Oh, kama raisi wa jamhuri ya Rwanda ana tabia kuharibu historia ya nchi yake, hatafanya hivyo kuhusu yenye kuelekea jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Hayo ni masemi ya msemaji wa serikali Patrick Muyaya, kwa maoni ya Paul Kagame ya kusema kipande cha udongo wa nchi yake huenda akilitolewa kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Kasai Central, watu saba waliuawa na radi wakati wa mvua kali ilionyesha siku ya sita Pakabitanga, kwenye umbali wa kilomita tisa na mji wa Chimbulu mtaani Dibaya. Duru za mahali zinajulisha kwamba miongoni mwao kuna wanawake watano na vijana wanaume wawili. Mkiongozi wa mtaa wa afya wa Moba katika jimbo la Tanganyika anatarajia kukaza kampeni ya uhimizaji wa wanawake wazito kwa uchunguzi wa kiafya. Ndivyo alijulisha Dr. Moma Barwin, kutokana na kuwa tangu mwezi wa kwanza hadi wa nne wa, wa wanawake saba wakati wa kutoa uzazi Karibuni tena kusikiliza matangazo yetu popote munapopatikana. Rais wa jamhuri ya Rwanda alisema siku ya sita nchini Benin ya kwamba kipande cha udongo wa nchi yake huenda kilitolewa kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwake Paul Kagame ndiyo msingi wa ugomvi unaodumu tangu miaka mingi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wakati wa mkutano na wapasha habari hii siku ya kwanza mjini Goma, katika jimbo la Kivu ya kaskazini, waziri wa upashaji wa habari akiwa msemaji wa msema serikali alijulisha kwamba Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo haitajibu kwa maoni yale. Hata hivyo kama rais wa Rwanda na tabia ya kuharibu historia ya nchi yake hatafanya hivyo kuhusu yenye kuelekea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, aliisema Patrick Muyaya, na kuongeza kwamba kwa sasa rais wa Rwanda anaendelea kutafuta sababu za usaidizi wake kwa wahuni wa M23 katika mashambulio dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kwa kifupi zaidi ya wanamgambo mia moja wa kundi la codeko na wa Front Patriotique Intégrationiste du Congo walitia silaha chini hii siku ya kwanza katika jimbo la Ituri. Ni wakati wa operesheni iliyoandaliwa hapa Diango kwenye karibu kilomita kumi na mji wa Bunia mtani rumu, wakati kwaliwali wa jimbo la Ituri Jenerali Luboya Kashama wa kuomba wahuni wengine wajisalimishe na kuingia moja kwa moja katika mpango huo ajili ya kurudisha amani jimboni Ituri. kwa upekee unatarajiwa kwa manufaa wana mgambo wa M23 pa Kindu pamoja na swali la mkazo wa PDDRCS, ndio mambo yaliyozungumziwa mwisho wa wiki kati ya waziga usikaya na mahusiano katika kanda la maziwa makuu Mbusa Nyamwisi na kiongozi Tomi Tambwe wa PDDRCS pamoja na kundi la uasi la M23. Zaidi ya bakundi mia moja zinaendelea kuwasumbua watu katika pande la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wote wanaitwa kuingia katika mpango huo wa PDDRCS wili ya kiserikali walichungua mpango huo hususa maeneo ya ugomvi yenye kuwa na makundi ya silaha pamoja na usaidizi kutoka watoaji wa fedha. Kamanda wa majeshi ya Monisco Jenerali Otavio Rodriguez de Miranda Filo anaonesha lazima ya uongozi wa pamoja wa majeshi yanayopatikana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huyo anasema kuhusu majeshi ya Monisco, majeshi ya EAC na mkusanyiko wa FRDC, UPDF, uongozi huo ni wa lazima katika ukingo mwema wa raia, alijulisha kamanda wa majeshi ya Monisco. General Miranda Filo alisema yale akiwa ya mwisho wa ziara yake ya kazi ya siku tano katika mtaa wa Beni jimboni Kivu ya Kaskazini. Jimboni Kasai Central, watu saba waliuawa na radi wakati wa mvua kali siku ya sita usiku kwenye umbali wa zaidi ya kilomita kumi na Timbulu e, katika sultani wa Kenda Bajani mutani Dibaya Duru za mahali zinaripoti kwamba miongoni mwao kuna wanawake watano na vijana wanaume wawili. Taarifa François Kadima kutoka Kananga inasoma na mshiriki wetu wa Kisangani Jacques Mukonkole. Watu hao saba walipigwa na radi katika nyumba moja ambapo walikwenda kumtembelea mtoto mchanga katika familia, vinaripoti vyanzo vya ndani. Ni wakati wa mvua ndipo walipigwa na radi ndani ya nyumba na mili zikalungula. Waliowawa walitoka katika groupement wa la karibu mabaki ya mili hiyo iliyokuwa na kulungula yalizikwa siku ya Mungu. Ndivyo inayoripotiwa na Ali Chitoko, muigazi wa shirika ya kiraia anayeishi katika eneo hilo. Ingawa jambo hili ni la kawaida katika eneo hilo, watu kadhaa wanasema kama, eya, kifo hiki ni cha kushangaza kama vile imenena Ali Chitoko. Ikumbuke kuwa miongoni mwa waliyokufa pia ni mama wa mtoto aliyetembelewa. Watu wengine watatu waliwawa na radi hii siku ya Mungu pa Benadi Bele mtaani Kole katika jimbo la Sankuru wakati wa mvua ilionyesha huko. Miongoni mwa waliyofariki kuna wasichana watatu, jirani wawili wakiwa wa jamaa moja. Wote walitokea kunako mtu na jimbo ni Kivu ya Kusini. Mashule na makanisa viliharibishwa pamoja na vipande vya mabarabara namba mbili na namba tatu ya taifa. Ni kutokana na mafuriko ya maji ya mvua kali zilizoonyesha wiki iliyopita Pakalehe. Shirika la raia linadai ukarabati wa haraka, sababu hali hiyo na vinyume vikali, aidha magumu ya kuwasili Pakalehe. Fuatani kiongozi wa shirika la raia la Kalehe, Delfin Birimbi, katika masemi yaliyochukuliwa na mwenzetu Sintia Bashizi na Bizana. mvua kali ambayo ilinyesha usiku wa tariki kumi na tano kukuchia tariki kumin na sita za mwezi wa nne mwaka huu tunao mnamo mtaa wetu wa Kalee imeharibu fasi nyingi kama vile masomo ya msingi Epebubale pa Makelele kwenye barabara ya namba mbili ya taifa kupitia kujaa kwa mtoni Gokwe na fasi zingine nyingi zimeharibika ndani ya mtaa wetu wa Kalee. Kuhusu barabara zote mbili za taifa nambari ya pili, zaidi sana tangu Minova hadi Luzira, na nambari tatu tangu Miti hadi Hombo, ni kama vile barabara za shetani. Kwa hiyo tunaendelea kualika Office de Route Sud Kivu ikuje kutumika makazi za haraka kwenye balabala zote mbili. Hiyo ni kwa kusubiri ahadi za wakuu viongozi wa nchi na wafadhili wake, kwa kutia kabulimbo ndani ya hizo balabala. Atakavyo raia ndivyo atende serikali. Na katika jimbo la Maniema, kipande kikubwa cha wakazi wa Kailo kinaishi katika ukosefu kwa sasa, sababu ya vitisho vya mafuriko ya maji kutoka jito Kongo. Mbunge wa jimbo mteuliwa wa Kailo anapiga yowe kwa usaidizi wa haraka kutoka wakuu wa kiserikali. Bushiri Makula Corneille anatoa pia wangalisho kwa wahanga wa hali hiyo ajili washiendelee kujenga nafasi ya atari. Tumsikilize, yupo mbele ya mikrofoni ya florence kizalunga. Ni shida mama yangu, shida kabisa, kwa sababu unajua ya kama watu wengi wa kailo wanabakia kando kando ya bahari tangu yulu mpaka chini ya kailo, na wote wale wako mushida leo, sababu bahari inawazamisha na abana misaada, awajui waende wapi, na hili ndio inaacha tunyangule sauti sisi, saa vile wateteaji wao, kusudi tuwezi kuonyesha serikali ya jimbo ya inchi na watu wa moyo mwema kusudi wajifunze namna gani wanaweza kusaidia wale wandugu wenye kwa saa hii wako oblige waame na waende kutafuta mahali ingine ya kuishi. Watu wako katika shida na idadi yao iko kubwa sana. Mimi saa vile muzaliwa wa pembeni ya bahari, na jua ya kama bahari inondasio na kuwaka kila miaka kumi, lakini leo tunaanza kuona kama ni kila mwaka njoo maji inajaa, na nawaza kama wandugu wanapasa kusikia shauri ya kusema kwenye walizama mwaka jana, wapashi tena kurudi ilia kujenga pale pale sababu wakati maji itakuya tena itawazamisha, lakini kwa sasa kuona kama wanaisha zama, tunawapatia ile shauri na hivi ni serikali bawai pamoja na watu wa moyo mwema kusudi wezi kuwatolea misaada. Dakta kiongozi wa mtaa wa afya wa Moba katika jimbo la Tanganyika amejulisha kuzidishwa katika sekta hiyo kwa kampeni ya uimizaji wa wanawake wazito kwa uchunguzi kiafya. Dr. Moma Barwine alisema hii siku ya kwanza ya kwamba tangu Januari hadi Aprili mtaa wa afya wa Moba ulihesabu vifo saba vya wanawake wakati wa kutoa uzazi. Tumusikilize katika maoni yaliyochukuliwa kupitia simu ya mkono na Pole Munanga. Njo, tuliona parmi les causes yenye naleti shaka wale wali wa mama wanze kufa ule kiovyo ni ile tunaita ignorance. Ile ignorance ni kusema wale wa mama weko zaidi Mama wote wanze kufata ko vipimo ile tunaita sepel, na wanze kuzalia kwenye vituo ya afya. jutulikonstate parmi eh, makaa mingi ilikufa pale. Tunafanya ma investigation wengi awakuwa nafata sepel. Radio Okapi invité en soirée. Mwalikwa wetu ni Tade Kisubi Bwana Mbele, moja wa viongozi wa wambuti wahami wa vita wanaoishi mjini Butembo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Huyo anadai serikali ya jamhuri na washiriki wake warudishe amani katika maeneo yao ya asili. Aliojiwa na mwenzetu Gris Salumu. Bwana Tadei Kisubi bwana mbele, jambo jambo sana. Unakuwa mmoja wa wambuti wanaoishi hapa mjini Butembo na wanaoshughulikia watoto, unaweza kutuambia namna gani mumbuti anaishi mjini hapa butembo. Butembo tunaishi muzuri hivi, tunaishi hapa na wakaaji wanaio wanatuletea vyakula mbalimbali mbali, na wengine wanashitoa wanatuletea vile na mavazi hivi, tunaishi hapa nao ina upendo kwani, na ndani ya upendo ile tunaishi hapa bila shaka, tunaishi mzuri sana. Sasa tuko hapa na mwezi tisa na tuko hapa Butembo. na mulifika hapa namna gani? Tulifika hapa tulikimbia kwanja vita, wakati tulikimbia vita. vita, ya wapi? vita ikutoka ikuteritwari ya Beni hivi na wakati tulikimbia vita, tukakuwa ina frere yetu alitujulisha, ginji ihaukuna pozisio ya kuchunga iwatoto kule fasi ya vita, naomba itukuye na watoto hapa ikumujini Butembo, inatuwachunge hapa iku Butembo. Sasa na kitu ninafurahia furahia iku wakazi wakaji ya Butembo wanatupokea ina shangwe ina, hatulalake njala kwani na wakazi wanajitoa chakula wanajitoa na mavazi, kila chakula yote wanajitoa iku ajili yetu na watoto ambao mnachunga hapa ku orfelina wanaishi namna gani? ni watoto, wazazi wao wiko wapi? mliwatosha wapi watoto? tuliwatosa kwa mugi mbalimbali mbali. E, tunatosa, tunatosa wengine mamove, tunatosa na wengine vile na Ituri Manyama, na bingine banatoka lwemba biakatu, na bingine tunawatosa iku territory ya Irumu, tunawatosa kila fasi mbalimbali mbali. na wazazi wao, e na ina wazazi wamekatiwa katiwa na panga ya baada ya fenalu. Magumu gani munakumbwa wakati mnaishi hapa mjini Butembo? magumu nye, tunakuwa na hapa, iko tu shida ya maisha ya kuishi tu, na tunaikala tu fasi moya, ihatuna kazi me, tunangoya tu mtu anatuletea chakula tunamupokea tu me, kazi ihatuna kazi hapa, tunabakia tu fasi moya, ina watoto wanaendelea njo ikwasule, ina wakati wanatoka ikusule sharti anaomba banakula, ile njo kazi yetu naishi naye hapa na wengine wa Mbuti mujini Butembo, ni hapa Rwenda ama biko fashi yote? na mko na organisation ambayo inawakusanya zaidi? Sisi tunakuwa tu hapa ikwa Rwenda, kwani tulikuya kwanja hapa, lakini ina wambuti bingine banakuwa ikuma hali vingine, lakini si ikutoka kuteritwari ya Beni, tunakuwa tu hapa Rwenda ya Butembo. Unaweza kujua hesabu ya wambuti mujini ya Butembo ama mko na vikundi, hesabu yetu kabisa? Sisi kwa iwa mbute tunakuwa watu nye tunaishi hapa batu, batu makumi ine na munani, na kule ambao mulikuwa naishi kule porini, eske tuezajwakama ko batu bengine ama? Tu akuna mutu mmoja kule kwetu ihakuna, eh tena mutu kule ikuma eh shamba zetu, kwani kule tuliishi ikwa eh mashamba ina manyumba ya eh kule yote iba eh ADF balikuwa na choma manyumba zetu kule. Hivi kule ihakuna, eh te tena nyumba nusa, bingine banaishi tu ika eh te pale kwa Oicha batu ihaba kwake tena kule iku mashamba yetu, kwani kule lisaka chomewa manyumba yote. Na mbele mulikwana lima kule nini, kama vyakula gani? Kule tunalima shamba ya muhogo, tunalima vile na ndizi, na tunalima vile na maragi na mupunga, pia tunailima sana mchele. Ndio sasa, uko na ujumbe gani kwa wakazi wa Butembo kwa government yetu ya Kongo? ba bapime ikutusaidia ik maliza vita kwani vita inaharibisa maendeleo sana. Ile vita kama ikaisha, inatutajua ina, ina mamuna ya kufanya kazi mbalimbali, kwani vita ndio inaturudisa ikurudia nyuma, ina makazi yote zinasimama. Kwani vita inaendelea tu na kututesa watu, wanaendelea na kukatiwakatiwa hivi, basi kwa imashangao sana hivi. Mungu aingie ndani ya wakubwa ibatumalizie ile vita, kwani tunateseka sana, tuna Ta mingi sana. Bwana Tade Kisubi, Bwana mbele tunakushukuru. Asante. Asan Radio Kapi, dossier en Swahili katika jimbo la Kivu ya Kusini, kata ya Kasha ina kituo chake cha kwanza cha kilimo ni tangu tarehe kumi Aprili iliyopita. Ndiyo kituo hicho kilisimbikwa na waziri wa utafiti wa kisayensi Gilbert Kabanda, akiwa pia mwenyekiti wa shauri yake ya uongozi. Hapo awali, ni eneo hilo la mtaa wa Bagira ndiyo lilitolewa mji wa Bukavu. Mazao mengi ya kilimo ni swali lilioandaliwa na mwenzetu Sintia Bashizi na bizana ikiwa kilometa sita kutoka centre ville ya Bukavu na ukiwa na zaidi chini ya meta mia sita udongo za kasha zina mazao mengi ya mahagwe, miogo, hata kahawa, lakini sasa shamba hizi hazina mazao. Hili lilipingwa na waziri Gilbert Kabanda mzaliwa wa kasha. Kwake yeye, kuundwa kwa, kwa kooperative hii kwa fedha zake binafsi, kiasi ambacho hakufichua kinalenga kuundwa upya. Wito huu wa kilimo, miaka mbili niko waziri, imekusanya nusu ya franka kila mwezi kwa gisi nieneze franka yenyewe inaweza kutusaidia kufanya kooperative agricole. Na ile fedha ndio niliwaambia, wa ndugu, tutafute namna gani tunaweza kuunda kooperative ya kuweza kutusaidia kulima na kupata chakula. Koperativ hii tayari ina wachama makumi nne na kenda ambao wote ni wakulimaji hao wafugaji, na ambao watafaidika na msaada kwa kuongeza mazao. Miongoni mwa wanachama hao, baadhi yao wamekubali kutoa kipande cha shamba. Mwanachama ametoa hekta kenda za hazi kwa kooperativu hii. Kwa ajili ya uzinduzi rasmi, inatosha kumupa juhudi mkulima huyu wa ndani baye anataka kuwa na kipande cha shamba akitarajia mavuno bora. George Mweze, nilikuwa navuna mshamba wangu saki moja ya 100 kilo saki mbili ya 100 kilo ya maharagi, ili mimi nawaza hivi, hivi, hivi, nani mradi nakuya itakuwa sasa wakati ya kuvuna, hata katre sac au si sac udongo itaitika na mafunzo ngisi itafanyika, na ngisi tafanyika na, usi ni furaha sana. Mungu asaidie sana, sana. Ikiwa leo kasha imepoteza kazi ya kulisha muji wa Bukavu ni kwa sababu wa umaskini wa udongo na pia ukosefu wa teknolojia ya kilimo. Ndio maana wanachama wa kooperative hii watafaidika na mafunzo mbalimbali kuhusu kilimo pamoja na kuunga vyema kia biashara. Miongoni mwa mashirika itakayotoa mafunzo, kuna IITL, lakini pia ALI AALI, katika Kifaransa, l'Institut Africain du Leadership Agricole. Profesa David Bugeme, mutalamu wa ALI Mulimo yabo ikuwe bien aujourdhui, il faut tu integre mukichwa batu kama mu mashamba tunaweza kupata mu makuta. Hatimaye, wengi wanatumainia kwamba kooperative hii inaweza pia kutoa mikopo ya kilimo kwa wanachama wake. Pabutembo, maiti ya kijana mmoja mwenye zaidi ya miaka makumi tatu ilikutanishwa hii siku ya kwanza katika kata Vungi, mtaani Mususa. Kiongozi wa kata hiyo anasema mtu huyo asiyejulikana huenda aliwawa na watu waliolipisha kisasi. Muhindo Mahamba Lwanzo anashutuma mauaji aina hiyo na anaomba mashirika ya usalama yatende makazi yake bila shaka. Mjini Bukavu, trafik ilianzishwa katika kipande cha barabara lisewima istem tangu kupita nafasi hiyo kwa rais wa Uswisi mwisho wa wiki iliyopita Kazi zilizoanzishwa juma jana mbele ya hapo ziliharikishwa kwa kuruhusu mgeni huyo mkuu afike mpaka Rale kwa kuchungua mradi moja unaofanyika huko kutokana na usaidizi kifedha wa nchi yake. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, kwa niaba ya wafundi wetu na waandishi wote wote walionisaidia katika matayarisho, nasema asante kwa wote waliokuwa nasi. Kwaherini.