Oh, hey, karibuni kusikiliza matangazo yetu toanza na vichwa vikubwa vya habari. Ajali ya moto lizitokeza hii siku ya kwanza katika jumba la shule lisemwanga moja wa kubwa la mji wa Kolwezi. Wakuwa kiserikali wa epeste na wa jimbo la Lualaba Wanasema hakuna mtu aliyefariki, lakini wengi walijeruhiwa. Mafuriko ya wa maji yanaendelea kusababisha uharibifu mkali na mauaji ya watu katika mitaa ya Uvira na Fizi, jimboni Kivu la Kusini. Wakuu wa mji wa Uvira wanajulisha ya kwamba jamaa 718 ndiyo zinakosa makao. Wakati huu mjini Goma, watu wengi wanaendelea kuuawa kutokana na ujambazi siku hizi. Kamati ya vijana wa Goma inafadhaishwa na hali hiyo na inaomba wakuu wa kiserikali wafanye uwezekanavyo kwa kukomesha mauaji yale. Ujambo mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza, tuanze na ajali ya moto iliyojitokeza hii siku ya kwanza katika jumba la Lisemwanga, moja wa shule kubwa la mji wa Kolwezi. Hali hiyo ilisababisha wasiwasi na fadhaiko mjini humo, sababu wanafunzi walikuwa katika masomo wakati wa ajali hiyo wakuu wa kiserikali na wa EPST wa jimbo la Lolaba wanasema hakuna mtu aliyefariki lakini wengi walijeruhiwa upande wa walimu, sawa vile upande wa wanafunzi. Ajali ingine ya makao ya watu hapa mjini Kinshasa ilipelekea kuwawa kwa watu saba, hii siku ya kwanza ni katika barabara ya Kingulu, kata Nzenzi, mtaani Kimbanseke, kwa mjibu wa kamanda wa polisi wa wilaya ya Changu huenda moto ulitokea katika mshumaa uliowashwa wakati wa usiku huu. Na katika jimbo la Kivu ya Kusini, mafuriko ya maji yanaendelea kusababisha uharibifu mkali na mauaji ya watu katika mitaa ya Uvira na ya Fizi. Pa Uvira, wakuu wa mji wanajulisha mauaji ya watu watatu, mtu mwingine alipotea. Zaidi ya nyumba mia sita ziliharibika na zingine mia moja makumi nane zinajaa na maji. Kwa sasa ni jamaa mia saba makumi manane ndiyo zinakosa makao mengi. Nawe Fisto Ngoma. Mafuriko mapya ya mto Kalimabenge jana yamesababisha kaya nyingi kukimbia maskani yao katika kata za Kilibula, Nyamyanda na Kabindula. Mamia ya familia hizi zimepata hifadhi kwa familia zingine zinazowapokea tangu mafuriko ya kwanza. Daraja la mto Kalimabenge limetishia kuporomoka. Wakati huo huo, wasiwasi na huzuni bado yuko kwa wenyeji wanaoona mji wa Uvira ukitoweka polepole na mmomonyoko kila mahali katika kata na kwenye barabara kuu katika tarafu la Fizi zaidi Pakakone, kijiji kilichoko kwenye mwambao wa ziwa Tanganyika, watu saba walikufa wakiwa wamebebwa na maji mvua. Huko Fizi, kama ilivyo katika mji wa Uvira, ujenzi kibandia kwenye vijia na midomo ya mito ungekuwa msingi wa ukubwa wa uharibifu. Hata hivyo, baadhi ya wakazi waliopatikana kwenye maeneo yaliyojaa mafuriko wanaeleza kuwa wamepata viwanja mara kwa mara kwenye ardhi iliyosajiliwa vizuri, ili kupambana na ukataji miti kikuu cha mmomonyoko wa udongo na maporomoko ya ardhi. Shirika lisilo la kiserikali Fondation Tira pour la Paix Mondiale limezindua shughuli za upandaji miti kwenye kingo za baadhi ya vijito vya Katongo na Narumanga mjini Uvira. Meya wa muji wa Uvira Kiza Mwato anawahamasisha wakazi waliojenga kando ya mito na ziwa Tanganika kuondoka katika maeneo haya yasiyofaa kwa makazi. Mwatu alitoa taarifa kwa uongozi wa jimbo kupeleka kikosi cha barabara kwenda Uvira ili kukomboa mito iliyofurika. E taarifa mwenzetu Uvira Fistongoma. Na jimboni Ituri zaidi ya wagonjwa wa shuruwa 300, miongoni mwao wane walifariki, ndio idadi zilizotangazwa muda wa miezi miwili katika eneo la afya la Babila Babombi mtaani Mambasa. Wakaji wanaatarishwa na hali ya kuambukizwa, sababu wagonjwa wengi wanaishi na watu wengine ni wahami kutoka Vyakato na Beni wanaotunzwa kiasili, amesema mwaguzi mkuu. Hali hiyo inafadhaisha watu katika maeneo yanayoguswa na ugonjwa wa shuhua. Filemo Bwana Shamba anatoa mwito kwa serikali ya jimbo na washiriki wake wa afya ajili ya kutayarisha mpango wa chanjo mlango kwa mlango. Tumsikilize yopo njani mwa mwasimu na Ezekiel Muzalia d at ndani ya eneo langu ninakuwa na visa mia tatu vya magonjwa ya surua tangu mwezi wa kwanza. Kuna visa vingine vya vifo vinavyokuwa ndani ya jamii, lakini wale wanafika kwenye kituo cha afya, kuna kuwa wale tunachukua, na kunakuwa watu ine waliofariki kwenye hospitali. Mpango wa kuhudumia wagonjwa wengi unakuwa mbovu kwa sababu hatuna msaada wowote. Wakati tunawapima tunakuta wale wanaokuwa na bivimba kikohozi na hata mafua. Tunawapa mashauri ya kutokuhifadhi mgonjwa nyumbani na pia kutokutumia dawa za kienyeji. Na kazi za masomo ziliharibika hii siku ya kwanza kunako chuo kikuu cha matunzo Istem Mbandaka. Wanafunzi wenye hasira walifunga njia ya kuingia katika chuo hicho cha Istem. Wengine walitupilia wakuu wa shule kuu hiyo mawe wakipiga walipiga idadi, wapo ni idadi ya chini ya vyumba. Wanapinga idadi ya chini ya vyumba vya masomo. Hata hivyo, kamati ya uongozi tayari ilijenga vyumba saba, ndiyo sababu kiongozi mkuu wa sule este Mbandaka anaomba wanafunzi wawe na utulivu. Taarifa ya Paul Richard Malengela kutoka Mbandaka inasoma na mshiriki utoa Bukavu Jean Kasami. Wanachuo hao walifia mabweni ya jengo la chuo hicho, kati ya wale wa kidato cha tatu g 3 na wenzao wa kidato cha nne wamoja, na wengine walitaka wao ndio waingie na kufunzwa ndani ya chumba kikubwa kuliko vingine vyote vya chuo. Ripota wetu alifika pale wakati makundi mawili yalikuwa yanaendelea kuvurumishiana mawe bila huruma. Viongozi wa chuo waliingilia kati kutuliza mzozo. Kiongozi mkuu wa chuo alipasha kwa simu nyuma ya saa sita kuwa hali imekuwa tulivu. Profesa Mputu ametolea umoja na wengine angalisho akiwaalika kuchunga jengo la chuo chao zidi ya maafa. Vyumba vi vingine saba vya ziada viko vinajengwa ajili ya kuridhisha wanachuo wote bila upendeleo, alimalizia kusema. Profesa Mputu aliomba wanachuo wavumilie na kulipa karo za shule vifavyo ajili ya kuwezesha kazi za ujenzi kusonga mbele. E, mwenzetu wa Bukavu, Jean Kasami. Jimboni Ituri, kazi za kiuchumi ziliharibishwa tangu hii siku ya kwanza katika sekta wa Lendu Piti kwenye umbali wa kilomita 113 kaskazini ya Bunia katika mtaa wa Jugu. Wafanyabiashara walikusudia kufunga maduka muda wa juma moja kwa kuonesha uzuni mbele ya mashambulio ya makundi ya silaha, wanaomba usalama wa raia katika sekta hiyo. Mjini Goma, watu wengi wanaendelea kuuawa kutokana na ujambazi siku hizi muda wa siku tano, watu wane waliuawa kwa silaha na wajambazi wasiojulikana. Kamati ya vijana wa Goma inafadhaishwa na hali hiyo na inaomba wakuu wa kiserikali wafanye wezekanavyo kwa kufunga wajambazi wale na kukomesha hali wanaotumia kwa kuwaua watu mjini Goma. Tusikilize ushuhuda wa moja wa wakuu mbele ya mikrofoni ya Bernardin Diambu. Hali ya usalama yaendelea kuchafuka siku kwa siku hapa mjini Goma na tunakosa sasa tuweze kulilia nani ili malalamiko yetu iweze kusikilikana. Watu ine wameweza pigwa masasi na wakiumizwa vikali na watu ambao hawajulikane wenye wamevaa mavazi ya kufanana na sare za kijeshi, kupia na kuna warugaruga wa moja ambao wametembelea pikipiki na magari ambao wanaendelea kusababisha ukosefu wa usalama, wizi wa vitu vya watu kwa masaa za magharibi umeendelea kukua mingi lakini tunakosa tufanye nini, kwa sababu tumeona ya kwamba uh, watu wanaendelea kukufa ndani ya mji wa Goma. Ndio kwa maana tunaambia wakuu viongozi, waweze kutafuta mbinu mipya ambazo zinalingana na namna ambayo, au watu wako wanatumikisha ili kukuja kusababisha ukosefu wa usalama, kwa sababu tumekosa sasa, tuweze kufanya nini hapa mjini Goma. Ya kwa kifupi, hapa mjini Kinshasa, kiisha miaka mingi katika uharibifu mkali, barabara Sekomaf yenye kutoka Njili quartier 1 hadi Kasangulu katika jimbo la Kongo Central imekarabatiwa kipande kimoja, jambo lenye kufurahisha wananchi. Kazi hizo zilianzishwa tangu mwezi wa Januari uliopita, na lolo wa Kinshasa Gentiny Ngobila, na zinatimizwa na kiwanda Construct Modern katika mpango wa mradi Chilejelu ulioandaliwa na rais wa jamhuri jimboni Kivu ya Kusini, shirika la raia la Bugore katika mta wa Kabare limefurahishwa na mwanzo wa kazi za ujenzi wa gereza katika kituo cha sheria cha Kavumu. Ni kutokana na usaidizi kifedha wa Monusco kupitia ofisi ya pamoja wa Umoja wa Mataifa yake za binadamu Mwalikwa wetu ni Juste mlinda Ngabo, mwenye kuwaza ni kitulizo kwa waliofungwa kwa muda katika kituo cha sheria cha Kavumu. Tumsikilize kupitia mazungumzo na mwenzetu wa Bukavu, Jean Kasami. Mwenyekiti wa shirika la raia Bugore, jambo. Jambo sana. Ujenzi wa kasho hapa ku parke ya Kavumu kwako, kama vile mtetezi wa haki za binadamu, ina maana gani? ina maana kubwa zaidi, kwa kuwa ni kitu ambayo tulichunga siku za kutosha. Haikukuwa kulingana na hali, watu walikuwa wakifungwa ndani ya kachumba kadogo na kuwaweka mule ndani, na ilikuwa fasi yenye inasumbua watu. Kama leo inakuwa muda yenye monisko, inatusaidia makusudi tuwe na nyumba yenye wanaweza kuweka mobatu kwa muda kama vile kasho. Ni kitu vrema, inatusaidia kukuwa na ile jela ndogo sirtu kwa kuwa kutakuwa tofauti sasa, mahali kwenye wa baba wanaowekwa, wa mama na watoto wachanga. Ile ni kitu muhimu kwetu, na inakuja kwa wakati yenye tuko nayo, lazima kabisa. Ni kitu ambayo imetukosea, manake zamani ndani ya ile kasho ya kidogo yenye ilikuwa hawakuwa wanatenga watoto wa mama na wanaume, sio zamani hadi sasa hivi niko nazungumuza wamama wanakuwa ndani ya veranda ya hilehile hichumba hile hyenye vanachungia mo wanaume, watoto nao ni vile vile, mara kwa mara hawabakiani mtoto hapa hata akuweiko na makosa, kwa kuwa wanayo ukosefu ya muamuzi wa watoto na ile kukuwa havana nafasi ya kumuchunga, inachaka banachilia hata na vatoto venye viko mu makosa. Siku ya leo sasa ni bahati tunapewa kukuwa na nafasi ya kuweka kila mtu makusudi apelekwe uh, kwa hakimu wa mwenye anamustahili. Ni kitu muhimu kabisa na tunashukuru sana hii muradi yenye inakuja kwetu. Kasho, nilisikia unasema katika utuba yako kwamba ni jambo nzuri lakini mahitaji bado yangali mengi. Mahitaji gani hayo ulizungumzia? Mahitaji niliyoyazungumzia ni kwamba tuko njo na Parquet de Grande Instance yenye inaongoza tarafa tatu Kabare, Kalehe na Ijwi na kukua na kasho haiko njo yenye ilikuwa ya muhimu zaidi. Yenye ilikuwa ya muhimu tulipashwa kuwa na prizo hapa isind bana deplacete na bato. Kitu ya pili ingine yenye iko ya muhimu na ukosefu ni namna kukosa hata gari ya uchukuzi yenye inabeba wafungwa hadi wafikishwe kwenye jela kwenye wanapeshwa kupelekwa, na hata kuangalia na kuchunguza hizo jela ndogo zingine zenye zinapatikana ndani ya matarafa hakuna ile uwezo yenye hakimu iko nayo ya kuzunguruka wala polisi. Ile yote ni magumu yenye tuko nayo. Ukiangalia namna gani wale wa wanaitwa wa OPG wanaendesha kazi hapa, ku parke mu mashiting ni kitu yenye haipatie sekurite ya madosie za batu venye baliingia pale ina maana haki ya mfungwa ilikuwa haiheshimike hapa, mpaka sasa haiheshimike, kwa kuwa waliwekwa ndani ya hali ya kutumika haikuruhusu waweze kuheshimia haki ya mfungwa, na ile relmani, kitu yenye tulikuwa tunalia sana. Kwa sasa tunajua gisi hii muradi itakapoisha itatupatia kujua namna gani watu wanatembea, kwa kuwa leo hatungelewaambia waheshimu kanuni na hawako muhali yenye inabaruhusu kuheshimia ile kanuni. Alafu akionekana mfungwa ambaye ni mgonjwa anaugua ndani ya kasho hapa, anashughulikiwa namna gani? Akionekana mgonjwa anaye ugua wanamubeba kwenye hospitali, na ni kufre ya jamaa ya kwake, na zaidi ile inawasaidia hata kutoroka. Kuko bengi wenye wanawekwa pale kuma vituo vya afya wakiwa wafungwa, lakini sa wanapata ka bahati kidogo kwa kupata afya wanatoroka kwenye hospitali na hata hawataonekana tena, ijapokuwa walikuwa wahalifu wenyewe walipashwa kujibu kwa makosa ya kwao. Ni kusema kituo ya afya kunako parke ya Kavumo inaonekana ni kitu muhimu sana, kwa kuwa itasaidia kuendesha kazi vizuri. Bwana inasema asante kwa ni mimi, ambaye ninawashukuru Radio Kapi. Mjini Goma zaidi ya asilimia makumi tisa ya jumba za serikali tayari zilinyanganywa wala tena zilichukuliwa na watu binafsi. Ni vivyo hivyo kuhusu maeneo yanawarifiwa kuya watu wengi. Mfano wa uamuzi wa kesi ya tribunali kuu ya Goma ya tarehe mnane Aprili uliotolewa eneo la umma kwa mtu binafsi katika pande la kando wa ziwa Kivu, uso kwa uso na makao ya kiserikali ya liwali wa jimbo, jambo ambalo wakaaji wanashutumu na kuomba wakuu wa kiserikali wa Kinshasa wasimamishe uporaji huo. Mengi na mwenzetu wa Goma, Bernard Nyangi. Ni katika kikao chake cha Aprili mnane ndiyo mahakama kuu ya Goma ilitangaza uamuzi wa kugabizi eneo kubwa ya umma kwingi pwani ya ziwa Kivu kwa watu kawaida, eneo lile likiwa na upana wa meta mraba 218. Hayo ni moja miongoni mwa kesi nyingi za aina sawa, unena Jackson Kitambala, mkazi wa muji wa Goma. Udongo wa serikali unaanza kuuzishwa ovyoovyo, soko ya Kituku ilianza taka kuuzishwa, kiwanja ya Sotrakia vijana, teren ya Kabasha, kiwanja ambayo likuwa amfasi na guvernora imeuzishwa. Kunakuwa vile vile kwenye makao gavana kipande ambayo inayokuwa kwenye ziwa ya la Kivu inaanza kuuzishwa, vile vile kwenye bandari ya Goma ama Port de Goma, ile maarivi zote zinaanza kuuzishwa. Wa wakongomani hawana tena nafasi ya kufakaribia kwenye ziwa, na tuna regrete kuona kwamba justice nayo iko naona, hiyo mambo nayo inaanza kuwa inatoa hizo ma Ambazo haziko sawa. Hii mambo tunaipinga, swala hiyo imekwisha laumiwa na watu kadhaa mjini. Liwali wa kiraia wa jimbo anayekuwa likizoni, kadhalika Sivita aliwahi hata kunena kwamba vitendo kama hivyo ni makosa inayohitajika kuachwa. Kwa upande wake, naibu spika wa bunge la jimboni Kivu Kaskazini anayekuwa likizoni unena kwamba karibuni asilimia 90 ya viwanja vya serikali vimekwisha uzwa kinyume na haki, Mwanabungi Jean Paul Mbulumbu, wakati tunachunguza ni makaratasi ambazo zinapatikana Kinshasa kupitia rezo ya watu ambao wamezikusanya na lengo yao ni kuweza kupora hizo manyumba za serikali moja kwa moja, mpaka hata siku provensa ya Nord Kivu itakosa nyumba za serikali. Hata leo ukaangalia guvernera de provense, wiko wa locatere assemble provinciale, wa locatere na wale ambao wanachukua hizo marete a desafectation, wasikuje kuwadanganya huko Kinshasa ya kwamba nyumba ilipitia mo nyumba ilifanya hiki japo hiyo ni uongo. Kwa ayote sheria ya Kongo yafanya nini ili kukinga mali na viwanja vya serikali? Ujiswali mwanasheria Olivier Ndole mtetezi wa haki ya binadamu na hiyo ya mazingira mjini Goma. Mahakama imefanya kazi gani ili iweze kulinda viwanda ama mali na asilimali ya serikali? Kwa sababu hizo sheria zimekuwa hapo, na ni sherti tuweze kujua kama mahakama imeweza kufanya nini ili kuweza kuprotect hiyo dongo mali na asilimali, hata vile viwanda vya kiserikali hapa mjini Goma. Wakazi wa moja wa Goma waomba serikali kufanya mbinu zote ili kudhibiti upya haki yake katika viwanja na nyumba hizo Goma. Bernard Nyage, Radio Okapi. Na huo utakuwa mwisho wa kipindi hiki cha habari, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini Honorable Prince Kihangi. Jambo. Jambo. Leo hii Kinchasa juu ya mambo inaangalia mazingira, shida ni gani? Nimependa kwanza kujulisha watu kama wakati rais anazungumza kwa nchi mbalimbali, kama nchi yetu inaleta faida kubwa sana katika kuchunga mazingira. Ni kusema kama anahesabu vilevile mtaa Walikale, maana katika mtaa Walikale tunalinda na kukinga mazingira sana. Sherti wakati tunazaa tujue namna gani kuweza kukadirisha, ili kesho tusikute kama tumebomoa mazingira yetu sababu tu tumezaa watoto wengi zaidi sana kushinda hata kiasi ni kusema ndani ya mtaa walikale tumekuwa na msitu mkubwa sana na tumelinda na kukinga mazingira ya mtaa walikale. Tumekuwa na mbuga la wanyama la kahuzi biega la maiko, na hata kumekuwa miradi ingine ambayo imefanyika ya kuweza kukinga ha, mazingira ambao wanaita safe cell. Ni kusema ni mipango ama ni miradi ya wakaaji ambao wanajihusisha na kukinga mazingira. Ni hiyo kwa ufupi, kazi ambayo wakaaji wa mtaa walikali wamechukua, wamesema