Copy? Oh, ajali ya Kalehe katika jimbo la Kivu ya Kusini ni zaidi ya watu 411 ndio waliondoshwa katika udongo na kuzikwa hadi sasa. Ujumbe wa serikali uliwasili nafasi ya ajali hii siku ya pili na kugawa usaidizi kwa wahanga panya mkubi na Bushushu. Rais wa jamhuri Felix Tshisekedi alianza hii siku ya pili ziara ya kazi ya siku mbili nchini Botswana. Pamoja na wajuzi wanaomsindikiza, watafaidishwa na ujuzi wa nchi hiyo katika kazi za madini za almasi kwa manufaa ya kiwanda cha Miba. Hali ya wafungwa katika gereza kuu Senkantenere ya Bandundu ni ya kufadhaisha sana, kutokana na idadi ya juu ya wanaofariki tangu mwanzo wa mwaka huu. Shirika la raia la Bandundu linashutumu hali hiyo na kudai matunzo na chakula kwa wafungwa wagereza kuu skanteneire ya Bandundu. Habari kamili. Ajali ya Kalehe katika jimbo la Kivu ya kusini, kwa sasa ni zaidi ya watu 411 ndio waliondoshwa katika udongo na kuzikwa. Hata hivyo utafiti unaendelea bila shaka upande mwingine ujumbe wa serikali uliwasili nafasi ya ajali hii siku ya pili na kugawa usaidizi kwa wahanga Panyamukubi na Bususu mengi. Nawe Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu muganga wa hospitali ya Nyamukubi alipokea kiasi cha pesa milioni ya franka za Congo makumi mbili na tano toka wajumbe wa serikali kuu ya Kinshasa ajili ya kuhudumia wajeruhiwa. Liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini akapewa milioni ya franka za Congo makumi tatu na ine ajili ya kuuza bashe za kujengea wahanga makao ya muda. Wanawake waasiriwa walipokea vitenge vya kula na vifaa vingine vya kuwasaidia kujihudumu. Mpango wa kuhamisha vijiji hadi mahali pengine ulikubaliwa na pande zote. Wakaaji watapelekwa kuishi sehemu za uwanja wa ndege wa Lwako. Kwa sasa maiti 411 yamekwisha ogotwa na kuzikwa, bali utafutaji wa miili zingine bado unaendelea. Ujumbe toka serikali kuu ya Kinshasa unaundwa na makamu wa mwenyekiti wa bunge la taifa pamoja na mawaziri watatu. Hao mawaziri kuna yule wa maswali ya kibinadamu, waziri wa kazi, na waziri wa maendeleo vijijini. Yuko pia liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, barabara inayoenda kunako mpaka wa Kamvivira kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jamhuri ya Burundi, upande wa mtao Uvira, inashambuliwa na mafuriko ya maji na kuharibu hivi mwenendo wa magari. Wasafiri wanaopita katika barabara hiyo na hata upande wa Gatumba nchini Burundi wanaguswa na hali hiyo. Wanaomba suluhisho kutoka wakuu wa kiserikali. Maelezo mengi na Wefisto Ngoma. David Biamungu Musaraza ni mfanyabiashara mdogo wa kuvuka mpaka kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Burundi. Dereva wa pikipiki Piki amemurusha kwenye maji kwenye sehemu ambayo hapo awali iliitwa Zone Netre kwenye mpaka wa Kavimvira. Maji inapanda sana, inaleta kabisa usumbufu kwa ajili ya kuvuka kwa mpaka kwa nchi na ingine. Eh, inakuwa ni tatizo, aksidan ziko zinakuwa nyingi. Mimi mwenyewe niko vitime nilikuwa juu ya pikipiki Piki na pikipiki Piki, maji ilikuwa nyingi sana na ikaweza kutumwanga na tumeanguka, na basi nilikuwa naenda kwenye ofisi kazini, lakini hakuna cha kufanya. Nimewana kabisa, serikali itafute tu suluhisho. Wao wanaweza kuwa na waexpert kujua njia gani watatumia kusudi urahisi ukue kabisa ya kuvuka kwa mipaka yote mbili, na itasaidia wakaaji. Baadhi ya wasafiri wanalazimika kuvua viatu vyao na kuvuka kwa miguu hadi kwenye kituo cha Dejem. Walipofika upande mwingine ya Gatumba, wanakumbana na matatizo huo. Mtu wa Rusizi ulivuka barabara ya lami na kujitupa upande mwingine ya ziwa Tanganyika. Zaidi ya hayo, hali haijabadilika kitemesho tangu kukatika kwa barabara ya kitaifa bondeni Rusizi tarafani Uvira. Magari yanatumia njia ya kuchepusha iliyoboreshwa na madereva kwa upande wa eneo la Fizi, usafiri kati ya Uvira na Baraka, barabara taifa kati ya miji hiyo miwili iko katika hali mbaya ya kuharibika. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, watu sita waliuawa wakati wa mporomoko wa udongo katika eneo la madini kando ya mji mdogo wa Rubaya, mtaani Masisi. Matokeo yale amuda litangazwa na msemaji wa liwali wa jimbo, lakini yanapingwa na duru zingine. Luteni Kanali Njiki Kaiku wamehakikisha kwamba ujumbe wa wanamemba wa serikali ya jimbo ulizelekeza hii siku ya pili nafasi ya jali rais wa jamhuri Felix Tshisekedi alianza hii siku ya pili ziara ya kazi ya siku mbili nchini Botswana. Huko atakutana uso kwa uso na mwenzake wa Botswana na kuchungua kuhusu waandalizi wa, wa mkutano mkuu wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili. Rais Felix Tshisekedi anasindikizwa huko na wajuzi wanaoshiriki katika mipango ya kuanzisha kazi za kiwanda miba ajili wafailisho na ujuzi wa nchi hiyo katika kazi za madini za almasi. Mengi nawe Jean Baptiste Ntonga, katika taarifa iliyoandaliwa na Cynthia Bashizi na Bizana. Leo hii hakuna madini ya alimasi inayotoka nje ya Botswana ambako kuna viwanda ajili hiyo, ni kulingana na uungaji mkono na multinational miniere de Beers. Mwenyekiti wa muungano sarwe Southern Africa Resource Watch alifasiria kwamba de Beers alikuwa na asilimia 51, na, na Botswana asilimia 49, na, na ndivyo waliunda kiwanda ya pili ni kwamba kisha kuchukua mali ya pande moja, ugao unabadilika. Kisha miaka makumi mbili na tano ya shughuli Debers ilichukua mali yake na ikabidi kuwe masikilizano. Iabidi sasa kupatia samani alimasi yetu kwetu. Debers imekubali kuweka kiwanda Botswana na mgao wa faida umebadilika. Ilikuwa asilimia makumi tano na moja kwa Botswana na asilimia makumi nne na kenda kwa Debers. Umbali na ushiriki na Debers ni zaidi uongozi bora katika sekta hiyo hapo Botswana, ndiyo ilipelekea kufaulu kwa kiwanda cha alimasi mahali hapo na makazi mengi hapo, na pia kuundwa kwa soko ya alimasi inayowavuta wanunuzi wa dunia nzima wafanya biashara wa jimbo la Kasai Central wananungunika sababu ya kuchelewa kwa biashara tangu miezi tatu katika viwanda vya SNCC Palikasi katika jimbo la Okatanga. Wanashutumu upuuzi wa kiwanda hicho na kuomba waziri wa usafirishaji ya tatue magumu yale. Moja wao ni Joseph Ngenga aliojiwa kupitia simu ya mkono na Jean Gandu. Sisi ni ba komersan ya Kasai Central. Uh, tuku naomba mtusadie ko tunalipa 400 ton ya bitoyo na ndakal Njo tukunalomba vatusadie kuvatutoshe vile vitu viko chini. Kiwanda cha SNCC kilijulisha kwamba kina magumu mengi sawa ukosefu wa magari za moshi. Serikali ya Jimbo la Lumami ilisaini mwisho wa juma jana, mkataba wa kukodisha udongo na shirika la SBBC la chakula cha kilimo. Aina hiyo inaoitwa Castors itaruhusu kutoa mafuta ya gari yanayotumikishwa katika usafirishaji wa ndege. Hata hivyo, uchunguzi unaendelea kuendeshwa kwa utimizi wa mkataba huu. Taarifa Esther Ndalafina kutoka Mbujimai, usome na mshiriki wetu wa Kindu Florence Kizalunga. Ni katika miezi tatu ijayo ambapo milango ya Societe de Biocarburant SARL itafunguliwa katika Jimbo Lomami. Utiaji saini wa mkataba wa kukodisha ardhi ulifanyika wikendi iliyopita kati ya gavana wa mkoa Nathan Ilunga na mkurugenzi wa kampuni hii Gerobinson. Mkataba hutoa katika awamu ya kwanza unyonyaji wa hekta elfu tisa kwa ajili ya kilimo cha mimea inayoitwa castor, ambayo inafanya uwezekano wa kuzalisha nishati ya mimea inayotumiwa katika anga. Eneo la mvunanyi katika eneo la Binda limetambuliwa kwa awamu ya kwanza ya mkataba huu. Kulingana na Guy Robinson, mkurugenzi wa Societe Congolaise de Biocarburant SARL, ushirikiano huu pia hutoa manufaa kadhaa ikiwa ni pamoja na kuongeza mapato kupitia kodi na ada mbalimbali zinazopaswa kulipwa na kampuni yake. Pia itanyonya ukosefu wa ajira kupitia ajira endelevu ya watu wasiopungua elfu mbili. Mkataba huu pia unaweza kuharakisha kazi za ukarabati wa barabara ya Kabinda hadi bandari ya Mpanya Mtombo katika jimbo la Sankuru iliyotolewa kama chaguo nzuri kwa usafirishaji wa bidhaa. Kutoka bandari ya Mataji katika Kongo ya Kati. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Okapi. Jimboni Ituri wafanyakazi wa vituo vya utambulisho na hesabu ya wachaguzi katika mtaa wa Jugu wanadai malipo ya mishahara yao. Juma jana walionyesha fadhaiko yao, yao, kutokana na matatizo wanawe kisha kumaliza kazi hiyo, wengine walikosa namna ya kusafiri hadi makao yao. Kiongozi Jimboni Ituri wa seniya naomba wawe na utulivu na uvumilivu hali ya wafungwa katika gereza kuu Sinkantenere ya Bandundu ni ya kufadhaisha. Makumi tatu na mnane walifariki tangu mwanzo wa mwaka huu kutokana na magonjwa mbalimbali mbali. Jumajana wengine watatu walifariki, moja kutokana na ugonjwa. Wengi ni waliofungwa pa Pakwamut na Bagata. Shirika la raia la Bandundu lilishutumu hali hiyo hii siku ya pili, pamoja na wingi wa wafungwa katika gereza hiyo. Didone Nzimbu, mwanamemba wa shirika hilo la kiraia, na dai matunzo na chakula kwa wafungwa wa gereza kuu Sinkantenere ya Bandundu. Mwalikwa wetu wa siku za leo ni Mambo Kawaya, kiongozi wa shirika za kiraia mtaani Niragongo, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Anazungumza kuhusu uzinduzi wa kazi ya maendeleo ya mitaa mia moja makumi ine na tano siku ya tano iliyopita katika kijiji cha Ngangi 3 eneo la Munigi, mtaani Niragongo. Mambo Kawaya amezungumza na Jules Ngala wamona. Bwana President, bonjour. Osi administratere amefanya poze ya premier pierre. Sasa utambiye madefi gani iko nakiprezente morealization ya ii bofaiti madefi unira gongo. Unajua, cest vrei, tuna shukuru sababu ni proje ya development, lakini defi kabambi sana, nikoona watu angali wa na nyeshewa chini ya mvuwa, watu angali wa na fariki, na vilage zetu zingali, zingali okipe na adui, yani msii na tatu na watu wange kusudia zaidi kuona M23 kwanza, wanamalizana nayo na musaidizi wa Kirwanda wanaondoka kwanza katika ardhi yetu ya Nyiragongo ama ya Kongo nzima, alafu hii ingine maproje zinafata nyuma, sababu watu ambao wataerite hii maproje ya development ni wale ambao watoto wao hawako nasoma kwa kwa, kwa, kwa, kwa wingi sababu wako katika makondision zenye aziko vizuri bule ndani ya makam mahali ambako wanaishi unaelewa kwamba vraiment wangeweza kurudi kwao wakiwa na jeshi la taifa ambao inawasindikiza, na polisi ambao inawachunga na utawala wa serikali, yani wa administrator, wa wasultani na vingine viongozi ambao wanakuwa wakiwatawala, ingekuwa vizuri. Kumbe mimi nasikia haiko njo besoin essentiel ya alabongo kwa hii wakati o kome imefika, hatuwezi vile vilevile kukatala ku sababu hali ya masomo hapa ilikuwa ingine, watoto walikuwa wakisoma katika hali ya mbaya zaidi, donc ilikuwa vraiment masomo isha bomoka isha isha, donc eh, balikoma na ikala situé chini tableau, ilikuwa na problème mire problème, donc ni shida ni shida donc bon enyenge pas ça précédé ni amani en position ya amani, mais comme développement ina précédé. Tupokee vile nilisikia ya kwamba kuna jipoze tena defi espace Munyaragongo basi banaweza jengea izile ma, ma infrastructure bwana. Mupashabari vraiment unafaa vizuri kuuliza hilo swala hey. Sie imetusumbua sana yani, tumehangaika kusema tupate ma espace yani viwanja vyenye ambavyo vitapokea hii ma projet ya development ya hey. saa 45 territoire hey. Hey. Sababu gani ukiona kama groupement ya Munigi, tumezunguruka tumechoka, na kwa mwisho tuna remercier sana zone de santé ya eye Nyiragongo enye ilitika ili kupana parcele yake balinunuaka na pesa zabu, ili tuweze kupata kwa kujenga centre de santé. Mais sino tuki tushakosa espace na kuiba masomo, utaremarke kwamba espace za mingi yuko na toa ni makanisa. Yani makanisa ndio zinatusaidia kutolea ma... lakini kusema espace ya leta njoi tunawatolea njoi, ah, iko vigumu sana Nyiragongo, yani Udongo wote wa serikali imeuzishwa, ukafika hata reserve ya mwisho, ilikuwa mu village Murambi ambako ilikuwa reboisement communautaire na imepelekwa na biro ya village na jengewa katika barabara juu. Hakuna espace, na sio probleme iko mu commune tu, na muzingine magroupement, parcelles zote ma reserve communautaire zote zimeuzishwa, na watu wameuza ndani magari, watu wamejenga ndani manyumba, tena ni wanani? Viongozi, na hapa unaona kumejipozea problem hapa kwenye tuko e uh, hapa tuko kwa kuepenya Bushongo, espace yote nye uh -huh. yo imeonekana, kutakuwa shida kidogo, tatizo kidogo ya fasi ya kutia choo. Kutakuwa kikao ambao tutaweza kukaa ili kurefleshi tujue kwamba tutapata sol solution, na muna gani me una comprendre kama my maespace ziko vraiment limité mu territoire ya Nyiragongo. Bwana mambo kwa haya na kupiga asante, tunasema asante Radio Capi. Si katika mtaa wa Kale, eneo la Bushaku, sasa lina kituo cha afya cha kisasa. Muundo huu wa afya uliozinduliwa siku ya tano iliyopita unakuwa na majengo mawili, moja kwa ajili ya uzazi na jingine la kutibu wagonjwa, na ulijengwa kupitia msaada wa Seise. Maelezo zaidi na mwenzetu Sintia Bashizi na Bizana. Bushako ni eneo inayopatikana katika milima ya Kalehe. Kijiji hicho kinachokumbwa na vinyoe vibaya vya vurugo na kuwepo kwa wanaomiliki silaha kiolela, jambo linayopelekea uwepo wa watu kadhaa waliohamishwa katika eneo hiyo. Hali hii imeathiri huduma za matibabu katika eneo hiyo. Kituo cha afya kilicho hapo akijibu tena kwa mahitaji ya raia, ujuhudu wa mkazi Si, tumefurahi kwa vile hapa tulikuwa tuko tulikuwa tuko mubaya. Tumefurahi, tumefurahi juu kutuletea maternité hapa, nitasaidia kwa kuzala. Hata vile wa operation hazishuka tena huku chini, asema ma transport ma transport hapana. Na sisi tunafurahi sana juu umeleta hapa karibu. Ilikuwa mbaya, tulikuwa kosa kwa, kwa kulala nakuzala nakutana wazazi vawe valizala na baba wakuzala wako fazi moya umanana. Se tumefurahi ju na se mumeitukia fazi ya bia mbalimbali na majengo yaliyoandaliwa na CCR. Shirika hili lapangilia kutoa vifaa mbalimbali kwa kurahisisha shughuli za kituo hicho. Huduma ya matibabu itakuwa kwa bure kwa wagonjwa, jambo moja lililokaribishwa na mguzi mkuu kwenye kituo hicho. Hitimana odas itatusaidia ku, ku, kurahisisha wamama ili wazale mukondisio mu ya mzuri kwani kwa leo sei sere wakati limaliza kumobilize arele komunotare watu wote wakishaiwa, kama hapa tuko na swedi gratuit, watu wengi walikia tufreqente walikuwa kukituo ile ikaacha Kapasite dake, wala fasi ya kuwapokele, kakua ya kidogo. Wamama wawili ku kitanda, watatu kitanda, bengine tunawalalisha chini, wenye wanakia chunga kuzala na wenye walishamaliza zala, wote mu chumba moja. Ile ilikuwa kondisyo yake iko ya mzuri ku norme za mama wenye wanakia kuzala. Sasa hivi wametafautisha ospitalizasyon na maternite vizuri sana, wamama watajisantiri aleze na watazala mzuri na kondisyo ya kuwa garantiri itakuwa ya mbiasa. Kando ya jengo la kuzalia kwa wamama na lile la kulazwa kwa wagonjwa SICR imeweka mfo wa kuvuta maji ya mvua ili kukabiliana na uhaba wowote. Miundombinu pia imeunganishwa na mapano solaire mukifransa kwa mwakilishi wa sser pamoja na makandibiano haya rasmi, shirika linasisitiza hamu yake ya kuendelea kufanya kazi kwa faida ya watu walioathiriwa na migogoro na vurugu za kutumia silaha. Asante kwako Gras Amzati, na huo utakomesha kipindi hiki cha habari kwa Irini.