Oh, maaskofu wa Sengo wanasema wana wasiwasi mkubwa kuhusu uandaaji wa programu katika bunge la kitaifa la pendekezo ya sheria ya chani ambayo inasema kwamba mgombea kwa urais wa jamhuri awe mzaliwa wa baba na mama wa Kongo pekee. Nchini DRC watoto elfu mia saba makumi tano wamenyimwa elimu katika Kivu Kaskazini na Ituri kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Shirika la UNICEF linaloleta idadi hii linasema linasikitishwa na hali hiyo. Huko Ituri karibu watu 300 walikufa kwa ugonjwa wa kifua kikuu mwaka jana. Mratibu wa mkoa wa mpango wa kupambana dhidi ya ugonjwa huo ambaye alitangaza jana siku ya tatu mjini Bunia anasema kuwa mpango wa uhamasishaji umezinduliwa huko. Hamujambo na karibuni kwa wote. Maaskofu wa Baraza la Kitaifa la Maaskofu wa Kongo wanasema wana wasiwasi mkubwa kuhusu uandaaji wa programu katika bunge la kitaifa la pendekezo ya sheria ya chani ambayo inafunga nafasi ya rais wa jamhuri kwa mzaliwa wa baba na mama wa Kongo pekee. Katika ufafanuzi hii siku ya tatu, katibu mkuu wa Sengo anaamini kuwa sheria hii inatishia mshikamano wa kitaifa na hatari ya kupiga kura kudhoofisha kabisa taasisi za nchi na kugawanya watu. Kwa askofu Donatien Shole, DRC tayari inatishiwa vya kutosha na mzozo wa usalama, kuongeza kuwa sheria ambayo itawagawanya zaidi watu, ni taifa nzima ambalo litatishiwa kufatana na kutowajibika kisiasa. Michel Kifinda Ngoy ameripoti. Justine Ntamwenge anatusomea kisha kulaumu hatari ya mradi wa sheria chani, tangu miezi mingi maaskofu wa Sanko wanapinga kuchambuliwa kwake, ijapokuwa ofisi ya uchunguzi ilikuwa imeisha pinga mradi huo. Askofu Donatien Shole anaonyesha namna gani mradi huo wa sheria ni wa hatari pande zote. Unahatarisha amani ya kijamii kwa sababu raia wahanga wake ni wale ambao wanajulikana na jamii zao. Anaongeza kusema kwamba sheria hiyo inakuwa pia hatari kwa wale wote wanaoongoza nchi kwa ngambo yake mratibu mkuu wa Sanko, maneno wanayoyasema wale ambao wanasapoti mradi huo wa sheria chiani haina umuhimu, akisema hivi: nchi hii imekuwa hivi leo kwa sababu ya wakongomani wa baba na mama. Damu ya mama Dundala inakuwa ikipeza sauti dhidi ya sheria hiyo. Mama Dundala ni mumoja ya wale waliomwanga damu yao, hakuzaliwa na baba na mama wakongomani. Wakongomani wanatambua yeye ni nani na nani anafanya nini, ni kwao sasa kutoa matamshi sizani kwamba bunge inakuwa na uzembe hadi hapo. Askofu Donatien Nshole anatoa hange kuhusu matokeo ya mradi huo na pia usalama mdogo ambao unaendelea kuonekana mashariki mwa nchi ya Kongo na hasa pa Kwango. Sheria ya utaifa iliyopangwa kwenye kalenda ya kikao cha bunge cha Machi haikiuki kifungu chochote cha kisheria na ilichunguzwa katika ngazi ya ofisi ya utafiti kabla ya programu yake. Haya yamethibitishwa na mwandishi wake mbunge Singi Pululu, ambaye anakaribisha uamuzi wa ofisi ya kuiweka kwenye ajenda kati ya mambo yatakayochunguzwa. Mwakilishi aliyechaguliwa Walukunga anaamini kwamba sheria hii ambayo inahifadhi kazi zote za uhuru kwa Wakongo pekee