Radio Kapi. Karibuni oh, hey, mpenda msikilizaji kusikiliza matangazo yetu. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Siku tatu baada ya ajali ya moto katika lise mwanga ya Kolwezi, wakuu wa jimbo la Lolaba wanajiandaa kuanzisha masomo siku za hapa karibu lakini matatizo ni mengi sababu vyumba vingi vya masomo viliunguzwa. Katika habari za afya, juhudi zinaendelea kuendeshwa kwa kupinga malaria katika jimbo la Ituri, ni ajili watu watumie shandarua na kuheshimu kanuni za afya, alisema kiongozi jimboni. Baraza ya bunge la taifa tayari litaja miradi miwili inayoelekea shirikisho la mashujaa wa taifa, ni ajili tuzo hiyo itolewe pia kwa wanaotumika vizuri kwa upekee. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Siku tatu baada ya ajali ya moto katika lise mwanga ya Kolozi, wakuu wa epeste wa jimbo hilo la Lwalaba wanasema wanafanya iwezekanavyo ajili ya kuanzisha masomo. Hata hivyo matatizo ni mengi kutokana na matokeo makali ya ajali hiyo. Aidha, vyumba vingi vya masomo viliunguzwa na moto. Taarifa ya Jean Gandu kutoka Lubumbashi, usomi wa mwenzetu wa Kisangani, Jacques Mukonkole. Baada ya moto katika shule ya sekondari ya mwanga mu Kolwezi, mamlaka za elimu za mji huu zinatafuta njia ya mbinu za kurejelea madarasa. Hii ni kuwawezesha wanafunzi kumaliza mwaka huu wa masomo. wakati wa moto huo Madarasa saba yaliharibika vibaya, imeripoti kiongozi wa masomo ama provede walwalaba. Ni suala la kuona jinsi wanafunzi wanavyoweza kukalia kwa muda majengo mengine, ikiwemo chumba cha mchezo na shangwe na mengine ambayo yanaweza kubadilishwa kama darasa kwa muda, ili shughuli za shule zilizosimamishwa siku ya kwanza zianze tena kawaida. Chaguo jingine ni kuona kama wanafunzi wanaweza kusoma wamoja asubuhi na wengine mchana, kwa kuzingatia kiwango cha mshtuko waliopata wanafunzi hawa. Mamlaka za elimu zinapanga kuwafanya wanafunzi hawa wadogo wapatikane wanaisikolojia kwa ajili ya usimamizi wao ili kuwachiwa kiwewe. Wazazi wa wanafunzi hawa pia wanaweza kunufatia na usimamizi huu, ambao pia wanatumamia kuwasaidia watoto wao kuondokana na mshtuko. Kuna sababu ya kuamini kuwa shughuli za shule zitaanza tena hivi karibuni katika shule ya Mwanga ambayo mwanafunzi mmoja wa darasa la sita alifariki. Mwenzetu Jacques Mukonkole katika taarifa iliyoandaliwa kutoka Lubumbashi, naye Jangandu Upande mwingine, maaskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaunga mkono wakuu wa Lycee Notre Dame de Lumiere inayoitwa Lycee Mwanga ya Kolwezi. Katika tangazo ya hii siku ya tatu, Senko inakumbusha kwamba ni shule kubwa inayoongozwa na mabikira na huenda kuwa alama ya maadibisho ya kanisa ya Katolika. Kiongozi wa Senko akiaskofu Marcel Utembi anasema wanafadhaishwa na ajali hiyo. Hata hivyo, Senko inafurahishwa na juhudi zilizofanyika hadi wakati wa kuanzishwa haraka kwa masomo na katika habari za afya jimbo la ituri lilihesabu mwaka jana milioni moja elfu mia mbili makumi mawili ya wagonjwa wa malaria na waliofariki kutokana na ugonjwa huo ni watu 1357 ni idadi zilizotangazwa mjini bunia wakati wa sherehe ya sikukuu ya kimataifa ya kupinga malaria hali inayoharibishwa na unyonge wa watu wanaoguswa na, na ugomvi wa vita, alisema Dr Louis Chulo. Juhudi zinaendeshwa kwa kupinga ugonjwa huo kupitia uhimizaji wa watu ajili watumie shandarua na waheshimu kanuni za usafi. Tumsikilize Dr Louis Chulo, njiani mwasimu na Ezekiel Muzalia. Magonjwa ya malaria inakuwa ya kwanza katika jimbo la Ituri. Lengo letu ni kuendesha shughuli zote za afya kimsingi, ndani ya jimbo inayokuwa na zaidi ya milioni moja ya wakimbizi. Kunapatikana pia wahami wenye kuwa huko Biringi, Sudan ya kusini. Shughuli tunazoziandaa kwa kupiganisha malaria kunakuwa sawa vile kutoa dawa kukinga na pia shughuli za kuhimiza wakaaji. Tunasema na wakaaji hivi chandarua zinazogawanywa zinakuwa na dawa yenye kupiganisha mbu zenye kuleta malaria, wazitumie vizuri. Kuna kampeni ambayo inaandaliwa mwaka huu, inaomba tuhakikishe kama jamaa zote zimepewa chandarua, lakini pia kujua ya kwamba wanalala ndani. Tunawaambia pia kuweza kuchunguza ikiwa kwenye chandarua hakuna nafasi ambako mbu wanaweza kupita na kuuma watu wanaolala ndani <tipi> Baraza ya Bunge la Taifa ilikubali na kutaja miradi miwili ya sheria kuhusu shirikisho la mashujaa wa taifa na kuzituma moja kwa moja kwa kunako kamisheni ya kisiasa kiserikali na sheria yanayo siku saba kwa uchunguzi. Kwa mjibu wa Andre Mbata, makamu kiongozi wa kwanza wa Baraza ya Bunge la Taifa, miradi hiyo ina shabaha ya kutolea tuzo hiyo ya ukumbusho kwa walioendesha wa kazi yao vizuri sana kwa upekee ajili wawe pia mashujaa wa taifa. Kesi ya waziri mkuu wa zamani Matata Mponyo: Korti ya uvunjo imerudisha swali hilo la Bukangalonzo kunako korti ya kikatiba. Ni kutokana na uamuzi wa korti ya kikatiba iliwaarifu kuwa peke yake na uwezo wa kusambisha marais na waziri mkuu ya wa zamani, yani korti ya kikatiba ndiyo itaendesha siku za hapa karibu kesi zidi ya waziri mkuu wa kwanza wa zamani Matata Mponyo na kiongozi mkuu wa zamani wa FPI Patrice Kitebi pamoja na Grobler Christo, kiongozi wa shirika la Africom la Afrika ya Kusini. Jimboni Kasai ya Mashariki, shirika la China Bishu lililo saini mkataba na kiwanda cha Miba bado alianza kazi za uchimbaji wa madini za almasi. Ni hakikisho iliyotolewa na tawi la utetezi la Miba kisha uchunguzi katika kiwanda hicho cha madini. Ni katika lengo ya kufahamu namna gani kazi itaendeshwa katika pande la mashariki ya eneo hilo la madini. Taarifa Ester Ndalafina kutoka Mbujimai, usomi wa mwenzetu wa Kisangani Jacques Mukonkole. Ziara hii inafanyika baada ya barua iliyotumwa wiki chache zilizopita kwa maafisa ya uchimbaji madini ya Bakwanga na Seneta Ogi Ilunga mwakilishi mteule wa Kasai Oriental. Mwisho anataka kuwa na maelezo kuhusu madini katika kitanzi cha Jibindi kwenye poligoni ya madini inayokadiriwa kuwa chini ya kilomita moja na mraba wa kampuni ya Kichina inayoitwa Bichu. Katika eneo hilo. Hata hivyo, tayari baadhi ya vifaa vimepelekwa katika eneo hilo na kampuni hiyo ya China. Kwa mujibu wa kampuni ya madini Amana, hii haipewi kipaumbele tena akiba yake ya alimasi inawakilisha karibu asilimia moja nukta tisa, na unyonyaji wake umesimamishwa tangu mwaka elfu mbili na sita kwa mujibu wa Miba kusanyiwa kwa mkataba huu hakuwezi kuwezi kuwatiri kwa namna yoyote mpango wa kufufua kampuni hii ya madini. Baada ya ziara hiyo ya kuongozwa Febatar Ntumba, rais wa ujumbe wa chama cha wafanyakazi cha Miba alisema amefurahishwa na maelezo yaliyotolewa na mamlaka ya kampuni yake. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha pili cha matangazo yetu. Mwalikwa wetu ni mwandikaji wa baraza ya bunge la jimbo la Ituri, Julie Adabai, anasema kuhusu ujenzi wa bunge hilo la jimbo kutokana na usaidizi wa Monisco nikisha madai ya serikali zote za zamani za jimbo la Ituri. Anahojiwa na mwenzetu Ezekiel Muzalia. Jambo monsieur le journaliste. Unakuwa basi mto aripoti wa baraza la bunge la jimbo la Ituri. Monusco natoka kuandaa ya kuatengeneza ofisi yenu, yani baraza yenu ya bunge. Furaha yenu inakuwa gani? Kwa sisi kama Assemblée provinciale ya Ituri tunakuwa tu wenye kufurahi sana, tulisema ni siku ya furaha na ya baraka kwa si. Kwa nini? Kwani leo tangu province ya Ituri ilianjwa kama province asamble provinciale haijapataka yake biro yake yake kwenye anaweza kuwa akitia watu wa kazi kwa makomisyon kuma service mbalimbali mbali. Na leo wakati kisha mabarua nyingi tulioandikia Monisco tulipewa neema ya kukubaliwa kwa Monisco kwa kukubali kufanya kazi ya kwanza, ndio sasa unawaza uh, kapasiti ya batima un kwa undani itasaidia kabisa baraza ya bunge ama, uh, kutakuwa mapiasi ingine machumba zingine za kutengeneza. Kwa kweli batima ni ndogo, machumba hazitatosha. Kwanza tutaanza kisha kutengenezwa ya hii nyumba na Munisco, tutaanza na maservice zote, tukijua gisi ya kutenga vitu, lakini tulikuwa tumeishaomba tena kwa Munisco na tumetumatuma barua vile kwa bengine hivi waweze kujenga machumba annex zenye zinaoza kwa wakati ya kukuja, zenye zinaoza tusaidia, tukue na nafasi ya kutosha kwa ajili ya kazi ya bureau administratif ya assemblee provinciale. Kulikuwa mchango ambayo baraza ya punga. Sisi kama biro, kwa nini? Ni biro ya wanabunge ndio alifanya kazi ya kwanza, tulifanya kazi dale sans kwanza ya kuandika mabarua ayama na tunashukuru kwenye tulitumwa tumwa mabarua na kuwa wa kwanza wa kukubali kutujibia. Sasa mbali na ile tunayoa nyinyi wanabunge kwa siku hii ya etat de siège munakuwa na shida mingi. Tunaweza kusema shida hii ya kutengeneza tu chumba inawatoshelea? Hapana, hapana, hiyo huyo <laughs> ya kukuwa na chumba ni kwanza kazi ya rutini frans. Nasema hivi ni kwenye tunaweza kuwa tunakutanana, tusikuwe tu wale wakukua kwa manyumba ya kulipalipa, kwani hiyo malipo nayo ni executive ndio ataibeba. Tunakuwa na haja ya mengi, haja ya kwanza ni kutokulipiwa sema aweze kutusaidia kujenga ma annex na alisema atayangalia kisha kurehabilite tukisha ingia mu bureau. Okay, pale ataona itaomba kloture na ma ingine machumba zenye tunaita ma bureau annex. Sasa ujumbe kwa wakaaji ambao wanakusikiliza, kwanza watoto wa Ituri tujikaze na tuendelee kujikaza kwa kuishi salama kati yetu. Sisi peke yetu kwanza tukue wenye kujenga amani kati yetu. Ile neno la kwanza. Na la pili tusikubali watu waingie, watuambie neno fulani fulani, eh, mpokee hii pesa. Sasa nyie njoo muende kule kudestabilize. Kama hata tunapata mwa kimya siku mbili tatu, tusikubali sisi wa jeune, zaidi sisi wa jeune, tunasema kufrancais kukua instrumentalize, kukua manipuler. Kwa wengine wote wale walipigwa na hiyo hali ya mauaji ya milisi upande kule wala upande ingine, tunaendelea kusema pole tena pole sana. Kwa wamilisi, kwa nini hawatapata pete ya mauaji hata kama watahesabu tumeua watu fulani fulani, sisi kodeco tumeua hivi, sisi Zair tumefanya hivi, sisi FRPI, sisi FPIK, hata kama tutakuwa tunavumana, kwani tuko wamilisi linaendelea kuguswa na ugomvi wa vita, jambo inayo vinyume vibaya katika maisha ya watoto na hata ya majamaa. Ni kwa sababu hiyo ndiyo sekta ya ulinzi wa watoto ya Munisco iliandaa siku ya pili mjini Goma mkutano wa mafunzo kwa manufaa wa watendaji wa mitaa ya Rutshuru, Masisi, Walikale, Nyiragongo na wa mji wa Goma, ni kwa kukaza uwezo wao katika sekta ya ulinzi wa watoto katika maeneo ya ugomvi. Maelezo mengi nayo Bernardin Diambu. Idadi ya matatizo ya watoto jimboni Kivu ya kaskazini imepanda sana tangu mapambano iliyozuka kati ya wawasi wa M23 na jeshi la DRC FRDC. Shirika la ukingo ya watoto kwenye tume la MONUSCO linanena kwamba wanapata ripoti ya watoto zaidi elfu moja waliokuwa wahanga kwa hii mzozo, kama alivyosema Bwana Justin, vuguvugu mmoja wa shirika la ukingo ya watoto kwenye tume la MUNISKO huko Goma kuna watoto ambao walipigwa na mabomu, kuna watoto ambao masomo yao iliweza kubomolewa, kuna watoto ambao walifariki wakati wako wanakimbia. Na tunaweza kusema tangu vita hii ianze, hali ya watoto haiko vizuri sana. Tulipata habari, watoto wengi waliuawa, watoto wengi pia waliingizwa ndani ya vikundi vinavyomiliki silaha kwa ngambo zote na tunapasha kuomba ujumbe kwamba ile inapasha ku, kukoma, sababu fasi ya mtoto ni kwenye shule, ni ndani ya jamaa lake, sababu mtoto ndiyo tumaini la kesho. Watetezi wenye haki za watoto makumi tatu na tano toka mitaa ya Ruchuru, Masisi ni Ragongo, walikale na apa Goma walipewa Mafunzo ya siku mbili kufuatana na ukingo wa watoto. Benjamin Kalemire ametoa maoni yake, tumeza kusikia mengi kuhusu misho yabo na watoto wakopale, kusudi waweze kubeneficie na ile mavantage zote beaucoup plus kutoka kotoka ma groupes armés na leta ikiwa partenere yayo wote wanasaidiana kusudi kusikwete na watoto wenye wanatumika ndani ya vikundi vya silaha e, na kwa hiyo nilifurahi kwa sababu kuna vyama vya silaha kumi na tatu venye viliweza kusinye feulye de route kusudi visiweze kukamata na kutumikisha watoto ndani ya kazi zabo. Upande mwingine Mama Linda Muhisa anatoa suluhisho ya kukomesha hiyo matatizo solution endeza propose ni kila mutu kujiaproprie iii probleme na kukwa naona, kila mutu anabeba mtoto kuroo, anakamata mtoto anamutia kwa nafasi yake, na anaona kama huyu mtoto kweli iko musituasion gani, akakutana kenye uu mutoto fasi yake ni wapi, fasi kwenye mtoto anapashwa kuwa. Sote ni mukominote yake, sote ni kumasomo, anatafuta kumupatia endroit enyeko ideal kwake. Twafamisha kwamba kikao hicho kitasaidia watetezi hawa kupata mafunzo ili kujua namna gani ya kuweza kupasha habari au namna gani waliweza kusaidia wale watoto wahanga wa vita. Goma, Bernardin Diambu, Radio Okapi. Kwa kifupi, kesi ilianzishwa kunako tribinali ya kijeshi ya Bukavu zidi ya mshutumiwa Masudi Kalumwendo anayehusika na maadhibisho katika gereza kuu ya mji wa Bukavu. Ni kutokana na fujo iliyojitokeza katika gereza hiyo siku ya pili iliyopita. Kapita huyo wa gereza kuu ya Bukavu anashutumiwa kushawishi wafungwa kufanya fujo hiyo na kuharibu moja kwa moja usalama. Alipinga pia kutoka katika gereza hiyo kisha kumaliza hukumu yake, wanasema wakuwa wa kiserikali wa jimbo la Kivu ya kusini. Ejimboni Kivu ya Kaskazini, wajambazi wanaotumia silaha walivunja siku ya pili usiku makao ya watu wengi mtaani Bungulu mjini Beni. Walifyatua risasi angani na kuiba fedha na vitu vya samani ya juu katika Site Belge na Kanzuli. Watu wawili walijeruhiwa, amesema kiongozi wa shauri ya ujana ya mtaa huo Calvin Maliro, mwenye kuomba uangalizi wa vijana. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, kwa niaba wenzetu wote walioshiriki katika matayarisho, unasema asante kwa wote walioongana nasi.