Oh, Jimboni Ituri yapata watu makumi ine na watano waliuawa na majambazi wenye silaha usiku wa siku ya Mungu katika eneo la wakimbizi la Lala mtaani Jugu. Mashirika ya kiraia ya jimbo la Kasai yameshutumu kuongezeka kwa, kwa hali ya ukosefu wa usalama kwa mwezi mmoja sasa mjini Chikapa. Jimbo la Kivu ya kusini linakumbwa na janga la kipindupindu kwa siku chache sasa. Wapenda wasikilizaji wa redio Kapi, hamjambo na karibu kufata uchambuzi wa habari. Habari kamili. Katika jimbo la Ituri, yapata watu makumi ine na watano, waliuawa na watu wenye silaha usiku wa siku ya Mungu katika eneo la wakimbizi la Lala karibu na kituo cha biashara cha Bule, karibu kilomita mia moja, kaskazini mwa Bunya katika mtawa Jugu. Majambazi hawa pia walichoma makao na kuchukua mali kadhaa. Mari Neema kwa maelezo duru nyingi za nafasi za hakikisha kwamba kundi moja la watu wenye kumiliki silaha mipanga liliweza kujingiza katika kampi ya wakimbizi saa za manane za asubuhi, wakifiatura masasi pande zote. Duru zaongeza kwamba waasi hawa waliua kwa masasi kwa mipanga karibuni watu 46, mkiwemo wanawake kumi na tatu na watoto ishirini na tatu. Wakimbizi hawa wanaofia usalama wao wanaomba tu, moja tu kurudi kwa usalama katika jiji zao. Banga Stefan, presidenti makamu wa kampi ya wakimbizi palala, ni moja ya walioponyoka mauaji. Ee, <coughs> Ni kweli watu wanaweza kufa namona hivi wanabasi leta vile iko ile leokokeeiko nashangaza sana. Bo, na wakubwa tungesema hivi namna iko naonekana ingelekuwa mzuri baturudishe tu turudie baba kumungine ba, ba, sie sie tu kumwingine tu kitu yaene unaaasema ile iko kenye, kenye napita kilo si, yetu. Vile viongozi wasema kwamba mauaji haya ni namna ya kudharau mkataba wa amani uliosainiwa pa Aru. Governor wa jimbo anaahidi kuzungumza kuhusu kesi hii kwa saa za usoni na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, shambulio jipya lililohusishwa na waasi wa ADF usiku wa siku ya Mungu liliua watu wanane huko Kasindi, mji ulioko kilomita makumi mnane kutoka mji wa Beni. Miili ya wahasiriwa wote ni raia, ilichukuliwa na idadi ya watu ambao walijitahidi kuileta kwenye chumba cha kuhifadhi maiti. Duru zetu zinajulisha kwamba kunakuwa pia watu waliopotea. shughuli zote za kijamii na kiuchumi haziendeshwe katika mji huu. Jimboni Kasai, mashirika ya kiraia yamelaani hali ya ukosefu wa usalama kwa mwezi mmoja sasa huko Chikapa, majambazi wenye kumiliki silaha kushambulia raia hadi kuua na kuiba katika manyumba. Kulingana na mratibu wa muungano wa mashirika ya kiraia, kisa cha mwisho kilijitokeza wikendi hii ambapo majambazi hao walivunja nyumba na kumpiga risasi mwenye nyumba na hata kuchukua pesa nyingi. Mtu aliyejeruhiwa kwa risasi kwa sasa yuko hospitalini. Gilber Ngoi anatoa wito kwa viongozi kulinda watu na mali zao. Yupo kwenye kipaza sauti cha Francois Kadima. Ukosefu wa usalama unaongezeka jijini Chikapa kwa siku hizi. Mwezi mmoja uliopita, tulirekodi karibu kesi kumi, ikiwa hakuna wizi. Ni wakazi wa ambao wanauawa na kujeruhiwa kwa risasi. Ni kwa mfano wizi ndani ya nyumba ya Kordoneta Jiboni wa haki za kibinadamu, ambayo ni mali zote za nyumba ziliporwa. Zaidi ya hayo, kuna daktari Albert Mwela ambaye alitembelewa na watu hawa hivi juzi. Hakimi Konomoni alipigwa risasi wakati alipokuwa akitoka safarini ya umishonari na majira saa tatu saa za asubuhi, watu hawa wenye silaha walifika nyumbani kwake Jose Mukaya wakachukua kiasi kikubwa cha pesa na kumpiga risasi. Wakati hii ninavyozungumza na wewe, ana majeraha matatu kwenye mguu wa kuume na kesi yake inahitaji kutumwa hospitalini kwa ngazi za juu. Naam. Jimbo la Kivu ya kusini linakumbwa na janga la kipindupindu kwa siku chache sasa, kuzuka kwa visa vya kipindupindu ambavyo vinazingatiwa zaidi katika maeneo matatu ya afya ya mji wa Bukavu. Karibu visa mia mbili huhesabiwa kila wiki katika kituo cha matibabu ya kipindupindu kilicho katika hospitali kuu ya Bukavu. Nini cha kufanya ili kuzuia upanuzi wa kipindupindu huko Bukavu? Daktari Guy Mulinganya anajibu kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elameji wa Kabedi. C'est bien à l'hôpital provincial général de référence que se situe le centre de traitement de, de choléra et donc, kweli, uh, kituo cha kutunza wagonjwa wa, wa kipindupindu kinapatikana humu ndani ya hospitali kuu ya jimbo mjini a Bukavu. Kipindupindu ni ugonjwa wa kuambukia, tulipata wagonjwa wengi siku hizi sababu ya ukosefu uh, wa maji safi uh, ndani ya mji wa Bukavu contre, uh, ila pia ni kipindi cha avec magonjwa hayo kujitokeza na watu hawaheshimu uh tena kanuni una, za kujikinga una, un kama ilivyokuwa wakati wa claudure, kipindi, malade kipindi malade cha ugonjwa wa coronavirus, coronavirus, covid-19. Kwa juma unapokea wagonjwa wa vipindupindu zaidi ya mia mbili, mwisho wa juma jana na 254 kwa leo uko na wagonjwa makumi tatu na ine, wamoja walifariki kunako vituo vya afya, na mili zingine bila uhai zilitufikia hapa, sababu wetu ndiko kunapatikana kituo cha kutunza ugonjwa wa kipindupindu na huko jimboni Tanganyika, usimamizi wa kesi zinazoshukiwa za kipindupindu unaendelea katika eneo la afya la Kiambi mtaani Manono, kulingana na daktari mkuu wa eneo la afya ambaye alizungumza na redio Ukapi siku ya kwanza hii. Kuna serikali ya jimbo, washirika na watu fulani ambao hutoa dawa na vifaa vingine kwa ajili ya kuwahudumia wagonjwa. Jerome Kyungu anasema kuwa idadi ya kesi inaongezeka. Anasema tena kwamba tangu tarehe makumi mbili mwezi wa tano eneo la afya la Kiambi limehesabu zaidi ya visa mia tatu vinavyofananishwa na kipindupindu vikiwemo yapata vifo makumi mbili. Habari zingine katika mtaa wa Beni, zaidi ya wakaaji elfu kenda wa kijiji cha Samboko karibu kilomita makumi sita kutoka mji wa Beni wamekosa usaidizi wa kiafya kwa miaka mitano. Utunzaji wa kinga pekee ndio unatolewa kwa wagonjwa, lakini kesi mbaya huhamishwa Oicha, umbali wa zaidi ya kilomita makumi mitatu. Muuguzi mkuu wa kituo cha afya cha Samboko, Mate Mupanda, anapiga yowe kwa ajili ya ukarabati wa muundo wa afya wa kijiji hiki. ni lazima kupanda miti katika mji wa Bukavu. Ni hivi ndivyo waziri Gilbert Kabanda akiwa mmoja wa wakuu wa mji huu alisema kwa wakaaji wa Kivu ya Kusini, wakati wa mazungumzo yao kupitia mkutano huu ulioandaliwa siku ya Mungu na chama cha Bashibahavu. Mapendekezo ya wakaaji yalitolewa kwa mawaziri na wafanyakazi wa serikali ambao waliteuliwa au kuwekwa tena serikalini ndani ya polisi wa kitaifa na katika jeshi la FRDC. Lengo ni kutafuta namna gani kukabiliana na maajali mbalimbali ya mara kwa mara. Jean Desire Kanyama anaripoti. Mkutano huo ulipatia kiongozi wa shirikisho Chinyabuguma