Asante kwako Christel Fiti kwa kunipatia fasi. Salamu zetu ziwafikie popote mlipo, wasikilizaji wa sauti ya amani. Huu ndio muhtasari wa habari wa za leo. Watoto wa umri kati ya miaka sifuru na tano wamekuwa wahanga wa surua pale Mandima, mtaani Mambasa ambako kumesabiliwa visa zaidi ya 100 katika jimbo la Ituri moto asiyojulikana chanjo yaliteketeza duka, jambo ambayo ni mmoja miongoni mwa maduka za muhimu mjini Lubumbashi katika jimbo la Haut-Katanga. Waislamu wote ulimwenguni wameanza mwezi wa, wa Ramadhani hii siku ya nne Machi tarehe makumi mbili na tatu. Tutasikia alikwa yake imame Sheke Saleh Idi Mansura wa Komiko Manyema. Baki pamoja nasi. Habari kamili huko Ituri. Zaidi ya visa mia moja, na makumi mbili vya surua vimearifiwa katika muda wa miezi miwili katika eneo la afya la Mandima mutaani Mambasa, kilomita mia moja makumi sita na tano kusini magharibi mwa Bunia, kwa mujibu wa Jobe Bakwata, daktari anayesimamia mkoa huu wa afya anayetoa takwimu hii siku ya leo. Wengi wa wahatirika ni watoto ambao umri wao kati ya miaka sifuru na tano. Wawili kati yao walikufa. Msongamano mkubwa wa watu unaojumuisha hasa watu waliokimbia makazi yao wanaoishi katika hali mbaya ya usafi, inaaminika kuwa sababu ya ugonjwa huu. Daktari Jobe Bakwata anaomba kwa serikali na washirika wake kwaandaa kampeni ya chanjo ili kuzuia kuenea kwa janga hii. Hali ipatikana kwa njia ya simu na Ezekieli Bemuzalia. Visa vimeendelea kuongezeka yale ambayo ni ya kutisha ni kuona ya kwamba ugonjwa unakamata hata watu wazima. Tunakuwa pia na visa ambavyo vinapatikana ndani ya jamii na wagonjwa hawakuji kupimwa, hiyo ni hatari sana. Na yale yaliyoongeza tauni hiyo ni uhamisho wa wakaaji wengi. Watu wanaambukizwa na magonjwa hiyo kutokea kwenye eneo la afya la Mambasa na pia kwenye eneo la afya la Mabalako katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, na ni huko ndiko watu wengi wanaugua na magonjwa hiyo yale ninaweza kutoa kama shauri ni hili: wagonjwa wote ambao wako ndani ya jamii wakuje kwenye hospitali kwa ajili ya kupimwa ili tuwahudumie, na kufanya hivyo haraka itakuwa vizuri. Tunaomba wakilishi wote wa serikali waandae mpango wa kutoa chanjo, na tutakomesha magonjwa hiyo huko Kivu Kaskazini. Angalau wanawake wajawazito mia nne na makumi mnane waliokimbia makazi yao walinufaika jana, siku ya tatu, kutokana na vya kujifungulia vilivyotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa la idadi ya watu. Ugawaji ulifanyika katika maeneo ya kambi ya wakimbizi kuwa pale Bulengo na Rusayu magharibi mwa Goma. Mchango huu unatolewa kama sehemu ya mradi wa kliniki ya simu ya Caritas ambayo ilifunguliwa rasmi kwa wakati mmoja katika maeneo yote mawili. Watoto wawili wachanga waliozaliwa huko Misai katika jimbo la Kwilu wasili mjini Kinshasa jana siku ya pili kwa ndege iliyokodishwa na serikali kuu kupitia waziri wake wa ushirikiano wa kikanda Didier Mazinga. Katika mji mkuu, wangelazimika kufanywa upasuaji ili watenganishwe, kwa mujibu wa tasimu ya awali iliyofanywa na timu ya madaktari. Watoto hawa wawili wanapumua na wanapigo la miuyu, alisema mkuu wa tarafa ya afya ya mkoa wa Kwilu, daktari Jean-Pierre Basake, katika ripoti Irene Mboma iliyotolewa na Florence Kizalunga. Walizaliwa Jumatatu Machi tarehe 20 mwaka utunao katika kituo cha afya cha kumbukumbu cha Misai kilichopo eneo la afya la Kikongo eneo la Bagata wilayani Kwilu. Ilikuwa alasiri ya jana Jumatano ambapo watoto hawa wawili wa Siamesi walipelekwa Kinshasa kufanyiwa upasuaji ili watenganishwe kila mmoja. Walihamishwa kwenye ndege hii na timu ya matibabu Iliyotumwa na Waziri wa kitaifa wa afya ya umma Dr. Jean-Jacques