Oh, nyumba ya Moise Katumbi iliyo mjini Kinshasa pamoja na ile ya mshauri wake Salomo Idi iliyo pa Lubumbashi zilipekuliwa asubuhi ya hii siku ya nne na wafanyakazi wa kijasusi. Huko Bumba katika jimbo la Mongala mafuriko makubwa ya mto Kongo yamefunika kata nyingi tangu karibu mwezi mmoja sasa na kuzuia mzunguko. Mamia ya familia zinazoishi karibu na gereza la Munzenze Pagoma katika Kivu Kaskazini zinaomba kuondoka eneo hilo na kuacha nafasi kwa ajili ya kampuni moja inayojenga gereza la kisasa la Munzenze lililohamishwa hadi Sake. Hamujambo na karibuni kwa wote. Nyumba ya Mwezi Katumbi iliyo mjini Kinshasa ilipekuliwa asubuhi ya hii siku ya nne pamoja na ile ya jamaa wake Salomo Idi bila jamaa huyo kuwepo. Wafanyakazi wa kijasusi walikataa wasubiri wanasheria na wakamchukua jirani yake kupekua nyumba ya Moisi Katumbi. Analaumu jamaa wa aliyetangazwa kuwa mgombea katika uchaguzi ujao wa urais. Kama unavyojua, Salomon Kalonda, mshauri maalum wa Moisi Katumbi, anatuhumiwa na ujasusi wa kijeshi kupanga njama na M23 na Rwanda kupindua uongozi wa Kinshasa. Katika ujumbe kwenye Twitter, George Kapiamba, mkuu wa shirika lisilo la kiserikali la haki za binadamu akaj anaamini kwamba upekuzi huu uliofanywa na wafanyakazi wa kijasusi wa kijeshi katika makazi ya Moise Katumbi pa Kinshasa na Salomon Idi Kalonda pa Lubumbashi bila kuwepo kwa maafisa wa polisi na wawakilishi wao maalum, kwa kiasi kikubwa si wa kawaida. Huko Kivu Kaskazini karibu raia watatu waliuawa na familia nyingi zimekimbia kufuatana na mapigano siku ya nne hii asubuhi katika tabaka Bukombo. Iko katika usultani wa Bwito kuelekea kusini magharibi kabisa ya tarafa la Ruchuru. Mapigano haya yanafanyika kulingana na vyanzo kadhaa vya pahali kati ya waasi wa M23 na kundi lenye silaha la nyatura la Domi katika vijiji vya Kitwayovu, Shonyi na Rubwe kusini. Kumbuka kwamba tangu wiki nyingi mapigano yamekuwa yakijirudia kati ya makundi mbalimbali mbali yenye silaha na waasi wa M23 katika tabaka nyingi za tarafa la Ruchuru, ambako vikosi vya Kenya, Uganda na Sudani Kusini vya kikosi cha kikanda cha AAC vinatumwa. Hii wakati uondoaji unaotarajiwa wa waasi wa M23 unasubiriwa kumalizika wote kabisa. Na karibu watu sita wameuawa na wengine saba kutoweka tangu siku ya pili na makundi yenye silaha wakati wa uvamizi wa takriban vijiji vitano katika tarafa la Jugu huko Ituri. Vurugu hizi ambazo zinatokea baada ya karibu wiki moja tangu kusainiwa kwa makubaliano ya amani na makundi yenye silaha huko Aru inawatia wasiwasi baadhi ya watendaji wa shirika la raia. Hawa wanaomba viongozi wa wanamgambo hawa huwafahamisha wapiganaji wao juu ya heshima kali ya kujitolea kwao huko Ituri. Ambako tunasalia barua ya maelekezo imeandaliwa kwa ajili ya matumizi ya mkataba ya amani iliyotiwa saini na makundi yenye silaha FRPI, FPIC Kodeko na Mapi wiki iliyopita huko Aru kilomita 216 kaskazini mwa Bunia. Barua hii inatoa hasa kwa ajili ya kuachiliwa kwa waliotekwa na kurejeshwa kwa mali iliyoporwa na wanamgambo mbalimbali waliotia saini mkataba huu. Lakini pia maendeleo ya maeneo ya upokonyaji silaha katika miji fulani kwa ajili ya ujumuishaji wa wapiganaji kutoka kwa vikundi hivi vyenye silaha. Katika