Hali oh, ya wahanga wa maafa wa Kalehe ni ya kuhuzunisha. Changamoto bado ni nyingi. Kazi za kijamii na kiuchumi hazikufanyika hii siku ya kwanza katika jiji la Boma huko Kongo Central. Ilikuwa kwa mwito wa shirika la raia likidai kuanzishwa tena kwa shughuli kwenye bandari ya Boma. Ziwa Tanganyika haikufungwa siku ya kwanza hii kama ilivyopangwa awali na nchi zinazopakana na ziwa hilo. Liwali wa muda wa jimbo la Tanganyika anasema kwamba serikali yake bado haijachukua hatua zinazoambatana na uamuzi huu. Hamjambo, na hii hapa habari kamili. Huko Kivu Kusini, hali ya waasiriwa wa maafa ya Kalehe bado inatia wasiwasi sana. Miili mipya isiyo na uhai bado inagundulika siku baada ya siku. Wakati huo huo, walionusurika wanakabiliwa na changamoto nyingi kwa maisha yao. Emmanuel Elamejiwa Kabedi ameandaa ripoti hiyo kutoka Bukavu. Usomi wake Jean Kasami, hali inazidi kuharibika Bushushu na Nyamukubi katika mtaa wa Kalehe. Miili ingine tano iligunduliwa leo, na utafiti unaendelea kwa kupata miili zingine. Mashirika ya misaada ya kimataifa OCHA, HCR, UNICEF na OMS yamewasili hapo, yanafanya kazi usiku kama vile mchana. Hitaji kubwa ni kufunguliwa kwa barabara nambari mbili ajili ya kuunganisha Kalehe, Bukavu na Goma. Barabara imefunikwa na vilima vya udongo vilivyoporomoka, kwa hiyo Bushushu na Nyamukubi hakupitiki hata kwa njia ya watembea mguu. Hitaji lingine ni kuhamisha wanusurika hadi nafasi viongozi wamewamuru kuhamia ili waepuke hatari inayoonekana Bushushu na Nyamukubi, vyoo vinaleta pia matatizo, na kunakuwa wasiwasi wasi kwamba siku za usoni kunaweza kulipuka ugonjwa wa mwende. Mkaone Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Mjini Kinshasa watu wengi wanasema kwa sasa wanaugua homa kali, pua ina mtiririko au pua inafungana kabisa, kikohozi, maumivu ya kichwa, joto la mwili kupanda na maumivu mengine ya mwili. Kwa daktari Miriel Longololo, mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza na mtaalamu katika kliniki za chuo kikuu cha Kinshasa, inaweza kuwa mafua ya muda tu lakini anaonyesha kuwa pia kuna magonjwa mengine mengi ambayo yanaweza kuonyeshwa na ugonjwa kama wa mafua haswa, kwani pia kumekuwa na kupanda kidogo katika kesi za COVID 19 hivi karibuni. Bora ni kwenda kwenye kituo cha afya, hata hivyo, ikiwa ni mafua rais ya msimu. Anatoa ushauri kwa watu ambao tayari ni wagonjwa na pia kuzuia kwa wale ambao bado wana afya. Daktari Miriel Longololo anafafanua kwenye simu ya Chris Bandundu anatafsiriwa na mwandishi wetu Grevis Salumu. Kwa watu wanaogonjwa, shauri ni kuheshimu vizuizi ambavyo tulitumia kwa COVID-19 na kupumzika. Unaumwa na kichwa, unakohoa, una homa, tunaweza kutoa matibabu ya dalili. Kwa ukingo, unaweza kutumia vitamini kama vitamini C kupatikana kwenye vyakula haswa kwenye matunda kama vile mandimu, orange, zabibu, mananasi, kuchukua vinywaji vya moto na kuepuka vumbi. Na kwa watu ambao sio wagonjwa, tunafikia kwenye muda wa jua mkali, ambapo mara nyingi tunaona magonjwa ya upumuaji kwa sababu ya vumbi. Unaona mama zetu wa zamani, hata kabla ya kufagia kiwanja, wanamwanga maji kidogo. Hizi ni ishara ambazo tunaweza kufanya. Inaomba nyumba zetu zinakuwa na hewa nzuri, haswa ikiwa una watoto ambao wana pumu ama asme. Hizi ni nyakati nzuri sana ambapo watoto wanaweza kuambukizwa. Epuka vinywaji vya baridi, chukua vyakula vyenye vitamini C kwa wingi kama vile matunda. Prendre aussi des aliments riches en vitamine C hein, comme les fruits. Shughuli za kijamii na kiuchumi hazikufanyika asubuhi ya leo hii, siku ya kwanza katika jiji la Boma, huko Congo Central, na sababu ni mwito wa siku bila kufanya kazi uliotolewa na mfumo wa mashirika ya kiraia katika jiji hili kuomba siku bila kazi kuanzia siku ya kwanza tarehe kumi na tano hadi siku ya pili tarehe kumi na sita Mei. Kupitia shughuli hii, muundo huu wa raia unakusudia kudai kuanzishwa tena vizuri kwa shughuli kwenye bandari ya Boma na utumiaji wa amri ya tarehe makumi mbili na tatu Januari inayohusiana na jukumu la uchunguzi wa kiufundi wa magari kwenye bandari ya Boma pekee. Mwenzetu wa Kisangani Jack Mukongole Anatusomea urefu wa habari hiyo. Mabarabara ya mji wa Boma haikujua ushawishi wao wa kawaida siku ya Jumatatu. Wanafunzi hawakuhudhuria ya masomo yao kama kawaida, hata kama siku hii ilitolewa kwa mwanzo wa maswali kwa wanafunzi wa msingi. Mkuu wa mkoa wa Boma Martin Bweya ana matumaini kuwa hali hiyo itatatuliwa Jumanne. Kwa upande wa shirika la kiraia, harakati hii ya siku bila kazi inalenga kudai uamsho wa shughuli katika bandari ya Boma ina yozingatiwa kama mapafu ya kiuchumi ya chombo hiki. Kwa mujibu wa shirika hilo, Apolinaire Nsoka Ngimbi muratibu wake, hatua wa zote zilizochukuliwa na mamlaka za kitaifa na za mikoa fua shughuli za bandari zinatekelezwa. mbali na shule, huduma nyingine kadhaa na serikali. Mbali na shule, huduma nyingine kadhaa za serikali hazikufungua milango yao Jumatatu katika sehemu hii ya nchi, miongoni mwao kuna vyuo vikuu masomo makubwa. Hata hivyo arifa ya meya wa boma ya tarehe kumi na mbili mwezi huu iliwaalika watu kuendelea na kazi kwa uhuru kama kawaida. Mamlaka hii ya mji ilibainisha kwamba siku za tarehe kumi na tano na kumi na sita mwezi tunayo ni masiku ya kazi nchini Kongo. Huko Badolite, raia wanalaumu kupanda kwa bei taratibu kwenye soko. Hizi ni bei za mahitaji mengi ya msingi, ongezeko ambalo huenda kutoka rahisi hadi mara mbili au hata zaidi. Hali hiyo imeonekana tangu zaidi ya wiki sasa, inahusu bidhaa za viwandani na bidhaa za chakula. Chanzo ni hali mbaya ya barabara ya kitaifa namba makumi mbili na nne kwenye mhimili wa Businga Badolite, njia kuu ya kupitiza bidhaa za viwandani jijini. Ripoti ya Paul Richard Malengela. Inasomo na Ezekiel Muzalia toka Bunia. Wamama wenye kuandaa kazi za nyumbani wanajulisha ya kwamba maisha inakuwa vigumu pabadolite. Hiyo ni kutokana na kupandishwa kwa bei ya bidhaa ya matumizi ya haraka. Gunia moja ya unga ngano inatoka kwa bei 115,000 kwa 250,000 fedha za ikongomani. Gunia ya sukari inatoka kwa pesa 113,000 kwa pesa 175,000 pesa za kikongomani. Chupa ya pombe ya pofu iliyokuwa ikiuzwa mwanzoni kwa elfu mbili kwa sasa inauzwa kwa elfu nne pesa za kikongomani. Wenye kuhusisha katika duka wanasema ya kwamba hiyo inatokana na kupandishwa kwa bei ya uchukuzi wa pamoja. Pesa ya ziada inasaidia kwa kutengeneza magari zenye kusafirisha bidhaa na ambazo zinaharibika njiani, hasa zaidi kwenye barabara Businga Badolite. Baadhi ya kufanya saa ishirini na nne gari zimoja zinafanya siku ine na hata tano njiani kwenye soko za mahali wateja wanasukumana pia kwa kununua bidhaa ambazo hazionekane tena. Miogo iliyokuwa ikiuzwa kwa, iki kwa elfu kumi na tano inauzwa sasa kwa elfu makumi tatu na tano alivyojulisha mama mmoja kwenye njia ya simu. Walimaji wengi waliacha kazi na kujielekeza kuandaa kazi kwenye muungano wa fond social unaowaletea faida katika jimbo la Lomami. Meya wa jiji la Mweneditu anafuta kwa muda ushuru wa baskeli zinazosafirisha bidhaa pamoja na ushuru wa maonyesho ya bidhaa za bustani zinazouzwa katika masoko mbalimbali