Oh, karibuni yimpona msikilizaji kusikiliza matangazo yetu popote unapopatikana. Huu hapa ni muhtasari wa habari. Baraza la Bunge la Taifa ilitaja jana siku ya nne hapa mjini Kinshasa muradi wa sheria unaosimika akiba ya majeshi wa ukingo. Ni muradi unaolengwa kutaharisha akiba ya majeshi kwa ukingo wa taifa wakati wa shambulio. Kisha siku makumi tatu waislamu wa ulimwengu mzima walisherekea hii siku ya tano karamu ya Edelfrit yenye kukomesha wakati wa Ramazani. Katika jimbo la Manyema lenye kuwa na wengi waislamu, waliandaa sala katika vituo vingi. Na ugonjwa wa shurua unaripotiwa katika maeneo makumi mawili ya afya ya jimbo la Kivu ya kaskazini. Watendaji wa kibinadamu katika ripoti yao ya mwezi wa Aprili walihesabu mda wa juma moja wagonjwa zaidi ya mia nane pamoja na vifo 13. hujambo mpenda msikilizaji popote unapotusikiliza ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari baraza ya bunge la taifa ilitaja jana siku ya ine mjini kinshasa mradi wa sheria unaosimika akiba ya majeshi wa ukingo kwa yote walikuwa wana bunge 384 mradi huo utatumwa kunako senet kwa uchunguzi wa pili ni mradi ulioandaliwa na gilbert kabanda waziri wa zamani wa ukingo akiwa kwa sasa waziri wa utafiti wa kisayansi ni mradi unaolengo ya kutayarisha akiba ya majeshi kwa ukingo wa taifa wakati wa Mlio, alijulisha mwandalizi wake. Urusi, memba imara wa shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa, umesema unashurutishwa na hali ya usalama katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ndiyo sababu Urusi umejulisha upo tayari kutoa usaidizi kwa kupinga makundi ya silaha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hususan uasi wa M23. Hayo ni maoni ya balozi wa Urusi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kisha Ki kupokelewa na waziri mkuu makamu anayehusika na ukingo na wapiganaji wa zamani Jean Pierre Bemba jana siku ya ene mjini Kinshasa. Alexei Sentebov alinena kwamba nchi yake ilitolea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vifaa vingi vya kijeshi mwaka jana na itaendelesha uhusiano wa kijeshi kwa kurudisha amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maseme yake alichukuliwa na mwenzetu Jacques Ive Mulima. La Russie est prête Russia iko tayari kutoa msaada wake kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kugombanisha makundi za wanaoshikilia silaha. Hayo yatuvutia sana kuona harakati zote za wanaoshikilia silaha zasitishwa mashariki mwa Kongo, ili usalama uweze kurejeshwa zaidi sana, heshima ya taifa itekelezwe upya katika eneo hilo ya nchi Kunapita mwaka moja Rasia ilitoa msaada mkubwa kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa ni kiwango kubwa cha silaha na masasi yanayotumiwa hivi sasa na jeshi la FARDC mashariki mwa nchi, zaidi sana iliogumbanisha makundi za wanamgambo. Hayo inakuwa nia yetu ya kuweka maanani samani ya sehemu hiyo ya Kongo na kuboresha usiano wetu wa kijeshi. Na katika jimbo la Kiva ya Kaskazini, hali ilikuwa ya kimya hii siku ya tano, katika kijiji cha Kasali kando ya usultani wa Tongo na Bambo, mtani Ruchuru eneo hilo lilishambuliwa siku ya tatu usiku na wahuni wa M23. Wakuu moja wa hapo wanasema watu tano waliuawa, moja alijeruhiwa na mwingine alipotea. Duru zetu zinajulisha kwamba waasi wa M23 wanaendelea kukaza ngome zao pa Mulimbi magharibi ya Tongo. Wenda waasi wapya wanavuka kambi la jeshi la EAC wakiwa na mavazi ya kiraia mbele ya kufika pa Mulimbi. Kisha siku makumi tatu wa Waislamu wa ulimwengu mzima walisherekea hii siku ya tano karamu ya edilfit yenye kukomesha wakati wa Ramadhani katika jimbo la Manema leni kuona Waislamu wengi nchini waliandaa sala katika vituo vingi. Maelezo mengine nayo Florence Kizalunga alunga kutoka mji wa Kindu. Asubuhi ya leo wanawake, wanaume, vijana na wazee wa Kiislamu walikuwa wakionekana sana na wamevalia kasoksi ama sutane katika barabara nyingi za tauni ya Kindu wakienda kwenye maeneo ya ibada. Kiongozi wa jumuiya ya Kiislamu ya Komiko Manyema Sheidi Saleh Manusura awataka waislamu kutorejea tabia mbaya. Tunawaalika waislamu wote kwa kufatilia kabisa siku hii ya leo kwa maombi na kupeana chakula, hasa wale watu ambao hawajiweze, na vile vile tunawashauri kutokurudilia tena mambo mabaya katika hiki kipindi kitukufu, ambao ni kipindi cha kusafisha manafsi ya watu kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, isije tena ikaonekana mambo mabaya kwa upande wa aminifu wa Islamu. Wengine wanataka mwezi huu uendelee kumalizika kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwangu mimi ni uchungu, sababu watu tu pale pa kuendelea nao mwenendo, watageuza mwenendo, warudi tena katika maovu. Kwangu mimi ni uchungu, sifurahi mwezi wa Ramadhani kumalizika, ungeliendelea tu ili watu wabaki na ile sura yenyewe walikuwa nishakuwa nayo. Baada ya maombi kulifuata nyakati za kushiriki na kucheza katika familia ili kufunga mwezi huu. Nikiripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Upande mwingine, jumuiya ya waslam inapaswa saidia juhudi za kurudisha amani katika eneo la Beni na kwa ujumla mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Islamu ni dini ya uvumilivu na amani, alisema hii siku ya tano pa Beni wakati wa mwisho wa Ramadhani Sheikh Musa Ahmadi Mabange, mwakilishi wake katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ugonjwa wa shurua unaripotiwa katika maeneo makumi mawili ya afya miongoni mwa makumi matatu na ine yenye kuhesabu jimbo la Kivu ya Kaskazini. Watendaji wa kibinadamu katika ripoti yao ya mwezi wa Aprili walihesabu wagonjwa zaidi ya mia mnane pamoja na vifo kumi na tatu muda wa juma moja. Kiongozi wa ofisi jimboni ya afya anasema ni kutokana na malisho mabaya, wingi wa wahami wanaoishi nafasi moja pamoja na uchafu. Dr Janvier Kubuya amehakikisha kwamba matunzo yanatayarishwa kutokana na usaidizi wa serikali na washiriki. Tumsikilize Upamela mikrofoni na Denis Lukeso. Tuko tukipambana na tauni la kipindupindu tokea mwaka mzima sasa. Kwa bahati mbaya vifo vinakuwa vikiorozeshwa makambini. Baadhi ya wami wanakuwa na utapia mulo, na raia wengi wanaishi katika hali mbovu za kusonganasongana. Huko kunakuwa watoto wengi bado hawajapata chanjo tokea walizalika, na hivyo wanapatikana makambini mwa wami bila kupata bahati hiyo. Tumepewa sasa msaada toka serikali ya taifa na hiyo ya