Radio Okapi. Okapi. Kufanyika vizuri kwa uchaguzi kungechangia kuharakishwa kwa mchakato wa kuondoka kwa MONUSCO katika DRC. Hayo yalisemwa leo hii na mkuu wa MONUSCO wakati wa mkutano wa waandishi wa habari hapa Kinshasa. Mjini Kinshasa, maandamano ya upinzani iliyopangwa kufanyika kesho siku ya sita imeruhusiwa na viongozi wa mji. Wanafunzi wa shule ya Lokolama Padimbalumbu jimboni Kwilu wamehamishwa kutokana na mafuriko yaliyoharibu kila kitu shuleni mwao, sasa hawasomi tena tangu siku chache. Karibuni kwenu wote, na hii ndo habari kamili. Kufanyika vizuri kwa uchaguzi kungechangia kuharakishwa kwa mchakato wa kuondoka kwa MONUSCO katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo yalisemwa na mkuu wa MONUSCO wakati wa mkutano wa waandishi wa habari siku ya tano hii tarehe 19 Mei hapa Kinshasa. Fursa kwa Bibi Bintu Keita kutoa wito kwa kila mmoja kujizuia na kuepuka matamshi ya chuki. Zaidi ya hayo, kuhusu uandaaji wa uchaguzi katika maeneo ambayo bado yanatawaliwa na M23, mkuu wa MONUSCO anafikiri kwamba ingefaa ama kuweka njia salama ili kuruhusu wakazi wa sehemu hii ya nchi kushiriki katika uchaguzi au kurudisha nyuma chaguzi hizi. Watu watano wamefariki dunia na wanne kujeruhiwa kwa mishale. Hii ni matokeo ya shambulio la jana siku ya nne, na wanamgambo wa Twa katika kijiji cha Kikonde kilicho kwa umbali wa kilomita saba kutoka mji wa Tembwe katika tarafa la Kalemi jimbo la Tanganyika, kwa mujibu wa msimamizi wa tarafa la Kalemi anayetoa taarifa hizo. Chanzo cha shambulio hili lililotokea hii siku ya nne bado hakijajulikana. Vyanzo vingine vinasema kuwa ni watu tatu waliouawa na watano kujeruhiwa huko Kivu Kaskazini. Zaidi ya ngombe elfu moja wamechinjwa au kuporwa na wanamgambo katika tarafa za Masisi na Ruchuru tangu mwanzoni mwa mwezi Mei. Hali hiyo inasikitisha muungano wa wafugaji wa Kivu Kaskazini Akojenuki, shirika hili ambalo linahofia kuporomoka kwa jumla kwa uchumi wa mifugo katika jimbo. Hata linasema kuwa kuna zaidi ya ngombe elfu makumi tano ambao wameangamizwa katika muda wa miaka miwili iliyopita katika tarafa hizo mbili. Bernard Nyangi kuhusu mashambulizi ya Mai mbili zidi ya wafugaji na wangombe zao sehemu za Kalengera mtani Ruchuru, shirika Akojenoki yaripotia kwamba ni wangombe 450 walio uliwa siku ile kwa silaha na wanamgambo wa FDLR. Baadaye wangombe wengine mamia waliporwa mashambani pa Maanga, Ruvunda na Kabati mtani Masisi, kinyuma ya kwamba wafugaji kadhaa waondoa wangombe zao vijijini, ili kuwauza pamoja na vitoto kwenye machinjoni katika shirika sabago wa pamjini Goma ni kama ushuhudia hapa. Kiongozi wa shirika lile Bwana Kambale Norbert, wale wafugaji wameogopea ngombe zao zisiporwe, sababu kama vita iko na vyote vinashindikanaka alor na kama hakuna wakilia, nitaiuzisha kubei chini iwe na kitoto, sababu bataiua bure. Kwa mujibu wa kiongozi wa shirika Akujenoki, ni karibuni wa ngombe hamsini elfu wameuliwa wala kuporwa na wanamgambo mwanamo miaka haya mawili kinyuma. Kwamba huyo uofu kuona wang'ombe wala maziwa ya kusekana pa Pagoma mwanamo miezi miwili zijazo, iwapo hali yazidi kwa mbovu. Goma, Bernard Nyange, Radio Okapi. Kama nilivyotanguliza, maandamano ya upinzani yaliyopangwa kufanyika siku ya sita hii