Radio Okapi. Huu hapa ni muhutasari wa habari. Katika jimbo la Ituri, MONUSCO litawanya hii siku ya kwanza vifaa vingi vya kazi vya tume la uchaguzi huruseni katika mitaa ya Aru na Mahagi, jambo lenye kufurahisha katibu mtendaji wa tume hilo katika kuendeshwa vizuri kwa operesheni za kuhesabu na kutambua wachaguzi. Jimbo ni Ituri katika jimbo la Chopo watu watatu waliuawa hii siku ya kwanza wakati wa mapambano kati ya watu wa makabila ya Wambole na Walengela mtani Lubunga. Idadi hiyo inafikisha watu saba waliouawa tangu mwanzo wa ugomvi huo wa udongo siku ya tano iliyopita. Katika jimbo la Kasai Oriental bei ya vifaa vya lazima ya kwanza inapanda sana tangu juma mbili katika soko ya Mbuji Mai serikali ya jimbo imejulishwa ya kwamba ni kutokana na matatizo ya kuwasili mjini Mbujimai karibuni. Mara tena jimboni Ituri, Monisco ilitawanya hii siku ya kwanza vifaa vingi vya kazi vya tume la uchaguzi uruseni katika mitaa ya Aru na Mahagi. Kwa mjibu wa katibu mtendaji jimboni Ituri wa tume hilo, ofisi nyingi za kuorozesha wachaguzi zilikuwa na kosa vifaa vya kazi sawa vitambulisho vya wachaguzi. Jimi Anga amefurahishwa na usaidizi huo wa kiufundi wa Munisko utakaoruhusu kuendeshwa vizuri kwa operesheni za kuhesabu na kutambua wachaguzi jimboni Ituri, pamoja na usaidizi wake kwa kushirikisha makabila ya huko katika ulinzi wa mwenendo wa uchaguzi katika hali ya ukosefu wa usalama katika eneo zimoja. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, kituo kingine cha kuorozesha wachaguzi kilishambuliwa usiku wa siku ya Mungu ya Paska mjini Butembo na watu wenye kumiliki silaha ni kituo cha Malende pande la magharibi ya mji wa Butembo. Kiongozi wa tawi la Seni pa Butembo, Georgette Kibendelwa, amehakikisha kwamba askari polisi moja ya mlinzi alijeruhiwa vikali kwa silaha ya kenyeji na wajambazi waliochukua pia silaha yake. Askari polisi na jeshi wengine walinzi walichukua vifaa vya kazi vya tume ya uchaguzi huru na kuombwa baadaye wavirudishe; hao wanalazimisha malipo ya masalio ya mishahara yao, alijulisha Edgar Mateso, makamo kiongoza shirika la raia la jimbo ya Kivu ya Kaskazini. Katika jimbo la Chopo watu watatu waliuawa hii siku ya kwanza wakati wa mapambano kati ya watu wa makabila ya Wambole na Walengola kwenye nafasi ya kilomita makumi mawili na moja katika barabara Kubagu mtaani Lubunga. Idadi hiyo inafikisha watu saba waliouawa tangu mwanzo wa ugomvi huo, siku ya tano iliyopita. Watu wanaendelea kushuhudia kwamba kila pande linatamani kulipisha kisasi. Shirika la raia linapiga kelele upande wa wakuu wa kiserikali kuhusu ugomvi huu wa udongo unaofadhaisha watu, kama alivyosema Patrice Heritier Isomela, kiongozi wa Sauti ya Lubunga, shirika moja la haki za binadamu la hapo nyumbani. Watu wengine makumi mawili na nne waliuawa wakati wa shambulizi ya siku ya tano ya wa wahuni waADF katika lokalite ya Misenge, usultani wa Batangi Mbau, mtani Beni. Idadi hiyo ilitolewa na kiongozi wa sultani ule Augustin Kapupa. Naye kiongozi wa shirika la raia la mtaa wa Beni, Omar