Hoknyumba ya Moise Katumbi oh, iliyo mjini Kinshasa, pamoja na ile ya mshauri wake Salomo Idi iliyopa Lubumbashi zilipekuliwa asubuhi ya hii siku ya nne na wafanyakazi wa kijasusi. Huko Ituri, barua ya maelekezo imeandaliwa kwa ajili ya matumizi ya mkataba wa amani iliyotiwa saini na makundi yenye silaha wiki iliyopita huko Aru. Mamia ya familia zinazoishi karibu na gereza la Munzenze pa Goma katika Kivu Kaskazini zinaomba kuondoka eneo hilo na kuacha nafasi kwa ajili ya kampuni moja inayojenga gereza la kisasa la Munzenze. Karibuni kwa wote na hii ndo habari kamili. Kupekuliwa kwa nyumba za Moise Katumbi Pakinshasa na Salomo Idi Kalonda huko Lubumbashi Ilifanyika hii siku ya ine na idara za ujasusi. Katika taarifa iliyosomwa kwa vyombo vya habari na katibu mkuu wake siku ya ine hiyo hiyo mjini Kinshasa, chama cha kisiasa cha Ensemble pour la Republique kinalaani kile kinachoeleza kuwa ni unyanyasaji zaidi na kupita kiasi. Kulingana na Dieudonne Bolengetenge, msako huu ambao anauona kuwa ni haramu na wakivita ulifanyika bila wamiliki kujulishwa mapema. Bado kulingana na yeye kosa la mwezi Katumbi ambalo msako huu ulifanywa halijulikani pia. Kwa ajili hiyo wanaomba mamlaka kuacha kile wanachoita uchochezi. Redio Okapi ilijaribu kupata maoni ya mshauri wa kisheria wa ujasusi wa kijeshi demiape ya zamani kuhusu hili bila mafanikio, na mwanasheria mkuu wa mahakama ya katiba Mukolo Konkesha na mawakili mkuu watatu wa kwanza walikula kiapo chao cha kushika madaraka hii siku ya nne, mbele ya rais wa jamhuri katika ikulu ya wananchi, ikiwa muhula wa mwanasheria mkuu yamefanywa upya kwa mara ya pili. Mawakili wengine watatu walioapishwa akiwemo Ndaka Matadombi Bonane Muhola na b Masiala Kaza wamepandishwa cheo tangu siku ya pili kuwa mawakili mkuu wa kwanza. Watafanya kazi kwa miaka mitatu ya huduma huko Ituri. Barua ya maelekezo imeandaliwa kwa ajili ya matumizi ya mkataba ya amani iliyotiwa saini na makundi yenye silaha FRPI, FPIC, Kodeko na Mapi wiki iliyopita huko Aru, kilomita 216 kaskazini mwa Bunia. Barua hii inatoa hasa kwa ajili ya kuachiliwa kwa waliotekwa na kurejeshwa kwa mali iliyoporwa na wanamgambo mbalimbali waliotia saini mkataba huu. Lakini pia maendeleo ya maeneo ya upokonyaji silaha katika miji fulani kwa ajili ya ujumuishaji wa wapiganaji kutoka kwa vikundi hivi vyenye silaha. Huko Ituri ambako tunasalia barabara ya Iga Barrier Mungwalu yenye urefu wa kilomita makumi tano na tano kaskazini mwa Bunia katika tarafa la Jugu ambayo ilikuwa haipitiki kwa takriban miaka mitatu sasa imefunguliwa tena kwa trafiki. Hii ni kutokana na kazi ya ukarabati wa sehemu hii na serikali ya mkoa. Hii ina matokeo mazuri kwa uchumi katika vijiji vingi katika eneo. Bei za mahitaji kadhaa ya kimsingi zimeshuka kwenye masoko katika vijiji kumi kwenye mhimili huu wa barabara. Katika bonde la Ruzizi katika tarafa la Uvira, watu mashuhuri wa vijiji vya Ruenena na Mataba wanasema wana wasiwasi kuhusu ulinzi wa raia kutokana na uwepo wa harakati za waasi wa Burundi katika vijiji vyao. Walieleza hayo kwa ujumbe wa pamoja wa vikosi vya Umoja wa Mataifa na FARDC ambao ulirejea hii siku ya tatu kutoka eneo hilo. Ujumbe huo wa pamoja ulienda kutathmini hali ya ulinzi baada ya kupokea taarifa kuhusu harakati hizo za waasi wa Burundi katika eneo hilo. Fiston Ngoma. Mpaka leo waasi wa Burundi wameendelea kutangatanga katika eneo la Rwenena na Mataba bondeni Ruzizi. Jeshi la kawaida la Burundi waliwatimua waasi hao walipokuwa wakijaribu kuvuka mto Ruzizi na kuingia hadi inchi jirani ya Burundi. Taarifa zina ripoti kwamba watatu kati ya waasi hao wa Burundi walikamatwa, wengine makumi mbili na mnane walitoweka katika msitu. Uwepo huu wa makundi yenye kumiliki silaha imekuwa na hatari mbaya katika ulinzi wa raia. Mashirika mengi yasiyo ya kiserikali yamepungua za shughuli zao katika bonde la Ruzizi wakihofia usalama wao. Wakazi walipendekeza kwamba kikosi cha Umoja wa Mataifa na jeshi la FRDC waimarishe doria za pamoja katika eneo hilo ili kuzuia nguvu za waasi. Munisco ilichukua fursa hiyo kuelewesha wakazi wa eneo juu ya taratibu za ulinzi wa raia, ikiwa ni pamoja na mfumo wa tahadhari ya mapema ili kusaidia kuboresha hali ya usalama. haliwahimiza watu mashuhuri kushirikiana na watendaji wa usalama na kuwahamasishe vijana kuji na vikundi vyenye kumiliki silaha na kujiunga na mpango wa PDRCS kwa ajili ya kuboresha ulinzi na maendeleo ya raia. Maaskofu wanachama wa chama cha mabaraza ya maaskofu wa Afrika ya Kati ACEAC wanamwomba rais wa Burundi ambaye ndo rais wa sasa wa EAC kuhusika zaidi katika kutafuta amani katika eneo hilo. Walifahamisha hili katika barua ya maombi iliyoelekezwa kwake. Ilikuwa ni baada ya kikao cha kamati ya kudumu ya EAC kilichofanyika tarehe na 29 Mei hadi tarehe 2 Juni nchini Burundi. EAC inaleta pamoja Burundi, DRC na Rwanda. Maskofu wanachama wa EAC wanasema wanatuliza moyo kuhusu ahadi waliopewa na rais wa Burundi, Evariste Ndayishimiye. Katika Kivu Kaskazini, mamia ya familia zinazoishi karibu na gereza kuu la Munzenze huko Goma zinaombwa kuondoka eneo hilo na kuacha nafasi kwa ajili ya kampuni ya kibinafsi, kampuni ya Bridging Business Association, BEBE ya kwa kifupi, inayojenga gereza la kisasa la Munzenze lililohamishwa hadi Sake. Uamuzi huu waliwali wa wali mkoa upo katika tangazo iliyotiwa saini na msemaji wake na kuwekwa hadharani hii siku ya tatu mjini Goma. Maelezo na Gabriel Wamenya. Liwali wa jimbo Konstan Ndi Makongwa amefasiria maamuzi yake kufatana na kuanzishwa ka kwa kazi ndani ya maeneo ya jela la Munzenze. Liwali amejulisha ya kwamba haya ni kufatana na makubaliano iliyosainiwa kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na shirika la SBB linalopatikana hapa Goma. Kufatana na tangazo la liwali, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipana kwa shirika hilo zaidi ya hektari saba ya udongo kandokando kando, na jela la Munzenze. Wakaaji wanaokabiliwa na kutii amri hiyo wameomba kukamata hatua zinazofaa kabla ya hatua kali kukamatwa zidi yao, yajulisha tangazo hilo Luteni Kanali Geome Njike Kaiko ambaye tunamnukuu kwa ruhusa ya waziri au sikaye na sheria, kiongozi jimboni amejulisha watu wote wanaodhibiti maeneo yale kinyume ya sheria kuchukua hatua zinazofaa na kuacha nafasi hiyo kufatana na muda waliopewa, haya ni kwa kuepuka matokeo mabaya. Tukumbushe ya kwamba liwali wa jimbo hakusema lolote kuhusu nafasi jamaa hizo zitapelekwa Goma. Gabriel Wamenya Rejoapi. Shirika lisilo la kiserikali la Enfant Avenir Enave lilizindua tangu siku ya pili kampeni ya uhamasishaji kwa vijana juu ya tabia inayowajibika kuhusu ngono. Mratibu wa shirika hili, mwanasheria Pierre Bibombe alisema kuwa shughuli hii ya miezi mitatu inalenga kuwajengea vijana tabia ya uwajibikaji ya ngono. Pia alieleza kuwa alitaka kupitia kampeni hii kuleta kundi hili la kijamii ili kujiepusha na ukatili wa kijinsia na kuunga mkono viongozi katika ujenzi wa nchi. Mwanasheria Pierre Bibombe alisema hayo kwenye kipaza sauti cha Blaise Ndongala Mayanda. Mwandishi wetu wa Kindu Florence Kizalunga anatafsiri maneno yake. Kampeni hii imezinduliwa kama sehemu ya kuzuia ukatili wa kijinsia, hasa katika duru za vijana. Unyanyasaji pamoja na unyanyasaji wa kijinsia na unyonyaji umekuwa janga. Kwa hivyo, sisi ni shirika linalohusika katika kuzuia na kukabiliana na unyanyasaji wa kijinsia ofisi. Yetu ya Kinshasa ilipendelea kuzindua kampeni kubwa ya uhamasishaji wa vijana, haswa wanaume, iliyolenga kukuza nguvu za kiume kwa kuzuia, kwa kuzuia um nyanyasaji wa kijinsia . Kampeni hii inalenga kuhamasisha vijana kuboresha tabia zao. Wasiwasi wetu ni kuigiza tabia ya ngono yenye uwajibikaji kwa vijana. Wakati wa kampeni hii, tunalenga kufikia angalau vijana elfu mbili katika jiji la Kinshasa. Tulianza kuzindua kampeni hii na vijana kutoka wilaya ya Kalamu ile ya Kasavubu na Ngaliema pia. Kupitia kampeni hii, shirika hili la kiraia linalenga kuongeza ufahamu miongoni mwa takriban vijana elfu mbili mjini Kinshasa. Radio Kapi Huduma za serikali zinazosimamia maswala ya kibinadamu na usimamizi wa maafa zinaendelea na tathmini ya uharibifu uliosababishwa na moto kwa wakazi wa Avni Conzair na Inga katika kata Nkafu katika manispa Kadutu huko Kivu Kusini usiku wa tarehe 3 hadi tarehe 4 Juni mwaka tunao. Mahitaji ni makubwa, kwa mujibu wa mkuu wa ofisi anayesimamia majanga katika kitengo cha maswala ya kibinadamu cha jimbo Bonane Wilonja Fredi ambaye alikutanwa katika eneo la moto na Jean Kasami. Yeye ndiye mgeni wetu wa siku Bonane Freddy, uko kubiro yenyikwashaje na katastrofe? Jambo jambo sana bana journalist. Tuko mbele ya ajali katika mtawa Kadutu tangu nyumba zililungula hapa tarehe tatu mwezi wa sita, ulikuwa kati ya watu walifika hapa mbele. Wakati tulifika bana journalist, tulikuta hali iko nzito sana kuona visi watu walipoteza vitu vyote moto iliweza kukonsume vitu yote, nyumba na vitu yote iliweza kuharibika, na hata population ilikimbilia mafamie dake na wengine wanapatikana ndani ya nyumba ya koordinasio. Bwana journalist, nyumba ngapi zimeungua kwa tarakimu ulizo nazo sasa? Ajali ilikamata avenue tu mbili, kuko avenue Inga na kuko avenue Kanzaire. Kufikia nombre nyeleza kuwa identifié iko bila provisoire, inaonekana kama kuko nyumba mia ine makumi ine na kenda njoo nyeleza kupata ajali iliweza kulungula na tuliona kama mpaka pale kazi iko nafanyika, na kwa nombre yote ya menaje yanyeko provizori mpaka saa hii iko el 11 ilipatikana pia wakapangai 6. Hii tarakimu ingali ya muda, sababu kazi ilifanyika kwa haraka sana