Oh, ukaguzi wa faili ya seni ulianza jana siku ya kwanza mjini Kinshasa. Timu ya wataalamu watano itafanya kazi hii hadi tarehe 12 Mei ijayo. Wanabunge wa jimbo la Kinshasa wanasema wana wasiwasi mkubwa kuhusu ukosefu wa usalama pabateke ambao tayari Uko kwenye lango la Kinshasa walikutana na mkuu wa bunge jana, siku ya kwanza, wakiomba hatua zichukuliwe. Shirika la mpango wa chakula duniani PAM halinunui mahindi nchini ili kuepuka kuyumbisha soko. Maneno hayo yalisemwa jana pa Kalemie na muhusika wa vifaa katika shirika hilo huko, akiongea na waandishi wa habari. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni. Kama nilivyotanguliza hapo awali, kumeanzishwa hii siku ya kwanza mjini Kinshasa ukaguzi wa nje wa faili ya uchaguzi ya tume huru ya taifa ya uchaguzi SENI. Ukaguzi huu ulianza kwa mkutano wa majadiliano kati ya wanamemba wa SENI na timu mchanganyiko ya wataalamu wa kitaifa na kimataifa waliochaguliwa baada ya mwito kwa wafanyakazi uliozinduliwa tarehe 9 Mei. Kulingana na ujumbe kutoka Seni ni wataalamu watano tu ndo wanafanya kazi hii. Timu hii mchanganyiko itafanya kazi hadi tarehe makumi mbili Mei. Lengo la jumla la ukaguzi wa nje wa faili ya uchaguzi ni kwa upande mmoja, kutathmini mfumo wa sasa wa utambuzi na usajili wa wapiga kura ili kuona uwezo na udhaifu wake na kuchukua hatua zozote za kurekebisha, na kwa upande mwingine kuandaa ikibidi mapendekezo makubwa yanayolenga kuboresha ubora na uadilifu wa faili ya uchaguzi. Wanabunge wa jimbo la Kinshasa wanasema wana wasiwasi mkubwa kuhusu ukosefu wa usalama katika bonde la Bateke ambao tayari uko kwenye lango la Kinshasa. Ukiongozwa na Gode Mpoi Kadima, ujumbe wa wachaguliwa wa Kinshasa waliokutana hii siku ya kwanza na mkuu wa bunge unaomba hatua kubwa zichukuliwe kurejesha amani katika bonde la Bateke. Wanashutumu ushiriki wa viongozi fulani wa kisiasa ambao wanawatuhumu kwa kudumisha na kufadhili mgogoro huu kwa malengo ya kisiasa. Maelezo na mwenzetu wa Bukavu Jean Baptiste Ndonga katika ripoti hii ya Michel Kifindangoe watu wa moja wa moja wanakuja kwenu kama viongozi wa asili ila hawana madaraka hayo, na watu hao ni wale wanaotumwa na wanasiasa hapa Kinshasa, na ni hao wanazuru katika mambo fulani fulani kufuatana na masemi ya wabunge jimboni. Presidenti wa bunge la jimbo ya Kinshasa anawasiwasi kwamba mzozo teke na yaka unahatarisha milioni kumi na saba ya wakaaji wa Kinshasa. Godi Mpoi Kadima alisema kwamba ina hayo waletea wasiwasi ni hayo mauaji ya kila leo, usalama mdogo unaokuwa mlangoni mwa jiji la Kinshasa kati ya wateke na wayaka. Ni hiyo kuzingirwa ndiyo yawafanya kuwa wahanga leo kulingana na washambulizi, ndiyo maana yao kuja mbele ya prezidenti wa bunge la nchi ili ya kusisimua serikali, na hivyo swali hilo litatuliwe kwa makini, ikiwa Kinshasa ndipo mahali pa ngazi za uongozi kuu, na humo kuna milioni saba ya wakaaji na ni kubwa kuliko Kongo Brazza, Gabon na Kamerun francophone. Kulingana na ombi hilo, prezidenti wa bunge la nchi amehakikisha kwamba yote itafanyika ili amani irudi jijini kote. Christophe Mboso alisema kwamba bunge la nchi lijiunge nao ajili ya kurudisha amani na zaidi kufanya lolote ili serikali ya nchi itoe vifaa vyote vya lazima vitakavyowarahisishia kupiganisha usalama