mbali katika jiji la Monedito. Uamuzi huu ulitangazwa na Gerard Chibanda katika parokia ya Kikatoliki ya Monedito wakati wa misa hii siku ya Jumapili. Hata hivyo, kila mwendesha baskeli analipa franga elfu tano kwa baskeli yake kwenye lango la kuingilia mjini wakati wanawake wauzaji mboga wanalipa franga za Congo mia mbili kwa siku. Gerard Chibanda, meya wa jiji la Mbujimayi, anatoa hapa sababu za uamuzi huo. Kwanza, ni jambo linahusu wamama wachuuzi wa mboga majani katika jiji la Mweneditu. Pili, ni watembeza pigipigi maarufu pedaleur au tena mustronger ambao wanaleta vyakula vya maana katika mji: muhindi, muhogo, kalanga, maharagwe, samaki. Wanatokea navyo Kaniama, Luilu, Kamiji na katika vijiji vya Lwalaba au Kasai Central. Kwa siku huku kwetu tunapokea baisikeli mia nane hadi elfu moja vinaingiza vyakula, au vijana wanatembea kilomita elfu na maelfu, wamoja wanatembea kilomita mia tano kwa kinga. Je, haushangae? Wanakusudia kuchangia bei kushuka sokoni, wanalipishwa ushuru wakati wanaondoka mjini, kisha kuuzisha biashara wanatuletea hata hivyo tunapashwa chunguza vizuri wale wanaingia na kutoka, sababu ya usalama wa mji Nilivyotanguliza, hakuna kufungwa kwa ziwa Tanganyika siku ya kwanza hii tarehe kumi na tano Mei kama ilivyopangwa awali na nchi zinazopakana na ziwa hilo hususan jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa gavana wa muda wa jimbo la Tanganyika, serikali yake bado haijachukua hatua zinazoambatana na uamuzi huu. Gavana wa muda wa Tanganyika anaonyesha kuwa kati ya hatua hizi zinazoambatana jeshi la majini lazima liwe na vifaa vya kufuatilia ziwa na kuzuia uvuvi wowote haramu. Jidone Kasaka anaeleza kuwa serikali ya mkoa ilikuwa imepanga kuleta mjini Kalemie bidhaa zilizogandishwa kama vile kuku au samaki, ijulikanayo kwa jina maarufu Thomson, ili kutatua ukosefu wa samaki kutoka ziwa Tanganyika. Hata hivyo, anasema kwamba mji wa Kalemie hauna chumba baridi. Ikumbukwe kuwa wavuvi walipanga kuandamana hii siku ya kwanza pakalemi kupinga hatua ya kufungwa kwa ziwa Tanganyika. Huko Kivu Kaskazini, siku tano za mji bila kazi zimezinduliwa hivi punde huko Beni kuanzia siku ya kwanza hii, kusema hapana kwa ukosefu wa usalama unaoongezeka jijini. Kulingana na uratibu wa shirika la raia na vuguvugu vugu la raia wa eneo waliotoa wito huu siku tano bila shughuli zinalenga kutoa changamoto kwa viongozi wanaosimamia usalama ili wachukue majukumu yao. Shughuli zote za kijamii na kiuchumi zilisimamishwa katika jiji la Beni. Kama ukumbusho, siku hizi tano bila shughuli zimeamuliwa na mashirika ya kiraia kukataa ukosefu wa usalama mjini. Hakuna hata usiku mmoja unaopita bila nyumba za makazi kuibiwa na majambazi wenye silaha. Angalau kesi mia nane makumi tano zimeorodheshwa na muundo huu wa raia tangu mwanzoni mwa mwaka huu, jambo ambalo shirika la raia linaeleza kuwa ni kutowajibika kwa viongozi wanaohusika na kulinda raia na mali zao. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, uratibu wa kamati za wanafunzi wa Butembo unaomba ukaguzi mkuu wa mkoa wa kielimu wa Kivu Kaskazini ya pili kulipa pesa za matibabu kwa wanafunzi waliozimia tarehe kumi na mbili Mei wakati wa mitihani ya awali ya serikali. Wanafunzi hawa wote wanaosoma katika sekta ya malisho wanatunzwa katika vituo vya afya mbalimbali vya pahali vikiwemo kituo cha hospitali cha Mutiri. Baada ya kuonja chakula kilichoandaliwa kwa niaba ya mazoezi ya malisho, wanafunzi wengi walizimia, walipelekwa hospitalini ambapo walipata fahamu saa chache baadaye, inaeleza barua