Radio Kapi. Kapi. <muchembe> ni hii tarehe 25 Aprili, ndio limwengu utasherekea sikukuu ya kupinga malaria. Mwaka huu inatarajiwa kufikia hatua ya ukosefu wa malaria, yaani idadi sifuru ya malaria katika uundaji na utumivu Ajali ya moto ilijitokeza jana siku ya kwanza katika jumba la shule Lisemwanga, moja wa kubwa la mji wa Kolwezi. Wakuwa kiserikali na wa EPST wa jimbo la Lwalaba wanasema kuna mtu aliyefariki, lakini zaidi ya mia moja walijeruhiwa. Ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge ya jimbo la Kongo Central imealika Liwali Kibandu tarehe mbili mwezi wa tano ujao ajili afasirie utumivu wa milioni 6 za dola za Kimarekani, huenda alizochukua sawa mkopo katika benki moja ya hapo nyumbani. Habari kamili ni hii. Tarehe makumi mawili na tano Aprili ndiyo ulimwengu utasherekea siku kuu ya kupinga malaria. Mwaka huu inatarajiwa kufikia hatua ya ukosefu wa malaria, yaani idadi sifuru ya malaria katika uundaji na utumivu Ripoti ya mwaka wa 2022 kuhusu malaria iliyotangazwa na shirika la afya ulimwenguni inasema wagonjwa wapya milioni 247 walihesabiwa mwaka wa 2021, miongoni mwao elfu 619 walifariki, na tena asilimia 95 ni wananchi wa bara la Afrika. Na katika jimbo la Kivu ya Kusini, mafuriko ya maji yanaendelea kusababisha uharibifu mkali na mauaji ya watu katika mitaa ya Uvira na ya Fizi. Pauvira wakuwa mji wanajulisha mauaji ya watu watatu. Mtu mwingine alipotea. Zaidi ya nyumba mia sita ziliharibika na zingine mia moja makumi nane zinajaa na maji kwa sasa. Ni jamaa mia saba makumi nane ndio zinakosa makao mengi. nawe fisto ngoma, mafuriko mapya ya mto Kalimabenge jana yamesababisha kaya nyingi kukimbia maskani yao katika kata za Kilibula, nyamyanda na Kabindula. Mamia ya familia hizi zimepata hifadhi kwa familia zingine zinazowapokea. Tangu mafuriko ya kwanza daraja la mtu Kalimabenge limetishia kuporomoka. Wakati uo uo, wasiwasi na uzuni bado yuko kwa wenyeji wanaoona mji wa Uvira ukitoweka polepole na mmomonyoko kila mahali katika kata na kwenye barabara kuu katika tarafu la Fizi zaidi Pakakone kijiji kilichoko kwenye mwambao wa ziwa Tanganyika, watu saba walikufa wakiwa wamebebwa na maji mvua huko Fizi. Kama ilivyo katika mji wa Uvira, ujenzi kibandia kwenye vijia na midomo ya mito ungekuwa msingi wa ukubwa wa uharibifu. Hata hivyo, baadhi ya wakazi waliopatikana kwenye maeneo yaliyojaa mafuriko wanaeleza kuwa wamepata viwanja mara kwa mara kwenye ardhi iliyosajiliwa vizuri, ili kupambana na ukataji miti kikuu cha mmomonyoko wa udongo na maporomoko ya ardhi. Shirika lisilo la kiserikali Fondation Tira pour la Paix Mondiale limezindua shughuli za upandaji miti kwenye kingo za baadhi ya vijito vya Katongo na Rumanga mjini Uvira. Meya wa muji wa Uvira, Kiza Mwato, anawahamasisha wakazi waliojenga kando ya mito na ziwa Tanganika kuondoka katika maeneo haya yasiyofaa kwa makazi. Taarifa mwenzetu e Uvira, Fistongoma. Na jimbo ni Ituri, zaidi ya wagonjwa washuruwa 300 miongoni mwao wane walifariki, ndio idadi zilizotangazwa muda wa miezi miwili katika eneo la afya la babila babombi, mtaani Mambasa. Wakaji wanatarishwa na hali ya kuambukizwa, sababu wagonjwa wengi wanaishi na watu wengine ni wahami kutoka vyakato na Beni wanaotunzwa kiasili, amesema mwaguzi mkuu. Hali hiyo inafadhaisha watu katika maeneo yanayoguswa na ugonjwa wa shurua. Filemo Bwana shamba anatoa mwito kwa serikali ya jimbo na washiriki wake wa afya ajili ya kutayarisha mpango wa chanjo mlango kwa mlango. Tumsikilize, yupo njani mwasimu na Ezekiel Muzalia ndani ya eneo langu ninakuwa na visa mia tatu vya magonjwa ya surua tangu mwezi wa kwanza. Kuna visa vingine vya vifo vinavyokuwa ndani ya jamii, lakini wale wanafika kwenye kituo cha afya, kuna kuwa wale tunachukua, na kuna kuwa watu ine waliofariki kwenye hospitali. Mpango wa kuhudumia wagonjwa wengi unakuwa mbovu, kwa sababu hatuna msaada wowote. Wakati tunawapima tunakuta wale wanaokuwa na bivimba kohozi na hata mafua tunawapa mashauri ya kutokuhifadhi mgonjwa nyumbani, na pia kutokutumia dawa za kenyeji. Ajali ya moto iliyojitokeza hii siku ya kwanza katika jumba la Lisemwanga, moja wa shule kubwa la mji wa Kolwezi. Hali hiyo ilisababisha wasiwasi na fadhaiko mjini humo, sababu wanafunzi walikuwa katika masomo wakati wa ajali hiyo. Wakuu wa kiserikali na wa epeste jimbo la Lolaba wanasema hakuna mtu aliyefariki, lakini wengi walijeruhiwa, upande wa walimu sawa vile upande wa wanafunzi. Ajali ingine ya makao ya watu hapa mjini Kinshasa ilipelekea kuwawa kwa watu saba, hii siku ya kwanza, ni katika barabara ya Kingulu, kata Nzenzi, mtaani Kimbanseke. Kwa mjibu wa kamanda wa polisi wa wilaya ya Changu, huenda moto ulitokea katika msumaa uliowashwa wakati wa usiku. E, jimboni Ituri, kazi za kiuchumi ziliharibishwa tangu hii siku ya kwanza katika sekta wa Lendu Pitsi kwenye umbali wa kilomita 113 kaskazini ya Bunia katika mtaa wa Jugu wafanyabiashara walikusudia kufunga maduka muda wa juma moja kwa kuonyesha huzuni mbele ya mashambulio ya makundi ya silaha. Wanaomba usalama wa raia katika sekta hiyo. Mjini Goma, watu wengi wanaendelea kuuawa kutokana na ujambazi siku hizi muda wa siku tano watu wane waliuawa kwa silaha na wajambazi wasiojulikana. Kamati ya vijana wa Goma inafadhaishwa na hali hiyo na inaomba wakuu wa kiserikali wafanye wezekanavyo kwa kufunga wajambazi wale na kukomesha hali wanaotumia kwa kuwaua watu mjini Goma. Tusikilize ushuhuda wa mmoja wa wakuu mbele ya mikrofoni ya Bernardin Diambu. Hali ya usalama yaendelea kuchafuka siku kwa siku hapa mjini Goma, na tunakosa sasa, tuweze kulilia nani ili malalamiko yetu iweze kusikilikana. Watu ine wameweza pigwa masasi na wakiumizwa vikali na watu ambao hawajulikane, wenye wamevaa mavazi ya kufanana na sare za kijeshi, kupia na kuna warugaruga wa moja ambao wametembelea pikipiki na magari ambao wanaendelea kusababisha ukosefu wa usalama, wizi wa vitu vya watu kwa masaa za magharibi umeendelea kukua mingi, lakini tunakosa tufanye nini, kwa sababu tumeona ya kwamba uh, watu wanaendelea kukufa ndani ya mji wa Goma. Ndo kwa maana tunaambia wakuu viongozi, waweze kutafuta mbinu mipya ambazo zinalingana na namna ambayo, au watu wako wanatumikisha, ili kukuja kusababisha ukosefu wa usalama, kwa sababu tumekosa sasa, tuweze kufanya nini hapa mjini Goma? Ofisi ya baraza ya bunge ya jimbo la Kongo Central imealika Lewali Gibandu tarehe mbili mwezi wa tano ujayo ajili ya fasiria utumivu wa milioni sita za dola za Kimarekani huenda alizochukua sawa mkopo katika benki moja ya hapo nyumbani. Ni swali lililoandaliwa na mbunge wa jimbo gile, panzu sasa sa, na kukubaliwa jana siku ya kwanza na ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la Kongo Central. Ofisi hiyo inatamani kupata mwangaza kuhusu mkopo huo na utumivu wake katika miradi mbalimbali mbali. Tume ya uchaguzi huru seni itaandaa tangu hii siku ya pili hadi siku ya ine ijayo mikutano mbalimbali mbali kwa washiriki wake wote wa mwenendo wa uchaguzi. Lengo ni ya kutafuta uwazi na usawa katika hesabu na utambulisho wa wachaguzi. Mpango wa tume huru la taifa unatayarisha kukaribisha wapasha habari, tume za uchunguzi wa uchaguzi, mashirika kira ya kiraia yanayotumika katika sekta ya uchaguzi, vyama vya kisiasa, makanisa mashirika ya Umoja wa Mataifa, mabalozi, memba wa serikali, shauri kuu ya wakata mashtaka, pamoja na wanabunge kutoka vyumba vyake vyote viwili. Hakikisho hiyo ni ya kiongozi wa mahusiano wa tume hilo Jean-Baptiste Itipo. Karibu sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu Radio Okapi. Mwalikwa wetu ni mbunge wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, Prince Kihangi. Huyo anasema kuhusu vinyume vya ulinzi wa mwitu na makabila ya mtawa Walikale. Anahojiwa na Denis Lukesu. Honorable Prince Kihangi, jambo jambo. Leo hii munaita wakubwa Kinshasa juu ya mambo inaangalia mazingira, shida ni gani? Nimependa kwanza kujulisha watu kama wakati raisi anazungumza kwa inchi mbalimbali, kama nchi yetu inaleta faida kubwa sana katika kuchunga mazingira. Ni kusema kama anahesabu vilevile mtaa wa Likale, maana katika mtaa wa Likale tunalinda na kukinga mazingira sana. Sharti wakati tunazaa tujue namna gani kuweza kukadirisha, ili kesho tusikute kama tumebomoa mazingira yetu, sababu tu tumezaa watoto wengi zaidi sana kushinda hata kiasi ni kusema ndani ya mtaa Walikale tumekuwa na msitu mkubwa sana na tumelinda na kukinga mazingira ya mtaa Walikale. Tumekuwa na mbuga la wanyama la Kahuzi Biga, la Maiko, na hata kumekuwa miradi ingine ambayo imefanyika ya kuweza kukinga ha, mazingira ambao wanaita safe cell. Ni kusema ni mipango ama ni miradi ya wakaaji ambao wanajihusisha na kukinga mazingira. Ni hiyo kwa ufupi kazi ambayo wakaaji wa mtaa walikali wamechukua wamesema, tujifunze namna gani kutokuzaa mingi sana, ili tusiweze kusumbua mazingira yetu, na ni hivyo tumeishi na ni hivyo tumeendelea kulinda mazingira, na hiyo imeendelea kusaidia ulimwengu kuweza kupata pumzi ya uzima. Kufatana na gisi Walikale inalinda na kukinga mazingira, e, faida gani Walikale ilishapata? sa vile miradi ngambu ya wakaji, na ni hiyo ambayo inakuwa shida kubwa sana na inakuwa ni kilio ya wakaji wa mtaa Walikali, nasema sisi tumejinyima Ha, faida ingine yoyote ambayo tunaweza kutosha katika msitu katika pori yetu, kwa sababu tunapenda watu wapate punzi katika ulimwengu mzima, lakini tumejihusisha na hiyo kazi, lakini hakuna hata tukio yoyote, hakuna faida yoyote ambayo tumepata katika kulinda na kukinga mazingira. Tumeona kama wakati Bwana Liwali ameunda kamati ya wale ambao watajihusisha na kuchunga hizo pesa ambazo zitakuja kwa ajili ya watu ambao wamechunga mazingira. Bwana Liwali ameunda kamati na hakutia walikale ndani ya hiyo kamati, na hata wakati pesa kidogo imefika, wamesema pesa hizi hazitenda walikale, lakini pesa zitaenda kwa nafasi ambapo mazingira yamebomolewa zaidi, na wameenda huko, na sisi ambao tumelinda na kukinga mazingira u wale ambao wameharibu ni wao wame, wamejihusisha nao na ni wao wamepata faida ya kuweza kubomoa mazingira. Itakuwa ni fundisho mbaya ambao wametupatia, ni kusema mnaweza kupata pesa ikiwa mliharibu mazingira, lakini kama mulikinga na kuchunga mazingira hamutapata faida yoyote. Na hiyo naweza kama ni habari mbaya ambao wakuu viongozi wanaendelea kutoa kwa wakaji, maana haituletee furaha, inaleta huzuni na inaweza acha. Tuingie katika msitu na watu wanasema tuharibu, tuharibu, maana wakati tutaharibu mafikiri hayo itakuwa kwetu yule ambaye ameua, yule ambaye amebaka, ni yeye mafikiri imekua juu yake, na ni yeye amepata faida kwa ajili ya kazi mbaya ambayo amefanya kwa nchi. Ni kusema ni aliko kwa wakuu viongozi, waangalie wawe na mafikiri mazuri kwa ajili ya wale ambao wamelinda na kukinga mazingira, maana wakati mtawafikilia na watasema, ni kusema tuendelee kulinda tena na kuchunga zaidi sana, maana ni faida kwa nchi na ni faida kwa ulimwengu mzima. Leo mwito gani munaleta kwa wakubwa kufatana na hii malalamiko ya wakazi wa walikali na gisi banaendelea kulinda mazingira? Tayari nimeandikia waziri ambaye amehusika na mazingira hii na kumwelezea shida zote hizi, na nimeomba kwa wabunge wab mpango wake na aweze kutia Walikale katika hiyo kikundi maana akiendelea kutia walikale pembeni ataleta mafikiri mabaya ndani ya wakaji wa mtaa walikale, na ataacha hatutajitoa tena zaidi sana kuweza kulinda na kukinga mazingira. Bwana Prince Kihangi, Radio Kapi, nasema asante, asante sana. Kwa kifupi, katika jimbo la Kivu ya Kusini, mpango wa maendeleo ya mitaa 145 ilianzishwa popote kutosha nafasi ya ukosefu wa masikilizano kati ya makabila kuhusu nafasi ya utimizi wa miradi. Shirika la maendeleo la Umoja Mataifa PNUD limearifu kwamba wakati uliopangwa ukipita, mitaa mingi itakosa bahati hiyo iliyotolewa na serikali ya jamhuri kwa kifupi tena, katika jimbo la Kivu ya kaskazini, wakaaji wa kijiji cha Kasali kati ya usultani wa Tongo na Bambo mtaani Rutshuru walianza kurudi katika makao yao tangu mwisho wa juma jana, ni kisha kuwawa kwa watu tano siku ya ine iliyopita na wahuni wa M23. Duru zetu zasema kuna hali ya utulivu kwa sasa na pia kuna wasiwasi upande wa wakaaji wamoja moja wanaomasitu kwa kurudi katika makao yao. Mwisho wa kipindi kisha habari. Asante kwa wote waliungana nasi, kwaherini.