kwepesi kusudi ya kuchurisha serikali, lakini kuna wengine waanga ambao saile ajali ilifikia, walikimbiza majamaa zao kwa mali yenye wanaweza na fasilite kutia bali batoto aae, ingali provisoire. Bon journaliste, nyumba kati ya zile zote nataja zilikuwa zinajengwa kwa matofali kwa ambao, ama kwa nyasi nyumba mingi zenye zilizojengwa katika hii avenue zilikuwa na jengwa kwa mbao na manjanja. Sababu gani nyumba za mbao ndizo zinaonekana kuwa nyingi katika hizi avenue mbili? Ilikuwa fasi ya tingitingi kwa gisi, nyumba ikikuwa na brika ya mingi kitia pua inaweza pia kuacha ile nyumba inaweza pia kushuka. Na ya pili, unaona kama parsele zenye ziko hapa iko maparsele ziko ndogondogo, unakuta mtu iko na 6 sur 5 iko na 10 sur 6 aiwezi kujenga kwa nyumba kubwa zaidi. Watu hawa ambao walilunguliwa na nyumba wanapatikana wapi kwa sasa? Wamoja kwanza wanapatikana hapa kwenye, tunapatikana mu koridinasyo ya ekole Katoliki ambao wanakuta wababa wiko natengeneza mashambrete fasi ya kutia batoto. Kuna wengine wenyewe walikimbilia hapa kwa wajirani pembeni, biko mu mafamiya dakei na kuna wengine ambao walienda mbali zaidi ya hapa huko walienda Bagira, huko walikimbilia Panzi, huko walikimbilia fasi zingine, kwenye huko wandugu kwenye wanaweza fikisha watoto kwenye wanaweza ikana watu wako maisite ya koordination kwenye tunapatikana na wenzao pia ambao wamekwisha kuwatembelea kule walikimbilia. Mahitaji kabandu wako nayo ni gani? Sawa hivi tunapatikana hapa kwenye koordination, mahitaji ya kwanza ni kupata maji, maji safi. Mahitaji ingine ni kupata twalete wese Batu watafanya wese wapi? Hakuna nafasi ya kufanya toilete. Na nyingine inatajika hapa ni chakula, blanketi, bashe, hata mamustikeri. Wakati watoto watalala hapa, banalala hivi hakuna mustikeri. Ni shida hiyo inaweza leta pia magonjwa kwa wanajournalist. Chakula hakuna, mastoke mingi zilikuwa manyumba za watu zililungula, hata pesa zililungula, hata vifaa kupigia mwezi zililungula, donc ile ni mahitaji ya kwanza kwanza kupata toilete na ma misarani kupata nafasi ya maji mingi ya kusaidia watu kunawa, na kufula, na kukunua, kupata na chakula. Mama wa mimba akikamatika wa atazala, ata zala wapi? Hana pesa ya kulipa maternité kuna wagonjwa kati yao. Mwenye anagonjwa saa hii atatunziwa namuna gani? Na ana pesa. Ile yote inaonekana kiko shida ngambo ya magonjwa. Tena kulikuwa ba blesse hapa, bale ba blesse naomba pia nao batunziwe, ni kwa prise en charge na gouvernement. Kesho kesho yake kuna wajawazito wenye wanahitaji kuzala, kuna watoto watahitaji kutunzwa au wakaaji wote wenye walikimbilia hapa, sio hapa ku site tu, na wenye walikimbilia kwa mafamilia yake, wote wanahitaji matunzo, wanahitaji ile misaada yote pia ya dharura. Ninakushukuru. Huko Kivu Kaskazini maelfu ya wakimbizi wa vita vya M23 wanasema wamechoshwa na maisha katika kambi tangu zaidi ya mwaka mmoja sasa. Karibu na mji wa Goma, wanadai kurejeshwa kwa usalama katika vijiji vyao ili warudi huko. Baadhi walizungumza mbele ya ujumbe wa ngazi za juu wa HCR tarehe 1 Juni. Nini kinahalalisha msimamo huu? jibu katika ripoti yetu hii ya siku na bernard nyangi kambi wa la urusayo mtaningira gongo tulilolitembelea