Radio Okapi. Shirika ya kutetea haki za kibinadamu Human Rights Watch inashutumu mauaji, ubakaji, na uhalifu mwingine wa kivita mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia inayofanywa na waasi wa M23 wa na wasaidizi wao wa Rwanda. Liwali wa jimbo la Ituri analaani mauaji ya raia katika eneo la wakimbizi la Lala mtaani Jugu na anashutumu kuwepo kwa wanamgambo wenye silaha wanaojificha katika eneo hilo la wakimbizi. Boti mbili zilizobeba zaidi ya tani elfu sita za vyakula vibichi zilifika siku ya kwanza mjini Boma na kufurahisha hivi wafanyabiashara wa chakula wa eneo hilo. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo, karibuni. Haujambo kakia kewa, hamjambo wapendo wa wasikilizaji wa redio Kapi, redio ya Amani. Habari kamili. Mauaji, ubakaji na uhalifu mwingine wakivita mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, haya ni maneno ya shirika ya kutetea haki za kibinadamu Human Rights Watch kuelezea ugumu wa maisha ya wakongomani wanaoishi katika sehemu ya nchi inayokaliwa na waasi wa M23 na wasaidizi wao wa Rwanda. Kulingana na shirika hili la haki za kibinadamu, tangu mwisho wa mwaka uliopita waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda wamefanya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Shirika hilo lisilo la kiserikali lilisema hivyo katika taarifa yake kwa vyombo vya habari iliyotangazwa jana siku ya pili mjini Nairobi nchini Kenya. Hali ya wasiwasi ya usalama ilikuwa mada ya mazungumzo siku ya pili hii huko Goma kati ya waziri wa ulinzi Jean Pierre Bemba Gombo na viongozi wa kidini wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kwa siku yake ya pili mjini Goma, waziri wa ulinzi pia alikutana na maafisa wa kijeshi kutoka MONUSCO, CIRGL na EAC. Shirika ya kiraia kwa jumla inatarajia mengi kutoka kwa waziri wa ulinzi kwa kurejesha amani katika jimbo hilo na kuruhusu kurejea kwa wakimbizi katika maeneo yao. Tuongeze kwamba katika ziara hii ya kwanza iliyofanywa Goma tangu aingie madarakani Jean-Pierre Bemba alienda siku ya kwanza jioni kwenye maeneo ya vita kunako wanajeshi wa FRDC katika mtaa wa Nyiragongo na huko Kimoka katika eneo la Sake. Jimboni Kivu ya Kaskazini, watumiaji wa sehemu ya barabara ya Beni Butembo wanaomba kupelekwa kwa vikosi vya ulinzi na usalama kwenye barabara hii inayokabula miji hii miwili ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hii ni kwa sababu ya makundi yenye kumiliki silaha yanayofanya kazi katika eneo hilo, lakini pia kwa sababu ya mashambulizi yanayohusishwa na waasi wa ADF yanayohesabiwa katika maeneo ya Kalunguta na Maboya yaliyo kando ya barabara hii. Kwa upande wao madereva wa magari wanalalamika kupunguka kwa kiasi kikubwa cha wateja kutokana na kutokuwepo kwa vikosi vya ulinzi na usalama kwenye sehemu hii ya barabara mashambulizi na kulipiza kisasi ya baadhi ya wanamgambo wa makundi yenye kumiliki silaha huko Ituri ambao wanataka kudharau mchakato wa amani unaoendelea ndiyo msingi wa mauaji za hivi karibuni katika eneo la Jugu. Haya ndiyo liwali wa jimbo la Ituri Luteni Generali Johnny Luboya Nkashama aliambia