Oh, raia wa Ituri wanasubiri adhabu kwa wahusika wa ukatili kutoka kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI baada ya ziara ya mwendesha mashtaka wa mahakama hiyo jimboni humo. Waziri wa masuala ya kijamii na hatua za kibinadamu Modeste Mutinga Mutishai Anaomba msaada kwa Kongo ili kuwatunza waathiriwa wa vita. Aliwaambia wafadhili huko Ulaya ambako walikuwa ziarani. Ulimwengu unasherekea leo hii siku bila tumbaku duniani chini ya mada: tulime chakula na siyo tumbaku. Hamjambo, na karibuni kwa wote huko Ituri ambako tunaanzia waasiriwa wa ukatili wa vikundi vilivyojihami silaha wanatarajia kutoka kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI adhabu kwa uhalifu uliofanyika ili kukomesha ukatili katika jimbo hili pamoja na malipo ya uharibifu uliofanyika. Walisema hivyo siku ya pili wakati wa mazungumzo na mwendesha mashtaka wa CPI katika jimbo jirani la Hotuele. Tume ya haki na amani ya diocesi CDJP ya kanisa Katoliki la Dungu inamwomba mwendesha mashtaka pia kufungua uchunguzi juu ya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu uliofanywa tangu mwaka 2008 na, na waasi wa LRA na Mbororo. Msimamizi wa USAID anasema amekasirishwa na ripoti za kuongezeka kwa idadi ya wanawake na watoto wanaokumbana na ukatili wa ubakaji kila siku katika jimbo la Kivu Kaskazini. Samantha Power anasema kesi zilizoandikwa mwezi Aprili iliyopita na MSF katika kambi za wakimbizi karibu na Goma, katika ripoti hizi ripoti za MSF, zaidi ya wa waasiriwa 67 wa ubakaji wanatunzwa na timu zake. Katika taarifa yake iliyotangazwa hii siku ya pili mjini Kinshasa, nambari moja wa USAID anaalika serikali ya Congo kuwalinda raia wake. Kwa kifupi, mjue kwamba mwanabunge Edouard Mwangachuchu anaomba kutoa hati inayoruhusu au kuidhinisha kubeba bunduki ya aina GP. Katika kikao cha hadhara hii siku ya pili, katika gereza la kijeshi la Ndolo, maswali yaliulizwa na majaji wa mahakama kuu ya kijeshi na ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma, hasa kuhusu utambulisho wake, hati zake za makazi yake ya Rwanda, barua ya ruhusa ya kubeba silaha. Alikiri kwamba ana kiwanja nchini Rwanda kwa jina la mwanawe ambaye ana pasipoti ya uraia wa Marekani. Uchambuzi wa mradi wa sheria ya mgawanyo wa viti kwa wilaya na uchaguzi kwa ajili ya chaguzi za wabunge mkoa miji manispa na mitaa ilianza hii siku ya pili. Jumla ya wanabunge makumi saba na nne walijiandikisha kuzungumza. Mjadala huu ulihusu kukosekana kwa usawa wa viti katika wilaya tofauti za uchaguzi, ambayo ilisababisha wanabunge wengi kudai viti vilivyopoteza katika majimbo yao. Kikao cha hii siku ya pili kilifanyika bila kuwapo kwa wanaibu wa FCC ambao hawataweza kuzuia kupitishwa kwa sheria hiyo kwa sababu idadi inayoombwa kuwepo imefikiwa, anasisitiza Mkuu wa Bunge Christophe Mboso. Kama nilivyotanguliza mgogoro wa kibinadamu wenye matokeo yasiyo na uwezo ambayo DRC inapitia unahitaji nguvu nyingi katika swala la kuwatunza waasiriwa na kuwajumuisha tena kijamii. Juhudi za serikali lazima zijazwe na michango ya baadhi ya wa wafadhili wa kifedha. Hii ndiyo maana ya ombi hili lililotolewa na Modeste Mutinga Mutishai, waziri wa maswala ya kijamii, hatua za kibinadamu na mshikamano kwa jumuiya ya kibinadamu na wafadhili huko Geneva, Berlin, London na Paris ambako waziri alikuwa ziarani hivi karibuni. Jimbo la Kivu Kusini na maafa ya Kalehe, shirika la afya duniani OMS linaharakisha shughuli zake za misaada na ulinzi wa afya huko. Timu ya ziada