jimbo, pamoja na washiriki wetu, na msaada huo unafaidia kwa kuhudumia kesi zinazoorozeshwa katika mitaa hizo ishirini za afya, na kwa sasa tunapangilia hata kutoa dozi ya pili ya chanjo zite ya kipindupindu kwa watoto jueni. Kwamba Dr. Janvier Kubuya alisema kampeni kubwa ya chanjo itaendeshwa popote katika jimbo la Kivu ya Kaskazini kwa kupinga ugonjwa wa shuruwa. katika jimbo la Mai Ndombe inakuwa kawaida kwa wafungwa kukimbia katika gereza kuu ya Iombe mjini Inongo. ya mwisho usiku wa siku ya tatu iliyopita, wafungwa tisa waliponyoka na kuona nafasi isiyojulikana. Kiongozi wa gereza hilo anasema ni sababu ya uharibifu wake mkali kutokana na, na uzee wake Joseph Lilenge Isakema anadai mbele ya wakuu wa kiserikali ajili watengeneze gereza kuu hiyo ya Iyombe. Taarifa ya Irene Mboma kutoka Bandundu inasoma na mwenzetu wa Bunya Ezekiel Muzalia. Kulingana na kiongozi wa jela kuu ya Iyombe huko Inongo, wafungwa hawa wakenda waliokimbia siku ya ine walitoboa ukuta wa jela na mikono yao na wakatoroka. Joseph Lisenge Isakema anajulisha ya kwamba visa vya kutoroka jela kwa wafungwa vinaonekana nyingi na kila mwezi kuna kuwa wafungwa wanaokimbia hiyo. Kulingana naye, jela hilo lililojengwa kwa mwaka wa 1913 inabaki kwa jina tu. Vibambazi vyote vimezeeka na mistari imepita ndani, hakuna hata mabati, milango na hata madirisha. Na kwa kiongozi wa jela kuongeza ya kwamba wafungwa wote wanaokuwa ndani ya jela wanabaki tu humo kwa hiari yao kwa sababu ya kukosa makao. Joseph Lisenge anasema ya kwamba inakuwa sasa miaka mingi anakuwa akitoa lalamiko kuhusu kutengenezwa kwa jela hilo, lakini hakuna jambo lolote limefanyika. Tujulishe ya kwamba jela la Iombe ambayo inakuwa na uwezo wa kuhifadhi wafungwa mia moja inakuwa tu na wafungwa makumi ini na tano, miongoni mwao wanawake wawili. Kwa kifupi, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, gereza kuu Muzenze ya Goma ilitolewa magorodo, yani matlamia na vyumba viwili vyake vilitengenezwa na kiwanda Jumadina kutokana na usaidizi kifedha wa Munisco. Maandamano yalifanyika katika gereza kuu Munzenze, wakiwepo wakuu wake pamoja na wakuu wa Munisco. Kwa kifupi tena, viwanda makumi tatu na saba vitajengwa wakati huu. Katika jimbo la Nord Ubangi kuna mashule 19, vituo 14 vya afya, pamoja na ofisi ine za kiserikali ni katika mpango wa maendeleo ya mitaa 145, alisema kiongozi wa moja wa mashirika anaohusika SFF, wakati wa kuanzishwa rasmi kwa kazi hizo na Liwali Malu Mwabutu Ndimba. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha pili cha matangazo yetu Radio Kapi. Mwalika wetu ni Amadi Asumani Asuka, kiongozi wa kiwanda cha njia ya maji RVF Kindu, Ubundu. Huyo anasema kuhusu mafuriko ya maji kandokando ya kando jito Kongo, hali inayovijume dhidi ya maisha wakaji wa mji wa Kindu jimboni Manyima. Anahojiwa na mwenzetu Florence Kizalunga. Bwana Amadi Asumani Asuka, jambo, jambo, madama, jambo. Tumeona leo kwamba maji ya jito Kongo ina deborde inaendelea unavuka mabarabara mipaka yake, eti unahakikisha habari hiyo bo? Apana kudeborde mama, siwezi kuitika kudeborde jusisi apa. Tuna vipimo vya maji vye tunafatiliaka, hii maji iko natembea kukitanda yake Sofu watu ndo waliingilia kile kitanda, ndio maana unaona watu ikonafukuzia kusema asema maji ina inondee bado haija inonde. Wakusema inondation ni service moja tu ndio inapasha kufanya note teknike, namupatia mwenye jimbo gavana, tunamwambia asema hapa anapasha kutangaza. Savili ipitikanaka ku mwaka wa elfu mbili makumi mbili na namna gani basi unaesplike hii fenomene ni je? Hii fenomene kwa kweli zamani tulikuwaka tunajue ni miaka kumi kumi na tano njo inondasio inakuya ube maji inaja kwa sasa, iko di swite ya mabadiriko ya mazingira ile mabadiliko ya mazingira ndio mvua inanyeshwa kwa wingi leo. Kule kwenye direksion yetu kubwa ya Kalemi kulak Tanganyika iko ivoivo ivo, maji inajaa inadeborde, me ingali natembea kwa kitanda yake, ndio sawa na hapa kwetu. Tunaomba ile ile mkazo ifanyike na hapa bafate sheria. Watu wanaokipe makonsesio ya leta enye ilikuwa kreye depuis 1886 wanakia, wanavamia leo, leta anashindwa namuna a kutumika. Unaona, ile tunaomba na mkuu mkurugenzi gavana wa jimbo na mkubwa wa urbanisme wafatilii mambo ya kutoa hao watu we wanajenga pembeni ya maji, wende wakawapati sehemu ingine, itakuwa vizuri. Kosa ni ya nani, wakati watu wanajenga kunako kitanda ya jito Kongo bos kosa sio kosa Naona, madam, kosa inaweza kuwana maetape ya maguvernema yetu, hapa iko mbalimbali. Wakati tulikuwa zamani, mutu tulikuwa tunangaliaka biro ya kwanza ilikuwa ngambo huko, ilikuwa yenye naangalia mambo ya maji, ilikuwa ni kauka ile wanaita rf. Kutoka kukauka unafika ni ku teritware pale, kunakuwa leo burgmestre. Kutoka pale unaenda ni kusnc, kisha unafika kwa ntri yako. Hakuna mutu alikuwa na kumuautorize ajenge nyumba ngambo ya maji kwa mprise ya fleve toka zamani, na kuhusu matembezi ama navigation, eti hiyo kujaa kwa maji inakuwa na shida bo. Kujaa kwa maji kwetu sisi kama kampuni ya leta RVF de Voie Fluviale njo wakati sisi tunapumzikaka ikalake tena, marondi ya mingi ya kufanya kazi banavige. Hii wakati wanafurahi sana juu wanatembea mikato mikato, maji nainea sehemu zote, ila tu populasyon yenye iko pembeni ya maji tunawaomba wote waondoke kabla ajali hayafikia. Ndio ile umetuonesha kwamba kwa navigateur hiyo ni wakati nzuri sana, lakini kwa wale wanaoishi kando kando ya jito Kongo, ni magumu kwao. Baada ya kuwambia watoke, nini inaweza kufanyika tena kwa ajili yao, juu tusikue na asiste kuma konsekansi hiyo shakane, paske kila mwaka ndio wanapata hiyo shida, na wanawaasiste, na mwaka ingine tena wanarudilia hivi o ndio madamu wale watu wote wanapasha kutoka, tunaomba njuku serikali yetu ya Manyema wawatafutie pori. Tuko na pori kabambi hapa, enye wale watu wanapasha kutoka, wanaenda kuikala sehemu mwa nzuri vile kwenye ilikuwa kesha pangiliwa bila vile utaona hapa sasa hivi mepidemi magonjo itatuingilia hapa sasa hivi. Juma cho enye watu walikuwa wanachimba chimba hivi hivi ingililia maji walienda kuchimba kuile kitanda yake leo ilishaja watoto wikuwa wanaoka wanakunywa ile mai. Utaona hapa sasa hivi mepidemi akolere niingia inaleta mazara ingine kwa hivi. Yo, tunaomba mutu wote mwenye anajenga iko na nyumba ya kulala residensiele pembeni ya mjito Kongo, amwe de sa metre, inafaa inafa, atoke ende akatafute sehemu ingine ya kujenga, aitakuwaka kila muda maji inafanya sa kutembea, maji inaja au njoo wanasogelea ile kitanda ya maji maji inaja, wanawapa pesa, wanawambia watoke, awatoke wanarudilia tena pale, inakuwa savile. Tuko nachuruza kalanga, madame meme le code foncier inasema kukipengele kumi na sita inasema hivi mama, majito yote ile, malaki bahari makubwa na jito Congo, majito zote, hata mariviere ile wanaita mamitoni, enyewe inatembelewa na meli au Apana, ni madomene publike ya serikali. Mutu awezi kusogea karibu ya mitoni, kuzingira ile sehemu hairuhusiwe. Bwana Amadi ya Sumani, aksanti, aksanti sana mama journalist. Radio Okapi, Dosie en Swahili katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mkutano kuhusu kazi ya monisco uliandaliwa siku ya pili iliyopita mjini Goma kati ya viongozi wa utume huo, kamanda wa operesheni Sokola ya pili na wanamemba wa shirika la raia la mtaa wa Niragongo. Maelezo mengi na mwenzetu wa Goma, Bernardin Ndiambu. Hii ni kwa lengo ya kuchangia katika ujenzi upya kwa hali ya kuaminiana kati ya wakaaji wa Niragongo na tume la MONISKO ili kuepuka habari potofu na uvumi za fununu kwa hivyo kuna wanachama arobaini na nane wa kiraia wakiwemo wanawake saba na maafisa wa majeshi ya Kongo ambamo walishiriki mkutano huu. Kiongozi mkuu wa ofisi ya Monisco Goma, Bwana Julius Fondong, aliwaelimisha juu ya kazi ya Monisco ya kulinda raia. Kiongozi wa shirika la raia mtaani Nyiragongo ananena kwamba kikao hicho kitaboresha uhusiano kati ya wakaaji na tume la Munisco na mambo kawaya. Raia alipewa wakati kupitia wa representant ambao walifika wameweza kupozea ma question na wameweza kupata majibu zimojazimoja zimoja, kuhusu maulizo ambayo walikuwa nayo kwa siku ambayo ziko usoni. Tunafikira kwamba lengo letu ni kuona kwamba tunafikia sisi wote kuangalia kwa mtazamo mmoja na tunakuwa na information sisi wote pamoja, ambayo ni information ambayo iko moja, sababu Monusco inafanya vitu lakini hawainforme watu. Na kwa sasa, unajua kunakuwa na vikosi vya EAC. Hii kikao ilikuwa kabisa muhimu ili kujua kila kikosi kinafanya nini na namna gani kwa kuweza kuleta amani mashariki ya Kongo. Tawe zingine za tume la Monisco zimeonyesha pia kazi zao kwa faida ya wakaaji. Kisha mazungumzo, mama Kavira Kaseka amefurahishwa. Tulikuwa tunajiuliza mbona tunaonaka Monisco inazunguruka zunguruka huku inatufalia nini, lakini leo wametuonyesha kama wona wanabakiaka nafasi ambako ule M23 iko ni kusudi wa kinge wakaaji wanaobaki kule na kuona mambo mabaya ambayo M23 inayofanyizia wakaaji mumaeneo ambayo imekamata osi. Leo wametuonesha na wasoda wa FRDC wanakuwa washuhuda kama wanatumika sana na Monisco. Kwa upande mwingine kamanda wa kikosi cha India alifasilia pia mafanikio ya miradi ya hatari ya haraka iliyotekelezwa na jeshi kama sehemu ya ulinzi wa raia na doria, pamoja na kikosi cha Kongo FRDC. Tuwafahamisha kwamba washiriki waliomba na tume la MONUSCO kuendesha mazungumuzo haya ndani ya mitaa zote jimboni Kivu ya Kaskazini. Goma Bernardin Diambu, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari asante kwa wote waliojiunga nasi.