Radio Okapi. Madereva wa teksi, pikipiki na mabasi wamegoma kufanya kazi tangu hii siku ya kwanza mjini Kinshasa. Wanasema wananyanyaswa barabarani na polisi pamoja na wafanyakazi wa usafirishaji. Karibu wakimbizi elfu nne walio kwenye kambi ya Njangi huko Ituri wanahitaji msaada wa dharura. Wanashindwa kwenda shambani kwa sababu ya kuwepo kwa watu wenye silaha. Siku makumi tatu baada ya mafuriko ya Kalehe, watu walioathirika bado wanasubiri kuhamishwa hadi kwenye maeneo inayofaa zaidi. Ha mujambo na karibuni kwa wote, kama nilivyotanguliza hapo awali Teksi basi chache na teksi za pikipiki zinaonekana katika barabara fulani za jiji la Kinshasa, na imekuwa tangu baada ya saa sita mchana. Waliweka matawi kwenye teksi kwamba wanasema wameharibiwa, lakini ukweli ni kudanganya macho ya wenzao wasiwatupie mawe. Tukumbushe kuwa mgomo wa madereva wa teksi na mabasi ulionekana kwenye barabara zote za mji mkuu ni kwa wito kutoka kwa muungano wa vyama vya madereva madereva hao wanapinga kile wanachoeleza kuwa ni unyanyasaji mwingi na kukamatwa kiholela ambao wao ni waathiriwa hii, na vilevile vile kwa upande wa wasafirishaji, maafisa wa polisi kama wafanyakazi wa usafirishaji. Hali hii imeleta matatizo kwa watumiaji wa usafiri wa umma chama cha madereva nchini kongo aseco ambacho kinadai kuwa chama kikubwa zaidi cha madereva kinasikitika kutengwa na tume iliyoundwa na viongozi wa jiji na muungano wa vyama vya madereva ili kukabiliana na mgogoro huu kwake hii ndiyo inaeleza ukweli kwamba uamuzi uliochukuliwa na tume hii kusimamisha mgomo huu haukufuatwa Jean Mutombo, makamu wa mkuu wa ASECO Kinshasa, anafafanua jambo kwenye kipaza sauti cha Blaise Shindani Kambala, anatafsiriwa na Jacques Mkongole. Les autorites ont appele la synergie du chauffeur. Mamulaka zilita sinerji ya madereva walimona kwanza waziri wa usafiri wa mkoa, raisi wa bunge la mkoa wa Kinshasa na hatimaye na gavana wa mkoa wa jiji la Kinshasa. Kinshasa. Baada ya mazungumuzo, walitoa taarifa ya mwisho kusema kuua mgomo umesimamishwa ili suluhisho liweze kupatikana. Suluhisho la kwanza ambalo lilipatikana ni waziri wa mkoa wa muji wa usafiri mkoa wa Kinshasa ametoa kusitishwa kwa siku kumi. ili isi na uchunguzi wa vibarua huko walijieleza mwenyewe kusema kwamba kwa kweli ni muji ambao una makosa na ukweli kwamba hautoi maelezo ya matazamo hutoa tu na mialiko kwa unyanyasaji. Tulikuwa na taarifa ya mwisho ya sinerji ya madereva ambayo kwa bahati mbaya haikuhusisha Aseko katika maamuzi yake, wakati Aseko ni moja ya vyama vikubwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hivyo walifanya taarifa ya mwisho bila kuhusisha Aseko kwa mamlaka Ajiji, nadhani mazungumzo yapo pia. Tunawaomba tuingizwe kwenye mazungumzo, kwa sababu tunasimamia idadi kubwa ya madereva. Hatuwezi ha, kuwekwa kando kwa maana hii e, ili tuweze kuzungumza lugha moja na ili mambo hizi zote ziweze kumalizika na huko Kivu Kaskazini mzunguko wa magari na pikipiki ulisimama tangu asubuhi ya hisi kwa kwanza katika jiji la Beni. Sababu ni kwamba waendesha teksi pikipiki waliandamana kupinga kuuawa kwa mmoja wao Jumapili asubuhi na majambazi wenye silaha katika kata Kalinda ya Manispa Mulekera. Baadhi ya waendesha teksi pikipiki waliokataa kuheshimu uamzi huu wa jiji bila teksi za pikipiki