Copy? Oh, copy. Okay. Sengo inataka kuona wahusika wa vitendo vya unyanyasaji wakati wa maandamano ya upinzani ya siku ya sita kuadhibiwa. Msemaji wa serikali yeye anasema kwamba hakungekuwa vurugu kama waandaaji wangeheshimu ratiba kama ilivyokubaliwa na viongozi. Barabara ya kitaifa namba moja ya mbujimai Kananga imeanza kukarabatiwa. Kazi hizo zitachukua muda wa miezi makumi tatu na sita. Zaidi ya visa mia mbili vya kipindupindu na vifo tano vilirekodiwa ndani ya wiki moja huko Bukavu, katika Kivu Kusini. Hamujambo, wasikilizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili. Kama nilivyotanguliza, serikali inasikitishwa na vitendo vya ujeuri vilivyofanyika wakati wa maandamano ya upinzani siku ya sita, tarehe makumi mbili Mei, mjini Kinshasa, kwa raia na askari polisi na kutoa wito kwa pande zote kuwajibika. Kulingana na msemaji wa serikali hakungekuwa na vurugu kama waandaaji wangeheshimu ratiba kama ilivyokubaliwa na viongozi. Waziri Patrick Muyaya anawashutumu waandalizi kwa kupanga vitendo hivi vya ujeuri. Kuhusu matokeo, anasema kuna waliojeruhiwa, lakini hathibitishi kuwa kulikuwa na vifo. Tuzungumze kuhusu maoni haya ya Baraza la Maaskofu wa Kitaifa wa Kongo Sengo baada ya maandamano ya upinzani kwa upande mmoja na ya UDPS na ACP ya jandiningo bila kwa upande mwingine. Katika tangazo iliyotumwa kwa radio Kapi siku ya kwanza hii makumi mbili na mbili Mei hapa Kinshasa, Sengo inasikitishwa na ukweli kwamba serikali ya jiji la Kinshasa iliruhusu maandamano haya kwa siku moja na kwa saa sawa hasa, ilibadilisha kwa maneno njia iliyopangwa na upinzani wa kisiasa masaa makumi mbili na mbili nne kabla. Sengo inatarajia vitendo madhubuti kutoka kwa viongozi husika zaidi ya ahadi kwa vyombo vya habari, za uchunguzi na haki ili kuwazibu wahusika wote wa vitendo hivyo wanaotambulika kwa urahisi. Wataalamu watano wa kitaifa na kimataifa walioajiriwa na tume huru ya kitaifa ya uchaguzi seni waliwasilisha siku ya kwanza hii mjini Kinshasa ripoti ya kazi yao ya ukaguzi wa faili ya uchaguzi. Katika ripoti hii inasemekana kuwa kati ya jumla ya wapiga kura zaidi ya milioni makumi nne na saba, zaidi ya wapiga kura milioni tatu elfu mia tatu waliondolewa katika faili hii, jambo ambalo linafanya sasa idadi hiyo kufikia milioni makumi makumi nne na na tatu elfu mia tisa, makumi tano na tano, mia moja makumi nane na moja walioorodheshwa. Kati ya wale walioondolewa kuna zaidi ya elfu mbili waliojiandikisha mara mbili na watoto zaidi ya mia tisa. Huko Kasai Oriental kuliwekwa vifaa aina ya vitambaa vinavyotengenezwa kwa kutuliza udongo wa barabarani siku ya nne iliyopita, kwa umbali wa mita mia nne zaidi au chini ya kilomita kumi kutoka Mbujimai kwenye barabara ya kitaifa namba moja, muhimili wa Mbujimai Kananga. Vitambaa hivi vinawekwa na kampuni ya Samkret ambayo inatekeleza kazi ya ujenzi na uboreshaji wa kisasa kwenye barabara ya Mbujimai Kananga yenye urefu wa karibu kilomita mia mbili ili kuimarisha ardhi. Ikumbukwe kuwa kazi za ujenzi na uboreshaji wa mhimili wa barabara ya kitaifa namba moja ya