Oh, angalau wafungwa makumi mbili na sita wamekufa katika gereza la Masisi huko Kivu Kaskazini tangu Januari mwaka tunao, kutokana na hali mbaya gerezani, shirika la raia la Pahali linaarifu huko Ituri, ukatili wa makundi yenye silaha ulipungua kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha mwezi wa tano tarafani Jugu, vinasema vyombo vya usalama. Mjini Kinshasa, upasuaji wa wanawake wanaojifungua pa kitambo unafanyika kwa mwanga wa tochi za simu za mkononi. Hakuna umeme katika hospitali hii tangu siku tano sasa. Hamujambo na karibuni kwa wote. Habari kamili Kuhamishwa kwa Salomo Kalonda katika gereza la kijeshi la Ndolo kulifanyika siku ya sita, kulingana na RFI, saa chache baada ya kupelekwa kwa mkaguzi mkuu wa mahakama ya kijeshi, baada ya kuachiliwa kutoka kwenye gereza la shirika la kitaifa la ujasusi alikokuwa amezuiliwa tangu siku chache, kulingana na RFI. Kusikilizwa kwa mpinzani huyo wa Kongo kwa muda mfupi mbele ya wanasheria wake ambao waliweza kwa mara ya kwanza kuwasiliana na mteja wao. Mwendesha mashtaka wa kijeshi aliamua kukamatwa kwa muda kwa mhusika akisubiri kuendelea kusikilizwa kwa kesi. Siku ya kwanza hii, Salomo Kalonda alihamishiwa katika gereza la kijeshi la Ndolo kwa mshangao wa wanasheria wake, inasema RFI. Kama nilivyotanguliza katika Kivu Kaskazini, wafungwa mia moja katika gereza kuu la Masisi wanaishi katika hali mbaya ya kibinadamu. Shirika la raia huko Masisi ambalo linaarifu, linaonyesha kuwa tangu Januari mwaka tunao, angalau wafungwa makumi mbili na sita wamekufa kutokana na ukosefu wa chakula, huduma za afya na mahitaji mengine muhimu. Shirika la raia pia linasikitishwa na kusimamishwa kwa shughuli za mahakama za kiraia na kijeshi za pahali kufuatana na hali ya usalama huko Masisi, ambayo inatatiza hali ya wafungwa. Ni nini chanzo cha hali hii? Maelezo na Sifa Maguru. Wako wafungwa yapata mia moja na saba wenye kupatikana ndani ya jela kubwa pale Masisi. Kati yao mmoja peke yake ndiye amekwisha kuhukumiwa. Wengi kati ya wafungwa wale wanaonekana wazaifu na wenye kupunguka mwili, hata wakishindwa kusimama wima, kama alivyoshuhudia mratibu wa shirika la raia ya Masisi. Zaidi ya kuishi katika hali mbaya, shirika la raia lasema kuhuzunika kuona ukosefu wa masambo na kufuatilia kesi za wafungwa wale. Kama alivyohakikisha Bwana Telesfor Mitondeke katika hotuba yake ya siku ya tatu tarehe saba Juni, wanakuwa ndani ya hali mbovu sana, kwani kwa leo wafungwa wanakuwa wakikula majani sawa mbuzi, na tunakuwa sasa tukikiuliza ni nani ambaye yule anakuwa akipekenya hizo pesa ambazo zilitayarishwa kwa hiyo jela, kwani kuna milioni kenda ya CDF wala pesa ya kikongomani ambayo inakuwa ikitolewa na government kwa hiyo jela kila miezi mitatu wala trimestre. Kumbukeni kama sababu ya vita vya waasi wa M23 katika mtaa wa Masisi, wakata mashtaka na wasaidizi wengine wa sheria waliondoka eneo la Masisi wakijelekeza mjini Goma wakihofia usalama wao. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi tukisalia katika kivu kaskazini, katika tarafa la Walikale, wafungwa wawili walifariki tarehe saba na tarehe nane Juni kutokana na ukosefu wa huduma za matibabu na chakula katika gereza kuu. Katika taarifa kwa vyombo vya habari siku ya sita Juni mwaka tunao, mbunge mmoja amchaguliwa kutoka Walikale alisema kuwa gereza hili ni kama mahali pa kifo, na akathibitisha kwamba kifo hiki kipya kinafikisha kumi na sita idadi iliyorekodiwa baada ya tahadhari yake ya tarehe makumi tatu na moja Machi mwaka tunao. Kulingana na Prince Kiangi, wafungwa hawa wawili walikufa wakiwa kizuizini, mmoja alikamatwa tangu mwaka mmoja sasa, na mwingine tangu miaka miwili sasa. Mbunge huyo analaani ukimya na kutochukua hatua kwa serikali katika kukabiliana na hali hii inayoendelea. Yupo kwenye kipaza sauti cha Sifa Maguru. Na hali hii tumeendelea kuhukumu siku kwa siku na kuomba wakuu viongozi waweze kuchukua mipango ili kuepusha watu na kifo. Sio kusema mtu akiingia katika jela na kusema ameenda fariki. Uh, jela sio makaburi ili watu waweze kufariki huko katika jela, mtaa walikale watu wanaweza kupitisha hata miaka mbili na bado hawajasamba kujua sababu gani wamefungwa, sababu gani wamekamatiwa na serikali na, na kuweza kuhishi nafasi hili. Ndio maana tumeendelea kuomba mkuu kiongozi uh, wa jimbo ambaye ni jeshi kuweza kuchukua mipango ili kutafuta chakula kwa ajili ya wafungwa na kutafuta dawa kwa ajili ya wafungwa, lakini vilevile vile, waweze kutia watu kwenye mahakama ili kila mmoja aweze kusamba, ili wasiendelee kuchunga watu nafasi na hawatawapatia chakula na kisha wanafariki katika nafasi zile presk yangi anaongeza kuwa gereza hili lenye uwezo wa kupokea watu makumi tano kwa sasa lina watu mia moja makumi tisa makundi yote yakiunganishwa na katika mazingira isiyo ya kiutu asilimia makumi tisa na tano kati yao wako katika kizuizi bila kupelekwa mahakamani anaeleza katika taarifa yake kwa vyombo vya habari Tume ya Haki na Amani ya jimbo kuu la kikatolika la Kinshasa ilitahadharisha wikendi hii katika mkutano uliofanyika katika kituo cha kichungaji cha Lindonge mjini Kinshasa kuhusiana na hali ya hewa ya ugaidi ambayo kwa sasa inatawala katika mabonde ya Bateke, kilomita chache kutoka Kinshasa. Tume inakemea mauaji na uporaji unaofanywa na kile inachokiita wanamgambo wa Mobondo na inaitaka serikali kutekeleza majukumu yake ya kuchukua hatua kwa tahadhari hizo kupitia kuimarisha uwepo wa vikosi vya ulinzi na usalama katika maeneo yote ya mabonde ya Bateke. Maelezo na Jean-Pierre Elali Ikoko, katika usomi wa mwandishi wetu wa Butembo Grevis Salumu kwenye ripoti yake, Maître Mendar Mabaya chifu wa kijiji katika uwanda wa Bateke asema kwamba kumepita siku mbili, wakazi wengi wa dumi bife hawalali tena kwenye manyumba zao wakiwa naoga ya kuuawa na mabondo. Hawa hupatikana katika uwanda wa Bateke ambapo ni wengi kabisa, asema Maître Mendar Mabaya. Kwa upande wake, Padre Fidel Mangombe, kasisi wa tume la haki na amani ya Jimbo Kuu ya Kinshasa na mchungaji wa parokia ya Marie Mère de l'Église wilayani Maluku, anatangaza mradi wa upatanisho kati ya jumuiya ambao utapata usaidizi wa Caritas ya huko Ubeljiji. Hata hivyo, utekelezaji wa mradi huo peke haungetosha kuleta amani, ndo maana tume ya haki na amani inatoa pendekezo kwa serikali kuimarisha usalama katika maeneo zote zinazokuwa karibu na uwanda wa Bateke kwa kuweka vituo vya polisi na kijeshi ndani ya miji yenye msongamano mkubwa wa watu na kuanzisha ujumbe mpya unaoaminika wa kulinda amani unaoongozwa na asasi za kiraia. Huko Ituri, ukatili wa