ambao wako na baba na mama wote wa Kongo ni muhimu sana na inaweza kusaidia DRC kujilinda kutokana na usaliti wa kigeni. Kupiga vita chuki pamoja na masimulizi ya kibaguzi yanayokusudiwa kuwakatisha tamaa wanawake wanaogombea katika uchaguzi ni moja ya hatua ambazo MONUSCO itajitolea kupitia sehemu zake nyingi ili kuchangia kukuza uongozi wa wanawake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo yamesemwa na mkurugenzi wa maswala ya kisiasa wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa Francois Grignon wakati wa kikao kilichoandaliwa siku ya nne hii mjini Kinshasa katika kusherekea mwezi wa wanawake. Uongozi wa wanawake nchini DRC kwa jamii ya Wakongo yenye usawa kwa kuzingatia teknolojia ya kidijitali na uvumbuzi wa kiteknolojia. Hii ndiyo mada ambayo ilijadiliwa wakati wa kikao hiki kilichoandaliwa na MONUSCO kwa ushirikiano na chama cha kitaifa cha wagombea wanawake katika uchaguzi wa mwaka 2018 DINAFEC. kama nilivyotanguliza, nchini DRC watoto elfu mia saba makumi tano wamenyimwa elimu katika Kivu Kaskazini na Ituri, majimbo mawili yaliyoathiriwa na migogoro mashariki. Katika tangazo iliyotolewa mjini Goma siku ya tatu tarehe makumi mbili na tisa Machi, UNICEF inaonyesha kuwa shule elfu mbili mia moja za Kivu Kaskazini na Ituri zimelazimika kusimamisha shughuli zao kufuatana na kuzorota kwa usalama. Watoto wenye umri wa kwenda shule wanalipa bei isiyokubalika kwa sababu ya migogoro na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC, alisema mwakilishi wa UNICEF nchini DRC. Maelezo na wewe Sifa Maguru. Ni watoto ya pata elfu mia mbili makumi nne ndio walikimbia sababu ya usalama mdogo, na wanaishi katika hali mbaya kabisa. Ni mamia na maelfu ya watoto ambao wangelipasha kuwa wanasoma katika ukimya kwa sasa, walikimbia na wanaishi katika kampi kubwa kubwa zenye kujaa watu. Shirika hilo la Umoja wa Kimataifa la kumbusha ya kwamba ni shule ya pata mia moja kumi na kenda ndizo zilishambuliwa wala zinatumikishwa na makundi yenye silaha. Shule zingine yapata elfu moja mia saba zinafunga milango yao sababu ya usalama mdogo wa kudumu, wala zinapatikana katika maeneo inayodhibitiwa na makundi yenye silaha. Tena shule zingine yapata mia tatu zinafunga milango kwa sababu zinasaidia kama nafasi ya ukimbizi kwa jamaa nyingi. Tukumbushe kama jimbo la Kivu ya kaskazini peke yake lina hesabu watu ya pata 8 waliokimbia maeneo zao tangu kuanza kuwanza kwa vita ya M23 mwezi wa tatu mwaka iliopita. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Tukibaki wilayani humo katika Kivu Kaskazini, mapigano yalianza tena mapema leo hii siku ya nne asubuhi katika eneo la Mweso Kashuga, katika tabaka Bashali Mokoto ni katika tarafa la Masisi. Mapigano haya yalikuwa ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda dhidi ya jeshi la FARDC na vikosi vya kujilinda tangu asubuhi Hofu imeonekana huko Kashuga, raia wamekimbia katika pande nyingi. Hata hivyo, katika wilaya ya Bihambwe kulikuwa utulivu mdogo asubuhi ya siku ya nne hii, wakazi wengine wanajaribu kurudi makwao lakini bila uhakika, vyanzo vya pahali vilisema. Katika tarafa la Beni, jimboni Kivu Kaskazini, wakazi wa vijiji vingi vya usultani wa Bashu wanasema hawana matumaini tena ya kupata kadi ya mpiga kura. Saa chache kabla ya kumalizika kwa operesheni hii, vituo vinane vya kujiandikisha vilivyohamishwa kutoka eneo hilo wiki chache zilizopita kwa sababu ya mashambulizi ya ADF haviruhusiwi kufunguliwa tena, licha ya utulivu mdogo kurejea kwa wakazi katika vijiji vyao. Uamuzi huu inasemekana kwamba ulichukuliwa na jeshi ambalo linazingatia kuwa hali ya usalama bado haijakuwa sawa ili kulinda vituo vyote hivi katika eneo hilo. Sadamu Patanguli, mmoja wa mashujaa katika eneo, anaelezea wasiwasi wa wakazi kwenye kipaza sauti cha Mark Marofimbo. Ni sawa pia vituo vya uorodheshaji ya wapigaji kura ya Kanyehunga, Rwarwa, Vurondo na Butuhe ni vituo ambavyo havitumike tena kulingana na usalama mudogo unayovuma katika usultani wa Bashu. Viongozi wa jeshi wanasema kwamba ni heri vituo hivi vihamishwe kwa Mamboya, yaani kwa mkaaji Wakanyihunga. Kwa mfano, anaye haja ya kujiorodhesha, inamubidi mwendo wa takribani kilometa 44, ili apewe kitambulisho chake cha upigaji kura. Kulingana na hali mbovu kiuchumi tunayopitia, sizani kwamba mkaaji ule ana fursa ya kujipatia hata hela ya gharama hii ya kumfikisha hadi maboya. Yamaanisha kupewa kadi ya kitambulisho ni tatizo kubwa kwa wakaaji wa usultani wa Bashu. Kwa upande wa Seni, inasemekana kwamba hali iko chini ya uchunguzi kwa sasa ili kuona ni taratibu gani za kuweka kukabiliana na hali hii. Umoja wa Kitaifa wa Wanashirikisho wa Kongo unahesabu waliokufa hawa ni vijana waliouawa kwa risasi na wengine kufa kwa kuzama. Matokeo ina utata kwa UNAFEC. Matukio haya ambayo yalitokea karibu na daraja la Navyundu kwenye mpaka kati ya manispa za Kapemba na Anex huko Lubumbashi yalisababisha vifo vya vijana makumi mbili na moja na tathmini hii bado ni ya muda Habari nyingine zinasema kuwa hadi sasa watu kumi na mbili wamefariki na wengine kadhaa kujeruhiwa, na uchunguzi unaendelea. Huko Ituri, karibu watu mia tatu walikufa kwa ugonjwa wa kifua kikuu mwaka jana, kati ya watu elfu kumi na moja mia saba makumi tisa na sita waliopimwa ugonjwa huu. Takwimu hizi zilitangazwa hii siku ya tatu huko Bunia na mratibu wa mkoa wa mpango wa kupambana dhidi ya kifua kikuu. Kwa kukabiliwa na changamoto hii, muundo huu umezindua tangu siku ya tatu huko Bunia mzunguko wa uhamasishaji, haswa katika vyuo vikuu vya pahali, ili kutokomeza ugonjwa huu. Daktari Justin Mkonkole anasema kuwa mitaa tisa ya afya ikiwemo ile ya Bunia imeathiriwa pakubwa na ugonjwa huu. Anawaalika wakazi kuimarisha mifumo ya ulinzi kwa kuepuka maeneo yaliyofungwa pamoja na kuwasiliana na wagonjwa. Mada ya kitaifa kwa mwaka huu ilikuwa ndiyo pamoja tunaweza kukomesha kifua kikuu nchini DRC. Maafisa makumi mbili wa polisi wa mahakama wenye uwezo wa jumla wamewekwa katika huduma ya wakazi wa Lulingu na kando kando. Waliapishwa mbele