bonde la Ruzizi katika tarafa la Uvira, watu mashuhuri wa vijiji vya Ruenena na Mataba wanasema wana wasiwasi kuhusu ulinzi wa raia kutokana na uwepo wa harakati za waasi wa Burundi katika vijiji vyao. Walieleza hayo kwa ujumbe wa pamoja wa vikosi vya Umoja wa Mataifa na FARDC ambao ulirejea hii siku ya tatu kutoka eneo hilo. Ujumbe huo wa pamoja ulienda kutathmini hali ya ulinzi baada ya kupokea taarifa kuhusu harakati hizo za waasi wa Burundi katika eneo hilo. Fisto Ngoma. Mpaka leo waasi wa Burundi wameendelea kutangatanga katika eneo la Rwenena na Mataba bondeni Ruzizi. Jeshi la kawaida la Burundi waliwatimua watimua waasi hao walipokuwa wakijaribu kuvuka mto Ruzizi na kuingia hadi inchi jirani ya Burundi. Taarifa zina ripoti kwamba watatu kati ya waasi hao wa Burundi walikamatwa, wengine makumi mbili na mnane walitoweka katika msitu. Uwepo huu wa makundi yenye kumiliki silaha imekuwa na athari mbaya katika ulinzi wa raia. Mashirika mengi yasiyo ya kiserikali yamepunguza za shughuli zao katika bonde la Ruzizi, wakihofia usalama wao. Wakazi walipendekeza kwamba kikosi cha Umoja wa Mataifa, FRDC, wa mataifa na jeshi la FRDC waimarishe doria za pamoja katika eneo hilo ili kuzuia nguvu za waasi. Munisiko ilichukua fursa hiyo kuelewesha wakazi wa eneo juu ya taratibu za ulinzi wa raia ikiwa ni pamoja na mfumo wa tahadhari ya mapema ili kusaidia kuboresha hali ya usalama. Aliwahimiza watu mashuhuri kushirikiana na watendaji wa usalama na wahamasishe vijana kujitenga na vikundi vyenye kumiliki silaha na kujiunga na mpango wa PDLRCS kwa ajili ya kuboresha ulinzi na maendeleo ya raia. Kama nilivyotanguliza huko, Bumba katika jimbo la Mongala, mafuriko makubwa yanaendelea tangu karibu mwezi mmoja sasa. Maji ya mto Kongo yameacha njia yake ya kawaida na kufurika maji hayo yalizamisha kata nyingi za kando ya mto zilizotengwa na katikati ya jiji. Nyumba nyingi, majengo ya umma, mashamba na sehemu za mauzo bado zimejaa mafuriko. Ni ngumu kuzunguka katika kata hizi zinazojaa maji isipokuwa kwa msaada wa mitumbwi. Matokeo ni kwamba barabara ya taifa namba sita kati ya Lisala na Bumba bado haipitiki kwenye daraja la Molwa katika Lokele Molwa kwa mfano, wanafunzi wanavuka kitongoji kwa mitumbwi ili kufika shuleni, alisema shahidi. Waalimu wa shule za msingi katika mji wa Matadi wanasema hawajafurahishwa na kuibwa kwa kiasi cha franga elfu makumi mbili kati ya franga elfu makumi tano zilizokusudiwa kuongezwa uh, kwa malipo yao kwa ajili ya mpango wa elimu bila malipo kulingana na Leon Kiawete, kiongozi wa shule ya msingi ya Kiabibwa, kwenye orodha ya mishahara ya walimu, malipo ya bure ambayo serikali inatuma ni franga 1015 lakini walimu wanapokea franga 1013 pekee, tangu serikali ya Kongo ilipoanzisha ongezeko hili la malipo tangu miezi kumi iliyopita. Anatoa wito kwa viongozi husika kuchukua hali hii ili kujua ni wapi franga 1012 zinapelekwa. Alipojibu kuhusu swala hilo, mkurugenzi wa mkoa wa maandalizi ya malipo ya waalimu Celestin Ebale Mokemba alisema kuwa fedha hizi zilitolewa vibaya. Badala ya kuzipeleka kunako Bengi ya Tembe inayolipa waalimu pesa hizi, zinapelekwa kimakosa kunako Bengi ya Equity BCDC. Mkuu wa mkoa wa Dinacop Congo Central pia anasema kuwa benki ya Equity BCDC tayari imeombwa kurejesha fedha hizi kwa Bengi Kuu. Katika Kivu Kaskazini, mamia ya familia zinazoishi karibu na gereza kuu la Munzenze huko Goma zinaombwa kuondoka eneo hilo na kuacha nafasi kwa ajili ya kampuni ya kibinafsi, kampuni ya Bridging Business Association BBA kwa kifupi inayojenga gereza la kisasa la Munzenze lililohamishwa hadi Sake. Uamuzi huu waliwali wali wa mkoa upo katika tangazo iliyotiwa saini na msemaji wake na kuwekwa hadharani hii siku ya tatu mjini Goma. Maelezo na Gabriel Wamenya. Liwali wa jimbo Konstan di Makongwa amefasiria maamuzi yake kufatana na kuanzishwa kwa kazi ndani ya maeneo ya jela la Munzenze. Liwali amejulisha ya kwamba haya ni kufatana na makubaliano iliyosainiwa kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na shirika la SBB linalopatikana hapa Goma. Kufatana na tangazo la liwali, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipana kwa shirika hilo zaidi ya hektari saba ya udongo kandokando kando na jela la Munzenze. Wakaaji wanaokabiliwa na kutii amri hiyo wameomba kukamata hatua zinazofaa kabla ya hatua kali kukamatwa zidi yao, yajulisha tangazo hilo Luteni Kanali Geome Njike Kaiko, ambaye tuna mnukuu. Kwa ruhusa ya waziri au sikae na sheria, kiongozi jimboni amejulisha watu wote wanaodhibiti maeneo yale kinyume ya sheria kuchukua hatua zinazofaa na kuacha nafasi hiyo fatana na muda waliopewa, haya ni kwa kuepuka matokeo mabaya. Tukumbushe ya kwamba liwali wa jimbo hakusema lolote kuhusu nafasi jamaa hizo zitapelekwa Goma. Gabriel Wamenya Rijokapi. Shirika lisilo la kiserikali la Enfant Avenir ENAVE lilizindua tangu siku ya pili kampeni ya uhamasishaji kwa vijana juu ya tabia inayowajibika kuhusu ngono. Mratibu wa shirika hili mwanasheria Pierre Bibombe alisema kuwa shughuli hii ya miezi mitatu inalenga kuwajengea vijana tabia ya uwajibikaji ya ngono. Pia alieleza kuwa alitaka kupitia kampeni hii kuleta kundi hili la kijamii ili kujiepusha na ukatili wa kijinsia na kuunga mkono viongozi katika ujenzi wa nchi. Mwanasheria Pierre Bibombe alisema hayo kwenye kipaza sauti cha Blaise Ndongala Mayanda. Mwandishi wetu wa Kindu, Florence Kizalunga, anatafsiri maneno yake. Kampeni hii imezinduliwa kama sehemu ya kuzuia ukatili wa kijinsia, hasa katika duru za vijana. Unyanyasaji pamoja na unyanyasaji wa kijinsia na unyonyaji umekuwa janga. Kwa hivyo sisi ni shirika linalohusika katika kuzuia na kukabiliana na unyanyasaji wa kijinsia. Ofisi yetu ya Kinchasa ilipendelea kuzindua kampeni kubwa ya uhamasishaji wa vijana haswa wanaume, iliyolenga kukuza nguvu za kiume kwa kuzuia unyanyasaji wa kijinsia. Kampeni hii inalenga kuhamasisha vijana kuboresha tabia zao. Wasiwasi wetu ni kuigiza tabia ya ngono yenye uwajibikaji kwa vijana. Wakati wa kampeni hii, tunalenga kufikia angalau vijana elfu mbili katika jiji la Kinchasa. Tulianza kuzindua kampeni hii na vijana kutoka wilaya ya Kalamu ya ya Kasavubu na Galiema pia. Kupitia kampeni hii, shirika hili la kiraia linalenga kuongeza ufahamu miongoni mwa takriban vijana elfu mbili mjini Kinshasa. Tunapokea kama mgeni siku hii Daktari Simplice Kioma Vuhaka. Hei, ni daktari bingwa wa upasuaji wa mifupa na meneja wa mradi wa miguu bandia katika hospitali ya Hill Africa huko Goma katika Kivu Kaskazini. Labda munajua kila tarehe tatu Juni ya mwaka ulimwengu unaadhimisha siku ya dunia ya miguu bandia. Ugonjwa huu unatibiwaje? Mgeni wetu leo anajibu ni katika mahojiano haya yaliyotolewa kwa Bernardin Jambu. Amjambo? Uh, jambo sana jurnalisti. Basi kwa siku ya leo ulimwengu umesherekea siku kuu ya miguu yenye kupengama ndio hapa kwenye hospitali ya Il Afrika mm. Kitu gani kabisa muhimu tunaweza kuweka kufatana na hiyo, tunawajulisha ya kwamba mwaka jana tulitunza zaidi ya watoto mia kenda kwa muji wa Goma, kwa muji wa Kaina, kwa muji wa Butembo, Beni, Wicha, Kindu, Uvira, Bukavu, Manyema eh, au watoto wote wametunzwa vizuri na wamepona kwa sababu wamekuja mapema na kwetu siku ya leo iko shukrani kubwa kuona kwama hiyo project inasaidia hawa watoto, wangeitwa walemavu, wangeliitwa eh, maskini, lakini watapata bahati ya kutembea na miguu yao sawa. Watoto wengine wakivaa mapapa viato, wakicheza hata kabumbu, wengine watacheza hata kange, unaita tsango. Kwetu iko furaha kubwa kuona kwama hii project inasaidia watoto kama hawa. Maelfu hii tu ni mwaka jana, na kila mwezi tunatunza kiwango ya ya miguu mia moja makumi tano na mia mbili. Matunzo mm. ni bure wala watu wanalipa, ukifikisha mtoto kwa hiyo kliniki zetu. Kwa hiyo nafasi nawasema matunzo mm. ni kwa bure, hakuna kulipa hata fra moya, maana kitanda sasa hiyo yeah. Matunzo yaio ya kubaki kwa hospitali. Mtoto anakuja wanamtunza, anarudi nyumbani, haiko matunzo ya kubaki hospitalini. Hapa tunafuatilia mtoto muda wa miaka ine tano, ili tukuangalie, tuchunguze kusikoe kitu kidogo, yeye narudi. Matatizo ni gani? Matatizo sasa kuwa ya kwamba wakati wanakupatia randevu mm -hmm. wanakuambia, mama, leo tunatunza hivi ukuje tena juma ingine. Kama mama hafike Eh, mguu inaweza tena ikarudia, gizi likuwa inabidi kumaliza eh, niyo siku zote za matunzo matunzo yetu. Na ndio maana, kwa sababu wale wanaotoka mbali, tunapenda saa zingine wabaki kwa hospitala, lakini haona pesa ya kulipa hospitali, kwa sababu matunzo ni ya kuenda na kurudi nyumbani. Na ndio maana changamoto tunayo ili tufungue pia kliniki mahali pote na njio maana tuko na masomo hapa kwa ile Afrika ya kuformer wa infirmier kule, na mliona kuna wanafunzi hapa, ni wale ndio wanatoka Bunia, wanatoka Aru, wanatoka hata Kasai. mm -hmm. Eh, ili warudi huko, wanaweza kutunza hiyo pieb. Yes, kwa kifupi, una ujumbe gani na sikukuu ya leo? Ujumbe wa leo ni kusema ya kwamba haiko kila kitu njio ulozi, haiko kila kitu njio laana, na haiko kila kitu njio ya kutia kukichwa ya mama Wakati mama anabeba mimba, habebi mimba mwenyewe, anabeba mimba pamoja na baba, pamoja na mama. Na wakati mtoto amezaliwa na ulemavu, sikuachia tu mama na kuwacha mtoto kwenda kumficha, hapana. Hiyo magonjwa inafika, hakuna mtu anajua sababu yake. Na bahati nzuri tuko na na hiyo matunzo tunaita Ponseti ya kutunza miguu, inatunzwa na inapona, hasa inaomba kuleta watoto mapema Ukimuleta wakati anazaliwa mtoto, hatajua hata hataonaka hiyo hata hiyo nini ulemavu. Don ujumbe tunayo basi, mulete watoto kwa hila Afrika na ile mahali pote, nilisema watoto watatunzwa kwa bure na watapona na watajua kwa wakati watakomaa, kama walikuwa na magonjwa ya piebo ama miguu yenye kupengana. Miaka ngapi? Chini ya miaka mbili kwa sababu ikikuwa yule wa miaka mbili, atakuwa nayenja tembea mukuli nakuwa ngufungufu eh. Na hapo itaomba sasa upasuaji na hiyo ndio hatupendi, na propaganda yetu kupitia hii Journee Internationale ya piebo, hatupendi mtoto wa piebo apate upasuaji atunzwe bila yeye zamiri kuwa, ili apate kuishi sawa watoto wengine, acheze kabumbu, aende kwa masomo huko Bukavu jimboni Kivu Kusini, watoto ambao ni waathiriwa wa kutelekezwa kwa sababu wanatuhumiwa kwa uchawi wanaishi katika hali mbaya. Hivi ndivyo kitengo cha ulinzi wa mtoto na unyanyasaji wa kijinsia cha polisi ya MONUSCO kiliamua kusherekea siku ya akina mama pamoja na watoto hao wakionekana kuwa hatarini. Shughuli hiyo ilifanyika katika nyumba ya Ekabana ambayo inapokea watoto hawa katika manispa Kadutu huko Bukavu, siku ya sita tarehe tatu Juni mwaka tunao. Mavazi ya michezo ilitolewa kwa watoto na nguo kwa mama zao, bibi zao, na pia kwa wasimamizi wa shule ya watoto wanaowekwa katika kituo cha Ekabana. Hiyo ndo ripoti yetu ya siku imeandaliwa na Rachel Kesembangu na kusomwa na Jean Kasami. Jumla ya hao watoto ilikuwa makumi sita na tatu. Wababu zao wazazi, na wakufunzi wote pia walikuwa kwenye sherehe, walihimizwa kuhusu umuhimu wa kukinga watoto, haki za watoto, na vitendo vya dhulma zidi ya watoto. Bikira na Talina Isela mwenye asili ya Utaliana ndiye msimamizi wa kituo Ekabana. Kitengo cha polisi ya uh, Monisco Bukavu kilikuwa na shabaha ya kurudishia watoto hao pamoja na ukufunzi wao. Cheko, tulikuja leo hapa kukutana na watoto ambao wanakaa kwenye hiki kituo cha Kabana, kuwafanyia sensibilization kuhusiana na ukinga wa ujeuli, namna ya kujikinga na wapi wanakwenda kuripoti, tukiwa tume jumuika pamoja na wenzetu wa PNC EPVS, lakini pia tukawa tumekuja kuwapa zawadi ndogo ikiwa kama kituo ambacho wanakaa watoto ambao wana mazingira magumu tukawa tumekuja kuwapa wao pamoja na wale wanaowachunga angalau kuwapa vitu vichache kuwatia moyo waendelee kuishi kwa upendo na waweze kuepukana na mambo yanayohusiana na, na ujeuri. Hiyo ndio ilikuwa lengo kubwa. Polisi ya Taifa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nayo kupitia tawi lake lenye kushughulikia maswali ya watoto ilizungumuzia kuhusu vitendo vya dhuluma dhidi ya watoto. Meja Ursule Karumba: tuliona leo sikukuu ya mama mzazi, tukasema kuweka bana kuko batoto na kuko bale batate benye bana bachungaka, tunapasha twende tuzungumuze nabo tubaonyeshe namna gani mutu anaweza kuishi mu sosiete, sababu kuweka bana iko njuko, bataishi miaka yote na milele, bajue Namna gani mutu anapaswa kuishi na haki za mtoto ni gani. Zaidi vanashitakiwa kuwa bachawi, valozi na ile na kwake, natuma bale watoto vanajikuta vanakuwa mu insekurite. Huyu soeur so, mwenyali kamati initiative ya kuwa na kadira ava watoto antukali kaliona mbali sana, babu walifurahia sherehe hiyo, na ndipo hapo mumoja wao Rebecca Mwabutega akasema ivi. Tunashukuru Mungu kwanza kuona na shiva na batoto wetu banaanza kuwa biko na kaamani ku masomo mbarabara wanashinda. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.