mdogo jijini. Christophe Pemboso anaalika serikali itoe vifaa vya lazima kwa polisi ajili ya kulinda usalama w Kinshasa na kupiganisha swali la wakuluna. Katika jimbo la Kwango hali ya utulivu inashuhudiwa leo katika vijiji vya Bachongo na vijiji vingine baada ya mapigano ya mwishoni mwa wiki iliyopita kati ya washambuliaji wanaojiita wanamgambo wa Mobondo na polisi na kusababisha vifo vya watu kumi. Baadhi ya wakaazi wameanza kurejea kwa woga katika vijiji hivyo na trafiki imeanza tena. Waziri wa mkoa na usalama wa Kwango, Noel Lumbu, ambaye anasema hivyo, anatoa wito kwa watu kutulia kwa sababu polisi wanadhibiti hali hiyo. Huko Kivu Kaskazini, katika mji wa Beni, siku ya pili leo hii ya mji bila kazi iliyoamriwa na shirika la raia kulaani kuongezeka kwa ukosefu wa usalama katika jiji hilo, shughuli hazikufanyika ingawa polisi wamesambazwa katika maeneo muhimu ya jiji. Kama ukumbusho, siku tano za mji bila kazi ziliamuliwa na uratibu wa shirika la raia mjini, ili kuweka viongozi mbele ya majukumu yao kufuatana na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama katika jiji la Beni. Ni vigumu sana usiku mmoja kupita bila nyumba za makazi kutembelewa na majambazi wenye silaha. Hakuna kiongozi wa utawala aliyetoa maoni yake kuhusu hali hii kufikia sasa. Tukisalia katika Kivu Kaskazini, mapigano mapya jana, siku ya kwanza, yalifanyika kati ya kundi la kujilinda la Nyatura dhidi ya waasi wa M23 katika vijiji viwili vya Kausa na Rushinga vijiji vilivyo si mbali na kilolirwe kwenye muhimili wa sake kichanga katika tabaka bashali kayembe katika tarafa la masisi mapigano haya yamesababisha tena watu kuhama makwao ambao tayari walikuwa wanarejea katika vijiji hivi vyanzo vingine katika eneo hilo vinaripoti ushahidi wa mara kwa mara wa madai ya kuongezeka kwa wapiganaji wa M23 RDF kwenye muhimili wa kichanga kilolirwe na katika tabaka Bishusha katika usultani wa Bwito. Waasi wanaoongezeka katika kambi hizi, inasemekana wanajigeuza kama raia kwa sehemu kubwa ili kujificha. Katika jimbo la Kivu Kusini ambako tunaelekea, mbabe wa vita wa kundi lenye silaha alihukumiwa kifungo cha maisha. Aliyejiita Jenerali Ndarumanga alishtakiwa kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu uliofanywa Mwenga, Shabunda na Walungu kati ya mwaka elfu mbili kumi na mbili na elfu mbili makumi mbili na moja. Uamzi huo ulitolewa hii siku ya kwanza tarehe kumi na tano Mei na mahakama ya Uvira iliyoketi huko Mwenga maelezo ya Emmanuel elamejwa kabedi inasomwa na Jean Baptiste ndonga kwa jina lake kamili munyololo mbaho aliase ndarumanga alishutumiwa na kuhukumiwa kulingana na mauaji ubakaji kufunga watu kiholela na kushiriki uwasi mambo yaliyotendeka kati ya eneo shabunda wa lungu mwenga kati ya mwaka elfu mbili kumi na mbili na elfu mbili makumi mbili na moja ndaru manga atapashwa kulipa franka za Kongo mia munane makumi tano elfu katika muda wa siku tano. Atapashwa kutengeneza makosa yake ya madhulumu dhidi ya wahanga mia moja, makumi mbili na mbili wanaojulikana. Serikali ya Kongo haitajike humo. Tribunali ya garnizon ya Uvira ilitoa hukumu hiyo siku ya kwanza tarehe kumi na tano Mai kiisha vikao vya hazarani hapo Mwenga tangu tarehe mnane hadi tarehe kumi na tano Mai elfu mbili makumi mbili