Radio Okapi. Wanafunzi wa mwaka wa sita wa shule ya msingi wameanza mtihani wa, wa serikali siku ya nne hii nchini DRC; utamalizika hii siku ya tano. Nchi memba za EAC zimeongeza muhula wa jeshi la jumuiya hiyo nchini DRC hadi mwezi Septemba ujao. Ilikuwa katika kikao kilichofanyika jana siku ya tatu pa Bujumbura huko Burundi. Bei katika masoko zimetulia kidogo kama vile kiwango cha ubadilishaji wa fedha pia. Ni Vital Kamerhe, waziri wa uchumi anayesema hayo baada ya kikao cha kamati ya hali ya uchumi hii siku ya tatu. Karibuni kwa wote na hii hapa habari kamili wanafunzi wasiopungua milioni mbili elfu mia moja kumi na tisa mia moja wa darasa la sita wameanza mtihani wao wa kumaliza elimu ya msingi siku ya nne hii. ENAFEP ni hadi hii siku ya tano. Mashindano hayo kwa nchi nzima yalizinduliwa kutoka Kisangani na waziri wa elimu ya msingi sekondari na ufundi mjini Kinishasa. Uzinduzi ulifanyika katika taasisi ya Lumumba katika manispa Limete. Kwa siku hii ya kwanza utamaduni wa jumla na kifaransa vilikuwa kwenye programu. Kumbuka kuwa jaribio hili pia kwa sasa linafanyika katika vituo viwili nje ya mpaka haswa huko Luanda na Cabinda nchini Angola. Hata hivyo, mikoa saba ya elimu itafanya mtihani wao tarehe kumi na mbili na kumi na tatu mwezi huu kufuatana na kuchelewa kupokea makaratasi ya maswali ya mtihani. Ni hasa Sanguru ya kwanza huko Loja, Sanguru ya pili huko Lusambo, Chwapa ya kwanza huko Boende na Chwapa ya pili huko Bokungu, Hotu Ele ya kwanza huko Isiro na Hotuele ya pili huko Wata, pamoja na ile ya Bazuele huko Buta. Mtihani wa kitaifa wa kumaliza elimu ya msingi katika Kongo Central, wanafunzi elfu makumi tisa na tisa 34 wakiwemo wasichana 4839 katika vituo 407 wanatarajiwa kufanya mitihani hii. Wakurugenzi wa majimbo matatu ya kielimu ya Kongo Central waliowasiliana na Radio Kapi wanasema kwamba kuna ongezeko la uandikishaji kwa mtihani huu ambao kulingana nao ni matokeo ya elimu ya msingi bila malipo iliyotekelezwa na mkuu wa nchi Felix Chisekedi. Jean Chisekedi Kabasele, mkurugenzi wa jimbo la elimu la Kongo Central ya pili, anadai kuwa amefanya kila aliwezekanalo kuhakikisha kuwa matukio haya yanafanyika katika hali bora zaidi katika taasisi yake. Anasema hivyo katika matamshi haya yaliyokusanywa na Nanaplurishi Mambu na kutafsiriwa na mwandishi wetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Les choses se tumetoka kuzindua mitihani ya uthibitishaji wa mwisho wa mzunguko wa shule ya msingi inayoitwa Enafepe katika jimbo la elimu la Kongo ya kati ya pili. Mambo yanaenda kawaida na kila kitu ni shwari. Leo tunaweza kusema asante kwa rais wetu wa serikali ya jamhuri Felix Antoine Tshisekedi kwa uamzi wake dhabiti wa kutekeleza elimu ya msingi bila malipo ambayo imeanza kutumika leo, na mitihani ya vyeti inafanyika. Wanafunzi hawajalipa chochote na hata walio katika shule binafsi hawalipi chochote. Tunasema aksanti kwa waziri wetu anayetimiza maoni ya mkuu wa nchi. Kwa jumla, tulipokea watoto zaidi ya elfu makumi matatu na mbili wakiwemo wasichana zaidi ya elfu kumi na tano Kila kitu kinafanyika kwa usalama na tunawahakikishia kwamba hata siku ya pili mambo yatafanyika kwa usalama. Kwa habari hiyo hiyo ya mtihani wa kitaifa wa kumaliza elimu ya msingi ENAFEP. Huko Manyema, wanafunzi elfu makumi sita na sita mia tano makumi tatu na tatu wa mwaka wa sita wa shule ya msingi wakiwemo wasichana elfu makumi tatu na moja mia nane makumi tatu na sita wanafanya majaribio haya katika mikoa miwili ya elimu ya jimbo hili. Uzinduzi ulitolewa na liwali wa