ya OMS Imetumwa katika eneo lililoathiriwa la Kalehe tangu siku ya pili tarehe 30 Mei. Lengo ni kujibu kwa mahitaji makubwa ya jamii zilizoathirika zaidi na zilizo hatarini zaidi na mafuriko mabaya ya tarehe 4 na 5 Mei mwaka tunao. Maelezo na Emmanuel Elamejiwa Kabedi katika usomi wa Jean-Baptiste Ndonga. Ni timu linaloundwa na sekta mbalimbali mbali za afya timu la wataalamu zaidi ya kumi linaloongozwa na daktari Amadu Mukhtar Dialu, kiongozi kwa mda wa mpango wajibu kwa haraka kwenye OMS nchini Kongo ya Kidemokrasi, katika eneo husika ya Kalehe. Wataalamu hao waliongeza nguvu ya uongozi wa mpango huo. OMS imekwisha kutoa msaada wa madawa tani munane zilizo na kit kolera, kite traumatologi na kit sanitaire d'urgence. OMS yatarajia kuimarisha uwepo wake hapo Kalehe na wataalamu wa afya wa akili, udhulumu wa kijinsia, uchunguzi na magonjwa mbalimbali makali, habari kuhusu afya, makao na mawasiliano, kwa kurahisisha shughuli za wasaidizi na waungaji mkono wa kibinadamu wa Bukavu hapo Kalehe. OMS yatangaza kufika kwa mashua wiki hii pa Bukavu ajili ya kufikia wahanga kwa upesi kupitia ziwa Kivu. Shida za kukatika kwa ulalo na barabara mbaya zitaepushwa na operesheni za kusaidia raia huko zitaendeshwa vizuri huko ajili ya jibu kwa haraka kwa mahitaji yao. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Kazi za dharura za MSF Switzerland zilizofanywa katika mashariki kubwa, kati ya mwaka jana na mwaka tunao zilitangazwa kwa vyombo vya habari huko Kisangani hii siku ya pili. Zinahusu hasa mapambano dhidi ya surua, malisho mabaya, majanga na magonjwa ya mlipuko. Haya yalitangazwa na Daktari Enoch Ndolia, daktari wa timu ya dharura ya MSF Kisangani. Tumsikilize kwenye mikrofoni ya Jack Mkongole. uh... hatua zetu zilifanyika, ninaweza kukuambia kupitia mikoa zote mine ambayo tunaunga mikono Chopo, Ituri, Bauwele na Otuele. Ni wazi bado hatutajaingilia kati Bauwele mwaka huu, lakini shughuli zetu nyingi zimezingatia hapa Chopo, Otuele na kidogo huko Ituri. Kama jimbo ni Chopo, ilikuwa jibu kwa kesi za surua kwa mfano, kwa sababu ugonjwa huu ulifanya mlipuko kupitia karibu maeneo yote 23 ya Chopo, na ndiyo iliyomaliza nguvu zetu zote. Kwa mfano, hivi karibuni tulilazimika kuingilia kati katika baadhi maeneo ya afya ya mijini na ya mijini ya Chopo. Baadhi ya wagonjwa hasa wagonjwa ya maumbile hayazingatiwi na MSF na bado ni dharura inafikiria hapa juu ya tumbili katika mkoa wa Chopo, hasa katika masoko na ya umma. unasema nini? Monkeypox sasa ni sehemu ya matukio yetu, hata kama bado hatutajianza kuingilia kati katika mtatada watu watumbili, lakini tunaangalia mkakati. Hivi karibuni monkeypox inaweza kuanza kuungwa mkono. Disipe, monkeypox pourra komasea, a etre prise en charge. Ni maadhimisho ya siku ya kutotumia tumbaku duniani. Siku ya tatu hii, tarehe makumi tatu na moja Mei, mada yake ni na nukuu, tulime chakula na sio tumbaku. Siku ya uhamasishaji juu ya hatari ya tumbaku kwa mwanadamu na mazingira ilifanyika hii siku ya pili katika chuo kikuu cha Kinshasa, Iliandaliwa na shirika lisilo la kiserikali la Initiative Locale pour le Developement Integre kwa ushirikiano na klabu ya wanafunzi katika sayansi ya mazingira na harakati ya wanafunzi dhidi ya matumizi ya tumbaku ya Unikin. Walengwa wao ni wanafunzi pamoja na mashirika ya kitaaluma na kisayansi kunako chuo kikuu hiki. Ripoti ya Sam Badimuke inasomwa na An Celestini Mibe. Wataalamu walionyesha kupitia mazungumzo mbalimbali kwamba