Mbujimai Kananga zitachukua muda wa miezi makumi tatu na sita. Huku Manyema, mvua iliyoambatana na upepo mkali iliyonyesha wikendi hii katika manispa Kalima ilisababisha uharibifu wa mali nyingi katika mtaa huu ulio kwa umbali wa kilomita mia moja na moja kutoka Kindu. Kulingana na taarifa za awali, upepo huu ulibeba paa za nyumba, makanisa na shule. Kwa sasa wanafunzi wana shida kumaliza mwaka wa shule, wakati wakazi wa pahali wanalala nche. Kikobya Fataki Filemon, kiongozi wa manispa Kalima, anawatahadharisha viongozi wa nchi na wahudumu wa kibinadamu kusaidia wahanga hao walio katika hitaji. Tunamsikiliza kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Najua kwamba kwa sasa zaidi ya nyumba mia moya njuu inapikwa na ile shida, sababu inakuwa ya mara ya pili mwezi moya. Ledi ulipitika ile shida ya mpepeo na manyumba ikaruka matatuiro, tena hapa ya Levant ukafanyika ingine shida ya mvula usiku, na ikavusha manyumba, makanisa, na mama somo fremanjo, magumu yenye inapatikana hapa ndani ya komine ya Kalima. Hakuna mutu aliyefariki au mwenye aliumia. Mungu alifanya kitu ya kubwa sana kinga population kwa ile shida iliyopatikana. Kwa hiyo malalamiko ya wakaaji ni kusema wanaomba gouvernement provincial, les organismes nationaux internationaux kusaidia kwile population ejiko mwile magumu kwa sasa huko Uvira jimboni Kivu Kusini, tarafa la Lubarika tabaka itara Luvungi katika usultani wa Bafuliru limekumbwa na ukosefu wa chakula baada ya mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa. Madhara yake ni makubwa. Timu ya misaada ya kibinadamu inayoongozwa na shirika lisilo la kiserikali la Ujerumani Action Medor na FPDE ilirejea wikendi iliyopita kutoka eneo hili. Mashamba makumi tatu na tano kati ya jumla ya makumi tano ya wakulima wa mazao tofauti yakiwemo mahindi na mihogo pamoja na viwanda vya ufundi vya kuzalisha mawese viliharibiwa kabisa. Fiston Goma kwa maelezo. Lubarika inapatikana kwenye kilomita saba magharibi mwa Luvungi chini ya milima. Udongo ni nzuri, hali ya hewa ni nzuri kwa kilimo. Hata hivyo, kati ya mwezi wa ine na huu mwezi wa tano mvua kubwa linyesha na kubeba mawe makubwa kabla ya kuharibu viwanda vya kutengeneza mafuta mawese pamoja na mashamba makubwa ya mazao yaliyo pembezoni mwa mto na Katale. Wakati wa misheni ya tasmini Lubarika, wakulima wengi wako katika mshtuko mkuu. Wa programu wa shirika lisilo la kiserikali la FPDE Jean Mudekereza aliwahakikishia wahanga wa janga msaada wa mshirika wake wa, wa Kijerumani Action Medeor, ili kuanza tena kilimo chao. Mahindi, mihogo, mpunga na mafuta ya mawese yanayozalishwa hapa Lubarika yanalisha kijiji, lakini sehemu kubwa inahamishwa hadi vituo vikubwa vya matumizi kama vile Luvungi, Kamanyola, Sange na Uvira Centre. Kutoka Lubarika, mimi ni Fistongo mama ya Bala kwenye Radio Okapi. Tukisalia katika Kivu Kusini, ugonjwa wa kipindupindu unaendelea katika jiji la Bukavu haswa na katika jimbo la Kivu Kusini kwa jumla. Zaidi ya visa mia mbili vya kipindupindu na vifo tano vilirekodiwa ndani ya wiki moja katika mitaa yote mitatu ya