Koko Jean-Marc matoakimofelele dija noa, mjambo kwa wasikilizaji wote wa sauti ya amani. Ifuatayo habari kwa kifupi. Mapigano kati ya wasa M23 na jeshi la taifa katika eneo la Masisi yamelazimishwa zaidi ya familia elfu kumi kutoroka na kukimbilia katika kambi za Bulengo na Lushagara, kulingana na ripoti ya hivi punde ya pame kuhusu mabadiliko ya hali ya kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sababu ya mvua kali iliyoporomosha zaidi ya nyumba mia nne katika eneo la Kashobwe Kasenga. Waathiriwa wengi hawana msaada humo jimbo la Ho Katanga. Tarehe makumi mbili na mbili Machi ni siku ya maji duniani. Huko jimbo la Sud Kivu, REGIDESO inakabiliwa na matatizo makubwa katika kutoa maji bora ya kunywa kwa wakazi, kama alisema ahusika na REGIDESO jimboni humo, bwana Valere Mtumba Kayembe. Karibuni. Habari kamili. Hali ya kibinadamu imeendelea kuzorota katika miezi ya hivi karibuni huko Kivu kaskazini na Kusini pamoja na Ituri. Mapigano kati ya jeshi na wasi wa m katika eneo la Masisi yamesababisha zaidi ya familia elfu kumi zimehama na kukimbilia katika kambi za Bulengo na Lushagara karibu na Goma, huku wengine wakienda Kivu Kusini, kama imetangazwa kupitia ripoti ya hivi punde ya PAM kuhusu mabadiliko ya hali ya kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kongo. Kulingana na pa, PAM takribani watu milioni moja wanahitaji msaada wa dharura wa chakula katika majimbo haya matatu huko Bandundu zaidi ya watu makumi matano na tano walionusurika walikusanyika katika wilaya ya mashambani ya Maluku, munjini mkuu wa Kongo. Hii ni baada ya shambulio la sila ambalo lililenga siku ya pili iliyopita, mashua iliyokuwa ikielekea katika jimbo la Ekwater kwenye jito Kongo, katika usawa wa kijiji cha Kaba chini ya Mutawa kwa Mutu waliokolewa kwa shida kutokana na msafirishaji ambaye aliwachukua wote naibu wa jimbo la Kwa Mutu Moize Makani ambaye anaripoti ya habari hiyo anaonyesha kuwa walionusurika ni miongoni mwa watu mia moja makumi tisa ambao walitangazwa kutoweka baada ya shambulio hili. Kwa sasa wako watu makumi saba na saba walionusurika Ireni Mboma katika usomi wa Ezekiel Mzalia. Wakati wa matokeo ya mwisho ya wahanga wa shambulizi hili kupitia silaha iliyojitokeza kwenye mto Kongo ilitokeza idadi ya watu kumi kufariki... idayaaa wengine mia moja makumi kenda kupotea ndani ya maji kwa mshtuko mkubwa watu wengine makumi tano na tano waligunduliwa wakiwa wazima pa maluku siku ya yenga iliyopita alivyojulisha mwanabunge jimboni mchaguliwa wa kwa munt mois makani tulipo muoji kwa swala hilo mwaziri jimboni anayehusika na mambo ya ndani huko maindombe barnabe bopaka anajulisha ya kwamba timu moja la wachunguzi lilitumwa huko na serikali ya jimbo kwa ajili ya kuwasaidia wahanga walio ajali hilo, kwa kungojea jueni, ya kwamba kundi la kwanza la watu makumi mbili na mbili walioponyoka ajali hilo na waliopelekwa kwa mtu wanahudumiwa na serikali. Tukibaki huku Bandundu, tujulishe eti marufuku rasmi kwa boti zote kutoka kwa mutu kuvuka hadi ufuo wa Kongo Brazzaville kwenye jito Kongo. Mfumo wa usalama umeimarishwa katika vijiji kadhaa haswa kabaleol, baada ya shambulio kwenye mashua iliyo ikielekea Ikweta na kuua zaidi ya watu mia moja. Msimamizi wa jumuiya ya kiraia kwa mutu ambaye anatoa taarifa hizo anaripoti kuwa boti zinazochukua ufuo wa kwa mutu zimevunjwa na wavamizi wenye silaha wanaoendesha shughuli zao katika eneo hilo. Martin Futa anadai mipango ya haraka ya usalama kutoka kwa mamlaka ya Kongo ili kuwaondoa katika hatari watu wote wenye silaha ambao wanazuia urambazaji katika eneo hilo. Pamoja na mada hii, waziri wa mambo ya ndani na usalama wa jimbo la Mai Ndombe alihifadhi maoni yoyote kuhusu uamuzi huu wa Brazzaville. Kwa kuongezea, Barnabe Bopaka alisema kuwa usimamizi wa mzozo huu huko kwa Mutu huko mikononi mwa mamlaka katika ngazi kuu. Hata hivyo, katika majimbo juhudi zinafanywa kurejesha amani huko kwa Mutu. Na katika jimbo Kivu Kaskazini, kundi la watu wenye silaha waliofanana na Maimai Mai, walifanya uvamizi usiku kutoka hii siku ya pili hadi hii siku ya tatu ndani ya Mtakatifu Octave de Vulindi mjini Butembo, makao ya Dayos sisi ya Butembo Beni, zaidi ya kompyuta kumi na simu za mkono zilichukuliwa na washambuliaji wawa. Jean Bermas Mukwe Mulere, rekta wa jumba hili la mafunzo ya mapadri, anaonyesha kwamba uvamizi huu wa watu wenye silasi wa, wa kwanza. Hivi ndivyo anapendekeza kwamba mamlaka ilinde semina kuu ya Vulindi, ambayo eneo lake liko katika eneo lililokumbwa na uharakati wa maimai mai, humo jimbo na huko jimbo la Haut-Katanga nyumba zilizoporomoka na mvua na waathiriwa wengi hawana msaada katika eneo la Kashobwe la Kasenga katika vikundi vine vya sekta ya Luapula. Kwa mujibu wa naibu msimamizi wa Kasenga anayehusika na uchumi fedha na maendeleo, makundi yaliyoathirika zaidi ni Kashobwe na Nkuba Kawama. Uongozi wake tayari umekamatwa kwa sulu zinazowezekana tangu siku ya kwanza iliyopita. Mama wachuuzi huko Kindu hawaruhusiwe tena kuteleka bidhaa zao katika soko la kimagendo lililoundwa mbele ya soko kuu la Kindu, wende mbele ya ofisi ya Pense, wilaya ya Kindu, ambako kumeandaliwa nafasi itwao mtalii. Aliamuru meya wa jiji hilo mengi nawe Florence Kizalunga. Ni tangu tarehe 24 Februari ambapo kusitishwa kwa siku saba kulitolewa kwa wauzaji hawa ili waondoe tangu Jumatatu iliyopita. Tuku na batoto biko na soma babwana bana makazi jana, tunanyanganikiwa mabitu baba, twende wapi? Ndani ya soko muna fasi kote, tunatia banatufukuza, tunakwasa maumbu a baba. Njuu ya maisha, usumbuko wa maisha njo natuleta baba yetu, hatuna kazi, kazi yote ni buchuruzi ya mangaribi baba, utusajia baba, batuacha kubulongo, tunateseka na batoto baba, apa Kindu kila kitu kuuza kwake. Mea wa Kindu hakuna swali, uamzi unasimama. Auguste Mulamba tuwapatia siku saba kusudi watoke nafasi ile na wende kwenyewe, wataenda kufanya biashara vyao katika amani katika usalama, waondoke ile fasi. Baada ya ile tuliongea nao wakatuhakikisha ya kama hatutafunga tena njia, lakini mimi mwenyewe nilishuka mpaka pale nikaona ya kama wanafunga njia wao wanatandika biashara yao mpaka kugudron kwenyewe, magari na mapikipiki anavasha kupita licha ya uamuzi wa mea. Wachuuzi hawa wanadai kuhusika kwa gavana na nikiripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga, kwa niaba ya Radio Kapi. Tarehe makumi mbili na mbili Machi ni siku ya maji duniani. Regideseau Sud Kivu anasema inakabiliwa na matatizo makubwa katika kutoa maji bora ya kunywa kwa wakaaji, alisema Bwana Valere Ntumbakaye Ntumbakaye Mbe, kiongozi wa mkoa wa Regideseau Sud Kivu. Ni hasa uharibifu wa nafasi ujenzi wa gasia juu ya mitandao wa Regideseau na kutolipa bili za maji. Serikali ya Jimbo la Kivu Kusini imerudishiwa madaraka tu na maha mahakama ya kikatiba, uamuzi uliotolewa mjini Kinshasa jana siku ya tatu Machi tarehe makumi mbili na mbili mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu. Mahakama ya kikatiba ilisikiliza ombi la kukiuka katiba la hoja ya karipio iliyopigiwa kura na kundi la manaibu wa majimbo mnamo tarehe makumi mbili na nne Novemba mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili. Ili ni jaribio la nne la kumnyima serikali ya jimbo ina aongozwa na bwana Teongo wa BJ Kasi. Gavana wa Kivu Kusini alijibu haraka kwa kushukuru haki ya Kongo kwa kuendeleza utawala wa sheria. Nchini Ekuatere, mashirika ya kiraia yanakaribisha muradi ujao wa usambazaji wa umeme kwa jiji la Mbandaka kupitia mtambo wa nishati ya jua ili kutatua ukosefu wa nishati ya umeme katika muji mkuu wa Ekuater. Hata hivyo, wahusika wa masuala ya kijamii kwa kauli moja walichukizwa na kutokuwepo kwa mashirika ya kiraia kama mshiriki muhimu wakati wa kusaini kwa mikataba inayohusiana na ujenji wa kiwanda. Sherehe ambazo zimefanyika hii siku ya pili katika hoteli Beatrice mujini Kinshasa, alisema bwana Barnabe Bongambo, kiongozi wa ofisi mupya ya mfumo wa mashauriano wa mkoo wa jumuia ya kiraia Equateur, akiwa ni mumoja wao. Kutiwa saini kwa mkataba wa makubaliano kulifanyika kati ya gavana wa Equateur na miundo miwili ya Marekani ambayo moja inawajibika kwa utafiti na nyingine kwa ajili ya ujenzi. Ilikuwa chini ya uangalizi wa serikali ya Kongo na ubalozi wa Marekani nchini Kongo, lakini pia mbele ya maseneta manaibu wa kitaifa na mkoa wa Equateur. kiongozi wa COP Mzaliwa wa Cote d'Ivoire bwana Alain Donway amefanya ziara ya kikazi nchini Kongo kuanzia tarehe 20 hadi tarehe 21 Machi. Afisa huu mkuu wa kimataifa alisisitiza umuhimu wa bonde la Kongo kwa ujumla na hasa Jamhuri ya Kongo katika vita zidi ya kuenea kwa jangwa, ambayo kulingana na yeye imekuwa shida inayoathiri nchi nchini zote za ulimwengu kwenye mabara yote, sio tu kama hapo awali nchi masikini na nchi zinazozunguka Sara. Alizungumza hivyo wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika hii siku ya pili tarehe makumi mbili na moja Machi katika makao makuu ya PNIDE mjini Kinshasa. Katika ziara yake ya kikazi, kiongozi wa COP Kanze alikutana na waziri mkuu Jean-Michel Samalokonde na naibu waziri mkuu wa mazingira na maendeleo endelevu b Eva Bazaiba. Bwana Alain Dawnwai pia alionyesha kwamba wakati wa mamlaka yake usuruusa ya COP15 kwa Jamhuri ya Kongo hata tegemea PNUD ambayo tayari ina jukumu muhimu katika masuala yote yanayohusika ya na hali ya hewa na maendeleo kwa jumla. Radio Okapi, invité en swahili. Mwalikwa wetu Bi Esperance Binyuki Nyota, mwanamke wa kiasili anaye ratibu shirika linalotetea haki za watu wa kiasili katika Kivu Kusini. Bi Esperance Binyuki Nyota, muratibu wa UFA, muungano wa ukombozi wa wanawake wa asili, akiongea na Emmanuel Elamejwa Kabedi. Ninakuwa mama mumbutikazi na ninakuwa family leader kwa hiyo community yetu, na ninafanya kazi kwa nyumba ambayo inatetea haki za wambuti inaitwa UEFA, Union pour l'émancipation de la femme autochtone, mteteaji wa haki ya wambuti. Juu ya nini bili kuanzia tu aye waanze ile kazi, kama tulianza ile kazi ya kutetea haki za wambuti zaidi na za wamama, ni kwa sababu tulijikuta kwamba kabila yetu ya wambuti inazaraulika sana na haiku kuwa na haki yoyote ambayo watu walikuwa wanafikiria kuwa yao. Tuliishi bila haki kabisa, watu walitudiskrimine sana, walitumarginalize sana, halafu tukaona kama inabidi kusimama kusema, hapana, hapana, hapana kwa ajili ya kutesa wambuti. Na wakati tulifanya hii kikundi ya IFA sasa umu, tukaona kama kusudi haki ya wambuti iheshimike, inabidi tukutanane na wale wenye kutengeneza masheria. Ndiyo vile mulisimama, mulisema na mulisikilika. Leo sheria iko juu ya mahaki ya wambuti, eske isha kujulikana na kwa wambuti wote juu ya mahaki yenu, hiyo sheria ambayo tumepata kwa nchi yetu ya Kongo. Tunashukuru kwanza wadepute wetu ambao walivotaka, na tunashukuru rais wetu Antoine Felix Tshisekedi kwa kuweza kupromulge ile sheria inatulindia haki kabisa. Tunafurahi sana na tuko tunafanya sasa kazi ya kuweza kutafuta gisi, tutaweza kuibadilisha kwa lugha mbalimbali. Hatujapata uwezo, lakini tunapiganisha tupate uwezo wa kubadilisha hiyo sheria, itoke kwa Kifaransa iingie labda kwa lugha ambazo wambuti wanasema ndani. Ya mahali pao tuseme mwezi ya tatu, hii ni mwezi ya haki ya wanawake. teme ya hii ya ne tumoya ya kuangalia mambo ya digital ama numerike, namna gani eske vitawezekana tu na hivi na mama wambuti. Bon, hiyo teme uh, ya kuangalia jinsi watu wanaweza kutumika na numerike na digitalizasyon isaidia watu kwenda kwenye autonomizasyon, haiko mbaya, lakini kungali mablokaj ku nivo yetu, kama vile wanawake wa mbuti zaidi na wambuti wote en general, juu kusudi utumikishe nimeri kama dijitali inabidi ukuwe na simu, lakini wambuta hawana uwezo wa kununua simu. Ukakutana ndani ya migini yetu ni wachache sana ambao wanakuwa na simu. Alafu item tumefurahi sababu inatupatia kuelewa mambo mazuri ambayo yuko ndani ya monde digital, monde numerique kwa kuweza kuwasiliana na watu, kupata habari za watu huko na kule, na tunaweza kuwa tuko mu vikundi yetu ya ma productrice, na tutajipartager ma information, kwa mfano juu ya bei ya ma production agricole kufasi zingine mbalimbali ameanza mbali. kutusaidia kututia en connection na watu ambao wanaweza kununua mazao yetu. Mbo ile ni maavantage, lakini kongali blokaji moja juu wa mbuti hawayakuwa na uwezo wa kupa pata pesa ya kununua telefone wote digitalization na shia tuichukie monjo nimerike, tunaifurahia na tunapenda pia tufundishe wa mama kusoma na kuandika, juu kama haujui kusoma na kuandika, hata simu hutajua kuitumia. Mama Esperance Binyuki, asante Radio Okapi, dossier en Swahili. Kwa sasa tunaenda jimboni Kivu Kaskazini, ambako mwenzetu Gilene Kasasia ametuandalia faila kuhusu ujasiria mali msingi wa mabadiliko katika maisha ya kijamii na kiuchumi ya wanawake huku Beni hii licha ya ukosefu wa usalama ambayo unajumuisha kizuizi cha mipango fulani. Maneno kutoka kwa mkuu wa shirika la Misere Sor tawi la Beni ambalo linasimamia watu walio hatarini haswa wanawake kupitia njia kadhaa. Hii ni faili ya Gilen Kasasia, tumsikilize. Katika eneo la Beni, shirika lisilo la kiserikali Miser Sor laongoza watu wengi wanaokosewa hasa wanawake, ili wafundishwe namna ya kujitegemea kupitia kazi mbalimbali, anavyoeleza mbali hapa Kisembo Efrem, kiongozi wa shirika hilo tawi la Beni kazi yake mkubwa inahudumia watu wenye tabu tio wanaandika tabu ondoka miongoni mwa kazi zinazoendeshwa kwenye Misersor kuna hata ufugaji wa samaki. Bieduhainga, presidenti wa kundi hilo anaeleza hapa. Wakati tuliona ya kwamba vita imezidi na tumefukuzwa kwenye mashamba, tulikuonana na batu ya Misersor balitusasibilize kusema bamama, kuna kazi mbalimbali mbali zenye tunaweza kufanya juu ya kufukuza umaskini. Wakaleta kazi zote, lakini sie tulipreferee kazi ya kuchimba kisima, tukapata neema ya batu ya F, F. Wakatununulia vitoto na sasa tunaproduire samaki hapa kwa Beni. maisha yetu kutoka siku tulianja hii muradi kuna mabadiliko kabisa. Kwa upande mwingine, bi Brigitte Batapoa muhusika na mambo ya kipsikolojia katika kundi lisilo la kiserikali Misere Sor anashukuru juhudi na ushujaa wa wanawake hao. tuangalie mfano yawa wa mama banashikutake mutu kukua ye peke kule pembeni, unaweza kuwa na hauna maidee za kuweza kutumika juhi kupiganisha uchumi ya kiana kike tunawaziaka kutebua ni kazi ya bababa peke yabo, lakini hao wamama waliweza kuwa na kuraa ya kutosha uchanga na wakafaa kazi yenye, sisi sote hatungeweza waziake ni wanawake peke yao njo wataweza kuifaa, na leo wanakula kumatunda ya kazi yao. Kiongozi wa shirika lisilo la kiserikali Misereor tawi la Beni, ana matumaini kwamba kupitia kazi wanazoendesha wanawake hawa wataanzisha hata hapa karibu ni vikundi vitakavyo wasaidia kipesa. Tufahamishe kwamba siku mnane mwezi huu watatu wanawake hawa walivua zaidi ya kilogramu mia moja makumi tatu na tano ya samaki kisha miezi sita ya ufugo. Beni Gulen Kasasia, Radio Kapi. Ninakaribisha pande zote zinazohusika katika mchakato wa mazungumzo ya ndani ya jamii ya Hema uliotishwa na muungano wa kiutamaduni Ente ili kuhifadhi mshikamano wa jamii na kujiepusha na vitendo vya unyanyasaji. Maneno haya yamo katika taarifa ya Toma Lubanga, mmoja wa jumuiya hii. Anakumbuka kuwa ghasia hizo zitazidisha tu mateso ya watu na kuzofisha utulivu wa umma. Bwana Lubanga anadai kuwa aligundua kwamba mazungumzo ya ndani ya Hema ambayo yalifunguliwa huko Bunia siku ya pili yanasababisha mabishano mengi na kuleta mgawanyiko ndani ya jamii, hali ambayo mshuhuri huu wa Hema anasema anachukia. Katibu mkuu wa chama cha UPC cha Tomalubanga alitangaza kuwa huyu anazungumuza kwa jina lake mwenyewe kama mwanachama wa jumuiya ya hema na si katika nafasi yake kama kiongozi wa muundo huu wa kisiasa. Tuzungumzie sasa mazingira ya Uvira, wadau wakiwemo watafakari siku ya tatu hii kuhusu usimamizi mwenza wa uvuvi na ufazii wa viumbe hai wa maji baridi katika guba ya Ruzizi na ziwa Tanganyika ni pamoja na serikali za mtaa, wawakilishi wa huduma za serikali, ikiwa ni pamoja na mazingira, uvuvi wa kilimo, polisi wa kitaifa wa Kongo, jeshi la wanamaji, pamoja na mashirika za mitaa na watendaji wa mashirika ya kiraia, pamoja na vyama vya wavuvi. Ilikuwa katika warsha ya iliyoanzishwa na mfuko wa dunia mzima wa mazingira WWF kwa ushirikiano na Mwisho wa taarifa yetu, asante kwa kututega sikio.