Oh, okay. Jeshi la Uganda linasubiri mpakani Bunagana kuingia nchini DRC katika mfumo wa EAC tangu siku tatu. Viongozi wa kijeshi wa M23, uongozi wa vikosi vya EAC, jeshi la Uganda pamoja na wawakilishi wa jeshi la Kongo walikutana Bunagana jana siku ya nne kwa ajili ya uondoaji wa M23. Maaskofu wa Sengo wanasema wana wasiwasi mkubwa kuhusu uandaaji wa programu katika bunge la kitaifa la pendekezo ya sheria ya chani ambayo inasema kwamba mgombea kwa urais wa jamhuri awe mzaliwa wa baba na mama wote wa Kongomani. Huko Ituri karibu watu 300 walikufa kwa ugonjwa wa kifua kikuu mwaka jana. Mratibu wa mkoa wa mpango wa kupambana dhidi ya ugonjwa huo ambaye alitangaza juzi siku ya tatu mjini Bunia anasema kuwa mpango wa uhamasishaji umezunduliwa huko. Karibuni na asubuhi njema kwenu. Jimboni Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, viongozi wa kijeshi wa M23, wale wa uongozi wa vikosi vya kikanda vya EAC, jeshi la Uganda la UPDF pamoja na wawakilishi wa jeshi la Kongo walikutana Bunagana jana siku ya 4 tarehe 13 Machi. Lengo ni kuweka maoni pamoja kuhusu uondoaji wa waasi wa M23 ili kutoa nafasi kwa jeshi la Uganda ambalo limesubiri tangu siku tatu kwenye mpaka wa Kongo na Uganda. Mpaka wa Bunagana ni eneo la kimkakati kwa waasi wa M23. Nafasi hii ni kituo cha ujasiri kinachowawezesha kupata uimarishaji na wakati huo huo kuwezesha kupelekwa kwa wapiganaji wao waliojeruhiwa na usaidizi mwingine wa vifaa, vinashuhudia vyanzo vingi huko Bunagana. Tukibaki huko Kivu Kaskazini, changamoto mbili kuu zinamngoja waziri mpya wa ulinzi: kuondoa jimboni uasi wa M23 na ADF, haijalishi yeyote anayewaunga mkono hili lingeruhusu mamia ya maelfu ya watu waliokimbia makazi yao kurudi nyumbani kuishi maisha yao madogo yaliyotatizwa tangu zaidi ya miaka makumi mbili. Hakuna anayetarajia muujiza, lakini mwanzo wa mageuzi unahitajika katika kukabiliana na tatizo hili la usalama maradufu, wanasema wakazi wa jimbo hilo, kwa mwelekeo wa Jean Pierre Bemba nchini DRC watoto elfu mia saba makumi tano wamenyimwa elimu katika Kivu Kaskazini na Ituri, majimbo mawili yaliyoathiriwa na migogoro mashariki. Katika tangazo iliyotolewa mjini Goma siku ya tatu tarehe makumi mbili na tisa Machi, UNICEF inaonyesha kuwa shule elfu mbili mia moja za Kivu Kaskazini na Ituri zimelazimika kusimamisha shughuli zao kufuatana na kuzorota kwa usalama. Watoto wenye umri wa kwenda shule wanalipa bei isiyokubalika kwa sababu ya migogoro na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC, alisema mwakilishi wa UNICEF nchini DRC. Maelezo na wewe sifa maguru. Ni watoto yapata elfu mia mbili makumi nne ndio walikimbia sababu ya usalama mdogo na wanaishi katika hali mbaya kabisa. Ni mamia na maelfu ya watoto ambao wangelipashwa kuwa wanasoma katika ukimya kwa sasa walikimbia na wanaishi katika kampi kubwa kubwa zenye kujaa watu. Shirika hilo la Umoja wa Kimataifa la kumbusha ya kwamba ni shule ya pata mia moja kumi na kenda ndizo zilishambuliwa wala zinatumikishwa na makundi yenye silaha shule zingine ya pata elfu moja mia saba zinafunga milango yao sababu ya usalama mdogo wa kudumu wala zinapatikana katika maeneo inayodhibitiwa na makundi yenye silaha tena, shule zingine ya pata mia tatu zinafunga milango kwa sababu zinasaidia kama nafasi ya ukimbizi kwa jamaa nyingi. Tukumbushe kama jimbo la Kivu ya Kaskazini peke yake linahesabu watu ya pata elfu mia nane waliokimbia maeneo zao tangu kuanza kwa vita ya M23 mwezi watatu mwaka iliyopita. Goma, sifa maguru radio Kapi. Tukibaki wilayani humo katika tarafa la Beni jimboni Kivu Kaskazini, wakazi wa vijiji vingi vya usultani wa Bashu wanasema hawana matumaini tena ya kupata kadi ya mpiga kura. Saa chache kabla ya kumalizika kwa operesheni hii, vituo vinane vya kujiandikisha vilivyohamishwa kutoka eneo hilo wiki chache zilizopita kwa sababu ya mashambulizi ya ADF. Haviruhusiwi kufunguliwa tena licha ya utulivu mdogo kurejea kwa wakazi katika vijiji vyao. Uamuzi huu inasemekana kwamba ulichukuliwa na jeshi ambalo linazingatia kuwa hali ya usalama bado haijakuwa sawa ili kulinda vituo vyote hivi katika eneo hilo. Sadam Patanguli, mmoja wa mashujaa katika eneo, anaelezea wasiwasi wa wakazi kwenye kipaza sauti cha Mark Marofimbo. ni sawa pia vituo vya uorodheshaji ya wapigaji kura ya Kanyihunga, Kitahuha, Mabuku, Mutimba, ni vituo ambavyo havitumike tena kulingana na usalama mdogo unayovuma katika usultani wa Bashu. Viongozi wa jeshi wanasema kwamba ni heri vituo hivi vihamishwe. Yani, kwa mamboya yaani kwa mkaaji wakanyihunga kwa mfano, anaye haja ya kujiorodhesha inamubidi mwendo wa takribani kilometa 44 ili apewe kitambulisho chake cha upigaji kura. Kulingana na hali mbovu kiuchumi tunayopitia, sidhani kwamba mkaaji ule ana fursa ya kujipatia hata hela ya gharama hii ya mfikisha hadi maboya. Yamaanisha kupewa kadi ya kitambulisho ni tatizo kubwa kwa wakaaji wa usultani wa Bashu. Kwa upande wa seni, inasemekana kwamba hali iko chini ya uchunguzi kwa sasa ili kuona ni taratibu gani za kuweka kukabiliana na hali hii. Umoja wa Kitaifa wa Wanashirikisho wa Kongo unahesabu waliokufa hawa ni vijana waliouwawa kwa risasi na wengine kufa kwa kuzama. Matokeo ina utata kwa UNAFEC. Matukio haya ambayo yalitokea karibu na daraja la Navyundu kwenye mpaka kati ya manispa za Kapemba na Anex huko Lubumbashi yalisababisha vifo vya vijana makumi mbili na moja na tathmini hii bado ni ya muda. Habari nyingine zinasema kuwa hadi sasa watu kumi na mbili wamefariki na wengine kadhaa kujeruhiwa na uchunguzi unaendelea. Maaskofu wa Baraza la Kitaifa la Maaskofu wa Kongo wanasema wana wasiwasi mkubwa kuhusu uandaaji wa programu katika bunge la kitaifa la pendekezo ya sheria ya chani ambayo inafunga nafasi ya rais wa jamhuri kwa mzaliwa wa baba na mama wa Kongo pekee. Katika ufafanuzi hii siku ya tatu, katibu mkuu wa Sengo anaamini kuwa sheria hii inatishia mshikamano wa kitaifa na hatari ya kupiga kura kudhoofisha kabisa taasisi za nchi na kugawanya watu. Kwa askofu Donatien Shole, DRC tayari inatishiwa vya kutosha na mzozo wa usalama, kuongeza kuwa sheria ambayo itawagawanya zaidi watu, ni taifa nzima ambalo litatishiwa kufatana na kutowajibika kisiasa. Michel Kifinda Ngoi ameripoti, Justine Ntamwenge anatusomea kisha kulaumu hatari ya mradi wa sheria chani, tangu miezi mingi maaskofu wa Sanko wanapinga kuchambuliwa kwake, ijapokuwa ofisi ya uchunguzi ilikuwa imeisha pinga mradi huo. Askofu Donatien Shole anaonyesha namna gani mradi huo wa sheria ni wa hatari pande zote. Unahatarisha amani ya kijamii kwa sababu raia wahanga wake ni wale ambao wanajulikana na jamii zao. Anaongeza kusema kwamba sheria hiyo inakuwa pia hatari kwa wale wote wanaoongoza nchi. Kwa ngambo yake, mratibu mkuu wa sanko maneno wanayoyasema wale ambao wanasapoti mradi huo wa sheria chiani haina umuhimu, akisema hivi nchi hii imekuwa hivi leo kwa sababu ya wakongomani wa baba na mama. Damu ya mama Dundala inakuwa ikipeza sauti dhidi ya sheria hiyo. Mama Dundala ni mumoja ya wale waliomwanga damu yao, hakuzaliwa na baba na mama Wakongomani. Wakongomani wanatambua yeye ni nani na nani anafanya nini, ni kwao sasa kutoa matam Sidhani kwamba bunge inakuwa na uzembe hadi hapo. Askofu Donatien Nshole anatoa hange kuhusu matokeo ya mradi huo na pia usalama mdogo ambao unaendelea kuonekana mashariki mwa nchi ya Kongo na hasa pakwangu. Sheria ya utaifa iliyopangwa kwenye kalenda ya kikao cha bunge cha Machi haikiuki kifungu chochote cha kisheria na ilichunguzwa katika ngazi ya ofisi ya utafiti kabla ya programu yake. Haya yamethibitishwa na mwandishi wake mbunge Singi Pululu ambaye anakaribisha uamuzi wa ofisi ya kuiweka kwenye ajenda kati ya mambo yatakayochunguzwa. Mwakilishi aliyechaguliwa wa Lukunga anaamini kwamba sheria hii ambayo inahifadhi kazi zote za uhuru kwa wakongo pekee, ambao wako na baba na mama wote wa Kongo, ni muhimu sana na inaweza kusaidia DRC kujilinda kutokana na usaliti wa kigeni. Ituri, karibu watu mia tatu walikufa kwa ugonjwa wa kifua kikuu mwaka jana, kati ya watu elfu kumi na moja mia saba makumi tisa na sita waliopimwa ugonjwa huu. Takwimu hizi zilitangazwa hii siku ya tatu huko Bunia na mratibu wa mkoa wa mpango wa kupambana dhidi ya kifua kikuu. Kwa kukabiliwa na changamoto hii, muundo huu umezindua tangu siku ya tatu huko Bunia mzunguko wa uhamasishaji haswa katika vyuo vikuu vya pahali ili kutokomeza ugonjwa huu. Daktari Justin Mukonkole anasema kuwa mitaa tisa ya afya ikiwemo ile ya Bunya imeathiriwa pakubwa na ugonjwa huu. Anawaalika wakazi kuimarisha mifumo ya ulinzi kwa kuepuka maeneo yaliyofungwa pamoja na kuwasiliana na wagonjwa. Mada ya kitaifa kwa mwaka huu ilikuwa ndiyo pamoja tunaweza kukomesha kifua kikuu nchini DRC. Mgeni wetu ni Kamishna Mkuu Flama Baliwa Ngoi. Yeye ni naibu mratibu wa kitaifa wa kituo cha Kongo cha kupambana dhidi ya mabomu silam, kwa kifupi, katika misheni rasmi ya kwenda Beni tangu usiku ya pili, tarehe kumi na nne Machi. Atatueleza kuhusu misheni yake ambayo inajumuisha kuorodhesha vita dhidi ya mabomu za kutelekezwa katika eneo hilo. Kamishna Mkuu Flama Baliwa Ngoi anazungumza na Andre Kitenge. Kanali Flama Baliwa Ngoe, amjambo. Jambo tena, tunaweza jua lengo kabisa kabisa ya ziara yako ya kazi hapa ni gani? Asante sana bwana mpashaji wa habari. Ya kwanza, nipenda nihakikishe kwamba nakuwa kiongozi makamu ndani ya jamhuri ya Kongo ya hiyo kituo ambayo inahusika na kupiganisha mabomu na hivi kama timekuja hapa ni kupatana na gisi mkubwa ama mkurugenzi wa mambo ya ndani, ameweza kutuchagua ili tuweze kuongoza ile kituo na kitu cha muhimu ni kwenda kuzunguka mahali pote kati ya jamhuri ya Kongo, tuone ambayo watu wa, kama wa mabeberu wametia hiyo mabombi na inatesa waraia sana. Na tunapokumbuka historia isiyo mbali, mji wa Beni, mji wa Kasindi, mji wa Butembo, hata za kandokando ndani ya mji wa Wicha, kumekuwa maafa mingi sana juu ya hiyo mabombi, na hivi inakuwa shurti ya government ya kuweza kuchunga raia na mali yao na government hawezi kubali wenda kuona wakaaji wanaikaa mafasi mahali ambapo kunakuwa ili mabomu. Ndiyo maana viongozi wameruhusu niweze kuja hapa, tuweze kuzungumuza na wanaohusika, ili tuone pamoja gisi tuwapiganisha hiyo shida. Sasa umefika mji wa Beni wakati imeshikwa sana na ile jambo ya mabomu na watu wamefariki wengi kabisa kabisa. Raia wa Beni na kandokando, ama mtaa wa Beni, wanaweza kuongojea nini kwa kituo hii chako la mabomu? Asante kufika kwetu hapa. Inakuwa jibu kwanza moja, inakuwa nusu ya jibu, ni kusema kituo ambao kinahusika na kuungamilisha mabomu inakuwa na ile, tunaweza kusema susi ya kuona raia wasife tena na ilo mabomu ndio manatoakue hapa. Ya pili tunakuwa na shurti ya kuweza kusensibilize wakaaji wote ili wanapoona vitu ambavyo vinafanana mabomu wasiweze kuijongelea. Kuna mbino mingi ambayo tunatia kwenye raia ili waepushwe na hiyo shida yote ya mabomu, yani wanaweza kutulia, waweze kufarijika kwamba government ya Kongo, kupitia kituo ambayo inaoshika na vita ya mabomu, inakuwa njuju yao, inasikia malalamiko yao na inawapongeza kwa ajali yote yani, shurti inakuwa pale ni kuona muda wa miaka tano muda wa miaka kumi ambayo yale mabomi yote yataisha na wakaaji wapate kuikaa mahali yale mabomi haziko. Na tuliweza kusikia kwamba mtabadilisha yenye wameita kwa Kifransa, kartografi ya mazone dangereuse. sehemu popote kumepatikana ile mabomu ile kazi itafanikana namna gani? Na ndio ambayo tumekuja hapa munapochunguza hiyo kartografi ambayo imekuwa mbele mamuji kama vile Makasindi hazikukuwepo, mji kama Butembo hazikukuwamo. Kuna mji nusunusu ambao inakuwa katika jimbo ya Ituri na Katanga na Kasai, na kuna ambao mahali ambao ilikuwa kama vile mjini inakuwa na mali mabombi me, lakini wakaaji wamekusha kuikala hako. Ndiyo maana kuna pasha kufanyika kazi kubwa sana pamoja na viongozi wa mitaa pamoja na wanamemba wa kamati ya raia pamoja na viongozi yote ili tuweze tena kubadilisha hiyo kartografi na tufikie kabisa kujua wapi kamili yale mabombe yanakuwa. Ndio maana shurti nakuwa na yale haitakuwa tena mbali, siku ambazo zijazo mtaona kunakuja matimu ambayo zinahusika yale e, kuangalia gisi ya kubadilisha hiyo kartografi. Ni ujumbe gani umetolea raia wa Beni? kabisa kabisa, jumbe ya kwanza ni ongera Jumba ya kwanza yani ni pole kwanza kwa yale kwa ambao wanafika. Ya pili, waweze kutuminia government kunjia ile ile kituo inahusika na kupiganisha mabombi ya tatu, wakuwe tayari wanapoona kitu kibaya, waweze kupiga yoe, waweze kuona viongozi wa mitaa, ili ambao wale wanahusika na yale vita ya kupiganisha mabombi waje waitoe. Ndio ambao wanaita francais vigilance, wakue vigilance, wakue troprida, wanapoona