Jamhuri ya oh, afrika ya kusini imekusudia kushiriki katika juhudi za kurudisha amani katika kanda la maziwa makuu. Wakati mkutano mkuu si wa kawaida wa jumuiya la SADC, rais wa nchi hiyo alitamka kwamba ugomvi katika eneo la mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo unapaswa kukomeshwa ajali ya mafuriko ya mvua mtaani Kale katika jimbo la Kivu ya kusini. Juma moja baadaye, hali na baki yenye kushurutisha miili ya mpya inaendelea kuondoshwa katika udongo kila siku, na wahanga wanadai kutolewa usaidizi wa lazima. Kiongozi wa shirika la akiba na mkopo Grase Divini Luzingu la mji wa Kwilu alishikwa Pakenge katika jimbo la Kwangu. Anashutumiwa kukimbia tangu mwezi wa tatu na fedha za wanamemba zaidi ya elfu moja wa shirika hilo. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari ugomvi katika eneo la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unapashwa komeshwa, na Jamhuri ya Afrika Kusini iko tayari kushiriki katika juhudi za kurudisha amani katika kanda hilo. Hayo ni masemi ya rais wa Jamhuri ya Afrika Kusini aliyoyatamka Siril Ramafoza siku ya kwanza nchini Namibia, ni wakati wa mkutano mkuu si wa kawaida wa jumuiya la Sadek na ntizene kutoa majeshi ya brigedi ya usaidizi na kuhusu uchunguzi wa fomu ya uchaguzi ya Seni, ujumbe wa pamoja wa wajuzi wa taifa na wa kimataifa utawasili katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tarehe 15 hadi makumi mawili mwezi huu kwa kuchungua habari za kamisheni ya taifa ya uchaguzi. Ombi ya wagombea litangazwa na vibarua vinapashwa fikia seni hadi hii tarehe 11 mwezi huu, lakini wachunguzi wa moja wa uchaguzi walishutumu muda usiotosha kwa utume huo, kisha kuvunja huo wa OEF kutokana na kibarua chake kwa kiongozi wa Seni. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, karibu juma moja baada ya ajali ya mafuriko ya mvua mtaani Kalehe, hali inabaki yenye kushurutisha. Miili ya mpya inaendelea kuonekana katika udongo kila siku. Wahanga waliopoteza vitu vyote wanaomba usaidizi ushuda, 13, wa lazima. Sikilizeni ushuhuda wa kijana mmoja wa zaidi ya miaka makumi tatu aliyepoteza watoto tano na ndugu zake. Masemi yake yalichukuliwa na Emmanuel Elamezi wa Kabedi nikaona mai nanza ingia mumwangu, mimi nikatwala watoto wane nikatia, nika kukitanda mama wao alikuwa ameenda, alikwameenda mumoya musoko, banenda hemea bale baine benilikala navo kukitanda. Nikaona vule na nyesha kabisa, minaona mutoni na yala, nikatwala mtoto wangu wa kwanza nikamfungia kumgongo nikatia wapili kushingo, nikabana na wawili mikono. Nilipofika mbele, bakaninyanganya kwanza mumoya mumkono, mumukono salienda akanilalamikia, akaniambia papa, mimi nakufa me, uende na wenzetu abo ubavushi. Nilipofika mbele kadogo, bakaninyanganya wapili mumkono, naye akalalamika, nikaendelea nilipofika mbele yeye, yeye, nilipofika kwa siku ya tano, nikakutana damu iko natoka mumajiwe pale kwangu nikaikala sasa kuhikilima njo niliona vatu mingi wanapita mumai ve vakwalalamika, lakini Nyamukuvi vatu valikufa, Nyamukuvi ba mingi ba mingi, na vageni na vanani tubaki katika jimbo la Kivu ya Kusini na kujulisha kwamba ni lazima sana kuhamisha wahanga wa ajali ya mafuriko ya mvua ya Kalehe kwa kuepuka tukio mbaya ingine siku za usoni. Karibu jamaa mia mbili zilichungua swali hilo siku ya pili pa Nyamukubi na Bushushu na ujumbe wa serikali kutoka Kinshasa. Hata hivyo, hatua zinatarajiwa kwa utimizi wa mpango huo. Taarifa Emmanuel Elameji wa Kabedi inasoma na