Elemfriti aksante wa kunipa nafasi. Shukrani kwa wote wamejiunga na sauti ya amani radio kwa api. Fuateni kuanza vichwa vya habari za leo jioni: shambulio la ufuatiliaji kwenye mashua kuelekea jimboni Ekwateri wiki iliyopita katika jito Kongo pa kijiji cha kabaa chini ya mtawa kwa mutu kwa leo, wamekuwa watu makumi saba na saba ndio wamenusurika na wako pale Maluku, mjini Kinshasa zaidi ya nyumba mia nne zilizoporomoka na mvua na watiriwa wengi hawana msaada katika eneo la Kashobwe, Kasenga humu jimbo la Hokatanga. Tarehe makumi mbili na mbili Machi ni siku ya maji duniani. Huko jimbo la Sud Kivu Rejidizo inakabiliwa na matatizo makubwa katika kutoa maji bora ya kunywa kwa wakazi, kama alisema usika na Rejidizo jimboni humu. Baki pamoja nasi, ndugu msikilizaji. Nam, zaidi ya watu makumi matano na tano walinusurika, walikusanyika katika wilaya mashambani ya Maluku katika mji mkuu wa Kongo. Hii ni baada ya shambulio la silaha ambalo lililenga siku ya pili iliyopita mashua iliyokuwa ikielekea katika jimbo la Ekuater kwenye mjito Kongo, katika usawa wa kijiji cha Kaba chini ya mtawa Kwa Mutu. Waliokolewa kwa shida kutokana na msafirishaji ambaye aliwachukua wote. Naibu wa jimbo la Kwa Mutu Moise Makani ambaye anaripoti ya habari hii anaonyesha kuwa walionusurika ni miongoni mwa watu 119 ambao walitangazwa kutoweka baada ya shambulio hili. Kwa jumla wako sasa watu 177 walionusurika. Taarifa ya Irene Mboma inatolewa na Ezekiel Muzalia. Wakati wa matokeo ya mwisho ya wahanga wa shambulizi hili kupitia silaha iliyojitokeza kwenye mto Kongo ilitokeza idadi ya watu kumi kufariki na wengine Mia moja makumi kenda kupotea ndani ya maji. Kwa mshtuko mkubwa, watu wengine makumi tano na tano waligunduliwa wakiwa wazima pa Maluku siku ya yenga iliyopita, alivyojulisha mwanabunge jimboni mchaguliwa wa Kwamouth Moise Makani tulipo muoji kwa swala hilo. Mwaziri jimboni anayehusika na mambo ya ndani huko Maindombe, Barnabe Bopaka, anajulisha ya kwamba timu moja la wachunguzi lilitumwa huko na serikali ya jimbo kwa ajili ya kuwasaidia wahanga walioponyoka ajali hilo kwa kungojea jueni, ya kwamba kundi la kwanza la watu makumi mbili na mbili walioponyoka ajali hilo na waliopelekwa kwa muntu wanahudumiwa na serikali. Kwa kifupi, tujulishe eti huko Ituri vijiji kadhaa viliporwa na angalau mtu mmoja alikufa katika shambulio la siku ya pili na watu waliotambuliwa kama wanamgambo wa kundi lenye silaha la Kudiko huko Ucha na Buko, vikundi viwili mtaani Jugu, kulingana na mashirika ya kiraia ndani wakazi wa vyombo hivi wamekimbilia karibu na msingi wa Monusko pale ro. Hawa walifiatua risasi ili kuwalinda watu dhidi ya tishio hili. Muundo huu wa raia unasi kuimarishwa kwa wanajeshi katika eneo hilo. Na katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, kundi la watu wenye silaha waliofanana na maimai mai, walifanya uvamizi usiku kutoka hii siku ya pili hadi hii siku ya tatu ndani ya mtakatifu mjini Butembo, makao ya daisisi ya Butembo Beni. Zaidi ya kompyuta kumi na simu za mkono zilichukuliwa na