mavitu ambayo inafanana yale, yani mabombi, vitu ambayo inafanana maananase, ya chuma yote inakuwa vibaya, wanapoona mashaka, waweze kuwa tayari kuweza kupiga yoo kwa viongozi Kanali Flama Baliwa Ngoi. Asante, asante sana Radio Kapi dosi Oswahili huko Goma, kwenye barabara ya kilometre temoa, karibu na duka inayoitwa Shekaseshin, karibu wanaume makumi mbili wanakutana kila asubuhi kutoka saa moja asubuhi, wengi wao wakiwa na umri wa zaidi ya miaka makumi sita. Wanawasha moto ili kuandaa kahawa yao ya kitamaduni. Kwa hivyo kwa muda wa saa mbili watazungumzia matukio ya nchi na matatizo ya familia ili kujipa mwelekeo wa kusimamia familia zao vizuri. Rosali Zawadi alishiriki katika moja ya mikutano yao. Hii hapa ripoti yake. Siku ya tatu asubuhi wa tuliwakuta wazee zaidi ya makumi mbili kwenye kikao chao, na ni mmoja wao aliyehusika na upishi ya kawa katika chungu ndogo ambayo imegeuka nyeusi sababu ya moshi ya kuni wanayotumia kwa kupiga kinywaji chao. Akiwa na kopo yake ya kawa ya moto, Baba Munepo Mabandilo wa miaka makumi saba anaonyesha umuhimu kwa wazee kukutana kikao yetu inaifurahisha ina sana sana, inanikumbusha ina wakati ya bababu yetu, wazekana kutanana wakati yote wanaongea kufuatana na inji namona inji, wanatembea ikakao. Inasaidia wavijana wengi sana kuonu. kuna shida nyumbani mwako, nakuya tunapatia mashauri nye, naelekea kujama kabila yote zenye ziko ku Kongo inakutanika hapa ikuwe uko mku mtu ambali unaona kama uko na shida fulani, unafika kwa baraza ya wazee, wanakupatia mashauri mbonipa. Jean Bosco ana umri wa miaka makumi tano na kenda. Kila siku mbele ya kuanza shughuli zake, anachangia kawa pia maongezi pamoja na wazee. Kupitia hapa nasikia habari kutoka kinywa ya wazee na historia zile za zamani ambayo ilipitika. Wakati wanaturakonte ile, tunafurahi sisi wenyewe tungali chini yao, na wanatuonesha gisi tunaweza kuwa mumaendeleo ya kesho. wazee hawa wanatokea kata nyingi za mji, hata maeneo ya mbali kama baba huyu. Mimi ninaitwa kwa jina Balingene Mahamba Pascal, ninakuwa na miaka makumi sita na mbili ninaishi Kiziba eh. Ninazoea kulamukia hapa ku baraza la wazee okay, waze, na hii baraza yetu tunaifurahia kwani kila mtu anatosha masomo mingi hapa kwakikikao, wakati tunaikala hapa. Mmoja wa wakubwa kati ya wazee hawa ana miaka makumi kenda na moja. Yeye pia alitoa maoni yake. Jina yangu Kambere Kapechilo ya Kristiani, na miaka yangu nizaliwa mwaka elfu moya miakenda makumi tatu na mbili kila siku. Fik, pa siku ya kwanza na siku ya tano, mm. maana nguvu ya kutembea sina mm. na kwangu kule Buhene. Na mimi naomba msaidio, sheba zetu tunachelewa mingi sana. Tuko nalia kilio sana Hatupate, hatuona hata mkubwa mwenye kutuona shi, tunakuwa ma masikini ba mwisho, tuko wengine hatuwe kutembea hatuwe na kuikana, tunakosa namuna yote, lakini kitu tunaomba tupate mkubwa mwenye kutuona hapa, sasa kuja kuona kikundi ya wazee ni zaidi ya wazee mia tatu wanaoshiriki kikundi hiki cha wazee, ila kupata sukari na kahawa yenyewe mara kwa mara sikwepesi. Goma, Rozali Zawadi, Radio Okapi. Naam. Ripoti hiyo ndo inatupelekea mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata, kwaherini.