Radio Okapi. Okapi. Uchunguzi kuhusu utimizi hakika wa mkataba wa Adis Abeba ulianzishwa hii siku ya ine mjini Bujumbura nchini Burundi. Mkataba huo unaelekea amani, usalama na uhusiano nchini DRC na katika kanda la nchi za maziwa makuu. Katika jimbo la Chopo watu wanalazimisha wakuu wa kiserikali pamoja na wenye ujuzi watafute suluhisho katika ugomvi kati ya makabila ya Mbole Lengola wana wasiwasi maadui wa amani wasiwashawishi watu kwa kukaza ugomvi huo na katika jimbo la Maniema liwali kwa mda lipatia makundi yanayosema yanalinda wakaaji wakati wa siku mbili kwa kujijulisha kwa kamanda wa mji wa Kindu wala tena mbele ya wakuu wa mitaa Hatua hiyo inalingana na mabaya wanaotenda wakati wa operesheni wanaoandaa karibuni. Kusikiliza matangazo yetu, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ni wakati wa kufikiri kuhusu utimizi hakika wa mkataba wa Adis Ababa pamoja na agano ya wamoja na wengine. Hayo ni masemi ya mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika kanda la nchi za maziwa makuu Huang Xia alitamka hivyo kisha mkutano wa matayarisho wa mawaziri wa nchi zenye mkataba huo unaelekea mkutano huo. Ulifanyika hii siku ya ine mjini Bujumbura inchini Burundi. Kwake Huang Xia, mkutano mkuu wa kumi na moja wa marais na wakuu wa maserikali wa hii tarehe sita mwezi wa tano utawapatia wakati wa kuchungua utimizi wa mkataba huo. Upande mwingine, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inawakilishwa katika mkutano huo na waziri wa uhusiano na nchi za kanda za maziwa makuu Antipas Mbusa Nyamwisi. Kumbukeni kwamba mkataba huo ulisainiwa mwezi wa Februari mwaka wa 2013 na nchi 11 pamoja na mashirika ine za kimataifa na za kanda. Hilo ni hususa Umoja wa Mataifa, Muungano wa Nchi za Ulaya, SEL pamoja na SADEK unaelekea amani, usalama na uhusiano nchini DRC na katika kanda la nchi za maziwa makuu. Na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, karibu watu kumi na tatu waliuawa na wengine wane walijeruhiwa siku ya tatu usiku katika kijiji cha Kizimba, usultani wa Bishusha, karibu kilomita sita mashariki ya Kichanga, katika mtaa wa Rutshuru. Duru nyingi za eneo hilo zinasema kuhusu shambulio ya watu wenye silaha wasiojulikana katika eneo lilo lililodhibitiwa hadi siku ya ine na wanamgambo wa M23. Duru hizo, hizo zinashutumu mashambulio ya raia tangu siku chache katika eneo hilo linalochunguzwa sasa na askari wa EAC. mengi nawe Bernard Nyangi, ni kambi iliyokuwa ikihifadhi familia 190 ya waami iliyolengwa na mashambulizi yale ya wanaozaniwa kuwa wanamgambo wa nyatura Majira za saa tano usiku wa kuamkia iy Alhamisi, kijijini kizimba za laumu duru tulizo zioji ii leo pakichanga, miongoni mwa wasiriwa. Duru zetu zaripotia watoto sita wa mama wane na wanaume watatu waliouliwa, wakati watu wengine wane walijeruhiwa. Duru zingine zaesi kwamba kulikuwa mapambano kati ya wanamgambo wa nyatura na waasi wa M23 yaliyosababisha watu wale wauliwe katika kambi la Kizimba. Mmoja miongoni mwa wanusurika wa mashambulizi yale usema kwamba waami wote waliokuwa kambini huko waliondoka na kukimbia. Wakati waasi wa M23 walikuwa wakidhibiti eneo lile, waliondoka nao ya laamis na kuelekea sehemu za kijiji cha Bishusha. Duru zetu huko za laumu kuona ni muda mrefu eneo lile la labaki bila polisi wala jeshi ya Kongo. Uko kongamano la EAC lenalo vikosi vyake uko ali na mula wa kujihusisha na maswala za uongozi wala kazi za polisi ya taifa. —Goma Bernard Nyangi, Radio Kapi. Katika jimbo la Chopo watu wanalazimisha wakuu wa kiserikali na wenye ujuzi pamoja na wakuu wa kiasili watafute suluhisho katika ugomvi kati ya makabila ya mbole Lengola. Wanashutumu pande hizo mbili kutokana na maovu wanayotenda wanamemba wake yanayo vinyume vibaya sana jimboni humo. Watu wana wasiwasi maadui wa amani wasiwashawishi wengine kwa kukaza ugomvi huo, alijulisha mwakili Patrice Thomas Akala wa tawi la kisheria la Chopo na jimboni ni Ituri, karibu makao elfu moja ya muda ya wahami wa Savo mtaani Jugu yalivunjwa hii siku ya tatu, wakati wa mvua kali. Kinyume zaidi ya watu elfu ine wengi wakiwa watoto, wana lala nje. Kiongozi wa kamati ya wahami anapiga yowe ajili watolewe usaidizi wa haraka. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, mtaani Kalehe, Watu wane wa jamaa moja waliwao wa siku ya pili usiku katika kijiji cha Kikunda karibu ya Minova na ukuta wa nyumba yao wakati wa mvua kali. Watoto wale wane walizikwa wakati wazazi wao waliojeruhiwa wanatolewa matibabu katika kituo kimoja cha afya cha mji mdogo wa Minova. Upande mwingine mochari kuu ya Kinchasa inatangaza mazishi siku ya Mungu ijayo ya maiti ya wakosefu katika kaburi ya Maluku iitwayo kwa jina maarufu Fulafula. Katika tangazo iliyotufikia hii siku ya tatu, uongozi wa mochari ya Kinchasa unaomba watu wasiwe na wasiwasi, sababu wakosefu wale watazikwa wakati wa mchana mutiani wa serikali usio wa kawaida wa mwisho wa kipindi cha sekondari utaendeshwa siku ya kwanza tarehe mnane ijayo popote katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hakikisho ni ya inspekta mkuu wa EPST Jacques Odia Musungai anayesema kwamba hatua zote zilichukuliwa ajili mtiani huo uendeshwa katika kimya na hiyo ijapokuwa maandamano ya mainspekta wa EPST hii siku tatu mjini Kinshasa, wanadai kupandishwa kwa marupurupu yao kutokana na mkataba wa Mbwela Lodge pamoja na malipo mengine ya miaka iliyopita. Jacques Odia Musungai aliomba wawe na utulivu na watie mbele ujio wa watoto kile le mal sont deja dans toutes les provinces, kwa wakati huu vigogo, ama mal tayari ziko kwenye majimbo zote vigogo ambazo zikiwa na maswali za mutihani na mipango tayari huchukuliwa kwenye ngazi ya jimbo. Tarehe munane ni mutihani ya tasnifu ama dissertation. Sikilizeni waheshimiwa, tunadai kwa amani na ni haki yetu. Ni kweli inauma, miaka miwili miaka mitatu hatulipwi hata mimi jiweke kwenye nafasi za hawa watu, inauma. Lazima pia tuangalie, lazima twende zaidi ya hapo, tusiharibu maendeleo wa mtihani wa serikali, kwani tutakuwa tumeharibu kila kitu. Tuna hatua zingine, mtihani wa serikali ni mzunguko mzima. Sisi pia tuna tenasose, tuna enafep. Tuangalie kwanza, tubiache vitu biendelee. Gisi ninavyoona waongozi wako na jitahidi, na tunatumaini mambo yatakuwa sawa. Nos mbele ya hali ya ukosefu wa usalama mjini Kindu na jimboni Manyema, liwali kwa muda lipatia makundi yanayosema yanalinda wakaaji wakati wa siku mbili kwa kujijulisha kwa kamanda wa mji wa Kindu wala tena mbele ya wakuu wa mitaa. Kwa mjibu wa afani Idrissa Mangala, hatua hiyo inalingana na mabaya wanaotenda wakati wa operesheni wanazoandaa na tena hawana uwezo kukinga watu nafasi ya mashirika yanayohusika. Tumosikilizi afani Idrisa Mangala mbela mikrofoni na Florence Kizalunga kupitia hali yenye. Muda uliopita kulikuwa hali ya insekirite katika vile ya Kindu, ya ba bande ya main arme government ikakamata mesure ya kufanya ile banaita komite loko ya sekirizasyon ya mita. Ile komite iko nasimamiwa na baburgumes na bakomanda ya makomisaria ya kila ile komine. Sasa kupitia ile habari wa vijana wengine kaanza kuingia wo wa wenyewe wanaanza kufanya ya kazi ya sekurité bila kualerte les elements de la police voir meme ba autorité locale. Alors ile habari wakati inaanza kuinsekirize government na kamata nakamata mezuri na wapatia 48 heures wale wa vijana wajiidentifie kwa commanda ville ou soit kwa bourgmestre wa commune pour que wale wavijana, wavijana wajulikane wakusema kama wakofasi fulani, sababu kazi wanakuwa nafanya sio kazi yao, ni kazi ya serikali. Na ndio maana kwa kuwasamee, tunawapatia 48 heures wakuje wajiidentifie uswat wachi karema karemaile kazi na kama wakuacha dans48 serikali ao yenyewe itawashika na kuwaingiza ndani ya prison, sababu inakuwa ni maakte ya rebellion na sisi hatuwezi kuitika habari kama ile, sababu serikali kazi yake ni kulinda raia na mali yake. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha pili cha matangazo yetu Radio Okapi, invité en Swahili Mwalikuwa wetu ni kiongozi wa shirikisho la wafanyabiashara wa jimbo la Kivu ya Kusini, Joae Baidika, anasema kuhusu mkataba wa uhusiano wa uchuruzi kati ya wafanyabiashara wa jimbo la Kivu ya Kusini na wenzao wa jimbo la Kagera nchini Tanzania, aliojua mjini Bukavu na mwenzetu Jean Kasami. Mwenyekiti wa shirika la wafanyabiashara jimbo la Kivu ya kusini, jambo, jambo. Munatoka kusaini patano la pamoja kati ya Tanzania na ninyi wafanyabiashara wa jimbo la kivu ya kusini, hili patano litafaidisha nini Kongo? Litafaidisha nini Tanzania? Tunatoka kusaini patano na province ya Kagera ya Tanzania, kusema kama province yetu ya Cidi Kivu na province ya Kagera kila watu watapata yenye wanaweza kutafuta tutakuwa tunawatumia mainformation kuhusu biashara yenye tunaweza kuwa nayo huku kwetu Kongo, nanye wao hawana nao, vilevile vile wanafanya vile kusudi ngambo yote mbili tuweze kufaidishana. Biashara gani unafikiri nyinyi Wakongomani mutawatumia kule, na biashara gani mtapokea kutoka Tanzania pia? Tuna uh, ulimo tuna ufugo tuna madini kitu yote tunayo Kongo, nao vile vile wako na hiyo yote huko kwao. Kuko biashara, viko navyo kule vyenye hatuna na sie, kuna vyenye tuko nayo kwetu vyenye hao hawana. Ni hivyo ndio tutakuwa tunafanya, kama wanahitaji vyenye viko kwetu kwa shamba kwa ufugo kwa madini, wanakuja kutafuta kwetu, na sisi vile vile tunaenda kutafuta kwao biashara mingi sana tunaenda kutafuta mbali, na japo tunaweza kuipata hapa karibu Tanzania nayo na iko vile vile, na industry mingi kwetu. Kuna majengo mingi kule, kuna mabati maanaake manganja, kuna vyuma wanaloa samaki na wanatengeneza hiyo, wanaweza kututumia don. Kuna vitu mingi sana tunaweza kupata Tanzania sawa. So, vile tarehe makumi mbili na saba mpaka makumi tatu ya, ya hii mwezi walikuja na maproduit yao kutoka Tanzania kuya kutuonyesha. Ni hivi njo sisi tuko na maproduit zetu na sisi vile, vile tumefanya exposition hivo, na inaonekana kama wanabiki ya kukamata kwetu na sisi vile, vile tunabiki ya kukamata kwao. Kwaooperater ekonomike wa Sud Kivu waliweza kukamata makontakti na operater ya uh, Kagera na kwa leo, msiku zitakuja, mtaona kama itawezekana waweze kufanya hiyo maeshange, kubadilishiana biashara. Inamaanisha njia zote za kusafirisha ziko tayari, njia za angani, njia za reli, njia za majini, pia hiyo ingali shida kwa siku ya leo, kwani kwa kusafirisha biashara kutoka nje kwetu tunahitaji kupita Burundi tunahitaji kupita Rwanda tunahitaji kupita Uganda. Hiyo dependani yenye tuko nayo na mainchi jirani iko shida sana. Ingeweza kuwa vizuri kwa serikali yetu kutia mkazo sana kututengenezea bandari ya Kalundu, yenye kuwa bandari kubwa sana katika Kongo na katika Afrika, na vile vile kuangalia vile kutengenezea kututengenezea hiyo barabara ya kutoka Uvira kwenda Bukavu juu ya kusafirisha biashara yetu kutoka Kongo kwenda nje na kutoka nje kuingia Mkongo. Tanzania ilisema kupitia balozi wake kama yeye amesonga mbele kujenga njia za reli kuunganisha hata Tanzania na Kongo kupitia Ziwa Tanganyika, tunaweza kuishuhudia. Tumefanya viziti ya bandari yao ya Dar es Salaam, wameitengeneza vizuri, wametia vizaa vyote vya lazima, wameendelea vizuri sana ngambo ya Tanzania. Na ndio maana tunaomba serikali yetu vile vile, tusilale tuweze kukamatia hapo na tufanye vile vile ngambo ya Kongo, tuangalie vile tunaweza kupana mchango wetu. kumetajwa zaidi ya ugomvi elfu mbili wa udongo katika mtaa wa Nyiragongo mdogo kati ya sita ya jimbo la Kivu ya kaskazini. Wamoja wanapambanisha wakaaji na mbuga la taifa la Virunga na wengine watu kati yao binafsi, hali iliyoshutumiwa na kundi la madai pa Munigi na sliga la asedash la mazingira na haki za binadamu. Ni katika lengo ya kuunga tume la pamoja la madai kwa kupata suluhisho kwa kupata aina hizo za ugomvi wa udongo mengi. Nao Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma mtanyi ragongo unakuwa na eneo la kilometa mraba 75 pekee za mlimo juu ya jumla ya kilometa mraba 33 ya mta ote mzima. Sehemu inaobaki ya kuwa eneo la mbuga la Virunga na ingine ilifunikwa na matope ya volkeno, unaena na kiongozi wa shirika la raia, jambo inaopelekea kuwe mizozo kazaa za ardhi sehemu hiyo. Mambo kawaya mtaa nyeragonge inakuwa na superficie ya 333 km. 117 ni mbuga la wanyama ile inabakia fesek pursa, walimaji na wafugaji wanagombania pale. Makaburi nazo zimekuwa zaidi ya kumi na sita tulikweza kugusa shida ya maparcel. zenye ziko zinauzishiwa ama zilushua kana wachefu wa kutimia wa moja. Leo kupata fasi ya kujenga hata proje moya inakuwa vigumu mukadiri ya proje saka rasek teritoire, na vilevile shida ya mbuga la wanyama ambako kunahuzishwa sama masehemu kwa dola mia 26 na ile yote. Wakati sisi tukawa tukisema, naletea tena wa defenseur ama watetezi wa udongo mashida kutokana na ukosefu wa eneo la mlimo, wakaazi maelfu elfu wa mtaa wavamia mbuga la wanyamapori la Virunga. kwake kiongozi wa kijiji Kanyati, kongamano la muja mkazi wa Kibumba uomba kwa upande wake viongozi wa mbuga la Virunga kukarabati upya upanga wa masinga ili kutatua mizozo kati ya raia na wanyamapori. Tulikuwa na wazia wenda parke inaweza renforce tena ile klotiri na kwa repare wenda na musektere ya chini ju kote ya sektere Mikeno ayo kamemi sava. Me sekteri ya chini, vere nyiragongo nyamuragira hako hakuna kloti. Turukua na wazia wenda parke, deke sekiriti nakua, parke na kuwa parke tutire kloti na munivo ya chini. Meantre tao siku kwa ekipe yenye inasaidia sa nyama zinatoka, bana zire furezi, bana zirudisha mpori. Lengo la mkutano huu wa ii jumaine tarehe mbili Mai, ilikuwa kuboresha usiano kati ya viongozi wa mahali na wanaharakati harakati wa shirika la raia ili kutatua kwa utulivu shida za mizozo mtaani huko. Mwakili Eric Kambale ni mmoja wa viongozi wa shirika acdhwa defanseur avronemantau awa société civil a wa authorité local wao pia wana objektif ya kuchunga mazingira, lakini kama hawaishi katika collaboration, wanaishi katika mizozo, hawaongei na waexpose mamenase, na inafaa kwamba kazi haitaendeka vizuri ya kuchunga mazingira. Mkutano ule wa mbatana na mradi wao wa kuboresha kingo ya watetezi wa haki ya ardhi na mazingira unaodhaminiwa na shirika la mawakili wa Marekani. Abea Goma, Bernardin Nyangi, Radio Okapi. Na huo utakomesha kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi.