Radio Okapi. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini karibu watu makumi mbili walikufa katika maporomoko ya udongo siku ya Mungu huko Bulwa katika eneo la Bwabo mtaani Masisi. Kuliandaliwa siku bila teksi za pikipiki siku ya kwanza hii katika mji wa Mwanda jimboni Kongo Central. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wanajeshi wa Sudan ya Kusini waliwasili Goma siku ya Mungu na siku ya kwanza hii ili kuimarisha kikosi cha EAC. Haya na mengi zaidi mutayafata punde kidogo, karibuni. Tufungue taarifa ya habari huko jimboni Kivu ya Kusini ambako kisa kingine cha ajali kilihesabiwa kwenye ziwa Kivu na kusababisha vifo na watu kupotea. Tukio hilo limetokea usiku wa tarehe mbili hadi tarehe tatu mwezi wa nne mwaka huu, tunao katika mtaa wa Ijwi ni mtumbwi unaojulikana kama boti ambao ulitoka eneo la Mugote kuelekea Goma, kulingana na habari zilizokusanywa kutoka kwa walionusurika ama kuokolewa mtumbwi huu ulikuwa na yapata wasafiri mia moja na makumi tano bila kusahau bidhaa. Yapata watu makumi mnane waliokolewa, utafiti unaendelea. Tunapata taarifa hii kutoka kwa bwana Mamboleo Mustafa, msimamizi wa mtaa wa Ijwi e Wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, ham jambo, na kwa sasa uchambuzi wa habari jimboni Kivu ya Kaskazini. Karibu watu makumi mbili walikufa katika maporomoko ya udongo siku ya Mungu huko Bulwa, katika eneo la Bwabo, mtaani Masisi. Matokeo haya ni ya muda, kwa sababu utafiti bado unaendelea. Mwanabunge mmoja jimboni kutoka Masisi anaomba serikali ya Kongo kusaidia familia za wahasiriwa kwa kuandaa mazishi ya heshima. Bernard Nyangi kwa maelezo: janga lile lilitukia saa tano mchana jana, Jumapili, wakati wakazi wa kijiji Bulwa walikuwa wakishota maji na kuosha mavazi kunako jito Kabore, kwenye kisima kilijengwa hivi karibuni. Ghafla mnyonyomoko wa ardhi ulitukia na kuwafunika watu kadhaa, baadhi yao wakiwa wamama na watoto. Hadi mapema hii leo miili ishirini na moja ya waasiriwa ilikuwa imegunduliwa na vijana wa mashuhuri waliojitolea, zikiwemo hizo za wamama watatu waja uzito. Hadi sasa utafiti waendelea ili kujaribu kupata miili ya waasiriwa wengine, unena mwanabungi wa jimboni mteuliwa wa Masisi bwana Alexi Baunga, huhisi kwamba Janga lile la hitaji msaada wa serikali government ya Congo iweze kufanya haraka iwezekanalo, ili iweze kusaidia jamaa za wale ambao wamefariki, ili waweze kuzikwa vizuri. Tunaambia administrateur wa territoire aweze kuendelea kuhimiza population iendelee kupanda miti, kwani hii mambo ya kukatika kwa udongo yametokea kila mara na kufanya mahafa mengi katika mtaa Masisi. Ifahamike kwamba udongo wa mtaa wa Masisi ni udongo unaokuwa rejareja, kinyume ya kwamba janga za mnyonyo kwa arzi za kuwa nyingi mtani huko. Goma Bernard Nyangira Djokapi. Na katika jimbo la Sankuru wanawake sita walikufa, na wengine ine kujeruhiwa vibaya. Hii ni matokeo ya maporomoko ya udongo yaliyotokea siku ya Mungu katika eneo la Telecom katika mtaa wa Kabondo huko Lusambo. Meya wa mji anasema wanawake hao waliofariki walizikwa siku ya kwanza hii kunako makaburi ya Lusambo. Maelezo na mshiriki wetu wa Butembo, Grevis Salumu, katika taarifa iliyoandaliwa na Ester Ndalafina. Kulingana na Lui Manga, mea wa muji wa Lusambo, wahanga hao walipatikana siku ya Jumapili wakiwa kwenye kisima cha zamani ambapo walikwenda kutafuta mawe kwa ajili ya utengenezaji wa kokoto ama gravier zitakazouzishwa kwenye ofisi ya OVD ambayo inaendesha kazi za ukarabati wa barabara mijini. Mea asema kwamba kuna taarifa iliyotangazwa kwenye vyombo vya habari, kumepita sasa miezi michache, inayokataza unyonyaji wowote kwenye nafasi hii ili kuepuka maporomoko ya ardhi. Duru hii yasema kwamba siku ya Jumapili kuna wanawake wengi ambao walionekana mahali hapo wakichimba mawe kwenye visima hapo. Kisima kimoja kilibomoka na wanawake kadhaa wakajeruhiwa. Tathmini kwa muda afafanua kwamba kuna wanawake sita waliofariki na pia wane waliokolewa na wakapelekwa kwenye hospitali kuu ya Lusambo. Mwathiriwa watano walipelekwa hospitalini asubuhi ya hii siku ya kwanza baada ya kuonyesha dalili mbaya kwa saa za usiku. Lwi Manga asema kwamba atatoa msaada wake kuhusu maziko ya waliofariki pia na kwa wagonjwa. Anaomba pia msaada wa fedha kutoka kwenye serikali kwa ajili ya kusaidia familia za marehemu na wagonjwa ambao wamelazwa sasa kwenye hospitali kuu ya Lusambo. Naam. Kuliandaliwa siku bila teksi za pikipiki siku ya kwanza hii katika mji wa Mwanda jimboni Kongo Central. Waendesha pikipiki walikataa uamuzi wa baraza la usalama la jimbo wa tarehe 17 mwezi wa pili kukataza teksi za pikipiki kuzunguka zaidi ya saa moja usiku, hii kufuatia visa vingi vya ukosefu wa usalama vilivyorekodiwa katika mji huo. Matokeo ya mgomo huu ni kwamba watu kadhaa hutembea kwa miguu ili kufikia mahali pao pa kazi. Taarifa ya nana plurish mambo yatolewa hapa na mwandishi wetu wa Kisangani, jacques Mkonkole. Taksi za pikipiki huko Mwanda hazionekani tangu asubuhi ya leo. Wachuuzi katika soko la Mwanda ambao wanaishi katika vijiji vya mbali kama ya mufu hawawezi kufika mahali pa biashara. Madereva wao wa pikipiki walikusanyika katika makutano mbalimbali mbali ya Mwanda ili kuwazuia na kuwatesa wataksimeni wengine wanaojitenga nao. Wanasema hawawezi tena kuzima malipo ya kila siku kutokana na uamuzi wa baraza la usalama la mkoa kupiga marufuku usafiri wa pikipiki zaidi ya saa saba mchana. Katika mkataba waendesha pikipiki hawa wanaomba mamlaka ya kuwarikisha trafiki yao hadi saa tisa usiku. Akiulizwa kuhusu jambo hilo, msimamizi wa eneo la Mwanda alinena kama hatua hii haiwezi kuondolewa au kukaguliwa. Amia Panda pia anasema tangu utekelezaji wa hatua hii Vuta ni kuvute imekuwa ikishuhudiwa katika eneo la Mwanda, licha ya visa vichache vilivyotengwa vya kuchoma visu. Alitangaza mkutano wa waendesha pikipiki ili kupata hakikisho lao kuhusu ushiriki wao katika vitendo vya uhalifu ili kutoa taarifa kwa mkuu wa mkoa. Katika jimbo la Chopo, kazi za majengo kuhusu mradi wa maendeleo wa mitaa mia moja na makumi ine na tano zilizinduliwa mwishoni mwa wiki hii huko Isangi, mji mkuu wa mtaa wa Isangi inopatikana kwenye kilomita 125 na mji wa Kisangani. Sherehe za uzinduzi uliongozwa na Liwali makamu wa jimbo la Chopo, Pole Lendo Golia. Hebu tujelekeze katika jimbo la Tanganyika ambako mgogoro wa mpaka unapinga eneo la Kalemi na lile la Nyunzu. Sababu ya mzozo huu ni ugunduzi wiki chache zilizopita wa amana ya coltan katika kijiji cha Sango Mutosha kilichoko kwenye mpaka kati ya maeneo hayo mawili. Hii husababisha migogoro kati ya viongozi wa maeneo haya. Waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Tanganyika, ambaye alizungumza na Redio Okapi siku ya kwanza hii, anatangaza kwamba kamati itatumwa katika eneo hilo ili kubaini mipaka kati ya maeneo hayo mawili. Dedone Kasaka yuko njiani mwa simu na Pole Munanga. na hii ndiyo lengo ya utume wetu tuliofanya hivi majuzi wa kujielekeza kijijini Sango Mutosha. Yenye kusababishwa haya yote ni kuonekana kwa madini ya koltan kati ya mipaka miwili ya Nyunzu na Kalemi. Kulingana na yale yaliyosemwa, ilibidi timu ya serikali na viongozi toka eneo mbalimbali pamoja na wanabunge fulani wa majimbo ambao hawakuchaguliwa, sio kutoka Kalemi wala Nyunzu, ili washuke mahali hapo kuona ni nini itakavyowezekana kufanywa kati ya Eneo haya mawili inabidi sasa iundwe tume ya watu mnane waangalie jambo hili kwa kujua kama sehemu hii ni ya Kalemi au ya Nyunzu. Vifaa vyote viko tayari kabla ya kuchukua uamuzi. Sultani wa Kisengo na yule wagonda wote wanasubiri maamuzi tu ili suluhu ipatikane. Kama nilivyowaeleza kwenye vichwa vya habari, jimboni Kivu ya Kaskazini, vikosi vya wanajeshi wa Sudani ya Kusini viliwasili Goma siku ya Mungu na siku ya kwanza hii, ili kuimarisha nguvu ya jeshi la AAC, kwa mujibu wa uongozi wa kikosi hiki. Kuwasili kwa wanajeshi hawa wa Sudan ya kusini kunakamilisha awamu ya mwisho ya kutumwa kwa wanajeshi wa EAC mashariki mwa nchi ya Kongo. Hatua hii ni kwa mujibu wa maagizo ya wakuu wa majeshi ya ulinzi na wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika ya Mashariki tubaki tu katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Tuwajulishe kwamba kujiondoa kwa waasi wa M23 tangu siku ya Mungu kunathibitishwa na duru kadhaa za eneo la Bambu. Hali hiyo hiyo huko Kishishe, katika usulutani wa Bwito, ambapo raia mia moja waliuawa mnamo mwezi wa kumi na moja mwaka uliopita. Watu wengine hata hivyo wanaeleza mashaka juu ya nia ya waasi hawa kutoka kabisa katika maeneo yote wanaokalia. Wapenda wasikilizaji wa, wa redio Ukapi na waalika kwa sasa kufuata kipindi cha pili cha habari. Timu kutoka tume ya kitaifa ya kudhibiti silaha ndogondogo na silaha nyepesi ilikuwa katika ziara ya kazi mjini Bukavu. Ujumbe huu ulikutana na mkuu wa ofisi ya muda ya Munisco jimboni Kivu ya kusini siku ya pili iliyopita. Mwalikwa wetu Bofaka Bakambo John Cesar, mkurugenzi ausikae na operesheni ndani ya tume, anazungumza kuhusu ziara yao ya kazi jimboni Kivu ya kusini na mwenzetu Jean Kasami. Jambo mwananchi. Jambo mwananchi. Baba, mumekuja hapa jimboni Kivu ya kusini kwa lengo gani? Tunakuja hapa Bukavu juu ya mission officielle ya kutayarisha maoperasion ya markaj dam donc Tuko ekipe ya evaluation tuko naprepare batu bingine beko nakuya baexpert batakuya na mashine ya marquage nju a kufanya ba identifier moja moja baminduki yote iko hapa ku province ya Sud-Kivu. wakisha hesabia zile bunduki zote, kisha watazifanya nini? Maoperation yetu tunafanyaka vile, tuko na maekipe ya maexpert banakuya beko na kuja na mashine donc beko na mashini yabo na kazi bekonafanya ni ekipe mixte bekonatumika pamoja juu ya kumarke maarme yote. Sasa, hiyo kazi yote unasema komision inahusika nayo, itasaidia namna gani katika mapambano ama katika vita ambavyo vinakabili eneo la mashariki mwa nchi? Aksanti sana. Makazi yetu iko naingia na yakufanya tracage desarme kuyuwa imunduki iko na numero kani, ilikuwa deteni siku kani, na soda kani, na fasi kani. Donc tuko nafanya trasabilite yote. Kama tunamaliza mambo ya marcage munduki yote itatoka fashi fulani kwende fashi fulani, ifo guvernemet ayuwe atakuwa apa sasa capable ya kusema imunduki ilikuwa uko na kapacité ya maporsuite ya mesebofaka dunpart umufashi ingine tuko na makapasité apa sasa ya kurenforce ya kuyua ke muzone x we iko na matransfert ya munduki ya mingimingi. Ndiyo sasa hivi mnatoka kupokelewa na kiongozi wa Monisco jimboni Kivu ya Kusini. Inamaana kuna msaada mnatarajia kwa Monisco kupitia ikazi mnafanya. Naam, wanawake wa vijijini pamoja na wale wanaofanya biashara ndogondogo huko Ituri wanaomba kukomeshwa kwa unyanyasaji wa kutumia silaha katika jimbo hili ili kuwaruhusu kufanya biashara zao ili kuchangia kwa maendeleo ya kiuchumi ya eneo hilo. Hii ni moja mapendekezo aliyotoa wikendi iliyopita mjini Bunya baada ya siku mbili za kuzungumza kuhusu haki za wanawake. Shughuli hii iliandaliwa na chama cha kusaidia wanawake na watoto FE kwa msaada wa ofisi ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa. Ezekiel Muzalia kwa maelezo. Karibuni wanawake makumi sita wenye kuendesha biashara ndogondogo ndogo katika jimbo la Ituri, na kati yao wakimbizi walihudhuria kwenye kikao hicho ambako walihimizwa kuhusu haki ya akina mama. Desange Karafuli ni mchuruzi wa tomate, mchicha na ndizi, anaeleza ni nini anaweza kuleta kwa maendeleo ya nchi kupitia uchuruzi wake. Mina jielewa kumbe si wanawake tuko vile na haki zetu zingine, tutapasha reklame kumie saa uchuruzi yangu mtapasha kontribue pale kwa mini likuwa nomba tukwa sala juu kama tuko na salama ku inchi yetu na ku profesa yetu, wa wa ikiwa wamama wamoja wachuruzi wanapambana na shida za kiuchumi kufatana na mabadiliko ya feza. Wengine ambao wanategemea kazi za mlimo wanatatizwa na shida za usalama. Wamoja wanauawa na wengine wanabakwa, jambo ambalo linawasu sukuma wa mama wengi kutokupaza sauti yao ili kutoa maoni yao. Mama Chantal Kiakimwa ni mlimaji. Kazi yangu ni kazi ya kulima shamba, na sasa ndani yangu niko na boga sana, juu shamba zangu ziko mbali kidogo na mgini, de kilometre tatu kilometre kufatana na kukosa salamu iko naacha wamama wanajivicha wanakosa wanawaza nikaongea saa moya maini mienjo batakia tafuta na bananikata kichogizi. Ninaona initiative hii iko bien, lakini sasa niko naona banaandika me haiko ana application kwake, mshauri waliwali wa jimbo kuhusu swala la kijinsia. Kikao hicho ni kya lazima kwa sababu unapatia wanawake nafasi ya kujieleza kwa ajili ya kuelewa haki yao ndiyo kwa maana anawaalika kutumika nguvu zaidi ili kuchangia kwa maendeleo ya nchi. Mama banafasha kuyua ba droit yabo kuleta kitu kani, iko droit banapatia banamuke ku commerce ba droit, kani, iko kule commerce me huwa huyu kama tax legali, ni ya wapi? Ndio tunasema ba mama ba jikazi baulize kuyua kama ba droit yabo kwa wapi. Kama una tomate utakula na mnaka ile ba commerce ba kidogo je na tusaidia kuendelesha mwingine tujulishe ya kwamba jimbo la Ituri linakuana zaidi ya wakimbizi milioni moja na wengi kati yao ni wanawake ambao wanaandaa kazi za kujitegemea ili kutosheleza mahitaji ya kifamilia. Nikiripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. shukrani kwako Ezekiel Muzalia. Habari zinaendelea kwa kifupi. Mwanabunge Prince Kiangi kutoka eneo la Walikale anatoa wito kwa wakaaji wote wa jimbo la Kivu ya kaskazini na Walikale haswa kujitahidi kwa siku kumi za ziada zilizotolewa na Seni ili kujiandikisha. Kulingana naye, ni wakati muhimu kabisa kwa wakaaji wa Walikale haswa kujiandikisha kwa wingi ili kuboresha nguvu ya kisiasa ya eneo lao. Tujulishe kwamba Seni imeongeza muda wa siku kumi ya uandikishaji katika eneo la tatu la operesheni hiyo ni kutoka tarehe mbili hadi tarehe kumi na moja mwezi huu wa ine. Wafanyakazi wa kike wa shirika la Osese Bukavu wamefurahishwa na maendeleo yaliyofanywa na wanawake mnamo mwezi wao. Kulingana na kiongozi wao Ariel Kajibwami, wanawake hawa walitembelea na kuhamasisha wasichana wadogo walemavu kutoka kituo cha Heri Kwetu kuhusu jukumu lao katika jamii. Wanawake wa OSS wanaanza kuzingatiwa sawa na wanaume, na hata kama bahati ya kupata nafasi ya kuchukua maamuzi bado siyo sawa, na ni hapo ndipo tunatoa nanga kwenye habari za Kiswahili ya siku za leo. Aksanti kwa kuweza kutufuata.