Mkuu, oh, wa Monusco na waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari wa Kongo walifanya mkutano wa pamoja na waandishi wa habari jana jioni kuzungumzia kuondoka kwa Monusco na masuala mengine. Siku ya wakimbizi duniani inaadhimishwa leo tarehe makumi mbili Juni. Mkuu wa ujumbe mdogo wa mkuu wa Umoja wa Mataifa wa wakimbizi katika majimbo ya Ituri na Hotuele analaani shambulio la wiki jana kwenye kambi ya wakimbizi ya Lala jimboni Ituri. Huko Mbandaka madereva wa teksi za pikipiki waliandamana hii siku ya kwanza wakilaumu kunyanyaswa na polisi wa barabarani. Hamjambo na karibuni kwa wote. Monusco inasalia kujitolea kwa michakato yote ya kikanda ya kurejesha amani mashariki mwa DRC na hivyo kurejea kwa maelfu ya watu waliokimbia makazi yao katika maeneo yao ya asili ni hasa mchakato wa Nairobi na mchakato wa Luanda. Hayo yamesemwa na mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa wakati wa mkutano wa pamoja na waandishi wa habari jana jioni na waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari. Kwa Bintou Keita, mchango wa Monusco katika mchakato wa amani wa Nairobi sio tu wa vifaa lakini pia utaalamu wake wa kiufundi katika maeneo ya uondoaji na upokonyaji silaha, kwa makundi yenye silaha, ulinzi wa watoto, na ushirikiano wa wanawake katika mchakato huo. Rais Felix Tshisekedi amejitolea kuifanya DRC kuwa nafasi ambapo haki za wanawake zitaheshimiwa kama zile za wanaume. Alitoa ahadi hii katika ufunguzi wa mkutano wa kimataifa kuhusu ukatili wa kijinsia uliofunguliwa siku ya kwanza hii mjini Kinshasa, chini ya mada kushirikiana kukomesha ukatili wa kijinsia nchini DRC, na mnukuu mimi binafsi nilitaka kuwa mwenyekiti wa uzinduzi wa mkutano huu ili kuthibitisha dhamira yangu ya kufanya kila niwezalo kuhakikisha kuwa DRC haswa na Afrika kwa ujumla inakuwa mahali ambapo haki za wanawake zitaheshimiwa kama zile za wanaume, alisema mkuu wa nchi. Umoja wa Mataifa umetoa tahadhari kuhusu ukatili na mahitaji ya kibinadamu yanayoongezeka mashariki mwa DRC. Viwango vya juu zaidi vya maafisa wa misaada ya kibinadamu katika ngazi ya dunia vilisababisha hii siku ya kwanza pa Kinshasa kuimarika kwa operesheni za kibinadamu mashariki mwa DRC. Hii baada ya miezi mingi ya ukatili bila huruma na kuongezeka kwa mahitaji ya kibinadamu katika taarifa kwa vyombo vya habari. OCHA inasema kuwa ongezeko hili la operesheni linapaswa kuzingatia ukosefu wa chakula, ulinzi wa watu walio katika mazingira magumu na kusambaa kwa magonjwa katika majimbo ya Ituri, Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. Tarehe kumi na tisa Juni ni siku ya kupambana na ugonjwa wa upungufu wa damu mwilini duniani. DRC ni nchi ya tatu duniani kwa kuwa na wagonjwa wengi zaidi wa ugonjwa huu. Karibu asilimia makumi tatu ya Wakongo wanaugua ugonjwa huu. Ili kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huu ni muhimu kupimwa kabla ya ndoa yoyote. Daktari Mwanza Nangunya, ambaye ni daktari wa watoto kutoka Bukavu, anasimamia karibu watoto mia mbili wenye