muda katika shule ya msingi ya Kinduville iliyo katika jimbo la kielimu la Manyema ya kwanza. Afani Idrisa Mangala anaomba watoto hao kufanya kazi vizuri wakiepukana na udanganyifu. Kama nilivyotanguliza, nchini Burundi, jumuiya ya mataifa ya Afrika Mashariki iliamua hasa juu ya mwisho wa mamlaka ya vikosi vya kikanda mnamo tarehe 8 Septemba mwaka tunao zaidi ya tangazo ya mwisho. Maswali mengi yalijadiliwa Miongoni mwa mengine kuhusu eneo mpya ya kuhamishwa kabla ya Rumangabo, uchunguzi wa maeneo ya mauaji ambayo inasemekana kwamba ilifanywa katika maeneo yaliyokaliwa na M23. Haya yote yanaelezea upanuzi huu wa mamlaka ya jeshi la kikanda la EAC katika Kivu Kaskazini Goma. Inchi saba wanachama wa EAC zina ahidi kutekeleza majukumu yao ipasavyo. Hii ni baada ya shinikizo kali kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Kwa mujibu wa ujumbe wa Kongo unaoongozwa na waziri wa inchi anayehusika na ushirikiano wa kikanda Antipas Mbusa Nyamwisi, kuongeza muda huo wa mamlaka ya jeshi la kikanda utaruhusu upande wa Kongo kufanya tasmini mnamo mwezi huu wa Juni tarehe 15 huko Goma au Kinshasa. Muda huu utamuruhusu pia kuona kama kikosi hicho kina nia njema ya kutumia nguvu kukabiliana na M23 na hatimaye kujifunza mbinu za jinsi ya kubadilisha katika nafasi inayokaliwa na kikosi hiki cha kikanda jimboni Kivu Kaskazini. Kwa kuongeza, ujumbe wa Kongo unachagua kambi ya Rumangabo kama nafasi ya kuanza kupokea wapiganaji wa M23 kwa kuona nafasi hii inakizi masharti ya kupokeleana ikilinganishwa na vijiji vya Kichanga, Sabinyo na Runyoni kama ilivyopendekezwa awali. Kama utangulizi wa mkutano huu, naibu waziri wa ulinzi wa DRC Sami Atubango Aoto, pamoja na wataalamu wa kijeshi wa Kongo, walipinga ombi la Sudani Kusini kupeleka wanajeshi wake huko Dungu katika jimbo la Ituri. Ndani ya muda huo huo, kwa mfumo wa EAC, waliuliza ujumbe wa Sudan Kusini kukamata DRC pande mbili kwa swali hili ujumbe huo wa Kongo uliondoka leondoka Alamisi na kuelekea Kinshasa. Nikiripoti toka Bujumbura, mimi ni Fistongo mama ya Bala kwa Nyabaredio Kapi. Huko Ituri ambako tunaelekea tulivu imeonekana tangu karibu miezi miwili sasa, katika tarafa za Jugu, Mahagi na sehemu ya Irumu. Kulingana na baadhi ya mashirika ya haki za binadamu na watendaji wa shirika la raia, mauaji, utekaji nyara na uchomaji nyumba unaofanywa na makundi yenye silaha yamepungua kwa kiasi kikubwa katika maeneo haya. Wanahusisha uboreshaji huu wa hali ya usalama na mikutano ya mazungumzo mbalimbali iliyoanzishwa na serikali ili kuwahamasisha wanamgambo kuweka silaha zao chini. Kwa kifupi, habari kuhusu mgogoro wa kibinadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Bruno Lemarquis, mratibu wa misaada ya kibinadamu, wakati wa ziara ya Ulaya iliyofanywa na Modeste Mutinga, waziri wa maswala ya kijamii hatua za kibinadamu na mshikamano wa kitaifa aliomba majibu ya haraka ya kisiasa ipatikane kuhusiana na mgogoro huu na kwamba juhudi zichukuliwe ili kukabiliana na mizizi ya mgogoro huo. Huko Goma jimboni Kivu Kaskazini, karibu wasichana wadogo mia moja walipokea vifaa vya usafi ili kuwawezesha kusimamia vyema vipindi vyao vya mwezi. Ni msaada wa Jumuiya ya Wabatisti katikati ya Afrika Sebeseya kwa ushirikiano na shirika la Norwegian Church Aid. Zawadi hii ilitolewa siku ya pili. Miongoni mwa wanufaika ni wasichana wakimbizi wa vita na wengine wanaishi katika maeneo ya afya sita katika mtaa wa afya wa Nyiragongo. Msaada huu ni sehemu ya mradi wa kukabiliana na unyanyasaji wa kingono na kijinsia katika tarafa la Nyiragongo. Bei