Karibuni, oh, hey, mpenda msikilizaji, huu hapa ni muhtasari wa habari. Jimboni Kasai Central, watu saba waliuwawa na radi wakati wa mvua kali ilionyesha siku ya sita usiku pakabitanga, kilomita tisa na mji wa Timbulu mtani Dibaya ndugu za mahali zinajulisha kwamba miongoni mwao kuna wanawake watano na vijana wanaume wawili. Jimboni Turi, watu watano waliuowa, sita walipelekwa nafasi siyojulikana na makao mengi yalivunjwa. Hayo ni matokeo ya shambulio ya siku ya Mungu, siku ya wahuni wa Kodeko katika kata Saiyo pamongwalu na Panzebi kando ya mtaa wa Jugu. Mpango maalum wa Didier kwa upekee kwa manufaa na mgambo wa M23, pakindu pamoja na swali la mkazo wa PDDRS ndiyo mambo yaliyozungumziwa mwisho wa wiki iliyopita, kati ya wa wazira usikana maociano maku nyamushi na mahusiano katika kanda la maziwa makuu Mbusa Nyamwisi na kiongozi Tomi Tambwe wa PDDRS. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kasai Central watu saba waliuawa na radi wakati wa mvua kali siku ya sita usiku kwenye umbali wa zaidi ya kilomita kumi na Chimbulu e, katika sultani wa Kenda bajani mtani, Dibaya. Duru za mahali zinaripoti kwamba miongoni mwao kuna wanawake watano na vijana wanaume wawili. Taarifa wawili tarife François Kadima kutoka Kananga inasoma na mshiriki wetu wa Kisangani Jacques Mukonkole. Watu hao saba walipigwa na radi katika nyumba moja ambapo walikwenda kumtembelea mtoto mchanga katika familia, vinaripoti vyanzo vianzo vya ndani ni wakati wa mvua ndipo walipigwa na radi ndani ya nyumba na mili zikalungula. Waliowawa walitoka katika groupeme la karibu. Mabaki ya mili hiyo iliyokuwa na kulungula yalizikwa siku ya Mungu, ndivyo inayoripotiwa na Ali Chitoko, mwigazi wa shirika ya kiraia anayeishi katika eneo hilo. Ingawa jambo hili ni la kawaida katika eneo hilo, watu kadhaa wanasema kama eyeya kifo hiki ni cha kushangaza, kama vile imenena Alichitoko. Ikumbukwe kuwa miongoni mwa waliokufa ya, ni mama wa mtoto aliyetembelewa. Watu wengine watatu waliwawa na radi hii siku ya Mungu pa Bernard Bele mtani kole katika jimbo la Sankuru wakati wa mvua ilionyesha huko. Miongoni mwa waliofariki wa kuna wasichana watatu jirani wawili wakiwa wa jamaa moja, wote walitokea kuna komtu na jimbo ni Kivu ya kusini. Mashule na makanisa viliharibishwa pamoja na vipande vya mabarabara namba mbili, na namba tatu ya taifa ni kutokana na, na mafuriko ya maji ya mvua kali zilizoonyesha wiki iliyopita pakalehi, shirika la raia linadai ukarabati karabati wa waraka sababu hali hiyo ina vinyume vikali, aidha magumu ya kuwasili pa Kalehe. Fuatani kiongozi wa shirika la raia la Kalehe, Delfin Birimbi, katika masemi yaliyochukuliwa na mwenzetu Sinti ya Bashizi na Bizana. mvua kali ambayo ilinyesha usiku wa tariki kumi na tano kukuchia tariki kumi na sita za mwezi wa ine mwaka huu, tunao mnamo mtaa wetu wa Kalehe, imeharibu fasi nyingi kama vile masomo ya msingi epe Bubale pa makelele kwenye barabara ya namba mbili ya taifa kupitia kujaa kwa mtoni Gokwe, na fasi zingine nyingi zimeharibika ndani ya mtaa wetu wa Kalehe kuhusu balabala zote mbili za taifa nambari ya pili, zaidi sana tangu Minova hadi Luzira na nambari tatu tangu Miti hadi Hombo ni kama vile barabara za shetani. Kwa hiyo tunaendelea kualika ofisi de route sud kivu ikuje kutumika makazi za haraka kwenye balabala zote mbili. Hiyo ni kwa kusubiri ahadi za wakuu viongozi wa nchi na wafadhili wake kwa kutia kabulimbo ndani ya hizo balabala, atakavyo raia ndivyo atende serikali. Na katika jimbo la Maniema kipande kikubwa cha wakaji wa Kailo kinaishi katika ukosefu kwa sasa sababu ya vitisho vya mafuriko ya maji kutoka Jito Kongo. Mbunge wa jimbo mteuliwa wa Kailo anapiga yowe kwa usaidizi wa haraka kutoka kwa wa kiserikali. Bushiri Makula Corneille anatoa pia wangalisho kwa wahanga wa hali hiyo ajili washiendelee kujenga nafasi ya hatari. Tumsikilize, yupo mbele ya mikrofoni ya Florence Kizalunga. Ni shida mama yangu, shida kabisa, kwa sababu unajua ya kama watu wengi wa Kairo wanabakia kando kando ya bahari tangu yulu mpaka chini ya Kairo, na wote wale wako mshida leo sababu bahari inawazamisha na hapana misaada, hawajui waende wapi. Na hili ndio inaacha tunyangule sauti sisi saa vile wateteaji wao, kusudi tuwezi kuonyesha serikali ya jimbo ya inchi na watu wa moyo mwema kusudi wajifunze namna gani wanaweza kusaidia wale wandugu wenye kwa saa hii wako oblige waame na waende kutafuta mahali ingine ya kuishi. Watu wako katika shida na idadi yao iko kubwa sana. Mimi saa vile muzaliwa wa pembeni ya bahari na jua ya kama bahari inondasio na kuwaka kila miaka kumi, lakini leo tunaanza kuona kama ni kila mwaka njo maji inajaa, na tunawaza kama wandugu wanapasha kusikia shauri ya kusema kwenye walizama mwaka jana, wapashi tena kurudilia kujenga pale pale, sababu wakati maji itakuya tena itabazamisha. Lakini kwa sasa kuona kama wanaisha zama, tunawapatia ile shauri, na hivi ni serikali bawai, pamoja na watu wa moyo mwema kusudi wezi kuwatolea misaada. Jimboni Ituri, watu watano waliwawa, wengine sita walipelekwa nafasi isiyojulikana, na makao mengi yalivunjwa. Hayo ni matokeo ya shambulio ya siku ya Mungu siku ya wahuni wa Kodeko katika kata Sayo, Pambongalu na Panzebi, kando ya mtaa wa Jungu. Duru za mahali zinasema kazi ziliharibishwa tangu siku ya Mungu katika maeneo yale yenye kipande kinazibitiwa tangu siku ya kwanza na wahuni wa kodeko. Kamanda wa majeshi ya MONUSCO Generali Otavio Rodriguez de Miranda Filho mmoja wa majeshi yanayopatikana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huyo anasema kuhusu majeshi ya MONUSCO, majeshi ya EAC na mkusanyiko wa FRDC UPDF, uongozi huo ni wa lazima katika ukingo mwema wa raia, alijulisha kamanda wa majeshi ya MONUSCO jenerali Miranda Filo. Alisema yale akiwa ya mwisho wa ziara yake ya kazi ya siku tano katika mtaa wa Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini. Mpango maalum wa DDR kwa upeke unatarajiwa kwa manufaa wanamgambo wa M23 pakindu pamoja na swali la mkazo wa PDDRCS ndio mambo yaliyozungumziwa mwisho wa wiki kati ya wazika usikaya na mahusiano katika kanda la maziwa makuu Mbusa Nyamwisi, na kiongozi Tomi Tambwe wa PDDRCS pamoja na kundi la wasila M23. Zaidi ya bakundi mia moja zinaendelea kuwasumbua watu katika pande la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wote wanaitwa kuingia katika mpango huo wa PDDRCS. Wakuu wale wawili wa kiserikali walichungua mpango huo hususa maeneo ya ugomvi yenye kuwa na makundi ya silaha pamoja na usaidizi kutoka watoaji wa fedha. Naye dkt kiongozi wa mtaa wa afya wa Moba katika jimbo la Tanganyika amejulisha kuzidishwa katika sekta hiyo kwa kampeni ya uhimizaji wa wanawake wazito kwa uchunguzi kiafya. Dkt Moma Bahwine alisema hii siku ya kwanza ya kwamba tangu Januari hadi Aprili mtaa wa afya wa Moba ulihesabu vifo saba vya wanawake wakati wa kutoa uzazi. Tumusikilize katika maoni yaliyochukuliwa kupitia simu ya mkono na Pole Munanga. Njo tuliona parmi les causes yenye inaleta shaka wale wa mama wanze kufa ule kiovyo ni ile tunaita ignorance. Ile ignorance ni kusema wale wa mama weko zaidi Mama wote wanze kufata kwa vipimo ile tunaita sepen na wanze kuzalia kwenye vituo ya afya juu tuli constate parmi makaa mingi ilikufa pale, tunafama ma investigation wengi awakuwa nafata sepen. Tuanze kipindi cha pili cha matangazo yetu na mwalikwa kutoka mji wa Bukavu, Desire Yuma Machumu, kiongozi jimboni Kivu ya kusini wa shirika la msalaba mwekundu Croix Rouge. Anasema kuhusu miradi ya kibinadamu kwa manufaa ya wahami na wanyonge katika jimbo hilo. Alihojiwa na mwenzetu Jean Kasami. Bwana Desire Yuma Machumu, mwenyekiti wa Croix Rouge jimboni Kivu ya kusini, jambo. Jambo sana. Leo mna anzisha kikao cha siku mbili. Hii kikao kwanza, malengo yake ni gani? Malengo ya hii kituo ya leo ni kusema, tutaangalia tulitumika namna gani mwaka uliopita na tunatazama nini tutafanya mwaka utafika. Ni kwa hiyo tuko hapa. Kama mtu angekuuliza upane picha kidogo ya Krua Ruje katika jimbo la Kivu ya Kusini, Ungisema ni picha safi, ni picha chafu, ama picha ikoje? Kwa saa hii picha ya kura ruje imetakata, kwani tumepata uwezo ya kutumika na wageni. Wale wageni walifika, kwani waliona kama sura ya kura ruje iko vizuri. Ni kwa hiyo tunatumika na kura ruje ya Ufaransa tunatumiwa na Croix Rouge ya Luxembourg na tunatumika na Croix Rouge ya Espagne. Wale walifika wali, kwani waliona kama ni vizuri tutumie moja, kwani sura yetu imetakata. wale wanatumika na nyinyi kwa njia gani? tunatumika kazi mingi hapa Bukavu na Uvira, na kwa kujengea watu walipoteza manyumba Uvira, tuko tunajenga, tumejenga E, mia moja makumi tano na tutajenga zingine, tutajenga masomo na pia tuko na hudumia wale wenye walipotiza, pia wakati wakati nani maji ilikuwa mingi walipotiza vifaa munyumba na machakula kisha na, na tunahudumia vituo vya afya pale Uvira. Uungaji mkono wa wale wafadhili kutoka nje utadumu muda gani? Kwa sasa Kroa Ruje ya Luxembourg imetuaidia kama, tutabaki kwanza miaka tano nao, na wale wengine wawili waliaidia, kwa sasa tutabaki nao miaka tatu. Kama serikali mnasindikizwa vipi? Serikali ya kwetu inatusindikiza ina, inatunga mkono lakini tunaendelea kusema serikali ya kwetu ya jimbo ingetusaidia nao pia na fedha kidogo na, na vifaa ili inaweza kutupatia nguvu zaidi. Tuna magumu mengi kwa kweli, tumesema sure imebadilika, me magumu ikiangalike sa vile. Kwa mfano eh, tuko na problemu ya, ya mavazi ni yani. Kwa hiyo ciser eh, kwa kupitia na nguvu ya priz national wametutumia teni mia sita. Unaona kama haitoshe jutuko elfu kumi na saba ni wametupatia teni mia, mia, haitoshe. Nikusema ile ni magumu kabisa, wakati wanaona valovontere tu wanavala vizuri, wakati wanaenda kuhudumia itakuwa vizuri. Lakini tunashukuru kwanza kwa ile mia sita, na tunawaza kama inaweza kuwa, serikali inaweza kuwa, mtu mwingine atusaidie, tuendelee kupata mavazi ya kuvalisha wa volontaire na wa sekurist. Ile ni shida kubwa. Sababu gani? Watumishi wa Croix Rouge wanaitiwa wa volontaire, watu wenye hiari, ile ni vile walitumba, ni kusema ni mashurti ya kusema, wakati populasion inatuhitaji hatuombe kitu yoyote, kama ile kazi yenye wan, wanatuitia haita dumu yulu ya saa mbili kwa hiyo tunatumika vila kulomba malipo yote, lakini kama kazi enye mutu fulani serikali wengine wana tweet ikatambusha saa mbili italomba pa volontaire apate sabuni. Yuma Machumu, mwenyekiti wa ro Rouge du Congo Chimboni, Kivya Kusini. Tunakushukuru, asante sana. Radio Okapi, dossier en Swahili. Mkusanyiko wa mashirika ya wanawake kwa maendeleo unaomba wanawake wabeni, wa beni katika jimbo la Kivu ya kaskazini wawe watendaji wa amani. Mwito huo ulitolewa juma jana wakati wa mkutano wa kukaza uwezo wa wanawake wakuu wa Beni. Mafasirio kamili na mwenzetu Sadiki ya Abubakar kwa niaba lake Isabel Pendeza, prezidenti wa CAFED. Mwanamke wa eneo la Beni anayechukuliwa kama muhanga wa maafala vita tokea miaka kadhaa ana uwezo wa kujigeuza sasa kama mtendaji wa amani ndani ya sosiete zetu. Mwanamke anaonyeshewa tu kama vile muhanga wa vita, pia muhanga wa ukosefu wa amani ndani ya nchi yetu, lakini wanasahau pia hiyo hali ambayo inaonyesha kama mwanamke anapasha changia sawasawa na wana, wanaume ndani ya kutafuta amani. Swala la amani sio tu swala la wanaume, ni swala la wanaume pia la wanawake. Bibi Terese Makwano akiwa mmoja wa wanamemba wa muungano ya shirikisho ya wanawake hapo mjini Beni Amenenea kuwa mwanamke a nafasi kubwa katika mchakato wa amani, pia utatuaji wa ugombi kupitia maadhibisho anaotolea wanawake katika jamaa. Mie sawa mzazi, inafaa kuonesha mtoto maana ya amani, tujue saba na tembeleana, anaonesha kwa watoto wenzake kusema kwetu habafanyake fanake, hii kitu kikifanya ikukukosea mwenzako. Ukifundisha mtoto ki haifai kukua mawako na wenzao gisi banacheza, mtoto atakomala na ile hali, hata kuwa na wakati ya kusema kumbe ina ili tabia yake iwavutie watu katika jamii. Mama ni mzazi, mama anaelimisha, mama anafunza kuanzia jamaa, jamii hata inzi njima. Watu wanakuja kwake wakiona ya kwamba yeye ana hekima na anaweza akasaidia kupata suluhu, kutatua mzozo fulani. Mwanamke anapashwa kaishi kama mfano, kwa sababu hiyo mfano na hali yake ya kusema, hali yake ya kuishi na hali yake ya kutatua itaacha watu wanajileta kwake wakisema ah, huyo mama ana hekima. Huyo mama mwenendo wake unatuhakikishia ya kwamba tukaenda fazi hiko, anaweza katusaidia ili tupate suluhu katika mzozo ambapo. Inako Eminas Benge Mkengere, akiwa mratibu wa shirikisho ya wanawake inayohusika na malisho ya watu wasiojiweza amezani ya kuwa kujihusisha kwa mwanamke katika mchakato wa amani ni moja katika funguo ya kumaliza vita katika eneo la Beni. Beni, Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, kwa niaba ya wafundi wetu na waandishi wote wote walionisaidia katika matayarisho, nasema asante kwa wote waliokuwa nasi. Kwa herini.