waandishi wa habari siku ya pili hii, siku moja baada ya mauaji ya raia makumi ini na sita katika eneo la wakimbizi la Lala. Liwali wa Ituri analaani mauaji haya na kuwepo kwa watu wenye silaha ambao wamejificha katika eneo hilo la wakimbizi. Kulingana naye, hii inahatarisha maisha ya watu hawa Tubaki tu jimboni Ituri. Mzozo ulipunguka siku ya pili asubuhi ya katika kituo cha Bule baada ya maandamano ya vijana kukemea mauaji ya watu makumi ine na sita siku ya kwanza katika eneo la wakimbizi la Lala katika mtaa wa Jugu. Kwa mujibu wa msimamizi wa mtaa huo, hatua zinaendelea kwa ajili ya maziko ya waathiriwa, lakini pia kukinga maeneo ambayo uoga inazingatiwa baada ya uhalifu za majambazi wenye kumiliki silaha. Mari Neema Magira kwa maelezo. Senta ya biashara Bule Kilometa na kampi ya wakimbizi Lala ilivamiwa hii Jumatatu kwa saa za mangaribi, na vijana wa kiwemo vijana walioponyoka mawaji yaliyofanyika katika kampi ya Lala. Wanaandamaji hawa wanashutumu mawaji yanayofanyikwa mara ya pili kisha uasi uliofanyika Pasayo ambapo watu sitini waliuawa. Hii ilikuwa mwakani vijana waomba gavmenti kushurutisha usalama ili warudi katika jiji zao akijielekeza panafasi tangu jumatatu magharibi administreta wa mtaa alihakikisha kwamba kuna taratibu ambazo zimekamatwa kwa ajili ya kuwazika waanga kisha maongezi na gavna jumuhia ya ente mkiwemo kabila la wahema yaomba wanamemba wao kuaminia taratibu zinazokamatwa na serikali kwa ngambo ya yake kiongozi wa jimbo Lieutenant General Luboya Kashama ahakikisha kwamba waasi hawa tayari wajulikana na hatua zimekamatwa ili wajibu kwa vitendo vyao mbele ya serikali. Ripoti toka Bunia, Mari Neema, Radio Okapi. Kuhusu tu mauaji ya mara kwa mara katika majimbo ya Ituri na Kivu ya Kaskazini, mwanabunge Jackson Ause anaarifu zaidi ya watu makumi ine na watano waliouawa na wanamgambo tangu tarehe tano hadi kumi na tatu mwezi wa sita. Mwanabunge huu mchaguliwa wa Irumu huko Ituri anasikitika kuwa mauaji haya yanaendelea kuhesabiwa katika majimbo hayo mawili, miaka miwili baada ya kutangazwa kwa uongozi usio wa kawaida, yaani etat de siege. Anaomba serikali kuimarisha ulinzi wa watu na mali zao katika majimbo hayo mawili kuweka kambi za wakimbizi katika maeneo salama, lakini pia kuondoa uongozi huu wa kijeshi ambao unashindwa kabisa kazi. Jackson Ause yupo kwenye mikrofoni ya Michel Kifindangoi. Tunalo sikitiko kubwa kwa sababu watu makumi manne na tano walifariki na hiyo ni matokeo ya muda, kwani kunakuwa watu ambao hatujui hali yao. Upande wa Ituri, mtahani Mahagi, mambo ni mabaya. Watu kenda wa jamii moja walifariki na moto, kwa sasa ni kampi ya wahami walala jugu ilishambuliwa. Kuna tatizo kubwa ya usalama wa watu katika jimbo la Ituri, bila kusahau ndugu zetu walio Kasindi, jimboni Kivu ya Kaskazini ambao nao walitatizwa na kupigwa na kuuawa. Haiwezekani baada ya miaka miwili sasa tangu uongozi wa haskari kuwe matatizo kama na hii, ndiyo kwa maana tuko, naomba kempi zenye kuwa hatarini ziondolewe pale. Tangu hapo tumeripotiwa kesi kumi za shambulio ya kempi. Kitu cha pili, naomba kuondolewa uongozi usio