makundi yenye silaha ulipungua kwa kiasi kikubwa katika mwezi wa Mei katika tarafa la Jugu, kulingana na ripoti ya idara za usalama. Watu makumi mbili na tisa, wakiwemo raia kumi na tisa, waliuawa mwezi uliopita dhidi ya zaidi ya mia tatu katika muda wa miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu katika eneo hili. Wanahusisha uboreshaji huu wa usalama na juhudi za serikali na viongozi wa jamii kwa msaada wa MONUSCO kuwahamasisha wanamgambo kuweka silaha zao chini. Izaki Remo ameripoti. Grevisi, salumu kwa usomi. Utulivu umeonekana kumepita zaidi ya mwezi mmoja katika karibu maeneo yote ya eneo la Jugu, zasema duru zetu kutoka huko. Ripoti ya huduma za usalama ya mwezi Mei inafafanua kwamba ni mashambulizi makumi tatu na moja pekee kutoka kwenye makundi yenye silaha ambayo yamerekodiwa kwenye eneo lote. Idadi ya waliouawa ni watu kumi na tisa akiwemo dereva wa gari. Wazee wa sita kutoka kwa chifu Banyarikilo kwa nyara wawili kati yao waliuawa na wengine wane kuachiliwa baada ya kuteswa huko Bunzenzele. Wanamgambo sita walifariki na wengine sita kujeruhiwa wakati wa mapigano na FARDC. Kwa upande wa jeshi ni vifo vitatu na silaha mbili zilizobebwa na wanamgambo hao. Polisi mmoja pia aliuawa wakati wa mashambulizi ya makundi yenye silaha. Katika kijiji cha Kesi kuna nyumba makumi tatu na tatu zilizochomwa pamoja na visa kadha vya uporaji wakati wa uvamizi wa wanamgambo hao. Hii ni chini ya miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu, wakati zaidi ya watu mia tatu na hamsini waliuawa na wanamgambo huko Ituri. Hii ni matokeo ya mazungumzo pamoja na operation ya kupokonya silaha ambayo iliwezesha zaidi ya wanamgambo mia moja kuweka chini silaha zao. Nilitanguliza pia katika muktasari, kuna hali ya janga katika nafasi kwa kuzaa katika hospitali pa kitambo hapa Kinshasa, kwa mujibu wa ushuhuda wa baadhi ya wanawake walio mahali hapo. Ikiwa viongozi wa nchi hawakui makini, hospitali hii ya kuzalia iliyojulikana mara moja, inabadilishwa hatua kwa hatua kuwa mahali pa kifo, kulingana na wanawake hao na pia baadhi ya wa wauguzi. Hakuna umeme au maji ya bomba tangu siku tano sasa. Wanawake wanajifungua kwa njia ya upasuaji kwa kutumia mwangaza wa tochi za simu za mkononi, na hali hizi wakati mwingine zinasababisha vifo vya akina mama na watoto wachanga. Kana kwamba hiyo haitoshi, wanawake wanaojifungua wanalazimika kutoa pesa kila wakati, hakuna kitu cha bure. Wafanyakazi wa kuhusika na kujifungua kwa akina mama hata wamegeuka kuwa maduka ya dawa huko Mbandaka, ambako tunaelekea shule ya Mboka Ebongi na Bato katika wilaya ya pembezoni mwa Bongonjo, kuna hatari ya kutokumaliza mwaka wa shule kwa sababu wanafunzi hawawezi kuendelea na mitihani ya mwisho wa mwaka. Madarasa mengi yamejaa maji kutokana na mvua kubwa iliyoonyesha siku ya tano iliyopita. Mvua hiyo pia iliharibu marfaa na ubao chache katika shule hii ambayo inachukua zaidi ya wanafunzi elfu moja mia nne. Juhudi zilizofanywa na wafanyakazi hazikutosha kukabiliana na janga hili. Hii ndio sababu Basil Mosebi, mratibu, alifanya baraza na washirika wake na kutoa sauti ya kilio kuomba uingiliaji kati wa haraka kutoka kwa viongozi na wafanyakazi wa kibinadamu huko Kivu Kusini baada ya maafa ya asili yaliyosababisha maelfu ya vifo na uharibifu