Oh, katika jimbo la Ituri, wanafunzi mia moja kutoka mtaa wa Jugu waliweza kufanya mitihani ya kwanza ya serikali kupitia msaada wa askari wa MONUSCO, jambo ambalo linafurahisha shirika la kiraia. Liwali wa jimbo la Kivu ya kusini anatoa wito wa usaidizi wa jumla kwa wasiriwa wa ajali ya mafuriko ya mvua ya Kalehe. Majenerali wawili wa jeshi na polisi wanasamba mbele ya mahakama kuu ya kijeshi mjini Kinshasa wakishtakiwa kwa uhalifu ya ubinadamu. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo, wapendo wasikilizaji wa, wa redio Ukapi, redio ya amani. Habari kamili Jimboni Ituri, wanafunzi mia moja kutoka mtaa wa Jugu waliweza kufanya mitihani ya kwanza ya serikali kupitia msaada wa askari wa Monisco. Kulingana na shirika ya kiraia ya eneo hilo, walisafirishwa kutoka Bule hadi Fataki, barabara ambapo vikundi vyenye kumiliki silaha vinafanya kazi. Shirika ya kiraia ambayo inakaribisha msaada huu, inafurahishwa na ushirikiano kati ya wakaaji wa eneo hilo na waaskari wa, wa Monisco kwa ajili ya ulinzi wa raia. Ezekiel Muzalia kwa mafasirio kulingana na shirika la raia la tarafa la Jugu, wanamgambo wa Kodeko wanatembea wakiwa na silaha zao mikononi kwenye barabara Bule Fataki kwenye kilometa kumi na tano. Kundi hilo la waasi waliandaa mashambulizi mingi kwenye barabara hiyo. Kwa kuhofia maisha yao, wanafunzi wa somo la sita wenye kupitisha mtihani wa serikali hawakutaka kusafiri kwenye barabara hiyo ili kujielekeza Fataki, kajulisha kiongozi wa kituo hicho cha raia. Wazazi wao walijielekeza kwenye kambi ya monusko, kuomba msaada kwa vikosi wa ama Waliwasafirisha wanafunzi wale kwa kuwapeleka na kuwarudisha nyumbani kwao. Kisha kupitisha mtihani, wanafunzi wote walirudi katika hali salama ndani ya jamaa zao. Siku ya tatu watoto hawa watapata cheti zao kupitia usaidizi wa MONUSCO alivyojulisha kamanda mmoja wa MONUSCO aliyewasindikiza. Shirika la raia tawi la Jugu linatoa shukrani kwa usaidizi huo. Huyo anasalimu pia kujihusisha kwa MONUSCO kwa kutatua shida mbalimbali mbali za usalama katika eneo hilo la Jugu. Jueni mba MONUSCO ina linda zaidi ya wakimbizi elfu makumi munane ndani ya kambi zao mbalimbali kama vile Jaiba, Jina Bule tarafani Jugu. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi na katika jimbo la Mai Ndombe mitihani ya kwanza ya serikali ya mwaka huu imepangwa kwa sehemu katika mtaa wa Kwamut. Wanafunzi kadhaa hawakushiriki kutokana na hali mbaya ya usalama ambayo imesalia hapo. Vituo vya kufanyia mitihani hiyo havikufanya kazi katika vijiji kadhaa vilivyokumbwa na mashambulizi kadhaa na ambavyo shule ilikuwa imeharibiwa na washambuliaji wenye silaha ambao wamekuwa wakifanya kazi katika eneo hili la nchi kwa karibu mwaka mmoja. Hali hii inaathiri zaidi wanafunzi wa vijiji vilivyoko kando ya barabara ya taifa namba 17 na kwenye barabara ya Masambio kwa Kwamut. Shirika la kiraia inaalika serikali kuchukua hatua zinazofaa. Kulingana na Oscar Lukusa, afisa wa mawasiliano waliwali wali wa Mai Ndombe Rita Bola, mahali ambapo hawakuandaa mitihani hii ni pale ambapo bado hawajafanikiwa kurejesha amani. Hata hivyo, anahakikisha kwamba jimbo hilo linajitahidi ili kikao cha kawaida cha mitihani wa serikali ambao inakaribia ifanyike katika eneo la Kwamut na wanafunzi wote washiriki nam jimboni Kivu ya Kusini. Kuhusiana na ajali ya mafuriko ya mvua ya Kale, serikali la jimbo inatoa wito wa usaidizi wa jumla kwa ajili ya waathiriwa. Kulingana na liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini, hata kama kunakuwa kiwango gani cha usaidizi wa serikali kuu, mahitaji ya wakaaji wa Kale iyanakuwa hapo. Bwana Teongwa Bj Kasi alizungumza hivyo huko Nyamukubi. Tuzungumzie habari kuhusu siku bila kazi mjini Uvira katika jimbo la Kivu ya Kusini. Karibu waandamanaji elfu moja wakiwemo wavuvi, akina mama wanaouzisha samaki kutoka ziwa na watu wengine waliandamana siku ya ine hii. Waandamanaji waliondoka kutoka nafasi Kavimvira hadi ofisi ya meya kuacha barua ya madai yao, kwa wito ya shirika mpya ya kiraia na vyama vya wavuvi waandamanaji wanapinga hatua ya kufunga kwa miezi mitatu kazi ya uvuvi katika ziwa Tanganyika kuanzia tarehe 15 mwezi huu wa tano, bila hatua yoyote ya kusaidia wavuvi katika kipindi hiki cha kufungwa. Fistongoma kwa maelezo Mitumbwi, nyavu na mbao za wavuvi vilihamishwa na kuwekwa viziwizi kwenye barabara kuu na matairi kuchoma moto katika kati ya Kasenga Akasenga Muramvya. Biamungu Fuanda Gloire ni katibu wa wavuvi wa Muramvya. Banatwempoze kufunga mai, hatukushirikishwa sisi kamwe, kwa muda mufupi, bila usaidizi wowote ule. Pendekezo ni kwamba sisi hatukuwa tunakatala kufunga maji ikiwa ni, ni muradi umepangwa. Pendekezo yetu ni kwamba wakamate uzamini wa kuankadre bapeshere bote kwa ile kipi kipindi ya miezi tatu watafunga maji na warepondre kwa wavu zenye wanajua zitarepondre. ku norme zenye zitakuwa kutumika ni nyavu zenye tuko nazo kwa madeni, ila ile nyavu ikiwa mimi sitaitumikisha tena, na ile wavu niliipataka kwa deni na si yalipa ile wavu. Sijui kama ule muradi umekuja kutusaidia sisi au ulikuja kuleta vita kati ya sisi na kwenye tulichukua madeni. Viongozi wa muji walisisitiza kwamba madai haya ya wavuvi yalikuwa ya haki kapenda kifara kiki ndiye naibu meya wa mji wa Uvira. Tumepokea malalamiko yao, tunapasa kuibeba kwa vifindi mbalimbali. Mimi nafikiri kama meziri yenyewe ni mezuri mzuri, e etetre hatukuefasiria zaidi ya wale wenye kuishi tu kwa ile kazi. Gisiga wanaza kwa hii mezi tatu trafiki na shughuli zilianza tena kwa kwaoga mapema la siri. Hata hivyo, polisi bado wamesambazwa katika maeneo yote ya mji kujiandaa na lolote litakalotokea. Kufungwa kwa uvuvi katika nchi nne za pembezoni ni moja ya hatua nyingine nyingi zilizochukuliwa katika mradi wa LATAFIMA, mradi wa usimamizi wa uvuvi wa ziwa Tanganyika. Mradi huu unaofadhiliwa kwa asilimia mia moja na umoja wa Ulaya na kutekelezwa na shirika la FAO na kiongozi wa ziwa Tanganyika unalenga kufanya uchumi sawa kwa kuendeleza uvuvi ya kudumu katika ziwa Tanganyika. Kwa mujibu wa msimamizi wa uvi nafizi kwa muradi huu, vyama vya wavuvi pamoja na viongozi wa mitaa wamehamasishwa kwa mwaka mmoja juu ya swala hili. Muzumani Risasi anaeleza umuhimu wa hatua hii ya kufunga uvuvi kwenye mikrofoni ya Fisto Ngoma. Hatua hii umuhimu wake ni kuwezesha ziwa kupumzika kidogo muda wa miezi mitatu, na muda huo samaki watazaana watakuwa wengi, na baadaye tutaanza kufanya kivuvi. Kenya kuwa na thamani, mvuvi atapata thamani kwa kuwa mapato yatakuwa ya kutosha baada ya, ya miezi mitatu. Ni kusema raia inapata wasiwasi wakati haujui kesho utaishi je, ni sherti kuwe na wasiwasi, na ndio maana mmoja wanatembea, wengine wanaona wabunge kwa kuonyesha malalamiko yao. Ni kawaida watu kulalamika wakati wako na wasiwasi. Mimi nawaelewa lakini nawapenda kuambia kama, eh, autorite wa laki anajua shida yao na tayari iko anajiandaa namna gani ya kuwawezesha kuishi siku kwa siku kupitia mumiradi mdogo mdogo ambao unaweza kuwawezesha kupata hela kidogo, kama vile kupanda matete pembezoni maziwa, kutosha uchafu pembezoni maziwa, kupanda matete pembezoni mwa mito yenye kujimwanga ziwani, kupanda miti kwenye kwa maporomoko pembeni maziwa. E, wale watakaoitikia kufanya kazi ile watakuwa napata angalau kidogo ili waishi mda wa ile miezi mitatu na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, eneo la afya la Lubero na lile la Mangurejipa hazina gari la kuchukua wagonjwa kwa dharura. Maeneo haya mawili ya afya yenye wakaaji zaidi ya elfu mia ine yana shida kubwa kwa kupeleka wagonjwa hospitalini. Hali hiyo inasikitisha kiongozi makamu wa bunge la jimbo ambaye anatoka Lubero. Kulingana naye, kwa tukio la dharura kali, miundo ya afya hufanya vyeti vya uhamisho hao wanganga huita magari katika maeneo ya afya ya karibu. Hali hii inakuwa na hatari kuwagonjwa. Mwanabunge Jean Paul Mbulumbu aliomba kwa liwali wa jimbo kutatua tatizo hili. Liwali wa jimbo aliahidi suluhisho. Tubaki tu katika jimbo la Kivu ya kaskazini, tuwajulishe kwamba zaidi ya wanawake mia mbili wa hami wamefaidika na huduma salama ya uzazi katika eneo la Bulengo kwa muda wa siku makumi tatu zilizopita. Operesheni hii ilifanyika wakati wa kampeni ya kutoa huduma ya afya kuhusu uzazi iliyoanzishwa na shirika lisilo la kiserikali ya Ipas RDC. Wanawake hawa wahami, ambao wengi wao ni waliookolewa kwa ubakaji, walipokea siku ya nne hii vifaa vya heshima kila moja. Majenerali wawili wa jeshi na polisi wafikishwa mbele ya mahakama kuu ya kijeshi mjini Kinshasa. Emmanuel Lombe, aliyekuwa jenerali wa brigedi wa eneo la kijeshi la makumi mbili na moja na Vumilia Tendilonge, kamishna wa zamani wa polisi wa jimbo la Kasai Central, wanafuatwa na mkaguzi mkuu wa FRDC kwa uhalifu ya ubinadamu. Katika kikao cha hadharani cha tarehe mnane mwezi wa tano, wahusika katika kesi hiyo walitoa maombi kadhaa kuhusiana na kusikilizwa kwa kesi huko Kananga, eneo la uhalifu ambalo maafisa hao wanashtakiwa, na ongezeko la idadi ya mawakili wa kesi hiyo na hatua za ulinzi wa waathiriwa. Mahakama imeahidi kujibu hilo katika kikao chake cha tarehe 15 mwezi huu wa tano. Wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, kwa sasa fuateni kipindi cha pili cha habari na mwenzangu Jean Desire Kanyama. Mwali kwa wetu ni Bwana Bisimwa John, mwakilishi wa kiserikali katika uwanja ndogo wa ndege wa Chonka, usultani wa Bamuguba Nord, mtaani Shabunda. Huyo anasema kuhusu azimio wa tribinali ya amani ya Shabunda iliyokataza kazi za madini kando ya uwanja huo wa ndege. Alihojiwa na mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami ndani ya eneo la Bamuguba Nord katika mtaa wa Shabunda, tunasikia uwanja wa ndege pale Chonka unaandamwa na watu binafsi. Wanakuja watu wengi kutafuta madini fasi ambazo zinaitwa zone reserve. ni mahali tunapokea ndege Chonka, ndege zinashuka kwa approach 31 wakati zinatoka Bukavu ama kwa approach ya piste tres na humo ndani ndio wale watu wanaandama kwa kuchimba kasterit. Ijapokuwa mahali hapo ambao wale watu wako na chimba ni mahali ambayo inaweza tuletea maafa mengi, kwa kuwa wakati wa rubani wanashuka ama kupanda, wanatuuliza kwa nini wale watu wako na chimba hizo mashimo kando ya kiwanja ya ndege hao warubani wanatambua ya kwamba kuna watu ambao wanazulumu uwanja wa ndege. Ijapokuwa kuna mabitu ambayo tunaita wanaweza kuwa wako na chimba humo ndani, ambayo ina tire ndege kutoka juu inaikokota chini juu ya vitu ambayo inaita maradiation. na hiyo fasi wanachimba madini iko kwenye umbali wa mita ama kilomita ngapi hivi na uwanja wa ndege wa Chonka? Hakika iko ndani ya mita mia moja ama... Mia moja na nusu. Ingali ndani ya kiwanja kabisa, ingali ndani ya zone ambayo tunaita kwa Kimfransa, kundege zone de manevre, na ni kusema ni mahali ambako hatuwezi kubali kamwe watu waende na chimba kwa kuhofia isilete maafa mengi kwa ndege ambayo inashuka ama inapanda. Zone de manevre yenyewe inachukua mita mraba ngapi? Inakamata mita elfu moja hadi meta elfu moja na nusu mil a mil sanksa metre kuenda ngambo na ngambo. Wale watu wanakuja pale kuchimba madini kama vile mahali pao, ile nafasi ni mahali panani. Tunajua kwamba hiyo kiwanja mbele ilikuwa kiwanja propriete ya Sakimako Belme. Nyuma ya hapo tukaambiwa ya kwamba kuna cooperative ambayo inaitwa Komikrasha huku Shabunda na ndani ya hizo kooperative wanajua wenyewe, wanapana makartasi ya exploitation miniere. Ni service ya wenzetu wa min, wenzetu wa min wanajua hiyo sheria na wanajua ya kwamba ndani ya hizo mazone reserve zote, sio kiwanja ya ndege tu, zone reserve en general, ni ma viwanja ya ndege, hiyo mapor, hiyo masimetiere, viwanja ya kabumbu na kadhalika, hiyo mahali yote ambayo serikali iko na mali ya publique zinakuwaka na hizo mazone ambazo zinaitwa kwa ujumla zone reserve. Kuhusu hii ya kwangu, ndiyo niko nasemea. Hiyo ikaonekana ya kwamba kabisa wale watu wanatuchokoza, na hao watu wote ambao walikuwa wakiitiwa mbele ya kwamba ni wenye mahali, niliwaona na nina hata mabarua zimoja zimoja ambazo wakati tunalia kwao waliandika. Nitakuambia ya kwamba wakati nalalamika hapa juzi Tribunal de px ya Shabunda ilidepeshe hata watu wakuja waangalie, walituma hefu wetu chef de resor na ingine delegation na pamoja walitosha barui, yenyewe ina suspendre momentanement hiyo maaktivité wote. Wakatambua ya kwamba hiyo fasi ndiyo mahali ambayo kazi ya kufanya watu waishi huku Shabunda Lulingu, hatuwezi tukaipane tuisakrifie kwa watu juu ya maendeleo ya watu wadogo watu wajue na watambue ya kwamba wanafasi nyingi ambazo wanaweza wakachimbe madini, wawache ile fasi ya serikali. Nyuma ya descente ambayo service de securite zote, Pense, FRDC ANR wa societe civile wa wakisindikizwa na order ambayo imetoka kutripe ya Shabunda. Bwana John Bisimwa, ninakushukuru asante, bwana journalist, na nashukuru sana <muchilis> Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, vijana wa moja wanajifunza kazi mbalimbali za mikono katika viwanda vya mafunzo sawa katika chumba cha mafunzo ya kazi cha Beni. Ni katika lengo ya kupinga ukosefu wa kazi malezo mengi nawe marke marofimbo Hapa tunapatikana katika mahali ya kujifunza ufundi ya utengenezaji ya vyuma ya Beni, inapatikanayo pande wa pili wa soko kuu ya mji kwenye usafirishaji uendea Butembo, hapa mjini Beni. Vijana wengi wanao haja ya kujua kazi hii wapatikana huko katika malengo ya kupinga ukosefu wa kazi na kutayarisha kesho yao. Espoir Malisabo ni mmoja wao. Ni, ni Mwalimu ni na nifundisha vizuri. Ane unaelewa kazi. Nimemaliza katremo. Tekniki kwa nguvu moto asawa moto haka kwa metre. Juu tu unatumia na metre hapo. Kwa metre na nasemaka moto haka kwa metre mpaka njini. Juu kuna uyaka na una badilika vya mopia. Nipo tena una vya prani. Nyuma kazi ya mwame atane kwa metre. Na me ni forme mengine ba toto. Gluar kipima ni pia mumoja ya wanaofunzwa. Kwake yeye lengo ni kujipatia elimu ili ajitegemee kwa siku za usoni tu. Msikilize nilikia ingia ndani ku centre de formation ilikuwa ukia jipatia tu tekniki na tekniki kameme, tunakuta tuna evole mzuri kameme ja deku, tulifika benzetu jingine baliwana bashaweza, bamepata mashati zakenda kungula mapata zao kisha formation Uh -huh. Ingalao judi zao kuna matatizo kadhaa wanagungana nazo sawa, aeleza hapa Dizire Kambale Mangenda mwalimu wao. Nitenye mimi nakuaka nayo, iko kazi yenye tunaforma ka materiale selo moya, sasa bazazi wa mutu njine nyebana Eza patia mtu materiel. Kukotea kura, kwa oh, toko kukura ni yani kai masiku, me, iko nasomboa kabisa. Me, tuko na grupe, grupe jangfa ya litrojeni ya hiko, zenye kure na enda, tunawakisha jangfa, tunendelesha tuko hazi. Oh, kwa kwa vijana, hawa na mbaka tu, mina vambiaka, wakue tukunja kazi ya mkono juu kazi ya mkono ni kazi ya mzuri. Kazi yote kwenye uneza fika. Ifahamike kwamba kituo hicho cha mafunzo ya vijana kwa kazi ya vyuma ina sasa miaka ishirini na kwa kipindi hii ya ishirini ni vijana sita ndiyo wafunzwa. Beni Mark Marofimbo kwa niaba ya Radio Kapi, shukrani kwako Jean Desire Kanyama Nyama na ni mwisho wa habari. Akisanji kwa kuweza kutufuata.