Radio Okapi. Radio Okapi. Wana shule wengi wa mwaka wa sita wa msingi hawakushiriki mtihani wa serikali huko Kalehe, jimboni Kivu Kusini. Viongozi wa shule wanasema baadhi ya watoto walikufa au kutoweka katika maafa yaliyopita huko mwezi jana. Karibu watu tisa waliuawa usiku katika shambulio la wazaniwa wa asi wa ADF huko Museya katika usultani wa Bashu tarafani Beni huko Kivu Kaskazini. Vijana wa chama cha Assemble pour la Republique cha Moise Katumbi wanaomba kuachiliwa kwa Salomo Idi Kalonda, mshauri maalum wa kiongozi wao. Hamjambo, wasikizaji wa um, penzi. Idadi ya wanafunzi wa mwaka wa sita wa shule ya msingi wanaotarajiwa katika vituo vya mitihani vya ENAFEP huko Bushushu na Nyamukubi katika tarafa la Kalehe imepungua. Viongozi wa jimbo la elimu la Kivu Kusini ya kwanza wanasema sababu ya hali hii ni kwamba baadhi ya watoto walikufa au kutoweka katika maporomoko ya ardhi yaliyotokea katika maeneo haya mawili tarehe 4 Mei mwaka tunao. Huko Bushushu, asilimia makumi mbili na mbili hawakushiriki na asilimia kumi huko Nyamukubi juu ya wanafunzi mia mbili makumi saba na saba wa somo la sita la msingi waliyotarajiwa kujiripoti kunako kituo cha mtihani pale Bushushu, makumi tatu na mmoja hawakujibu kwa mwito, asilimia sabini na kenda nukta kenda wenyewe ndiyo walifika. Ama kuhusu waliojiripoti kunako kituo cha Nyamukubi, wanafunzi makumi tano na tano hawakufika hali wakiwa walingojelewa mia mbili makumi tatu na moja. Waziri wa elimu jimboni Kivu ya Kusini, Mubalama David, alisema vituo vya mtihani vya Bushushu na Nyamukubi viliamishwa mahali pengine ajali ya mporomoko wa udongo haigufika, mfano pale Kanyunyi, vilichangwa na vingine. Iwapo mtihani wa wanafunzi wa darasa la sita la elimu ya msingi uliendeshwa huko bila matatizo kifedha, Hali siyo sawa kwa wale wanafunzi wa darasa la mwisho la sekondari ambao wanachunga kuendesha mashindano ya serikali. Waziri wa elimu Kivu ya Kusini anawasemea ili serikali ya jimbo iwachukulie gharama ya malipo kwa vile wameasiriwa pamoja na jamaa zawo. Jumla yawo ni wanafunzi elfu mbili mia saba kumi na mmoja ambao wanagombea cheti cha mwisho wa elimu ya sekondari Bushushu na Nyamukubi. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Huko Manyema, kama sehemu ya mradi wa usaidizi wa kibinadamu kwa familia zilizokumbwa na mafuriko katika mji wa Kindu, toni nne za dawa zilitolewa kwa ofisi mbili kuu za mitaa ya afya miwili: ni mtaa wa afya wa Kindu na ule wa Alunguli. Mchango huu unatoka kwa chama cha wanawake kwa ajili ya ukuzaji na maendeleo ya asili AIPED inayofadhiliwa na Start Network Ready. Florence Kizalunga kwa ripoti. Kundi hii muhimu la dawa linajumuisha hasa viua vijasumu na dawa za malaria. Madaktari kutoka kanda zote mbili za afya wamesema mchango huu umekuja kwa wakati muafaka. Daktari Alain Shabani: wakati maji na panda, tunapaswa kujichunga na mambo ya magonjwa sawa vile malaria na mainfeksio yingine ya origini hydrique, na ni hii bakawahi kuleta low importa ya madawa. si sawa vile, wasimamizi wa matarafa ya afya tunajukumu la kuweza kuchunga hii dawa na kusema kama mfano, usiku wa mwisho bado hajaweza kufaidika. Msimamizi wa mradi wa AFPD anawataka kutumia dawa hizi kwa manufaa ya waziriwa wa mafuriko pekee, Alphonse