ya mwendesha mashtaka wa umma katika mahakama kuu ya Kamituga huko Kivu Kusini. Nini matarajio ya wakazi wa Lulingu mwishoni mwa kuapishwa kwa maafisa hao wa kituo cha polisi cha Lulingu kaskazini mwa Shabunda? Martin Kambi wa kitengo cha wanawake cha Lulingu ndiye mgeni wetu, anazungumzia hilo akijibu maswali ya Jean Kasami. Jambo mama. Jambo baba. Nasimamia kikundi cha wamama wa ofisier ya polisi judiciaire wanamaliza kupewa madaraka, kazi ya kusambisha watu. Weye sa vile kiongozi wa wamama hapa Lulingu, tabia gani unataka wa polisi wakuwe nayo kusudi waelewane vizuri na raia na wafanyizie raia kazi inayostahili Nashukuru kuanzia kwa wale walio andaa yale mafunzo kwa ajili ya wapolisi, ninawashukuru na Mungu aendelee kuwabarikia. Tunapenda kabisa wabadirike, sababu mara mingi walikuwa wakitumika na wao, hatutasema walikuwa na kosa, sababu hawakuwa wanajua. Mara mingi kwa Kifaransa wanasema ka mon peuple péri par manque de connaissance. Kuko vitu walifanya bila kujua, na hivyo wanafundishwa. Tunashukuru Mungu, tunaamini hakika ya kama watabadirika kufatana na yale mafunzo wanapata, inafaa sasa wabadiriki. Malalamiko gani njo ilikuwa nazoea pokea kutoka wanawake wenzako na raia wa hapa Lulingu kuhusu wa polisi? Malalamiko ilikuwa mingi sana kwa watu, karibu watu wote walikuwa wakilalamika. Kwanza, polisi ya hapa haikukuwa inafuatilia watu, ukiwa na shida wanakuacha, samu ya watu wanaweza kuuana ama kwa wanafuatilia. Kulikuwa ingine shida ya kulomba makolo watu wakienda kamatika wenye kuwa na makosa wataanza mbele kulomba makulu. Kama oyo aleta makulu ile maneno yenu abataifatilia na kulomba franka, walikuwa wakilomba lomba mafranka yenye kulombewa ilegalema. Zile tabia zikionekana kungali machenga, inabakia mutakuwa munapeleka malalamiko wapi? Tutatikaza kubakia na namba ya wakuu viongozi wengi na ingine malalamiko tutapeleka kwa komanda mwenye kuwa hapa, komanda Siati, sababu na yeye pia ni mutu mwenyewe anakamilika na anajua kuongoza. Tutapeleka malalamiko yetu kwake, tutakumbusha wengine wenye kuwa Bukavu na idadi ya wapolisi wenye kutumikia hapa. Munaona ina enea kabisa kuasure sekirite ya wakaji, wapolisi ni wachache sana, na ndio sababu maneno mingi inazowea kuwashinda wapolisi. Wako wachache, eneo iko kabambi, watu wako wengi, lakini wapolisi ni wachache sana watusaidie kuongeza idadi ya wapolisi hapa Lulingu na kando-kando. Kunakuwa ndiyo wapolisi ambao unasema tabia zilikuwa hazifurahishe raia, lakini tangu sasa una matumaini watajikomporte comme il se doit. Je, kama polisi anakosa kujikomporte mzuri mbele ya raia ni makosa ya nani? Kama polisi anakosa kujikomporte vizuri, kwanza ni makosa yake yeye mwenyewe, sababu hakuheshimia kiapo ambao anaapa kwa ajili ya mafunzo alijifunza. Na tena tutasema kama pia akikosa itakuwa ni makosa kwa ajili ya ule kiongozi wake. Labda uwe na neno la mwisho ni nashukuru sana na mimi napigia tena wote akisanti walioendelea kutukumbuka, sababu tunateswa sana na enclaveme enklaveme na jo sababu pia vita inaendelea kudumu huku, na sisi wamama tunakuwa antiva, maantivalere yote sii ndio bavictime hayo, tunateseka. Tunashukuru shukuru mara mingi, malalamiko yetu mutakuwa munaipokea. Asante ma Radio Okapi. Swala la ukosefu wa vyoo katika kambi ya wakimbizi ya Bulengo linaathiri watendaji wengi ambao wanajaribu kuingilia kati kufadhili jamaa zilizohamishwa zinazoishi katika eneo hili. Ni mfano wa shirika la CADRE, kamati ya usaidizi wa maendeleo ya vijijini. Shirika hili lilijenga choo chenye milango sita, kwa ajili ya wakimbizi wanaokaa sehemu namba makumi nane na tisa, kutokana na msaada wa msingi wa mwanasheria Katifu Raha. Rosali Zawadi alizungumza na wakimbizi hao wanaokaa sehemu hiyo. Hii hapa ripoti yake. Naona kupata chakula unakosa wese ni problem sana. Kama anavyosema kiongozi wa blog hii, kukosewa choo ilikuwa shida sana kwa watu wake. Mama baini Fora tuliyemkuta kando ya choo afurahi kuona leo choo inakuwa karibu na kwake. Mbele choo hii ijengwe, magumu yalikuwa mengi. Nimefurahi sana, tumepata wese mwenye alifanya hii kazi. Mungu ambariki sana Sewe tuko na vatoto vadogo, tulikuwa nenda mbali kule kuvenye valia zhengiaka mbele samoya, tuna teseka, utafika kule weselisha kubana make vinaleta tama. vitu vitu vya mbamba sana lakini, vitu hapa ni bye sana, tuko na jikaza, tuna safishi pamoja na kufurahia choo hii ambayo imejengwa kwake. Presidenti wa eneo hili angependelea blok jirani pia zisaidiwe na choo ili watu wake wasiwe ndani ya hatari ya kolera. Mimi ndo chef de blok wa blok 9 ninashukuru sana kuona mnanetia wese hapa, nikuwa nishateseka na watu yangu, lakini sai nishafurahi sana. Lakini shida nyiko nayo hapa ni jua latrini unaona broki za mingi hazina latrine zinapenda tu ziingie kwangu kusema njo baje ya kazi, lakini mimi nazipenda, mnisaidie nao bapate kusema watu wangu waishibie na koreda itoke hapa juu wakefika miwa mingi sana koredinashe zizidi kufika kwangu. Magerane Godfrey ni kiongozi wa shirika la mahali kadra. Shirika hili ndilo limejenga choo hii kupitia usaidizi kipesa wa fondation ya mwanasheria katifora. Ashukuru udhamini uliowapelekea kufanya kazi hii na kuomba msaada ya watu wengine wa moyo mwema watu wengine wagoma wala andeore ya Goma, persone fiziki u morale, watupe nguvu ya kuweza kujenga latrini zingine mwa mwaii mabuloke zinyi ziko hapa kwa Bulengo, kwani mabuloke mingi haziyapata machoo na kutopata machoo njo kiini ya kontaminasyon fasile ya kolera. Wandugu wenyewe wanatusikia watupatie nguvu kwa gisi tujenge ingine latirini ya porte sita sawa na hiyi, na tunafurahi kuona wabenefisieri wa ii choo wanailinda vizuri kuko disipline, watu wanaelewana, wanapanana mashauri kwa kulinda choo yao vizuri na kwa kuepuka kontaminasio ya kolera. Zaidi ya kazi ya serikali na wafadhili wake, kujitoa kwa watu binafsi kunasaidia kupunguza kila siku ugumu wa maisha ya maelfu ya wahami wanaoishi kando ya mji wa Goma. Toka Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Ni mwisho wa habari jioni njema kwenu, kwa herini.