washambuliaji. Jean Berkmase mkwe mulere rekta wa jumba hii la mafunzo ya mapadri, anaonyesha kwamba uvamizi huu wa watu wenye silaha sio wa, wa kwanza. Hivi ndivyo anapendekeza kwamba mamlaka ilinde seminari kuu ya Uvulindi ambayo eneo lake liko katika eneo lililokumbwa na uharakati wa Maimai Mai. Nyumba zilizoporomoka na mvua na waathiriwa wengi hawana msaada. Unafanyika katika eneo la Kashobwe la Kasenga huko Hokatanga, katika vikundi vine vya sekta ya Lwapula kwa mujibu wa naibu msimamizi wa Kasenga anayehusika na uchumi, fedha na maendeleo. Makundi yaliyoathirika zaidi ni Kashobwe na Nkuba Kawama. Uongozi wake tayari umekamatwa kwa sulu zinazowezekana tangu hii siku ya kwanza iliyopita. Mama wa chuuzi huko Kindu hawaruhusiwe tena kutelekea bidhaa zao katika soko la Kimagendo lililoundwa mbele ya soko kuu la Kindu. Meya wa jiji hilo aseme wamama waende mbele ya ofisi ya PNC wilaya ya Kindu ambako kumeandaliwa nafasi twao mtalii. Miongoni mwa sababu zilizotelewa na meya, soko la maharamia huzuia barabara za umma, kuchafua mazingira na kuwaweka wazi wafanyabiashara kwenye ajali za barabarani. wachuruzi Hawa wanakanusha mengi. Nawe Florence Kizalunga, ni tangu tarehe ishirini na nne Februari, ambapo kusitishwa kwa siku saba kulitolewa kwa wauzaji hawa ili waondoe. Tangu Jumatatu iliyopita, meya kachukua hatua ya juu tuku na batoto biko na soma babwana bana makazi jana, tunanyanganikiwa mabitu baba, twende wapi? ndani ya sokwa muna fasi kote tunatia banatufukuza, tunakwasa maumbu a baba. njuu ya maisha usumbuko wa maisha njo natuleta baba, baetu hatuna kazi, kazi yote ni muchuruzi ya mangaribi baba, utusajia baba, batwacha kubulongo tunateseka na batoto baba. apa Kindu kila kitu kuuza kwake. meya wa Kindu, hakuna swali, uamuzi unasimama. Auguste Mulamba Tua kati ya siku saba kusudi watoke nafasi ile na uende kwenyewe, wataenza kufanya biashara vyao katika amani katika usalama, waondoke ile fasi. Baada ya ile tuliongea nao wakatuhakikisha ya kama hatutafunga tena njia, lakini mimi mwenyewe nilishuka mpaka pale nikaona ya kama wanafunga njia wao, wanatandika biashara yao mpaka kugudron kwenyewe, magari na mapikipiki yanabasha kupita licha ya uamuzi wa meya. Wachuuzi hawa wanadai kuhusika kwa gavana. Nikiripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga. Wafungwa ya pata kumi na sita kutoka gereza kula Matadi Matadi waliohukumiwa na mamlaka mbalimbali mbali za mahakama ya Kongo Central wamekuwa uhuru tangu hii siku ya kwanza. Wote ni wanufaika wa msamaha wa rais kufuatia agizo lililotiwa saini mnamo Disemba tarehe makumi mbili na saba mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili kulingana na piepie pie muku na Chileo mwendesha mashtaka wa umma katika mahakama kuu ya Matadi uteuzi wa watu wote waliosamehewa ulifanywa kwa mujibu wa vigezo vilivyorozeshwa katika agizo la rais. Na Naplerish Mambo ametoandikia taarifa inayo tafsiriwa na Jacques Mkonkole. Miongoni mwa wanufaika 16 wa msamaha huo wa rais ni wanawake wawili. Maget Malonda mwenye umri wa miaka makumi tatu na tano ni mmoja wao alifungwa mnamo mwaka elfu mbili na moja kwa kulaghai kwa pesa ya kununua gari kutoka kwa mpenzi wake. Anafafanua mateso gerezani na kualika wanawake kuepuka matatizo kila wakati. Pepie Muku na Chileo, mwendesha mashtaka wa umma katika mahakama kuu ya Matadi, pia alitoa wito kwa watu kumi na sita waliosamahewa kwa ajili ya kawaida Mbali na watu kumi na sita waliosamehewa, baadhi ya watuhumiwa pia walinufaika na kupunguzwa kwa miaka tano kati ya vifungo vilivyobaki kutumikiwa. Tarehe makumi mbili na mbili Machi ni siku ya maji duniani. Rejidezo Sud Kivu anasema inakabiliwa na matatizo makubwa katika kutoa maji bora ya kunywa kwa wakaji. Ni hasa uharibifu wa nafasi, ujenzi wa gasia juu ya mtandao wa Regideso na kutolipa bili za maji. Nchini Ekwateur, mashirika ya kiraia inakaribisha muradi ujao wa usambazaji wa umeme kwa jiji la Mbandaka kupitia mtambo wa nishati ya jua. Hii ni ili kutatua ukosefu wa nishati ya umeme katika muji mkuu wa Ekwateur. Hata hivyo, wahusika wa masuala ya kijamii kwa kauli moja walichukizwa na kutokuwepo kwa mashirika ya kiraia kama mshirika muhimu wakati wa kusaini kwa mikataba inayohusiana na ujenzi wa kiwanda hiki, sherehe ambazo zimefanyika hii siku ya pili katika hoteli Beatrice mjini Kinshasa. Barnabe Bongambo, kiongozi wa ofisi mpya ya mfumo wa mashauriano wa mkoa wa jumuiya ya kiraia Equateur, ni mmoja wao. Kutiwa saini kwa mkataba wa makubaliano kulifanyika kati ya gavana wa Ekwatore na miundo miwili ya Marekani ambayo moja inawajibika kwa utafiti na nyingine kwa ajili ya ujenzi, ilikuwa chini ya uangalizi wa serikali ya Kongo na ubalozi wa Marekani nchini Kongo, lakini pia mbele ya maseneta, manaibu wa kitaifa na mkoa wa Equateur. Kiongozi wa COP15 raia wa Ivory Coast Alain Donway amefanya ziara ya kikazi nchini Jamhuri ya Kongo kuanzia tarehe 12 hadi tarehe 12 na moja Machi, fursa kwa afisa huu mkuu wa kimataifa ya kusisitiza mu muhimu wa bonde la Kongo kwa ujumla na hasa Jamhuri ya Kongo katika vita zidi ya kuenea kwa jangwa ambayo kulingana na yeye imekuwa shida inayoathiri nchini zote za ulimwengu kwenye mabara yote, sio tu kama hapo awali nchi maskini na nchi zinazozunguka Sara alizungumza hivyo wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika hii siku ya pili tarehe makumi mbili na moja Machi katika makao makuu ya PNUD mjini Kinshasa. Alikutana na waziri mkuu Jean Michel Samalokonde na naibu waziri mkuu wa mazingira na maendeleo endelevu bi Eva Bazaiba. Bwana Alain donhwai pia alionyesha kwamba wakati wa mamlaka yake kuhusu ruhusa ya COP15 kwa Jamhuri ya Kongo atategemea pnide ambayo tayari ina jukumu muhimu katika masuala yote yanayohusiana na hali ya hewa na maendeleo kwa ujumla. Tunaendelea na habari zetu sasa. Tunasikiliza mwalikwa wetu, ni Bi Esperance Binyuki Nyota, mwanamke wa kiasili ama pigme anayeratibu shirika linalotetea haki za watu wa kiasili katika Kivu Kusini. Anakumbuka kusherekewa mwezi wa Machi elfu mbili makumi mbili na tatu na wanawake wa kiasili na changamoto zinazowakabili. Bi Esperance Binyuki Nyota, muratibu wa UFA, muungano wa ukombozi ozi wa wanawake wa asili akiongea na Emmanuel Lamejo Invité en Lamejua Kabidi. Radio Okapi. Swahili. Madame Espérance Binyuki, Jambo. Jambo sana mwariri. Mimi ni Espérance Binyuki Nyota. Ninakuwa mama mbutikazi na ninakuwa family leader kwa hiyo community yetu, na ninafanya kazi kwa nyumba ambayo inatetea haki za wambuti inaitwa UFA, union pour l'émancipation de la femme autochtone, mteteaji wa haki ya wambuti. Juu ya nini bili kwanzia tu aye waanze ile kazi, kama tulianza ile kazi ya kutetea haki za wambuti zaidi na za wamama, ni kwa sababu tulijikuta kwamba uh, kabila yetu ya wambuti imeza inazaraulika sana, ilikuwa haiheshimiki na haikukuwa na haki yoyote ambayo watu walikuwa wana- wanafikiria kuwa yao, tuliishi bila haki kabisa. Watu wa, walitudiskrimine sana, walitumarginalize sana, na lafu tukaona kama inabidi kusimama kusema hapana, hapana, hapana kwa ajili ya kutesa Wambuti. Na wakati tulifanya hii kikundi ya efa sasa umu, tukaona kama kusudi haki ya Wambuti iheshimike, inabidi tukutanane na wale wenye kutengeneza masheria. Ndiyo vile mulisimama, mulisema na mulisikilika. Leo sheria iko juu ya mahaki ya Wambuti eske isha kujulikana na kwa Wambuti wote juu ya haki yenu, hiyo sheria ambayo tumepata kwa nchi yetu ya Kongo, tunashukuru kwanza wadeputi wetu ambao walivyotaka, na tunashukuru rais wetu Antoine Felix Tshisekedi kwa kuweza kupromulge ile sheria. Ile sheria inatulindia haki kabisa, tunafurahi sana na tuna tuko tunafanya sasa kazi ya kuweza kutafuta gisi tutaweza kuibadilisha kwa lugha mbalimbali. Hatujapata uwezo, lakini tunap ganisha tupate uwezo wa kubadilisha hiyo sheria itoke kwa Kifransa, iingie labda kwa lugha ambazo wambuti wanasema ndani ya mahali pao. Hello, tuseme, mwezi ya tatu hii ni mwezi ya haki ya wanawake Teme ya hii yani balisema vitu moya vya kuangalia mambo ya dijitali ama ya numerike namna gani wambuti, wa mbuti, wamama wa mbuti surtut, eske bitawezekana tu na hivi na wamama wa mbuti bon, hiyo teme ya ya kuangalia jinsi watu wanaweza kutumika na numerike na digitalisation isaidie watu kwenda kwenye autonomisation haiko mbaya, lakini kungali mablokage kunivou yetu kama vile wanawake wa mbuti zaidi na wa mbuti wote en general. Juu kusudi utumikishe nimeri kama digital inabidi ukuwe na simu, lakini wambuti hawana uwezo wa kununua simu. Ukakutana ndani ya migini yetu ni wachache sana ambao wanakuwa na simu. alafu item tumefurahi sababu inatupatia kuelewa mambo mazuri ambayo iko ndani ya monde digital, monde numerique kwa kuweza kuwasiliana na watu kupata habari za watu huko na kule na tunaweza kuwa tuko muvikundi yetu ya maproduktrice na tutajipartaje ma information, kwa mfano, juu ya bei ya ya maproduction agrikole ku fasi zingine mbalimbali. Ameneza kutusaidia kututia connection na watu ambao wanaweza kununua mazao yetu. Bo ile ni maavantage, lakini kungali blokage moja juu wa mbuti hawayakuwa na uwezo wa kupata pesa ya kununua Telefone, wote dijitalizasion na shia tuichukie monji ni merike, tunaifurahia na tunapenda pia tufundishe wamama kusoma na kuandika, juu kama haujui kusoma na kuandika hata simu hutajua kuitumia. Mama Esperance Binyuki, asante. Radio Kapi, dosie en Swahili. Kwa sasa tunaenda jimboni Kivu Kaskazini, ambako mwenzetu Gilene Kasasia ametuandalia faila kuhusu ujiasiria mali msingi wa mabadiliko katika maisha ya kijamii na kiuchumi ya wanawake huku Beni, hii licha ya ukosefu wa usalama ambayo unajumuisha kizuizi cha mipango fulani. Maneno kutoka kwa mkuu wa shirika la Misere Sor tawi la Beni ambalo linasimamia watu walio hatarini haswa wanawake kupitia njia kadhaa, mwandishi wa redio Ukapi alikutana na wanawake wanaofuga samaki, mojawapo ya sekta zinazonufaika na usimamizi wa shirika hili. Hii ni faili ya Gileni Kasasi, tumsikilize. Katika eneo la Beni, shirika lisilo la kiserikali Misersor laongoza watu wengi wanaokosewa, hasa wanawake, ili wafundishwe namna ya kujitegemea kupitia kazi mbalimbali mbali. kama vile anavyoeleza hapa Kisembo Efrem, k kiongozi wa shirika hilo tawila Beni Miser Sor iko ONG na kazi yake mkubwa inahudumia watu wenye tabu tio wanaandika tabu ondoka. Miongoni mwa kazi zinazoendeshwa kwenye Miser Sor kuna hata ufugaji wa samaki, kazi ambayo kundi moja la wanawake wamechagua. Bie Jushainga, presidenti wa kundi hilo, anaeleza hapa yaliyowasukuma kuchagua kazi hiyo wakati tuliona ya kwamba vita imezidi na tumefukuzwa kwenye mashamba, tulikuonana na batu ya miserso balitusansibilize kusema, ba mama, kuna kazi mbalimbali mbali zenye tunaweza kufanya juu ya kufukuza umaskini. Wakaleta kazi zote, lakini sie tuliprefere kazi ya kuchimba kisima. Tukapata neema ya batu ya FFC wakatununulia vitoto na sasa tunaproduire samaki hapa kwa Beni. Maisha yetu kutoka siku tulianja hii muradi kuna mabadiliko kabisa. Kwa upande mwingine, Bi Brigitte Batapoa, muhusika na mambo ya kipsikolojia katika kundi lisilo la kiserikali Misere Sor, anashukuru juhudi na ushujaa wa wanawake hao. Tuangalie mfano: yaawa wamama banashikuta, ke mutu kukwaye peke kule pembeni, unaweza kuwa na hauna maide za kuweza kutumika juu ya kupiganisha uchumi ya kiana kike. Tunawaziaka kutebua ni kazi ya bababa peke abo, lakini awa wamama waliweza kuwa na kuraji ya kutosha uchanga na wakafaa kazi yenye sisi sote hatungeweza wazia, ikini wanawake peke yao njo wataweza kuifaa, na leo wanakula kumatunda ya kazi yao. Kiongozi wa shirika lisilo la kiserikali Misersor tawi la Beni ana matumaini kwamba kupitia kazi wanazoendesha wanawake hawa wataanzisha hata hapa karibuni vikundi vitakavyowasaidia kipesa, ili kazi zao zidumu. Ila ukosefu wa usalama katika eneo la Beni, pia ukosefu wa vifaa ndivyo vinavyozoofisha mradi huo wa wanawake. Tufahamishe kwamba siku mnane mwezi huu watatu wanawake hawa walivua zaidi ya kilo kilogramu mia moja makumi tatu na tano ya ya samaki kisha miezi sita ya ufugo. Beni, Gulen Kasasiya, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa yetu ya jioni, asanti kwa kututega sikio, munaweza tena kuyasikiliza kupitia mtandao ya kijamii ya Redio Kapi.