Oh, wafanyabiashara wa Kivu Kaskazini wanasema hawajanufaika na kuingia kwa DRC katika EAC. Watoto elfu makumi mbili na tatu ambao hawajapata chanjo tangu Novemba mwaka jana wamechanjwa dhidi ya polio na magonjwa mengine ya utotoni wakati wa kambeni iliyomalizika jana siku ya pili. Huko Ituri, askari saba wa FARDC wamehukumiwa kwa makosa mbalimbali na mahakama ya kijeshi ya Uvira iliyoketi siku ya kwanza huko Minembwe. Hamujambo na karibuni kwa wote huko Kivu Kaskazini, wafanyabiashara wanalalamika kwamba hawajanufaika hadi sasa kutokana na kuingia kwa DRC katika jumuiya ya mataifa ya afrika mashariki, EAC. Hakika zaidi ya mwaka mmoja uliopita, tarehe makumi mbili na tisa Machi mwaka jana, DRC ilitia saini rasmi wanachama wake wa EAC. Ilisemekana kuwa nchi itapata manufaa mengi kutokana na ushirikiano huu. Hata hivyo wafanyabiashara wanadai kuwa wanaendelea kulipa viza ya kuingia katika baadhi ya nchi wanachama wa shirika hili dogo la kanda. Kwa nini ujiunge na EAC ikiwa hauwezi kupata faida yoyote kutoka kwayo? Wanajiuliza. Kwa kujibu, Christophe Lutundula, mkuu wa diplomasia ya Kongo, anaalika kila mtu kuwa na subira. Watu wenye ni ambaye wanajifanya wajumbe wa ofisi ya waziri wa madini ili kuwaibia wananchi wakitoa ahadi za uongo. Ili kufanya hivyo, watu hawa wanatumia email bandia, account feki za Facebook, Twitter, Instagram na nambari za simu bandia. Wizara ya madini, ambayo inawaalika wakazi kuwa waangalifu, inasema inakataa kuwajibika kwa hili na inatoa nafasi pekee kwa mawasiliano yoyote utapata maelezo haya yote kwenye tovuti yetu ya www.radiookapi.net. Kama nilivyotanguliza, huko Ituri, watoto elfu makumi mbili na tatu ambao hawajapata chanjo tangu Novemba mwaka jana katika mitaa ya afya ya Nyakunde na Ruambara wamefaidika na chanjo dhidi ya polio na magonjwa mengine ya utotoni. Ilikuwa wakati wa kampeni ya chanjo iliyomalizika jana siku ya pili katika taasisi hii ya afya. Kulingana na vyanzo vya matibabu, ukosefu wa usalama na upinzani wa jamii haukuwezesha kufika katika eneo hilo na kusababisha kesi zinazoshukiwa za kupooza kwa baadhi ya watoto. Katika jimbo la Maniema, mwanamke mwenye umri wa miaka makumi tatu amejifungua wa wasichana wanne mapacha. Hii ilitokea katika sekta ya Maringa, mtaa wa Kamumba, tarafa la Kasongo. Wazazi wanatoa wito wakiomba wasaidiwe kuwatunza hawa wasichana wadogo wanne. Mtu wa kwanza kuitikia wito huu ni Bibi Olive Lembe Kabila. Mwishoni mwa wiki iliyopita timu yake ya Ipol Kimaniema ilikuwa Kipaka kwa ajili ya kuipatia familia hiyo msaada wa ongoza watoto, vyakula na visivyo vyakula, pamoja na kiasi cha pesa kwa ajili ya kuwalea watoto hao hadi kufikia umri wa kuachishwa kunyonya. Florence Kizalunga kwa ripoti. Ilikuwa Mei tarehe ishirini na mbili ambapo Bi memeta eme alijifungua wasichana wane katika kituo cha afya cha marejeleo cha Kipaka akiwa tayari kupokea mtoto kama vile katika uzazi wake mwingine sita wa awali. Alipokea wasichana wadogo wane kwa wakati mmoja wakiwa katika hali ya ukosefu. Msaada wa Olive Lembe umekuja wakati muafaka. Mfadhili anashuhudia: niko na furaha sana, napokea vitu vingi vinatoka kwa mama Olive Lembe. Mungu azidi kubabariki nazidi kubalinda aweke salama, nashukuru sana. Mumewe Sefu Kikwele anasema hana uwezo wa kuwalea vizuri watoto hawa. Mratibu wa Ipolke Manyema aliyekabili msaada huu toka kwa mama Olive Lembe anatoa wito kwa wengine kufuata nyayo hizo. Useni Pungu: wakati mama Olive Lembe alipata habari na akatutuma haraka, tukafika tukakuta watoto wanalala kokilako. Ni familia yenye kuwa na maisha chini sana, tuna omba kwa watu wengine wa moyo mwema waweze kuwasaidia. Toka Kindu, Florens Kizalunga, Redio Kapi katika Kivu Kusini. Huduma za serikali zinazosimamia maswala ya kibinadamu na usimamizi wa maafa zinaendelea kuandikisha waathiriwa wa moto ambao uliteketeza kabisa barabara ya aveni Kanzair katika mtaa wa Kadutu huko Bukavu usiku wa tarehe tatu hadi tarehe nne Juni mwaka tunao. Mahitaji ni kubwa kwa mujibu wa mkuu wa ofisi anayesimamia majanga katika kitengo cha masuala ya kibinadamu cha mkoa Bwana Neu Lonja, ni mmoja wa timu ya vitambulisho kwa kushirikiana na watendaji wakuu wa kata kafu jumuiya ya kiraia na madhehebu ya dini. Mfumo huu wa huduma za serikali unaorodhesha mahitaji ya kimsingi ambayo yanahitaji majibu ya haraka. Bona New Ilonja kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami. Hali iko nzito sana, moto iliweza kukonsume nyumba na vitu yote iliweza kuharibika, na hata population ilikimbilia mu mafamie dake, na vengine vanapatikana ndani ya nyumba ya coordination. Nombre yote ya menage yanyeiko provisoire mpaka saa hii iko 1112 pia wapangai 613. Sasa tulikuwa nafanya identification tafika parcele mwenye yako haiko O, alikimbia ali na kimbia na hivi hayakuwa balokatere baki abiko balikimbia kwenda kimbiza watoto kwanza fasi fulani. Bengine biko nafanya mareshershe ya vitu nyeli libiwa. Njo sababu hii nombre, ingali provisoire. Itaji ya kwanza ni kupata maji safi, ingine ni kupata twilete wese, na ingine natajika hapa ni chakula, blanketi bashe, hata mamustikere banalala hivi, hakuna mustikere, chakula hakuna. Mastoke mingi zilikuwa manyumba za batu zililungula hata pesa, zililungula hata vifaa ya kupigia mwezi, zililungula maji mingi ya kusaidia batu kunawa na kufula. Kuna wamama wa mimba, saa iye mama wa mimba akikamatika atazala wapi? Mwengana gonjwa saa iye atatunziwa namuna gani? Tena kulikuwa ba blesse hapa pia nao batunziwe. Wote wanahitaji misaada wote kwa dharura, ile ni mahitaji ya kwanza kwanza. Kulizinduliwa hii siku ya kwanza tarehe tano Juni katika ISP Mbandaka, shule ya udaktari katika taaluma ya kialimu ya Equateur kubwa. Sherehe hiyo iliongozwa kwa niaba ya waziri wa elimu ya juu na mwenyekiti wa ISP. Shule hii ya udaktari wa waalimu ni utimilifu wa ushirikiano uliotiwa saini na shule ya udaktari ya ISP Bukavu hii ni kuongeza idadi ya waalimu walio na kiwango cha juu katika sekta hiyo. Ripoti ya Paul Richard Malengela inasomwa na mwandishi wetu wa Kalemi, Pole Munanga. Shule mpya ya udaktari huko Mbandaka, kulingana na mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi ya ISP, ina faida mengi kwenye Grand Equateur hasa ongezeko la idadi ya walimu ambao idadi yao kwa sasa ni chini ya makumi tano katika eneo hiyo. Hii pia itaboresha elimu ya juu ambayo kwa sasa inashuka, kwa maelekezo ya waziri wa cho kikuu cha university na vyo vya juu Muindo Nzangi. ISP Mbandaka ilitia saini kwa ushirikiano na ISP Bukavu na ni masomo makuu. Hii ya Bukavu ndiyo ilikuwa hadi sasa ISP iliyokubaliwa kwa shule ya udaktari. Tayari semina za kwanza zinaanza siku ya tatu hii Juni tarehe saba. Na shule ya udaktari ya ISP Mbandaka bado inaendelea kuandikisha wagombea. Walimu wa masomo makuu, na hasa wasaidizi waliopo ofisini, wanatakiwa kufuata mafunzo katika sekta zao. Huko Kivu Kusini katika mabonde, mahakama ya kijeshi ya Uvira iliyoketi katika kesi ya shahada ya kwanza huko Minembwe ilitoa hii siku ya kwanza hukumu kwa askari saba wa FARDC waliofunguliwa mashtaka kwa makosa mbalimbali. Mikutano ya mahakama imeandaliwa tangu tarehe makumi tatu Mei katika makao makuu ya manispa Minembwe kwa msaada wa MONUSKO kupitia ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa. Fisto Ngoma. Mahakama ya kijeshi ilitoa uamuzi wa kesi nane zilizo wahusu washitakiwa sita, wote ni wanajeshi wasio na kamisheni. Askari Kabuika Mbaya Michel wa kikosi cha Minembwe aliyeshitakiwa kwa mauaji na ubadhirifu, alihukumiwa kifungo cha maisha jela. Askari Ngoi Malembe Kabarizien kutoka kitengo kimoja cha FRDC kilichopo Minembwe, akikabiliwa na kesi ya mauaji na ukeketaji wa maiti ya binadamu, alihukumiwa kifungo cha maisha jela na faini ya elfu mia tatu makumi tano ya pesa ya Kongo, kwa gharama za kisheria. Askari Kakule Kasai Eric aliyeshtakiwa kwa mauaji alihukumiwa kifungo cha maisha jela. Askari wengine wakiwemo Mazuba Mazo Janvier alishtakiwa kwa jaribio la kuua na kuteketeza risasi za vita, pamoja na Banza Kichabula alioshtakiwa kwa wizi wa kutumia silaha, kila mmoja alipata kifungo cha miaka makumi mbili cha maisha jela. Mahakama ya kijeshi ilimwachilia askari Ngoi wa Kyungu kwa kukosa ushahidi wa ulagai, na faili ya Fortuna Biselele bado haijapatikana kwenye ofisi ya karani wa mahakama mjini Kinshasa. Hii siku ya pili tarehe 6 Juni, mahakama ya rufaa ya Kinshasa Gombe ingefanya kikao cha utetezi wa aliyekuwa mshauri binafsi wa mkuu wa nchi Wanasheria wake walitakiwa kuthibitisha tuhuma za kihalali zinazowakabili majaji wa mahakama kuu ya Gombe wanaowapinga, na mahakama ilibidi iamue kupeleka au kutopeleka kesi kwenye mahakama yengine usikilizaji ulirudishwa hadi baadaye ikisubiri kurejeshwa kwa ombi inayohusiana na uamuzi huu wa karani wa mahakama ni tango tarehe makumi tatu Machi, ambapo Biselele amefunguliwa mashtaka kwa kushambulia usalama wa serikali kwa ushirikiano unaodhaniwa kuwa na Rwanda, iliyotajwa kama nchi inayovamia DRC. Hospitali kuu ya kituo cha utafiti wa sayansi ya asili ya Lwiro ina matatizo fulani katika kuhudumia jamii, ingawa ina vifaa vya kusimamia huduma bora. Hospitali hii iliyo katika tarafa la Kabare, wagonjwa hawapaendi hata kidogo. Daktari Celine Kavira Malengera, mkurugenzi wa matibabu, pia anataja ukosefu wa gari la wagonjwa kwa ajili ya usafiri wa wagonjwa. Yeye ndo mgeni wetu kutoka Kivu Kusini. Anazungumza na Emmanuel Elameziwa Kabedi Wakabedi. Dr Selin Kavira, jambo jambo sana. Tunakukuta hapa ni wapi? ni viko namna gani? Nanikuta Lwiro ku centre hospitalie ya Lwiro. E, ni centre hospitalie ambao walianza kutunza watu ambao wanakuwa na shida ya kukula chakula tunaita malnutrition. Kumepita zaidi ya miaka makumi tatu, na hivi sasa inakuwa hopitali ambao tumeongeza ingine mastructure. Hii hospitali ya Lwiro iko natumika namna gani? na bipan ma departement ngapi? Bo, hii hopitali ya Lwiro iko na departement ya pediatria mali tunatunza watoto, tunakuwa na chirurgie mali tunafanya maoperation tunakuwa na jineko obstetrique tu maternite iko na service ya medecine interne kuko mama wengi wako na zala pa, ndio tunakuwa na mama wengi zaidi ya makumi tano ambao wanazaa kwetu kila mwezi. Sasa kwa watoto, magonjwa gani sana watoto? Mm, magonjwa ya watoto yenye tunapata hapa ku Centre Hospitalier Luro inakuwa watoto ambao wanagonjwa bwaki, na hiyo Centre Hospitalier Luro iko kama vile fasi watu wengine wote wanatuma watoto wanaokuwa na shida ya ugonjwa hiyo, eh hey, kwa watoto mingi wa bwaki. Leo tunakuwa na watoto sita. Na hospitali mzima iko inaweza kwa wagonjwa wa mingi, wanaweza kuingia humo mko vitanda? Ndiyo tuko tuko na karibu mia moja ya vitanda. Ni kusema tunakuwa na shida, wagonjwa hawakui kwa kuwa wanawazia tutawapatia dawa bila kulipa. Ndio inaweza kutuma wanakuwa wachache ambao wanakuja kutuona. Sasa Mungu unafanya yeye juu ya kubaita juu bakuja bajua ke vya bana basha lipa. Tulienda kuma kanisa, tulienda ona wakubwa wa makartie, tulienda ona bashefu wa makutuma, tukaenda nawajulisha gisi watu wataanza kulipa lakini tumewajulisha kama tarife itashuka. Dr. Celine, tunasikia kama kuko wazungu wanakuja hapa duro na vitu mingi kuma hospitali eske binafika na hapa kwenu ku hopitali yako? Ndio wazungu walitoka France wa wanatuletea poje tunaita poje tales iko proje, ambayo inahusu nyama na watu na kwa kuambukiza magonjwa kati ya mtu na nyama au nyama na mtu. Ndani ya hiyo project watu watapata mafunzo na watafanya utafiti na wakifanya analize yazo ya kuangalia magonjwa ya tuberculose e, ya ko, unapata mahi project, ndio tulipata appareil mbili kubwa sana za radiografi. Tulipata appareil kubwa ya ECG ya kutunza mioyo, na tumepata vitanda, tumepata na ile unaita wa wakaji wote wa pembeni, pembeni wote pembeni wakuje kujitunza hapa, ndio wakaji wote wa pembeni pembeni wakuje kufanya maexame ya laboratoire, kwa kuwa tutakuwa na labo kubwa sana inaweza kukamata region de est. Tunaweza kufanya maexame kubwa kubwa ambazo azikukua nafanywa tena, kwa kuwa tuko tunaifanya bila kulipisha watu kwa hii muda wote ya project. pia tutakuwa na laboratoire kubwa sana ya kutunza magonjwa ya tuberculose. Tutakuwa tunapana precision ya diagnostic magonjwa yenye mutu anapata, na pia magonjwa ambao watu walitupilia wakuwatunza na tutaanza kuzitunza hapa zaidi magonjwa yenye inatokea kunyama kwenda kwa mtu kwa mtu kwenda kunyama. Haya iko vyote mko nabyo. Leo kuko shida nyingine mko na vitu vingine amuna, na leo bana hizo kubasaidia ndio nini? Ndio tuko na shida. Tuko na ambulance yetu iko hapa siku mingi, wakati tunatafuta kutoa wagonjwa kutoka kwa centre de santé Kaungu kuja hapa, tunakuwa na shida ya kubadeplacer. Hiyo ni shida kubwa sana yenye tuko nayo. Kavira, tunashukuru. Tunashukuru pia, Radio Kapi, en soi. Wanawake na wasichana wa Goma waliotendewa ubakaji na unyanyasaji wa kijinsia toka watumishi fulani wa Umoja wa Mataifa ikiwemo MONUSKO ni tayari sasa kurudishwa katika maisha yao ya kawaida. Hiyo kupitia miradi mbalimbali zilizotayarishwa kwa ajili yao kupitia shirika Siam thamani ya mazingira ikisaidiwa na MONUSCO kupitia shirika Trust Fund. Wanawake hawa walitembelewa kunako mahali yao ya kazi siku ya tano iliyopita na watumishi toka Conduct and Discipline Team ya MONUSCO. Lengo ni kujua kama wanaendelea vizuri mahali wanapotumikia. Kisha kumaliza majifunzo ya kilele uko centre de formation ya Siame pale Bujovu, Dorcas na wenzake wengine sita wanajikuta leo ndani ya chumba cha ushonaji pale Bujovu. Bahati Luchelo Christian anayesimamia mradi huu anatufasilia kiini cha hizo majifunzo kuzunguka kufanya bomaaktivite bwa komerse kido, bwa kidogo biko expoze ku subir ma exploitation e violence sexuelle de la part ya bale ba agent ya MONUSCO nanjo atupendi tuna batosha pale, kusudi bafanye ba kazi ya mikono baacheele kulinda zungukazunguka, kule basikwye exploite sexuellement <laughs> Dada Dorcas na wenzake wanaelewa kabisa kazi yao. Ngambo ingine huko tu centre de formation ya Siam Pabujovu tunakuta wa mama na mabinti wengine wanaojifunza kupika ndazi, mikati na vinginevyo. Mwalimu wao Pascaline Faida Matabaro anashuhudia pia kwamba mradi inaendeka vizuri. Uko mbele tutengeneze benye tunanzaka kwana mikono, tunatayarisha mabasin, vitu ya lazima kutengeneza benye. Tunatwala farine, tunatia sukari na chumvi kidogo. Tulijifunzia tu hapa ko, masomo twampata ya kutosha, tinasaidia tu kikundi yetu isitoshe mahali pengine ya kazi uko downtown, mabinti tatu wanaendelea kujifunza kojifunza kutengeneza nyele za wamama, makucha na vitu vingine estetik, kama tunavyosema mukimombo. Mukufunzi wao Bwana Lumumba asema uko pia muradi inaendelea vizuri, jueni ya kwamba wamama na mabinti wengi walioharibishwa kimwili na watumisi toka Umoja wa Mataifa ikiwepo MONUSCO wanapata nafasi ya kujitegemea wao wenyewe na kuongoza maisha yao bila kuzagaa huko na kule, wala kuuzisha mwili wao. Toka Goma Ngala wa Mona Sangano, Radio Kapi. Tumalizia kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika Kivu Kaskazini, kituo pekee cha afya cha tabaka Banande kainama katika tarafa la Beni kinakosewa dawa tangu wiki nyingi, ili kutibu raia. Hali hii inatia wasiwasi shirika la raia. Kwa mujibu wa mkuu wake Jonas Zawadi Kasumba, kituo hiki cha afya kilikuwa kimefungwa kwa takriban miaka mitano kutokana na ukosefu wa usalama mkoani humo. Tangu kilipofunguliwa mwaka mmoja uliopita, kituo hiki bado hakijapokea michango yoyote ya dawa kutoka kwa washirika mbalimbali, mbali na serikali. Anaomba kuunganishwa kwa kituo hiki cha afya miongoni mwa vituo vingine katika mtaa wa afya wa Oicha. La ziada sina, ni mwisho wa habari. Kwa herini.