Muungano wa sendiketi za walimu wa Kongo unaamuru mgomo kuanzia siku ya kwanza ijayo kote injini. Unatuhumu serikali kutoheshimu hadi zake kwa walimu. Zaidi ya vijiji mia tatu makumi tano vilivyokuwa chini ya udhibiti wa vikundi vyenye silaha vilichukuliwa na jeshi la FARDC wakati wa uongozi wa kijeshi huko Ituri. Ni e ripoti ya serikali ya jimbo hilo katika kuadhimisha mwaka wake wa pili wa uongozi. Ujumbe wa mashirika ya Umoja wa Mataifa ambao unaendelea na ziara yake huko Chikapa jimboni Kasai ulikabidhi majengo kwa polisi na INPP. Hamjambo na karibuni kwa wote. Muungano wa sindiketi za waalimu wa Kongo unaamuru mgomo usiojulikana siku yake ya kikomo, kuanzia siku ya kwanza tarehe makumi mbili na mbili Mei ijayo kote nchini. Haya ndiyo yanatoka katika mkutano mkuu uliofanyika hii siku ya nne tarehe kumi na nane Mei hapa Kinshasa. Sababu, kwa mujibu wa Godefroi Matondo, msemaji wa jukwaa hili la vyama vya waalimu ni kushindwa kwa serikali kuheshimu ahadi zilizotolewa Pambwela Lodge na muungano wa waalimu. Kwa hiyo, Godefroi Matondo anatoa wito kwa wazazi kuwaweka watoto wao nyumbani. Kama nilivyotanguliza hapo awali, zaidi ya vijiji mia tatu makumi tano vilivyokuwa chini ya udhibiti wa vikundi vilivyojihami silaha vilichukuliwa na jeshi la FARDC wakati wa uongozi wa kijeshi huko Ituri, kulingana na ripoti ya serikali ya mkoa wa kijeshi katika hafla ya kuadhimisha mwaka wake wa pili. Operesheni hizi zilifanya iwezekane kuwaondoa waasi mia tatu wa ADF na wengine makumi nne waliokamatwa. Mbali na mtazamo wa kijeshi mazungumzo baina ya jumuiya iliyoanzishwa na serikali imesababisha makundi mbalimbali mbali ya wenyeji wenye silaha kuungana katika mchakato wa amani kwa ajili ya utulivu wa jimbo hilo. Ripoti toka Bunia ya Isaac Remo, inasomwa na Ezekiel Muzalia. Ni tangu tarehe sita Mei mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja, ndipo utawala wa kiserikali ulishimikwa na Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa lengo la kukomesha usalama mdogo ndani ya jimbo la Ituri. Kulingana na liwali wa jimbo, matokeo ni mazuri katika hali ya usalama mjini Bunia. Doria 712 ziliandaliwa na vikosi vya kijeshi FRDC na kuondoa vitisho na manyanyaso kwa raia, kando kando na mbili. Zaidi ya wagaiji mia tano walishikwa na silaha mia moja kuchukuliwa, kulingana na ripoti hiyo. Ni namnukuu, muji Bunia unapumua hewa ya amani na ya kimya kando na jimbo jeshi. FRDC walikomesha mizozo, jambo lililosaidia kufunguliwa kwa uchukuzi wa pamoja kwenye barabara za taifa namba ine na namba makumi mbili na saba zilizokuwa hapo zamani zikidhibitiwa na vikundi vya wanamgambo. Mamia ya waasi wa Kodeko na FPC wali silaha zao chini na wanakaa sasa kwenye kambi la Diango kwenye kilomita kumi na mbili na mji Bunia. Nikiripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Siku ya nne hii tarehe kumi na nane Mei ni siku ya nne za mji bila shughuli katika jiji la Beni katika Kivu Kaskazini, kwa wito wa jumuiya za kiraia za kukemea ukosefu wa usalama katika jiji hilo. Bunge la watoto la Beni hata hivyo linasikitishwa na kusimamishwa kwa shughuli za shule tangu siku ya kwanza, tarehe kumi na tano Mei, tarehe ya kuanza kwa siku hizi za jiji bila shughuli, hali inayoathiri vibaya kalenda ya shule, ni wiki tatu kabla ya mwisho wa mwaka wa shule. Blessing Muteule, mkuu wa muundo huu wa malezi ya watoto, anatoa wito kwa wajibu wa waandaaji wa siku hizi za jiji bila kazi kuhakikisha kuheshimiwa kwa haki za watoto kongamano la kimataifa litakalotumika kama mfumo wa kutafakari haki ya kikatiba kwa ajili ya ujumuishaji wa utawala wa sheria na demokrasia ilifunguliwa hii siku ya nne tarehe kumi na nane mei na waziri mkuu sama lukonde katika hoteli flev congo hotel mjini kinshasa mikutano hii inayohusu haki ya kikatiba na mizozo ya uchaguzi inawaleta pamoja wanaharakati wa Kongo na baadhi ya wa wageni kutoka nje. Kwa hivyo kongamano hili la siku tatu linakusudia kufungua tafakari ya nafasi ya haki ya kikatiba katika uimarishaji wa utawala wa sheria na demokrasia ya kikatiba. Kwa kifupi, mjue kwamba wafungwa wawili kutoka gereza kuu la Matadi walifariki jana siku ya nne katika uwanja wa mahakama kuu ya Matadi. Kulingana na mkuu wa mahakama hii Pierre Serge Bonyeme, wafungwa hawa waliuawa kwa risasi baada ya polisi kurusha risasi wakati wa kujaribu kutoroka kutoka kwa chumba cha mahakama. Katika jimbo la Chopo visa vya kujiua kwa kujinyonga halisi au vinavyodhaniwa vinawatia wasiwasi wakazi katika manispa Chopo hasa na katika jiji lote la Kisangani kwa ujumla. Kijana mwenye umri wa miaka makumi tatu alipatikana akiwa amejinyonga juu ya mti jana, siku ya nne asubuhi, kati ya avenu namba nane, barabara ya uwanja wa michezo na ile ya Buta. Kesi hii inafikisha nne idadi ya watu waliopatikana wamekufa katika hali sawa katika muda wa siku kumi katika eneo hili. Wakazi wa Kisangani wanadai uchunguzi wa kina ili kujua ukweli juu ya visa hivi vya kujinyonga ambavyo vimekuwa vikitokea mara kwa mara. Ujumbe wa mashirika ya Umoja wa Mataifa uliendelea hii siku ya tatu huko Chikapa huko Kasai mbele ya wawakilishi wa wafadhili kwa kukabidhi majengo yaliyokarabatiwa kabisa na kujengwa ndani ya mfumo wa mradi wa PBF. Majengo hayo ni hasa ofisi za ukaguzi wa polisi wa mkoa huko Kasai na vyumba vingi vya INPP, magari, kompyuta na vifaa vya mafunzo. Pamoja na msaada huu, uanzishwaji wa tawi la mkoa la ukaguzi mkuu wa polisi wa kitaifa wa Congo inakuwa na ufanisi na mwonekano wake kuimarishwa, alisema mkaguzi wa polisi wa mkoa wa Kasai. Kwa upande wake Bruno Le Marquis, Mratibu wa maswala ya kibinadamu nchini DRC alikaribisha maendeleo ambayo yamefanyika katika jimbo la Kasai kuleta amani na utulivu. Katika jimbo la Maniema ambako tunaelekea, Mkurugenzi wa Mkoa wa Tume ya Kitaifa ya Usalama Barabarani Saint Pierre Maniema anasema amekasirishwa na tabia ya mshirika wake ASECO chama cha madereva wa Kongo kukiuka majukumu yake. Huyu anashangaa licha ya hatua zote na viongozi, hakuna suluhisho linalopatikana, na ASECO inakwenda mbali zaidi kwa kuunda maegesho ya magari katikati mwa jiji bila ruhusa ya huduma hii ya serikali. Kwa upande mwingine, ASECO pia inasema kwamba inakatishwa tamaa na tabia ya Saint Pierre ambayo inakusanya fedha kutoka kwa wanachama wa ASECO bila kuwa na taarifa halali. Saint Pierre ni utumishi wa umma wa serikali ambao dhamira yake ni kupendekeza kwa serikali sera iliyounganishwa kuhusu kuzuia ajali barabarani, lakini huko Maniema anasema amepambana na Aseko Kawaya. Malekangwe mkurugenzi Aseko anajitia kuwa mutu mwenyewe kufrene fonksionema ya kazi yetu. Anisha sema kuba autorite sipate jibu. Ukafika pale kusoko utakuta parking inachapwa pale, ilichapwa na Aseko bila ruhusa ya service atitré kie la Saint Pere. Aseko inahalalisha msimamo wake kwa tabia mbaya ya Saint Pere. Masudi Manara, msemaji wa Aseko: machongezi ya Saint Pere si Aseko, tunasema kama tunaregrete tu kidogo Saint Pere paske ya na avisé mingi. Ni kulipisha ba bataxi ya mamoto ba gari ba parking na mumanjia anatia bato, na anasema kama ikuna mataxi yake kama 32 taxe enye ikonayo alor kutoka Kindu Florence Kizalunga Radio Kapi. watoto yatima wa virusi vya ukimwi ni miongoni mwa watu waliosahaulika katika maswala ya usaidizi na matunzo. Tamko hili limetoka kwa mratibu wa mpango wa kitaifa wa mapambano dhidi ya ukimwi katika Kivu Kaskazini. Daktari Nikes Mate alisema hayo katika maadhimisho ya siku ya saba Mei, siku ambayo ni maalum kwa watoto yatima wa virusi vya ukimwi. Bibi Kavuo Esther ni mgonjwa wa ukimwi, pia anaongoza chama cha uhodari ambacho kinasimamia angalau watoto makumi tatu walioachwa yatima na ukimwi katika jiji la Beni. Anatueleza matatizo yao katika mahojiano haya na Sadiki Abubakar. Mama Kavu Esther, jambo. Jambo sana. Uh, unaweza kutuambia, hapa mji wa Beni kuna watoto wangapi wayatima wa yatima wa vya sida ama wa ukimwi ambao nini mnawashughulikia? Ndani ya mji wa Beni tunakuwa na watoto wa orfele wengi ambao tayari wameachwa na wazazi ambao wamefariki kupitia magonjwa ya ukimwi. Mimi binafsi ndani ya asosiasio hodari wale watoto ambao ninawagharamia ni watoto makumi mnani, lakini kuna tena maasosiasio zingine, sawa nyakundi generale tamende vile vile wanakuwa na mayatima huko. Na wale watoto makumi mnane ambao mnawashughulikia wote wako wamekaa fazi moja ama kila mtoto uko katika jamii fulani ambao walimpokea? Hatuwaweke fazi moja kwa sababu hatuna uwezo wa kuwagharamia ama kulipa mahali watakaa ama kupata vyakula watavyovikula. Tunawaacha ndani ya majamaa. Kazi zetu sasa sisi ni kutembea ndani ya komine ine ndani ya mji wa Beni, kwa kuwatembelea, kuwagharamia, kuwaletea mashauri tu na kuomba pamoja na wao. Na shughuli ambao munafanyizia wale watoto, mnawafunza kazi ama mnawashughulikia namna gani? Utwambie. Kitu cha kwanza tunawaeleza ya kwamba hata kama wao ni mayatima, lakini Mungu ni baba ya yatima, taendelea akiwasululikia. Na tunaonesha ya kwamba sisi ambao tayari tungali na uzima wa kuishi chini ya jua, nasi tunakuwa wazazi wao. Na zaidi sana tunaendelea tukiwaonyesha kazi za mikono. Wale ambao tayari wamekuwa na amri kumi na tano kufika kumi na tisa kumi na nane tunawafunja kazi za kushona tapii, tunawafunja kazi za kushona vitunga na sasa kafasite yetu kwa kweli ni kidogo sana, na tunajaribu jaribu hata kulipia milango pahali ya kufunja watoto, lakini tunakosewa pesa za kulipa lokasion, na hapo ndipo tunakuja tunajikuta kazi yetu haiendelee kwa ajili ya kufundisha watoto kazi ili watayarishe maisha yao kwa kesho na kati ya wale watoto kuna pia wale ambao wana ugonjwa wa ukimwi. Kati yao ama wote hawana ugonjwa, ni wa wayatima tu. Kati ya hawa watoto makumi munani kuna watoto makumi tatu ambao tayari wanakuwa na virusi vya ukimwi, lakini wengine ni mayatima tu, hawana virusi vya ukimwi. Sasa wale ambao wiko na virusi ya ukimwi munawashughulikia namna gani samani kuhusu afya yao? Asante. Kazi zetu ni kuwatembelea mahali wanapokaa ndani ya jamaa tunapotazama nani matibabu tayari kumaliza tena, tutaenda kwenye mahospitali kuchukua dawa kuwaletea, ama tutakuta yeye amezofika zaidi, hawezi kuwa tena apate dawa nyumbani, tunamchukua kwenye kituo cha afya ili atunjwe matibabu mali ya kituo cha afya na zaidi sana, tunapowatembelea huko tunakuta watoto wanakaa ndani ya jamaa ambazo tayari vile hawana uwezo yoyote, wanachungwa na wale wata t ambao pia wanahitaji msahada. Sasa uchungu wetu tunapotazama watate, tunapotazama na watoto, tunakuta watoto wanaishi ndani ya maisha ya magubu. Wengine watoto wanawaambia, ah msikule nasi kwa sababu mutatuambukiza. Wakisema waende cheza na wengine watasema, ah, msicheze pamoja nasi kwa sababu nyinyi mtakufa kesho. Ndani ya majamaa wanateswa zaidi sana, kukuwa na washota shota vidole ndani ya jamaa inawaletea tena magumu zaidi, kwa sababu tayari kuwa na magumu ya magonjwa. Eske mnapata usaidizi kupitia shirika fulani zisio za serikali ama serikali pia inanusaidia kwelikweli kwa ajili ya kushughulikia watoto hao? Kwa ngambo ya serikali inatusaidia tu kwa matibabu, tunapokea dawa bila malipo yoyote, ila wakati tunajikuta watoto hawana mavazi, wanakuwa na hitaji sana savo tunajiunga pamoja tunatembea kwenye maeglize mbalimbali kufasa sivilizasion na huko makanisa, kwa kweli wanatusaidia, lakini haitoshe kabisa, kwa sababu wanatusaidia tu kwa mara moja na ni mwisho pale. Hivi tunasihi wengine wote ambao wanaezi kuwa na moyo wa uchungu wa huruma, wajiunge mikono pamoja nasi ili tuweze tukaendelea tukilinda watoto wetu, kwani mimi binafsi nami ni mdhaifu tayari, nina virusi vya ukimwi. Mama Kavu Esther, tunakushukuru asante sana. Nami ninashukuru Shirika la mpango wa maendeleo la Umoja wa Mataifa PNUD lilizindua siku ya nne ya juma jana, mjini Bunia, mradi wa kukuza utawala shirikishi wa usalama wa wanawake kwa ajili ya maendeleo ya tarafa la Jugu. Mbinu hii inalenga kuimarisha uwezo wa wanawake ambao wengi wao wanaathiriwa na migogoro ya silaha ambayo inaendelea katika eneo hili. Lengo ni kuwashirikisha katika utafutaji hai wa suluhu za kudumu za matatizo ya usalama. ni kutokana na kuzidishwa kwa mizozo ya vita jimboni Ituri. Ndipo waakilishi makumi tatu wa miungano za akina mama walikutana siku ya ine mjini Bunia, lengo kujadiliana kuhusu mbinu za kuhusisha wamama katika uongozi bora na maendeleo ya tarafa la Jugu. Kiongozi wa kongamano ya wamama jimboni Ituri, fomi anajulisha ya kwamba wamama wana uwezo na sifa nzuri zinazowafanya waweze kujihusisha kwa kutatua hali ya usalama. Jacqueline Malosi, kiongozi wa muungano fomi itaja mwanamke yaleo ya Ituri ni salama, kwa sababu bila salama hata amana yake haiko na muna kuishi haiko. Tunataka kujua kwa hali yote mwanamke apatikana kama nita kujenga maendeleo ya mwingine yetu. Mara nyingine kila mtu kufasi yake aone SK mwanamke anapatikana pale. Msimamizi wa waongozi wote wa sulutani na mitangamano zote za tarafa la Jugu anajulisha ya kwamba tayari wanatumika na