Oh, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na usalama na amani Jean-Pierre Lacroix yuko ziarani mjini Kinshasa. Alikutana na wanasiasa wa upinzani na wa utawala hii siku ya tatu. Vikundi vyenye silaha huko Ituri vilikabidhi rasmi siku ya pili kwa aliwali Mkataba wa maelewano uliotiwa saini wiki iliyopita mjini Aru kwa ajili ya amani. Katika jimbo la Chopo jeshi limekataza mzunguko wa magari yasiyo na nambari za utambulisho na yale yenye madirisha yenye giza. Hamjambo na karibuni kwa wote. Habari kamili mchakato unaoendelea wa uchaguzi na suala la kutoshirikishwa kwa MONUSCO. Swala hilo ndo lilizungumziwa katika mikutano siku ya tatu hii tarehe saba Juni kati ya msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na operesheni za kulinda amani na wanasiasa wa Congo. Kwa hakika, Jean Pierre Lacroix alizungumza na wajumbe kutoka upande wa utawala lakini pia na wale wa upinzani wa kisiasa. Kwa upinzani wa kisiasa mchakato wa sasa wa uchaguzi hauaminiki, kulingana na Remochi Banda, mwanachama wa FCC. kila kitu kina upendeleo, hatuwezi kuwa na katika mchakato mmoja wa washiriki katika shindano ambao wanadhibiti senii kwenye mahakama ya katiba, alisema. Kwa Remochi Banda kuna kiwango kisichokubalika cha rushwa katika mchakato huu. Lakini kwa upande wake, mbunge wa kitaifa Roger Mwamba Mabenza, katibu mkuu wa ACO Avenir du Congo, chama cha siasa cha upande wa utawala, pamoja na swala la kurejeshwa kwa mamlaka ya jimbo katika maeneo ambayo MONUSCO itaondoka, serikali inahakikisha kwamba uchaguzi utaandaliwa katika hali nzuri. Huko Ituri vikundi vilivyojihami silaha vya FRPI, FPIC, CODECO na MAPI vilikabidhi rasmi hii siku ya pili huko Bunia kwa gavana wa mkoa, mkataba wa maelewano kuhusu amani, usalama na mshikamano wa kijamii uliotiwa saini wiki iliyopita mjini Aru. Ilikuwa mbele ya viongozi wengi wa mkoa na watu mashuhuri wote wa tarafa tano za Ituri. Viongozi hawa wote wa makundi yenye silaha wanajitolea hasa kukomesha vita na kuheshimu vyombo vya kisheria vya kitaifa na kimataifa. Gavana alionya wale ambao wako nyuma ya vita na wanamgambo waasi ambao watachukuliwa hatua. Marcel Kizabia Mungu: Hii ni hatua muhimu ambayo Ituri imefikia hivi katika mwenendo ya kutafuta amani, wamesema hivi wa uzuriaji kwayo mkutano katika mkataba hao ya maelewano juu ya amani, usalama, mshikamano kwa kijamii. Makundi yote mane yenye kushika silaha paituri Ituri wamekubaliana kumaliza vita na mauaji ya raia. Mmoja wa msemaji hao amesema ya kwamba wamekubaliana kuacha unyanyasi ya raia nak kiolela na silaha. Liwali wa jimbo la Ituri Luteni Jemadari Jodi Luboya Kashaba ametosha uwito kwa hawa wa vijana kujiingiza kwa mchakato wa amani pale jangu zaidi ya kilometa kumi na Bunia kwa kupokonywa silaha. Nikiripoti kutoka Bunia mimi Marcial Kizabiamungu Radio Okapi. Tunaiomba serikali iwasimamie vijana hawa wote waliojitolea kwa amani ili matakwa yao yatekelezwe. Hayo yamesemwa na mratibu wa shirika la raia la Ituri hii siku ya pili wakati wa hafla ya kuwasilisha kwa gavana wa mkoa makubaliano ya amani, usalama na mshikamano wa kijamii iliyotiwa saini na makundi yenye silaha. Kulingana na mratibu wake, ahadi hii lazima iwe ya mwisho baada ya makubaliano ya Nairobi na yale ya kusitisha mapigano ya upande mmoja. Wanachama wa makundi yenye silaha yaliyotia saini ambao hawaheshimu kitendo chao cha kujitolea lazima wakamatwe na kufunguliwa mashtaka, anaongeza. kama nilivyotanguliza katika jimbo la Chopo, eneo la makumi tatu na moja la kijeshi limeanzisha vita visivyo na huruma dhidi ya magari yasiyo na nambari za utambulisho na yale yenye madirisha yenye giza. Siku tatu baada ya kuanza kwa operesheni hii inayoitwa magari sifuri yasiyo na nambari za utambulisho katika mzunguko wa jiji la Kisangani, zaidi ya magari makumi tano tayari yamekamatwa. Wanakamatwa katika huduma ya ujasusi ya kijeshi. Huko Ekuateur ambako tunaelekea, walimu wanaendelea kusubiri malipo ya mishahara yao. Hadi sasa ni jumla ya miezi nne ya mishahara ambayo hawajalipwa. Kwa hiyo wengi wa watoto wao hawakuweza kushiriki katika mitihani ya serikali hivi sasa, wengine hawakubaliwi mitihani ya mwisho wa mwaka katika kiwango cha sekondari au mitihani ya katikati ya muhula katika elimu ya juu na vyuo vikuu. Hali hiyo inawahusu hasa watumishi wa umma na waalimu kutoka Basankusu, Bolomba, Makanza, Bikoro, Lukolela na Yumbi ambao wanalipwa na taasisi ya kifedha ya kazi za maendeleo IFOD, benki ya kikatoliki na Karitas. Naibu wa mkoa aliyechaguliwa kutoka Bolomba, Peter Lopose, analaumu ubaguzi ambao watu hawa ni waathiriwa, wakati wenzao wanalipwa mara kwa mara na serikali kuu hiyo hiyo kwa waalimu wa Mbandaka ambao kwa sasa wanakabiliwa na uchelewi wa mishahara ya miezi mitatu. Mratibu wa Caritas Mbandaka Bikoro hivi karibuni alionyesha kuwa Eford haipokei fedha za serikali kwa wakati. Ukosefu wa maji umeendelea kuwepo katika manispa Lemba haswa katika kata za Salongo na Rigini tangu miaka kumi sasa, mjini Kinshasa. Jambo hili limekuwa njia ya maisha kwa wakazi wanaokaa katika vitongoji hivi. Regideso inaonekana haipo katika sehemu hii ya mji. Maelezo na Anne Celestine Mibe katika ripoti hii ya Jemi Mambu Yulu. Kumeenea sasa miaka kumi na miwili tangu wakaaji wakata hizi wanaishi bila kupata maji ya rejidezo. Ni kwa mfano upande wa Muswalu Biangala Mulumbakachi. Kiko nafasi hingine walitoa malalamiko yao toka zamani, ila hakuna suluhisho iliyopatikana tangu mwaka 2010 maji haijatoka kwenye bomba Wanaishi kwa kutumia maji ya visima kama vile wakaaji walifasiria. Upande wake, kiongozi jimboni wa Regide Zou afasiria kwamba kwa kutoa maji katika kata hiyo mbili inabidi kiwanda kitumike kwa masaa kumi, ila kwa sasa haiwezekani. Jacques Matundu ahakikisha kwamba Regide Zou inakabiliana na jambo hili kwa kumaliza kwa haraka. Kwa hiyo wakaaji wanaombwa kuwa na uvumilivu. Tunapokea kama mgeni siku hii Daktari Simplice Kioma Vohaka. Yeye ni daktari bingwa wa upasuaji wa mifupa na meneja wa mradi wa miguu bandia katika hospitali ya Hill Africa huko Goma katika Kivu Kaskazini. Labda munajua kila tarehe tatu Juni ya mwaka ulimwengu unaadhimisha siku ya dunia ya miguu bandia. Angalau miguu mia tisa na nane ilitibiwa na kuponywa katika hospitali ya Hill Africa kwa mwaka jana huko Goma, lakini pia katika kliniki zingine kumi za washirika zilizo katika wilaya ya mashariki mwa DRC. Ugonjwa huu unatibiwaje? Mgeni wetu leo anajibu ni katika mahojiano haya yaliyotolewa kwa Bernardin Jambu. Jambo, jambo uh, sana journalist uh, basi kwa siku si hmm, ya leo ulimwengu umesherekea sikukuu ya miguu yenye kupengama, ndio hapa kwenye hospitali ya Il Africa. Hmm, kitu gani kabisa muhimu tunaweza ku, kuweka kufatana na hiyo siku, tunawajulisha kwamba mwaka jana tulitunza zaidi ya watoto mia kenda kwa muji wa Goma, kwa muji wa Kaina, kwa muji wa Butembo, Beni, Wicha, Kindu, Uvira, Bukavu, Manyema. E, au watoto wote wametunzwa vizuri na wamepona kwa sababu wamekuja mapema na kwetu, siku ya leo iko shukrani kubwa kuona kama hiyo project inasaidia hawa watoto wangeitwa walemavu wangeliitwa eh, maskini lakini watapata bahati ya kutembea na miguu yao sawa. Watoto wengine wakivaa mapapa viato, wakicheza hata kabumbu, wengine watacheza hata kange, unaita sanko kwetu iko furaha kubwa kuona kwamba hii project inasaidia watoto kama hao maelfu. Hii tu ni mwaka jana, na kila mwezi tunatunza kiwango ya ya miguu mia moja makumi tano na mia mbili Unaona, matunzo ni bure, wala watu wanalipa mm. Ukifikisha mtoto kwa hiyo kliniki zetu kwa hiyo nafasi na wasema, matunzo mm, ni kwa bure, hakuna kulipa hata framo ya maana ni kwa kitanda. Sasa hiyo matunzo aio ya kubaki kwa hospital, mtoto anakuja anamtunza anarudi nyumbani, haiko ma, matunzo ya kubaki hospitalini. Hapa tunafuatilia mtoto muda wa miaka ine tano ili tukuangalie tuchunguze, kusikoe kitu kidogo yenyewe. Narudi, matatizo ni gani? Matatizo inaweza matatizo kuwa ya kwamba wakati wanakupatia randevu wanakuambia, mama leo tunatunza hivi, ukuje tena juma ingine. Kama mama hafike, eh, mguu inaweza tena ikarudia, gizi likuwa inabidi kumaliza eh, niyo siku zote za matunzo, matunzo yetu. Na ndio maana kwa sababu wale wanaotoka mbali tunapenda saa zingine wabaki kwa hospitala, lakini haona pesa ya kulipa hospitala, kwa sababu matunzo ni ya kuenda na kurudi nyumbani. Na ndio maana changamoto tunayo ili tufungue pia kliniki mahali pote, na ndio maana tuko na masomo hapa kwa ile Afrika ya kuforme wa infirmier kule, na mliona kuna wanafunzi hapa, ni wale ndio wanatoka Bunia, wanatoka Aru, wanatoka hata Kasai, Kasaina Equateur, eh, ili warudi huko wanaweza kutunza hiyo piebu basi. yes, kwa kifupi, una ujumbe gani kufatana na sikukuu ya leo? Ujumbe wa leo ni kusema ya kwamba haiko kila kitu njoo ulozi, haiko kila kitu njoo laana, na haiko kila kitu njoo ya kutia kukichwa ya mama. Wakati mama anabeba mimba habibi, mimba mwenyewe anabeba mimba pamoja na baba pamoja na mama. Na wakati mtoto amezaliwa na ulemavu, sikuachia tu mama na kuacha mtoto kwenda kumficha. Pana hiyo magonjwa inafika, hakuna mtu anajua sababu yake. Na bahati nzuri tuko na na hiyo matunzo tunaita ponseti ya kutunza miguu, inatunzwa na inapona. Hasa inaomba kuleta watoto mapema. Ukimuleta wakati anazaliwa mtoto, hatajua hata hata onaka hiyo ma hiyo hiyo nini ulemavu. Donk ujumbe tunayo basi, mulete watoto kwa hila Afrika na ile mahali pote, nilisema watoto watatunzwa kwa bure na watapona na hawatajua kwa wakati watakomaa kama walikuwa na magonjwa ya piebo ama miguu yenye kupengana miaka ngapi? E, chini ya miaka mbili, kwa sababu ikikuwa yule wa miaka mbili atakuwa anaanza tembea mguu nakuwa ngufungufu eh? na hapo itaomba sasa upasuaji na hiyo ndio hatupendi, na propaganda yetu kupitia hii journee internationale ya piebo. Atupendi mtoto wa piebo apate upasowaji, atunzwe bila eye zamiri kuwa, ili apate kuishi sawa watoto wengine, acheze kabumbu, aende kwa masomo, acheze kange. Asante na washukuru sana, wapasha habari Radio Okapi. Huko Bukavu jimboni Kivu Kusini, watoto ambao ni waathiriwa wa kutelekezwa kwa sababu wanatuhumiwa kwa uchawi wanaishi katika hali mbaya. Hivi ndivyo kitengo cha ulinzi wa mtoto na unyanyasaji wa kijinsia cha polisi ya MONUSCO kiliamua kusherekea siku ya akinamama pamoja na watoto hao wakionekana kuwa hatarini. Shughuli hiyo ilifanyika katika nyumba ya ekabana ambayo inapokea watoto hawa katika manispa Kadutu huko Bukavu siku ya sita tarehe tatu Juni mwaka tunao. Mavazi ya michezo ilitolewa kwa watoto na nguo kwa mama zao, bibi zao, na pia kwa wasimamizi wa shule ya watoto wanaowekwa katika kituo cha Ekabana. Hiyo ndo ripoti yetu ya siku imeandaliwa na Rachel Kesembangu na kusomwa na Jean Kasami. jumla ya hao watoto ilikuwa makumi sita na tatu wababu zao wazazi na wakufunzi wote pia walikuwa kwenye sherehe. walihimizwa kuhusu umuhimu wa kukinga watoto haki za watoto na vitendo vya dhuluma dhidi ya watoto. Bikira Natalina Isela mwenye asili ya Utaliana ndiye msimamizi wa kituo Ekabana. Kitengo cha polisi ya uh, Monisco Bukavu kilikuwa na shabaha ya kurudishia watoto hao pamoja na ukufunzi wao cheko. Tulikuja leo hapa kukutana na watoto ambao wanakaa kwenye hiki kituo cha Kabana kuwafanyia sensibilization kuhusiana na ukingo wa ujeuli, namna ya kujikinga na wapi wanakwenda kuripoti, tukiwa tume jumuika pamoja na wenzetu wa PNC EPVS, lakini pia tukawa tumekuja kuwapa zawadi ndogo, ikiwa kama kituo ambacho wanakaa watoto ambao wana mazingira magumu, kwa tukawa tumekuja kuwapa wao pamoja na wale wanaowachunga angalau kuwapa vitu vichache kuwatia moyo waendelee kuishi kwa upendo na waweze kuepukana na mambo yanayohusiana na ujeuri. Hiyo ndio ilikuwa lengo kubwa. Polisi ya Taifa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nayo kupitia tawi lake lenye kushughulikia maswali ya watoto ilizungumuzia kuhusu vitendo vya zuluma zaidi ya watoto. Meja Ursule Karumba. tuliona leo sikukuu ya mama mzazi, tukasema kuweka bana kuko batoto na kuko bale batate benye bana bachungaka, tunapasha twende tuzungumuze nabo, tubaonyeshe namna gani mutu anaweza kuishi mu sosiete, sababu kuweka bana iko njuko bataishi miaka yote na milele, bajue namna gani mtu anapashwa kuishi na haki za mtoto ni gani. Zaidi wanashitakiwa kuwa wachawi, balozi na ile na kwake, natuma bale watoto wanajikuta wanakuwa mu insecurite. Huyu seur so, mwenye alikamata initiative ya kwa na kadria baba toto antukaliona mbali sana. Babu walifurahia sherehe hiyo, na ndipo hapo mmoja wao Rebecca Mwabutega akasema hivi, Tunashukuru Mungu kwanza kuona na shiva watoto wetu wanaanza kuwa biko na kaamani. Depwe bali bali taka hapa ukaba na watoto walikuwa balisha kuwa viwelewele mbarabara. Huko mwenye hajue baba yake na mama yake hakuna, lakini wakati Basel alifanyaka hii kundi ya kusomesha watoto na wapatie akili akili zao zinaanza enda zinarudia zina, tunasikia tunafurahi sana, watoto haviko tena wambarabara, wanaanza kuwa wanashinda kumasomo, wanatoka kumasomo wanaingia kununa. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Habari za Mashariki mwa Kongo kwa kifupi: kuhusu ukosefu wa usalama katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, polisi wanavunja ukimya wao. Kamanda wa polisi mjini anathibitisha kwamba kuzuka upya kwa ukosefu wa usalama katika jiji la Beni kunadumishwa na na munukuu, watu wanaotenda kisirisiri ambao wanataka tu kuharibia wasimamizi wa uongozi wa kijeshi. Wakati wa mazungumzo siku ya pili na waandishi wa habari huko Beni, kamishna mkuu Jean Fabie Sebastien Kauma aliwanyooshea kidole baadhi ya wanasiasa walioteuliwa hivi karibuni kama mameya au wasimamizi wa manispa na mkuu wa nchi, na ambao wanataka mwisho wa uongozi wa kijeshi ili waingie madarakani. Mashtaka hayo yametupiliwa mbali moja kwa moja na viongozi wanaonyooshewa kidole katika swala hilo. Mkuu wa barabara ya Kaun Zaire katika manispa Kadutu kata Kafu jimboni Kivu Kusini anawatahadharisha wananchi juu ya kuzorota kwa hali ya maisha ya wahanga wa usiku wa siku ya sita. Edouard Kalimurima anatoa taarifa bila maelezo mengi juu ya kuzuka upya kwa magonjwa yatokanayo na maji na malisho mabaya hasa miongoni mwa watoto. Kama ukumbusho, moto uliteketeza nyumba za wakazi wa barabara nzima ya Kaun Zair mnamo tarehe 3 Juni. Hesabu inaendelea ili kujua idadi ya familia zilizoachwa bila makao. Basi tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.