Radio Okapi. Katika jimbo la Ituri watu 11 walipotea kwa kuzama kwa boti siku ya kwanza kwenye mto Ituri kwenye sehemu ya Beni Mambasa. Nchini Kongo kunahesabiwa maeneo makumi matatu zenye kuwemo hatari za miripuko za bomu hasa zaidi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, ndivyo kinasema kiungo cha Silam chenye kuhusika siku ya pili hii, siku ya kukomesha hali hiyo duniani kote. Jimboni Lomami, barabara ya taifa namba mbili inaunganisha miji ya Kabinda na ile ya Mbujimai imekatwa vipande viwili katika kijiji cha Musenge karibu kilomita makumi tatu na ine kutoka Kabinda. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa redio Okapi, redio ya amani. Katika jimbo la Ituri watu kumi na moja walipotea kwa kuzama kwa boti siku ya kwanza kwenye mto Ituri kwenye sehemu ya Beni Mambasa. Waathiriwa ni abiria ambao wamepitia mto huu tangu kuporomoka kwa kilalo kinalounganisha maeneo haya mawili. Kulingana na shirika la kiraia, visa kadhaa vya ajali tayari vimerekodiwa papo hapo, kama vile magari mawili yaliyokuwa na bidhaa ambayo yalizama kwenye maji wiki moja iliyopita. Muundo huu wa ia unaomba serikali kujenga kilalo hiki haraka, ili kuepusha kwa hatari mamia ya watu wanaotembelea sehemu hii. Ezekiel Muzalia kwa maelezo. Karibuni watu 17 walikuwa ndani ya mashua hiyo ya mbao ambayo nasafirisha watu mara kwa mara na hata magari kwenye mto Ituri. Wakati wa kutambuka mto mtumbwi au kuvumilia kwa nguvu ya mafuriko na ukaanguka. Watu wa sita waliokolewa na wengine 11 walizama ndani ya maji, kwa sasa hawajaonekana kulingana na shirika la raia la mahali. Wakaaji wengi na bidhaa zao, wanaotambuka kila siku kwenye mto huu, wanakabiliana na hatari ya kuzama kwa sababu ya kuwekwa kwa mitumbi za kibiashara zinazotumikishwa kwenye mto huu tangu kilalo iliyokuwa juu uanguke. Kituo hicho cha raia kinaongeza kusema ya kwamba hiyo ni njia moja tu inayokuwa ikiunganisha kwa sasa jimbo la Ituri na lile la Kivu la Kaskazini kufuatana na usalama mdogo unaosababishwa na manyanyaso ya waasi wa ADF kwenye barabara Komanda Beni. Shirika la raia linaomba serikali ya nchi kukarabati kwa haraka kilalo hiyo alivyo julisha Laurent Kea, mtetezi wa haki za binadamu katika tarafa la Mambasa. Nikiripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Hebu tujelekeze jimboni Kivu ya kusini, ambako mtumbwi ilizama katika maji ya ziwa Kivu na kuua watu sita, manusura yaani waliokolewa makumi mnane na karibu watu makumi sita ambao walikuwa walipotea hadi wakati huu. Tukio hilo lilitokea usiku wa siku ya Mungu iliyopita kati ya kisiwa cha Ijwi na mji wa Goma. Sababu ni kutokuheshimu kanuni ya kutembea katika ziwa. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hesabu ya watu waliofariki katika maporomoko ya udongo wikendi iliyopita katika eneo la Bulwa mtaani Masisi inaongezeka, inatoka kwa watu makumi mawili na moja hadi makumi mawili na watano waliofinikwa na maporomoko ya mawe. Kunakuwa pia watu waliopotea, lakini kuna taarifa za maporomoko mapya ya udongo jana siku ya kwanza usiku katika sekta hiyo hiyo huku kukiwa na waathirika wapya. Wakati huu ni katika kijiji cha Musenge, sekta ya Oso. Banyungu Gabriel Wamenya mili zingine ine zimeogotwa jana asubuhi baada ya utafuti, ni mili zaidi ya watoto. Hesabu ya waliofariki sasa ni watu makumi mbili na tano, yajulisha duru za uongozi za nyumbani, zaidi ya watu waliopotea. Duru zetu zimehakikisha kwamba kwa watu wengine waliopotea, jamaa nyingi zimeanza kutayarisha matanga. Watu makumi mbili na moja waliofariki waliweza kuzikwa jana siku ya kwanza, kupitia msaada wa mbunge Aleksi Baunga. Wakati huo huo kumeonekana poromoka kwa udongo usiku wa jana ndani ya mji Musenge jirani ya mji wa Bulwa. Watu tatu wamefariki, baba moja wa jamaa na watoto wake wawili. Zuu za shirika la raia imejulisha kwamba nyumba yake iliyojengwa kwa udongo imefunikwa majira ya saa saba ya usiku. Mahanga wa msiba huo ni watu ambayo walikutika katika usingizi na wakupata namna ya kujiokoa. Tuwajulisha ya kwamba mvua kali zaendelea kunyesha siku hizo ndani ya mtaa wa Masisi. Udongo wa Masisi ni mwepesi na unaporomoka wakati vua inaponyesha, na hiyo imesababisha kuporomoka kwa udongo. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi nam nchini Kongo kunahesabiwa maeneo makumi matatu zenye kuwemo hatari za miripuko za bomu hasa zaidi katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Kiungo cha silam chenye kuhusika kinasema kwamba ni hasara kwa maisha ya wakaaji, ndivyo imesemwa siku ya pili hii, siku ya kukomesha hali hiyo duniani kote. Mwenyekiti wa kiungo hicho cha silam alifahamisha kuwa zaidi ya watu kumi wamefariki na wengine kujeruhiwa na miripuko za bomu muda wa miezi mitatu ya mbele kiisha mapambano kati ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo katika mitaa za Nyiragongo, Ruchuru na Masisi. Kwa ajili ya kukomesha hali hiyo, Mario Ngavo anaomba msaada wa serikali ya Kongo. Jimboni Kivu ya kaskazini tu, kikosi cha Uganda cha EAC hatimaye kiliwekwa rasmi jana, siku ya kwanza huko Bunagana. Duru zetu hata hivyo husema kuwa uondoaji uliotangazwa wa waasi wa M23 kutoka mji huu wa mpakani na Uganda haujakamilika kabisa. Duru zetu kutoka kikosi cha EAC zinathibitisha kwamba uratibu wa uchunguzi unaotokana na makubaliano ya Luanda unachunguza hali hii. Kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari katika jimbo la Lomami, barabara ya taifa namba mbili inaounganisha mji ya Kabinda na mji ya Mbujimai imekatwa vipande viwili katika kijiji cha Musenge, karibu kilomita makumi tatu na ine kutoka Kabinda. Kulingana na mkurugenzi jimboni wa ofisi ya barabara, mvua zilizonyesha wiki mbili zilizopita ziliunda bonde ambalo lilikata barabara hiyo. Barabara ya usaidizi ilijengwa wikendi iliyopita na ofisi ya barabara ili kuruhusu Mzunguko wa magari yanayosambaza chakula kwenye miji hayo miwili. Taarifa ya Esther Ndalafina yatolewa na mwandishi wetu wa Kindu, Florence Kizalunga huko Musingie, kilomita makumi tatu na ine kutoka Kabinda, mkuu wa korongo alikata barabara ya taifa namba mbili vipande viwili. Kutokana na hali hiyo, kupita magari ya aina zote pamoja na waendesha pikipiki kulikatizwa. Hata hivyo, barabara hii inahusu biashara katika miji miwili. Magari hayo yanaondoka Kabinda na bidhaa za chakula na kurudisha bidhaa za viwanda. Mara tu baada ya kufahamishwa kuhusu kukatwa kwa barabara hii, gavana wa mkoa wa Lumami na mkurugenzi wa mkoa wa ofisi ya barabara walienda mahali hapo ili kurahisisha upitaji wa magari. Ujumbe wa ofisi ya barabara umejenga barabara ya mchepuko. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa mkoa wa ofisi ya barabara, taifa namba mbili ina vichwa zaidi ya kumi vya bonde katika sehemu yake ya Mbujimai Kabinda. vichwa hivi vya Korongo bado ni hatari ya kudumu kwa trafiki barabarani na biashara. Benjamin Njima anaonyesha kuwa baadhi ya kazi za matengenezo ya maeneo yaliyoharibiwa ya barabara hiyo zimepangwa ili kurahisisha usafirishaji wa watu na mizigo, ikisubiri kuanzwa kwa kazi ya kisasa katika barabara ya Mbujimai Kabinda iliyopangwa kuanzia Mei ijayo kwa ufadhili wa Benki ya Dunia. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Okapi. Habari zingine. Mtoto yeyote mwenye ulemavu wa aina yoyote lazima asaidiwe katika kiwango cha kisaikolojia na kuzingatiwa kama mtoto mwingine yoyote anayeitwa kuwa na uwezo wa kufanya kazi. Ombi hili linatoka kwa mkurugenzi jimboni wa EPST Kwilu ya kwanza, Denis Shanga Kapinga Oshanga, ambaye alifasiria kazi yake ya utafiti siku ya sita iliyopita katika chuo kikuu cha ualimu cha Kinshasa Upen. Daktari huyu mpya wa saikolojia na mafunzo ya elimu aliomba kuandaliwa kwa elimu maalum na pia kundi hili la watoto kufaidika na elimu ya bure kama watoto wengine wote nchini. Denis Shanga Kapinga Oshanga yuko njiani mwa simu na Irene Mboma. Tulifasiria mada kuhusu uongozi wa matatizo ya elimu maalum katika maadibisho ya ndani ya DRC, tuligusia mambo ambayo yastahili kuboreshwa, sababu aina hiyo ya elimu ni ya kipekee humu DRC. Madarasa ya namna sawa siyo mengi nchini DRC. Lakini kwa bahati mbaya, elimu imeachiliwa. Majimbo mengi hayajapata elimu ya huo mtindo. Tuliwapa nafasi ya mbele watoto wanaoishi na ulemavu, viziwi, vipofu wenye kupooza na wengine, hakika wengi wanatupiliwa. Ndivyo sababu tunatetea kila mtoto mwenye kasoro fulani apewe kipaumbele. Hii ndilo jukumu letu. Tuliomba karo zipunguzwe kwa ajili yao kwa daraja la sekondari hasa, na wale walio kwenye shule ya msingi nao wafaidishwe elimu ya bure sawasawa na watoto wengine. <tipul> Habari zinaendelea bunge la jimbo la Kongo Central linamshukuru raisi wa Kongo ya Kidemokrasia kwa kutimiza ahadi yake aliyoitoa kwa waamini wa kanisa la Kimbangu tarehe sita mwezi wa nne mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja wakati wa sherehe ya miaka mia moja ya kanisa la Kimbangu katika mji mtakatifu wa Nkamba, kwa kuweka tarehe sita mwezi wa nne kama siku isiyo ya kazi na ya kulipwa katika jamhuri nzima. Kiongozi wa bunge hilo Jean Claude Mvwemba anaonyesha kuwa kupitia agizo hili la sikukuu za kitaifa ambalo tangu sasa linaweka tarehe 6 mwezi wa nne kuwa siku ya ukumbusho wa juhudi alizozifanya Nabii Simon Kimbangu na ya dhamiri ya Afrika, jimbo la Kongo Central siyo mshindi, lakini ni bara la Afrika nzima. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, kwa sasa fuateni kipindi cha pili cha habari. Timu kutoka tume ya kitaifa ya kudhibiti silaha ndogondogo na silaha nyepesi ilikuwa katika ziara ya kazi mjini Bukavu. Ujumbe huu ulikutana na mkuu wa ofisi ya muda ya Monisco jimboni Kivu ya Kusini siku ya pili iliyopita. Mwalikwa wetu Bofaka Bakambo John Cesar, mkurugenzi au sikai na operesheni ndani ya tume, anazungumza kuhusu ziara yao ya kazi jimboni Kivu ya Kusini na mwenzetu Jean Kasami. Jambo mwananchi. Jambo baba, mumekuja hapa jimboni Kivu ya kusini kwa lengo gani? Tunakuja hapa Bukavu juu ya mission officielle ya kutayarisha maoperasion ya marcage dam donc tuko equipe ya evaluation, tuko naprepare batu bingine beko na kuya bekonakuya baexpert batakuya na mashine ya marcage juu ya kufanya baidentifie moja moja maminduki yote iko apa ku province ya Sudkivu. Wakisha hesabia zile bunduki zote kisha watazifanya nini? Maoperation yetu tunafanyaka vile, tuko na ma ekipe ya maexpert banakuya beko na kuja na mashine. Ekipe ya ma eksperi iko chapote na mutu no moya expert moya natoka ku komission nationale parceque sensut Sasa hiyo kazi yote unasema komisio inahusika nayo, itasaidia namna gani katika mapambano ama katika vita ambavyo vinakabili eneo la mashariki mwa nchi? Asanti sana. Makazi yetu iko naingia na ligne droite ya President de la Republique juu ya kupatia salama kubatu yote ku nchi yetu ya Congo preciseme mu parti ya este. Uu mufashi ingine tuko na makapasite apa sasa ya kurenforse ya kuyuake muzone x y iko na matransfer ya munduki ya mingi mingimingi. Ndiyo sasa hivi mnatoka kupokelewa na kiongozi wa Monisco jimboni Kivu ya kusini. Ina maana kuna msaada mnatarajia kwa Monisco kupitia ikazi mnafanya. Tunapanga mzuri na kiongozi ya Monisco apa Sid Kivu paske Monisco iko partenaire ya guvernement ya Monisco atusaidie operation endelee mzuri. Tunawashukuru na kuwatakia mafanikio mema. Mi nashukuru mingi. Nam, wanawake wa vijijini pamoja na wale wanaofanya biashara ndogondogo huko Ituri wanaomba kukomeshwa kwa unyanyasaji wa kutumia silaha katika jimbo hili ili kuwaruhusu kufanya biashara zao ili kuchangia kwa maendeleo ya kiuchumi ya eneo hilo. Hii ni moja ya mapendekezo aliyotoa wikendi iliyopita mjini Bunya baada ya siku mbili za kuzungumza kuhusu haki za wanawake. Shughuli hii iliandaliwa na chama cha kusaidia wanawake na watoto AFE kwa msaada wa ofisi ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa. Ezekiel Muzalia kwa maelezo Karibuni wanawake makumi sita wenye kuendesha biashara ndogo ndogo katika jimbo la Ituri na kati yao wakimbizi walihudhuria kwenye kikao hicho ambako walihimizwa kuhusu haki ya akina mama. Desange Karafuli ni mchuruzi wa tomate, mchicha na ndizi, anaeleza ni nini anaweza kuleta kwa maendeleo ya nchi kupitia uchuruzi wake. Mimi naelewa kumbe, si wanawake tuko vile, na dr zetu zengine tutapasha reklame kuumie saa uchuruzi yangu mtapasha kontribue pale kwa mini jutkunasalama kun yetu uikiwa, wamama wamoja wachuruzi wanapambana na shida za kiuchumi, kufatana na mabadiliko ya feza. Wengine ambao wanategemea kazi za mlimo wanatatizwa na shida za usalama, wamoja wanauawa na wengine wanabakwa, jambo ambaloina sukuma wa mama wengi kutokupaza sauti yao ili kutoa maoni yao. mama Chantal kiakimwa ni mlimaji, kazi yangu ni kazi ya kulima shamba, na sasa ndani yangu niko na boga sana juu shamba zangu ziko mbali kidogo na mgini de kilometre, trois kilometre, kufatana na kukosa salamu iko naacha wamama wanajivicha wanakosa wanawaza nikaongea saa moya maini mienjo batakia tafuta na bananikata kicha gizi. Ninaona initiative hii iko bie, lakini sasa niko naona banaandika me haiko an application kwake mshauri waliwali wa jimbo kuhusu swala la kijinsia kikao. Hicho ni kya lazima kwa sababu unapatia wanawake nafasi ya kujieleza kwa ajili ya kuelewa haki yao. Ndiyo, kwa maana anawaalika kutumika nguvu zaidi ili kuchangia kwa maendeleo ya nchi. Ni ya wapi, ba mama ba jikazi baulize, kuyua kama ya, tujulishe ya kwamba jimbo la Ituri linakuwa na zaidi ya wa wakimbizi milioni moja na wengi kati yao ni wanawake ambao wanaandaa kazi za kujitegemea ili kutosheleza mahitaji ya kifamilia. nikiripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Redio Kapi. Shukrani kwako Ezekiel Muzalia nani. Hapo ndipo tunatoa nanga kwenye habari za Kiswahili ya siku za leo. Aksanti kwa kuweza kutufuata.