na tatu. Kesi hiyo iliungwa mkono na BCNUDH, PNUD na muungano Trial. Raia wa hapo Mwenga wanafurahia hukumu hiyo ambayo itakuwa fundisho kwa wale wote wanaoendelea kudhulumu raia. Bukavu Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Katika jimbo la Chopo mahakama ya kijeshi ya Kisangani ilimhukumu hii siku ya kwanza askari jeshi wa ngazi ya chini François Kilonge adhabu ya kifo. Mwanajeshi huyu wa jeshi la angani alishtakiwa kwa mauaji ya mwenzake katika walinzi wa raisi. Alimurushia risasi siku ya sita iliyopita alipokuwa akifungwa katika jela baada ya maelezo hayo mwendesha mashtaka alisema ameridhika, wakati mwanasheria wakili wa mshtakiwa yeye anaahidi kukata rufaa. Ikumbukwe kuwa kikao hiki cha hadhara cha mahakama kilifanyika katika uwanja wa ndege wa Simisimi ambapo msiba huu ulitokea. <tune> Kama nilivyotanguliza, shirika la mpango wa chakula duniani lenye makao yake makuu mjini Kalemie halinunui mbegu za mahindi ndani ya nchi ili kuepuka kuyumbisha soko. Haya ni maneno ya msimamizi wa vifaa katika PAM Kalemie, wakati wa mkutano wa waandishi wa habari uliofanywa hii siku ya kwanza huko Kalemie Yunus Belangar alijibu hivi kwa kujibu shutuma za raia dhidi ya mashirika ya kibinadamu ambayo wananunua mahindi ndani ya nchi na hii inaleta upungufu tunamsikiliza kwenye kipaza sauti cha Pole Munanga. Napenda kuwahakikisha wakaaji wa jimbo la Tanganyika, kama sehemu ya manunuzi ya ndani ya jimbo, tumesaini mikataba na wauzaji ambao kwa kiwango chao walinunua mbegu za mahindi kutoka Zambia na kwamba walirejesha Tanganyika kwa usagaji wa mbegu wa mahindi ambayo yanafika mjini Kalemie na kwa hiyo PAM hainunui mahindi hayo kwenye soko la ndani iwe Kalemie au katika jimbo zima la Tanganyika. Tulifanya uchunguzi na hatutaki kuharibu soko, ndiyo maana mbegu za mahindi zinanunuliwa nchini Zambia au tunanunua vyakula vya kikanda vinavyotoka Msumbiji na vyakula vingine vinatoka moja kwa moja kwenye bandari ya Mombasa. Manunuzi mawili ya mwisho tuliyofanya ni hadi toni elfu ine za chakula na elfu tatu ni unga wa mahindi na toni elfu moja ni maharagwe yanayolimwa hapa, lakini haiko hapa Kalemie. Habari kuhusu upungufu wa mahindi katika Katanga kubwa na Kasai kubwa, mtafiti Andre Kangai Lako anathibitisha kuwa mahindi yanavunwa kwa wingi katika jimbo la Mongala na Chopo mkulima huyu na mmiliki wa shamba katika tarafa la Isangi katika jimbo la Chopo alisema hayo siku ya pili hii kwa Redio Kapi. Anasema anashangazwa na serikali kwenda kutafuta mahindi kusini mwa Afrika, wakati katika mikoa mingi ya Kongo mahindi yanapatikana, lakini inakabiliwa na tatizo la kuhamishwa tu. Huko Bukavu wanachama wa shirika la raia wanashutumu wingi wa kile kinachoitwa vyumba vya maombi ambavyo vinaeneza unabii wa uongo katika kata nyingi za jiji la Bukavu. Ni unabii hizi ambazo ni miongoni mwa sababu za talaka, kutelekezwa kwa watoto na kutengana kwa familia. Wanachama wa shirika la raia wanaomba meya wa jiji kuchukua hatua hadi kufunga vyumba hivi vya maombi ili kuhifadhi mshikamano wa kijamii. Hipokrat Marume, mmoja wa waanzilishi wa mbinu hii, anazungumza hapa na Emmanuel Elamejia Kabedi. Bwana Hipokrat Marume, jambo. Jambo ndugu Mwarini. Muongozi wa societe civili ya Kadutu, mliandikia mea wa Bukavu juu ya mashambre de priere. Njo nini ni situasyon iliko namna gani mu Bukavu? Aksanti sana. Sisi tulikuwa tukizunguka ndani ya komunote ndani ya societe na tulikuta kama kwa mambo mingi ambayo kuna pitikana kule, watoto wanakuwa wengi ndani ya barabara, kuna kuwa mashida konfli mbali mbali, kuna hukumu watu, na ile lituma tunaanza kuuliza kufanya utafiti kujua ni jua nini. Tumekuta la plipara ile makonfli natoka ndani ya chumba za maombi, ile mashambre de prem, mnakuwa wajaa kazi wajalume, na la plu part wao hawana kazi, wanakuwa wako na danganya watu kama Mungu ameonyesha wa wafanye kitu kama na hiki, watoto wanakuwa ko na mpt watoto kidogo walo, wachawi, na ile kupenda wao walunguze, wamoja wanakimbia ndani ya barabara na ile yote ilikuwa kabisa ni tablo moya ya mbaya, inatuma watoto wanatoka mmoja, wanatufukuziwa ndani ya jamaa kwenda kubarabara ndani ya masoko, wengine wanakuwa wakichungiwa ndani ya, wakipata bahati wanaingia ndani ya ta center fulani fulani za kuchunga watoto na wanaacha masomo, na ile yote ilikuwa na iko na repercussions juu yao. Alafu kwa hiyo tuweza kuita mea wa muji na kumwandikia kibarua kama inaomba kuangalia kisi ya kureglementer le mabitu sababu ziko zinaleta shida na konfli nyingi sana ndani ya komunote, na ile haitume societe inaendelea. Muko msha kupata nafasi yenye watoto walifukuzwa juu ya ile manani ubie, ma... jumba ilivunjwa juu ya ile maprofesi. Ndiyo tuko na watoto plis din trantene, ambao tusha konsulte wanatuambia, na wengine hata tuliweza kusindikiza ku nyumba zao kwa nafasi walikuwa wanasomea, tunakuta effectivement kama ndio kunakuwa uswati wa mama zao wa baba ndio wanakuwa wakishinda huko kwa machumba za maombi, na sawa wanarudi wanakuwa na ile marevelasyon ninatuma mtoto anafukuziwa, baba anafukuziwa, ile naleta hata kwa jirani mivurugu mingi mingi na misongamano ninakuwa naleta shida sana ndani ya ya community tuseme, hiyo nyumba ya maombi inakuwa mingi sana mwa quartier presque zote, na watu wengi weko na ofuata nini, inaweza kwa inafanya vile Bo inakuwa ni watu kustujua, inakuwa ignorance, sababu uh, Mungu hapasho kuonesha uh, mutu bia mubaya kwa sababu kwa msingi iko pale kwa kurepare, ni watu wanakuwa wako na korari kwa vina la plupart ni wale walikuwa na mafaiblesse ya ndani ya esprit, ndio wanakuwa wako na emporte mwa bile. Ila sisi contribution tumekwisha kuona kama ni mbaya zaidi, na ndio kwa maana tulisema kama watu wajikaze, yote inakwenda kutoka mule, vile haiko mabitu ya kweli ambayo inaitoa, sababu la plupart yote zinakuwa zikitoka mule, zinakuwa haziko za kujenga society, lakini ni kwa za kubomola, na Mungu hawezi kucontribute kubomola society. Sasa Mungu nalomba nini? Mea wa muji afanya yeye baburgumese afanya nini na bashef de quartier? Kufatana na mambo ambayo tulivivre na ya woga ya uzuni, sisi tumeweza kupropose mea wa muji ya kwanza aweze kuinstruire wa chef de quartier wote wa 20 quartier ya vile ya Bukavu waweze kuprocede ku, uh, identification ile machumba za priere zote, sababu zote hazikuwa na hiyo autorisation de fonctionnement. Kisha hapo wanatumia mayor report, anakamata decision arrete ya kufunga hiyo machumba maombi zote, na kisha hapo tunatia polisi yetu na justice yetu contribution, ili waangalie