afya ya Bukavu. Idara ya afya ya mkoa wa Kivu Kusini inatoa wito kwa wakazi kuzingatia hatua za usafi. Daktari Claud Bahizire Daktari anayehusika na mawasiliano katika kitengo cha depes Kivu Kusini alisema hayo kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamejua Kabedi kipindupindu ama kolera niendelea kuteketeza watu asa hapa mjini Bukavu, yaani Kadutu, Ibanda na Bagira, na kuna mitaa zingine zenye kusumbuka sana na gonjwa kipindupindu kama vile Kabare, Ruzizi, Uvira na zingine zote, lakini kwa sasa tuna mitaa ya afya tano nye kusumbua kabisa kungambo ya kipindupindu. Na waliweka matibabu ya wagonjwa wote wenye kuwa na kipindupindu ni bure, bila malipo. Na hapa mjini Bukavu kituoni kimoja kenye kutunza bila malipo ipo kinakuwa hapo kwa hospitali kuu yetu ya Bukavu na hapo njo wagonjwa wote wanajielekeza kusudi wapate hiyo matibabu. Na kwa sasa lakini tunajua kama kwa kuweza zaidi inalazimisha tuwe na maji na maji safi, usafi itatusaidia, lakini inatufaa tuwe na maji, na mtu yoyote mwenye kuwa ana hara ama anaendesha na anatapika likumpeleka kwa haraka kwanza kwa mganga. Katika jimbo la Ituri ambako tunaelekea operesheni za kuwasaka waasi wa ADF na jeshi la FARDC zinaendelea tangu siku ya Jumapili katika maeneo ya Pinzili, Sesa na Bandibese kwenye muhimili wa Komanda Luna katika tarafa la Irumu. Ilikuwa ni baada ya shambulio la kundi hili lililojihami silaha dhidi ya msafara wa magari yaliyosababisha vifo vya watu watatu na magari saba yaliyokuwa na bidhaa kuchoma moto wafanyabiashara wanaiomba serikali kufanya kila linalowezekana kuwasambaratisha waasi hao ambao ni tishio la kudumu kwa wakazi katika eneo hili. Izaki Remo ameripoti, Ezekiel Muzalia kwa usomi. Kunzi moja la waasi wa ADF lilizibiti siku ya yenga konvo ya magari makumi mbili na mbili zilizokuwa zikisindikizwa na waaskari jeshi ya c kwenye kijiji Pinzili, kilomita 1 na senta kuu la Komanda. Kulingana na duru za mahali, magari hizo na bizaa zote zilizomo ziliunguzwa. Magari zote zingelichomwa kama jeshi la taifa DC halinge kuja kwa haraka kutokea kwenye senta la Komanda na kusaidia waaskari waliokuwa kisindikiza magari hizo, kaongeza duru hizo waasi wale walisambazwa kisha mapambano ya saa chache kati ya kunti hizo miwili, twajulishwa na duru za usalama. Hii siku ya kwanza asubuhi, mapigano yaliendelea ndani ya msitu. Kituo cha mahali cha waendesha biashara nchini Congo FEK kinajulisha ya kwamba magari makumi tano zilishaunguzwa kwa miaka miwili na waasi wale kwenye barabara hii inayokutanisha jimbo la Kivu ya Kaskazini, Ituri na Chopo zimetowekwa na wakaaji wao kutokana na usalama mdogo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Radio Okapi. Huko Kivu Kaskazini, shughuli kubwa yenye mwanga mkali imeonekana tangu siku ya tano jioni kwenye kilele cha volkeno ya Nyamulagira na wakazi wanaoishi Goma na katika maeneo jirani. Mkurugenzi wa kisayansi wa ofisi ya kufuatilia volkano mjini Goma, Ovege, ambaye ni mgeni wetu, anazungumza kuhusu mlipuko ambao hadi sasa unatokea kwenye kreta ya volkeno hiyo. Je, janga hili linashughulikiwa vipi, wakati tukijua kuwa eneo la Nyamulagira liko katika eneo lisilo salama? Bwana Kasereka Mainda anajibu katika mahojiano haya aliyopewa Bernard Nyangi. Bwana Kasereka Mainda, jambo. Jambo. Hali inayoonekana huko juu ya mlima wa Nyamulagira, ni kipi kinaendelea huko? Kweli jana kulikuwa wasiwasi sana ndani ya na ni wakaaji, ilionekana Nyamulagira iliwaka sana, mwangaze kakuwa kubwa sana, na hiyo ili coincide na direction vile avant vang vile ili kwenye dirije ngambo ya zone habite ngambo ya kuchini na ikafunika hata, kwa sababu Nyamulagira na Nyiragongo ni ni katorze kilometre tu, ili jelekeza la watu wakaza kama ni Nyiragongo inaripuka tena, kwa sababu hata tunakaribia ile muripuko ya Kwa sasa depuis janvier 2014 Nyamulagira iko na activite, mais ndani ya kratere haitoke nje. Kwa 2011 mpaka sasa 2014 mpaka sasa, hakuna lava natoka nje e, ni juu ya nini? Ni juu shimu ingali bado ndani zaidi, wala matope haina nguvu ya kutokea nje. Ile ni kweli kratere ya Nyamulagira ni kubwa sana, ni 10 km et demi ya diametre e, eh, pression inaweza kuwa kubwa, lakini ile shimo mali ile pression wakati covid kwa pepe kati saka 35 metra de hauteur, alafu kati inajaa inafaa pression kubwa sana, na ile matope ile lava inaweza shuka, haitaenda kilometri kubwa, kwa sababu kwa sababu haina haina nguvu zaidi, hasa kwa sasa tangu tarehe tisa mwezi wa tano 2023 ile activity iko vile ndani ya crater na lava inatia pression na lava inaishia mule mu krateri na tu bila kutoka nje. Na hata hapa le 7 kwa pamwana, wataalamu wa Amerika, wa Italia na wa Japan tulitumafanya maanalize juu ya hiyo activity, tukaona ya kwamba ile lava kama inaongezeka nguvu itazashuka ngambo ya northwest na ndani ya parki, kwa sababu volcano ndani ya parki na pale natishia batu ya kichanga wala batu ya sake itabaki ndani ya parke. Kama presiko kama inaendelea, itakuwa watu wa sake watu ya kichanga wa kulikilolio juu ya nguvu metokee. Lakini kwa sasa, kwa leo, ingali ndani ya krater, hayatoka inji. Alafu ili lipita jana kisi nilieleza mbele, ni kwa jua kati li uh, angazia sana na nguvu sana, lipita kipimo tuliona eh, nivou ya energi ni degaji kubwa kwa sana, na mupepeo likona jelekeza ngambu ya kukwetu kwe mazone habite na njua atuakaogopa. Heureusement, gouverneur likuwa ametusha komunike ya kujulisha watu kama watu wasiogope kuambia wakaaje kusema kwa activity kunapita ndani ya Nyiramulagira mbele ndani ya park me watu na watu wajepushe na ile vumbi inatoka na inatupiwa ina juu na ile volka kwa sababu na iko iko na maafa kwa afya na ya wananchi na pia kwa ufugo na kwa ufugo vile vile. Hivi kama inafika watu wanaposha sogeza kwa mbali ile ufugo wao kama ngombe kama nguruwe na vile vile inaleta malali ya macho Katika Ituri karibu wanafunzi mia tano wa shule ya Leopoldville huko Bunia walifahamishwa kuhusu maswala yanayohusiana na unyanyasaji wa kingono. Kikao hiki kilichoanzishwa na kitengo cha maadili na nidhamu cha MONUSCO huko Ituri kiliwezesha kuwaeleza vijana ni utaratibu gani wa kufuata endapo mfanyakazi wa MONUSCO ananyanyasa namna