katika masoko zimetulia kidogo kama vile kiwango cha ubadilishaji wa fedha pia, lakini tunaona kwamba akiba ya kubadilishana fedha iko vizuri kidogo, lakini udanganyifu mkubwa unaonekana kunako mipaka. Ni Vital Kamerhe, waziri wa uchumi, anayesema hayo baada ya kikao cha kamati ya hali ya uchumi kilichofanyika karibu na waziri mkuu hii siku ya tatu. Mkutano huu ulipitia maswala mengi yanayohusiana na uendeshaji mzuri wa nchi katika ngazi ya kijamii na kiuchumi, kwa wiki ya tarehe makumi mbili na mbili hadi makumi mbili na sita Mei mwaka tunao, hasa tatizo la unga wa mahindi ambalo kwa sasa linaathiri Katanga na Kasai. Mgeni wetu ni Daktari Olivier Mulisia, mkurugenzi wa matibabu katika hospitali ya Fepsi huko Butembo, anatueleza kuhusu kampeni ya siku tano ya upimaji bure na matibabu ya vidonda vinavyoonekana kabla ya kansa ya kizazi na matiti ambayo hospitali hii inaandaa tangu siku ya kwanza iliyopita kwa msaada wa kifedha wa Amuka, shirika la Ubelgiji. Anatoa wito kwa wanawake kutumia fursa hii kufanyiwa uchunguzi wa kina ili kupambana na ugonjwa huu katika jamii. Daktari Olivier Mulisia anazungumza hapa na Grevisse Salumu. Dr. Olivier Mulisia , jambo. Jambo sana. Kwenye kituo kia matibabu kia Fepsi mumeweza kuanzisha kampeni ya kutunza kaser de col de l'uterus, lengo ni nini? Lengo ni kusaidia wamama, kwani tuligundua ya kwamba masiku zinapita, pamoja na wenzetu ambao tunatumika pamoja wa ginekologi ya vile ya Butembo, tulikuwa tukiona wamama wanatufikia kwa mahospitali masiku zimepita, magonjwa yameenda mbali, afu uh, tunasema imekuwa stade avance. Ili ni uzuni sana kuweza kuona mama kwa wakati atoezi kufanya lolote kabisa kaweza kumsaidia, juu najua kansera haiponi, lakini kama tulitafuta kuanzisha hii service nijuu tuwezi kuona wale wa mama wanakuwa na ile tunasema malesion pre cancereuse ko kanser uh, haiya kuwa kabisa lakini, ni vilonda ambayo kama vitunzwe zitaleta kanser, na ni wamama hawana alama, hawana sinye yoyote, tunataka tuwatunze na kwa mwisho kama atunzwa na fariki na, na magonjwa haya ni kwa wamama ama ni kwa watu wenye miaka ambayo iko ngapi? Normaleman depistage yetu ni kwa wamama wanaokuwa na miaka makumi mbili na tano na miaka makumi sita ndio tunataka tuone juu ya depistage. Kanser inaweza kukamata mtu kwa miaka yoyote entre 25 ans et 60 ans, lakini atupendi wamama wakui na cancer, tunapenda wakish na ile malami inaonyesha kama kanseri inaweza kuwa tunawatunza kwa wakati. Inatokana nani? Kanseri ya kola uterus inatokana na virus tunaita papiloma virus. Ni ile papiloma virus inafanya miaka kabisa, miaka hata kumi, unaipata leo afu inakomala polepole ikileta magonjwa kwa miaka ijao. Kwenye kampeni hii kuweza kuhudhuria eski kukoma kelka modalite ili mutu akwe parmi benye bataweza kubenefisia kwa leo? Hakuna modalité yoyote, ni kufika kwa reception, o, o, ya hospitali wana tia ku list juu atuwezi kuona 100 femu kwa siku moya, kuwatunza. Tunataka tuone kila mama, tumsikilize kwa wakati, tumtunze vizuri, haiko vitu ya kufanya haraka haraka. Afu kwa siku tunaweza tukaona karibu 60. Tutaendelea kukamata nombre ya 60 60, makumi sita par jour, mpaka tunamaliza kampanyi. Na tunawaza kampanyi kiisha tutakuwa na waona kila siku ya tano wanakuja juu ya kufanya hiyo matibabu. Ni wamama wa Butembo wa ama na miji zingine wamama wote wanaweza kufika kwa kituo kiafya ya fepsi katika mji wa Butembo au penginepo, wote wanaweza wakakuja. We, ni kampani hii ni fepsi ndio inaandaa ama ina usaidizi ya watu wengine? Tuna wamama wa, uh, wa Kongolese wanaishi