wa kawaida kwani unafunga maendeleo yetu. Tukumbushe kuwa kuhusu swala hili la usalama huko Ituri na Kivu ya Kaskazini, kamati ya ulinzi na usalama ya bunge iliwaalika siku ya kwanza waziri wa mambo ya ndani Peter Kazadi na waziri wa ulinzi Jean-Pierre Bemba. Kwa kuwa wote wawili walizuiwa, mwenyekiti wa kamati hiyo Berte Mobonzi anapanga kikao hiki siku ya tatu hii nam. Baada ya mauaji haya yalala lawama, shutumu na huzuni hutoka kila mahali, kwa mfano UNICEF, MONISCO, Umoja wa Ulaya na ubalozi wa Marekani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashirika haya yote na washirika wa kimataifa wanashutumu na kulaani shambulio hili dhidi ya kambi ya wakimbizi huko Ituri. katika jimbo la Kongo Central. Hebu tuzungumze juu ya furaha hii ya wafanyabiashara wa chakula huko Boma. Boti mbili zilizobeba zaidi ya tani elfu sita za vyakula vibichi zilifika siku ya kwanza katika bandari ya Kuntwala Terminal. Kwa meya wa Boma, ujio huu ni habari njema sana, kwa sababu inakuja kufariji wafanyabiashara wanaofanya shughuli zao katika sekta hii. Habari zingine ni kwamba mawasiliano yamekatika kwa zaidi ya miaka miwili kati ya eneo la Beni na usulutani wa Walese Vonkutu katika jimbo la Ituri. Kilalo moja kinalounganisha maeneo haya mawili kilipelekwa na maji ya mvua. Wananchi wanaomba kukarabatiwa kwa kilalo hiki ya umuhimu wa kiuchumi na usalama katika eneo hili. kwa Ukati, katika jimbo la Kivu ya kusini, muungano ya makundi ya watu wa kiasili DGPA kwa kifupi unazindua kampeni ya kutangaza sheria ya ulinzi ya Wambote, sheria iliyotangazwa na rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo mnamo tarehe 15 mwezi wa 7 mwaka uliopita. Msemaji wao katika jimbo hilo la Kivu ya kusini Ilundu Bulambo Stefani ni mwalikwa wetu wa leo, anazungumza na Jean Kasami. Ilundu Bulambo Stefan, jambo. Jambo kwako wewe. Sheria ya kukinga wambuti kutangazwa na rais wa nchi ni habari njema? Ah, ni habari njema sana, inaleta furaha kwetu, sababu ni miaka mingi sana haki ya mumbuti haikukwanajulikana mipango yote ilikuwa nakamatika, walikuwa wanasahau Wambuti ndani ya Kongo. Ndio maana wanabunge walipopokea hii proposition ya sheria wakaitiama hemisikle, wakaadopte kwa asamble national, wakatuma kusena sena, ikajifunza ikakubali, wakabewa kwa rais rais. Rais akakubali akaitangaza kirasmi akaipromulge tangu mwezi wa pili. Ni hadisi mrefu sana sababu tangu kulikuwa malalamiko ya Wambuti kupitia pia mashirika ambayo ilikuwa na wasindikiza kufika mpaka ku Bank Mondial, ikafikia wakati wakafanya ta plant, tulikuwa naita rekete Bank Mondial ikachunguza ikachunguza. Sasa ndio wambuti wana sheria, na wakati wote ambao Bank Mondial itaweza kuapuie maprograme za maendeleo ya nchi inabidi ionekane namna gani nchi itahudumia wambuti, haki Kani gani za wambuti zilikuwa zinalemewa, lakini ambazo kupitia hii sheria zitasimama imara. Kuko kwanza haki za kijamii, za kiuchumi, za kisiasa na za kitamaduni. Zile haki zote ilikuwa taa inakatazwa kwamba wambuti hawawezi kuenda nafasi fulani kufanya sherehe za mababu zao, lakini sheria inasema wako na haki kwenda kuingia kule kwenye kwa masit ancestral masomo. Mtoto mumbuti alikuwa anafika masomo wenzake wanaanza kumchekea, kumdharau. Mwalimu naye atamdharau, anamkamata sawa vile chombo tu, anawaza kama naye hana akili ya kusoma. Lakini hii sheria inasema mtoto mumbuti naye ni mtoto sawa na watoto wengine wa Kongomani, nafaa kuwaheshimu. Na kwanza kwa kuona kwamba walikuwa wanaachiliwa, inafaa kuwasaidia masomo yao iwe gratuit, wawe wanasoma bila wasilipe chochote, kila sheria inapana haki, ndiyo hmm. Lakini pia kuna mapashwa yake. Mapashwa gani? Hii sheria inangojea wambuti watekeleze, ndiyo. Ya kwanza, mumbuti aheshimie kwanza sheria yenyewe na aheshimie sheria za nchi, sababu yeye ni mwananchi sawa na wengine. Ya pili, kama anavunja haki fulani, naye naye sheria itahusika naye inamuleta naye kwenye mahakama, naye wachunguze namna gani atahukumiwa kama alivunja sheria. Ni kusema kuna mahaki na kuna pia mapashwa. Hii sheria ya mumbuti ya haiseme kama mumbuti iko na haki ya kufanya mabaya au kuvunja sheria za nchi. Hapana, inasema mumbuti anapashwa heshimia naye sheria za nchi, na akivunja sheria ya nchi, naye sheria itahusika ita naye kuna siku za kutosha wambuti walikuwa wanaishi katika maelewano madogo na Penkabe, yani shamba la wanyama la Kahuzi Biega. Hii sheria inakuja kumaliza ule mzozo sheria. Tukichunguza vizuri, inaweza kusaidia kumaliza mzozo, lakini kuna mambo ambayo mpaka sasa kwa sababu wakuu osi wao pia wa, wa Penkabe, wa ukingo wa mazingira ya parke yetu yakauzibiega nao wanaonesha kama wao pia wana masheria zezinakinga mazingira. Alo, inabidi kukinga mazingira, inabidi kukinga mumbuti naye sababu tukikinga mazingira tunasahau kukinga mutu uleule, ule mutu ataenda kujaribiwa, watenda kuharibu kujaribi, mazingira Alo inabidi tukinge aussi mutu, tuangalie haki zake ziko namna gani, tuzikinge, tumupatie haki zake na tumwambie angalisho, usiende kuharibu mazingira, sababu ukiharibu mazingira, sheria nayo itahusika ita na wewe sasa. Inabidi sasa maongezi dialogue iendelee na mapledoye mingi, ili walinzi wa mazingira na wale wa kazi wa mbuti peke yao wakae pamoja wasikilizane watafute wapi kwenye mambo haiendeke, wanani wanaharibu, wanani wanakosea, wengine. Hii inapaswa kuendelea. Bwana Stefane Ilundu, nina kushukuru kwa maelezo yote haya. Aksante ndugu. Radio Okapi, Dossier en Swahili. Kupooza kunazidi kuwa shida kubwa ya kiafya kwa maisha ya watoto kutoka miezi sifuru hadi miezi makumi tano na kenda. Habari hii ilitolewa siku ya nne iliyopita mjini Beni wakati wa uzinduzi rasmi wa kampeni ya siku nne ya kuchanja watoto kutoka miezi sifuru hadi miezi makumi tano na kenda ya ugonjwa huu uitwao polio. Namna gani chanjo hii itaanza katika eneo la afya la Beni na Mabalako pamoja na yote ambayo inapitikana kuhusu hali ya usalama, lakini pia juu ya upinzani wa wazazi fulani. Marke Marofimbo anatufasiria. Wakati wa sherehe hii rasmi, msimamizi wa maeneo kiafya ya Beni aliwafunulia wakayaji ya kwamba zuruba ya janga hii ilianja mara tena tarehe 8 Mei mwaka 2017 ikiwa athirika 248 na kurikodiwa kati yao 244 ya ugonjwa wa bukabuka