Mkutano kati ya serikali, oh, na ujumbe wa jumuiya ya se uliendeshwa hii siku ene mjini Kinshasa. Mmoja wa wakilishi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisema ulelekea mwenendo wa amani wa Nairobi pamoja na swala la majeshi ya yaase yanayopatikana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Walimu wa jimbo la elimu la Kasai ya pili wana zaidi ya miezi miwili bila kupokea mishahara yao. Hali hiyo na vinyume vibaya upande wa walimu pamoja na wanafunzi wa mwisho wa kipindi cha sekondari wanaotayarisha mtihani wa kiserikali. Kazi za bunge zinaharibishwa katika jimbo la Kwilu tangu kuanzisha kwa kikao cha mwezi wa tatu, hakuna mkutano wa bunge hilo ulioendeshwa hadi sasa kutokana na idadi ya chini ya wanabunge. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mkutano kati ya serikali na ujumbe wa jumuiya ya ase uliendeshwa hii siku ya ine mjini Kinshasa. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliwakilishwa na makamu waziri mkuu anayehusika na mambo ya kigeni, waziri wa uhusiano na nchi za kanda la maziwa Makuu, waziri wa upashaji wa habari na makamu waziri wa ukingo, na jumuiya ya EAC iliwakilishwa na katibu mtendaji wake mkuu. Kwa mjibu wa Christophe Lutundula, mkutano huo ulielekea mwenendo wa amani wa Nairobi pamoja na swali la majeshi ya EAC yanayopatikana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Upande mwingine, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, majeshi ya FARDC yamehakikisha kwamba hakuna askari aliyetawanywa pakishishe bambu hata katika pande la usultani wa Tongo mtaani Ruchuru, dijibu kwa habari zinazopelelezwa katika vituo vya kijamii zenye kuhakikisha kuwepo kwa majeshi ya FARDC katika eneo hilo tangu siku ya tatu iliyopita miezi sita kisha kudhibitiwa na maundi wa M23 RDF kwake msemaji wa soko la ya pili, jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo ni lenye kuheshimu mikataba ya marais wa AAS pamoja na ombi ya kusimamisha mapigano, alisema luteni kanali Guillaume Nali Kaiko jike Kaiko. Katika jimbo la Ituri, zaidi ya watu makumi tatu waliuawa, karibu nyumba mia tano ziliunguzwa na vituo vili vya afya viliporwa. Hayo ni matokeo ya sasa ya mapambano ya siku tatu pa baboa bakowe na pa belebele, mtani Irumu kati ya waasi wa KODEKO na wa FPC kwa mjibu wa shirika la ria la mahali mamia ya wahanga wa mapambano yale wanaishi katika hali mbaya sana. Shirika hilo la kiraia linadai usaidizi wa kibinadamu utolewe kwa wahanga wale. Mengi nawe Ezekiel Muzalia kutoka mji wa Bunia. Hali ya kiutu inaendelea kubaki mbovu ndani ya eneo nyingi za sultani ya Babu wa Bokowe na Babelebe, ambako mapambano makali zilikutanisha juma iliyopita waasi wa kundi mbili za wapiganaji KODEKO na FPIC kusini mwa tarafa la Irumu. Ni kwa mfano ndani ya vijiji Chekeleke, Kunda, Magalabo, Bodu Yabo, Sumbabo, Matumaini, Kisiga na Sulasula Sula. kulingana na shirika la raia la mahali watu makumi tatu walipoteza maisha, zaidi ya nyumba mia tano kuunguzwa, vituo mbili vya afya kuvamiwa na kuporwa na wanamugambo. Karibuni jamaa elfu moja wako uhamishoni maeneo za Kunda, Mwanga, Walu, Babukela na Balazana. Watu hawa wanalala nje na wengine ndani ya jamaa za mapokezi, wakikosa mahitaji ya lazima kama vile malisho da na kadhalika, alivyojulisha Giligotabo. Wazaliwa na wachaguliwa wa tarafa la Irumu wanalaumu shambulizi hizo dhidi ya raia, wanaomba uongozi wa jimbo kushimika utawala wa serikali ndani ya eneo hizi kwa ajili ya kuwalazimisha vikundi vya wagaidi kuweka silaha zao chini. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Kwa kifupi, watoto kumi walihesabiwa miongoni mwa zaidi ya mamia ya wahami wa Kodeko na wa FPC wanaopatikana tangu juma moja katika eneo la upokonyaji wa silaha padhi yangu kilomita 15 na, na mji wa Bunia, kwa mjibu wa sekta ya ulinzi wa watoto ya Munisco watoto wale majeshi wa zamani wataelekezwa kunako shirika la UNICEF kwa kurudishwa katika maisha ya kijamii. Upande wake Monisco ilitayarisha mipango ya makazi ya mikono kwa watoto mia mbili kutoka makundi ya silaha, ni katika mpango wake wa upungufu wa ujauri wa kijamii, alijulisha Jean Muzama, kiongozi wa sekta ya ulinzi wa watoto ya Monisco jimboni Ituri. Walimu wa jimbo la elimu la Kasai ya pili Wana zaidi ya miezi miwili bila kupokea mishahara yao. Shirika lao la utetezi sese linasema matatizo huenda yanapatikana upande wa Caritas pamoja na ukosefu wa fedha nyingi katika benki kuu ya taifa. Hali hiyo ina vinyume vibaya upande wa wa walimu na wanafunzi wa mwisho wa kipindi cha sekondari wanaotayarisha mtihani wa kiserikali katika jimbo la Maniema. Bei ya mafuta ya gari inapanda sana siku hizi katika mtaa wa salama bila Shirika la raia linajulisha kwamba lita moja iliyouzishwa franga za kongomani elfu tano inaozishwa sasa elfu tisa hadi elfu kumi. Mwakili Saidi Vumba anahakikisha kwamba uharibifu mkali wa barabara Uvira Salama bila ndiyo unasababisha hali hiyo. Anaomba wakuu wa kiserikali wachukue jukumu yao ajili ya kupata suluhisho kwa matatizo yale, aliyojiwa kupitia simu ya mkono na Florence Kizalunga. Essence na mazutu vimepanda bei. Litre moja ilikuwa inauzishwa kwenye elfu tano, yani 5000 francs, lakini leo inapanda mpaka 9000 10000 francs kongole. Tunajiuliza kwa sababu gani bei inapanda mara moja tu. Jibu la hapo ni kusema ya kwamba hakuna tena njia hata moja manjia yote imekufa Buvira ndio fasi ambayo watu wanachukua mafuta hiyo karibira na kuileta Salamabila. Sasa njia yote imekufa hakuna tena njia, tumewambia njia iliharibika zamani na namna wachuuzi kuleta mashandizi hii kufikisha mpaka Salamabila inakuwa nguvu yani Leo mtaa mzima wa Salamabila akuna esansi, ndio tunaomba wakuu viongozi wangaangalia suruli za, za barabara ndio leo inabakia surse moja hapa salama bila ya kuya provision ya barabara. Wachuuzi pata magumu kutuma vitu kwa ndege. Usafirishaji wa ndege unakuwa na bei magali sana, ambaye kilo moja inauzishwa kwa dola 2.8 dola 3. Sasa tunaambia sema kama vitu vyote vimepanda bei salama bila kitu kikamsangazo ni ndani yai barabara hiyo hiyo ikufa mabarieri mule mule ya kulipisha makuta ya service de l'etat, vraiment vitu uchungu sana, maana sasa hii makuta iko nafanya kazi gani? Penye njia haitengeneye, tunawaalika kusema kama wachugue azimio yao na kutengeneza barabara wa kuboresha maisha ya wakaaji. Chumba cha wafu cha hospitali Sendwe mjini Lubumbashi kimefungwa kutokana na matatizo ya kiufundi pande wa vyombo vya utoaji wa baridi. Wakaaji wa Lubumbashi wanalazimishwa kupeleka maiti ya wanamemba wa jamaa zao katika mochari zingine. Mafasirio ya msaidizi mkuu wa meya wa mji wa Lubumbashi, Siril Mulaji, mbela ya mikrofoni a Jangandu: kompreseri ya chumba cha baridi imeharibika. Tulikuwa na mili mingi, unaijua mwenyewe, kila wakati ukifuatilia tangazo. Tuliokota maiti, kulikuwa na mili ambayo ilikuwa karibu mwaka mzima katika chumba cha maiti cha hospitali ya Sendwe na wanamemba wa familia hawakujitokeza. Ilibidi kwanza tuondoshe mili ambayo ilikuwa imeharibika kabisa. Tunaona jinsi ya kupaka rangi ya ndani kwa sababu kuna harufu na kuona jinsi watu ambao wanapaswa kufanya kazi ndani hawawezi kuugua. Hivi sasa meya wa sasa tayari amenunua muhimu kukarabati chumba hiki cha maiti. Ni wapi watu wanaweza kupeleka miili ya wanamemba wa familia wao waliofariki? Muta ya Lubumbashi ina chumba cha maiti pale karta Mampala, kuna chumba cha maiti kunako kituo cha hakika pale Rwashi, kuna chumba cha maiti cha unaza pale Rwashi, pale pa chumba ya uzazi ya Katuba kuna chumba cha maiti pale Kenya, kuna chumba cha maiti kwenye uchunguzi nje ya vyombo vya kibinafsi, kwa wale walioandaa wa mazishi. Mochari hiyo ya hospitali Sendwe ndiyo kubwa na yenye bei chini mjini Lubumbashi. Upande mwengine uongozi mdogo wa mpango wa kupinga ukimwi peneles, katika eneo la Beni, Butembo na Lubero, unapiga yowe kuhusu idadi ya juu ya wagonjwa wa vehi ya sida tangu miezi chache katika eneo hilo ni kutokana na kusimamishwa kwa utoaji wa kifaa cha ukingo wa ugonjwa huo na mfuko wa ulimwengu inapita miaka miwili, alisema Dr Nikes Mate, kiongozi wa mpango huo katika eneo la Beni na Butembo, wakati wa mazungumzo na redio Kapihi siku ya nne mjini Beni. Kiongozi huyo aliomba mashirika kibinadam ya kibinadamu yachungue hali hiyo maeneo ya Beni na Butembo yakiwa yenye kukaribisha wahami wengi kutoka mitaa ya Beni na Lubero. Wakati huu Dr Nikaze Mathe mbela mikofona Gilen Kasasia, hali imeendelea na kubadilika. Tulidhania kama tutaweza kutuliza hali hiyo, kwa sababu katika nchi leo tuna takwimu ya asilimia moja mkato mbili ya ugonjwa, lakini katika trimesi mbili ya mwisho ya mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili tulisikitika kurikodi kesi nyingi ya ugonjwa wa ukimwi katika eneo letu hadi kuonyesha takwimu ya asilimia moja mkato nane yenye kuwa juu zaidi ya takwimu ya nchi. Tumeona ya kama mbinu ambao iliweza kutuliza hali hiyo miaka mbili zinayopita, kwa sasa imeshindikana. Ni kwa sababu leo idadi ya kondom ambao tunatolewa kwa ajili ya kuwagawanyia watu ni ndogo sana. Tumefika hata kwa kiwango ya kukosa kondom kwenye ofisi yetu, kwa hali ya kuwa tuko katika eneo yenye usalama mdogo, kufuatana na hali ya kivita katika maeneo za ndani. Wakazi wamesongamana wengi katika miji za Butembo, pia Beni na katika mitaa za afya ya Beni na Butembo, ndiyo tuliweza kesi nyingi ya ugonjwa ya ukimwi. Jambo yenye kusikitisha ni kufuatana na hayo, ndiyo imepiga yohe kwa shirika zote isiyo za kiserikali ambayo inaweza kututolea kondom ili tuweze kugawanya kwa mashirika mitaa za afya na kwa watu wote, hiyo inaweza kusaidia kupunguza kesi za ukimwi. Kazi za bunge zinaharibishwa katika jimbo la Kwilu. Tangu kuanzisha kwa kikao cha mwezi wa tatu, hakuna mkutano wa bunge hilo ulioendeshwa kutokana na idadi ya chini ya wanabunge. Hata hivyo, kalenda ya kikao cha mwezi wa tatu bado haiyakubaliwa na kazi zingine zinazembea kwake. Kiongozi makamu wa kwanza wa shirika la raia la Kwilu, Placide Mukwa, wanabunge wanapashwa heshimu tume waliotolewa na wananchi na ekiongozw wa baraza ya bunge la dimbo la Kwilu Serge Makongo anaomba wana bunge wote wa ozurie katika mikutano ajili ya kumaliza maswali aliyota kapi invité en nsoy. Mwalikwa wetu ni Justin Vukuvuku wa sekta ya ulinzi wa watoto ya Monisco Goma anasema kuhusu vinyume vya swali la ugomvi wa silaha katika maisha ya watoto na hata katika majamaa aliojiwa na Bernardine Diambu. Bwana Justin Vukuvuku, jambo. Jambo sana. Utuambie kwanza kwa leo, kwa nini mmeweza kuandaa mkutano wa leo? Aksante, tuliandaa mkutano wa leo kwa ajili ya kufunza wale tunawaita wa wakwemfoko ambao ni watu ambao wanatuwakilisha huko Ruchuru, Masisi, Walikale, Nyiragongo na hapa Goma. Ni wale ambao nao wanafanya kazi ya ukingo ya watoto, na ilikuwa vizuri tuweze kuwafunza namna gani ya kuweza kupasha habari au namna gani wanapashwa kusaidia wale watoto ambao walikuwa wahanga wa vita zaidi wale watoto ambao wanaingizwa ndani ya vikundi vya kijeshi, hata wale watoto ambao wanapatwa na shida ya ubakaji, hata wale watoto ambao wanapelekwa mustuni. Ni ile yote tuko na kuwafundisha namna gani wanaweza kufanya kazi yao kwa kusaidia wale watoto mahali ambako sisi MONUSCO hatuwezi kufika kwa wakati huu. Basi kwa nini munaweza kuandaa kwa wakati kama na huu? Tunaandaa kwa wakati kama huu sababu unajua, uh, jimbo la Nord Kivu zaidi uh, teritwari za Rutshuru Masisi, hata Nyiragongo uh, ilikumbwa na shida ya vita. Kuna wakimbizi walifika huko, na vile tunajua kwamba kuna watoto wengi walikuwa sana wahanga au waviktimu wa ile mizozo ambayo inafanyika uh, jambo moja kati ya M23 na watu ambao wanaita wazalendo, ile yote tunajua kwamba ni watoto mara nyingi ndio wanakuwa wahanga au waviktimu na ndiyo maana tulipendelea tufunze hawa wasimamizi wetu wale ambao wanatuwakilisha huko, namna gani wanaweza kuongoza wale watoto kwenye vituo vya kupata usaidizi, kisha kufanya konsta. Tunaweza kusema namna gani hali ya matatizo imepanda wala imeshuka? Ah, hali ya matatizo ilipanda sana, sababu kama vile tunaweza kusema tangu mapambano hii yaanze, mwezi wa saba tulisha kuweza kupata ripoti ya zaidi watoto elfu moja ambao walikuwa wahanga wa ile mambo. Kuna watoto ambao walipigwa na mabomu, kuna watoto ambao masomo yao iliweza kubomolewa, kuna watoto ambao walifariki wakati wako wanakimbia na tunaweza kusema tangu vita hii ianze, hali ya watoto haiko vizuri sana. Tulipata habari watoto wengi waliuawa, watoto wengi pia waliingizwa ndani ya vikundi vinavyomiliki silaha kwa ngambo zote, na tunapasha kuomba ujumbe kwamba ku ile inapasha ku, kukoma, sababu fasi ya mtoto ni kwenye shule, ni ndani ya jamaa lake, sababu mtoto ndio tumaini la kesho. Basi Bwana Shisan, ujumbe gani kabisa unaweza kutoa? kusudi kuangalia namna gani ya kukomesha hiyo matatizo ambayo umetoka kutuambia ya watoto. Ujumbe naweza kutoa ni kwa wale ambao wanafanya vita, watoto si hawapashwe kuingizwa ndani ya kijeshi, sababu sheria za Kongo, sheria za kimataifa, uh, sheria nyingi sana zinakatazwa sana. Kama mtoto wa chini ya umri wa kumi na nane hawezi kuingizwa ndani ya kijeshi au kufanya uh, kuingizwa ndani ya magrupa arme ile inakataziwa zaidi, na tunaweza kuambia wale ambao wana fanya hiyo vita, hapana kusible au kuua watoto au kubomoa masomo ya watoto au kubomoa mahospital ambazo watoto wanatunzwa ndani. Ile ni ujumbe kwanza kwa wale ambao wanaofanya vita, na pia ujumbe ni kwa komuniti yote, ni sheti na sisi hatuwezi kukubali watoto wetu waingizwe ndani ya vikundi mbalimbali, hata kama watu wanasema wana wanajipigania, lakini mtoto hawezi kuingizwa ndani, na labda naweza kusema kwa ile maorganizasion ya y tu yale wale ambao wanasaidia, wanaleta msaada. Wakati wanaleta msaada, wasaidia pia watoto wale, watoto ambao wanakuwa wahanga kabisa, sababu shida ni mingi kwa ajili ya watoto, na wanastahili msaada. Nami nawashukuru na zaidi Radio Kapi, Mjini Bunia katika jimbo la Ituri zaidi ya watoto mia tano wanaguswa na mpango wa uchunguzi kiafya katika kituo cha Bangkoko mtaani Mbunya. Ni uchunguzi wa damu unaoelekea virusi Plasmodium inayosababisha malaria. Mafasirio kamili na Ezekiel Muzalia kutoka mji wa Bunia. Hapo, tumepatikana kwenye kituo cha afya cha Bangkoko katika mtaa wa Mbunya. Kilio ya watoto ambao hawavumilie maumivu ya kutobolewa na shindano inatukaribisha. Wamoja wanashikwa na wazazi wao, ili kusaidia waganga watoboe kidoli kimoja na kutoa damu ili waweze kupima malaria. Deogracias Pabasa Bange ni mganga akiwa na shindano mkononi, anatueleza umaana wa operesheni hiyo. bo tunakuraje wazazi kulalisha ku watoto chini ya mustikere epuis kuassenissem ya manyumba ku maumivu ya mtoto inatulizwa na liziba ambayo mama yake amemweka kinywani kisha hapo, waganga wanatolea wazazi mashauri ili kujikinga na malaria kama vile kulala ndani ya chandarua. Wamama waliokuja kuleta watoto wao ili wapate chanjo wanaonyesha furaha yao kisha kupewa chandarua mustikere mambo na protege mtoto Na mimi na furaha yako lazima ndani ya nyumba yangu mustikere sikose jua batoto na sisi batu bakubwa. Mustike kwa mingi masiku hizi yao kwa iko leta malaria na batoto. Juu sama mustike tena pikia mwenyeko na malaria anaambukiza nawe mwenye ulikuwa pembeni yake. Mmoja kati ya wasaidizi wa waganga kwenye kituo cha afya Bangkoko, Herodia Chegiri, anaomba wanawake kutokutumia chandarua ili kufunga lupango ya shamba zao lakini kuzitumia ili kukinga watoto wao wasipatwe na malaria. Tumsikilize. Tunaleta shauri na bamama bakinge batoto walale ba, ba, chini ya chandarua. Na watoto wetu yote nye walifika kwa kupata vaksin tuku na pima malaria. Kwao wamama ya mimba kwanja, tunabaleteaka mustikere balale chini ya mustiker na tuku na wapatia dawa ya malaria sa kwa kujikinga sa profilaksi, tunaletaka tunasema SP fasidar tunabapatiaka tujulishe ya kwamba jimbo la Ituri liliorozesha zaidi ya visa milioni moja mia mbili elfu ya magonjwa ya malaria mwaka uliopita. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Kwa kifupi, pa Butembo, karibu mifuko tano ya bangi ilichukuliwa na kuunguzwa moja kwa moja na polisi siku ya tatu iliyopita mbele ya wanamemba wa kamati ya usalama ya mji huo wakati kwa kamanda kwa mda wa polisi mjini Butembo, kamisa mkuu Gaston Tangi Bima agiti wa kuomba wanaoshiriki katika njama ya kurutisha bangi waache tabia hiyo. Kwa kifupi tena, jimboni Ituri, wanawake wapasha habari wa vituo mbalimbali vya mji wa Bunia walikusudia pia kuchungua maabari za kisiasa ni kiishe mafunzo yaliyoandaliwa na Monisco kuhusu habari hizo, pamoja na utume wa wapasha habari wanawake wakati wa uchaguzi ujayo. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, kwa niaba ya wenzetu wote walioshiriki wa kati katika matayarisho, unasema asante kwa wote walioungana nasi.