namna gani wataweza kutrake wale watu ambao watakuwa hakusikiliza mzuri. Kwa kweli, kwanza kwa tafuta mwe society civile, mutasaidia na ya kuangalia fasi yenyewe, kuna fasi ya Ndiyo, ndiyo sababu tunakuwa tunajua hiyo nafasi zote, sababu na mafasi ni buma nyumba ambao mtu anatizi kreye mwake inakuwa chumba maombi, hana document hata na moja, na sisi tunaambia population, saa mea wa muja anaingia mwele processes tumufasilite na kuweza kupana umajina ile machambre de priere na wenye nazo na nafasi ziko ili tuangalie namna gani ya kuweza kumaliza hii vurugu ambayo ziko zinaleta ndani ya society yetu. Radio Kapi. Dossier en Swahili. Katika Kivu Kaskazini, mwanafunzi wa chuo kikuu lazima awe kielelezo katika jamii kuhusiana na malezi yake ya kisayansi, hatakiwi kujiingiza katika kupinga maadili. Wito ulitolewa siku ya tano tarehe tano, tare, tano Mei iliyopita huko Butembo kwa wanafunzi wa chuo kikuu mia moja kutoka vyuo mbalimbali vya elimu ya juu na vyuo vikuu, washiriki wa mkutano ulioandaliwa na uwakilishi wa wanafunzi wa vyuo vikuu wa Congo Rek Butembo Lubero. Mkutano ambao kama mzungumzaji ilikuwa kamanda wa mjini wa polisi wa eneo hilo kuhusu mada mchango wa mwanafunzi katika uimarishaji wa utawala wa sheria maelezo zaidi katika ripoti hii iliyoandaliwa na Grevis Salumu. Kuandaliwa kwa kikao hiki kilichofanyika ndani ya chumba cha ukumbi wa mji wa Butembo ni kuona maadili ya antivaleur yanayofanywa na miongoni ya wanafunzi fulani fulani wa vyuo vikuu wakati wa maandamano ndani ya mji gisha, yanavyothibitisha Sokrat Kioanza, mwongozi makamu wa Reki Butembo Lubero. Tumepitia muda ambao wanafunzi walikuwa naanjafaa vitu ambavyo haviwezekane na walikuwa hawajire mwandamizi Polo Ngoma, kamanda wa polisi mjini Butembo, aliwakumbusha washiriki jukumu yao ambayo wanapaswa kutekeleza ndani ya jamii ili kuchangia kwa usalama wa jiji jijia ba etudiant baasha kuingia baneno ya bule ya badesordre ba greveans desuit biko bapitia kade baadopte komportema dine baevite kusefere manipule na batu ingine ko les intere personnel fo bafishe komportema ya muzuri. André Miguel, mmoja wa washiriki akiwa mwanafunzi kwenye chuo kikuu cha Iyase Butembo, anatoa wito kwa wenzake kuheshimu jukumu zao. Mimi nawaza ke iko probleme personel donc soit iko na dependre na milie kwenye etudia iko naishi ubie grupe kwenye etudian iko naishi parske a parti ile milie kwenye etudia iko ayo njo ineze mupermetre ke afaye mambo ya mzuri ama ya mubaya. Kwa upande wake, Kasrika Mihadie Merci akiwapia mwanafunzi kwenye chio kikuu cha IBTP Butembo anathibitisha kujitolewa kwake mwenyewe ili kutumika kama mfano ndani ya ni kontribution ya mtu mwenye kuna elimu kusudi ya kuboresha usalama muji wa Butembo. Halafu ndaita kila intellectual inaomba akuwe mfano kusudi tuone namna gani tutasaidia muji wetu, ikuwe muji ambayo inakuwa dinye kujina yake paseke tulikosateke se dernieta Butembo naenda iko napoteza valeur yake. Halafu nikusema sie baintellectual, sie benye tumepata neema ya kupata elimu inaomba tuone gisi tutasaidia viongozi wetu waone namna gani wa Reki Butembo Lubero inakusudia kuandaa vingine vikao kama hivi kwenye siku za usoni. Butembo, Drevi Salumu kwa niaba ya Radio Okapi na ziada sina, ni mwisho habari. Kwa herini.