wanawake wakiwahusisha katika uongozi wa Mji. Ila anaomba tu wakuu wote wa usultani wake kuzidisha idadi ya wakinamama ili waweze kutatua hali ya usalama. Inasema Dukadala, anasalimu juhudi za wamama ambao wengi walichangia kwa kuboresha hali ya usalama katika jimbo lote la Ituri. Kuba muji yetu tunatumika na no banamuke hatu baachake nyuma aktuelma inakuwa ine veuté enye banaomba ke kukue presence ya muke ndani ya politike ya guvernanse sekuritere banamuke basiangalie mambo ya, ya security ambayo tuko nayo sasa, kusema kama ni mambo ya, ya wanaume tu, kila mara ukaona maprojet mingi za rebellion na ishue ni mulia wanamke na juhudi wanamuke kusimama kupinga kitu, wao wakasimama iyi mambo tuko nayo hapa Ituri itaisha. Jean Marc Mazio yeye ni mwakilishi wa division jimboni husika na mambo ya kijinsia, anasema ya kwamba mradi huu wenye kuhusu maendeleo katika tarafa la Jugu ni wa lazima sana, kwa sababu utahusisha wanawake ambao ni wahanga wa vita kuchangia pia kwa maendeleo ya jamii tumsikilize. Unajua, teritori ya Njugu depui 2017 inaingia ndani ya shida kubwa, na ile shida kubwa yenyewe ya mzozo yenyewe inafanyika kwa Njugu, ni wamama ndio wanateseka na wasichana. Ndani ya hii proje inaomba wamama wanakaa ndani ya wengine, wakati wanakaa ndani ya wengine inafanya ile wanaita cohesion, maneno ya sekurite ya ituri ina iko, maneno inaangalia watu wote. Administrata wa tarafa la Jugu anapendelea mipango hiyo iweze kutekelezwa pia katika matarafa zote za jimbo la Ituri nikiripoti. Toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Radio Okapi. habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Sasa katika Kivu Kaskazini, tarafani Mwenga, watendaji kumi na tano wa shirika la raia wakiwemo watetezi wa haki za binadamu na waandishi wa habari waliambiwa kuhusu haki na wajibu wao, shughuli iliyoandaliwa na shirika la Monde Despoir kama sehemu ya muradi wa msaada wa kuimarisha usalama wa kisheria wa watetezi wa haki za binadamu na waandishi wa habari katika jimbo hilo. Shughuli inayohusiana na kuenezwa kwa amri ya tarehe 10 Februari 2016, kuwalinda watetezi wa haki za binadamu na waandishi wa habari. Mada kuu zililenga katika utambuzi wa kesi za mara kwa mara za ukiukwaji wa haki za binadamu na waandishi wa habari katika tarafa la Mwenga. Tukibaki katika jimbo hilo hilo tuelekee katika tarafa la Beni ambako waasi wa ADF kutoka Graben walishambulia kituo cha Kiutu na Vukokoma katika usiku wa siku ya pili kuamkia siku ya tatu tarehe kumi na saba Mei, vijiji viwili karibu na Lisasa katika tabaka Buliki, kulingana na Meleki Mulala, mratibu wa jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo katika sekta ya Ruenzori, washambuliaji walichukua vyakula vya wakazi na wanyama wengi wa ufugo. Hata hivyo, hakuna kisa cha kifo kilichorekodiwa, anaeleza mhusika huyu wa asasi za kiraia akisikitishwa na shambulio hili la mara nyingine tena la ADF katika eneo hilo. Meleki Mulala anawaalika wakazi kuwa waangalifu, wakichongea mtu yeyote wanayemtilia shaka katika eneo hilo. Pia anapendekeza kwamba jeshi la FARDC lililotumwa katika eneo hilo lizingatie taarifa za raia juu ya uwepo wa ADF katika maeneo fulani. Na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.