sigara inakuwa na maafa mabaya kwa afya ya mtu na pia inasababisha matatizo mengi kwa mazingira. Mwalimu Ndelo, mtaalamu wa magonjwa inayotokana na sigara, asema kwamba tumbako ni kitu kibaya sana katika mwili wa mtu kwani inasababisha magonjwa makumi mawili na tano. Upande wake Godefroi Mboyo, mwandalizi wa mukutano huu, asema tumbako inasababisha kifo cha watu milioni munane kila mwaka na pia inatoa zaidi ya milioni makumi nane ya karboni. Miongoni mwa hatua za mapambano nchini Kongo, Ipolit Lusala, inspekta mkuu wa DGDA, anaomba kuongeza bei ya kuingiza sigara nchini Kongo na pia kufanya nguvu isionekane kwenye soko. Jueni kwamba mada kwa mwaka huu inalenga kuhimiza wakulima wapunguze kilimo cha tumbako na kulima vitu vinavyoweza saidia kwa afya baadhi ya familia zilizonusurika katika maafa ya Kalehe zinaishi kwa shida katika familia zinazowapokea huko Iusi, Kalehe ya kati. Familia zilizowachukua zinakosa njia za kuishi. Emen Simire aliyenusurika katika mkasa wa Bushushu mnamo tarehe 4 Mei hajui tena ni mtakatifu gani wa kumgeukia kwake. Suluhisho ingekuwa uhamishaji wa raia. Eme Simire alizungumza na Jean Kasami huko kale ya kati. Mama Eme Simire jambo. Jambo sana papa, mimi ni victime wa Bushushu, tulipata probleme ya ile msiba. Ndiyo mie sikuenda, na bwanangu hakuenda, memamko yangu alienda na watoto kumi na moja, akaniachia mbili, bakaenda na manyumba zikaenda na vitu vikaenda, metuko tu sasa niko na waza vile yote Gisi tuliishi na mamu, gisi tuliishi na bale batoto, na sikero yangu inaluma, de mai yangu na hii pembeni. Nalikwa na ole waku wa kufata bwanangu, nalienda na batoto munani. Kuko nasikia. Ma, nikuwa nasikia bitu biko bia mingi mu kichwa wangu mi. Sa nikuwa na biwaza, minasikia matrubli kuna mimbe na niburu. Narudia tina mu santre de santi, vile vile vile vile. Mtusaidia basi kwa maombi na mashauri, na kusaidia mutufanyie malalamiko gisi ya kuishi ii de briefing uh, yenye wataalamu wa centre olame wanamaliza kuwafanyisha ina fariji we kidogo, wala je mpaka pale misi ya fariji kajumie niko proche na ile mtondi shinjo baliachiako pale Maki nyumbangu, bali ile quartier yetu baliachiako memamu kwangu mwalikuwa pembeni yangu, na walbote vale bameenda kusudi wanikonvince kisimneziishi pale kukilima prema santiempa. Tangu ile mambo ilifanyika, unasikia maisha ya kesho ungali na matumaini? Wala je mi sina tumaini kwa kuishi ushushu, franche verite, nikipata gisi ya kujipositione sahii, kwa kuniambia nibanirishe ushushu make ni sumu, me niko oblije nirudia, ko sanda zala juu mi sina kwenye nda ingi, sina ni sa fraya lwae, sina nini, sina ni kitu kenye mnazijipositionea manake bale benye ninaona banajengia mashiti inge pale kilima bako mwatari ni hatari juu, na hapo ile bilima tu ingali tatokota pale vrema, tuko na woga, mwenye hana roho ya nguvu juu. Sio naangalia tu ile katastrofe, unaanza imagine nyumba ya fulani ya fulani ya fulani, ya fulani, ya fulani na bote bameenda, hautapata usingizi. Na sambu la iko na nyesha kweli, wa kusema simu tu ushushi iko na sinzia, ni bongo yake. Sio wote hivi devu, tuko na ngoya tu position ya kukimbia orshi tuko proshe na bahari, tuko na ile boga. Kikianguka saa hivi tokote, ndakimbilia wapi? Ndio maana nikatoka kwanza, juu ya hii problema ya mimba, me niko oblige nirudie tena kule. Ulisema wakati wa msiba, bahari nayo ilikuwa na vimba, e, ilipandaka, ilipandaka. juu ilibeba mie dushe yangu yote libebaka na wese bakabebea kule, ibakia tu