Oh, karibuni tena kusikiliza habari zetu. Mwanasheria mkuu wa mahakama ya ukaguzi ataandaa tangu siku ya tano mwenendo ya wa kuwafikisha mbele ya vituo vya sheria watendaji wa uongozi mbaya. Ndivyo alihakikisha jana mjini Kinshasa, kiongozi wa kwanza wa korti hiyo ya fedha Jimmy Munganga. Jimboni Kivu ya kaskazini, watu saba waliuawa jana siku ya ine na wauni wa M23 katika Shefri ya pito mtaani Rutshuru. Duru za mahali zinajuisha kwamba ni watu waliorudi inapita siku chache katika vijiji vyao. Na jimboni Okatanga, vijiji vingi vya usultani wa mkupa katika mta wa Pweto vinajaa maji na shamba nyingi ziliharibishwa pia na mafuriko ya maji kutokana na mvua kali zenye kunyesha tangu mwezi wa kwanza uliopita huko. Hujambo mpenda msikilizaji, habari kamili. Mwanasheria mkuu wa mahakama ya ukaguzi ataandaa tangu hii siku ya tano mwenendo wa kuwafikisha mbele ya vituo vya sheria watendaji wa uongozi mbaya. Ndivyo alihakikisha jana mjini Kinshasa kiongozi wa kwanza wa korti hiyo ya fedha, Jimi Munganga. Ilikuwa wakati wa kuzindua rasmi na kiongozi wa Senet chumba kipya cha kesi kinachoitwa Leon Kengo wa Dondo, kiongozi wa kwanza nchini inchini wa korti hiyo na mkutano wa kwanza wa shauri ya wa watendaji wa sekta ya madini ulioandaliwa na tume la urais PVS katika lengo ya kuboresha kazi katika sekta hiyo uliendeshwa jana siku ya ine mjini Kinshasa. Mkutano huu wa mabadiliko ya maoni ulioongozwa na waziri mkuu Jean Michel Samalukonde, wakiwepo waziri wa madini na watendaji wote wanaoshiriki katika uongozi wa sekta ya madini kutoka popote katika jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Miongoni mwa maswali yaliyozungumziwa kuna matatizo ya kusawazisha makazi ya madini ya kenyeji nchi ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, watu saba waliwao wajana siku ya ini na wahuni wa M23 katika eneo la Katsuba, kijiji cha Kasali, kati ya usultani wa Tongo na Wabambo katika shefri ya Bwito mtani Uturu. Doru za mahali zinajulisha kwamba ni watu waliorudi na pita siku chache katika vijiji vyao. Kiongozi wa kiserikali wa Bambo wanasema ni matokeo ya muda sababu, uchunguzi unaendelea katika mashamba jirani. Tumsikilize. Basi huko kumekuwa tena mauaji. Tunaomba EAC na government ya Kongo hata monisco waweze wakazungumuze, waone gisi ya kutuma majeshi hapo Mabenga ili wale wahuni rdf M23 watoke huko, kwani wakimbizi hawataweza kurudia makwao wakiwindwa hapa na pale wakati wanarudia katika jiji lao. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kazi zote ziliharibika katika eneo la Vuninga kati ya usultani wa Luongo na Wabulengia katika shefria Baswa mtani Luberu ni kisha mapigano siku atatu kati ya wanamgambo wa IPLS na wa kundilingini lasilalielodulikana, wahuni wawili waliwawa upandi wa wa maimai wa la IPLS, alijulisha kiongozi wa mtaa shirika la raia la mahali linadai uwezo wa serikali urudishwe katika eneo hilo jimboni ituri zaidi ya wakaaji elfu moja walikusanyika hii siku ya ine kunako point tembe karibu ya kata kuu ya monisco bunia kwa kuonesha fadhaiko yao kuhusu ukosefu wa usalama ni kutokana na ombi ya mbunge wa taifa grasen irachan alijulisha idadi ya karibu watu elfu tano waliowawa tangu mwaka wa, wa elfu mbili kumi na saba katika kibarua cha mahitaji kilichotolewa kwa kiongozi wa monisco bunia mbunge huyo anashutumu upuuzi wa jumuia ya kimataifa mbele ya maovu ya makundi ya silaha jimboni Ituri. Mengi nawe Ezekiel Muzalia. Wamemba wa chama cha upinzani Ensemble pour la République waliokuwa a kisindikizwa na wakaji wengine wenye kuvaa kitambaa ya rangi nyekundu kichwani walivamia barabara ya huru mjini Bunia, walijielekeza mbele ya ofisi ya MONUSCO ambako kundi moja ilipeleka kibarua chao cha malalamiko kwenye uongozi wa Umoja wa Mataifa. Katika kibarua hicho kilichosomwa na mwanabunge nchini Gratien Irachan mbele ya ofisi kuu ya Benki Tembe, anasema ya kuwa watu elfu tano walishafariki na watu karibuni milioni mbili wanakuwa katika hali ya ukimbizi tangu mwaka wa 2017 katika jimbo la Ituri. Waandamanaji wanashutumu kimya wa kamati ulimwenguni na uzembe wa serikali kuhusu mauaji makali inayoripotiwa jimboni. Gracien Irachan tunasema na Secretary General wa Nations Unies: leo batu nakufa kupita 5000 banachoma banyumba, banalunguza ba vitu ya batu, batu banakimbia, na kuna kwa vile komunote ituriene enyei kunashangala iku Ma, onge, kazi za uchuruzi kando ya barabara ambapo waandamanaji walikuwa wakipita zilikwamishwa. Vikosi vya polisi vilitumwa kando na ofisi ya Monusco ili kuepuka maafa mengi. Nikiripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Jimboni la Okatanga vijiji vingi vya usultani wa Mkupa katika sekta ya Kilwa mtani pwetu vinajaa maji. Shamba nyingi pia ziliharibishwa na mafuriko ya maji kutoka mvua kali zenye kunyesha huko tangu mwezi wa kwanza uliopita. Wakaji wana wasiwasi wa ujio wa njaa miezi inayokuja. taarifa tarifa Jangandu ngandu kutoka Lubumbashi, usome wa mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Duru zetu zinaripoti kuwa zaidi ya mashamba elfu mbili yamejaa mafuriko. Mashamba haya yapo katika vijiji kadhaa vikiwemo Mukupa, Kahonga, Kakumbwe, Tenge, Mwenze, Mulinde, Musa na Kimbaya. Katika kundi hili mahindi na mihogo ni chakula kikuu. Hata hivyo, katika soko la ndani, kiwango ya mahindi iliyokuwa ikiuzwa na fanga ya kikongomani elfu moja kwa sasa inauzwa na fanga ya kikongomani elfu nne mia tano kiwango cha mhogo iliyokuwa ikiuza na fanga kikongomani mia tano kwa sasa inauzwa kwa fanga kikongomani elfu mbili mia tano bei hizi hazipatikani tena na kila mtu kwa kuzingatia maafa yaliyosababishwa na maji ya mvua wakazi wa eneo hilo wanaogopa njaa katika vijiji hivi pia kuna nyumba zaidi ya elfu moja mia sita zilizoharibika yengine yalianguka na wengine waliona paa zao zikipeperushwa kwa hiyo watu wengi hawana makao. Wengi wako katika familia zilizowakaribisha, wengine hujaribu kadiri wawezavyo kuunda nyumba za muda. Waliokuwa na bidii walihamia vijiji vingine. Daraja ama ulalo la mto Lufukwe linalounganisha vijiji vya Mkombe na Kiasambwa nalo limeripotiwa kuporomoka. Kuanzia sasa, kuvuka kunafanywa na mtumbwi. Kwa kuzingatia haya yote, wenyeji wa vijiji wanapaza sauti zao kwa mamlaka mpaka na wafanyakazi wa kibinadamu. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Redio Okapi. Na katika jimbo la Tanganyika, wakuu wa kiserikali wa mtaa wa Manono wanakosa uwezo wa kufukuza watembo wenye kuwayawaya katika masekta ya Kamalondo na Kiofwe. Kwa mjibu wa kiongozi wa sekta hiyo ya Kamalondo, mbinu wanazotumia hazitoshi kwa kufukuza wanyama wale. Delfin Kiabu ya Nshima anajulisha kwamba siku ya tatu iliyopita mwanamke mmoja aliuawa kisha kufinyangwa na wanyama wale. Kiongozi wa sekta ya Kamalondo anaomba usaidizi wa shirika la ISSN kwa kuwafukuza watembo wale. Tumsikilize Delfin Kiabu ya Nshima. njiani mwasimu na pole munanga sekretari ya ile tembo ya kwanza, ananiita tena ananiambia, leo asubuhi wadada walikuwa naenda kwa mashamba kunjia, wakapambana na kundi ya tembo, mukukimbia mfujo, akaponda tena mtoto mwingine mwanamke Tembo safe mwaka wa ine iko mu territoire ya Manono mu secteur ya keofue na Kamalondo. Tembo ilitokaka ku parke inavuka bahari inatambuka ngambo ya pili aloro inasaga chakula ya batu balimae banahasumbuka. mwaka wa ine huyu tulipata ekipi ya baja environnement la polisi ikatosha arme moja na nusu ya munition, bakaanza fukuza. Wakati mdundu wa bunduki unakuwa na lialia kila mara mpori, tembo vilikuwa ni trupo ya munene, inaanza kuzambalana zambalana mikini mbalimbali ni kule mule mukuzambalana, parfois wanakutana na batu vinatoga mashamba isiba. Inaonekana bale ba isesen baykusharge na conservation ya environnement ya banyama ku parke banaweza kuwa na presision puiske, tulikuwa naomba bakuye bangalie namna ya kudirige antele matembo erudie ku parke. Mjini Kanaga, shirika la PNMLS katika usaidizi wa Onisida na washiriki wengine niliongoza siku ya tatu mkutano wa mafikiri kuhusu ukosefu ubaguzi katika kupinga ugonjwa huo ni mkutano fa ya mashirika ya hapo nyumbani yenye kutumika katika sekta ya kupinga ukimwi pamoja na mipango maalumu ya serikali. Kwa mjibu wa kiongozi jimboni Kasai Central wa PNMLS, lengo ni ya kuruhusu wagonjwa wa, wa ukimwi wapate dawa bila ubaguzi. Tusikilize Jean Kare Mashimba mbele ya mikrofoni ya Francois Kadima. Mtu anayepapaliwa au kubaguliwa ajui jinsi ya kupata matunzo za afya. Hali halisi ya sasa inasema kwamba kuna mipango miwili mipya ambayo iko kwenye kazi ya kupiganisha mpango unaoitwa ushirikiano wa kimataifa kwa kukomesha ubaguzi na muungano wa kimataifa wa kukomeza ukimwi. Tumekutana pamoja kama sehemu ya ushirikiano wa kimataifa wa kutokomeza. Tulitaka kutafakari na washirika wote katika sekta ya kibinafsi na ya serikali, mashirika ya kiraia, washirika wa kiufundi na kifedha na mashirika ya mfumo wa Umoja wa Mataifa. Pamoja tufikirie, tupate mapendekezo ambayo yatasaidia kuongeza mapambano. Jimbo letu imechaguliwa katika majimbo ya majaribio wa mpango unayoitwa ushirikiano wa kimataifa wa kutokomeza ubaguzi. Ilindiyo, ili ndiyo iliyotuhamasisha kwa msaada wa Onusida na PNUD tuanze sasa kipindi cha pili cha matangazo yetu, Radio Kapi invité en Swahili. Mwalika wetu ni Amadi Asumani Asuka, kiongozi wa kiwanda cha njia ya maji RVF Kindu Ubundu. Huyo anasema kuhusu mafuriko ya maji kandokando ya kando jito Kongo, hali inayovijume dhidi ya maisha wakaji wa mji wa Kindu jimboni Manyima. Anahojiwa na mwenzetu Florence Kizalunga. Bwana Amadi Asumani Asuka, jambo. Jambo madama, jambo. Tumeona leo kwamba maji ya jito Kongo ina deborde inaendelea unavuka mabarabara mipaka yake, eti una hakikisha habari hiyo bo? Hapana, ku deborde mama, siwezi kuitika ku deborde juu sisi hapa, tuna vipimo vya maji vie tunafatiliaka, hii maji iko natembea kukitanda yake Sofu watu ndio waliingilia kile kitanda, ndio maana unaona watu iko nafukuzia kusema sema maji ina inondee, bado haija inondee. Wa kusema inondation, ni servise moja tu ndio anapasha kufanya note teknike, nampatia mwenye jimbo gavana, tunamwambia asema hapa, anapasha kutangaza. Sa vile ipitikanaka ku mwaka wa elfu mbili makumi mbili na namna gani basi, unaesplike hii fenomene ni je? Hii fenomene kwa kweli zamani tulikuwaka tunajue ni miaka kumi kumi na tano njo inondation inakuya, ube maji inaja kwa sasa, iko di swite ya mabadiliko ya mazingira. Ile mabadiliko ya mazingira ndio mvua inanyeshwa kwa wingi leo, kule kwenye direksion yetu kubwa ya Kalemi kulak Tanganyika iko ivo ivo, maji inajaa ina deborde, me ingali natembea ku kitanda yake. Ndio sawa na hapa kwetu, tunaomba ile ile mkazo ifanyike na hapa bafate sheria watu wana okipe makonsesion ya leta enye likuwa kreye depi 1886 wanakiwa wanavamia. Leo leta anashindwa namuna ya kutumika, unaona ile, tunaomba na mkuu. Mkurugenzi gavana wa jimbo na mkubwa wa urbanisme wafatilii mambo ya kutoa hao watu wanajenga pembeni ya maji, wende wakawapati sehemu ingine, itakuwa vizuri. Kosa ni ya nani? Wakati watu wanajenga kunako kitanda ya jito Kongo bos, kosa sio kosa Naona madamu kosa inaweza kuwana maetape ya maguvernema yetu hapa iko mbalimbali. Wakati tulikuwa zamani, mutu tulikuwa tunangaliaka, biro ya kwanza ilikuwa ngambo huko, ilikuwa enye nangalia mambo ya maji, ilikuwa ni kauka ile wanaita RFF. Kutoka kukauka unafika ni ku teritware pale, kunakuwa leo burgmestre, kutoka pale unaenda ni ku SNCC, kisha unafika kuantriako. Hakuna mutu alikuwa na kumuautorize ajenge nyumba ng'ambo ya maji kwa mprise ya fleve. Toka zamani na kuhusu matembezi ama navigation, eti hiyo kujaa kwa maji inakuwa na shida bo. Kujaa kwa maji kwetu sisi kama kampuni ya leta rv frigide wa fiviali, njoo wakati sisi tunapomzikaka ikalake tena na marondi ya mingi ya kufanya kazi banavigate. Hii wakati wanafurahi sana, juu wanatembea mikato mikato, maji nainea sehemu zote, ila tu population enye iko pembeni ya maji tunawaomba wote waondoke kabla ajali hayafikia njoo, ile umetuonesha kwamba kwa navigateur hiyo ni wakati nzuri sana, lakini kwa wale wanaoishi kando kando ya Jito Kongo ni magumu kwao. Baada ya kuambia watoke, nini inaweza kufanyika tena kwa ajili yao juu tusikue na asiste kuma konsekansi hiyo shakane paske kila mwaka ndio wanapata hiyo shida na wanawaasiste, na mwaka ingine tena wanarudilia hivi o ndio, madamu wale watu wote wanapasha kutoka, tunaomba njuku serikali yetu ya manyema wawatafutie pori, tuko na pori kabambi hapa enye wale watu wanapasha kutoka, wanaenda kuikala sehemu mwanzuri nzuri vile kwenye ilikuwa kesha pangiliwa. Bila vile, utaona hapa sasa hivi maepidemi magonjo itatuingilia hapa sasa hivi juma cho enye watu waliko, wanachimba chimba hivi hivi viliingililia maji, walienda kuchimba kuile kitanda yake, leo ilishajaa, watoto wiko wanaoka wanakunywa ile mai. Utaona hapa sasa hivi maepidemi ya kolere ni ingia inaleta mazara ingine. Kwa hiyo, O, tunaomba mutu wote mwenye anajenga iko na nyumba ya kulala residentiel pembeni ya mjito Kongo amwe de sa metre, inafa atoke ende akatafute sehemu ingine ya kujenga, aitakuwaka kila muda maji inafanya sa kutembea, maji inajaa ao njo wanasogelea ile kitanda ya maji maji inaja, wanawapa pesa, wanawambia watoke, awatoke, wanarudilia tena pale. Inakuwa pale inakuwa sa vile tuko wanachuruza kalanga, madame meme, le code foncier inasema, kukipengele kumi na sita inasema hivi, mama, majito yote ile malaki, bahari makubwa na jito Kongo, majito zote hata mariviere ile wanaita mamitoni, enyewe inatembelewa na meli, ao Apana, ni madomene piblike ya serikali. Mutu awezi kusogea karibu ya mitoni, kuzingira ile sehemu hairusiwe bwana, amaji ya sumani. Aksanti, aksanti sana mama journalista. Radio Okapi, dossier en swahili katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mkutano kuhusu kazi ya monisco uliandaliwa siku ya pili iliyopita mjini Goma kati ya viongozi wa utume huo, kamanda wa operesheni Sokola ya pili na wanamemba wa shirika la raia la mtaa wa Niragongo. Maelezo mengi na mwenzetu wa Goma, Bernardin Ndiambu. Hii ni kwa lengo ya kuchangia katika ujenzi upya kwa hali ya kuaminia kati ya wakaaji wa Niragongo na tume la monisko ili kuepuka habari potofu na uvumi za fununu kwa hivyo kuna wanachama arobaini na nane wa kiraia wakiwemo wanawake saba na maafisa wa majeshi ya Kongo ambamo walishiriki mkutano huu kiongozi mkuu wa ofisi ya Monusco Goma bwana Julius Fondong aliwaelimisha juu ya kazi ya Monusco ya kulinda raia Kiongozi wa shirika la raia mtaani Niragongo ananena kwamba kikao hicho kitaboresha uhusiano kati ya wakaaji na tume la MONUSCO. Mambo kawaya. Raia alipewa wakati kupitia wa representant ambao walifika, wameweza kupoze ma question na wameweza kupata majibu zimoja zimoja, kuhusu maulizo ambayo walikuwa nayo kwa siku ambao ziko usoni. Tunafikira kwamba lengo letu ni kuona kwamba tunafikia sisi wote kuangalia kwa mtazamo mmoja na tunakuwa na information sisi wote pamoja, ambayo ni information ambayo iko moja, sababu Monisco inafanya vitu lakini hawainforme watu. Na kwa sasa, unajua kunakuwa na vikosi vya ASA. Hii kikao ilikuwa kabisa muhimu ili kujua kila kikosi kinafanya nini na Namna gani kwa kuweza kuleta amani mashariki ya Kongo. Tawe zingine za tume la Monusco zimeonesha pia kazi zao kwa faida ya wakaaji. Kisha mazungumzo, mama Kavira Kaseka amefurahishwa. Tulikuwa tunajiuliza mbona tunaonaka Monusco inazunguruka zunguruka huku inatufalia nini, lakini leo wametuonesha kama uona wanabakiaka nafasi ambako ule M23 iko ni kusudi wa kinge wakaaji wanaobaki kule na kuona mambo mabaya ambayo M23 inayofanyizia wakaaji mumaeneo ambayo imekamata osi. Leo wametuonesha na wasoda wa FRDC wanakuwa washuhuda kama wanatumika sana na Monisco. Kwa upande mwingine, kamanda wa kikosi cha India alifasilia pia mafanyikio ya miradi ya atari ya haraka iliyotekelezwa na jeshi kama sehemu ya ulinzi wa raia na doria, pamoja na kikosi cha Kongo FRDC. Tuwafahamishwa kwamba washiriki waliomba na tume la MONUSCO kuendesha mazungumuzo haya ndani ya mitaa zote jimboni Kivu ya Kaskazini. Goma, Bernardin Diambu, Radio Kapi. Kwa kifupi, mkutano wa kukaza uwezo wa watendaji wa kiserikali na wanamemba wa shirika la raia ulikomeshwa jana siku siku ya ine mjini Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini ni kuhusu bajeti ya maeneo ya ngazi za chini yenye kuomba uhusiano wawote wote. Ni mkutano ulioandaliwa na ofisi jimboni Kivya kaskazini ya bajeti kupitia usaidizi wa sekta ya mambo ya kiraia ya Monisco. Muda wa siku nne wa uzuriaje wenye idadi ya zaidi ya mia moja walifahamishwa wa namna ya kupanga bajeti. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, asante kwa wote waliojiunga nasi.