Mbungani. Katika uwanja wa ndege wa kitaifa wa mji wa Bandundu, Dr. Jean-Pierre Basake, mkuu wa kitengo cha afya Kwilu, alifafanua kwamba watoto hawa wameunganishwa kwenye efumbatio tumbu, wanapumua, mioyo miwili inapiga. Ikumbukwe kuwa katika ndege hii maalumu watoto hawa wa Siamesi walizaliwa waliondo ka kuelekea Kinshasa wakiwa na wazazi wao wawili, wakiongozana na daktari mfawidhi wa kituo hiki cha huduma Daktari Augustin Anitumbuna ambaye alifanyia upasuaji mama yao mzazi. <tune> Duka kuu la jambo moja wapo kubwa zaidi jijini lilikuwa limeteketea kwa moto tangu siku ya nehi saa za asubuhi. Chanjo cha moto huu bado haichia julikana. Moto huu ni wa pili kurikodiwa katika jiji la Lubumbashi chini ya wiki moja huko jimbo la Hokatanga. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sio tu kuwa na uwezo wa kudhibiti taka inazozalisha, lakini pia kuibadilisha kuwa fursa ya kijamii na kiuchumi. Hayo yamesemwa na Profesa Alexi Kimbembi, mkuu wa Idara ya Kilimo, Biolojia, Geografia na Usimamizi wa Mazingira katika taasisi ya juu ya Ualimu ya Boma Jimboni Kongo Central. Hii ilikuwa mwishoni mwa mkutano ulioandalia jana siku ya tatu Machi tarehe makumi mbili na mbili, na kituo hichi kwa wanafunzi na wanachama wa shirika la kisayansa la ISP Boma. Kulingana na Profesa Alexi Kimbembi, kwa kukabiliana na tatizo la udhibiti wa taka, serikali lazima itekeleze mikakati na njia za kubadilisha upotevu na iongeze uelewa kwa wananchi ambao bado wa katika hali ya kutojua ekolojia. Tunamsikiliza Profesa Alexi Kimbembi kwenye kipaza sauti cha Nanaple Rish. mambo Sio tu Boma si pekee lakini, kote inchini DRC, miji aina usafi, tumeanzisha masuluhisho. Kuna njia ya kurejesha taka zinazoweza kuoza na zisizoweza kuharibika. Tutafanya kazi ya kubadilisha taka inayoweza kuoza kuwa mbolea ya viumbe hai. Kiowevu hiki cha mbolea inaweza kuchukua nafasi ya mbolea za kutengenezwa kwenye kiwanda. Kwa taka za plastiki, tunataka kuzisafisha tena ili kupata mao ya pave ambayo yanaweza kutumika mahali ambapo kuna mmonyoko wa udongo au pale ambapo maji yanapatikana barabarani. Wakati mwingine tunaalika umoja wa Ulaya kuja kusafisha mji mkuu wa Kinshasa. Kwangu mimi, hiyo ni tusi, kwa sababu sio akili ambayo inakosekana, ni tatizo la utashi na mikakati. Tunazalisha taka na lazima pia tuweze kuzisimamia. Jambo la kwanza ni ufahamu wa taka ambayo ni kikwazo leo. Huko Kivu Kaskazini, labda mwisho wa mzozo wa mpaka kati ya wakazi wa eneo hilo na mbuga ya nyama la Virunga mtani Beni, kulingana na muratibu wa jumuiya ya mupya ya kiraia ya Kongo katika sekta ya Ruenzori, taasisi ya Kongo ya mazingira Isesene imejenga kilomita kumi na mnane za uzio wa nyanya za umeme kuzunguka hifadhi ya taifa ya Virunga. Lengo kuzuia kuvuka kwa tembo ambao mara kwa mara huharibu mashamba ya watu karibu ya eneo hili. Mratibu wa jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo katika sekta ya Ruenzori Meleki Mulala amerizishwa na mpango huu wa ICCN. Jimbo la Kongo Central limepewa pikipiki piki kumi za ardhi zote kwa maeneo yake kumi na gari la kituo cha Toyota Land Cruiser na kitengo cha ufadhili kwa majimbo dhaifu Muundo ambao unahakikisha utekelezaji wa programu ya maendeleo ya mitaa ya maeneo mia moja makumi manne na tano katika jimbo hilo. Efreme Lutete, mkuu wa muundo huu katika jimbo humo, ambaye alikabizi mchango huu kwa gavana wa mkoa Gibandu Ndungidi huko Grand Equateur. Kanisa Katoliki kupitia kwa maaskofu ambao ni washiriki wa kongamano wa la maaskofu wa jimbo la Mbandaka linajitolea kutekeleza hivi karibu buni kampeni ya elimu ya uraia kwa lengo la kupunguza usuza kuongezeka kwa hisia za ukabila na chuki dhidi ya wageni katika duru za kisiasa, alisema Padre Gi Bokole katibu mtendaji wa baraza la maaskofu wa eneo la Mbandaka kama walivyotaja katika uchambuzi wao miongoni mwa changamoto zinazohusiana na maisha ya kijamii na kichungaji ya sasa katika dayosisi saba za mkoa huu ilikuwa wakati wa mkutano wao wa kisheria uliofanyika Kinshasa siku moja baada ya ziara ya Papa Francois Ni Machi tarehe makumi mbili na tatu siku ya nne hii, Waislamu duniani kote wanaanza mwezi wa Ramazani. Kwa muda wa siku makumi tatu watakuwa katika kwa resmu ili kujitakasa. Huko Manyema, imame mkuu wa taasisi ya Kiislamu ya Komeko Manyema, Sheikh Saleh Idi Manusura, anatoa wito kwa Waislamu wote kujitolea zaidi katika kipindi hiki. Radio Kapi Tunaanza kipindi cha pili cha idhaa yetu ambayo tunakaribisha mwenzetu Florida Kahambu akipokea kwanza Jean Kasami, ambaye aliandaa kipindi. Cha mwaliko wetu ni bwana Gaudens Maeshe, ahusika na seni humu jimbo la Sid Kivu. Pia utambuzi na usajili wa wapiga kura ilimalizika rasmi hii siku ya pili, tarehe makumi mbili na moja katika eneo la pili la uendeshaji. Siku chache kabla ya tarehe ya mwisho ya kufungwa kwa shughuli hiyo katika jimbo la Kivu Kusini, waombaji walikuja wengi mbele ya vituo vilivyofunguliwa na Seni. Katibu mtendaji wa mkoa Godens Maeshe alisema kuwa operesheni hiyo inaendelea kwa kawaida licha ya baadhi ya vikwazo. Godens Maeshe alizungumza na Jean Kasami ambaye alimhoji kabla tarehe hiyo ifike mwisho rasmi. Godens Maeshe, jambo! Wewe ni kiongozi wa CENI jimboni Kivu ya Kusini. Operasio ya kuorozesha wachaguzi ilianza kunapita karibu juma tatu hivi. Hii operasion inaendelea vipi katika jimbo hili? operation d'enrôlement des electeurs inaendelea mzuri ndani ya province ya Sud Kivu. Ha, ile masantre zote mia kenda makumi mbili na moja zimefunguliwa na mashine zote tumezipata, na santre zote ziko zinatumika kwa leo, ijapokuwa hapa na hapa kuko magumu fulani fulani, lakini ile masantre zote zilifunguliwa. Wananchi wenyewe wanahitaji kurozeshwa wangali wengi sana na njoa Uh, bwana liwali wa jimbo amesema, kama ingekuwa mzuri watu wote wamalizike kwa kuwa identifie, na njo objektifu ya komission electorale ndani ya province ya Sud Kivu, kurohozesha wale wa milioni tatu na mia moja makumi ine wa ya waelekteur wenyewe wote wako watandii ndani ya province ya Sud Kivu. Unajua tuko troisième puissance electorale kufuatana na nombre ya wa waelekteur na nanjo namna tunaweze ganye masiege kunako maassemble zetu troisième puissance nyuma ya Kinshasa na Nord Kivu, na njo kwa maana commission electoral iko inafanya nguvu yake yote, ili iweze kuenrole wale wa électeur wote, tuchunge zile masiege zetu. ko magumu ya machine ndio iko uh, tokezi ya kwanza ya miru system kutengeneza mashine didentification hapa na hapa. Kunaweza kuwa takataka, lakini hatufungi mikono. Tulipata wa technicien in hapa kunakosep, na technicien moja moja kwa kila antene wenye kutokea kule kumiru system, wako wanasaidia kutengeneza. Tulipata vile vile ma pièces de rechange kwa zile mashine zenye tulikuwa tunaweka sawa moja fasi fulani yenye akwezi kutengenezewa na wateknicien leo hii, mapiece de rechange ziko na tuko tunatengeneza mashine. Teknicien walimwaongeza ijwi, alienda jana kuongeza mwenyiko kule, akibeba piece de rechange. Na hapa unaona mubiro ya logistique. Ebien, eh, wenzetu wenye kutoka kwa antenne wako wanakuja kukamata mapiese de rechange. Unasema, na ni kweli, kama kadiri siku zinapita kadiri wenye kutaka kujiorozesha idadi yao inaongezeka. Unafikiri hizi siku zinabakia zitatosha kusudi wa mwisho akuwa amekwisha kujiorozesha? Njo objectif yetu, njo shabaha yetu, ili turohozeshe wote, wakuwe tayari wamekwisha kurohozeshwa kwa ile data ya 17 na kama haiko vile, wakubwa wao peke watajua namna yenyewe watajikomporte kufuatana na ginsi walitumika ku air opérationnel numero 1 na air opérationnel numero 2. Lakini shabaha yetu ni kuresense le plus possible, na waelecteur wangali wengi kunako mistari, na hatufungi mikono, tunawapokea tangu saa moja ya asubuhi mpaka 17 saa kumi na moja, na hata kwenda odela kila siku ya kwanza, siku ya administration vilevile, mabiro fulani fulani zinafungula, ili waserviri wa rekerant wako wengi, njo shabaye yetu kuresanse wote, ili tugarde puissance electorale yetu ya province ya sud Kivu. Mwanarizika na idadi ya wale ambao wamekwisha jorozesha ni wangapi? kwa leo tunarizika, ndio kwa juu wanasema mu kiswahili raport njo kazi na jinsi raport zinatufikia kutoka kwa maskani yote, tunaona tunaendelea ile maendeleo, inafaa tuikamilishe mudate ya le 17 mars hein, na wakubwa wakiona kwenye tunafikilia watakamata decision a partir ya kwenye tunafikia. Ninakushukuru kiongozi, ndio mwananchi journalist aksand kwa kutuoji Tampokea pia Mark Marufimbo ambaye ametuandalia faila kuhusu kazi za senitu tusikilize. Kama mnavyojua shughuli ya utambuzi na usajili wa wapiga kura ilimalizika rasmi hii siku ya pili tarehe makumi mbili na moja katika eneo la pili la uendeshaji huko Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini. Vijana mia moja walishiriki katika mkutano siku ya kumi mwezi wa tatu kuhusu ushiriki jumuishi wa vijana katika mchakato wa uchaguzi nchini DRC. Baada ya kuchambua mada hii, walibainisha changamoto fulani za kukabiliana na ushiriki wa vijana katika mchakato wa uchaguzi. Hii ni ripoti ya Mark Marofimbo ikiandaliwa na shirika Benevola pour la face au Congo. Kikao kile kilikazia sana umuhimu ya vijana kushiriki katika mchakato wa uchaguzi. Washiriki walianja kwanza kutatua na kutoa inje yaliyo shida inayowasumbua vijana wasishiriki katika mchakato huo, kama asema hapa primisia butapu musishana wa Beni, blocage ni kwamba wa jeune jusque la awako informe. Ndio maana kupitia hata hapa ninaosema sisi ambao tuko informe, tuite bengine ba jeune, tuambiane, tuoneshane importance ya, kuparticipe mu processus electoral kwetu kuidepes. Tuna kikao ya vijana kila jeudi, kuko matem ambao tu ya na Mafarakano ya vizazi ni mojawapo ya shida inayotuma vijana wasishiriki katika mchakato wa uchaguzi. Hii ni mafikiri yake Fisto Ndeze, mshirika wa kikao hiki. Tatizo kubwa, vijana wanakuwa wanasongwa na wale wanakuwa wazee, watu ambao wameripotiwa kufanya historia, alikuwa mnyampara, jana alikuwa sijue mea, alitumika kwenye administration, na ni wale ambao wanatia kwa ngazi za mbele na wanaweza kusahau vijana alu. Kwa sasa sisi tunakuta wale wazee wanakuwa wanakuwa na pesa mikononi, mifukoni na hizo pesa wanazitumikisha kwa ajili ya kuweka kando vijana, wanatumikisha vijana kama punda. Hiyo tu, hiyo mambo kabisa tunakatala, tunakuta hiyo inakuwa changamoto kabisa. Na vijana tunapaswa kutia madiversite politiki yetu pembeni. Vijana wamebidi kuondoa mbali mambo ya ubaguzi na kugabuana kimafikiri, ili kufikia malengo yao. Hii ilikuwa ni mafikiri yake Bi Mapendo Linganaiso, mmoja ya waliofunza vijana kwa kikao hiki. vijana walikamata hatua ya kuendea uchunguzi ya hali ambao walikuwa wakitumika zamani, ili kushiriki kwao katika mchakato huo wa uchaguzi ukuwe wa kweli na ya kuaminika. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata, aksanti kwako Bi Florida Kahambo, aksanti kwa wote waliyetutega sikio. Munaweza tena kusikiliza habari hii kwenye mitandao ya kijamii ya redio Kapi.