walishambuliwa. Wamiliki wa magari pia waliogopa kuzunguka na magari yao kwa hofu ya kushambuliwa na waandamanaji hao. Matokeo, tangu asubuhi hii siku ya kwanza, watu wengi walikuwa na ugumu wa kufika katika sehemu zao za kazi. Karibu wakimbizi elfu nne walio katika hali mbaya waliokimbia makazi yao tangu mwezi Januari mwaka tunao, walio kwenye kambi ya Njangi katika tarafa la Jugu wanahitaji msaada wa dharura. Katika maelezo yao, wanadai kutoweza kufika mashambani kwao kwa sababu ya uwepo wa watu wenye silaha. Katika barua ya malalamiko iliyotumwa kwa Katibu Mkuu anayehusika na ulinzi wa amani aliyekwenda huko siku ya Jumapili kamati ya pahali ya wanawake na watoto ilimwomba awateteye kwenye serikali ili kuboresha hali zao za maisha. Maelezo na Jean Claude Lokidile ambaye anarudi kutoka eneo hilo. Ni tangu tarehe 8 Januari wa mwaka elfu mbili makumi na tatu ambapo watu hawa walikimbia makazi yao, wameishi kwenye kambi ya Jangi baada ya kuteswa na waasi wa Kodeco. Miezi sita baadaye, watu hawa wanasema hawajawahi kupokea msaada wa chakula. Wanawake awasichana wasichana wadogo wanaojaribu kwenda shambani kutafuta chakula, wakati mwingine wanabakwa, wengine hupoteza maisha yao, kama mwanamke huyu anayoshuhudia. Wa mama, wanakuwa wanateseka, wanakosa hata kufika kwa shamba yao hata kuenda kumai, hata kukata koni, huwezi rudia tena. Mwingine wa wamama wanaacha watoto, hata mtoto ya kunyonyesha meme. Hata leo unaona mi hapa ninakuwa na mtoto enye anaachwa na baba na mama, wakati wanaenda kamata chakula. Wengi miongine watoto hao ambao baadhi yao waliwawa, walisimamisha kwenda shuleni na nyumba ya masomo kuharibishwa na wajambazi. Kutokana na ukosefu mapato, wengine wameona ni vyema kusimamisha masomo yao. Wanaomba Jean Pierre Lacroix kutoa kilio chao kwa mkuu wa nchi Felix Tshisekedi wakionyesha hamu yao ya kurejea katika vijiji vyao kabla ya kuanza kwa mwaka wa shule 2013-2014 wakiamini kwamba shule zao zitajengwa upya. Nikirudi toka kambi ya jangi, mimi ni Jean Claude loki dile kwenye barejo kapi. Watu wawili akiwemo anayezaniwa kuwa ni jambazi na mwendesha pikipiki mmoja wamefariki dunia, mtu mwingine akajeruhiwa vibaya kwa risasi, katika usiku wa kuamkia hii siku ya kwanza katika mji wa Lemba tarafani Lukula katika Congo Central. Ilikuwa wakati wa kurushiana risasi kati ya polisi na majambazi wenye silaha ambao walikuwa wameibia nyumba mbili za makazi. Kamanda wa kituo cha polisi eneo la Lukula, ambaye anathibitisha habari hiyo, anaashiria kwamba hatua ya polisi kuingilia kati ilifanikiwa kuwakamata wezi hawa. Kama nilivyotanguliza tarehe 4 Mei hadi tarehe 4 Juni mwaka tunao, siku makumi tatu baada ya mkasa wa Kalehe, msako umemalizika. Kwa mujibu wa viongozi wa eneo hilo, watu walioathirika bado wanasubiri kuhamishwa hadi kwenye maeneo yanayofaa zaidi hitaji lingine lililoonyeshwa papo hapo ni kufunguliwa upya kwa barabara ya kitaifa nambari mbili ya Bukavu Goma, hii kwenye sehemu zisizopitika baada ya mafuriko ambayo yalisababisha vifo vya watu mia tano makumi nane na tatu na wengine elfu tano mia mbili makumi tano na tano kukosa kulingana na tathmini ya mwisho. Jean Kasani katika usomi wa maelezo ya Sintia Bashizi na Bizana. Tangu waziri mkuu kupita Kalehe na kuahidia kuhamishwa kwa wahanga, bado subira inaendelea. Shirika la raia Kalehe linasema tangu siku ile Jean Michel Sama Lukonde alikuja kupongeza wahanga na kuwaletea msaada, serikali haijanena lolote wapi wahanga hao watahamishiwa. Barabara nambari mbili nayo haipitiki sehemu Kasheke, Bushushu, Nyamukubi, Nyabibwe. Kazi zinatembea mwendo wa kobe, sababu ya uhaba wa vyombo mashini ni moja kazi ya kutafuta miili ya watu ndani ya vifusi imemalizika. Hata hivyo, shirika la Msalaba Mwekundu linabaki chonjo kuzika maiti yakiogotwa. Maeneo yaliyokumbwa yametangazwa hayafai tena kukaliwa na wananchi, kunapangwa kupandiwe miti. Mashirika ya misaada ya kibinadamu yanashitahidi kupana huduma za maji, chakula, madawa na vinginevyo. Bukavu, Radio Kapi. Tukisalia huko Kivu kusini mjini Bukavu, mamia ya nyumba zimeteketea kwa moto usiku wa siku ya sita tarehe tatu Juni kwa mkia siku ya Jumapili, kwenye barabara ya Kaun Zair kata Kafu ni katika manispa Kadutu. Kwa shirika la raia la Kadutu, idadi inakadiriwa kuwa karibu nyumba elfu moja zilizoteketezwa. Chanzo cha moto huo hakijajulikana hadi sasa. Hakuna kifo cha mtu kilichoripotiwa, lakini watu wachache walijeruhiwa, ambao inasemekana kwamba tayari wamepelekwa kwenye vituo vya afya. Mwandishi wetu wa Bukavu, Jean Kasami, alijielekeza kwenye eneo ili kujionea kwa macho. Nafasi hiyo ambako nyumba ziliungua inajengwa sehemu ya tingitingi tingi. Ndiyo sababu nyumba nyingi ni za mbao. Kanzair inaikaliwa na familia zaidi ya elfu mbili. Vitu vyao vyote viliteketea kwa moto, hata watoto hawana tena uwezo wa kwenda shuleni. Hakuna mtu alipata juhudi ya kuokoa kitu hata kimoja, sababu ya ukali wa moto. Tume ya serikali ya jimbo ilifika pale siku ya Mungu na kukaundwa kamati ya kufuatilia hali ya mambo, wamo ndani waakilishi wa makanisa, shirika la raia na viongozi wa mamlaka ya serikali. Bonane Wilonja Freddy ni mumoja kati yao. Tarakimu ingali ya muda, sababu kazi ilifanyika kwa haraka sana kwepesi kusudi ya kuchurisha serikali, lakini kuna wengine wahanga ambao sele ajali ilifikia, walikimbiza jamaa zao kumahali yenye wanaweza kuwa na fasilitia ya kutia vale watoto. Chanzo cha moto bado kueleweka, lakini wakaji wa karibu ya pale maafa yalianzia wanasema kuna watoto walikuwa wanatumia mbabula kupiga sambusa wakati moto uliambukia kibambazi. Duru zingine husema ajali kubwa sawa na hiyo ingiyepukika, lakini bahati mbaya muji mzima wa bukavu hauna gari ya kuzima moto. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Miundombinu mia moja makumi mbili na tatu zinaendelea kujengwa katika jimbo la Maindombe. Hizi ni shule za msingi makumi saba na mbili, vituo vya afya makumi nne na tatu na majengo nane ya utawala Kazi hizi ni sehemu ya mpango wa maendeleo wa tarafa mia moja makumi nne na tano ulioanzishwa na, na rais wa jamhuri Felix Antoine Tshisekedi chini ya usimamizi wa kitengo cha utekelezaji wa fedha kwa mataifa dhaifu SFF na mfumo wa mashauriano wa jumuiya ya kiraia katika mkoa wa Maindombe unatoa wito kwa viongozi na wakazi wa jimbo hili kuunga mkono kazi za mpango wa maendeleo wa tarafa 145 chini ya usimamizi wa kitengo kwa ajili ya utekelezaji wa ufadhili wa mataifa TTSFF. Isidore Bolika Bola mkuu wa muundo huu alitoa wito huu kutokana na mkutano wa mashauriano ulioandaliwa hii Jumapili, tarehe 4 Juni, huko Nselenge, mji mkuu wa tarafa Inongo. Radio Kapi. Wazazi wa shule marafiki lazima waongozane na msichana mdogo katika siku zake za mwezi za mara ya kwanza. Hii ni pendekezo iliyotolewa na mratibu wa shirika la Cadre, kamati ya usaidizi ya maendeleo vijijini, ni katika maadhimisho ya siku ya usafi wa siku za mwezi za mwanamke duniani iliyoadhimishwa tarehe makumi mbili na nane Mei kila mwaka. Maregen Godefroy, anazungumza kuhusu hili na hilina Denise Lukeso. Bwana Marigane Godefroi, jambo jambo mama Denise. hygiene menstruel, kwa kifupi, kama unaweza tufasiria, ni nini hygiene menstruel? Ni kusema wanawake walipewa ile taji ya kupata damu kila mwezi, na ile damu kila mwezi inakamilisha kama mwanamke iko na afya nzuri na kama anaweza zaa. Alors, ile regle menstruel inapashwa kutayarishiwa wagisi ipite muusafi jenifi, jeune fille asikwe gene. Tuna encourager sana wazazi, haifai mtoto abaki kunyumba akose masomo juu alipata maregele zake apana. Yafaa kumpatia vya lazima, kanguo kazuri ka kuvaa uh, yenye tunaita serviette au bandi jenike, na kumwambia namna gani anaweza kuchunga usafi wake. Ile maregle ya kwanza menstruel, eske ni tukio ya mzuri wala tukio ya mubaya? Kwa kweli ni tukio nzuri sana na ni kipaji ya kutoka kwa Mungu kwa kuonyesha kama mtoto ule kijana binti anaweza kuzaa. Wakati mtoto apate ile, wazazi wanapata manunguniko sana. Tunaweza uwa kuanzia miaka gani kijana binti anaweza pata ile maregle yake ya kwanza? Kufuatana na waganga, age moyen kwa mtoto fiye kupata maregle menstruel ni kati ya miaka kumi na mbili, kumi na tatu, kumi na nne, kumi na tano. Kuko wenyewe wanaipata mbele ya wakati, ni kati ya kenda Kumi, kumi na moja, balijo tunaita mufranse ba prekosi na kuko baretarde venye vanaipata entre miaka kumi na tano kumi na sita kumi na saba Ikipita miaka kumi na saba mutoto hapate regle zake za kwanza, wazazi bila kubabaika wanaweza kwenda na mtoto kwa medecin jinikologi, wanamfasiri alo pale, mnganga atampatia shauri na atamwakompanyia. Lakini leo hii, vijana binti hawapendi kuelezea kwa wazazi ile shida, ni kitu yenye inaonekana ya haya wala tabu, wazazi bapendi baongee na watoto. Shauri gani unaweza patia wazazi na vilevile vile, vale, vijana binti kuelezea ile bitu kwa wazazi? Na njoo maana tumefika hapa, tuvunje ile tabu Tuanze kuongea juu ya maneno ya afya ya watoto wetu. Yafa mtoto anakomala, muhali yote, basi mufiche kitu, mtoto apate mafundisho yote ndani ya jamaa. Baba na mama wanaikalisha mtoto, akishakuwa na miaka kenda wanaanza mutayarisha kwa kupata ile regle yake ya kwanza, hapana mtu wa inje. Wanamshauria, wanamwonyesha kama siku ataona damu inatoka asishituke akwiye kunyumba, aelezea baba, aelezea mama. Baba anapika vigelegele, ni sherehe kubwa mjama, kwani mutoto anakoma. Sawa aloro, baba kwa heshima atayita jeni fiye mwenyiko, karibu mwenyi banajuwa, awonyeshe mutoto namuna ya kuvaa ile vitambaa ya kujikinga, abakiye safi ile muda wake ya ile maregele zake, na ile naleta heshima kwa mutoto. Kama ni kumasomo, mwalimu anajuwa bako na kuria edukasion alavi wanaeleza watoto namna gani wanaweza kujikamata wakati ile re, regla ya kwanza inakuya. Kwa kumaliza, muzazi, mwalimu wala rafiki anaweza kumwakompanie namuna gani, juu asiogope, juu abielewe mzuri na aendeleshe na usafi tangu leo na waza wazazi watajua kama mtoto akisha kuona ile damu yake ya kwanza atakuwa amesha kutayarishiwa na wazazi, hata hatashituka tena. Lakini iko na lazima ya kuwa na msada ya wazazi ya mwalimu kumwonyesha kama wanamheshimisha sana, na insiste mtoto wakati iko na maregele zake, yafaa anaendelesha masomo yake sawa kawaida. Wazazi, tuache ile tabia ya kutobiongea, tuwe tunawongelesha watoto juu ya maregle zao wakuwe na usafi. Bwana Godefroi Marigane, Radio Kapi, tunashukuru. Nami nashukuru Radio Kapi yetu, asante Radio Kapi, Dosie en Swahili. Mchakato wa utambuzi na usajili wa wapiga kura katika Kivu Kusini ulifanyika katika mazingira ya ushirikiano kamili kati ya Senii na washikadau katika mchakato huo. Sehemu ya maswala ya kisiasa ya MONUSCO Bukavu iliandaa kikao wiki jana kuhusu mafunzo yaliyofunzwa wakati wa mchakato huu. Kikao hiki kilileta pamoja wawakilishi wa, wa vyama vya kiraia, vyama vya siasa, PNUD, vyombo vya habari vijana na wanawake, karibu na katibu mkuu wa mkoa wa Seni. Ripoti ya Jean Kasami. Malengo ya kikao ambacho kiliendeshwa katika upango wa ofisi kuu ya Monisco Bukavu yalikuwa mawili: kwanza, kuelewa kasoro zilizotatiza kusonga haraka kwa mchakato wa kuorozesha wachaguzi; pili, kufikiri namna ya kuboresha harakati za uchaguzi wa siku za usoni. Katibu jimboni wa Seni Kivu ya kusini Gaudensi Maeshe alikuwa wa kwanza kupewa kauli. Tunatoka kwa hii kikao yenye muniskwale tuita ili tuangalie namuna gani tulitumika kazi ya kurohozesha wananchi ndani ya province ya Sud Kivu, tuangalie nini yenye ilifanyika mzuri na wapi kwenye tungali na kazi ya kutumika kwa kuameliore, ili kazi irahisishiwe mzuri. Tutatia ukartasi maneno yenye kuelekea observasyon na marekomandasyon ili komision elektorali na maparti prenante zote kila wamoja wajue namuna ya kuamelyore kazi yao ili twende kuchaguzi kwa namuna yenye iko halali. Mumoja kati ya wakilishi wa shirika la raia Kivu ya Kusini, akiwa pia mtaalamu kuhusu mchakato wa uchaguzi Konstante Charondagwa alionyesha kipi kiliendelea vizuri, lakini aligusia pia makosa yaliyotambuliwa wakati wa kipindi cha wachaguzi kujiandikisha. msidi Kivu tulitumika me biro ya seni kunivaa Kinshasa haituinspire konfiansi bati en seni litumikisha habayapokea hatukonaka banaleta feza ya sansibilizasyon, kuko vatu valikamata biko na mamashine ya kuidentifye inje ya seni, tulikuwa tunazania wale watu watastakiwa watafungiwa meili aute wananyamaza vyombo vya habari vilistahidi kuhimiza wakaaji ili waende jiorozesha kusudi waje kupata wanabunge wengi, sababu kadiri watakuwa wamejiorozesha kwa idadi ya kutosha, na ndivyo watapewa viti vya kutosha ndani ya bunge la jimbo aiza la taifa. Mwenyekiti wa umoja wa wapasha habari jimboni Kivu ya kusini, Darius Kitoka, alionyesha mazingira magumu ambamo waandishi wa habari walistahidi kuhimiza raia hata kama hawakupewa angalau mali ya kuwawezesha kufanya kazi katika mazingira safi na mepesi. Kwa jumla, mambo yote imefanyika vizuri, na tukuwa tunawazia tunashukuru seni, lakini kuna baki asilimia kumi na tano ya watu ambayo bado inabidi seni ipate namna gani ya kuorozesha wale wengine ambao wamebaki. Washiriki kikao walitumai seni itakosoa makosa ajili ya kuboresha mchakato wa uchaguzi ujao. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.