Radio Okapi? Oh, copy. Jimboni Ituri watu kumi na watano waliuawa na nyumba kumi na mbili kuchomwa wakati wa shambulio jipya la waasi wa ADF jana siku ya ine katika eneo la Banda Vilemba kusini mwa mtaa wa Irumu. Katika jimbo la Tanganyika, msimamizi makamu wa mtaa wa Kongolo anashutumu matendo mabaya ya wanamgambo Maimai wanaotoka mtaa wa Kabambari, jimboni Manyema, na anatoa wito kwa wakaaji wa eneo lake kuwa waangalifu. Kikao cha kawaida cha mwezi wa tatu katika bunge la taifa kilikomeshwa jana hapa mjini Kinshasa. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, Radio ya Amani. Kwa sasa fuatini uchambuzi wa habari. Katika jimbo la Ituri, watu kumi na watano waliuawa na nyumba kumi na mbili kuchomwa wakati wa shambulio jipya la waasi wa ADF jana, siku ya ine, katika eneo la banda vilemba, kusini mwa mtaa wa Irumu. Msimamizi wa mtaa anasikitishwa na ushirikiano wa wakaaji fulani kuharibu eneo hilo anasema kuwa wanajeshi wa FRDC wanaanzisha operesheni za kijeshi ili kusaka kundi hili lenye silaha. Ezekiel Muzalia kwa maelezo. Mashambulizi tatu za kufatana za waasi wa ADF na wasaidizi wao ziliandaliwa siku ya ine katika kijiji Banda Vilemba Pika, Maibo na Mayalibo, vijiji tatu vinavyokuwa katika usultano wa Olese Fonkutu. Watu hawa wenye kumiliki silaha waliua kwa upanga na kwa silaha watu kumi na tatu, miongoni mwao na wanawake watano, mtoto mumoja mchanga, na kuteka nyara wengine watoto watatu. Waliunguza pia nyumba kumi za wakaaji na kupora mali yao. Adam, Serdeash, Christophe Munyanderu anajulisha ya kwamba mili zingine mbili zisizokuwa na uhai ziliokotwa hii asubuhi tulipo muoji. Kiongozi wa tarafa la Irumu, kanali Siro Simba Jean anashutumu kujiingiza kwa wakaaji wa moja wa eneo ndani ya kikundi hicho cha wanamgambo kwa ajili ya kushambulia kambi kadhaa za waaskari jeshi FRDC. Waasi hawa walishimika kambi zao mbili kwenye sehemu ya barabara nambari 4 ambapo jeshi la taifa linaendelea na mapambano ya kijeshi. Nikilipo Jimboni Kivu ya Kusini, vijana wa mji wa Bukavu wamejiandaa kabisa kwa ushiriki mkubwa katika mchakato wa uchaguzi. Kwa hiyo wanatafuta msaada kutoka kwa kila mtu ili kukabiliana na shida nyingi za mchakato huu. Vijana hawa walisema hayo jana wakati wa kikao kilichoandaliwa na ofisi inayohusika na masuala ya kiraia ya MONISCO kwa ushirikiano na baraza la vijana la jimbo hilo. Habari zingine ni kwamba kwa kutarajia siku kuu limwenguni ya mtoto wa Afrika inayosherekewa leo hii tarehe 16 mwezi wa sita watoto wapasha habari wa UNICEF walifanya kampeni siku ya ine ya uhamasishaji juu ya ulinzi wa mazingira. Shughuli hii ilifanyika katika eneo la Square Forest mjini Lubumbashi, katika jimbo la Okatanga lengo lilikuwa ni kufunza wakaaji usimamizi mzuri wa uchafu. Jimbo la Kongo Central ni miongoni mwa majimbo yanayoshiriki katika kikao cha 18 cha wiki ya madini ya Kongo ya Kidemokrasia ambayo inafanyika mjini Lubumbashi. Kulingana na liwali wa jimbo hilo, jimbo lake pia lina uwezo wa uchimbaji madini ambao kwa bahati mbaya haujulikani nam jimboni Tanganyika, mkuu wa eneo la Kaua katika usulutani wa Benamambwe aliachiliwa jana na wanamgambo Maimai. Kulingana na msimamizi makamu wa mtaa wa Kongolo wa Maimai, mai hawa kutoka mtaa wa Kabambare huko Manyema walishambulia eneo hili siku ya kwanza iliyopita, walimteka nyara mkuu wa eneo hilo, wakipiga risasi na kuchukua mbuzi. Kwa woga, wakaaji walikimbia eneo hilo. Msimamizi makamu wa mtaa wa Kongolo analaani kitendo hiki na kutoa wito kwa wakaaji kuwa waangalifu. Hebu tumsikilize Godefroi Lukingama katika sehemu hii iliyochaguliwa na Polemu Nanga. Tulipokea kwa mshangao habari za kusikitisha kuwa kijiji cha Kaua kilishambuliwa na watu wenye silaha, wakamkamata kiongozi wa kijiji cha Kaua. Mipango yote inachukuliwa kuhusiana na usalama wa eneo hilo, bali kiongozi wa kijiji huo tayari ameachiliwa uhuru, kwa sababu sisi tulifanya yote iwezekanayo kwa kuwasiliana na watu wa upande wa pili wa Kabambare. Tuliwaambia kuhusu watu fulani wanayoitwa malaika upande