ugonjwa wa upungufu wa damu mwilini huko Kivu Kusini bila malipo anazungumza kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamejua Kabedi. Ndiyo eh, ulimwengu mzima inasherekea sikukuu ya kugombanisha hii ugonjwa wa drepanositos, na hii ugonjwa wa drepanositos ni ugonjwa wa damu ambao inaambukizwa kutoka wazazi kwenda wa watoto Tunaona ya kwamba kwa, kwa nchi yetu tunakuwa karibu na 25-30% ya wakongomani ambao wanakuwa waporteur s na kwa dunia ya mzima, nchi ya Kongo ni nchi ya tatu kuwa na wagonjwa wengi. Ndani ya nchi yetu namna gani ya kuepuka ke watoto wasikuwe nazalikwa na hii gonjwa? E, kuiepuka ni lazima mbele wa, wa watu waowane wapimishe damu wajue kama wanakuwa na ile chembechembe -chembe ya ile ugonjwa wala hapana. Ni kuepuka ile mamariage ya risk, ni kusema mtu ambaye anakuwa AS hawezi kuoa mwingine ambaye anakuwa AS. Yule anakuwa AS hawezi kuoa yule anakuwa SS. Ituri inahitaji amani ili kuruhusu karibu watu milioni moja ambao ni waasiriwa wa ukatili wa makundi yenye silaha kurejea katika maisha ya kawaida. Wito huu unatoka kwa mkuu wa ujumbe mdogo wa mkuu wa Umoja wa Mataifa wa wakimbizi katika majimbo ya Ituri na Hotwele. Wito huo umetolewa katika maadhimisho ya siku ya wakimbizi duniani inayoadhimishwa leo tarehe makumi mbili Juni. Lidina Vige Anasema kuwa siku hii ilianzishwa ili kutafakari hali ya maisha ya wakimbizi. Analaani shambulio la wiki jana kwenye kambi ya wakimbizi ya Lala jimboni Ituri ambalo lilisababisha kifo cha raia makumi nne na sita. Kulingana naye, maombi yanafanywa ili kutoa msaada kwa walionusurika katika jimbo la Maniema. Shirika la kimataifa la haki za watoto wanawake wajane na uendelezaji wao wakijami, hopes, wa kijamii midefehops lilianza siku ya kwanza hii tarehe kumi na tisa Juni huko Kindu. Usambazaji wa msaada wa pesa kwa familia zilizo hatarini zilizoathiriwa na mafuriko ya hivi karibuni katika jiji la Kindu, familia 810 kutoka manispa zote tatu za jiji la Kindu zitanufaika na usaidizi huu kutoka kwa Mdefe ili kujibu mahitaji yao ya kimsingi. Ripoti ya Florence Kizalunga. Ni ndani ya mfumo wa mradi wake wa kukabiliana na janga la mafuriko katika jiji la Kindu, ambapo Midefeops inatoa bahasha hii ya dola elfu moja kwa kila jamaa ili kukidhi mahitaji yao ya dharura, alivyonena Anwarit Kabuo, mumoja wa Midefeops: tunapatia watu pesa kwa kuwasaidia namna na ya kupata gisi ya kuuza vitu kidogo kidogo ya nyumba, kwa kuwa waliweza kugusiwa na shida ya maji, alafu wakapoteza vitu yote aita sifiri, du fait que sisi tuweza kuandika wisa yudimena tandizike mastatistike zenye ziko ku servisi ya leta inafika ma plisi ya 20,000 menage don, tunalomba wale wengine wa partenere ambao watapenda kukuja kusaidia wakaji wa Kindu waweze kuya kusaidia nao, ingawa haitashughulikia kila kitu. Waliofaidika wanashukuru Midefeopse kwa jambo hilo, mumoja wao Marie Francoise. Nashukuru, juni liangukiwaka na nyumba na bitu kanitelemuka, na shukuru kupokea sandola kauza nusu ya bitu na bashukuru kulingana na huduma za kiufundi. Jiji la Kindu lina zaidi ya familia elfu ishirini zilizoathiriwa na mafuriko, haja bado inahisiwa. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Jiji pasipo teksi ya pikipiki siku ya kwanza hii huko Mbandaka ni matokeo ya moja kwa moja ya maandamano ya madereva wa teksi za pikipiki. Walitaka kukemea manyanyaso mengi wanayopata kutoka kwa polisi wa trafiki PCR, ikiwemo kukamatwa bila kosa pamoja na ukusanyaji wa ushuru kama faini zisizo halali na kubwa. Ili kupunguza mvutano huo, meya wa jiji ambaye alisimamia maandamano hayo na polisi alisimamisha hadi itakapotangazwa tena utendaji wa PCR katika Kivu Kaskazini. Kulianzishwa siku ya kwanza hii huko Goma kusikilizwa kwa kesi za wafungwa na mahakama za kiraia na kijeshi katika gereza la Munzenze. Wafungwa wengi wa kiraia na kijeshi watajua matokeo yao mwishoni mwa vikao hivi, lengo ambalo ni kuondoa msongamano katika gereza hili. Idadi ya wafungwa ambayo karibu watu elfu nne. Maelezo na Sifa Maguru katika ripoti hii ya Gabriel Wamenya. Kwa jumla ni vyumba ine vya masambo ndiyo vinaandaliwa. Tatu zitahusu korti ndogo la jeshi jimboni, na ingine moja kwa korti kubwa la jeshi tena, ingine moja kwa ajili ya korti ndogo la amani pale kwenye jela ya Munzenzee. Kwa mjibu wake kiongozi wa, wa sheria jimboni, lengo la kuendeshwa kwa masambo hiyo ni kujaribu kupunguza idadi ya wafungwa ambao hawaja hukumiwa ambao ni wengi zaidi ndani ya jela Munzenzee. Masambo yale inaandaliwa kwa siku kumi ila inaweza kuendelea hadi mwezi moja. Hiyo itaruhusu korti hizo mbalimbali mbali kumaliza kesi zenye kuwa na matatizo na hata kesi za wale ambao walifungwa juu ya kosa ndogondogo ndogo. masambo yale yanaandaliwa kisha kuendeshwa kwa uchunguzi ndani ya jela Munzenze. Masambo yale yanasaidiwa na Monisco pamoja na shirika Seiser. Goma Sifa Maguru Radio Okapi Oswai. Wawakilishi wa serikali ya mkoa wa Kivu Kaskazini pamoja na wale wa MONUSCO pamoja na wawakilishi wa mashirika ya mfumo wa Umoja wa Mataifa katika jimbo hili walianzisha wiki iliyopita huko Goma timu ya mpito ya jimbo hilo. Je, kazi ya timu hii ya mpito ni nini? Mkuu wa ofisi ya MONUSCO huko Beni, Josaya Obat, Mkenya wakati huo alikuwa Goma kushiriki katika uzinduzi rasmi wa timu hii ya mpito, anajibu kwa swali hilo pamoja na maswali mengine yaliyoulizwa na Jules Ngala wa Mona. Bwana Josia Obart, uh, jambo jambo. Hii timu yenyewe munaunda itakuwa na kazi gani? Hii timu umuhimu yake ni kwamba unajua vile sasa MONUSCO iko katika demashi ya kutoka katika nchi sasa Konseida security ilituuliza tufanye kazi na serikali na society civil, ili tuangalie jinsi wananchi wanaweza kufanya kazi pamoja, vile serikali inaweza kufanya pamoja na MONUSCO na society civil na jons ya nasonsi ni ili wakati ule ikifika MONUSCO kuondoka, hiye kazi ambayo MONUSCO inafanya inatakana ichukuliwe na serikali, ili mambo ya usalama isirudie katika nchi ya Kongo kwa mm. Hivyo tuko katika dimashi ya kufanya uh, kujitayarisha kwa kuondoka kwa MONUSCO ndiyo, yeah. Ile kazi itafanywa kwa