Oh, ni leo hii tarehe 16 mwezi wa sita ndiyo kunasherekewa sikukuu ulimwenguni ya mtoto wa Afrika. Jimboni Ituri zaidi ya watoto elfu makumi mawili na moja hawaendi shule kwa sababu ya vita inaoathiri jimbo hili. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, timu ya kuunga mkono mpito hadi kuondoka kwa taratibu kwa MONUSCO inchini Kongo ya Kidemokrasia iliwekwa rasmi jana mjini Goma. Jimboni Ituri, zaidi ya visa elfu moja na mia tano vya surua vimeripotiwa katika muda wa miezi mine katika eneo la afya la nyanya mtaani Mambasa. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo. Hamjambo, karibuni. Asubuhi njema kwako, Kaki Akewa. Huu ni uchambuzi wa habari. Jimboni Ituri, karibu watoto elfu makumi mawili na moja na mia tano wenye umri ya kwenda shule hawaendi shule kwa sababu ya vita inaoathiri jimbo hili. Hesabu hii ilitolewa jana na mratibu wa muungano wa vyama vya maendeleo RAD kwa kifupi baada ya tafiti zilizofanyika katika maeneo mane ya Bunya na katika vijiji jirani. Ilikuwa wakati wa kipindi cha Azarani kilichoandaliwa na Radio Kapi katika chuo kikuu cha Shalome mjini Bunya kwa mjibu wa Floranzama, kwa kukosa usimamizi bora, wengi wa watoto hao huishi barabarani ambako wanatumia vitu vibaya. Wengi miongoni mwao wanaomba serikali kuchukua jukumu yake. Ni siku ya ine hii ndiyo mitihani ya kitaifa la uchaguzi mwelekeo wa kielimu na kitaalamu. Tena soesp ilianza mitihani hii, inaruhusu wanafunzi wa somo la nane katika nchi zote kupita kwa hatua zingine za masomo ilikuwa kwenye shule ya Saint Catherine katika mtaa wa Mongafula hapa mjini Kinshasa, ambapo waziri wa EPST Tony Mwaba alizindua mitihani hii. Alishindikizwa haswa na mkaguzi mkuu wa EPST Odia Musungai na huko jimboni Manyema ni liwali wa muda afani Idrisa Mangala ndiye alizindua mitihani hii katika shule ya msingi Kinduville mbele ya viongozi kadhaa wa jimbo hili. Ni kwa jumla wanafunzi 22798 wakiwemo wasichana 10620 wanaofanya mtihani huu. Florence Kizalunga kwa maelezo wa kwanza kuchukua neno aliwataka watoto hawa kuzingatia zaidi, kwa sababu mitiani hii inakusudiwa kufungua uwezo wao wa mwelekeo kuelekea aina za elimu iliyopangwa. Mukito Gaunda, no ni mtiani wa ujuzi uliopatikana katika miaka miwili ambao umetumia papiru, shule ya sekondari. Baada ya hapo, washindi wataelekezwa kulingana na uwezo wao de, wa kiakili. Kwa hivyo, doka, fanya kazi bila haraka de, huku ukiepuka kuibia shauri inayoongezwa na mkaguzi mkuu wa mkoo Godilive Mwinda, hakuna mwanafunzi wa darasa la nane ataweza kuendelea hadi mwaka wa kwanza ikiwa hajapata cheti hiki. Watu wania mbaya wanawaambia kuwa TENASOSPE haina maana na kwamba ni alama za shule pekee zinazohesabiwa kupita katika mwaka wa kwanza. Ninakuambia kwa sauti na wazi kwamba hii ni uongo. Usikubali mtu yeyote akudanganye kuwa TENASOSPE haina faida. Huyo kwa mwisho alitangaza kuwa vyeti vya toleo la sasa la tenasospe tayari viko Kindu na vitapewa wanafunzi ambao watafaulu. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Okapi. Na katika jimbo la Ekwateur, liwali makamu na liwali wa muda alialika siku ya ine hii wanafunzi wenye kufanya mitihani wa kitaifa wa tenasospe kukimbiza woga, lakini kutumika kwa utulivu kwa hivyo watafaulu katika mitihani hii. Tailor Nganzi Nkeka hatimaye aliahidi msaada na faraja ya serikali ya jimbo kwa wanafunzi hawa wa somo la nane. Ilikuwa wakati wa sherehe ya uzinduzi ambapo aliongoza katika shule ya Bakusu mjini Mbandaka kwa jimbo la elimu la EPST Equateur 1 eh, kuna wanafunzi 25134 na na wanaotarajiwa wakiwemo wanaume elfu kumi na tatu na mia moja makumi mnane na ine na wasichana elfu kumi na moja mia nane na makumi tano. Naam, na jimbo la Kivu ya kaskazini linakuwa sasa na timu ya mpito ya EPIT kwa kifupi iliwekwa rasmi jana mjini Goma. Timu hiyo inayoundwa na wajumbe wa serikali jimboni, MONISCO na wawakilishi wa Umoja wa Mataifa katika jimbo inaombwa kuunga mkono mpito hadi kuondoka kwa taratibu kwa MONISCO nchini Kongo ya Kidemokrasia. Liwali wa jimbo ambaye aliweka rasmi timu hiyo alitoa wito kwa vijana wa jimbo hilo kuacha kabisa vitendo mbalimbali vya uharibifu dhidi ya MONISCO. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa CPI anatangaza kwamba atafanya uchunguzi ya kwanza kuhusu uhalifu wa majeshi na makundi yenye kumiliki silaha katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa jana siku ya ine. Karim Khan anasema anakuwa na nia ya kufanya uchunguzi ya haraka utakaosaidia kufahamu kama masharti ya kufungua uchunguzi yanatimizwa. Mwendesha mashtaka huu wa CPI anafahamisha pia kwamba serikali ya Kongo iliomba mahakama ifungue uchunguzi kuhusu uhalifu inaohusu mamlaka yake katika eneo hilo kuanzia tarehe moja mwezi wa kwanza wa mwaka elfu mbili na makumi mbili na mbili kufuatana na kikao cha kumi na nane la wiki ya madini ya Kongo ya Kidemokrasia. Shirika la maendeleo la Marekani linasema liko tayari kusaidia Kongo kukuza sekta yake ya madini. Katika hotuba ya mkurugenzi wa USAID nchini Kongo iliyosomwa na mshauri wa uchumi hujulisha kwamba Marekani na inchi la Kongo zina ushirikiano wa muda mrefu. Kupitia ushirikiano huu, mara kwa mara wanashirikiana na serikali ya Kongo ya Kidemokrasia na Wakongomani ili kupiganisha rushwa na kufanya biashara katika sekta yote ya kazi sawa vile sekta ya madini. Jimboni Ituri, zaidi ya visa 15 vya surua vimeripotiwa katika muda wa miezi mine katika eneo la afya la Nyanya yapata kilomita mia tatu kutoka mji wa Bunya mtaani Mambasa. Kulingana na daktari mkuu wa eneo hilo, watu makumi tano wakiwemo watoto makumi ine na sita tayari wamefariki kutokana na ukosefu wa matibabu ya ugonjwa huu. Taarifa ya Ezekiel Muzalia yatolewa hapa na Marineema toka Bunya. Duru nyingi za pahali za sema kwamba kila wiki kuna ripotiwa takriban kesi ine ama sita za kifo zinazosababishwa na magonjwa ya suluba katika chuo za afya nyingi za eneo la Nyanya ni kama vile afya Bafwa Bango, Badengaido na Bafwa Mikenge, wanazidiwa na magonjwa ya suluba. Wengi ni watoto wanaumri kati ya miezi mbili ya kuzaliwa na miaka vituo vya afya na hospitali vinavyokuwa kandokando ya senta hii vinapokea pia wagonjwa wengi wanaokuwa na suluba. Daktari mkuu wa eneo hilo anaeleza kwamba kesi elfu moja na nusu zimeripotiwa mkiwemo watoto arobaini na sita ambao walifariki tangu mwezi wa pili mwaka huu. Wengi wanaokuwa na magonjwa ya suluba wajificha nyumbani kwao na wanajipatia dawa wenyewe. Raia waomba wa kuvyongozi wanaohusika na mambo ya afya kufikiria jinsi ya kuanzisha chanjo mlango kwa mlango kwa ajili ya kupunguza vifo vya watoto katika eneo hilo. Ripoti toka Bunia, Marine, Mama Gira, Radio Okapi. Katika jimbo la Kivu ya kusini kampeni dhidi ya ugonjwa wa kiumbe cha kizazi ilizinduliwa siku ya tatu mjini Bukavu. Ni kampeni ya chama cha SOS Sida Kampeni hii inahusu wanawake na wasichana kati ya umri wa miaka makumi mawili na tano, na makumi tano na tano. Emmanuel Elamejwa Kabedi alituandalia taarifa hii inayotolewa na Fisto Ngoma. Zaidi ya wanawake mia tatu kutoka maeneo ya afya ya Ibanda, Katana na Uvira wanalengwa na awamu hii ya uchunguzi wa bure wa saratani au kuvimba kwa mlango wa kizazi. Muratibu wa muradi huo, Daktari Leoni Saidi, alisema kuwa kampeni inataka kuwafikia wanawake wengi iwezekanavyo kupitia uchunguzi ambao ni bure na hivyo kutoa huduma ya kupunguza vifo vinavyohusishwa na kuvimba kwa mlango wa kizazi kwa wanawake. Wanawake wote ambao tayari wamefanya ngono angalau moja wanakabiliwa na hatari kubwa sana, na pia kuna idadi kubwa ya mimba. Kwa upande wake, daktari mratibu wa mpango wa taifa wa afya ya uzazi, Daktari Robert Nyamugaragaza, ametoa uhakika wa kuunga mkono muradi huu wa kupambana na saratani ya mlango wa kizazi. Kulingana na yeye, kuvimba kwa mlango wa kizazi ni tatizo la afya ya umma katika ngazi ya kitaifa inchini. Hadi wakati huo hapakuwa na kiwango na mkakati wa kuzuia na kudhibiti ugonjwa huu. Kwa hivyo, muradi huu utakuwa muradi wa majaribio na Bukavu itachukua umiliki wa matokeo ili kubadilishana uzoefu huu. Utakumbuka kuwa shughuli za kampeni hii zidi ya saratani ya mlango wa kizazi ni sehemu ya muradi wa kuigiza afya ya kijinsia ya vijana na watu wanaoishi na UKIMWI ambayo inaendeshwa na SWSCD. Wapenda wasikilizaji wa Redio Kapi, kwa sasa nawaalika kufata kipindi chetu cha pili cha habari. Mratibu wa kituo cha utoaji damu jimboni Kivu ya Kaskazini, Daktari Liliane Bwiza ndiye mwalikwa wetu wa siku za leo. Anazungumzia swala la mahitaji ya damu katika jimbo hilo ambalo linakumbwa na shida za vita mara kwa mara. Anazungumza na Bernardin Diambu. Dr Lilian, amjambo. Uh, jambo sana, utuambie kwanza. Yes. kwa siku ya, ya leo, hali ya upanaji ya damu hapa Nord Kivu, tunajua kama tuko wakati wa vita, iko namna gani? Je, demandi imeongezeka wala kama munganga na deside damu <coughs> wengine wanasema kama nie mnalipisha damu, na njo wanasita kuleta damu. Damu iko matiere precieuse inasaidia kweli, minaua damu ina vehiculer malali mingi sana. mbele ya kupana damu tunapasha kuipiga, tunapasha kutafuta maapare yenye inasaidia kutia malali mingi pembeni. Tunasema tunasema veiashe Muungano wa vikundi vya watu wa kiasili DGPA kwa kifupi, uliandaa mjini Bukavu tarehe 7 mwezi huu wa sita kikao cha awali cha kutangaza sheria ya ulinzi ya wambote katika jimbo la Kivu ya Kusini. Sheria yenyewe ilitangazwa na rais wa nchi Felix Antoine Chisekedi Chilombo. Jean Kasami anatueleza zaidi katika ripoti hii. Hiyo sheria ya ukingo na uinuaji wa haki za wambuti inakuwa na vipengele makumi sita na viwili. Utetezi wa kupelekea sheria hiyo ikubaliwe na ngazi za uongozi wa nchi kuanzia bungeni kwenye senati hadi kwa rais wa taifa uliendeshwa na muungano wa vikundi vya wambuti DJPA. Hata Benki Kuu ya Dunia iliingilia kati ili wambuti wafaidishwe pia na miradi inayogharamiwa kifedha kutoka ngazi za kimataifa. Munenaji wa dejepe ya Ilundu Bulambo Stefano: kwangu mimi na kwetu sisi Wambuti ni habari njema sana, kwa sababu ni miaka mingi sana haki ya Mumbuti haikukuwa inajulikana. Hata mipango yote ilikuwa na kamatika, walikuwa wanasahau wa Wambuti ndani ya Kongo. Mtetezi wa sheria kwa faida ya Wambuti Busanga Rite naye alikuwa na maneno haya ya kueleza hii sheria ambayo imechukuliwa kwa ajili ya wa peuples autochtones mimi naona kama ni paya kabambi sana na ni shukrani kwa DGPR Dynamic pour le groupe de PA, ambao wali booster au niveau national pour que nabo bajikute ndani ya sheria basi jione kama abastahili hata kama. Wamoja na wengine wanafurahia kuwepo kwa sheria hiyo. Mwanasheria Amato Ntabala anapendekeza kuchukuliwa mipango ya ukingo kusudi sheria hiyo isigonganishe wambuti na walinzi wa pori la kuhifadhi wanyama PNKB. Ndiyo, sheria imetangazwa hiyo, ni kitu kizuri kuna kosa ma mesure d'application. Wambuti wanajua udongo wao wa asili ni mahali ambako kuna kuwa mazingira za kukingwa kama vile parke ya Kauzi Biega. Sasa inabidi kukue mesure d'application ambayo inaweza kuregeza utata inaweza tokea kati ya mbuga ya Kauzi Biega na wale ambao wanakuwa na haki kupitia hii sheria, haki kwa udongo wao asili. Mwakilishi wa wambuti katika jimbo la Kivu ya Kusini, Donasie Muniali Kachi Basa, anapokea sheria hiyo kwa mikono miwili. Hii sheria haikuye kwanza kuleta mgawanyiko kati ya Wambuti na wale walinzi wa mazingira inakuya njo kuleta muungano pamoja, kusudi kila wamoja wajue wapi wanaweza kufaidia. Donke ni sheria yenye inaleta usawa kati ya sisi population ya Wambuti na wale wakubwa walinzi wa mazingira. Kutoka Bukavu ni Jean Kasami, Radio Kapi. Shukrani kwako Jean Kasami. Habari kwa kifupi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mazungumzo ya jamii yalianza siku ya tatu mjini Kyondo, yapata kilomita na, na mji wa Beni. Shughuli hii ambayo imeandaliwa na jeshi la FRDC inakutanisha makundi yote ya wakaaji wa eneo hilo. Lengo ni kutafuta njia gani zinazoweza kukomesha ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Tubaki tu katika jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini, tuwajulishe kwamba mapigano makali yaliripotiwa tangu jana kati ya makundi ya kujilinda na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda. Mapigano haya ya silaha hufanyika kwenye barabara za Kibarizo, Kahira na Butale Monaster, katika eneo la Bashali Mokoto. Kulingana na duru zetu, wakaaji kadhaa wamehama kutoka Butare kuelekea Kibachiro. Duru zetu hujulisha kwamba waasi wa M23 walianzisha mashambulizi dhidi ya maeneo ya makundi ya APCLS na Nyatura haswa huko Butale, Kasura, Tambi na Kahira, na nyumba zao kuchomwa moto na waasi. Na ni hapo ndipo tunatoa nanga kwenye habari zetu za siku za leo. Asante kwa kuweza kutufuata.