wa pili wa Kabambare. Wakaaji lazima wawe uangalifu, ili tuweze kuungana na zaidi ya yote kwa haraka kwa viongozi, ili mipango yote ichukuliwe kwa wakati, kuhusiana na ukosefu wa usalama hapa na pale katika jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya usalama bado ni ya wasiwasi leo hii katika maeneo kadhaa ya mtaa wa Masisi, ni hasa katika eneo la Bashali Mokoto ambalo lilikuwa eneo la mapigano siku nzima ya jana kati ya waasi wa M23 na makundi yenye kumiliki silaha ya hapa nyumbani. Duru zetu huzungumza juu ya uvamizi mpya wa vijiji vitatu vya mtaa huo na waasi hawa. Kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari, ni jana ndiyo kikao cha kawaida cha mwezi wa tatu kilikomeshwa katika bunge la taifa hapa mjini Kinshasa. Wanabunge wanaenda mapumziko ya kibunge hadi tarehe kumi na tano mwezi wa kenda. Kinyume na desturi, kufungwa kwa kikao hiki hakukukua hotuba ya kawaida ya sherehe. Kiongozi wa bunge Christophe Mboso Nkodia aliomba wanabunge kutangaza matokeo ya bunge na kujiandaa kwa uchaguzi mpya. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, kwa sasa fuateni kipindi cha pili cha habari. Mratibu wa kituo cha utoaji damu jimboni Kivu ya Kaskazini, daktari Lilian Bwiza ndiye mwalikwa wetu wa siku za leo. Anazungumzia swala la mahitaji ya damu katika jimbo hilo ambalo linakumbwa na shida za vita mara kwa mara. Anazungumza na Bernardin Diambu. mm. uh, yes. Utuambie kwanza kwa siku kuu ya ya leo hali mm. ya upanaji ya damu Muungano wa vikundi vya watu wa kiasili DGPA kwa kifupi, uliandaa mjini Bukavu tarehe saba mwezi huu wa sita kikao cha awali cha kutangaza sheria ya ulinzi ya wambote katika jimbo la Kivu ya Kusini. Sheria yenyewe ilitangazwa na raisi wa nchi Felix Antoine Chisekedi Chilombo. Jean Kasami anatueleza zaidi katika ripoti hii. Hiyo sheria ya ukingo na uinuaji wa haki za wambuti inakuwa na vipengele makumi sita na viwili. Utetezi wa kupelekea sheria hiyo ikubaliwe na ngazi za uongozi wa nchi kuanzia bungeni kwenye senati hadi kwa rais wa taifa uliendeshwa na muungano wa vikundi vya wambuti DJPA. Hata benki kuu ya dunia iliingilia kati ili wambuti wafaidishwe pia na miradi inayogharamiwa kifedha kutoka ngazi za kimataifa. Munenaji wa dejepe, ya ilundu bulambo Stefano: kwangu mimi na kwetu sisi Wambuti, ni habari njema sana, kwa sababu ni miaka mingi sana haki ya mumbuti haikukuwa inajulikana. Hata mipango yote ilikuwa na kamatika, walikuwa wanasahau sahau Wambuti ndani ya Kongo. Mtetezi wa sheria kwa faida ya Wambuti, busanga rite, naye alikuwa na maneno haya ya kueleza: hii sheria ambayo imechukuliwa kwa ajili ya wa peuples autochtones mimi naona kama ni paya kabambi sana, na ni shukrani kwa DGPA dynamique pour le groupe de PA ambao wali booster au niveau national poke nabo bajikute ndani ya sheria basi jione kama aba stahili hata kama wamoja na wengine. Wanafurahia kuwepo kwa sheria hiyo. Mwanasheria Amato Ntabala anapendekeza kuchukuliwa mipango ya ukingo kusudi sheria hiyo isigonganishe Wambuti na walinzi wa pori la kuhifadhi wanyama PNKB. Ndiyo sheria imetangazwa hiyo, ni kitu kizuri kuna kosa mamezir daplikation. Wambuti wanajua udongo wao wa asili ni mahali ambako kunakuwa mazingira za kukingwa kama vile Parke ya Kauzi Biega. Sasa inabidi kukuwe mezir daplikation ambayo inaweza kuregeza utata inaweza tokea kati ya mbuga ya Kauzi Biega na wale ambao wanakuwa na haki kupitia hii sheria, haki kwa udongo wao wa asili. Mwakilishi wa wambuti katika jimbo la Kivu ya Kusini, Donasie Muniali Kachi Basa, anapokea sheria hiyo kwa mikono miwili. Hii sheria haikuye kwanza kuleta mgawanyiko kati ya wambuti na wale walinzi wa mazingira inakuya njo kuleta muungano pamoja, kusudi kila wamoja wajue wapi wanaweza kufaidia. Donk, ni sheria yenye inaleta usawa kati ya sisi population ya wambuti na wale wakubwa walinzi wa mazingira. Kutoka Bukavu ni Jean Kasami, Radio Kapi. Shukrani kwako Jean Kasami, na ni hapo ndipo tunatoa nanga kwenye habari zetu za siku za leo. Aksanti kwa kuweza kutufuata.