kutoka kwa kamati ya wanafunzi ya siku ya kwanza hii tarehe 15 Mei iliyoelekezwa kwa ukaguzi mkuu wa mkoa wa kielimu wa EPST Nord Kivu ya pili alipozungumza kuhusu swala hilo, Alain Lebange Bange, mkaguzi mkuu wa mkoa wa Epeste Kivu kaskazini ya pili, ambaye yuko kwenye misheni huko Beni, alisema anafuatilia kwa karibu hali ya wanafunzi hawa, anaahidi kukutana na wazazi wao kwa suluhu la jumla, hata kama bado hajapokea barua kutoka kwa kamati ya wanafunzi anasema. Katika jimbo la Chopo siku ya kwanza ya mitihani ya vitendo kwa wanafunzi wa mwaka wa sita wa sekondari ilikuwa karibu kuto kufanyika. Ingawa wanafunzi wengi walikuwa tayari wamerejea majumbani mwao kwa kutopokelewa vituoni na wakaguzi, maelewano yalipatikana kati ya wanafunzi hao na viongozi wa utawala na wa EPST. Kwa hivyo majaribio haya yatalazimika kupangwa. Tukumbuke kuwa wakaguzi wanapinga unyonge wa malipo yao ambayo wamepewa kwa sasa. Radio Okapi, invite en soiree Shirika mpya la raia chumvi ya Congo linaongoza kampeni ya kupambana na wizi wa uchimbaji madini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, na hasa katika maeneo ya uchimbaji madini mashariki mwa DRC. Kampeni hiyo ilizinduliwa wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika Bukavu mnamo tarehe kumi Mei mwaka tunao, kwa muda wa miezi sita. Jean Chrysostome Kijana anazungumza kuhusu kampeni hii kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami. Jean Krisostom Kijana, mwenyekiti wa shirika la raia NDC nchini Kongo. Jambo jambo sana bwana journalist. Uliitisha waandishi habari uzungumze nao, nini kini cha mkutano huu? Kupitia hiyo kikao, tumeamua e, ya kwanza kuweza kuonyesha kama tunakuwa tukiunga mkono serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika hiyo kazi, katika hiyo vita kubwa sana ya kuweza kupiga nsha magendo katika hiyo sekta ya madini, na ni kusema pia kama tunakuwa tukialika vyombo vyote vya usalama, vyombo vyote vya kisheria waweze kufanya kazi yao bila pendeleo. Ni kusema wasipendelee wamoja na kuwacha wengine, kama kunakuwa wale wenye wamehusika na mambo ya wizi kimagendo waweze kuadhibiwa, na kama kunakuwa wale wenye hawahusike wa kwa karibu ama vile kwa mbali katika hiyo mambo yote, na wamefungwa na watafungwa wawezi kuachiliwa uhuru. Tangu sasa unatangaza kuanzisha kampeni ya kuhimiza raia kupiganisha magendo ya madini. Kuzungumzia kampeni yenyewe, kampeni hiyo tunaita mimi ni mzalendo, napenda nchi yangu na napiganisha magendo yote katika sekta ya madini. Na ni kampani yenyewe inakuwa na lengo ya kuweza kuamsha zamiri ya wakongomani wote, kuambia kama tunakuwa katika vita na hiyo vita yenye tunapatikana leo ni vita yenye kuwa zaidi ya vita ya bunduki, vita ya masasi, tunakuwa katika vita ya kiuchumi na nchi zenye kutupiganisha hizo vita tunazijua, na hiyo nchi wakati inapata uwezo wa kuweza kutupiganisha, hiyo uwezo yenye kusikitisha sana ni uwezo yenye natokea huku kwetu Kongo, na yenye kuna kwa wananchi wamoja malerezma wenyewe wanakuwa wakiparticipe katika hiyo mambo, sio kwa halali. Tunataka kuwahimiza kuambia kama ni vema tuweze kuamka katika usingizi wetu, tuweze kuamka katika distraction ya kwetu, na kusema kama nchi ya kwetu hawezi kuendelea, hatuwezi kukuwa washindi wa hiyo mapambano wa hiyo vita, kama hatuyaweza kukata rubine yenye kupatia wale wavamizi uwezo wa kuweza kutupiga vita. Hiyo ni lengo kubwa la hiyo kampani. Kampeni yenyewe itafanyika wapi na itahusu nani? Kampeni itafanyika katika jamhuri ya kidemokrasia yote ya Kongo, na kwa kitambo ya kwanza