Kalisia, amehakikisha idadi ya maiti 19 zilizofikishwa katika hospitali kuu ya Oicha tubaki jimboni Kivu ya Kaskazini, ambako kwa yote makao makumi mane ya kijiji Katunda yalivunjwa vikali na vijana wa lokalite Kalungu katika usultani wa Nyamabuko ya kwanza, sekta ya Osobanyungu mtaani Masisi. Wakuu wa kiasili walisema ni makao ya wakaaji waliokimbia maovu ya makundi ya silaha na ukaribia kwa kijiji chao kwa wahuni wa M23 wa katika sekta hiyo mwisho wa mwezi wa tatu uliopita. Kwa sasa watu wale hawana uwezo wa kurudi katika kijiji chao. Upande mwingine katika jimbo hilo hilo, wanamgambo wa M23 waliondoka mwisho wa wiki iliyopita katika maeneo zenye kuwa kando ya mtaa wa Kichanga ni katika usultani wa Bashali Mukoto mtaani Masisi, zimesema duru zetu. Kikosi cha majeshi ya Burundi cha EAC kinatawanywa katika mtaa wa Masisi, zasema tena duru hizo hizo. Siyo hali moja na vikosi vingine vilivyowasili katika mpango huo wa EAC katika barabara tatu za mtaa wa Ruchuru mengi. Nawe Bernard Nyangi duru zetu zaripoti kwamba waasi wa M23 angalau waliondoka Luanga na Mpati Jumamosi, nikiisha wao kuondoka kijiji cha Mweso na vijiji vingine kando kando ya Kichanga, kongamano la Bashali Mukoto huko mtani Masisi. Duru zetu zaongeza kwamba waasi walijiondoa eneo la kongamano la Bashali Kaembe, isipokuwa Kilolirwe kwenye bado angali, kwa mujibu wa duru zetu mwanamo jeshi la EC ujumbe moja ya tawi la uchunguzi ilijielekeza hii siku ya kwanza sehemu za Kichanga ili kutizama iwapo waasi waliondoka maeneo za Sake, Kilolirwe, Kichanga, Mweso. Ila tayari duru za nyumbani zahakikisha kwamba kikosi cha Burundi cha ECE kimeshimika tayari ngome zake katika vijiji vile vivyo hivyo, mnamo kijiji Mushaki, kati ya Sake na Masisi centre duru zetu za laumu kuona waasi bado washikilia vijiji karibuni vyote vya maeneo za Kibumba hadi Rumangabo, kwenye vikosi vya Kenya na Sudani ya kusini vilitumwa. hali hiyo yaonekana kadhalika maeneo za Bunagana, Ruchuru hadi Kiwanja, kwenye vikosi vya Uganda vyatakiwa kushimika ngome zake tokea siku chache. EAC yaeleza kwamba kuna mpango wa tawi la uchunguzi kuwasili huko ili kujionea hali kisilivyo katika jimbo la Tanganyika. Hali ilirudi tulivu mwisho wa wiki iliyopita katika kijiji Tembwe na kando kando yake kwenye umbali wa kilomita 9 na Kalemi. Fujo kati ya Batwa na Wabantu ilisababisha mauaji ya watu watatu na kujeruhiwa kwa wengine Alisema waziri jimboni Tanganyika wa mambo ya ndani. Hali hiyo inatokana na kukataa na mtu mmoja wa bantu malipo ya mwenzake wa batwa kwa kazi za kilimo. Dedone Kusaka amejulisha kwamba serikali ya jimbo ilichukua hatua kwa kukinga watu katika eneo hilo. Katika jimbo la Kasai Oriental, bei ya vifaa vya lazima ya kwanza katika soko ya Bujimai imepanda tangu juma mbili, hali iliyopelekea pia kupanda kwa bei ya chakula na kufadhaisha hivi jamaa nyingi. Upande wa serikali ya jimbo imejulisha ya kwamba ni kutokana na magumu kwa kuwasili mjini Bujimai pamoja na ukosefu wa magari ya moshi upande wa kiwanda cha SNCC kwa kusafirisha vifaa na tena uharibifu mkali wa mabarabara. Taarifa ya Ester Ndalafina kutoka Mbujimai inasoma Sidoni na mwenzetu Anne Celestin Mibei. Upande wa soko kubwa mbalimbali mbali za muji wa Mbujimai, vitu vingi vilipanda bei mara mbili na vingine mara tatu. Bibi Lusamba anayeuzisha katika soko Wetrafa, Mutani Muya anasema bei za vitu vimoja. Seki za sukari iliyouzishwa dola za Marekani makumi saba na tano, inauzishwa sasa dola makumi munane na tano wala dola makumi tisa. Tunauza kwa bei makumi sita na tano na tunauzisha makumi saba. Mbele ilikuwa makumi tano na, tano, na kama ni bei, inafika dola makumi mane. Bei ya kawaida ya mfuko wa chumvi ilikuwa dola makumi tano. Kipimo kinachoitwa meka inauzishwa kwa bei ya franka za kikongomani elfu ine mia tano. Aina mbalimbali mbali za chakula aipatikani katika soko, akuna vitu iyi. Ni kifo iyi. Tatizo inasababisha kupanda kwa bei ya vitu vingi, sawa vile chakula mbalimbali mbali kutoka inchi za kigeni wa serikali wa jimbo wanalinganisha hali hiyo na matatizo ya kufika mjini Mbuji Mai. Habari kutoka jimbo la Manema zinajulisha uharibifu kutokana na, na mporomoko wa udongo tangu Jumajana wa stesheni sonaidrok. Hali naokaza vinyume vya uharibifu wa mabarabara mjini pamoja na kukatwa kwa barabara, yani Boulevard Joseph Kabila na barabara ya tarehe Januari. Hadi sasa wakuu wa kiserikali hawaseme neno lolote. Mengi nawe Florence Kizalunga. Hatimaye ilikuwa mwishoni mwa wiki ambapo kituo hiki cha huduma kilianguka baada ya siku kadhaa za vitisho vya kuporomoka kutoka sehemu moja na nyingine katika makutano ya Boulevard Joseph Kabila na Avenue du 4 Janvier ambapo barabara inazidi kuharibika. Hali hii inapaza sauti ya mwananchi asiyejulikana anayemtaka mtendaji wa mkoa kuwataka OVD kufanya kazi yake kwa sababu ni haya kweli kweli, kuona barabara zetu zikiharibika hivyo awazi nengo nene barabara hizo mbili ambazo zinafanya leo fahari ya mji wa Kindu zinaanza leo kuwaga dunia na kila yule anazitizama bila kujali wala kusema lolote. Ikiwa kama hizo barabara zitakatika kabisa, itakuwa kwetu njia ya msalaba kwa kutafuta mapito ya mzunguko. Ni hivi citoyen inconnu anashutumu kwanza OVD na pia viongozi wa jimbo ambao kimya chao cha kukosa kuilaumu OVD na kuisisitiza kufanya kazi kina Kuzanika na raia kuwa ni njama iliyopangwa kwa kuwaadhibu raia wa mji wa Kindu. Kwa Ovide Manyema ilikuwa Desemba mwaka jana ambapo makadirio kamili yalitumwa kwa mtendaji mkuu wa mkoa kwa ajili ya ukarabati kamili wa sehemu hii ya jiji. Lakini Gisle Mgalu Galu anafahamisha kuwa serikali ya mkoa haitaweza kufadhili kazi hizi ambazo zinahitaji ufadhili mkubwa. Toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Hai Hatimaye kwa kifupi, mtaa wa Luebo unaendelea kuharibika pamoja na miporomoko ya udongo yenye kuvunja mabarabara, mashule na viwanda vingine. Hayo ni malalamiko yaliwali makamu wa zamani wa jimbo la Kasayi Occidental wakati wa mkutano wa mapasha habari hii siku ya Mungu mjini Kinshasa. Jori Ngandu Lukadi alisema kwamba huko kazi za mpango wa maendeleo ya mitaa 145 bado