Belgique pamoja na Meri ya Anvers, wanaweza kutusaidia ili tuweze kuanzisha hiyo kazi. Dokta, tukimaliza, una ujumbe gani kwa wasikilizaji, kwa wamama wote? Kwa mama wote naweza nikasema tuna peda sana, ni wamama zetu, ni wa dada zetu. Furaha yetu ni wamama wa baki na afya nzuri. Tunapenda tuwatunze mbele ya wakati, tunapenda tuwaone mbele ya wakati. Ni uzuni sana kuwaona magonjwa yakishafika mbali. Mu Kifaransa wanasema mieux vaut prévenir que guérir. Dr Olivier uh, Mulisia, tunakushukuru asante. Mimi na washukuru katika tarafa la Beni majengo nne ya kimila katika kijiji cha Mavivi katika tabaka Batangi Mbau yalichomwa moto asubuhi mapema ya siku ya nne na watu wasiojulikana. Ikiwa viongozi wa pahali wanaona hili kama dharau, shirika la raia na raia wanaamini kuwa itakuwa ni kitendo cha kulipiza kisasi au kesi za migogoro ya kimila. Yote kwa yote, namna gani kukomesha vitendo hivi, kwa vurugu au kwa njia ya mazungumzo? Mark Marofimbo kwa ripoti yetu ya siku Alhamisi tarehe ishirini na tano uliopita, wakaaji wa vitongoji Nzuma na Matembo pia wale wa jiji Mavivi walikuwa pasipo neno, mikono vichwani, kuona majengo zao za asili kuunguzwa kwa mkasa wa moto huko mkoani Batangi Mbau kwa mpaka wa mji wa Beni. Huyo mama wa mkaaji wa Mavivi aonesha woga wake: tunashangala kwa ginji ile baraza na lungula unazonika sana siba mama mavivi kwa ginji baraza, tunakosaka mko nini kitu, tunazunika sana. Kumbe basi wakubwa watusaidie vile isiendelee, inaleta oga sana, tuilala mzuri, kulamuka asubuhi na shida imeingia. Bavijana watusaidie tu napo ile tabia bayache isikwe zaidi kusudi mama sisikie oga mwingine. Katibu wa jiji Mavivi aongelea mzozo wa kiasili kwani ni tango majuma sasa, viongozi wa mahali waendelea kupata vitisho. Katembo Mambabuzi kitazama kwa sasa mugi unakuwa sasa na hali mbaya tena, kwenye barabara kubwa kama hiyo kuchoma hivyo baraza, watu wote inawashangaza, kwani hapa kwa nivyo lokalite ni mara ya kwanza tangu hii lokalite ilianza. Kuchoma baraza hiyo ya lokalite leo inaacha watu wamewaza mingi sana. Kwa ajili ya hayo, wakaaji wote wanapaswa kujua kwamba asili ni kitu ambacho hatuwezi kudharau paka. Kwa hiyo sura, hata kutoka tumezaliwa sisi tulikuwa hatujaona mambo kama hayo, alafu leo haitufurahishe. Tunakosa kama watu hawaheshimu hata asili. Kwa nini kufikia kiwango kya kuchoma kitu kama baraza, pahali pa heshima ambapo wazee wanakaa katika mji wakitatua mambo mbalimbali ya kiasili, hata ya nji? Alafu haitufurahishe. kama kuna shida shida na mwingine, hata mambo kadhaa, hata makofli zingine, si mnaongea mnakaa pamoja ili mzitatue pale, wa kuchoma mambo kama hayo ambayo inaribisha sura hata ya mugi. Mratibu wa shirika la raia mkoani Batangi Mbau asema kwamba hii ni vitendo vya madharau dhidi ya utamaduni na asili aalika wanaozozana kwa maongezi ya masikilizano. Jado Mwendapole: ni jambo ambalo linazaraulisha asili kabisa ndani ya muji, nafasi ambapo wazee wanaikala wanatatua shida za mwingine. Shida za asili kuchomwa hivyo kabisa, inaleta huzuni sana. Na sisi kama shirika la raia, tunaita populasion yote ya mavivi wawe makini, kwa sababu jambo kama hiyo, inabidi sote tunaweza tukaungane, ili kwamba tuweze tukashika wale watu ambao wanatenda vitendo kama hivyo. Tuache vyombo ambavyo vinahusika na kufanya mangete ifanye kazi yake, na wenda wataweza kushika wale watu. Tayari vyombo vya dola na viongozi wa mahali wajiweka kwa utafiti ili kujua ni wanani wahusika na vitendo hii dhidi ya utajiri ya kiasili. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.