Kabala. Dawa ambapo zinapatikana hapa siku ya leo tumeleta kwa ajili ya kusaidia kuwatunza wale wahanga wa mafuriko na itakuwa zaidi ya jamaa elfu miambili makumi tatu na mbili, ambapo watasaidiwa wakitunzwa kwa bure muda wa miezi tatu na yale, tunawaomba wakubwa wa mtaa wa afya fuatilie sana wakubwa wa vituo vya afya, wakati wao wanapokea wale wahanga wa mafuriko vizuri na kuwatunza bila kuwalomba tuzo fulani. Makabiliano haya yalifanyika mbele ya mkuu wa kitengo cha vitendo vya kibinadamu, mamlaka ya utawala wa kisiasa na shirika za kiraia. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Okapi. Kama nilivyotanguliza karibu watu kumi waliuawa jana usiku katika shambulio jipya lililohusishwa na waasi wa ADF huko Museya, kijiji kilicho kwenye barabara Kiondo kya Vinyonge katika usultani wa Bashu katika tarafa la Beni, kulingana na jumuiya mpya ya kiraia ya sekta ya Ruenzori ambayo inatoa taarifa hii. Ni tathmini ya muda kwa sababu baadhi ya watu walikuwa bado hawajulikani walipo asubuhi ya leo. Mali ya raia haswa chakula pia iliporwa na washambuliaji. Kwa sasa ni woga mkubwa ambayo inatawala katika eneo hilo kwa hofu ya uwezekano wa mashambulizi mengine katika eneo ambalo uwepo wa waasi hawa wa ADF umeripotiwa kila mara. Hatukuweza kupata msemaji wa operesheni ya Sokola eh, ili kupata habari ya upande wa jeshi kuhusu mkasa huo tukisalia katika kivu kaskazini ni siku ya tatu tayari bila teksi pikipiki kuzunguka katika usultani wa watalinga katika tarafa la beni madereva wanalalamikia uharibifu wa hali ya juu wa sehemu ya barabara ya mbao kamango lakini pia wingi wa ushuru na vizuizi kando ya barabara hii ambayo ina urefu wa kilomita makumi nane viongozi wa utawala wanapata madai yao kuwa ni ya haki na wanaomba kuungwa mkono na serikali ya mkoa ili kutatua hali hii ambayo tayari inavuruga shughuli zote za kijamii na kiuchumi katika eneo. Mark Marofimbo kwa maelezo zaidi kwa hii siku ya tatu ya mgomo wa kazi ya watembeza pikipiki hawa. Waapa tu katwa kumwondoa au sikae na shughuli za ukarabati wa barabara hii ambaye alaumiwa kutokufaulu na kukosa vifaa halisi ya kazi. Waomba pia kushukishwa kwa kodi ya ukarabati wa barabara. Shirika la kutetea kiza binadamu katika usultani wa watalinga Arido yasema kwamba barabara hii ni ya thamani kubwa kwake. David Muwazi, kiongozi wa shirika hii: kwanza ni barabara ya thamani kiusalama tena kiuchumi, ikiwa yapeleka vyakula oisha Beni na Butembo, na pia ni barabara yanayounganisha nchi Kongo na Uganda kupitia Nobili. Kiongozi wa sultani wa Watalinga asema kwamba madai ya watembeza pikipiki ni ya kweli na adhani ni ya muhimu serikali ya jimbo kuingilia tatizo hii ili suluhisho ipatikane. Mwami Pascal Sambili Bamkoka asema kwamba walijadiliana na watembeza pikipiki ila kazi hiyo ni ya vifaa nzitonzito kwani anayetumika huko amekosa vifaa halisi. Mwami Pascal Sambili 200 Bamkoka aongeza kusema kwamba majadiliano yaendelea ili kuona kipi watembeza pikipiki wataanjisha kazi mara tena kisha kupunguzwa kwa gharama ya kodi ya ukarabati wa barabara. Nikiripoji toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba Radio Kapi. Ujerumani inalaani uwepo wa wanajeshi wa Rwanda katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni naibu waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Bibi Keja Keul aliyeifahamisha hii siku ya nne tarehe moja Juni jioni mwishoni mwa mazungumzo aliyopewa na waziri wa ulinzi Jean-Pierre Bemba. Kwa waziri wa Ujerumani, nchi yake inatarajia kuunga mkono juhudi zote za upatanishi za pande zote ili watu wa Kongo siku moja waweze kuishi kwa amani. Ripoti ya Jacques Yves Molima inasomwa na Anne Celestine Mibe ni vizuri kuheshimu kila inchi na mipaka yake. Ni kwa masemi haya ndiko waziri makamu wa mambo ya nchi wa Ujerumani alionyesha kutokubali kuwekwa kwa jeshi la Rwanda nchini Kongo. Bibi Kejagel anaonyesha kwamba barani Afrika ama barani Ulaya, kwa kuishi katika amani, ni vizuri kuheshimu kanuni za Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kuhusu mipaka ya nchi. Upande mwingine, alionyesha kwamba wanafuatilia zaidi heshima ya makubaliano iliyokubaliwa na kusahiniwa na watu wote, wakiwa yale ya Luanda na Nairobi. Pia Kejagel alionyesha furaha yake kisha mazungumzo na waziri wa ulinzi Jean Pierre Bemba, kwani aliona kwamba anatamani kupata suluhisho kwa tatizo mashariki mwa Kongo, tatizo yenye kudumu tangu miaka mingi sasa. Kwa kifupi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mahakama ya CPI zinaimarisha kiwango chao cha ushirikiano kupitia mkataba wa makubaliano uliotiwa saini hii siku ya 4 tarehe moja Juni mjini Kinshasa na waziri wa Kongo anayehusika na masuala ya haki na mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu. Kupitia kitendo hiki kilichobadilishwa mbele ya mkuu wa nchi wa Kongo Kulingana na Felix Chisekedi inaeleza nia ya yake ya kushirikiana na ofisi ya CPI kwa njia hai na yenye nguvu kuelekea maadili ya haki na amani. Wajumbe wa baraza la usalama la mkoa wa Tanganyika wanatoa wito kwa jamii za Toa na Bantu katika tarafa la Moba kukaa kwa amani. Taarifa iliyotolewa kwa waandishi wa habari hii siku ya nne huko Kalemie na waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Tanganyika alikuwa mkuu wa misheni ya usalama ambayo hivi majuzi ilikwenda Moba. Vijana wa chama cha Assemble pour la Republique cha Mwezi Katumbi wanadai kuachiliwa kwa Salomo Idi Kalonda, mshauri maalum wa kiongozi wao, ambaye alikamatwa Kinshasa karibu wiki moja iliyopita. Wametoa tamko hili hii siku ya nne mjini Lubumbashi, kwenye makao makuu ya chama chao ambapo kulikuwa na vurugu kati yao na polisi. Polisi na washutumu kwa kuvuruga utulivu wa umma kwa kupiga mawe magari yaliyopita mbele ya makao makuu ya chama chao cha siasa, madai wanayokanusha wakieleza badala yake kwamba walishambuliwa na polisi wakifanya mkutano wao kwa amani. Katika mwezi wa mwisho wa mradi jumuishi wa ukuaji wa kilimo katika maziwa makuu Pikajel, shirika la raia la jiji la Bukavu linaomba ukaguzi mkuu wa fedha IGF kufanya uchunguzi wa matumizi ya fedha zilizotengwa kwa mradi huo katika Kivu Kusini. Katika mahojiano haya Jackson Kalimba, mkuu wa shirika la raia katika jiji la Bukavu, anaeleza kuwa matokeo ya mradi huu yamechanganywa kwa sababu ha, ya kujibu mahitaji ya wakazi wa Kivu Kusini. Jackson Kalimba anazungumza na Philbert Balolage. Bwana Jackson Kalimba, jambo. Jambo bwana Muhariri. ni kitu gani ambacho mulikiona na ambacho kinatuma kwa siku ya leo? Mmekuja