muda gani? No, kazi ni kazi ambayo inaendelea. Unajua kama t -t tuchukue kitu fulani kama mambo ya insecurity, mambo ya insecurity hatuwezi kusema leo kwamba insecurity inaweza kuisha leo leo hii mm. lakini tunaweza kufanya mipango, tunaweza kutafuta njia ili tufanye kazi, ili majeshi ziongezeke, ili polisi ziongezeke, ili wananchi watafute jinsi ya kuishi kwa amani kati yao. Tukifaulu kwa kufanya hiyo, itakuwa rahisi kwa majeshi ya Umoja wa Mataifa ya MONUSCO waondoke katika province par exemple. Na hiyo timu itatumika namna gani iyo? Kwa kifupi hiyo, yeah, timu iko na watu wengi sana. Watu wa serikali wako ndani, watu wa MONUSCO wako ndani, watu wa society civil wako ndani, watu ya Jones ya system ya Nations Unies wako ndani, na wanafanya kazi na, na wananchi. Kwa hivyo tutafanya makikao na kadhalika, tutaangalia wapi ambayo condition bado haijakuwa mzuri, ni nini ambao tunaweza kufanya pamoja ili tuimarishe maneno ya insecurity, ili tuimarishe kazi ya polisi, tuimarishe kazi ya, ya FDC tuimarishe kazi ya koti, tuimarishe vikundi za baraza la wazee, ili watatue hizi conflict kotiumie na kadhalika. Sasa tukifanya hiyo itakuwa rahisi kwa Monusco kuondoka katika nchi. Mnajua vizuri sana ya kwamba Monusco ni misioni ya maintien de la paix ambayo haitakikani ikae kwa nchi milele na milele. Ilikuja hapa na inatakana imalize kazi yake, ikishamaliza kazi yake iondoke, iwache agences ya system de Nations Unies ambao wanafanya maendeleo, UNICEF PAM, PNUD na kadhalika waendelee kukaa kwa nchi, vile inafanyika katika nchi zingine ambayo haina vita. Kwa hivyo hii transition ni kitu ya muhimu zaidi. Governor leo ametuma ujumbe kubwa kabisa kwa wananchi. Amesema mlango imeshafunguliwa tusijaribu kufu, kuvunja au kufose mlango ambayo imeshafunguliwa. Monusco iko katika strategy ya kufanya nini? Ya kuondoka. MONUSCO ilikuwa na biro mingi sana hapa zamani. Matadi tulikuwa, Dungu tulikuwa, Kisangani tulikuwa, wapi na wapi na wapi. Tulifunga hizo maofisi kwa sababu amani ilirudi huko, na ndio sasa bado tumebaki katika province tatu peke yake: North Kivu, Ituri na South Kivu. Kwa hivyo tunataka tufanye kazi pamoja na wananchi na serikali, ili hiyo insecurity irudi, alafu MONUSCO iondoke. Nafasi ya population ni gani? mwiti mnaunga Wananchi ni nguzo muhimu zaidi kwa sababu kama hakuna kolaborasion ya populasion, yeah, hatuwezi kufanya kazi sisi kama MONUSCO. Kwa hivyo tunawaomba wafanye okay, nini, washirikiane yeah, na sisi watuelewe, wakolabore na sisi Wakati kama kuna adui wanajua, walete information kwetu, ili tufanye nini, tufanye kazi na FADC, mm -hmm. na PNC tuende tukabiliane na hii adui. Kama wanatufungia barabara, hatuwezi kufanya hiyo kazi mm -hmm. Shida haiwezi kuisha duniani, shida iko kila wakati, lakini njia ya kutatua hiyo shida ndiyo muhimu, na ndiyo hiyo mesaji kwangu kwa wananchi, tukolabore katika hii wakati mdogo ambayo imerudi ibaki, tufanye kazi pamoja ili turudishe amani katika hii sehemu MONUSCO iondoke. Jiji la Bukavu linapoteza uzuri wake wa kiikolojia kutokana na uchafuzi wa plastiki ambao una madhara kwa viumbe hai. Ni mtazamo wa shirika la raia la kimazingira jimboni Kivu Kusini, katika maadhimisho ya siku ya mazingira duniani iliyoadhimishwa tarehe tano Juni, chini ya mada kupambana na uchafuzi wa plastiki, Jean Kasami, tawi la shirika la raia ambalo linahusika na mazingira linahitaji watawala na wakaaji wote wa mji wajiunge pamoja ajili ya kurudishia Bukavu sura yake ya zamani. Josue Aruna, mwenyekiti wa tawi hilo la shirika la raia Kivu ya kusini, anasema Kuharibu mazingira kuna vinyume juu ya maisha ya wakaji kiafya, aidha kiuchumi. Ziwa Kivu ambalo linazalisha ndaga aina sambaza limegeuzwa kuwa yalala jambo ambalo linafadhaisha Josue Aruna. Ni vema madeshe ikuwe jere mzuri, iondoe mambo ambayo inaafekte afya yetu, ekonomi yetu, inaafekte pia mazingira yetu. Zaidi leo unajua, laki kivu inakuwa njo sawa vile pubele, watu wote wanatupa uchafu kwa hiyo lake bila kujua ya kwamba hiyo lake na fanya tuishi na. Leo mji wa Bukavu unakuwa paka na aibu kuleta wageni, sababu mji unaendelea kuharibika, mazingira yake inaendelea kupotea, kwenye mazingira haiko safi na hali ya maisha nayo na inaharibika. Ajili ya kupambana na janga hilo la kusambazwa kwa uchafu wa plastiki katika mji wa Bukavu, kuna vijana wameunda vikundi vya kutengeneza vitu vya samani kupitia uchafu huo. Nicole Menemene ameunda shirika lake linaitwa Plasticor. Tunapatia hiyo madeshe maisha ya pili, tunaipatia valeur ili watu waendelee kuzitumikisha. Tunafanya mapanie mavibambazi ma mafleur, tunafanya mabiti mameza ya madeshe plastiki. Tuko kabisa nyuma ya maplastiki, hey, iko masashe iko masaki iko machupa. Muungano wa ukingo wa mazingira Casque Vert ambao unasimamiwa na Josephat Rubenga unaimiza vijana wenye nia ya kugeuza uchafu kuwa biashara. Kuko edi provincial yenye nakataza matumizi na kataza uchuruzi wa plastiki, lakini tunaona ingali inafanyika na frontiere ingali zinavuka zinakuya mumungini mkadra ya importation. Viongozi wa mji wanatakiwa kukataza uchuruzi wa sashe, gunia na vyombo vingine vya plastiki kutoka nchi za nje. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Kivu Kusini, kikao cha kutathmini utendaji wa tume ya haki na amani ya dayosisi ya jimbo kuu la Bukavu ilianza hii siku ya kwanza katika chumba cha mikutano cha hoteli ya Elila pa Muhumba na itadumu kwa siku nne. Mafunzo hayo ni sehemu ya mradi wa Tuline haki na mazingira yetu unaofadhiliwa na usaide katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, shirika la raia katika tarafa la Lubero linaiomba serikali kuondoa hatua inayozuia trafiki kwenye muhimili wa barabara ya Butembo Goma. Wamuzi huu umetumika tangu karibu mwaka sasa. Hii ilikuwa kufuatana na uvamizi wa M23 wa miji mingi katika tarafa jirani la Ruchuru. Kulingana na muundo huu wa raia, kufungwa kwa barabara ya Butembo Goma kunaathiri uchumi wa tarafa la Lubero na kuongeza kiwango cha ukosefu wa kazi katika eneo hilo. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.