Radio Kapi. Oh, kapi. Ajali ya Kalehe katika jimbo la Kivu ya Kusini ni zaidi ya watu 411 ndio waliondoshwa katika udongo na kuzikwa hadi sasa. Ujumbe wa serikali ya Jamhuri iliwasili nafasi ya ajali hii siku ya pili na kugawa usaidizi kwa wahanga pa Nyamukubi na Bushushu. Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi alianza hii siku ya pili ziara ya kazi ya siku mbili nchini Botswana, pamoja na wataalamu wanaomsindikiza watafaidishwa na ujuzi wa nchi hiyo katika kazi za madini za almasi kwa manufaa ya kiwanda cha miba. Hali ya wafungwa katika gereza kuu Saint-Cantenaire ya Bandundu ni ya kufadhaisha kutokana na idadi ya juu ya wanaofariki tangu mwanzo wa mwaka huu. Shirika la raia la Bandundu linashutumu hali hiyo na kudai matunzo na chakula kwa wafungwa wa gereza kuu Senkantenere ya Bandundu. Habari kamili. Ajali ya Kalehe katika jimbo la Kivu ya Kusini, kwa sasa ni zaidi ya watu 411 ndio waliondoshwa katika udongo na kuzikwa. Hata hivyo utafiti unaendelea bila shaka upande mwengine, ujumbe wa serikali uli wasili nafasi ya ajali hii siku ya pili na kugawa usaidizi kwa wahanga Panyamukubi na Bususu mengi. Nawe Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu, muganga wa hospitali ya Nyamukubi alipokea kiasi cha pesa milioni ya franka za Congo 25 toka wajumbe wa serikali kuu ya Kinshasa ajili ya kuhudumia wajeruhiwa. Liwali wa jimbo la Kivu ya kusini akapewa milioni ya franka za Congo makumi tatu na ine ajili ya kuuza bashe za kujengea wahanga makao ya muda. Wanawake waasiriwa walipokea vitenge vya kula na vifaa vingine vya kuwasaidia kujihudumu. Mpango wa kuhamisha vijiji hadi mahali pengine ulikubaliwa na pande zote. Wakaaji watapelekwa kuishi sehemu za uwanja wa ndege wa Lwako. Kwa sasa maiti 411 yamekwisha ogotwa na kuzikwa, bali utafutaji wa miili zingine bado unaendelea. Ujumbe toka serikali kuu ya Kinshasa unaundwa na makamu wa mwenyekiti wa bunge la taifa pamoja na mawaziri watatu. Hao mawaziri kuna yule wa maswali ya kibinadamu, waziri wa kazi, na waziri wa maendeleo vijijini. Yuko pia liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, barabara inayoenda kunako mpaka wa Kamvivira kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jamhuri ya Burundi upande wa mtaa Uvira inashambuliwa na mafuriko ya maji na kuharibu hivi mwenendo wa magari. Wasafiri wanaopita katika barabara hiyo na hata upande wa Gatumba nchini Burundi wanaguswa na hali hiyo, wanaomba suluhisho kutoka wakuu wa kiserikali. Maelezo mengi na David Byamungu Musaraza. ni mfanyabiashara mdogo wa kuvuka mpaka kati ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo na Burundi. Dereva wa pikipiki amemurusha kwenye maji kwenye sehemu ambayo hapo awali iliitwa Zone Netre kwenye mpaka wa Kavimvira. Maji inapanda sana, inaleta kabisa usumbufu kwa ajili ya kuvuka kwa mpaka kwa inchi na ingine. E, inakuwa ni tatizo, aksida ziko zinakuwa nyingi. Lomii mwenyewe niko victime, nilikuwa juu ya pikipiki na piki maji ilikuwa nyingi sana na ikaweza kutumwanga na tumeanguka. Na basi nilikuwa naenda kwenye ofisi kazini, lakini hakuna cha kufanya, nimeoana kabisa. Serikali itafute tu suluhisho, wao wanaweza kuwa na waexpert kujua njia gani watatumia kusudi urahisi ukue kabisa ya kuvuka kwa mipaka yote mbili, na itasaidia wakaaji. Baadhi ya wasafiri wanalazimika kuvua viatu vyao na kuvuka kwa miguu hadi kwenye kituo cha wamiaji Dejem. Walipofika upande mwingine ya Gatumba wanakumbana na matatizo. Huo mto wa Rusizi ulivuka barabara ya lami na kujitupa upande mwingine ya ziwa Tanganyika. Zaidi ya hayo, hali haijabadilika kitemesho tangu kukatika kwa barabara ya kitaifa bondeni Rusizi tarafani Uvira. Magari yanatumia njia ya kuchepusha ilioboreshwa na madereva kwa upande wa eneo la Fizi. Usafiri kati ya Uvira na Baraka, barabara ya taifa kati ya miji hiyo miwili iko katika hali mbaya ya kuharibika na katika jimbo la Tanganyika kiongozi wa mtaa wa Kongolo anaomba wakaaji wabaki katika makao yao wakati mvua inanyesha. Jean Paul Mboka alisema yale kisha waribifu kutoka mvua kali ya siku ya Mungu katika mji mdogo wa Kongolo. Matokeo ni ya kuwawa kwa watu wawili kutokana na ajali ya singa za umeme. Nyumba nyingi zilivunjwa pia na miti mingi ilianguka, alisema Jean Paul Mboka. Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi alianza hii siku ya pili ziara ya kazi ya siku mbili nchini Botswana. Huko atakutana uso kwa uso na mwenzake wa Botswana na kuchungua kuhusu uandalizi wa mkutano mkuu utumi, wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili. Rais Felix Tshisekedi anasindikizwa huko na wajuzi wanaoshiriki katika mipango ya kuanzisha kazi za kiwanda mibaa ajili wafaidisho na ujuzi wa nchi hiyo katika kazi za madini za almasi. Mengi nawe Jean Baptiste Ntonga katika taarifa iliyoandaliwa na Sintia Bashizi na Bizana. Leo hii hakuna madini ya alimasi inayotoka nje ya Botswana ambako kuna viwanda ajili hiyo. Ni kulingana na uungaji mkono na multinational miniere De Bers. Mwenyekiti wa muungano Sarwe, Southern Africa Resource Watch, alifasiria kwamba De Bers alikuwa na asilimia makumi tano na moja na, na Botswana asilimia makumi ine na kenda na, na ndivyo waliunda kiwanda ya pili ni kwamba kiisha kuchukua mali ya pande moja, ugao unabadirika. Kiisha miaka makumi mbili na tano ya shughuli Debers ilichukua mali yake, na ikabidi kuwe masikilizano, yabidi sasa kupatia samani alimasi yetu kwetu. De Bers imekubali kuweka kiwanda Botswana, na mgao wa faida umebadirika. Ilikuwa asilimia makumi tano na moja kwa Botswana na asilimia kwa De Beers umbali na ushiriki na De Beers ni zaidi. Uongozi bora katika sekta hiyo hapo Botswana ndiyo ilipelekea kufaulu kwa kiwanda cha alimasi mahali hapo na makazi mengi hapo, na pia kuundwa kwa soko ya alimasi inayowavuta wanunuzi wa dunia nzima. Wafanya biashara wa jimbo la Kasai Central wananungunika sababu ya kuchelewa kwa biashara tangu miezi tatu katika viwanda vya SNCC Palikasi katika jimbo la Okatanga. Wanashutumu upuuzi wa kiwanda hicho na kuomba waziri wa usafirishaji ya tatue magumu yale. Mmoja wao ni Joseph Genga, alihojiwa kupitia simu ya mkono na Jean Gandu. Sisi ni bakomersan ya Kasai Central uh, tuku naomba mtusadie ko tunalipa 400 ton ya bitoyo na ndakal batusadie kubatutoshe bile vitu biko chini. Kiwanda cha SNCC kilijulisha kwamba kina magumu mengi sawa ukosefu wa magari za moshi. Serikali ya jimbo la Lumami ilisaini mwisho wa jumajana mkataba wa kukodisha udongo na shirika la SBBC la chakula cha kilimo. Aina hiyo inaoitwa Castors itaruhusu kutoa mafuta ya gari yanayotumikishwa katika usafirishaji wa ndege. Hata hivyo, uchunguzi unaendelea kuendeshwa kwa utimizi wa mkataba huo. Taarifa Esther Ndalafina kutoka Mbujimai, usome na mshiriki wetu wa Kindu Florence Kizalunga. Ni katika miezi tatu ijayo ambapo milango ya Societe de Biocarburant SARL itafunguliwa katika Jimbo la Lomami. Utiaji saini wa mkataba wa kukodisha ardhi ulifanyika wikendi iliyopita kati ya gavana wa mkoa na Tailunga na mkurugenzi wa kampuni hii G. Robinson. Mkataba hutoa katika awamu ya kwanza unyonyaji wa hekta elfu tisa kwa ajili ya kilimo cha mimea inayoitwa castor, ambayo inafanya uwezekano wa kuzalisha nishati ya mimea inayotumiwa katika anga. Eneo la mvunanyi katika eneo la Binda limetambuliwa kwa awamu ya kwanza ya mkataba huu, kulingana na Gio Robinson, mkurugenzi wa Societe Congolaise de Biocarburant SARL. Ushirikiano huu pia hutoa manufaa kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuongeza mapato kupitia kodi na ada mbalimbali zinazopaswa kulipwa na kampuni yake. Pia itanyonya ukosefu wa ajira Pitia ajira endelevu ya watu wasiopungua elfu mbili. Mkataba huu pia unaweza kuharakisha kazi za ukarabati wa barabara ya Kabinda hadi bandari ya Mpanya Mtombo katika jimbo la Sankuru iliyotolewa kama chaguo nzuri kwa usafirishaji wa bidhaa kutoka bandari ya Matadi katika Kongo ya Kati. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Okapi. Jimboni Ituri, wafanyakazi wa vituo vya utambulisho na hesabu ya wachaguzi katika mtaa wa Jugu wanadai malipo ya mishahara yao. Jumajana walionyesha fadhaiko yao kutokana na matatizo wanaokiisha kumaliza kazi hiyo, wengine walikosa namna ya kusafiri hadi makao yao. Kiongozi jimboni Ituri Waseniya anawaomba wawe na utulivu na uvumilivu. <muchasimu> Hali ya wafungwa katika gereza kuu senkantenere ya bandundu ni ya kufadhaisha. Makumi tatu na mnane walifariki tangu mwanzo wa mwaka huu kutokana na magonjwa mbalimbali. Jumajana, wengine watatu walifariki, moja kutokana na ugonjwa. Wengi ni waliofungwa Pakwamut na Bagata. Shirika la raia la Bandundu lilishutumu hali hiyo hii siku ya pili, pamoja na wingi wa wafungwa katika gereza hiyo. Didone Nzimbu, mwanamemba wa shirika hilo la kiraia, nadai matunzo na chakula kwa wafungwa wa gereza kuu sinkantenere ya Bandundu. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha pili cha matangazo yetu Radio Okapi Invite en Swahili. Mwalikwa wetu ni waziri jimboni Kivu ya kusini wa EPST David Mubalama, anasema kuhusu mtihani usio wa kawaida wa mwisho wa kipindi cha sekondari katika jimbo hilo. Aliojiwa na Jean Kasami. Waziri David Mbalama, jambo. Jambo sana mwariri. Ulisimamia mwanzo wa mtihani wa mashindano ya examen d'etat kama vile wanaita. Kwa jumla katika jimbo hili nini umetambua kila mahali kote kulipita? Nilifurahi kama waziri kwa namuna mtihani iko inafanyika kwa kuwa hatukuona malalamiko mingi miongoni mwa wanafunzi. Ju nilituma communique officiel ya kugataza wa inspekteur kufukuza wanafunzi wenye bado kumaliza kulipa ndani ya masantre examen d'etat, na kwa kweli nilipofika ndani ya masali ya examen d'etat nika nikuuliza wanafunzi na wote walijibia kama kulikuwa wenye bado kumaliza kulipa ambao walikuwa wakifanya mtihani yao, nikafurahi kuona hiyo komunike iliweza kufuatiliwa na viongozi wa masomo. Sasa kama ulikataza wasifukuzi wanafunzi ambao hawajamaliza kulipa, nini ilikuwa shabaha zaidi? Shabaha ni kwamba yafaa kupatia watoto wa somo la mwisho bahati ya sawasawa, mtoto wa masikini na mtoto wa mtajiri wote waweze kusoma, kwa kuwa kuna muzazi ambaye anaweza kuwa na watoto wawili ama watatu na hata awezi kuwalipia wote kwa limoja. Alafu nikasema mutoto hata mwenye hajalipa kitu bamwache afanye mutihani lyake, kusudi nyuma ya mwezi moja anweze kupata hizo pesa na anazilipa wakati ya mutihani ya mwisho. Sasa itakuwa namna gani? Sababu gisi tunavyojua ni ndani ya hiyo hiyo baasha wanachukua nusu ya pesa ya kulipa wasirveya na wengine wenye kuhusika na kazi ya mtihani. Kuna mahali pengine mtashota pesa ajili ya kukomboa zile za wanafunzi ambao bado hawajakuwa tayari na malipo yote. Nilikuwa nishauliza kamati ya provensi ambayo inahusika na kutayarisha hiyo mtihani. Wanafunzi wengi walikuwa waishalipa pesa, na hizo pesa ambazo walikuwa waishalipa ilikuwa inatoshelea kwa kulipa wa shefu de santre na wasurvelyane na wengine. Alafu nikasema wengine wenye hawajalipa wasiwafukuze, wasiwafukuze wakua kungali wakati woneze kupata hiyo pesa na wanazilipa. Jimbo la Kivu ya Kusini, kuna mahali hapafikike sababu ya ubovu wa barabara, mahali pengine sababu ya matatizo ya vita. Kuna ripoti kutoka ngambo na ngambo katika mitaa hata kwenye gari haifiki. Mutiani uko inafanyika hapa, wanafunzi wenyewe wanaandikwa ni elfu makumi saba na ine katika province yote ya Sud Kivu, ambayo inagawanyika katika province edukationale ya tatu: Bukavu, Baraka, Kamituga. neno gani la kuambia wazazi, neno gani kwa wafinaliste hata na kwa walimu? Neno yangu kwanza kwa wainspekteur wa chef de centre wote watumike katika professionalism ni kusema watumike kwa kujua kwamba wanatumikia serikali. Wajue pia kama ni kwa heshima yao, kama hiyo mtihani inapitika vizuri, kwa kuwa mwenye ana finance examen d'etat haiko leta, ni muzazi. Wanafunzi wajikaze kutumika katika bidii na katika discipline pia wanafunzi wajikaze kukamata hii examen d'etat kwa makini, kwa kuwa hii examen d'etat ndio itawasaidia kukua wa autorite wa kesho. Kwa kuwa sisi kama tuko gisi tuko leo, ni kwa kuwa tulifanya examen d'etat tukaikamata au serieux, na njo Mungu akasaidia tukapata diplome d'etat na tukaenda ku universite, na kwa leo tunakuwa Maautorite wasiingie katika mambo ya matrisheri ama katika distraction, kwa kuwa inaweza kutuma wanashindwa, na wakishindwa, ile inaweza kusababisha maisha yao ya kesho. Waziri jimboni wa elimu David Mubalama, tunakupigia asante. Asante sana Radio Kapi, dossier en Swahili. Jimboni Ituri, hali ya usalama ni yenye kushurutisha katika barabara nizi Bambu hadi Mungwalu, ambako askari wanaendelea kupinga makundi ya silaha mtani jugu. Maelezo kamili nawe Ezekiel Muzalia. Nikisha kutekwa nyara kwa wasafiri kumi na saba katika eneo la Bambu kilo na waasi wa Kodeko, ndiyo hali ya usalama ulibaki wenye kuzoofishwa katika sehemu hiyo ya barabara. Mashikamano kati ya makabila fulani fulani za mahali kama vile Mambisa na Jati haujakamilishwa kama vile ilikuwa mwanzoni waendesha biashara wa eneo hizo mbili wanakutana kwenye kilalo la bambu ili kubadilisha bidhaa zao ushuda wa mteja huyo aliyekuja kuchukua mafuta ya ngazi tunalia njo njia sana ngambo anizi iko bazairwa ngambo huko iko bakodekome baringea mbele njia njia nakia wazi sofu ngambo anizi njo njia pana tu muna ngambo a bambu bakuyaka na franga me ngambo akule bakuyaka na mafuta na shuvi banashanje na bie. Lobo Charite ni mukaji wa nizi na ambaye anaendesha kazi ya kutembeza pikipiki piki. Anasikitika kuona hali hiyo inazidi, anasema ya kwamba zamani watu walikuwa wakitembeleana lakini kwa sasa si hivyo, tumsikilize. tuko naishi na oga kabisa, kama unakamata safari hapa toka nizi unaingia kubambu unakufa unaenda fasi yote pale maisha alikuwa fasile me sasa, namona hatukunatembea inakuwa ngufu sana. Wakaaji wengi wenye kuishi kutokana na kazi za kila siku wanafadhaika, pia wengine wakiwa na hoga wakiutembea wakiufia maisha yao. Mmoja wao buli mzungu, tukakosa na chumbi mafuta tule kitu gile. Nyote kilio yetu bakuba bapima kuikala bamaliza nasii, bashida ya ile balabala notable iko na besoin ya amani wakati inaanda shinda ya amane notable ikwalomba guvernema ye peke njo jiaplike, sibote tuko batoto ya ba guvernema, ifale guvernema njotia mukazo. Njia kwa liberte. Viongozi wa kimila wanaoendesha majadiliano kati ya vikundi vya wanamugambo walioshika silaha wanasii serikali kukamilisha mpango wa PDDRCS kwa kupokonya silaha kwa wanamugambo. Ni kiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Kwa kifupi, watu watatu walioshikwa na waasi wa EDF walitolewa siku ya kwanza na Fardise kwa wakuu wa eneo la Mangina katika mtaa wa Beni. Msemaji wa sokola ya kwanza granor amejulisha kwamba walipata uhuru wakati wa operesheni za kijeshi. Kwa kifupi tena, zaidi ya wahanga 617 wa ubakaji walipata usaidizi inapita juma mbili na Medecins Sans Frontieres, katika maeneo ya Bulengo, Lushagala, Kanyaruchinya, Eloi, Munigi na Rusayo, ni maeneo ya kando ya mji wa Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Na huo utakomesha kipindi kicha habari. Kwa niaba wenzetu wote walioshiriki katika matayarisho, nasema asante kwa Irini.