hapa Kinshasa kwa kuomba yjef iende ikafanye uangalizi ule. Ya kwanza tuliona bwana Muhariri, kama hii muradi pikagele ni muradi ambayo ilikuwa ya kusaidia raia juu ya kupiganisha njaa na kupiganisha kutouza chakula kutoka nchi jirani me, kwa sasa tunakuta kama hii muradi inakwenda kuisha, me hakuna vitu ambayo vilikuwa vinatayarishwa kufanyika mwa hii muradi havikufanyika na kuona kama redevabilite inakuwa pilier ya guvernance mzuri, na njo mana sisi tulilomba inspection generale ya finance ikuwe ifanye uchunguzi na iambie eh, population ya ville ya Bukavu na ya province ya Sud Kivu nini ambayo imefanyika katika hii muradi na nini ambayo haikufanyika. bukibarua ambacho mulikituma ku IJEF inaandikwa kwamba muradi ule wa pikagele ungeposhwa kusaidia kutengeneza barabara ya kutosha chakula kuvijiji na kuleta mumuji wab Kavu. Nasema kwamba kuna watu ambao wangepashwa pata miti ya miogo kwa kupanda na watu wengi, lakini unasema kama ile haikufanyika, na mwe amukutosheka na matokeo ya muradi ule mm, antuka haiku, haikufanya hiyo matokeo haikuonekana, yani kwa leo tunaendelea kuuza chakula ambayo inatoka katika nchi jirani. Kuna kuwa mabarabara ambazo zipashwa jengewa hazikujengewa. Kuna kuwa iyo makredi ambao walipata walipashwa patia wajene ambao wanafanya agriculture tujue wa vijana ngapi ambayo wameprofite kwa hiyo kwa hiyo makredi na kulikuwa vitu mingi ambayo we, mambo ya mchele na maziwa eh, mambo ya mchele na maziwa ilikolton ipate tusaidia tukuwe na mchele. Mekwa leo chakula yote tunaiuza kutokea nchi jirani, mchele, samaki, maziwa yote inatoka nchi jirani. Kwa kweli, hii muradi ilikuwa muradi mzuri, ingisaidia population ya Sid Kivu na ya vile ya Bukavu kwa kumaliza njaa. Sasa hii muradi hiyo pekee ingepaswa maliza njaa katika mji wa Bukavu ama katika jimbo lote la hii muradi aingipashwa maliza njaa yopeke me ingisaidia kukontribue, kwa hiyo njaa ishe na ingisaidia wakaji waendelee kufanya hiyo ulimaji na kuevite kwenda tafuta chakula katika nchi jirani. Sasa upande wenu, kama shirika la raia, munaomba nini kwa IGF, ifanye nini? Kwa kweli juu mutosheke na mu muone vile ile makuta ilitembee kwetu. Kama shirika la raia tunaomba IGF ishuke huko kwetu. IGF iko na posibilite ya kuingia katika mabenke kuangalia pesa ngapi zimetoka katika benki kuu, ngapi ambao wametumikisha watuambie, na makuta ngapi ambao wametumikisha. Yani iyo makuta ni deni ambayo wana benki kuu inapatia Kongo na nchi yetu ingali talipa hiyo pesa. Sasa nchi talipa pesa ambao wakaja wa kutumikisha, na ndio maana tulomba inspection generale ya finance ifanye hiyo uchunguzi, ambao tunafelicite ukazi ambao wako wanafanya juu ya kupiganisha kupora mare ya umma, na tunawafelicite kuona jibu ambao watupatia. tunataka waone wafike huko kwetu wafanye iyo uchunguzi, na iyo itakuwa walifanya kazi nzuri na osi. Na njo maana tuna interpele guvernema yetu kuangalia na namuna gani mambo yamefanyika katika iyi muradi. Yani iyi muradi ina riske kuwa sawa muradi Bukangalonzo ambayo guvernema ilitia mopesa na ikuleta matokeo. Sasa na kwa nini, kwa kufanya ombi hili ulitoka Bukavu hadi hapa Kinshasa? Kwa nini haungefanyia tu ombi lile toka Bukavu na mambo inapita vizuri Bukavu? Ndiyo tuningifanya hiyo iyo ombi me, watu ambao wanasimamia muradi wanaishi hapa kikuu inaishi hapa na wakuu wa nchi wanaishi hapa. Tulitaka tufike hapa tuonane na wakuu wa nchi tuwaambie kuhusu hii muradi, na wakamate mamezire ambazo zitakuwa purke hii muradi isikuwe hewa ambayo walikuwa uzishia raia ya Kivu ya Kusini. Na kusema kwamba kufika kwako kwa hapa kwa Kinshasa kunatoa matunda mazuri ama akukutoa matunda mazuri? Matunda mazuri ya kwanza ambayo imetolewa kuona kwanza, watu ambao tumeandikia hiyo kibarua ni Inspection Generale ya Finance imejibia nimesema, wamefanya mkusanyo ni mukusanyo ambao walifanya wali kamata walitia hiyo muradi katika mambo ambayo watafanya masiku ambao zijazo na watatuma hiyo mission de controle kwetu kuhusu hiyo muradi pikagele. Bwana Jackson Kalimba, nakumbusha kwamba wewe uko mratibu wa shirika la raia Force Vive katika mji wa Bukavu. Asante sana, asante, tunakushukuru bwana mhariri. Radio Okapi, Dossier en Swahili. Huko Kivu Kusini, wakazi wa tarafa la Kalehe bado wanadai usaidizi kamili kutoka kwa serikali na washirika wake ili kupunguza uharibifu wa janga la tarehe 4 Mei Ombi lililotolewa wakati wa ziara ya ujumbe wa waziri mkuu pakalehe siku ya sita tarehe makumi mbili na saba Mei mwaka tunao. Jean Kasami anatupa maelezo zaidi katika ripoti yetu ya siku hii iliyotayarishwa pamoja na Emmanuel Elamejiwa Kabedi. Waziri Mkuu Jean-Michel Sama Lukonde aliambia wahanga wa Bushushu na Nyamukubi kwamba alikuja kuleta majibu kwa mahitaji walionayo nayo, kwa ruhusa ya rais wa taifa juu ya kukumbuka batoto wetu Bale balikwenda anenituma mipeke ya kusema wende ukaone wa baba wa mama vijana ya kale, poleni. Mishikukuye mikono bule, muriona asistansi ile tulikuwa nayo, ninjua kumyonesha kama tuko pamoja. Muimatesu nilishimama bususu, namililanse makazi ya balabala ifunguke, inafai tutumike pamoja. Sisi peke hatutaweza. Waziri Mkuu alisindikizwa huko na ujumbe kabambi. Kati ya ujumbe huo kulikuwa makamu wa spika wa bunge la taifa, Vitale Mwiini ambaye ni mzaliwa wa Kalehe. Maneno yote mulitutumaka, tayari ilishafika ku mikono ya chef de l'Etat Felix Antoine Tshisekedi. Na yote ikafika kwa premier ministre wetu wa inchi Jean-Michel Samalukonde ya mara kwanza tango Kongo iko tupokee na sisi mheshimiwa, pata yeye premier ministre wa Kongo mzima anafika hapa kwetu. Tulifika hapa na sanduku za kuzika wandugu na chakula, nusu ya pesa, mheshimiwa. Hii maafa tumepata hapa inatokana na mambo mengi, miti ilikatiwa hapa hapa tunazika watu wanafikia sasa miatano. Bibi ya rais wetu alifanya faranga zilipita wa mikono yangu minjo, naziweka dolari elfu makumi tano. Wandugu wapenzi wahasiriwa Wakalehe walishukuru licha ya kwamba bado mahitaji yao ni mengi. Delfin Birimbi wa shirika la raia Kalehe aliongea ana kwa ana na waziri mkuu. Tunasema asante kwa kuwa amekuja kutupongeza kuhusu hiyo shida ambayo imepata mtaa wa Kalehe, na tumemwomba kwamba wajikaze kutafuta fasi nzuri, wajenge manyumba watie misarani, watie maji, watafuta hata makazi za kupatia hao ndugu zetu wa anga kwa hiyo shida. Na tumeomba pia waziri mkuu ashikaze balabala zote mbili zitengenezwe tangu Goma hadi Bukavu, na kwa nambari tatu ya taifa Bukavu Kisangani. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata.