Oh, hali ya wahanga wa maafa wa Kalehe ni ya kuhuzunisha. Changamoto bado ni nyingi. Kazi za kijamii na kiuchumi hazikufanyika jana siku ya kwanza katika jiji la Boma huko Kongo Central, ilikuwa kwa mwito wa shirika la raia likidai kuanzishwa tena kwa shughuli kwenye bandari ya Boma. Ziwa Tanganyika haikufungwa siku ya kwanza hii kama ilivyopangwa awali na nchi zinazopakana na ziwa hilo. Diwali wa muda wa jimbo la Tanganyika anasema kwamba serikali yake bado haijachukua hatua zinazoambatana na uamuzi huu. Hamjambo na karibuni kwa urefu wa habari. Huko Kivu Kusini, hali ya waasiriwa wa maafa ya Kalehe bado inatia wasiwasi sana miili mipya isiyo na uhai bado inagundulika siku baada ya siku. Wakati huo huo, walionusurika wanakabiliwa na changamoto nyingi kwa maisha yao. Emmanuel Elamji wa Kabedi ameandaa ripoti hiyo kutoka Bukavu. Usomi wake Jean Kasami. Hali inazidi kuharibika Bushushu na Nyamukubi katika mtaa wa Kalehe, miili ingine tano iligunduliwa leo na utafiti unaendelea kwa kupata miili zingine. Mashirika ya misaada ya kimataifa OCHA, HCR, UNICEF na OMS yamewasili hapo, yanafanya kazi usiku kama vile mchana. Hitaji kubwa ni kufunguliwa kwa barabara nambari mbili ajili ya kuunganisha Kalehe, Bukavu na Goma. Barabara imefunikwa na vilima vya udongo vilivyoporomoka kwa hiyo Bushushu na Nyamukubi hakupitiki hata kwa njia ya watembea mguu. Hitaji lingine ni kuhamisha wanusurika hadi nafasi viongozi wamewaamuru kuhamia, ili waepuke hatari inayoonekana. Bushushu na Nyamukubi vyo vinaleta pia matatizo, na kunakuwa wasiwasi kwamba siku za usoni kunaweza kuripuka ugonjwa wa mwende mukaone, Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. Mjini Kinshasa, watu wengi wanasema kwa sasa wanaugua homa kali, pua ina mtiririko au pua inafungana kabisa, kikohozi, maumivu ya kichwa, joto la mwili kupanda na maumivu mengine ya mwili kwa daktari Miriel Longololo mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza na mtaalamu katika kliniki za chuo kikuu cha Kinshasa, inaweza kuwa mafua ya muda tu, lakini anaonyesha kuwa pia kuna magonjwa mengine mengi ambayo yanaweza kuonyeshwa na ugonjwa kama wa mafua haswa, kwani pia kumekuwa na kupanda kidogo katika kesi za COVID-19 hivi karibuni. Bora ni kwenda kwenye kituo cha afya. Hata hivyo ikiwa ni mafua rais ya msimu, anatoa ushauri kwa watu ambao tayari ni wagonjwa na pia kuzuia kwa wale ambao bado wana afya. Daktari Miriel Longololo anafafanua kwenye simu ya Chris Bandundu anatafsiriwa na mwandishi wetu Grevis Salumu. Kwa watu wanaogonjwa, shauri ni kuheshimu vizuizi ambavyo tulitumia kwa COVID-19 na kupumzika. Unaumwa na kichwa, unakohoa, una homa, tunaweza kutoa matibabu ya dalili. Kwa ukingo, unaweza kutumia vitamini kama vitamini C kupatikana kwenye vyakula haswa kwenye matunda kama vile mandimu, orange, zabibu, mananasi, kuchukua vinywaji vya moto na kuepuka vumbi. Na kwa watu ambao sio wagonjwa, tunafikia kwenye muda wa jua mkali ambapo mara nyingi tunaona magonjwa ya upumuaji kwa sababu ya vumbi. Unaona mama zetu wa zamani hata kabla ya kufagia kiwanja wanamwanga maji kidogo. Hizi ni ishara ambazo tunaweza kufanya. Inaomba nyumba zetu zinakuwa na hewa nzuri haswa ikiwa una watoto ambao wana pumu ama asme. Hizi ni nyakati nzuri sana ambapo watoto wanaweza kuambukizwa. Epuka vinywaji vya baridi, chukua vyakula vyenye vitamini C kwa wingi kama vile matunda. Prendre aussi des aliments riches en vitamine C, comme les fruits. Shughuli za kijamii na kiuchumi hazikufanyika hii siku ya kwanza katika jiji la Boma huko Kongo Central na sababu ni mwito wa siku bila kufanya kazi uliotolewa na mfumo wa mashirika ya kiraia katika jiji hili kuomba siku bila kazi kuanzia siku ya kwanza tarehe kumi na tano hadi siku ya pili tarehe kumi na sita Mei. Kupitia shughuli hii, muundo huu wa raia unakusudia kudai kuanzishwa tena vizuri kwa shughuli kwenye bandari ya Boma na utumiaji wa amri ya tarehe makumi mbili na tatu Januari inayohusiana na jukumu la uchunguzi wa kiufundi wa magari kwenye bandari ya boma pekee. Huko Badolite, raia wanalaumu kupanda kwa bei taratibu kwenye soko. Hizi ni bei za mahitaji mengi ya msingi, ongezeko ambalo huenda kutoka rahisi hadi mara mbili au hata zaidi. Hali hiyo imeonekana tangu zaidi ya wiki sasa. Inahusu bidhaa za viwandani na bidhaa za chakula chanzo ni hali mbaya ya barabara ya kitaifa namba makumi mbili na nne kwenye mhimili wa Businga Badolite, njia kuu ya kupitiza bidhaa za viwandani jijini. Kama nilivyotanguliza, hakuna kufungwa kwa Ziwa Tanganyika siku ya kwanza hii tarehe kumi na tano Mei kama ilivyopangwa awali na nchi zinazopakana na ziwa hilo hususan Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa gavana wa muda wa jimbo la Tanganyika, serikali yake bado haijachukua hatua zinazoambatana na uamuzi huu. Gavana wa muda wa Tanganyika anaonyesha kuwa kati ya hatua hizi zinazoambatana, jeshi la majini lazima liwe na vifaa vya kufuatilia ziwa na kuzuia uvuvi wowote haramu. Didone Kasaka anaeleza kuwa serikali ya mkoa ilikuwa imepanga kuleta mjini Kalemi bidhaa zilizogandishwa kama vile kuku au samaki ijulikanayo kwa jina maarufu Thomson, ili kutatua ukosefu wa samaki kutoka ziwa Tanganyika. Hata hivyo anasema kwamba mji wa Kalemi hauna chumba baridi. Ikumbukwe kuwa wavuvi walipanga kuandamana hii siku ya kwanza pa Kalemi kupinga hatua ya kufungwa kwa ziwa Tanganyika. Huko Kivu Kaskazini, siku tano za mji bila kazi zimezinduliwa hivi punde huko Beni kuanzia siku ya kwanza hii, kusema hapana kwa ukosefu wa usalama unaoongezeka jijini, kulingana na uratibu wa shirika la raia na vuguvugu vugu la raia wa eneo waliotoa wito huu. Siku tano bila shughuli zinalenga kutoa changamoto kwa viongozi wanaosimamia usalama ili wachukue majukumu yao. Shughuli zote za kijamii na kiuchumi zilisimamishwa katika jiji la Beni kama ukumbusho. Siku hizi tano bila shughuli zimeamuliwa na mashirika ya kiraia kukataa ukosefu wa usalama mjini. Hakuna hata usiku mmoja unaopita bila nyumba za makazi kuibiwa na majambazi wenye silaha angalau kesi mia nane makumi tano zimeorodheshwa na muundo huu wa raia tangu mwanzoni mwa mwaka huu, jambo ambalo shirika la raia linaeleza kuwa ni kutowajibika kwa viongozi wanaohusika na kulinda raia na mali zao. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, uratibu wa kamati za wanafunzi wa Butembo unaomba ukaguzi mkuu wa mkoa wa kielimu wa Kivu Kaskazini ya pili kulipa pesa za matibabu kwa wanafunzi waliozimia tarehe kumi na mbili Mei wakati wa mitihani ya awali ya serikali baada ya kuonja chakula kilichoandaliwa kwa niaba ya mazoezi ya malisho. Wanafunzi wengi walizimia, walipelekwa hospitalini ambapo walipata fahamu saa chache baadaye, inaeleza barua kutoka kwa kamati ya wanafunzi ya siku ya kwanza hii tarehe 15 Mei iliyoelekezwa kwa ukaguzi mkuu wa mkoa wa kielimu wa EPST Nor Kivu ya pili. Alipozungumza kuhusu swala hilo, Alain Lebange, mkaguzi mkuu wa mkoa wa EPST Kivu kaskazini ya pili, ambaye yuko kwenye misheni huko Beni, alisema anafuatilia kwa karibu hali ya wanafunzi hawa. Anaahidi kukutana na wazazi wao kwa suluhu la jumla, hata kama bado hajapokea barua kutoka kwa kamati ya wanafunzi anasema. Katika jimbo la Chopo, siku ya kwanza ya mitihani ya vitendo kwa wanafunzi wa mwaka wa sita wa sekondari ilikuwa karibu kuto kufanyika. Ingawa wanafunzi wengi walikuwa tayari wamerejea majumbani mwao kwa kutopokelewa vituoni na wakaguzi, maelewano yalipatikana kati ya wanafunzi hao na viongozi wa utawala na wa EPST. Kwa hivyo majaribio haya yatalazimika kupangwa. Tukumbuke kuwa wakaguzi wanapinga unyonge wa malipo yao ambayo wamepewa kwa sasa. Huko Bukavu, wanachama wa shirika la raia wanashutumu wingi wa kile kinachoitwa vyumba vya maombi ambavyo vinaeneza unabii wa uongo katika kata nyingi za jiji la Bukavu. Ni unabii hizi ambazo ni miongoni mwa sababu za talaka, kutelekezwa kwa watoto na kutengana kwa familia. Wanachama wa shirika la raia wanaomba meya wa jiji kuchukua hatua hadi kufunga vyumba hivi vya maombi ili kuhifadhi mshikamano wa kijamii. Hipokrate Marume, mmoja wa waanzilishi wa mbinu hii, anazungumza hapa na Emmanuel Elamejua Kabedi. Bwana Hipokrates Marume, jambo, jambo ndugu mari Uongozi wa societe civile ya Kadutu mliandikia mea wa Bukavu juu ya mashambre de priere. Njoni ni situation d'economique na gani mu Bukavu? Asante sana, sisi tulikuwa tukizunguka ndani ya komunote, ndani ya societe na tulikuta kama komambo mingi ambayo kuna pitikana kule. Watoto wanakuwa wengi ndani ya barabara, kuna kuwa mashida, konfli mbali mbali, kuna ukumu watu na ile lituma tunaanza kuuliza kufanya utafiti kujua ni jua nini. Tumekuta la plupart ile makonfi natoka ndani ya chumba za maombi ile mashambre de prime, munakuwa wajakazi wajalume na la plupart wao hawana kazi, wanakuwa wako na danganya watu kama Mungu ameonyesha wafanye kitu kama na hiki. Watoto wanakuwa wako na mpt watoto kidogo walo, wachawi na ile kupenda wao walunguze, wamoja wanakimbia ndani ya barabara na ile yote ilikuwa kabisa, ni tablo moya ya mbaya inatuma watoto wanatoka moja, wanafukuziwa ndani ya jamaa kwenda kubarabara, ndani ya masoko. Wengine wanakuwa wakichungiwa ndani ya, wakipata bahati wanaingia ndani ya hata senta fulani fulani za kuchunga watoto, na wanaacha masomo, na ile yote ilikuwa na iko na mareperkusion juu yayo. Alafu kwa hiyo tuweza kuita mea wa muji na kumwandikia kibarua kama inaomba kuangalia kisi ya kureglementer le mabitu sababu ziko zinaleta shida na konflit nyingi sana ndani ya komunote, na ile haitume sosiete inaendelea muko msha kupata nafasi yenye watoto walifukuzwa juu ya ile manani ubie, ma, jumba ilivunjwa juu ya ile maprofesi. Ndio tuko na watoto plus din 30 ambao tusha consulter wanatuambia, na wengine hata tuliweza kusindikiza ku nyumba zao kuma nafasi walikuwa wanasomea, tunakuta effectivement kama ndio kunakuwa uswati wa mama zao wa baba ndio wanakuwa wakishinda huko kwa machumba za maombi, na sawa wanarudi wanakuwa ile ma revelation inatuma mtoto anafukuziwa, baba anafukuziwa, na ile naleta hata kwa jirani mivurugu mingi mingi na misongamano ninakuwa inaleta shida sana ndani ya ya community. Tuseme hiyo nyumba ya maombi inakuwa mingi sana mwa quartier presque zote, na watu wengi wako na ofuata ni nini inaweza kuwa inafanya vile oinakuwa ni watu kustujua, inakuwa ignorance, sababu uh, Mungu hapashe kuonesha uh, mutu bya mubaya. Sababu kwa msingi iko pale kwa kureparer, ni watu wanakuwa kuna kwa bila, la plupart ni wale walikuwa na mafeblese ya ndani ya esprit, ndio wanakuwa kuna amporter mwa bile, ila sisi contribution tumekwisha kuona kama ni mbaya zaidi, na ndio kwa maana tulisema kama watu wajikaze, yote inakwenda kutoka mule bile, haiko mabitu ya kweli ambayo inakwitoa, sababu la plupart yote zinakuwa zikitoka mule, zinakuwa haziko za kujenga societe lakini inakuwa za kubomola, na Mungu hawezi ku contribuer kubomola societe. Sasa, Mungu nalomba nini meya wa muji afani yayee baburgumese bafanye nini na bachef de quartier kufatana na mambo ambayo tulivivre na ya woga ya huzuni sisi tumeweza kupropoze mea wa muji ya kwanza aweze kuinstruire wa chef de quartier wote wa 20 quartier ya vile ya Bukavu waweze kuprocede ku uh, identification ile machumba za priere zote, sababu zote hazikuwake na hiyo maautorisation de fonctionnement. Kisha hapo wanatumia mea ya ripoti, anakamata decision arete ya kufunga hiyo machumba maombi zote, na kisha hapo tunatia polisi yetu na justice yetu wa contribution ili waangalie namna gani wataweza kutrake wale watu ambao watakuwa hakusikiza mzuri. Kwa kweli waanze kubatafuta. Mwe societe civil mutasaidia ne abukavu ku, juu ya kuangalia fasi yenyewe weko na fansia bile. Ndio ndio sababu tunakuwa tunajua hiyo nafasi zote, sababu ni mafasi ni bumanyumba ambao Uh, mtu anatezi kreye mwake inakuwa chumba maombi, hana document hata na moja. Na sisi tunaambia population, saa meya wa muja anaingia mwele processes tumufasilite na kuweza kupana majina ya ile machambre de priere na wenye nazo na nafasi ziko, ili tuangalie namna gani ya kuweza kumaliza hii vurugu ambayo ziko zinaleta ndani ya sosiete yetu. Asante, asante. Radio Kapi usioswaili katika Kivu Kaskazini. Mwanafunzi wa chuo kikuu lazima awe kielelezo katika jamii kuhusiana na malezi yake ya kisayansi, hatakiwi kujiingiza katika kupinga maadili. Wito ulitolewa siku ya tano, tarehe tano Mei iliyopita huko Butembo kwa wanafunzi wa chuo kikuu mia moja kutoka vyuo mbalimbali vya elimu ya juu na vyuo vikuu, washiriki wa mkutano ulioandaliwa na uwakilishi wa wanafunzi wa vyuo vikuu wa Congo Rek Butembo Lubero, mkutano ambao kama mzungumzaji ilikuwa kamanda wa mjini wa polisi wa eneo hilo kuhusu mada mchango wa mwanafunzi katika uimarishaji wa utawala wa sheria maelezo zaidi katika ripoti hii iliyoandaliwa na Grevis Salumu. Kuandaliwa kwa kikao hiki kilichofanyika ndani ya chumba cha ukumbi wa mji wa Butembo ni kuona madili ya anti-valeur yanayofanywa na miongoni ya wanafunzi fulani fulani wa vyuo vikuu wakati wa maandamano ndani ya mji gisha, yanavyothibitisha Sokrat Kiwanza, mwongozi makamu wa REK Butembo Lubero. Tumepitia muda ambao wanafunzi walikuwa naanjafaa vitu ambavyo haviwezekani na walikuwa hawajire kushe kitu yoyote fulani ilikuwa na kwa ondire mtu anapasha fade lenkas na hata je reprocher kitu na kwa ondire na revenir de son plein droit et nyapasha fade lenkas na hakuna mtu anapasha mukataza. Alors ilikuwa kitu yenye ilikuwa isha tu débordé watu wote wapate ku revenir ku conscience, na kwamba de lenkas haiko kitu ina revenir ku droit ya itidia, kama tunapasha revendiquer ma droits et tu tunapasha vile kujua kama tuko na ma devoirs ambazo tunapasha tunapasha fanyizia inji na jamaa zetu kwenye mada yake kamish na mkuma ndamizi Paulo Ngoma, kamanda wa polisi mjini Butembo, aliwakumbusha washiriki jukumu yao ambayo wanapaswa kutekeleza ndani ya jamii ili kuchangia kwa usalama wa jiji. ba etudiant baasha kuingia baneno ya bule ya badesordre bagreven de su biko baitiaade baadopte komportema dinye baevite kusefere manipule na batu ingineolesintere personnelo bafishe komporteme ya mzuri. Andre Miguel mmoja wa washiriki akiwa mwanafunzi kwenye chuo kikuu cha yase Butembo anatoa wito kwa wenzake kuheshimu jukumu jukumu zao. Minawaza ke iko probleme personnel donc soit iko na dependre na milie kwenye etudian iko naishi ou bien groupe kwenye etidion iko naishi parce que a partir ya ile milie kwenye etudia iko ayonjo ineze mupermetre ke afaye mambo ya mzuri ama ya mubaya. Kwa upande wake Kasrika Mihadie Merci, akiwapia mwanafunzi kwenye chuo kikuu cha IBTP Butembo, anathibitisha kujitolewa kwake mwenyewe ili kutumika kama mfano ndani ya ni kontribution ya mtu mwenye kuna elimu kusudi ya kuboresha usalama muji wetu wa Butembo. Halafu ndaita kila intelektuel inaomba akuwe mfano kusudi tuone namna gani tutasaidia muji wetu, ikuwe muji ambayo inakuwa dinye kujina yake paske tulikosateke se dernieta Butembo naenda iko napoteza valere yake. Halafu nikusema sie wa intelektuel, sie wenye tumepata neema ya kupata elimu, naomba tuone gisi tutasaidia viongozi wetu waone namna gani wa wataleta salameopa abarek Butembo. Lubero inakusudia kuanda vingine vikao kama hivi kwenye siku za usoni. Butembo jevi salumu kwa nyaba ya Radio Kapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi: katika Kivu Kusini, uwanja wa ndege wa Kavumu umefungwa tena kwa usafiri wa anga kwa siku makumi tatu. Uamuzi huu unachukuliwa ili kuruhusu mabadiliko ya haraka ya kazi za ukarabati wa uwanja huu wa ndege ili kuruhusu kutua na kupaa kwa ndege kubwa. Kama mahali pengine popote, miundombinu mingine pia inahusika na kazi hizi ambazo zinaungwa mkono na serikali kuu. Waziri wa uchukuzi wa mkoa anahakikishia kwamba washirika wote wa RVA walikuwa wamearifiwa ili kufanya mipango hadi tarehe kumi na tano Juni. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwenu wote mulioungana nasi.