tarehe makumi mbili Mei mjini Kinshasa yamepata ruhusa ya kiongozi wa jiji Jandiningo bila kwa siku hiyo hiyo anaruhusu maandamano ya makundi mengine ya kisiasa yaliyo kwa upande wa viongozi walio madarakani, ni hasa muungano wa wakongo wanaoendelea ACP na ligi ya vijana ya UDEPES. Hayo yanajiri katika kikao kilichofanyika jana katika ukumbi wa jiji la Kinshasa kati ya viongozi wa mkoa na makatibu wakuu wa vyama hivyo vya siasa. Waziri wa mambo ya ndani ya mkoa Gracien Nsakala anaomba viongozi hao kila mmoja kuwasimamia wanamemba wao ili kulinda utulivu wa umma. Katika kijiji cha Dimalumbu kilicho kwa umbali wa kilomita kumi na mbili kutoka mji wa Bandundu, mji mkuu wa jimbo la Kwilu, zaidi ya wanafunzi mia mbili makumi tano wa shule ya sekondari ya Lokolama hawajasoma tangu muda. Hii inatokana na mafuriko ya shule yao na maji ya mto Kasai ambayo yalifurika marfa. Vyoo na vifaa vyote vya shule vimeharibiwa. Mkurugenzi wa EPST Kwilu mkoani humo anasema ameshafanya utaratibu ili wanafunzi hao waweze kupangiwa shule nyingine hadi mwisho wa mwaka huu wa shule. Hata hivyo, Denis Shanga Kapinga anaomba viongozi husika kuingilia kati ili kupata suluhu la uhakika ili shule hii isiweze tena kukumbwa na hali hiyo hapo baadaye. Yupo kwenye kipaza sauti cha Iren Mboma na Mibe. Shule Lokaloma la dini la Kiprotestanti limejaa maji. Ni shule inayo vitengo vine, lakini kwa bahati mbaya shule lote limejaa maji. Ndiyo maana tulikusuhudia watoto watumie shule lingine la Msinje kwenye majira ya jioni, ni watoto angalao 215 na ndipo tulisema hatuwezi kuwaacha hivi. Kwa hiyo tuliwapeleka kumi, tumesukuma habari ili wakuu waje watusaidie watu na, na tutatue shida, na tutatue shida. Ni jambo la kawaida kwa sababu ni mto wa Kasai ndio umejaa maji, na shule linapatikana karibu na mto ule. Sasa maji iliharibu viti, tunaomba msaada kwa wakuu sababu viti vingine vilienda na maji, hata macho nyingine zimeharibika. Ndipo tunaomba kwa wakuu waone jinsi tunaweza pata suluhisho ili shule hii iwe sawa. Mwaka ujayo tunaweza kuhamisha shule hii na kujenga upya nafasi ingine, kwa sababu hata kama mvua inanyesha upia. Ama maji kujaa, shule haitaguswa tena. Ikumbukwe kuwa imepita wiki kadhaa tangu maji ya mto Kasai yafurike katika eneo la Dimalumbu na kusababisha mafuriko na uharibifu wa nyumba nyingi pamoja na baadhi ya majengo rasmi, hususan kituo cha afya cha Dima, ofisi ya polisi na jeshi la wanamaji mtaa wa afya wa manispa owicha katika tarafa la beni umearifu karibu kesi elfu mbili za surua zikiwemo vifo kumi na saba tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tatu kulingana na kule kyusa mtu anayehusika na huduma ya kinga na ufuatiliaji wa magonjwa katika mtaa huu wa afya wakati wa mwezi wa februari pekee eneo hilo lilikuwa limerekodi visa saba vya vifo katikati ya kambeni ya chanjo Kuanzia mwezi Machi hadi sasa, mtaa huo wa afya umerekodi karibu visa mia sita vya surua. Anaelezea ongezeko hili la visa vya magonjwa kwa kutofika katika baadhi ya maeneo ya afya wakati wa kampeni ya mwisho ya chanjo kutokana na ukosefu wa usalama. Kule Kyusa anapatikana kwa njia ya simu na Andre Kitenge fatana na miezi na tena kwa mwaka huyu, tusahau ile venye tulikuwa kuleta kwa mwaka iliyopita, tunakamata kwa mwaka huu peke yake hivi. Kwa jumla kumwanza mwaka hii ya 2023 na wale ambao wamekwisha kuonekana na ile ugonjwa na wanafika kwa vituo vyetu vya afya wanakuwa elfu moya mia kenda kumi na mnane na wale ambao tuliweza kupoteza wanakuwa kumi na tatu. Na hapa wakubwa ya serikali administrateur militaire na wengine wote wanaendelea kutuunga mkono na wanasema, fasi hatukuweza kufika, watoto wa kampani kwa kuweza kuleta hii chanjo. Baadaye hivi ile ugonjwa haiko sema inaanza tena de nouveau ndani ya zone sante. Hapana, iko ugonjwa iko na, kwa kama inaendelea lakini inakuwa inashuka. Na sasa tutaleta hii kampani, tunasi wazazi wote, wale ambao walikuwa hawakukuwa na akse, kwa kuweza kupata vaccine, wataarishe wale watoto mara hiyo tafika fasi yote na watoto yote wapate vaksin, na tutaweza kutupilia mbali huu ugonjwa katika Kivu Kusini. Ziara ya mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC huko Kalehe ni ishara ya matumaini kwa wakazi walioathirika wa walionusurika katika maafa ya Kalehe wanaamini kuwa b Bintu Keita atalazimika kuongeza utetezi na washirika wengine ili kuwasaidia watu hawa ambao wamenyimwa kila kitu. Bwana Polin Habamungu, Kiongozi wa kijiji kidogo cha Kabushungu anazungumza kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami. Kulingana na safari ya mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo, tunajua kwamba alikuja kutupongeza na tunatumaini kwamba kesho wala kesho yake ataendesha utetezi mbele ya serikali yetu na waungaji mkono wengine, ili kuwe mabadiliko na raia waasiriwa wapate nafasi ya kuhamishiwa ila tuna magumu mengi, hatuna mahali ya kuhamishia waasiriwa. Tunafikiri kwamba miungano na mashirika mengine watakuja kwa kusaidia hapa kijijini Bushushu na Nyemkubi, kwani kisha maafa hayo kuna hatari ya magonjwa, njaa kubwa na mashamba yote yamepotea, na watu wote wana haja ya kupata chakula, ingawa hatuna tena mahali pa kuangalia Lilia. Katika jimbo la Chopo, gavana wa jimbo hilo alitoa amri mbili kusimamisha mgawanyiko na ugawaji wa udongo pamoja na utengenezaji, usambazaji na matumizi ya silaha na risasi. Amri hizi zilizotiwa saini tangu tarehe kumi Mei zilitolewa kwa vyombo vya habari jana kupitia msemaji wa liwali wa mkoa. Watoto yatima wa virusi vya ukimwi ni miongoni mwa watu waliosahaulika katika masuala ya usaidizi na matunzo. Tamko hili limetoka kwa mratibu wa mpango wa kitaifa wa mapambano dhidi ya ukimwi katika Kivu Kaskazini. Daktari Nikez Mate alisema hayo katika maadhimisho ya siku ya saba Mei, siku ambayo ni maalum kwa watoto yatima wa virusi vya ukimwi. Bibi Kavuo Esther ni mgonjwa wa ukimwi, pia anaongoza chama cha uhodari ambacho kinasimamia angalau watoto makumi tatu walioachwa yatima na ukimwi katika jiji la Beni. Anatueleza matatizo yao katika mahojiano haya na Sadiki Abubakar. Mama Kavu Ester, jambo jambo sana. Uh, unaweza kutuambia hapa mji wa Beni kuna watoto wangapi wayatima wa yatima wa via sida ama wa ukimwi ambao nini mnawashughulikia ndani ya mji wa Beni? Tunakuwa na watoto wa orfele wengi ambao tayari wameachwa na wazazi ambao wamefariki kupitia magonjwa ya ukimwi. Mimi binafsi ndani ya susesi hodari wale watoto ambao ninawagharamia ni watoto makumi mnane, lakini kuna tena masoseso zengine sawa nyakundi generale tamende vile vile wanakuwa na mayatima huko. Hivi tuna watoto wengi zaidi sana ndani ya mji wa Beni. Na wale watoto makumi mnane ambao mnawashughulikia, wote wiko wamekaa fazi moja ama kila mtoto uko katika jamii fulani ambao jimpokea? Hatuwaweke fazi moja kwa sababu hatuna uwezo wa kuwagharamia ama kulipa mahali watakaa, ama kupata vyakula watavyovikula. Tunawaacha ndani ya majamaa, kazi zetu sasa sisi ni kutembea ndani ya komine ine ndani ya mji wa Beni, kwa kuwatembelea, kuwagharamia, kuwaletea mashauri tu na kuomba pamoja na wao. na shughuli ambao unafanyizia wale watoto, mnawafunza kazi ama mnawashughulikia namna gani? Utwambie kitu cha kwanja, tunawaeleza ya kwamba hata kama wao ni mayatima, lakini Mungu ni Baba ya yatima taendelea kiwasu na tunaonyesha ya kwamba sisi ambao tayari tungali na uzima wa kuishi chini ya jua nasi tunakuwa wazazi wao na zaidi sana tunaendelea tukiwaonyesha kazi za mikono wale ambao tayari wamekuwa na amri kumi na tano kufika kumi na tisa kumi na nane tunawafunja kazi za kushona tapii tunawafunja kazi za kushona vitunga na sasa kapasiti yetu kwa kweli ni kidogo sana na tunajaribu jaribu hata kulipia milango pahali ya kufunja watoto lakini tunakosewa pesa za kulipa lokasio, na hapo ndipo tunakuja tunajikuta kazi yetu haiendelee kwa ajili ya kufundisha watoto kazi ili watayarishe maisha yao kwa kesho na kati ya wale watoto kuna pia wale ambao wana ugonjwa wa ukimwi. Kati yao ama wote hawana ugonjwa ni wawayatima tu. Kati ya hawa watoto makumi munani kuna watoto makumi tatu ambao tayari wanakuwa na virusi vya ukimwi, lakini wengine ni mayatima tu, hawana virusi vya ukimwi. Sasa wale ambao wiko na virusi ya ukimwi munawashughulikia namna gani, samani kuhusu afya yao? Asante. Kazi zetu ni kuwatembelea mahali wanapokaa ndani ya jamaa tunapotazama, nani matibabu tayari kumaliza tena, tutaenda kwenye mahopitalo kuchukua dawa kuwaletea, ama tutakuta yeye amezofika zaidi, hawezi kuwa tena apate dawa nyumbani, tunamchukua kwenye kituo cha afya ili atunjwe matibabu mali ya kituo cha afya. Na zaidi sana, tunapowatembelea huko tunakuta watoto wanakaa ndani ya jamaa ambazo tayari vile hawana uwezo yoyote, wanachungwa na wale watate ambao pia wanahitaji msaada. Sasa uchungu wetu, tunapotazama watate, tunapotazama na watoto, tunakuta watoto wanaishi ndani ya maisha ya magubu. Wengine watoto wanawaambia, ah, msikule nasi kwa sababu mtatuambukiza. Wakisema waende cheza na wengine watasema, ah, msicheze pamoja nasi kwa sababu nyinyi mtakufa kesho. Ndani ya majamaa wanateswa zaidi sana, kukuwa na washota shota vidole ndani ya jamaa inawaletia tena magumu zaidi, kwa sababu tayari wanakuwa na magumu ya magonjwa. Eske mnapata usaidizi kupitia shirika fulani sio zisizo za serikali ama serikali pia inanusaidia kweli kweli kwa ajili ya kushirikia watoto hao? Kwa ngambo ya serikali ina tu kwa matibabu, tunapokea dawa bila malipo yoyote, ila wakati tunajikuta watoto hawana mavazi, wanakuwa na hitaji sana. Savo tunajiunga pamoja, tunatembea kwenye maeglize mbalimbali kufaa sansibilizacion na huko makanisa, kwa kweli wanatusaidia, lakini haitoshe kabisa, kwa sababu wanatusaidia tu kwa mara moja na ni mwisho pale Hivi tunasihi wengine wote ambao wanaweza kuwa na moyo wa uchungu wa huruma wajiunge mikono pamoja nasi ili tuweze tukaendelea tukilinda watoto wetu, kwani mimi binafsi nami ni mdhaifu tayari, nina virusi vya ukimwi. Mama Kavu Esther, tunakushukuru, asante sana. Nami ninashukuru Shirika la mpango wa maendeleo la Umoja wa Mataifa, PNUD, lilizindua siku ya nne juma jana mjini Bunia mradi wa kukuza utawala shirikishi wa usalama wa wanawake kwa ajili ya maendeleo ya tarafa la Jugu. Mbinu hii inalenga kuimarisha uwezo wa wanawake ambao wengi wao wanaathiriwa na migogoro ya silaha ambayo inaendelea katika eneo hili. Lengo ni kuwashirikisha katika utafutaji hai wa suluhu za kudumu za matatizo ya usalama. Ni kutokana na kuzidishwa kwa mizozo ya vita jimboni Ituri, ndipo waakilishi makumi tatu wa miungano za akina mama walikutana siku ya ine mjini Bunia, lengo kujadiliana kuhusu mbinu za kuhusisha wamama katika uongozi bora na maendeleo ya tarafa la Jugu. Kiongozi wa kongamano ya wamama jimboni Ituri FOMI anajulisha ya kwamba wamama wana uwezo na sifa nzuri zinazowafanya waweze kujihusisha kwa kutatua hali ya usalama. Jacqueline Malosi, kiongozi wa muungano FOMI, itaja mwanamke ya leo ya Ituri ni salama kwa sababu, bila salama hata maana yake haiko, namna ya kuishi haiko. Tunataka kujua kwa hali yote mwanamke apatikana kama nitakujenga maendeleo mwingine yetu, mara nyingine, kila mtu kufasi yake aone eske mwanamke anapatikana pale. Msimamizi wa waongozi wote wa sultani na mitangamano zote za tarafa la Jugu anajulisha ya kwamba tayari wanatumika na wanawake wakiwahusisha katika uongozi wa mji, ila anaomba tu wakuu wote wa sultani wake kuzidisha idadi ya wakinamama ili waweze kutatua hali ya usalama Dukadala, anasalimu juhudi za wamama ambao wengi walichangia kwa kuboresha hali ya usalama katika jimbo lote la Ituri. kubamuji yetu tunatumika na no banamuke atu bachake nyuma, actuellement inakuwa une nouveauté enye banaomba ke kukue presence ya muke ndani ya politiki ya guvernance sekuritaire. Banamuke basiangalie ile mambo ya, ya security ambayo tuko nayo sasa, kusema kama ni mambo ya, ya wanaume tu kila maroko ona ma projet mingi za rebellion inaishwe ni muliwa wanawake na juhudi wa kusimama kupinga kitu, wao wakasimama yale mambo tuko nayo hapa Ituri itaisha. Jean Marc Mazio yeye ni mwakilishi wa division Jimboni husika na mambo ya kijinsia, anasema ya kwamba mradi huu wenye kuhusu maendeleo katika tarafa la Jugu ni wa lazima sana, kwa sababu utahusisha wanawake ambao ni wahanga wa vita kuchangia pia kwa maendeleo ya jamii. Tumsikilize. Unajua territoria ya Jugu depuis 2010 inaingia ndani ya shida kubwa na ile shida kubwa yenyewe ya mzozo yenyewe inafanyika kwa njugu, ni wamama ndio wanateseka na wasichana. Ndani ya hii projet inaomba wamama wanakaa ndani ya wengine, wakati wanakaa ndani ya wengine inafanya ile wanaita kohezion, maneno ya sekurite ya Ituri, ina iko maneno inaangalia watu wote. Administrator wa tarafa la Jugu anapendelea mipango hiyo iweze kutekelezwa pia katika matarafa zote za jimbo la Ituri. Ni kiripoti toka Bunya, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Mwisho wa habari. Weekend njema kwenu. Kwa herini.