juni moja iliyopita la hesabu kwa leo waami elfu thelathini na mia tatu sitini na saba baadhi yao wako humo tokea novemba 20 mwaka jana na wengine wapya waongezeka hadi sasa kwa leo waami hawa wadai kuchoka na maisha ya kambini. Tufuate maoni ya wazazi hawa. Kambi inaweza wezekana, wanatusaidia, tunapata kazi ya mikono <laughs> au ya buchuuzi, inaweza kuwaili <laughs> kwetu ku wale wa noveu. Hata sie wenye tulitanguliaka ni mambo ya kuelekea arolema, kuko wakimbizi wengi, hatukupata neema ya kukua role alors. Tunawazia wakati Mungu anaweza tusaidia, usalama irudie, hatujue tutarudiaka na vitambulisho gani kwa kuishi tena makwetu. Kwa ngambo yao vijana wami wanena kukosa kazi hata kunyimwa bahati ya kushirikishwa katika michezo michezoama Kwa upande wao wa mama waami, wanungunika kutokana na kwamba sababu ya maisha magumu ya ukimbizi usalama wao wazorota, na wengi wao wamebakwa tayari. Unapata mimba yenye haina mwenye nayo, hakuna kwenye unaweza ibeba. Tulikimbiaka kila mutu akaenda lwake, kufika munjia wakatuwaka njoo, tukepata mamimba zenye hatujue kuzitokea. Wami wale wakitaji usalama urejeshwe ili warejema kwao, mitani Masisi, Ruchuru na Nyiragongo. Maisha Abimana Moize ni kiongozi mnamokambi la Rusai. Tunalomba government ya Congo imalize vita turudie kwetu, juu maisha yenye tunaishi ndani haiko bie, tunaishi vibaya. Nilikuwa natembea kwetu mimi nalima mimi na chimbula ka kihole chini ya nyumba meleo, juu ya vita hatuwezi pata ile kihole yenye tulikuwa tunakulaka chakula nayo, donc iko natushinda. Ta Naibu kamisa mkuu wa HCR aosikaye na ukingo kina mama Jillian Triggs alidai kufadhaika na idadi kubwa ya wamama waami waliobakwa makambini huko, na hivi aliaidia kutetea sola lile lipate suluhisho. Kwa sasa UNHCR na mashirika mengine za Umoja wa Mataifa wamejenga tayari nyumba elfu mbili za waami pa Rusayo. Kwenye wiki hii familia zimoja toka kambi lile la Rusayo na wengine toka kambi la Bulengo la Kve watahamishwa licha ya kwamba mashirika karibuni ishirini za kimataifa za utumia wami wale shida za zidi na kuongezeka. Toka Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika jimbo la Kivu Kusini kulianzishwa hii siku ya 4 tarehe 8 Juni kampeni ya chanjo dhidi ya polio, ugonjwa unaohatarisha ulemavu wa watoto ikiwa hawatachanjwa tangu umri mdogo, zaidi ya watoto milioni moja mia sita wenye umri kati ya miaka zero na miaka tano watanufaika na kampeni hii katika jimbo nzima. Chanjo hiyo itafanyika mlango kwa mlango. Huko Kivu Kaskazini, makaburi ya Ngese katika mji wa Butembo yameharibiwa ni katika seli ya Kalengere katika kata Kimbulu, manispa Bulengera. Soko lilijengwa hapo kwa kuharibu makaburi ambayo mazishi yake ya mwisho yalifanyika takriban miezi sita iliyopita, linaripoti shirika la raia la manispa. Mkuu wake John Kameta anathibitisha kuwa hata kata hiyo tayari ilikuwa imejenga ofisi zake mbili hapo moja ikiwa kwa fedha zake na nyingine kwa ufadhili wa mfuko wa jamii wa jamhuri. Ni baada ya kulaumu mara kadhaa, ambapo kiongozi wa manispa aliamuru kubomolewa kwa soko hilo lililojengwa juu ya makaburi, katika makaburi haya ambayo bado hayajafungwa kutumiwa. Ni mwisho wa habari. Siku njema kwenu.