hazi yaanzishwa. Pamoja na mwenzetu Ezekiel Muzalia na Rosalie Zawadi, tuanze sasa kipindi cha pili cha matangazo yetu ya leo hii: Radio Okapi, invité en Swahili ni hakika upungufu wa vinyume vya ugomvi wa silaha jimboni Ituri unaweza fanyika kupitia utumivu mjema wa vituo vya tovuti. Hayo ni mawaza wanawake wa jimbo la Ituri wanaosumbuka na maovu ya wanamemba wa makundi ya silaha. Swali hilo lilizungumziwa juma iliyopita katika mkutano ulioandaliwa na sekta ya mambo ya kisiasa ya MONUSCO pabunia. Mwalika yetu ni mwanasayansi bibi Neli Nguba, aliojiwa na Ezekiel Muzalia. Mama Neli Nguba, unakuwa mwanamke mwanasayansi wanawake kuhusu mambo ya kielektronike ni nini tunaweza kuelewa kwa ufupi kuhusu mada hiyo? Tuna simu zetu tunazitumizia, lakini kitu ya mupya leo ni kwamba simu ile inaweza ikaleta salama katika Ituri. Leo sisi wa mama zaidi tunapata mamesage kumagrupu inye natoka kubakodeko, fasi batu banakufa. Ni kusema kwamba nimero yetu iko kule, na leo ni kwa sisi kuweza kuongea na wale watoto wetu wenye wako kwa pori, hata kwa lugha yetu ya mwingine, kuwaelewesha kusema vitu mnafanya si, si halali, mnaweza mkaacha ile na mkakaa na salama, kuonesha gisi gani wamesha kubomoa mahospitali. Sisi wa mama wao wa tutaweza tena kuzaa gisi gani? Wamebomoa masomo, watoto hataweza tena kusoma mwaka ya kesho. Siku za kuja, nani atakuwa president ya Kongo, tukiendelea kuua watu na watu hawaelimike, gizi gani watu watelewa? Kwa sababu ya kuchunga na kuleta salama katika nchi yetu. Sasa namna gani wanawake wanapaswa kutumia vyombo ile ya kielektroniki ki kwa ajili ya kuchangia kwa kuleta amani ndani ya jimbo? Vyombo hiyo tunaweka pesa na pesa zile tunaweka hata nikiwa kidogo, lakini tunazitumizia na tunazimaliza, hatupate kitu. Lakini katika vyombo hiyo tukisha weka pesa, hata kwa message hata kwa internet lazima tukue nasema neno moja au mbili ya usalama. Lazima tunaweza kukataza kuweza kugawa mapicha picha za mauaji zishikwe, sababu watu wanavyoziona hawalale tena na nawaletea matraumatisme, inawapatia mafikiri ya kufanya nini ya kufanya kulipa kisasi. Leo tunaona wanawake wengi wanakuwa na simu za mkononi, unaona wanatafuta uh, aina fulani ya nguo wanatafuta namna ya kutia urembo. Shida inakuwa namna gani? wakati wanatumia ile vyombo ndivyo, uh, ni matumizi mabaya ya simu hiyo, kwa sababu tunapoweka pesa, lazima pesa zetu zizae matunda. Tunapoona picha, tunavaa nguo kwa sisi tu, tunaposti, hakuna kitu ya halali tunapata kwanza tuna, tuna, kwenda huko haiko sisi, sababu tunaweka vitu kwa sura watuone tumependeza, na hiyo ndio tunaonesha watu wa nje kusema. Hata wanasema vita ni kwa Ituri, lakini wanatuona tunacheka, tunafanya karamu, wanawaza kama hatuteseke. Na ile ndio mambo tunaweza kuacha na kubadilisha, ni mwenendo yeye tunaweza kubadilisha, kwanza kuonesha kusema tunapenda amani, tumechoka watoto wetu, muache hivyo, muache vitu mnafanya iko vibaya, tazama vitu mesha kubomoa ona, watu wa deplase wanalala nje, na wewe kama wanakutia kuhali hiyo Utafurahi? haiko hali ya umutu. Polepole pole, tunaweza tukabadili mwenendo wetu kwa matumizi ya simu. Sikukuu hiyo munayandaa yani, shughuli munayandaa kupitia mwezi ya kinamama, tunaweza kusema kama itaishia tu hapa. Mwezi wa kinamama wa mwaka huu ni tofauti na nyingine zote kwa sababu siku hii imefika na imesema kitu ya muhimu. Kila nafasi kwenye mwanaituri anapatikana, amesikia, amechoka kwa sababu yeye peke hawezi akatembee siku hizi, hawezi akaenda, hawezi enda kwa shamba, hawezi akasafiri salama na kufika. Yani kila mtu kwenye anapatikana amechoka na anapenda atoke. Kwa hiyo hali, mimi nawaza mmoja atakaye tusikia leo hawezi akakaa bila kufanya kitu ya maana kwa matumizi ya simu na kuweza kupitisha habari ya salama. Sasa ni ujumbe gani ambao utatoa mapendekezo tuweze kutumia simu zetu kwa gisi inavyofaa? Venye hatuelewe, lazima tujue kutumia maaplikasyon zote ziko tukachukua silaha, sisi hatuko government, lakini tunaweza kwa kusemezana mmoja kwa mwingine kupitia simu zetu, tunaweza tukapitisha habari ya amani. Mmoja akisikia na mwingine Ituri. Mama, Nguba, accent. Nakushukuru. Radio Kapi. Dossier en Swahili. Mjini Goma wanafunzi wa kipindi cha primari walimaliza jumajana trimestre ya kwanza ya mwaka wa 2022 2023 katika hali isiyo ya usawa, ni kutokana na maandamano mengi yaani siku nyingi bila kazi pamoja na hali ya usalama unaozorota. Hata hivyo walimu na wazazi wamefurahishwa na mwisho wa kipindi hicho, lakini wengine wa vijiji vingi vya Masisi na Ruchuru awafahamu namna gani mwaka huu wa masomo utakomeshwa rasmi. Ndiyo swali aliyotuandalia mwenzetu wa Goma, Rozali Zawadi. Arlet Mwali wa Luponga ni mwanafunzi wa somo la sita. Tayari amepokea alama zake za trimestre ya pili ya mwaka huu wa shule. Pamoja na kufurahia alama zake, anakumbuka namna gani kipindi kinachomalizika haikuwa kwepesi kusoma hivi vitu vya mafujo fujo vriman bale batu wanye wako yulu wa ngazi za juu wangalika wataleta solution pour que vraiment batu tena warudie mritme yabo ya zamani. mm. ya bien Charles Touba ni prezidenti wa kamati ya wazazi wa shule moja mjini anafurahi kuona kipindi hiki cha shule kinamalizika kwa watoto wa shule za msingi mjini Goma. Fati ilikuwa hali ya mbaja paske kuanzia kwa wazazi na walikuwa na boga sana Aloka wazazi yuko na boga, itakuwa je kwa watoto? Watoto walikuwa na boga zaidi kushinda wazazi, na kuwatuma kwa masomo ilikuwa nakuwa kuriski tujur Donc wazazi walijitolea wakasema tuna risque tunasema tuko kwa masomo malgré situation. Hata mama somo nazo zilikuwa mu difficulty akusema tutabata somo la bata somo. Tulikuwa tunawaita tunawauliza sikio watoto watasoma na wanasema hatujue. Kila mtu alikuwa mwenye certitude ya kama vitaendelea hai kama vitashia hai. Mimi Mungu anatusaidia. Ni jua leo kuona kama tunafikia mwisho wa trimestre na tunasema félicitations na kwa mama somo kwa sababu walitenir bon na kule wazazi nao walitenire ila watoto wengi kando ya Goma hawakupata bahati hii sababu ya hali ya usalama Goma. Rosalie Zawadi, Redio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi na si