kuwakumbusha waliotajwa kupitia amri ya rais wa jamhuri jukumu yao. Joseph Kinzo amesema kwamba jimbo la Kivu ya kusini lina matatizo makali wakati huu. Mfano, alijulisha kwamba kwa kwenda Uvira wa Lafizi ni lazima kupitia nchini Rwanda inayoshida na nchi yetu. hali ya mabarabara ni mbovu sana, amekumbusha tena Joseph Kinzo akisema haiwezekani kwa sasa kufika Shabunda Walikale wala tena Mwenga. Naye bibi Marie Gisel Masawa akiwa kiongozi wa shirikisho la wazaliwa Wangwesha pa mjini Kinshasa alikumbusha miradi naopashwa timizwa, aidha, ujenzi wa barabara Goma Bukavu wala tena barabara barabara namba tano wa taifa Bukavu Nyangizi kama Kamanyola Uvira pamoja na Bukavu Shabunda na tena Bukavu Mwinga. Hata hivyo, makamu kiongozi wa pili wa baraza ya bunge la taifa mwanabunge Vital Mwini Banyo size alikumbusha pia mradi wa ujenzi wa wanja wa ndege wa Kavumu. Akijibu kwa mahitaji yale yote, waziri Gilbert Kabanda alitoa shauri na kuomba watu wapande miti aina eucalyptus popote katika mji wa Bukavu, akis sema pia ni jukumu ya kila mzaliwa wala mkaaji wa eneo hilo kushiriki katika ulinzi wa mazingira ya jimbo la Kivu ya Kusini. Shukrani kwako Jean Desire Kanyama. Wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari na Florida Kahambo. Mgeni wetu ni mshauri wa kikundi cha ushauri wa upatanishi kwa ujasiri na amani huko Ituri na sehemu ya kaskazini ya jimbo la Kivu kaskazini, mwanasheria Omar Kavota anazungumzia shughuli zinazofanywa kwa muda wa miezi mitano na kundi hili katika tarafa la Beni na changamoto za usuluhishi wa migogoro katika eneo hilo. Omar Kavota anahojiwa na Mark Marofimbo. Bwana sheria Omar Kavota, jambo jambo. Kikundi kilichochimikwa kwa ajili ya kutatua mizozo ya kijamii, tangu uchimikwe hadi leo, unafikiri kinaendelea kipi? Hiki kikundi kinafanya kazi sababu wakati kimewekwa kilikuta kuna baadhi ya mizozo ndani ya jamii, na hivi tukizungumza, kikundi hiki kinafuatilia mizozo mbalimbali. Kuna hiyo mizozo ambayo kinaweka watu pamoja, ili kuwapelekea wapate suluhisho za pamoja, na hiyo inakuwa kama ni jibu kwa ombi ya jamii yetu, sababu tuko ndani ya jamii ambako kuna mizozo, na hiyo mizozo inapelekea hata watu ma majamii kufarakana. Lakini wakati hiki kikundi kinawekwa na kinatatua mizozo ambayo iliweza kuidadishwa na baadhi ya viongozi wa raia, inakuwa kama ni jibu kwa ombi yao na kupelekea hali ya umoja na hali ya ushirikiano iweze tena kuonekana katika jamii. Lakini tukiona wanaokuwa ndani ya iki kikundi walichaguliwa vema kabisa, kwa sasa kupitia kazi yao, nini wanagongana nao? Sawa, matatizo kuna matatizo ya aina nyingi ambayo kundi hii ya utatuzi wa mizozo inapata. Hasa matatizo iliyo kubwa inaambatana na hali ya usalama ya maeneo hayo, sababu kuna mizozo ambayo iliweza kuorodheshwa ambayo inapatikana katika maeneo tarafa makongamano zenye. Wakati iliweza kuorodheshwa, kulikuwa kuko amani kidogo, na inaweza kupelekea watu kukaa pamoja, lakini kufuatia hali ya usalama iliyo mbaya inaweza kupelekea usalama ukue tena mdogo na lekee hata wale wapatanishi kuweza kuwa na uwezo wa kufika maeneo ambayo wangalifika ndani kwa kutatua mizozo ambayo iliweza kuorodheshwa katika eneo hiyo. Kuna pia tatizo lingine, kuna mizozo ambayo inaomba muda na inaomba kuhusisha watu wengi kwa tabaka mbalimbali mbali, na wakati muda unakuwa mfupi na haipelekee watu wote ambao walipashwa kuhusishwa wakutanike inakuwa tena tatizo kubwa. Mmoja ingine ya shida ni hatua ambazo zinahitajika kwa viongozi, sababu kuna mizozo ambayo kuifikia mwisho katika mchakato wa kuifuatilia inaomba kiongozi ambayo ataleta hatua awe kiongozi wa ngazi ya taifa au ngazi ya, ya jimbo. Lakini hatua ya kiongozi inaweza kawia kukuja, na ile ndiyo ambayo raia katika jamii wanatarajia. Hiyo ni baadhi ya vikwazo ambavyo kamati hii inakutana nayo, kusema ya kuwa kamati hii imewekwa ndani ya mradi ambao una muda sasa. Mradi huu unaelekea mwisho wake, hizi changamoto mbalimbali mbali, ambazo zinaonekana zinaweza kupelekea kamati yenyewe itende, lakini isifanikiwe sababu muda nao pia ni mfupi. Mwana sheria Omar Kavota tunakushukuru, kushukuru aksanti. Radio Kapi, dosi en Swahili. Karibu wanawake mia moja wa tarafa la Aru walipewa mafunzo kuhusu umashuhuri wa wanawake na azimio elfu moja mia tatu makumi mbili na tano la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Ilikuwa wakati wa kikao cha siku nne kilichoandaliwa pa Ariwara na kitengo cha jinsia cha mkoa kwa msaada wa tawi la mwanamke la Umoja wa Mataifa Onifam. Lengo ya mafunzo haya ni kuimarisha uwezo wa wanawake hawa kwa ajili ya kutetea haki zao na ushiriki wao kikamilifu katika vyombo vya maamuzi. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Tarafa la Aru ni moja kati ya tarafa tano za jimbo la Ituri, inayoishi inayo amani mani na ustawi, inakuwa zaidi ya miaka mingi. Kulingana na Jean Marc Mazio, msimamizi wa kituo cha mashikamano kwenye division jimboni, usika na mambo ya kijinsia, ilikuwa vema wamama wa huko watolewe pia mafunzo kuhusu kibarua cha suluhu e 1325 ya Umoja Mataifa. Jean Marc Mazio ya muhimu ilikuwa kwa kuona ya kuwa kusema kama materitoari zingine imekumbwa na shida, hata wamama wa hapa wa Aru wanaweza kutoa msaada, kuonesha mfano kwa materitoari zenyewe zimekumbwa na vita kisha kutolewa mafunzo, mama huyu anarizika akisema ya kwamba yeye binafsi hakukuwa na fahamu vizuri mapashwa yake ndani ya jamii na namna anaweza kuchangia pia kwa maendeleo bora ya eneo lake. Christine Selenge: formasio moya lazima kwetu sieba, mama yuu sieba mama zile atukujichua kwa ke, tunapasha kuasime ba responsabilite moya, ikwa alamusha akili yetu wa mama tujitambue tujue, ke mama iko mutu fulani, mama iko na mamulaka ya kutafuta kimya kwenye kimya haiko. Sasa tutalomba bakubwa mwingine bafanye zaidi tena de fason ke ba mama ba ditambue ba mama ba ende mbele. Mama azonye lumango Miriam yeye ni mama mwanasiasa katika tarafa la Aru. Kisha uchunguzi aliyoandaa ndani ya tarafa hili, alitambua ya kuwa wanawake hawakueneza asilimia tano ya kuhudhuria katika vituo vya kuchukua maamuzi. Tumsikilize. tulijikuta si wa bibi ya teritoire ya Aru tulikuwa mbali sana, hatukujua mambo mingi kati ya ba instance ya prise de decision. tulipima kuevalue hatuku formation inatia kueveye konsiense yetu ili tujieplike davantae tujulishe ya kwamba wamama wenye kuendesha kazi za kujitegemea na hata wenye kuandaa kazi za mlimo walihudhuria pia kwenye mafunzo hiyo iliyodumu siku nne kwenye senta la Ariwara kwenye kilometa a mia tatu na mjibunia ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi, na ni mwisho wa habari. Asante kwa kuweza kutufuata. Kwaheri.