nyumba. Ulikuwa na ka metre ngapi na bahari usinzi uwamezire mametre me ilipanda, kusikia kama dushe ilikuwa proshe na bahari iliendaka. Sasa mama, wakati ulikuya hapa ihusi uji nusuru unasikia, tafadhali, unaanza sinzia kidogo omwe hapa apre, apre niko nasinzia kabisa apre maternite, minarudia jumi niko ku maternite. si mahitaji yako kabambi kabisa ni gani? Itaji yangu kabambi batusaidie, batafutie nafasi kabisa kwenye haiko bushushu watafute nafasi yenye iko poze, aiko ya mai dede. hatuna gisi ya kujiinstalle, patupatie gisi ya kujiinstalle, nashie, juu tulikuwa na vitu lakini hatuna tena onea zero. Saa huu jirani yangu mwe wanaka aliende alikatika kichwa mmacho yetu hana, ni hii ya onje yenye naye alitosha maiki, kila mtu alikuwa na sove njo vio peke, hatuna gisi ya kujipozisione. Asante napole, asante. Radio Okapi, dosi en Swahili. Katika Kivu Kaskazini kutokana na migogoro mingi ya silaha, ardhi na kimila inayoendelea katika tarafa la Nyiragongo, wanawake kumi mashuhuri wa eneo hilo wanatangaza kujihusisha katika kutafuta suluhu. Walinufaika na mafunzo ya siku mbili ambayo yalimalizika siku ya tano tarehe 12 na sita Mei huko Bujovu, kaskazini magharibi mwa Goma. Je, mchango wao katika suluhu utakuwa upi? Majibu katika ripoti hii ya Bernard Nyange. Ni katika jitihada za shirika la mahali Réseau d'Association pour la Promotion des Droit de la Femme, Rab de Femme, kwa usaidizi kifedha wa tume la MONUSCO, ndiyo mafunzo yale yaliendeshwa. Kwa mujibu wa kiongozi mmoja wa shirika lile, lengo ni kuimarisha mchango wa mwanamke katika udhibiti na utatuzi wa mizozo munamo mtaa wa Nyiragongo. munane toka mikoa saba na usultani wa Bukumu mtani Nyiragongo ndi ndiyo walifaidika na mafunzo yale. Kwa mujibu wao, ilikuwa nafasi ya kuelewa vema mizozo za eneo lile la jimbo la Kivu Kaskazini ni kama ushuhudi hapa kina mama Ange Baliki toka groupu maya munigi ndani ya vita vrima. Si wamama tuko wavictime ya wa maviolense mbalimbali, wanakutana wamama, wanatutumikisha kwa kupepesha masilaha, wanatutumikisha kwa kuwalindia siri. Vikundi vimetokea mbalimbali, wa M23 wazalendo, wengine wamekimbia madeni mumunginei wa jene wa mwede 18, watu wameenda kule kujifaa. Wazalendo zaidi sana wamelilisha wamama, wengine wamebaki na mamimba, wengine wanacha masomo kwa kuenda kule wengine wanakimbia njala, njoo wanendakuwa wazalendu na hawajueke wanenda fanya kule. Ingine shida ni mizozo za ardhi na hizo za uongozi wa asili zinazo pia kuwa chanzo ya usalama mdogo, inawatatiza wanawake, wongeza kina mama maneragua tantina. Tuna mizozo ya udongo, tuna mizozo ya wazee ya asili bashefu kutimie, tuna mizozo mbalimbali mbali, mizozo hayezi kosekana yenye iko ndani ya mtaa wetu wa Nyiragongo na mtaa wetu kidogo wa Muniki. Huyo usisitiza kwamba mbinu na kazi zao muhimu zitakuwa uimizaji na upatanisho. Kwa mfano, tukikuta kuna watu wanazozana juu ya udongo, tunaweza kuwaikalisha, tunawaunganisha, tunapenda tujenge amani, kwa sababu sie wamama ndio tunakutanana na shida juu ya magrupe arme. Kwa mfano, wanaweza kuwa wamefunga mutu, tunapaswa kuenda kuwaona, tunazungumza nao kusudi wat tupatie wale watoto, nitokea mezi zaidi ya tatu sasa Tawi la jinsia la tume MONUSCO lazamini miradi za mashirika za nyumbani ili kuhamasisha wamama wa mitaani kwa ajili ya mchango wao katika jitihada za amani na mawasiliano bora. Goma, Bernard Denyangi, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari. Asante kwa wote muliungana nasi, kwa herini.