Jean-Baptiste Ntonga. Ni ya maradufu maafa kama hayo yajitokeza katika eneo ya Kalehe. Eneo hiyo isiyo halali kwa majengo, raia wapashwa kuondoshwa ndani na hawa wahamishwe. Wamoja miongoni mwa waarifiwa waelewa hali hiyo. Hapa tuko na machungu sana ju tulipoteza watu bo hapa, tuko na lomba njo bakuwa watudelokalize jo, hatuwezi chunga kwenye guvernema itadeside ju badelokalize watu sasa penyeba, Seju, hakuna mwenye anaweza ishi tena. Apa, hakuna mwenye anaweza ishi tena. Shefri ya Buhavu hapo Kalehe imeandaa kituo kwa kuwapokea wakaaji kadhaa. Liwali wa jimbo ya Kivu ya kusini ndiye muhusika na uhamisho wa waarifiwa kwa haraka, alieleza kwamba ni jambo la muhimu na la kushughulikiwa kwa haraka. Atatizama vituo mbalimbali mbali mbele ya kuhamisha raia kwa muda, atajadiliana na wenyeji nafasi hapo ili ya pata suluhisho kamili. Mara hii sauti nyingi za toa malalamiko ajili ya uhamisho kwa haraka ikiwa ni ya lazima sana. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Waziri wa Afya wa jimbo la Equateur anafanya madai kwa kumaliza ugonjwa wa monkeypox. Ni tangu mwezi wa Januari ndio ugonjwa huo unasumbua wa watu katika mitaa 18, ya afya ya jimbo hilo, ni hasa sana pa Bolumba pamoja na mitaa ya afya ya Bikoro na Ingende. Zaidi ya watu 700 walihesabiwa kugonjwa na idadi ya waliofariki ni ya watu 58. Taarifa Paul Richard Malengela kutoka Mbandaka, usomi wa mwenzetu wa Kisangani Jacques Mukonkole. Waziri wa afya wa jimbo la Ekwatoria anasema jimbo hilo limekuwa likikabiliwa na mlipuko wa monkeypox tangu mwezi wa kwanza unayopita. Visa vya kwanza viliripotiwa na eneo la afya la Boromba linalompaka na eneo la befale Mchuapa ambako ugonjwa huo umetawala. Kwa sasa maeneo yote 18 ya afya yameathirika, kama imehakikisha waziri Lucky Didier Mbula. Kwa zaidi ya miezi nne, jimbo hilo limekuwa Kipigana kwa hofu kwa ajili ya matunzo ya wagonjwa kwa msaada wa shirika la OMS, lakini kwa kuzingatia ukubwa wa ugonjwa huo, Daktari Mbula anatoa lalamiko kwa serikali kuu kwa utekelezaji wa mpango wa kupambana na monkeypox na kupeleka wataalamu wenye dawa kwa njia ya kuzuia. Waziri anawalika watu kuepuka matumizi ya nyama yenye kufa porini au yenye kugonjwa. Mtu mmoja anayezaniwa kuiba hazina za watu mjini Bandundu alishikwa Pakenge katika jimbo la Kwangu. Ni mtu aliyekuwa kiongozi wa shirika la akiba na mkopo Gas Divin Luzingu, aliyekimbia tangu mwezi wa tatu na fedha za wanamemba zaidi ya elfu moja mjini Kwilu. Alifungwa na polisi kutokana na mashtaka ya mteja mmoja na alifikishwa moja kwa moja katika kituo cha sheria. Kiongozi wa ujasusi wa polisi ya Kwangu, Kanali Mokobi Mobongo, amesema mtu huyo alifungwa kutokana na uhusiano kati ya vituo vikuu vya sheria vya Kenge na Bandundu. Hata hivyo, atahamishwa hadi mji wa Bandundu kwa kusambishwa, amesema kiongozi huyo wa polisi. Njiani Mwasimu na Irene Mboma. De Monsieur Etohi, Isi... ni bwana Jeremi Etoi aliyefungwa hapa Kenge akishtakiwa na mmoja waliokuwa naye paBandundu. Alipofungwa na polis, alipelekwa kwenye korti kuu, alishikwa akishtakiwa kuiba pesa mahali ambapo alikuwa akiendesha kazi huko Bandundu. Alikutwa hapa, mmoja kati ya wahanga alimwona na akaarifu polisi na polisi ikamshika. Ujumbe ambapo nilipewa kutoka kituo cha polisi ni kwamba kisha kufungwa kwake kwenye korti kuu ya Bandundu, korti hiyo iliomba korti ndogo kuchukua kesi hiyo. Ninafikiri ya kwamba mawasiliano kati ya korti hizo mbili za jimbo inaendelea vizuri kwa ajili ya kutatua kesi hiyo, ndiyo kwa maana ninawaza ya kwamba haitakuwa na shida lolote kama mwendesha masambo mkuu wa Bandundu anamuitisha hapa, na ninafikiri itafanyika eh juweni kwamba wahanga wengi wa uwizi huo walifurahishwa na kufungwa kwa kiongozi wa shirika la akiba na mkopo Grace Divine Lusingu. Jimboni Maniema, wafanyabiashara wanatayarisha kufunga milango ya maduka yao juma mbili zenye kufuata katika kibarua kwa kiongozi mkuu wa SNCC mjini Lubumbashi. Wanasema wanafadhaishwa na kuachiliwa kwa viashara vyao na kiwanda cha SNCC. Waswalila Ntonge, kiongozi jimboni Manema wa FEK, anadulisha kwamba magari ya moshi makumi manne yanazuwiliwa Pakongolo, kumi Pasamba, makumi tatu na mbili mjini Kisangani, pamoja na mizigo ingine katika viwanda mbalimbali mbali. Kwa kifupi, mwanzo siku ya kwanza iliyopita wa wakazi za matengenezo ya barabara namba 2 ya taifa kipande cha kabinda kumba kinacho urefu wa kilomita makumi saba na tano. Kiongozi jimboni Ulomami wa ofisi de route anahakikisha kwamba kazi hizo zilianzishwa na liwali wa jimbo ni kutokana na usaidizi kifedha wa dola za Kimarekani elfu mia tano kutoka shirika la Foner. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha pili cha matangazo yetu Radio Okapi invité Mwalikwa wetu ni bwana Bisimwa John, mwakilishi wa kiserikali katika uwanja ndogo wa ndege wa Chonka, usultani wa Bamuguba Nord, mtaani Shabunda. Huyo anasema kuhusu azimio wa tribunali ya amani ya Shabunda iliyokataza kazi za madini kando ya uwanja huo wa ndege. Alihojiwa na mwenzetu wa Bukavu, Jean Kasami. John Bisimwa, jambo jambo sana. Pale Chonka mbako napatikana ndani ya eneo la Bamuguba Nord, katika mtaa wa Shabunda tunasikia uwanja wa ndege pale chonka unaandamwa na watu binafsi, wanakuja watu wengi kutafuta madini, fasi ambazo zinaitwa zone reserve. Ni mahali tunapokea ndege Chonka, ndege zinashuka kuaproche 31 wakati zinatoka Bukavu ama ku approach ya piste 3, na humo ndani ndio wale watu wanaandama kwa kuchimba kasiterite ijapokuwa mahali hapo ambao wale watu wako na chimba ni mahali ambayo inaweza tuletea maafa mengi, kwa kuwa wakati wa rubani wanashuka ama kupanda, wanatuuliza kwa nini wale watu wako na chimba hizo mashimo kando ya kiwanja ya ndege hao warubani wanatambua ya kwamba kuna watu ambao wanazulumu uwanja wa ndege. Ijapokuwa kuna mavitu ambayo tunaita wanaweza kuwa wako na chimba humo ndani, ambayo ina tire ndege kutoka juu inaikokota chini, juu ya vitu ambayo inaita maradiation. Na hiyo fasi wanachimba madini, iko kwenye umbali wa mita ama kilomita ngapi hivi na uwanja wa ndege wa Chonka? Hakika iko ndani ya meta mia moja ama mia moja na nusu, ingali ndani ya kiwanja kabisa, ingali ndani ya zone ambayo tunaita kwa Kifaransa kundege, zone de manevre, na ni kusema ni mahali ambako hatuwezi kubali kamwe watu waende na chimba kwa kuhofia isilete maafa mengi kwa ndege ambayo inashuka ama inapanda. Zone de manevre yenyewe inachukua mita mraba ngapi? Inakamata mita elfu moja hadi meta elfu moja na nusu mil a mil sansa metri kuenda ngambo na ngambo. Wale watu wanakuja pale kuchimba madini kama vile mahali pao, ile nafasi ni mahali panani? Tunajua kwamba hiyo kiwanja mbele ilikuwa kiwanja propriete ya Sakima ko Belme. Nyuma ya hapo tukaambiwa ya kwamba kuna cooperative ambayo inaitwa Komikrasha huku Shabunda, na ndani ya hizo kooperative wanajua wenyewe, wanapana makartasi ya exploitation minier. Ni service ya wenzetu wa min, wenzetu wa min wanajua hiyo sheria na wanajua ya kwamba ndani ya hizo mazone reserve zote, sio kiwanja ya ndege tu, zone reserve en general ni ma viwanja ya ndege, hiyo maport hiyo masimetiere, viwanja ya kabumbu na kadhalika, hiyo mahali yote ambayo serikali iko na mali ya public zinakuwaka na hizo mazone ambazo zinaitwa kwa ujumla zone reserve. Kuhusu hii ya kwangu, ndiyo niko nasemea. Hiyo ikaonekana ya kwamba kabisa wale watu wanatutokoza, na hao watu wote ambao walikuwa wakiitiwa mbele ya kwamba ni wenye mahali, niliwaona na nina hata mabarua zimoja zimoja ambazo wakati tunalia kwao waliandika. Nitakuambia ya kwamba wakati nalalamika hapa juzi Tribunal de paix ya Shabunda ilidepeshe hata watu wakuja waangalie, walituma shefu wetu chef de ressort na ingine delegation na pamoja walitosha baruu yenye ina suspendre momentanement hiyo maactivité. Wote wakatambua ya kwamba hiyo fasi ndiyo mahali ambayo kazi ya kufanya watu waishi huku Shabunda Lulingu, hatuwezi tukaipane tuisakrifie kwa watu juu ya maendeleo ya watu wadogo watu wajue na watambue ya kwamba wanafasi nyingi ambazo wanaweza wakachimbe madini. Waache ile fasi ya serikali nyuma ya desant, ambao service de securite zote, Pense, FRDC aner eh, wa societe civil wakisindikizwa na oda ambayo imetoka kutripe ya Shabunda. Bwana John Ebisimwa, ninakushukuru asanti. Bwana journaliste, nashukuru na sana. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, vijana wa moja wanajifunza kazi mbalimbali za mikono katika viwanda vya mafunzo sawa. Katika chumba cha mafunzo ya kazi cha Beni ni katika lengo ya kupinga ukosefu wa kazi. malezo mengi nawe marke marofimbo Hapa tunapatikana katika mahali ya kujifunza ufundi ya utengenezaji ya vyuma ya Beni, inapatikanayo upande wa pili wa soko kuu ya mji kwenye usafirishaji wendea Butembo hapa mjini Beni. Vijana wengi wanao haja ya kujua kazi hii wapatikana huko katika malengo ya kupinga ukosefu wa kazi na kutayarisha kesho yao. Espoir Malisabo ni mmoja wao. Ni, ni kazi wangu, ho, vizuri kwake yeye lengo ni kujipatia elimu ili ajitegemee kwa siku za usoni tu. Msikilize nilikia ingia ndani ku centre de formation ilikuwa ukiajipatia tu teknike na teknike kameme, tunakuta tuna evolue mzuri za ja kameme de kitu ilifika benzetu, jingine baliwana bashaweza bamepata mashase zakenda kuugula maae kisha formation Uh -huh. Ingalao judi zao kuna matatizo kadhaa wanagungana nazo, sawa. Aeleza hapa Desire Kambale mangenda mwalimu wao uh -huh. Nitenye mimi nakuaka nayo iko kazi enye tunaformaka materiele selo mwaye, sasa abazazi ya bamutu njo venye ifahamike kwamba kituo hicho cha mafunzo ya vijana kwa kazi ya vyuma ina sasa miaka ishirini na kwa kipindi hii ya ishirini ni vijana sita ndiyo wafunzwa. Beni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Kwa kifupi, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mwenendo wa magari umeanzishwa upya tangu siku ya pili. Nafasi itwayo Peiba katika barabara Sake Masisi centre ni kwenye karibu kilometa kumi na Sake upande wa Mushaki, barabara hiyo inayoruhusu kuingiza mazao ya mlima mjini Goma Kwa kifupi tena, barabara namba tano ya taifa inaendelea kupatikana katika uharibifu mkali nafasi inayoitwa Kitemecho. Tangu juma moja, magari mengi yanazuiliwa katika njia hiyo ya jimbo la Kivu ya Kusini. Hata hivyo, ofisi de route ilifungua njia kando kando ya kilalo kilichoanguka, inaendelea kusubiri fedha kwa kuanza kazi za kudumu nafasi hiyo. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi.