Okapi. Oh, Okapi. Ajali ya mafuriko ya mvua mtaani Kalehe katika jimbo la Kivu ya Kusini, karibu juma moja baadaye, hali inabaki yenye kushurutisha. Miili ya mupya inaendelea kuonekana katika udongo kila siku na wahanga wanadai kutolewa usaidizi wa lazima. Imetangazwa kwamba kikosi cha wanajeshi wa sadek kitawasili siku za ujio mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirikisho litula la kiserikali kada la kidiplomasia linapendekeza utaratibu wa rais wa jamhuri. Kiongozi wa shirika la akiba na mkopo Grace Divine Luzingu alishikwa pakenge katika jimbo la Kwangu. Anashutumiwa kukimbia tangu mwezi wa tatu na fedha za wanamemba wa shirika hilo zaidi ya elfu moja mjini Kwilu. Hujambo, mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya kusini, karibu juma moja baada ya ajali ya mafuriko ya mvua mtaani Kalehe, hali inabaki yenye kushurutisha. Miili ya mpya inaendelea kuonekana katika udongo kila siku. Wahanga waliopoteza vitu vyote wanaomba usaidizi wa lazima. Sikilizeni ushuhuda wa kijana mmoja wa zaidi ya miaka makumi matatu aliyepoteza watoto tano na ndugu zake. Masemi yake yalichukuliwa na Emmanuel Elameji wa Kabedi. Ilikuwaka ya siku ya ine vule, ikaanza nyesha, nikaona mai naanza ingia mumwangu. Mimi nikatwala batoto ine nikatia kukitanda, mama wangu alikuwa ameenda na mumoya mu musoko, banenda hemea bale baine benilikala na kukitanda. Nikaona vule na nyesha kabisa, mimi naona mtoni na yala, nikatwala mtoto wangu wa kwanza nikamfungia kwa mgongo, nikatia wa pili kushingo, nikabana na bawili mikono. Nilipofika mbele bakaninyang'anya kwanza mumoya mumkono. Sa lienda akanilalamikia, kaniambia, papa, mimi nakufa, me wende na wenzetu wabo bakubavushi. Nilipofika mbele kadogo bakaninyang'anya wa pili mumkono. Naye akalalamika, nikaendelea. Nilipofika mbele mwa alikuwa kushingo juu ya kutetemeka gizi, bale bawili bamenda akanianguka naye akaenda. Nilipofika mai katikati mwingine akanikufia kumgongo, babu alienda na mtoni. Mimi bibi sasa, naye mkitoka msoko anakuya kimbia, aenda angalia kama agiza tavusha batoto njo yeye yeye. Nyumba ikamwangukia ko pale pale. Nilipofika ko siku ya tano nikakutana na damu ikaonatoka mumajiwe pale kwangu nikaikala sasa. Kuhikilima njo niliona watu mingi banapita mumai ye bakualalamika, lakini Nyamukubi batu balikufa, Nyamukubi ba mingi ba mingi, na bageni na banani tubaki katika jimbo la Kivu ya kusini na kujulisha kwamba ni ya lazima sana kuhamisha wahanga wa ajali ya mafuriko ya mvua ya Kalehe kwa kuepuka tukio mbaya ingine siku za usoni. Karibu jamaa mia mbili zilichungua swali hilo siku ya pili panyamukubi na Bushushu na ujumbe wa serikali kutoka Kinshasa. Hata hivyo hatua zinatarajiwa kwa utimizi wa mpango huo. Taarifa Emmanuel Elamejo wa Kamedi, inasoma na Jean Baptiste Ntonga ni ya maradufu maafa kama hayo yajitokeza katika eneo ya kalehe eneo hiyo isiyo halali kwa majengo raia wapashwa kuondoshwa ndani na hawa wahamishwe wamoja miongoni mwa waarifiwa waelewa hali hiyo hapa tuko na machungu sana juu tulipoteza watu mbo hapa tuko na lomba njo vakubwa watu delokalize njo hatuwezi chunga kwenye guvernema itadeside ju va delokalize watu Shefri ya Buhavu hapo Kalehe imeandaa kituo kwa kuwapokea wakaaji kadhaa. Iwali wa jimbo ya Kivu ya kusini ndiye muhusika na uhamisho wa waarifiwa kwa haraka, alieleza kwamba ni jambo la muhimu na la kushughulikiwa kwa haraka. Atatizama vituo mbalimbali mbali mbele ya kuhamisha raia kwa muda, atajadiliana na wenyeji nafasi hapo ili ya pata suluhisho kamili. Mara hii sauti nyingi za toa malalamiko ajili ya uhamisho kwa haraka ikiwa ni ya lazima sana. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini matokeo ya ajali ya mporomoko wa udongo ya siku ya kwanza iliyopita Parubaya yameshushwa ni kutokana na habari ya ujumbe wa wanamemba wa serikali ya jimbo waliotembelea mahali huko. Ijapokuwa msemaji wa serikali alitangaza kufariki kwa watu sita, ujumbe huo unajulisha kwamba ni mtu mmoja ndiye aliuawa na watatu walijeruhiwa. Wote ni wachimbaji wa madini wasioruhusiwa katika eneo la shirika la SMB lililofungwa kutokana na azimio ya waziri wa madini. Kwa kifupi tena, katika jimbo la Chopo wahami wanaopatikana katika kambi ya mtaa wa Kisangani wanaishi katika hali mbaya sana. Wengi wanagonjwa shurua, hasa watoto wamoja, wanaendesha na wengine wanaugua malaria. Wahami wale wanaomba usaidizi wa chakula na vifaa vya lazima ya kwanza, kabla ya kurudishwa katika maeneo yao ya kawaida. Waziri wa afya wa jimbo la Ekwatere anafanya madai kwa kumaliza ugonjwa wa monkeypox. Ni tangu mwezi wa Januari ndio ugonjwa huo unasumbua watu katika mitaa 18 ya afya ya jimbo hilo, ni hasa sana pa Bulumba pamoja na mitaa ya afya ya Bikoro na Ingende. Zaidi ya watu mia saba walihesabiwa kugonjwa na idadi ya waliofariki ni ya watu makumi tano na mnane. Taarifa Paul Richard Mbalengela kutoka Mbandaka. Usomi wa mwenzetu wa Kisangani Jacques Mukonkole. Waziri wa afya wa jimbo la Ekwatoria anasema jimbo hilo limekuwa likikabiliwa na mlipuko wa monkeypox Tangu mwezi wa kwanza unayopita visa vya kwanza viliripotiwa na eneo la afya la Bolomba linalompaka na eneo la Befale mu Chwapa, ambako ugonjwa huo umetawala. Kwa sasa maeneo yote kumi na mnane ya afya yametirika, kama imehakikisha waziri Luke Didier Mbula. Kwa zaidi ya miezi nne, jimbo hilo limekuwa likipigana kwa hofu kwa ajili ya matunzo ya wagonjwa kwa msaada wa shirika la OMS, lakini kwa kuzingatia ukubwa wa huo, Daktari Mbula anatoa lalamiko kwa serikali kuu kwa utekelezaji wa mpango wa kupambana na monkeypox na kupeleka wataalamu wenye dawa kwa njia ya kuzuia. Waziri anawalika watu kuepuka matumizi ya nyama yenye kufa porini au yenye kugonjwa. <tune> Imetangazwa kwamba kikosi cha wanajeshi wa Sadek kitawasili siku za ujio mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika lisilo la kiserikali Kada yani Congo Action pour une Diplomatie Agissante linapendekeza utaratibu wa rais wa jamhuri. Katika tangazo ya hii siku ya tatu, kiongozi wa shirika hilo anaomba rais wa jamhuri Felix Chisekedi atolee majeshi ya FARDEC vifaa vya kazi kwa ukingo wa nchi. Eric Kamba anatoa angalishwa serikali ajili majeshi ya Sadek yasianguke katika makosa ya majeshi ya WSA, yali na shirika hilo kuondoshwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mtu mmoja anayezaniwa kuiba hazina za watu mjini Bandundu alishikwa Pakenge katika jimbo la Kwangu ni mtu aliyekuwa kiongozi wa shirika la akiba na mkopo Gas Divin Luzingu aliyekimbia tangu mwezi wa tatu na fedha za wanamemba zaidi ya elfu moja mjini Kwilu alifungwa na polisi kutokana na mashtaka ya mteja moja na alifikishwa moja kwa moja katika kituo cha sheria. Kiongozi wa ujasusi wa polisi ya Kwango Kanali Mokobi Mobongo amesema mtu huyo alifungwa kutokana na uhusiano kati ya vituo vikuu vya sheria vya Kenge na Bandundu. hata hivyo, atahamishwa hadi mji wa Bandundu kwa kusambishwa, amesema kiongozi huyo wa polisi njiani mwa simu na Iren Mboma. Ni Bwana Jeremi Etoi aliyefungwa hapa Kenge akishtakiwa na mmoja waliokuwa naye pa Bandundu. Alipofungwa na polisi, alipelekwa kwenye korti kuu, alishikwa akishtakiwa kuiba pesa, mahali ambapo alikuwa akiendesha kazi huko Bandundu. Alikutwa hapa, mmoja kati ya wahanga alimwona na akaarifu polisi, na polisi ikamshika. Ujumbe ambapo nilipewa kutoka kituo cha polisi ni kwamba kisha kufungwa kwake kwenye korti kuu ya Bandundu, korti hiyo iliomba korti ndogo kuchukua kesi hiyo. Ninafikiri ya kwamba mawasiliano kati ya korti hizo mbili za jimbo inaendelea vizuri kwa ajili ya kutatua kesi hiyo. Ndiyo kwa maana ninawaza ya kwamba haitakuwa na shida lolote kama mwendesha masambo mkuu wa Bandundu anamuitisha hapa, na ninafikiri itafanyika eh. Ni kwamba wahanga wengi wa uwizi huo walifurahishwa na kufungwa kwa kiongozi wa shirika la akiba na mkopo Grace Divine Luzingu. Kwa kifupi mwanzo siku ya kwanza iliyopita wa kazi za matengenezo ya barabara namba mbili ya taifa kipande cha Kabinda Kumba kinacho urefu wa kilomita 175, kiongozi jimboni Ulomami wa ofisi de route anahakikisha kwamba kazi hizo zilianzishwa na liwali wa jimbo ni kutokana na usaidizi kifedha wa dola za Kimarekani 1500 kutoka shirika la Foner. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha pili cha matangazo yetu Radio Okapi. Mwalikwa wetu ni waziri jimboni Kivu ya kusini wa EPST David Mubalama, anasema kuhusu mtihani usio wa kawaida wa mwisho wa kipindi cha sekondari katika jimbo hilo. Alihojiwa na Jean Kasami. Waziri David Mbalama, jambo jambo sana. mwariri ulisimamia mwanzo wa mtihani wa mashindano ya exam d'etat kama vile wanaita, kwa jumla katika jimbo hili, nini umetambua? kila mahali kote kulipita? Nilifurahi kama waziri kwa namuna mtiani iko inafanyika kwa kuwa hatukuona malalamiko mingi miongoni mwa wanafunzi ju, nilituma communique officiel ya kugataza wa inspecteur kufukuza wanafunzi wenye bado kumaliza kulipa ndani ya masante examen d'etat, na kwa kweli nilipofika ndani ya masante examen d'etat, nilikuwa nikuuliza wanafunzi na wote walijibia kama kulikuwa wenye bado kumaliza kulipa, ambao walikuwa wakifanya mtihani yao. Nikafurahi kuona hiyo komunike iliweza kufuatiliwa na viongozi wa masomo. Sasa, kama ulikataza wasifukuze wanafunzi ambao hawajamaliza kulipa, nini ilikuwa shabaha zaidi? Shabaha ni kwamba yafaa kupatia watoto wa somo la mwisho bahati ya sawasawa, mtoto maskini na mtoto wa mtajiri wote waweze kusoma, kwa kuwa kuna muzazi ambaye anaweze kuwa na watoto wawili ama watatu, na hata aweze kuwalipia wote kwa limoja. Alafu nikasema mtoto hata mwenye hajalipa kitu, bamwache afanye mtihani yake, kusudi nyuma ya mwezi moja anaweze kupata hizo pesa na anazilipa wakati ya mtihani ya mwisho. Sasa itakuwa namna gani? Sababu jinsi tunavyojua ni ndani ya hiyo hiyo bahasha, wanachukua nusu ya pesa ya kulipa wasurveya na wengine wenye kuhusika na kazi ya mtihani. Kuna mahali pengine mtashota pesa ajili ya kukomboa zile za wanafunzi ambao bado hawajakuwa wa tayari na malipo yote. Nilikuwa nishauliza kamati ya provensi ambayo inahusika na kutayarisha hiyo mtihani, e, wanafunzi wengi walikuwa waishalipa pesa na hizo pesa ambazo walikuwa waisha lipa ilikuwa inatoshelea kwa kulipa wa chef de centre na wa surveillant na wengine alafu, nikasema wengine wenye hawajalipa wasiwafukuze kwa wasiwafukuze wakwakungali wakati wanaweze kupatiwa pesa na wanazilipa. Jimbo la Kivu ya Kusini kuna mahali hapafikike sababu ya ubovu wa barabara, mahali pengine sababu ya matatizo ya vita. Kuna ripoti kutoka ngambo na ngambo katika mitaa hata kwenye gari haifiki. Mtihani huko inafanyika hapa, wanafunzi wenyewe wanaandikwa ni elfu makumi saba na nne katika province yote ya sud Kivu, ambayo inagawanyika katika province educational tatu: Bukavu, Baraka, Kamituga. Neno gani la kuambia wazazi? Neno gani kwa wafinaliste, hata na kwa walimu? Neno yangu kwanza, kwa wainspekteur wa chef de centre wote, watumike katika professionalism ni kusema watumike kwa kujua kwamba wanatumikia serikali, wajue pia kama ni kwa heshima yao kama hiyo mtihani inapitika vizuri, kwa kuwa mwenye ana finance examen d'etat haiko leta, ni muzazi. Wanafunzi wajikaze kutumika katika bidii na katika discipline pia wanafunzi wajikaze kukamata hii examen d'etat kwa makini, kwa kuwa hii examen d'etat njo itawasaidia kukuwa wa autorite wa kesho, kwa kuwa sisi kama tuko gisi tuko leo ni data, oserie, agasajia, data, kwa kuwa tulifanya examen d'etat tukaikamata au na nanjo Mungu akasaidia tukapata diplome d'etat na tukaenda kuuniversite na kwa leo tunakuwa ma autorité wasiingie katika mambo ya matrisheri ama katika distraction kwa kuwa inaweza kutuma wanashindwa, na wakishindwa, ile inaweza kusababisha maisha yao ya kesho. Waziri Jimboni wa Elimu David Mubalama, tunakupigia asante. Asante sana. Radio Kapi, dossier en Swahili Jimboni Yituri, hali ya usalama ni yenye kushurutisha katika barabara nizi Bambu hadi Mungwalu, ambako askari wanaendelea kupinga makundi ya silaha mtani jugu. Maelezo kamili nawe Ezekiel Muzalia. Nikisha kutekwa nyara kwa wasafiri 17 katika eneo la Bambu kilo na waasi wa Kodeko, ndio hali ya usalama ulibaki wenye kuzoofishwa katika sehemu hiyo ya barabara. Mashikamano kati ya makabila fulani fulani za mahali kama vile Mambisa na Jati haujakamilishwa kama vile ilikuwa mwanzoni. Waendesha biashara wa eneo hizo mbili wanakutana kwenye kilalo la Bambu ili kubadilisha bidhaa zao. Ushuhuda wa mteja huyo aliyekuja kuchukua mafuta ya ngazi: tunalia njo njia sana, ngambo anizi iko bazairwa, ngambo huko iko bakode kome balingea mbele njia njia nakia wazi sofu, ngambo anizi njo njia pana tu namuna ngambo bambu wakuyaka na franga mngambo akule bakuyaka na mafuta na shuvi banashanje na bie Lobo Charite ni mkaaji wa Nizi na ambaye anaendesha kazi ya kutembeza pikipiki piki. anasikitika kuona hali hiyo inazidi anasema ya kwamba zamani watu walikuwa wakitembeleana lakini kwa sasa si hivyo tumsikilize tuko naishi na oga kabisa kama unakamata safari hapa toka Nizi unaingia kubambu unakufa unaenda Fasi yote pale, maisha alikuwa fasile. Me, sasa namona hatukunatembea inakuwa ngufu sana. Wakaaji wengi wenye kuishi kutokana na kazi za kila siku wanafadhaika pia, wengine wakiwa na hoga wakiutembea wakiufia maisha yao. Mmoja wao buli mzungu tukakosa na chumbi mafuta tule kitu gile nyote kilioetuko bakuba bapima kuikala bamaliza nasi bashida ya ile balabala notable iko na bezoa amani Njia kwa liberte. Viongozi wa kimila wanaoendesha majadiliano kati ya vikundi vya wanamugambo walioshika silaha wanasihi serikali kukamilisha mpango wa PDDRCS kwa kupokonya silaha kwa wanamugambo. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Kwa kifupi, watu watatu walioshikwa na waasi wa EDF walitolewa siku ya kwanza na Fardise kwa wakuu wa eneo la Mangina katika mta wa Beni. Msemaji wa Sokola ya kwanza Granor amedulisha kwamba walipata wakati wa operesheni za kijeshi. Kwa kifupi tena, zaidi ya wahanga 617 wa ubakaji walipata usaidizi inapita juma mbili na Medecins Sans Frontieres katika maeneo ya Bulengo, Lushagala, Kanyaruchinya, Eloi, Munigi na Rusayo. Ni maeneo ya kando ya mji wa Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. E, na huo utakomesha kipindi kicha habari. Kwa niaba wenzetu wote walioshiriki katika matayarisho nasema asante kwa erini.