tumekusudia kwanza kuanzia hapa Sud Kivu, na baada tutaendelea katika jimbo zingine za mashariki, Manyema na Nord Kivu, na baada ya hapo inaweza fikishwa katika majimbo zingine zote. Inahusu ya kwanza wale wenye kuhusika katika hiyo sekta ya madini, ikuwe dhahabu, ikuwe almasi, ikuwe coltan ikue kobalte, wale wenye kusa katika hiyo masekta zote ndio wenye wanakuwa sible yetu ya kwanza. Na hapo tunakuwa tukiangalia zaidi wale watumishi wa ngazi za chini wa creser artisano, wale wachimba madini wa chini chini wenye wanatoa maisha yao katika hiyo mahali katika kazi iliyo ngumu sana. Wengi wanafariki katika migodi na wenye wanatumika nyingi sana, me wenye hawapate kitu, hawafaidiki kwa kitu. Tutashuka tutawafata huko kwenye wanatumikia kuna. Kwa sibla ya pili ni wale wenye kufanya hiyo mambo ya biashara ama operator economic, nao kuambia kama inawezekana kupata pesa, inawezekana kuwina tukipitia katika hali iliyokuwa halali na kutokuendelea kupitia katika hali ya kimagendo, katika hali yenye inaweza kuletea nchi mzima shida, na kwa mwisho kuhimiza wananchi wote kusudi tuweze kutoka katika hali yetu ya usingizi, na tuelewe kama nchi yetu, hatuwezi hata siku moja kushinda hiyo vita zidi ya wavamizi, kama vita ya kiuchumi hatuweze kuikamata sawa vile wazalendo. Asante sana Bwana Mwariri. Huko Goma muungano wa wanawake wafanyakazi wa majumbani wa Kongo UFEDOC inaanza mfululizo wa kampeni za kukuza uelewa na kuhamasisha jamii kuhusu haki za wafanyakazi wa nyumbani. Kulingana na shirika hili, imegunduliwa kuwa watumishi wengi wa nyumbani wanateswa vibaya na wananyanyaswa sana katika maeneo yao ya kazi. Denis Lukeso anatueleza zaidi kuhusu hilo katika ripoti hii inayosomwa hapa na Bernard Nyangi. Hii hapa ni hotuba kuhusu uimizaji unaoendeshwa na shirika lile la kutetea watumishi wa manyumbani Ufedok, na unaopinga unyanyasi. Soko la Lanine lilikuwa la kwanza kulengwa na uimizaji ule, mbele ya wanabiashara. Charle Migo, muhusika wa mpango katika shirika lile, hufasiria hapa aina ya unyanyasi wanaogombanisha wa mingi hawapatiwe mshahara wao, na wengine wenye wanaipata haiko kwa wakati, na mshahara wanapata iko kidogo ku chini ya smige ya RDC. Lakini unakutana na mtu na mtumikishaji anamuita travailler na anapata ka 20 dollars kwa mwezi. Wengine wanapata ile violence physique, bosi uko na mtumikishaji kama bosi ayalala na hiyo tunatumika tu, na saa ya kulamuka yenyewe nalamukaka mbele ya bosi. Sasa ile ni realite ya mingi wanapitia ndani na tunakiwa kukutana, ni watu wako wa victime sana wa violence ya mingi. kina mama Egeti Zainda, mmoja wa wamama watumishi wa manyumbani tulio mwoji, alirizika na uimizaji ule, anapendelea watumishi wao wenyewe wa, wenye wa manyumbani wanaowasajili watumishi wa manyumbani na kuvutia serikali kusaini mkataba wa 189 wa shirika la wafanyakazi ulimwenguni. Hayo ndiyo lengo la kampeni hiyo. Unena Charle, na Charles Migo. Tunapenda wa boss ya domestic wa changer comportement yao mbele ya domestic. Kama ulikuwa akamata ile conscience kuwa na mulipa kwa wakati. Iko na droit ya religion yake. Iko na droit naye ya congé. Mtu 365 jours sur 365 atumikisha bila hata siku moja kumpatia je repose. Na kuna kwa wengine wa boss wanaoyesha mimba wao pekee wafanya kazi yao. Tunapenda wa changer ile attitude. Kitu ikumbuke kwamba shirika Ifedok yapangilia kuendeleza kampeni ya mlango kwa mlango ili walio wengi katika jamii wahimizwe kuhusu haki ya watumishi wa manyumbani. Goma, Bernardin Yangira, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata.