Radio Okapi. Liwali wa jimbo la Ituri analaani mauaji ya raia katika eneo la wakimbizi la Lala mtaani Jugu na anashutumu kuwepo kwa wanamgambo wenye silaha wanaojificha katika eneo hilo la wakimbizi. Boti mbili zilizobeba zaidi ya tani elfu sita za vyakula vibichi zilifika siku ya kwanza mjini Boma na kufurahisha hivi wafanyabiashara wa chakula wa eneo hilo mjini Lubumbashi. Shirika ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF na washirika wake walihamasisha wazazi wa mtaa wa Rwashi siku ya kwanza kuwatoa watoto wao kwenye maeneo ya uchimbaji madini. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo, karibuni. Mjambo, wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, redio ya Amani. Kwa sasa uchambuzi wa habari. mashambulizi na kulipiza kisasi ya baadhi ya wanamgambo wa makundi yenye kumiliki silaha huko Ituri, ambao wanataka kudharau mchakato wa amani unaoendelea ndiyo msingi wa mauaji za hivi karibuni katika eneo la Jugu. Haya ndiyo liwali wa jimbo la Ituri, luteni jenerali Johni Luboya Nkashama aliambia waandishi wa habari siku ya pili hii, siku moja baada ya mauaji ya raia makumi ini na sita katika eneo la wakimbizi la Lala. Liwali wa Ituri analaani mauaji haya na kuwepo kwa watu wenye silaha ambao wamejificha katika eneo hilo la wakimbizi. Kulingana naye, hii inahatarisha maisha ya watu hawa. Tubaki tu jimboni Ituri. Mzozo ulipunguka siku ya pili asubuhi, ya katika kituo cha Bule, baada ya maandamano ya vijana kukemea mauaji ya watu makumi ine na sita siku ya kwanza katika eneo la wakimbizi bakimbizi la Lala, katika mtaa wa Jugu. Kwa mjibu wa msimamizi wa mtaa huo, hatua zinaendelea kwa ajili ya maziko ya waathiriwa, lakini pia kukinga maeneo ambayo uoga inazingatiwa baada ya uhalifu za majambazi wenye kumiliki silaha. Mari Neema Magira kwa maelezo. Senta ya biashara Bule kilometa nne na kampi ya wakimbizi Lala ilivamiwa hii Jumatatu kwa saa za magharibi na vijana wakiwemo vijana walioponyoka mauaji yaliyofanyika katika kampi ya Lala. Wanaandamaji hawa wanashutumu mauaji yanayofanyikwa mara ya pili kisha uasi uliofanyika Pasayo, ambapo watu sitini waliuawa. Hii ilikuwa mwakani elfu mbili na moja. Vijana waomba gavment kushurutisha usalama ili warudi katika jiji zao, akijielekeza pa nafasi tangu jumatatu magharibi. Administreta wa mtaa alihakikisha kwamba kuna taratibu ambazo zimekamatwa kwa ajili ya kuwazika wahanga kisha maongezi na gavna. Jumuhia ya ente mkiwemo kabila la wahema yaomba wanamemba wao kuaminia taratibu zinazokamatwa na serikali kwa ngambo ake kiongozi wa jimbo Lieutenant General Luboya Kashama ahakikisha kwamba waasi hawa tayari wajulikana na hatua zimekamatwa ili wajibu kwa vitendo vyao mbele ya serikali. Ripoti toka Bunya, Marie Neema, Radio Okapi. Kuhusu tu mauwaji ya mara kwa mara katika majimbo ya Ituri na Kivu ya Kaskazini, mwanabunge Jackson Ause anaarifu zaidi ya watu makumi ine na watano waliouawa na wanamgambo tangu tarehe tano hadi kumi na tatu mwezi wa sita. Mwanabunge huu mchaguliwa wa Irumu huko Ituri anasikitika kuwa mauwaji haya yanaendelea kuhesabiwa katika majimbo hayo mawili, miaka miwili baada ya kutangazwa kwa uongozi usio wa kawaida yaani etat de siege. Anaomba serikali kuimarisha ulinzi wa watu na mali zao katika majimbo hayo mawili, kuweka kambi za wakimbizi katika maeneo salama, lakini pia kuondoa uongozi huu wa kijeshi ambao unashindwa kabisa kazi. Jackson Ause yupo kwenye mikrofoni ya Michel Kifindangoi. Tunalo sikitiko kubwa kwa sababu watu makumi mane na tano walifariki na hiyo ni matokeo ya muda, kwani kunakuwa watu ambao hatujui hali yao. Upande wa Ituri, mtahani Mahagi, mambo ni mabaya. Watu kenda wa jamii moja walifariki na moto. Kwa sasa ni kampi ya wahami walala jugu ilishambuliwa. Kuna tatizo kubwa