tujifunze namna gani kutokuzaa mingi sana ili tusiweze kusumbua mazingira yetu, na ni hivyo tumeishi, na ni hivyo tumeendelea kulinda mazingira, na hiyo imeendelea kusaidia ulimwengu kuweza kupata pumzi ya uzima, kufatana na gisi Walikale inalinda na kukinga mazingira. Eh, faida gani Walikale ilishapata sa vile miradi ngambo ya wakaji? Na ni hiyo ambayo inakuwa shida kubwa sana, na inakuwa ni kilio ya wakaji wa mtaa Walikali, nasema sisi tumejinyima Ha, faida ingine yote ambayo tunaweza kutosha katika msitu katika pori yetu, kwa sababu tunapenda watu wapate punzi katika ulimwengu mzima. Lakini tumejihusisha na hiyo kazi, lakini hakuna hata tukio yoyote, hakuna faida yoyote ambayo tumepata katika kulinda na kukinga mazingira. Tumeona kama wakati bwana Liwali ameunda kamati ya wale ambao watajihusisha na kuchunga hizo pesa ambazo zitakuja kwa ajili ya watu ambao wamechunga mazingira. Bwana Liwali ameunda kamati na hakutia walikale ndani ya hiyo kamati, na hata wakati pesa kidogo imefika, wamesema pesa hizi hazitenda walikale, lakini pesa zitenda kwa nafasi ambapo mazingira yamebomolewa zaidi, na wameenda huko. Na sisi ambao tumelinda na kukinga mazingira tumesema kazi yote ambayo tumefanya kuweza kulinda na kukinga mazingira imekuwa ni bure wale ambao wameharibu ni wao wame, wamejuhusisha nao na ni wao wamepata faida ya kuweza kubomoa mazingira. Itakuwa ni fundisho mbaya ambao wametupatia, ni kusema mnaweza kupata pesa ikiwa mliharibu mazingira, lakini kama mulikinga na kuchunga mazingira hamutapata faida yoyote. Na hiyo naweza kama ni habari mbaya ambao wakuu viongozi wanaendelea kutoa kwa wakaji, maana haituletee furaha, inaleta huzuni na inaweza acha, tuingia katika msitu na watu wanasema tuharibu, tuharibu. maana wakati tutaharibu mafikiri hayo itakuwa kwetu yule ambaye ameua, yule ambaye amebaka, ni yeye mafikiri imekuwa juu yake, na ni yeye amepata faida kwa ajili ya kazi mbaya ambayo amefanya kwa nchi. Ni kusema ni aliko kwa wakuu viongozi waangalie wawe na mafikiri mazuri kwa ajili ya wale ambao wamelinda na kukinga mazingira, maana wakati mtawafikilia na watasema, ni kusema tuendelee kulinda tena na kuchunga zaidi sana, maana ni faida kwa nchi na ni faida kwa ulimwengu mzima. Leo mwito gani munaleta kwa wakubwa kufatana na hii malalamiko ya wakazi wa Walikali na gisi banaendelea kulinda mazingira? Tayari nimeandikia waziri ambaye amehusika na mazingira hii na kumweleza shida zote hizi, na nimeomba kwa wabunge wa jimbo ya kaskazini kusema huko kwenye serikali Kinshasa kwenye bunge, mweze kuita waziri ambaye amehusika na mambo hii na mweze kumweleza namna gani mtaa Walikale imejitoa sana na kuweza kulinda na kukinga mazingira na mafikiri yake yawe huku, na hii kikundi ambao bwana Liwali ameunda, Unité de gestion provinciale crédit carbone, tumeendelea kuomba na kusi bwana Liwali kusema arudilie hiyo mpango wake na aweze kutia Walikale katika hiyo kikundi, maan akiendelea kutia Walikale pembeni ataleta mafikiri mabaya ndani ya wakaji wa mtaa Walikale na ataacha, hatutajitoa tena zaidi sana kuweza kulinda na kukinga mazingira. Bwana Prince Kihangi, Radio Kapi, nasema asante, asante sana.