hii. Lengo ni kuwalinda vyema. Ezekiel Muzalia alishiriki katika mafunzo haya, hii hapa ripoti yake. Vijana hawa wanakuwa na miaka kati ya kumi na tano na kumi na munane ya kuzaliwa. Wengi kati yao ni wasichana ambao walihimizwa kuhusu ubakaji na kutumikishwa kingono, vitendo ambavyo vinaendeshwa zaidi na wafanyakazi wa Monusco au tena wa vituo vya Umoja wa Mataifa. Kisha kupewa mafunzo, wanafunzi hawa wanaonyesha furaha yao Yauu aa u wene. Kiongozi wa muungano Promotion de la Femme pour la Reconstruction de l'Ituri, aliye husika pia kwenye mafunzo hiyo, anasema ya kwamba vijana hawa wanafunzi wanapaswa kuwa mfano kwa wenzao, wakitafakari zaidi kuhusu ujio wao. Mari Kabazairi anawaomba kukataa misaada zote toka kwa wafanyakazi wa vituo vya Umoja wa Mataifa au tena kwa miungano za kiutu zinazobadilishwa na uhusiano wa kimapenzi tuliweza. Kupenda tuweze kupitisha mesaje namna gani wanaweza kujikinga na baabi exploitation sexuelle watoto wasichana wasiweze kudanganywa na wale wa agents humanitaire, kwa sababu ya pesa, kwa sababu ya vitu, parfois watu wanawalanda kusema, nitakupatia utavoyager, utaenda kuinchi ya mbali. Tunapenda watoto wajue role ya Monusco iko nini, ndio kwa maana kisha mafunzo wanafunzi hao walitolewa namba ya simu ya kuita wakati wanahatarishwa, ili waweze kupiga kelele. Ignace Chanjabo kiongozi wa shule Leopoldville anashukuru mafunzo hiyo na anaahidi kuendeza uhimizaji ndani ya madarasa zote ili watoto wote waelewe namna ya kujikinga dhidi ya vitendo vya ubakaji na kutumikishwa kingono. Ignace Chanjabo: nitaomba hivi waweze kuwa waangalifu pwe hailete wake kisha relation sexuelle ile atuka kama kuko tatative ya sawa na ile tutatia or de ta de nuir jueni ya kwamba uhimizaji huo ulioandaliwa na kituo cha mwenendo na malipizi kwa wafanyakazi wa MONUSKO utaendeshwa pia kwenye shule zote za mji Bunia. Toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi katika jimbo la Kivu Kaskazini, mwanamgambo Maimai mmoja alikamatwa na jeshi siku ya Jumapili, tarehe makumi mbili na moja Mei huko Kalunguta kisha kuhamishiwa kwa mahakama ya kijeshi huyu. Ni Eric Muhindo Sindani, mwanachama wa kundi la Union des Patriotes pour la Libération du Congo. Jeshi linamtuhumu kuwa ndiye mhusika wa mauaji ya kijana wa pahali siku ya pili tarehe kumi na sita Mei. Kijana huyo inasemekana kwamba alikataa kulipa ushuru haramu ulioletwa na wanamgambo hawa kwenye barabara ya beni butembo anasema kapteni antony mwalushai msemaji wa operesheni ya sokola 1 wanamgambo wa uplc wanatuhumiwa kwa dhuluma na unyanyasaji kadhaa dhidi ya raia katika eneo la kalunguta kati ya miji ya beni na butembo na huko kivu kusini ukumbi wa jiji la bukavu una mthibitishaji mpya mwanasheria christian na muto alianza kazi rasmi siku ya sita tarehe makumi mbili Mei mwaka tunao. Mthibitishaji Christian Namuto aliteuliwa kwa agizo la waziri wa sheria na mlinzi wa mihuri tangu Machi mwaka jana. Anachukua nafasi ya Bi Rose Liberata Kamarashavu Sakina ambaye kwa sasa amepumuzika kikazi. Basi tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.