ya usalama wa watu katika jimbo la Ituri, bila kusahau ndugu zetu walio Kasindi, jimboni Kivu ya Kaskazini am wao nao walitatizwa na kupigwa na kuuawa. Haiwezekani baada ya miaka miwili sasa tangu uongozi wa askari kuwe matatizo kama, na hii ndiyo kwa maana tuko, naomba kempi zenye kuwa hatarini ziondolewe pale. Tangu hapo tumeripotiwa kesi kumi za shambulio ya kempi. Kitu cha pili, naomba kuondolewa uongozi usio wa kawaida kwani unafunga maendeleo yetu. Tukumbushe kuwa kuhusu swala hili la usalama huko Ituri na Kivu ya Kaskazini, kamati ya ulinzi na usalama ya bunge iliwaalika siku ya kwanza waziri wa mambo ya ndani Peter Kazadi na waziri wa ulinzi Jean Pierre Bemba. Kwa kuwa wote wawili walizuiwa, mwenyekiti wa kamati hiyo Bertin Mobonzi anapanga kikao hiki siku ya tatu hii nam baada ya mauaji haya yalala lawama shutumu na huzuni hutoka kila mahali, kwa mfano UNICEF, MONISCO, umoja wa Ulaya na ubalozi wa Marekani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mashirika haya yote na washirika wa kimataifa wanashutumu na kulaani shambulio hili dhidi ya kambi ya wakimbizi huko Ituri. Hali ya wasiwasi ya usalama ilikuwa mada ya mazungumzo siku ya pili hii huko Goma kati ya waziri wa ulinzi Jean Pierre Bemba Gombo na viongozi wa kidini wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kwa siku yake ya pili mjini Goma, waziri wa ulinzi pia alikutana na maafisa wa kijeshi kutoka MONUSCO, CIRGL na EAC. Shirika ya kiraia kwa jumla inatarajia mengi kutoka kwa waziri wa ulinzi kwa kurejesha amani katika jimbo hilo na kuruhusu kurejea kwa wakimbizi katika maeneo yao. Tuongeze kwamba katika ziara hii ya kwanza iliyofanywa Goma g aingie madarakani Jean Pierre Bemba alienda siku ya kwanza jioni kwenye maeneo ya vita kunako wanajeshi wa FRDC katika mtaa wa Nyiragongo na huko Kimoka katika eneo la Sake na katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Shughuli zote zilianza tena siku ya pili hii huko Kasindi Lubiria, mjini unaopatikana katika mtaa wa Beni, karibu kilomita makumi mnane na tano kaskazini mashariki mwa mji wa Beni kulingana na duru zetu. Maduka, shule, biashara ndogondogo na shughuli nyingine hufanyika kama kawaida katika eneo hilo la mpakani na Uganda. Hii ni baada ya kuzorota kwa shughuli siku ya kwanza kufuatia mauaji ya raia yapata wanane katika shambulio lililohusishwa na waasi wa ADF. Duru za usalama zinasema kuwa mipango mipya tayari imefanywa ili kuwalinda wakaaji wa eneo hilo katika jimbo la Congo Central. Hebu tuzungumze juu ya furaha hii ya wafanyabiashara wa chakula huko Boma. Boti mbili zilizobeba zaidi ya tani elfu sita za vyakula vibichi zilifika siku ya kwanza katika bandari ya Kuntwala Terminal. Kwa mea wa Boma, ujio huu ni habari njema sana kwa sababu inakuja kufariji wafanyabiashara wanaofanya shughuli zao katika sekta hii. Habari zingine ni kwamba mawasiliano yamekatika kwa zaidi ya miaka miwili kati ya eneo la Beni na usulutani wa Walese Vonkutu katika jimbo la Ituri. Kilalo moja kinalounganisha maeneo haya mawili kilipelekwa na maji ya mvua. Wananchi wanaomba kukarabatiwa kwa kilalo hiki ya umuhimu wa kiuchumi na usalama katika eneo hili. Tuzungumzie siku kuu limwenguni ya kupinga utumikishwaji wa watoto mjini Lubumbashi. Shirika ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF, kwa ushirikiano na ofisi ya maswala ya kijamii na baadhi ya washirika wao, walienda siku ya kwanza katika mtaa wa Rwashi mjini Lubumbashi ili kuhamasisha wazazi kuwatoa watoto wao kwenye maeneo ya uchimbaji madini ikiwa kuna wale ambao walikubali, wengine walipinga, kwa sababu ni kutokana na kazi hii ndiyo wanapata chakula kila siku. Taarifa ya jangandu yatolewa na mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Uhamasishaji huu ulifanyika katika eneo la uchimbaji madini la Kalukuluku. Tovuti hii ina watoto kadhaa ambao hufanya kazi huko kila siku, wakisafirisha vifusi na changarawe, wanakabiliana na vumbi na ajali. Wengine wanaandamana na wazazi wao. Ni wazazi hawa ambao wamefahamishwa juu ya hatari ya kuruhusu watoto kufanya kazi katika mazingira kama haya. Kwa mkuu wa ofisi ya UNICEF Lubumbashi, mahali pa watoto ni misheni na shuleni na siyo katika maeneo ya uchimbaji madini. Baadhi ya wazazi wamejiunga na mbinu hii na wamechukua chaguo la kutoruhusu watoto wao kushiriki katika aina hii ya shughuli. Wengine walionyesha kwamba hawafurahi kuwaleta watoto wao huko. Wanakabiliana na matatizo mengi katika kusaidia watoto wao kutokana na ukosefu wa pesa. Wanaomba jimbo la Kongo na mashirika ya kibinadamu kuwapatia miradi ambayo itawaruhusu kufanya shughuli huli za kuwaigiza kipato watoto wao nje ya maeneo haya yanayoonekana kuwa hatari kwao. Mzazi ambaye pia anaendesha tovuti hii anaonyesha kuwa kuna njia kwa wale wanaoleta watoto wao huko kujipanga, ili kuwaondoa katika mazingira haya. Wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, kwa sasa fuateni kipindi cha cha pili cha habari katika mtaa wa Beni kijiji cha Kalunguta katika eneo la Buliki kimekumbwa na ukosefu wa usalama kwa wiki kadhaa. Mashambulizi ya watu wenye kumiliki silaha na mauaji ya raia yanahesabiwa na shirika ya kiraia ya eneo hilo. Hali hii inasababishwa na nini, na viongozi wafanye nini ili kuwalinda wakaaji wa eneo hili? Ili kuzungumzia swala hili, tunampokea kiongozi wa jumuiya ya kiraia ya eneo la Buliki. Arsen Limbadu anazungumza na Andre Kitenge Mumbere. Limbadu Arsen, amjambo. Jambo sana papa journalist. Wewe ni presidenti wa shirika za kiraia katika grupma ya Buliki hapa Kalunguta. Sasa tunaweza jua ni shida gani munazo kabisa kabisa hapa eneo la Kalunguta? Katika huu mtaa wetu wa Kalunguta tuna shida inayotuzuia sana, ni shida ya utatizo wa insekurite na hiyo shida ya insekurite ndiyo ambayo inatusumbua sana katika mgini wetu huu, na tunapofuatilia sana ni matatizo mengi ambayo tuko nayo hapo, kwa sababu adui anazunguka zunguka kila wakati na muda wowote katika mgini wetu, na ndiyo maana tunaalika sana guvernema yetu iweze pia na sisi kutukumbuka, itulete insekurite kama kawaida, kwa sababu adui anapobaki katika park, tunaishi katika salama, na anapopanda huko, ndipo ambapo sisi kama raia tunakuwa katika matatizo mengi. Anatutatiza sana na kutunyanyasa na kutubebea vitu vingi na kutuachia mauaji ndani yetu sana. Sasa kabisa kabisa, ile ukosefu wa usalama umetoka upande gani? Umezungumzia kama hadui adui yako kando, kando na ule hadui kabisa kabisa ni nani? Ni EDF. Huyo adui anayetutatiza hapo ni EDF, kwa sababu katika huo mtaa wetu groupema buliki inagabulana na parke ambapo adui ya EDF anakaa, na kila wakati ndipo vile iko anakuja kuzunguka huko kututatiza kila muda. Na tunasikia kwamba hapa kunakuwa mauaji wa raia, wamewawa kabisa kabisa, na yote ile ni kutokana tuna EDF ndio kupitia hiyo mau Waji, watu wamekufa wengi sana katika hiki kijiji chetu, na tunapofanya maanalizi tunavumbula ni EDF ndiyo iko na kututesa hapo, na ndipo tulikuwa tukifanya machunguzi kupitia sisi kwa sisi kuona ni nani tutakayetazama akiwa akiwaongoza katika hivi vijiji vyetu. Sasa nini, kama shirika za kiraia pamoja na waongozi mumeongea nini? Mumepanga nini kwa kukomesha kabisa, kwa kumaliza ile ukosefu wa usalama eneo hii ya Kalunguta? Sisi kama shirika la raia pamoja na viongozi tumepangilia ya kwamba tunaomba guvernema itusaidie iweze kutia mapozisio kuvilima vinavyo zidiana na parke, kwa sababu adui anatambuka kila mara ndipo ambapo anapata mwanya ya kupitia tunasipoze ke bakatutilia deja ma position ku niveau ya boro ya parke, tutakuwa tumepata salama, kwa sababu adui hatapata njia ya kuongeza tambuka kutufikia huko. Hapo tuna jeshi moja, ni UPLC yenye tunaita movement, na hiyo movement ni bado haijakamilika kuwa kama jeshi kamili. Sasa ni wito gani munatoa kwa serikali na kwa viongozi wa jeshi viongozi wa sheria, viongozi wote wote, ni wito gani mumetoa na ujumbe ni gani? Ujumbe wetu kuu ni kusema ya kwamba tunapotazama hayo matatizo, tunaona yanatokana na upungufu wa nguvu ya jeshi katika eneo zetu, ndipo tulipendekeza wakuu wa jeshi waweze kuangalia namna ya kuongeza kuzidisha nguvu za jeshi katika eneo yetu. Hiyo ndiyo pendekezo letu, kwa sababu tunapoishi na jeshi, adui atafika, wataweza kupambana naye, bali tunapokuwa na upungufu wa jeshi, ndipo ambapo tunakuwa na tatizo kama hizo, adui anatuvamia kila muda. Lakini watoto wanaenda shuleni, vituo vya afya watu wamejituza bila shida wala na tatizo kabisa kabisa. Watoto wako wanaenda shuleni, ila kwa ngambo ya matunzo ndipo tunakuwa na shida, kwa sababu adui anapokuwa akiingia katika migine zetu sirtu sana, ako anapiga hopital, anafanya mpiaje ya mabie ekonomike, mavitu ya wafanyabiashara na ndipo hapo ambapo tunaishi huko katika matatizo kuhusu kiafya. Dawa inakuwa matata sana katika mtaa wetu huu. Bwana Mumbere Limbadu Arsene, asante sana na kushukuru Papa Journaliste Radio Kapi. Muungano wa vikundi vya watu wa kiasili DGPA kwa kifupi, uliandaa mjini Bukavu tarehe 7 mwezi huu wa sita, kikao cha awali cha kutangaza sheria ya ulinzi ya wambote katika jimbo la Kivu ya Kusini. Sheria yenyewe ilitangazwa na rais wa nchi Felix Antoine Chisekedi Chilombo. Jean Kasami anatueleza zaidi katika ripoti hii. Hiyo sheria ya ukingo na uinuaji wa haki za wambuti inakuwa na vipengele makumi sita na viwili. Utetezi wa kupelekea sheria hiyo ikubaliwe na ngazi za uongozi wa nchi kuanzia bungeni kwenye senati hadi kwa rais wa taifa uliendeshwa na muungano wa vikundi vya wambuti DJPA. Hata benki kuu ya Dunia iliingilia kati, ili wambuti wafaidishwe pia na miradi inayogaramiwa kifedha kutoka ngazi za kimataifa. Munenaji wa Dejpe ya Ilundu Bulambo Stefano: kwangu mimi na kwetu sisi wambuti ni habari njema sana, kwa sababu ni miaka mingi sana haki ya mumbuti haikukwenda kujulikana. Hata mipango yote ilikuwa na kamatika, walikuwa wanasahau wa wambuti ndani ya Kongo. Mtetezi wa sheria kwa faida ya wambuti Busanga Rite naye alikuwa na maneno haya ya kueleza, hii sheria ambayo imechukuliwa kwa ajili ya mimi naona kama ni paya kabambi sana, na ni shukrani kwa DGPR, Dynamic pour le groupe de PA, ambayo alibuste au niveau national poke nabo bajikute ndani ya sheria basi jione kama apastahili, hata kama wamoja na wengine wanafurahia kuwepo kwa sheria hiyo. Mwanasheria Amato Ntabala anapendekeza kuchukuliwa mipango ya ukingo kusudi sheria hiyo isigonganishe Wambuti na walinzi wa pori la kuhifadhi wanyama Penkabe. Ndiyo, sheria imetangazwa hiyo, ni kitu kizuri kuna kosa mamezir daplikasion. Wambuti wanajua udongo wao wa asili ni mahali ambako kunakuwa mazingira za kukingwa, kama vile parke ya Kauzi Biega. Sasa inabidi kukuwe mezir daplikasion ambayo inaweza kuregeza Utata inaweza tokea kati ya mbuga ya Kauzi Biega na wale ambao wanakuwa na haki kupitia hii sheria, haki kwa udongo wao wa asili. Mwakilishi wa Wambuti katika jimbo la Kivu ya Kusini, Donasie Muniali Kachibasa, anapokea sheria hiyo kwa mikono miwili. Hii sheria haikuye kwanza kuleta mgawanyiko. Kati ya wambuti na wale walinzi wa mazingira inakuya njo kuleta muungano pamoja, kusudi kila wamoja wajue wapi wanaweza kufaidia. Donke ni sheria yenye inaleta usawa kati ya sisi population ya wambuti na wale wakubwa walinzi wa mazingira. Kutoka Bukavu ni Jean Kasami, Radio Kapi. Shukrani kwako Jean Kasami, na ni mwisho wa habari. Aksanti kwa kuweza kutufuata.