mwingine usio na kipimo. Katika tarafa la Kalee eneo la Lwako lenye uwezo wa hekta kumi na mbili limetolewa kwa waasiriwa wa Bushushu na Nyamukubi, uamuzi ulio katika agizo la mkuu wa mkoa kutoa sehemu ya kukaa kwa waasiriwa wa Bushushu na Nyamukubi. Kila mwathirika na haki ya kiwanja cha meta kumi na tano juu ya kumi na tano. Malipo ya vipimo vya huduma ya kadastre italipwa na serikali ya mkoa. Maeneo ya Bushushu na Nyamukubi kwa kuzingatia eneo lao ni maeneo hatarishi ikizingatiwa kuwa yanakabiliwa na majanga ya asili. Gavana Teongwa Biche anaamini kuwa kuna haja ya dharura ya kuwahamisha walionusurika kutoka Bushushu na Nyamukubi ili kuwaepushia maafa mengine yanayoweza kutokea. Ukati, mgeni wetu ni mshauri wa kikundi cha ushauri wa upatanishi kwa ujasiri na amani huko Ituri na sehemu ya kaskazini ya jimbo la Kivu Kaskazini, mwanasheria Omar Kavota anazungumzia shughuli zinazofanywa kwa muda wa miezi mitano na kundi hili katika tarafa la Beni na changamoto za usuluhishi wa migogoro katika eneo hilo. Omar Kavota anahojiwa na Mark Marofimbo. Bwana sheria Omar Kavota, jambo. Jambo. kikundi kilichochimikwa kwa ajili ya kutatua mizozo ya kijamii, tangu uchimikwe hadi leo, unafikiri kinaendelea kipi? Hiki kikundi kinafanya kazi sababu wakati kimewekwa kilikuta kuna baadhi ya mizozo ndani ya jamii, na hivi tukizungumza, kikundi hiki kinafuatilia mizozo mbalimbali. Kuna hiyo mizozo ambayo kinaweka watu pamoja, ili kuwapelekea wapate suluhisho za pamoja, na hiyo inakuwa kama ni jibu kwa ombi ya jamii yetu, sababu tuko ndani ya jamii ambako kuna mizozo, na hiyo mizozo inapelekea hata watu ama majamii kufarakana. Lakini wakati hiki kikundi kinawekwa na kinatatua mizozo ambayo iliweza kuidadishwa na baadhi ya viongozi wa raia, inakuwa kama ni jibu kwa ombi yao na kupelekea hali ya umoja na hali ya ushirikiano iweze tena onekana katika jamii. Lakini tukiona wanao kuwa ndani ya iki kikundi walichaguliwa vema kabisa, kwa sasa kupitia kazi yao, nini wanagongana nao? Sawa, matatizo kuna matatizo ya aina nyingi ambayo kundi hii ya utatuzi wa mizozo inapata. Hasa matatizo iliyo kubwa inaambatana na hali ya usalama ya maeneo haya, sababu kuna mizozo ambayo iliweza kuorodheshwa, ambayo inapatikana katika maeneo tarafa makongamano zenye, wakati iliweza kuorodheshwa, kulikuwa kuko amani kidogo, na inaweza kupelekea watu kukaa pamoja, lakini kufuatia hali ya usalama iliyo mbaya, inaweza kupelekea usalama ukwe tena mdogo na kupelekea hata wale wapatanishi kuweza kuwa na uwezo wa kufika maeneo ambayo wangalifika ndani kwa kutatua mizozo ambayo iliweza kuorodheshwa katika eneo hiyo. Kuna pia tatizo lingine, kuna mizozo ambayo inaomba muda na inaomba kuhusisha watu wengi kwa tabaka mbalimbali mbali na wakati muda unakuwa mfupi na haipelekee watu wote ambao walipashwa kuhusishwa wakutanike, inakuwa tena tatizo kubwa. Mmoja ingine ya shida ni hatua ambazo zinahitajika kwa viongozi, sababu kuna mizozo ambayo kuifikia mwisho katika mchakato wa kuifuatilia inaomba kiongozi ambayo ataleta hatua awe kiongozi wa ngazi ya taifa au ngazi ya, ya jimbo, lakini hatua ya kiongozi inaweza kawia kukuja na ile ndiyo ambayo raia katika jamii wanatarajia. Hiyo ni baadhi ya vikwazo ambavyo kamati hii inakutana nayo, kusema ya kuwa kamati hii imewekwa ndani ya mradi ambao una muda sasa. Mradi huu unaelekea mwisho wake, hizi changamoto mbalimbali mbali ambazo zinaonekana zinaweza kupelekea kamati yenyewe itende, lakini isifanikiwe sababu muda nao pia ni mfupi. Mwana sheria Omar Kavota tunakushukuru, aksante. Radio Kapi Dossier en Swahili. Karibu. wanawake mia moja wa tarafa la Aru walipewa mafunzo kuhusu umashuhuri wa wanawake na azimio elfu moja mia tatu makumi mbili na tano la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Ilikuwa wakati wa kikao cha siku nne kilichoandaliwa pa Ariwara na kitengo cha jinsia cha mkoa kwa msaada wa tawi la mwanamke la Umoja wa Mataifa Onifam. Lengo ya mafunzo haya ni kuimarisha uwezo wa wanawake hawa kwa ajili ya kutetea haki zao na ushiriki wao kikamilifu katika vyombo vya maamuzi. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Tarafa la Aru ni moja kati ya tarafa tano za jimbo la Ituri, inayo inayoishi amani na ustawi inakuwa zaidi ya miaka mingi. Kulingana na Jean-Marc Mazio, msimamizi wa kituo cha mashikamano kwenye division jimboni husika na mambo ya kijinsia, ilikuwa vema wamama wa huko watolewe pia mafunzo kuhusu kibarua cha suluhu eh, 1325 ya umoja mataifa. Jean-Marc Mazio, ya muhimu ilikuwa kwa kuona ya kuwa kusema kama materitori zingine imekumbwa na shida, hata wamama wa hapa wa Aru wanaweza kutoa msaada kuonesha mfano kwa materitori zenyewe zimekumbwa na vita kisha kutolewa mafunzo, mama huyu anarizika akisema ya kwamba yeye binafsi hakukuwa na fahamu vizuri mapashwa yake ndani ya jamii na namna anaweza kuchangia pia kwa maendeleo bora ya eneo lake. Christine Selenge: lazima kwetu sieba mama juu, sieba mama vile atukujijua kwa ke, tunapasha kuasime ba responsabilite moya Iko alamusha akili yetu wa mama, tujitambue, tujue ke mama iko mtu fulani, mama iko na mamlaka ya kutafuta kimya kwenye kimya haiko. Sasa tutalomba bakubwa mwingine bafanye zaidi tena. Ba mama, ba ba mama, mbele. Mama azonye lumango Miriam, yeye ni mama mwanasiasa katika tarafa la Aru. Kisha uchunguzi alioanda ndani ya tarafa hili, alitambua ya kuwa wanawake hawakueneza yasilimi tano ya kuuzuria katika vituo vya kuchukua maamuzi. Tumsikilize. Tulijikuta si wa bibi ya teritware ya Aru, tulikuwa mbali sana, hatukujua mambo mingi kati ya baistae ya prise de decision. Tulipima kuevalue iformasio inatia kueveye konsiansi yetu hivi tujieplike davantage tujulishe ya kwamba wamama wenye kuendesha kazi za kujitegemea na hata wenye kuandaa kazi za mlimo walihudhuria pia kwenye mafunzo hiyo iliyodumu siku nne kwenye senta la ariwara kwenye kilometa mia tatu na mjibunia ni kiripoti toka bunia mimi ni ezekiel muzalia kwa niaba ya radio okapi habari za mashariki mwa kongo kwa kifupi huko goma katika kivu kaskazini watoto na vijana kutoka kikundi kiitwacho generation espoir walipanga onyesho juzi ili kuchangisha fedha za kusaidia watoto walio katika hali ngumu shughuli hii ni sehemu ya utangulizi wa siku ya kimataifa ya mtoto wa afrika inayoadhimishwa tarehe kumi na sita juni generation espoir idara ya shirika la un jour nouveau inayofanya kazi huko goma inafanya kazi katika sekta ya ulinzi wa watoto na inasimamia watoto mia moja kati yao kupitia shughuli nyingi la ziada. Sina ni mwisho wa habari. Asanti kwa kutufuata, kwaherini.