na wane walioambukizwa kimazingira. Tarehe 27 Oktoba mwaka 2021, wengine 19 wakarikodiwa, ikiwa kesi ya hivi majuzi ni ya tarehe 7 Februari 2022 kunako maeneo kiafya ya Lubutu. Hii ndiyo ilichochea serikali na wafadhili wake kuandaa kampeni hii ya kusimamia upanuko wa ugonjwa huu unaopozesha miguu ya watoto sawa. Aeleza hapa daktari dtri Jeremy Mumbere Maliro, kiongozi wa maeneo kiafya ya Mabalako. Jamhuri wetu Uh, ki ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na wafadhili yake waliona kama ile magonjwa ingali narudilia tena katika mamutaa, kwa mfano Kindu, basi ingine tena tulipata tena ile magonjwa inarudilia, ndio tuliona inakuwa ya lazima kuchanjisha watoto kusudi wasigonjwa ile magonjwa China mtoto ni mupenda, kwa sababu ukapenda mtoto yako, unapenda it anapata chanjo kusudi aweze kukingwa kwa magonjwa fulani, fulani. Kukataa kumpa mtoto chanjo ni bala na pia ni kuchangia madhara kwa maisha nzima ya mtoto, alisema Ruki Kambale, kiongozi wa tarafa la Mangina. Msikuwe mzazi mwana sema mie wangu hata pata mimi, naenda mshamba. Mama uko komplisi, unataka acha ule mtoto maisha yake yaharibike kesho na nitakufunga kuchanjisha. Mtoto ni kumpenda na kumpenda juu avenire kesho, mtoto akuwe na miguru mzima mzuri, na wewe kesho akulinde, akushurulikie. Wale watu watoto wote wapate ndui. Kwa maeneo kiafya ya beni kwa mfano huko watoto elfu makumi tisa na saba mia tisa arobaini na mbili wangojelewa kwa kuchanjwa. Meya wa muji aliwalika wazazi kuandaa watoto kwa chanjo hii ili kuepusha na magonjwa yale ya kwa ukumbusho, ni maeneo mane kiafya ndizo ya vurugwa na ugonjwa huu wa buka buka wala vunjavunja vunja inchini, hususan maeneo kiafya Kailo, Kibombo, Kunda, Kasongo, Samba, Kindu, Kampene na Lubutu. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Shukrani kwako, Mark Marufimbo. Habari kwa kifupi. Katika mtaa wa Beni, shirika ya kiraia ya eneo la Basongora inaomba kusimikwa kwa nafasi ya FRDC huko Vukuka, kituo ya Kasindi Lubiria. Ilikuwa siku moja baada ya shambulio lililohusishwa na ADF ambalo lilisababisha vifo ya raia wanane, katika mji huu unaopatikana mpakani na Uganda. Katika taarifa siku ya kwanza, muundo huu wa raia unaamini kuwa hii itazuia harakati za washambuliaji kutoka mbuga la wanyama ya Virunga hadi maeneo ya raia. Kardinali Louis Antonio Tagle, mjumbe maalum wa Papa wa Roma nchini Kongo ya Kidemokrasia, aliwasili mjini Goma siku ya kwanza jioni akitokea Lubumbashi. Mjumbe wa Papa wa Roma alikuja kumwakilisha Papa Francois ambaye hakuweza kufika Goma wakati wa ziara yake nchini Kongo, kulingana na ofisi ya mawasiliano ya dayosisi ya Goma. Papa Francois, ambaye ana wasiwasi sana kwa hali ya usalama mashariki mwa Kongo, alitaka kuwafariji wakaaji wa Kivu ya Kaskazini. Mjumbe huu aliongoza misa asubuhi ya jana katika parokia ya Notre Dame de Mont Carmel huko Katindo, mbele ya waamini kadhaa pamoja na viongozi wa serikali. Wakati wa misa hii, mujumbe huyu aliomba wakristo wawe mwangaza wa ulimwengu. Ziara yake ilipanga pia kuwatembelea wakimbizi wa vita. Na ni mwisho wa habari, aksanti wakuweza kutufuata.