Oh, e karibuni tena popote munapotusikiliza. Hali ya maisha ya wa wahami wa kwa mtu katika jimbo la Maindombe na wabagata jimboni Kwilu inaendelea kuzorota huko Bandundu. Watu wengi zaidi, watoto wanaogua malisho mabaya kutokana na ukosefu wa usaidizi wa kibinadamu. Watu kumi walipelekwa nafasi isiyojulikana siku ya mwungu iliyopita, Pakaha Rangi, kwenye kilomita kumi kaskazini mashariki ya mji mdogo wa Kiwanja huko Kivu ya kaskazini. Wakitokea katika mashamba yao walianguka moja kwa moja katika mtego wa watenda maovu waliokuwa na mavazi ya kijeshi wakisema lugha la Kinyarwanda ukosefu wa masikilizano unaendelea kuripotiwa jimboni Kivu ya Kusini, kati ya liwali na baraza ya bunge ya jimbo hilo kutokana na hatua ya waziri makamu mkuu wanayohusika na mambo ya ndani. Liwali na serikali yake walioanza kazi kisha kuvunjwa na korti ya kikatiba kwa ombi ya bunge ya jimbo ya kupinga liwali mwenyewe. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote unapopatikana. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hali ya maisha ya wahami wa, wa kwamutu katika jimbo la Mai Ndombe na wabagata jimboni Kwilu inaendelea kuzorota mjini Bandundu. Nafasi walipokaribishwa kiongozi wa ofisi ya kazi ya waziri jimboni wa mambo ya kijamii na mipango ya kibinadamu alitoa malalamiko siku ya kwanza. Katika kata Malebo, eneo la wahami, hapo alivumbua pamoja na tawi la waganga ya kwamba wengi zaidi watoto wanaugua malisho mabaya, ni kutokana na ukosefu wa usaidizi wa kibinadamu kwa manufa ya wahami wale, alisema Jeremi Bikele. Anaomba usaidizi wa haraka kutoka washiriki mbalimbali. Upande mwingine mbunge wa jimbo la mai Ndombe, david Bisaka, mchaguliwa wa mtaa wa kwa Mutu, anadai mbele ya serikali ajili wanafunzi wa mwisho wa kipindi cha sekondari waendeshe mtihani wa serikali wa mwisho wa kipindi hicho usio wa kawaida bila malipo yoyote, sababu amesema mbunge huyo, wazazi hawana mapato kutokana na hali ya ukosefu wa usalama huko kwa Mutu. watu kumi miongoni mwa wanawake watatu walishikwa na kupelekwa nafasi isiyojulikana siku ya Mungu iliyopita hadi kesho yake paka rangi kwenye umbali wa kilomita kumi kaskazini mashariki ya mji mdogo wa Kiwanja. Watu wale walitokea katika mashamba yao na kuanguka moja kwa moja katika mtego wa watenda maovu waliokuwa na mavazi ya kijeshi na kusema lugha la Kinyarwanda, zasema duru zetu. Mjini Goma, polisi walisambaza hii siku ya pili maandamano ya vijana katika mikoa ya Katoi, Majengo na Virunga. Hao walipinga mwisho wa operesheni ya kujiorozesha sawa wachaguzi iliyopashwa kuomeshwa hii siku ya pili, wakati wengi bado hawayapata kitambulisho cha mchaguzi wengine walishutumu hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo yao ambako msichana mmoja aliwawa kwa risasi siku ya kwanza usiku, na kutokana na mwisho wa operesheni hiyo ya kujiorozesha kwa wachaguzi, kiongozi wa seni katika mtaa wa Beni amealika waliochelewa wachukue vikaratasi katika vituo vya seni ajili wawe na matumaini ya kupata vitambulisho siku za usoni. Hata hivyo, mwenzake kiongozi wa seni Palubero amejulisha kwamba vituo vitaendelea kufungua muda wa siku kumi na nne kwa kukaribisha waliochelewa, ni baadaye ndiyo vitafungwa, alisema Rafael Sikakulya. Mtaani Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Shirika la raia la lokalite ya Mamov katika sekta ya Beni Mbao linaarifu kuhusu kuwepo kwa wauni wa ADF katika vijiji vya eneo hilo. Kinos Katuo, kiongozi wa shirika hilo la raia, amehakikisha kwamba maadui wanaendelea kutembea katika uhuru katika vijiji vya eneo hilo wakishika watu na kusababisha vifo vya wengine. Huyo anaomba mbinu za usalama zichukuliwe. Msemaji wa operesheni Sokola ya kwanza Grand Nord aliomba watu wawe watulivu. Kapteni Antoni Mwalushai alisema jeshi tayari lilichukua hatua kwa kukinga watu katika eneo hilo tangu kuuawa kwa zaidi ya raia makumi mawili siku ya tano na wahuni wa ADF kwenye zaidi ya kilomita kumi na Oicha. Na kwa kifupi, kiongozi mkuu wa FARDC anaendelesha ziara yake ya kazi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini alipofika tangu siku tatu ni kisha ziara ya kazi pa Beni na mjini Bunya katika jimbo la Ituri. Luteni Generali Christian Chiwewe ni mwenye kuendesha uchunguzi wa operesheni za kijeshi jimoni Kivu ya kaskazini na tena ya kuwaunga moyo wanajeshi wa vikosi venye kupambana na waasi wa M23. Anasindikizwa huko na kamanda wa operesheni pamoja na maafisa wengine wa FARDC wanaopatikana katika majimbo. Ajueni kwamba siku ya kwanza iliyopita alifika nafasi ya mapigano katika mtaa wa Masisi, Palupango na Kingi kwenye zaidi kumi na eneo la Saki. Jueni kwamba Generali Chiwewe alikutana siku ya kwanza mjini Goma na kamando wa vikosi vya EAC. liwali wa jimbo la kivu ya kusini alirudi katika madaraka yake hii siku ya pili pamoja na serikali yake hiyo imetokana na hatua ya waziri wa mambo ya ndani aliyetimiza uamuzi wa korte ya kikatiba uamuzi uliovunja ombi ya wanabunge wa jimbo la kivu ya kusini ya novemba 2012 taarifa ya emmanuel Elamezi wa kabedi inasomwa na jean kasami teungwa bije kasi anarudi ndani ya ofisi ya liwali kisha siku makumi nne na tano za kutengwa na wanabunge wa jimbo la kivu ya kusini waziri wa mambo ya ndani Peter Kazadi alituma ujumbe jana kusema teu ngwabije ndiye anabaki liwali wa Kivu ya kusini kadiri korti ya katiba ilivyoamuru tarehe makumi mbili na mbili Machi mwaka huu, korti ambayo ilitupilia motion de censure ya wanabunge ikisema ilikuwa bila msingi wa kikatiba. Mara wanabunge walipopata habari kwamba Ngwabije amerejeshwa madarakani wameandika kibarua kingine cha kumukata yeye na serikali yake yote kwenye wazifa huo. Mwenyekiti wa bunge kwa muda Norbere ya Ben Taitunda anaomba liwali aje kujitetea bungeni siku ya tano tarehe kumi na nne Aprili ijayo. Hiki ndicho kibarua cha mara ya tano bunge kumukata Teunga abije kasi kama liwali wa jimbo la Kivu ya kusini mizozo kati ya uongozi wa jimbo na wanabunge jimboni unaonekana kuendelea miezi michache kabla uchaguzi kufanyika Bukavu, Shanka Sami, radio Okapi. Tubaki katika jimbo la Kivu ya kusini kwa kujulisha kwamba korti ya kijeshi ya jimbo hilo inayosambisha katika hali ya uhemishaji pa kitutu mtaani mwenga ilitangaza wa uamuzi wake siku ya kwanza katika maswali mawili. Kiongozi moja wa kundi la Raia Mutomboki na kanali moja wa fardise waliachwa huru kisha kushutumiwa mauaji ya kibinadamu, ubakaji, udhulumu wa watu na kadhalika. Ni katika kesi iliyohudumiwa na ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya MONISCO. Meya wa mji wa Lubumbashi amerudilia malipo ya ruhusa ya kuzika wafu mjini humo. Ni kisha malalamiko ya watu wengi mjini Lubumbashi shirika la raia linafurahishwa na hatua hiyo na limekusudia kusimamisha maandamano ya kushutumu malipo yale yaliyoenda kinyume ya hali ya maisha ya watu. Taarifa Ja Ngandu kutoka Lubumbashi inasoma na mshiriki wa Kalemi, Pole Munanga. Bei hiyo mpya iliyohusika makaburi yote huko Lubumbashi na bei ilipanda hadi mara mbili au hata mara tatu. Hali hii imesababishwa hasira kubwa kwa wananchi. Kila mtu alikuwa akijaribu kuelewa kwa nini meya wa mji wa Lubumbashi alikamata hatua hiyo. Mashirika ya kiraia ambayo pia yalipinga bei hii mpya ilipanga maandamano siku ya ine ijayo kwa kushutumu na kumwomba meya kuondosha hatua hiyo ya kupandishwa kwa bei ya mazishi. Na kusiku ya kwanza wajumbe wa shirika ya kiraia walikutana na meya wa mji kuhusu jambo hilo. Mwishoni mwa kikao hicho, Safi Kitenge kiongozi wa shirika ya raia ya Okatanga alijieleza kufuatana na mambo hilo. Wakati huo huo, meya wa mji ya Lubumbashi anaongojewa siku ya tatu hii katika bunge la jimbo la Okatanga kwa kujieleza kuhusu swali hili. Kwa kifupi, mjini Badolite katika jimbo la Nord Ubangi, ni tangu miezi 192 ndio watumishi wa shirika la njia ya anga RVA hawapokee mishahara yao. Kinyume, wengi wanaishi katika hali mbovu sana, na wengine wanagonjwa wakiwa katika ukosefu wa kupokea matibabu. Kiongozi wa shirika lao la utetezi Noel Isefu Ilela na piga yowe kwa wakuu wapya wa RVA ajili watolewe haki yao. Mwalikwa wetu ni bibi Joselin Kumwimba, mmoja wa wakuu wa mfuko wa kijamii wa taifa katika jimbo la Kivu ya Kusini, anasema kuhusu mradi wa maendeleo timo ya tatu unayotayarisha kupatia wakaaji wa kata makumi mawili za mji wa Bukavu fedha wa kwa miradi mbalimbali. Anaojiwa na mwenzetu Jean Kasami. Bibi Joselin Kumwimba, unatumika kwenye Fond Social de la Republique jimboni Kivu ya Kusini, wewe ndio nahusika na, na mupango timo. Jambo. Jambo, papa, unaweza kufahamisha wasikilizaji wa Radio Kapi, timo manake nini? Timo ni makazi banaita mkifransa travaux à haute intensité de la main d'oeuvre, kutumikisha batu kwa plasi ya mamashini vya kulite contre le chomage. Tunaita timo 3 mkifransa timo de développement. Kwa nini ikaitwa timo de developpement? Yaani, timo kwa ajili ya maendeleo, inaitwa timo 3 kwani bamebadilisha mbele nombre ya batu, banaita timo developpement paske batu banapanda mkutumika ole de 5 mois, wanaenda banaenda ti mudimwa kwa maana manabarongeza nombre ya batu inafanyiwa trois cent cinquante personnes. Tuambie sasa, kazi ya maendeleo yenye itafanyika Bukavu, kupitia timo twa, ni kazi gani hizo? huku ma exemplaire ya mabarabara yenye tulichagula jia kuweza kudesengage boulevard yetu. Zile barabara mulichagua zenye mtatia pavage zitaenea kilometre ngapi hivi kwa mji wa Bukavu? bakubwa ba prevoir 10 kilometre kwa vile yote ya Bukavu. Tuelezee hizi pesa zote zinatumikishwa, zinatoka wapi na ni kiwango ya pesa ngapi? pia yua hapa kumeambia uh, bwingi ya makuta me ni financement ya Bank Mondiale, kiongozi alisema ni dola milioni munane hivi. Okay. Neno ingine ezi kuongeza ni ya kufelisite tu venyewe balipita paske batu balikuwa bengi, balikuwa bengi kabisa. me mungu anasaidia ke bale bap, napata komba beneficiare bakapita leo movile ya Bukavu apasa vile ya Bukavu njo vile ya kwanza ile na recevoir uh, timo troi mupei yetu don ni kitu cha shangwe kubwa. eyemikanomba niweza kupata ile msaada baeshimishishe vile tufanye ke vile yetu ya Bukavu ipate ile developpement itakuya furaha kubwa koshisietu. Kwa nini vile ya Bukavu ikachaguliwa kupokea ya kwanza, mpango mupango timo troi antuka? uh, nasie tukwa surprise tukwa na maprogramu zingine na tukaona bakuwa watatambia keti moja viliokuwa bataanzia kukavu na turushukuru Mungu kupitia pe bakubwa yetu ya hapa ma intervention yabo, ina maana walifurahia gesi mlitumika timo e na timo d antuka, minazani ke barifurahia kabisa paske kazi ilianzika mzuri kumwanzo, tunamalizia tunamalizisha mzuri. Wale ambao mnapatia kazi, kila mtu anapata pesa ngapi kwa mwezi wanawake wanaoishi katika vijiji na wengine wanaoendesha makazi ya uchuuzi mdogo jimboni Ituri wanadai kukomeshwa kwa mapigano huku ajili watumike makazi yao bila shaka. Ni moja ya pendekezo ya mkutano wa siku mbili uliokomeshwa mjini Bunia kuhusu haki wa za wanawake. Ni mkutano ulioandaliwa na shirika AFE katika uhusiano na ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya MONISCO. Ni taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu Ezekiel Muzalia karibuni wanawake makumi sita wenye kuendesha biashara ndogo ndogo katika jimbo la ituri na kati yao wakimbizi walihudhuria kwenye kikao hicho ambako walihimizwa kuhusu haki ya akina mama desange karafuli ni mchuruzi wa tomate mchicha na ndizi anaeleza ni nini anaweza kuleta kwa maendeleo ya nchi kupitia uchuruzi wake minaelewa kumbe si wanawake tuko vile na haki zetu zengine tutapasha reklame kuumia saa uchuruzi yangu mtapasha kontribue pale kwa mini likuwa nomba tukwa salama Juga matuko na salama kuinji yetu na kuprofese yetu. Tax ita tuwa sana nato ya dolari. Jiusa watapacha kwa na 20 dolari kumukono, me leo ndaenda ndarangula tu samwa basemwa tomate. Me nikasema mine nda kesho ndakuta tena dolari mepanda sana. Ikiwa wamama wa moja wa churuzi wanapambana na shida za kiuchumi kufatana na mabadiliko ya feza, wengine ambao wanategemea kazi za mlimo wanatatizwa na shida za usalama. Wamoja wanauawa na wengine wanabakwa, jambo ambalo linawasukuma wa mama wengi kutokupasa sauti yao ili kutoa maoni yao. Mama Chantal kia kimwa ni mlimaji. Kazi yangu ni kazi ya kulima shamba na sasa ndani yangu niko na boga sana juu shamba zangu ziko mbali kidogo na mgini de kilometre 3 kilometre kufatana na kukosa salamu iko naacha wamama wanajivicha, wanakosa wanawaza, nikaongea saa moya mai mienjo batakia tafuta na bananikata kicho gizi. Ninaona initiative hii iko bie, lakini sasa niko naona banaandika me haiko ana application kwake mshauri waliwali wa jimbo kuhusu swala la kijinsia. Kikao hicho ni kya lazima kwa sababu unapatia wanawake nafasi ya kujieleza kwa ajili ya kuelewa haki yao. Ndiyo, kwa maana anawaalika kutumika nguvu zaidi ili kuchangia kwa maendeleo ya nchi mama. Kama tujulishe ya kwamba jimbo la Ituri linakuwa na zaidi ya wakimbizi milioni moja na wengi kati yao ni wanawake ambao wanaandaa kazi za kujitegemea ili kutosheleza mahitaji ya kifamilia. Nikiripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, kwa niaba ya wenzetu wote walionsaidia katika matayarisho, nasema asante kwa wote waliotutega sikio.