Radio Okapi. Okapi. Baadhi ya viongozi wa M23 wa tayari wameshawekewa adhabu na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Ujumbe wa Baraza la Usalama ndio ulisema hayo jana Jumapili huko Goma ukiongeza kwamba mkakati huu utaendelea. Majengo ya serikali na nyumba za watu binafsi katika mji wa Kenge katika jimbo la Kwango inakabiliwa na hatari ya kubomoka na mporomoko kwa sababu ya maji ya mvua. Gereza kuu la Kenge katika jimbo la Kwango halina msalani inayofaa. Mfumo wa mashauriano wa shirika la raia wa jimbo hilo ambao unatoa habari hii unahofia wafungwa kupatwa na magonjwa kwa sababu ya hali hiyo. Hamjambo na asubuhi njema kwenu. Habari kamili Jumuiya ya kimataifa zaidi ya kulaani kitendo cha M23 inatoa shinikizo kali na kuchukua hatua kali dhidi ya uwasi huu ambao unaungwa mkono na Rwanda. Jibu hili lilitolewa kwa waandishi wa habari jana Jumapili mjini Goma na wajumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa waliofunga misheni yao ya siku mbili jimboni Kivu Kaskazini kwao kwa kweli baadhi ya viongozi wa M23 tayari wameshawekewa adhabu na mkakati huu utaendelea. Wajumbe wa baraza la usalama pia wanasisitiza kwamba uungaji mkono wa Rwanda kwa waasi wa M23 na ambao wanalaani unapaswa kukomeshwa. Pia wanahimiza mchakato wa kidiplomasia na kisiasa pamoja na njia ya mazungumzo ili kumaliza mgogoro wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. MONUSCO ni operesheni ya ulinzi wa amani na sio operesheni ya vita, ambayo ni jukumu kuu la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Neno hili lilitolewa na mwakilishi wa Ufaransa ndani ya ujumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa uliofunga jana Jumapili mjini Goma, muda wake wa kufanya kazi katika jimbo. Balozi Nicolas de Riviere anaona kuwa hali ya usalama mashariki mwa DRC imekuwa mbaya zaidi tangu mwisho wa mwaka elfu mbili makumi mbili na moja haswa kutokana na kuendelea kwa uwasi wa M23. Kufuatana na hali hii, alisema majukumu ya jibu mwafaka yanashirikiwa Wanawake wa Kivu Kaskazini wanaomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuweka amani katika eneo la maziwa makuu na kuiwekea adhabu Rwanda kwa kuhusika kwake katika kuvuruga utulivu mashariki mwa DRC. Wamesema hayo hii Jumapili asubuhi wakati wa mkutano na wajumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa waliokuja katika ziara nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ambao walikuwa huko Goma wote wakiwa wamevaa nguo nyeusi, ishara ya maombolezo kwa mamia ya maelfu ya familia za Kongo tangu miaka makumi tatu sasa. Wanawake hawa sasa wanataka kuona historia ya vita huko Kivu ikisimuliwa. Hapo awali, maelezo na Rosali Zawadi ili kuonyesha umuhimu wa kurejesha amani kwa haraka mashariki mwa Kongo, wanawake wa Kivu kaskazini walielezea wanamemba wa kamati ya usalama ya Umoja wa Kimataifa maafa yote ya vita kwa maisha ya wakaaji wa eneo hili. Sisi hatukuendea njia hii, tuliuliza tu Conseil de securite des nations unies, sisi tulifanya zambi gani? Ili napita miaka makumi tatu tubakie ndani ya vita yenye haina jina. Tumepitia muda mrefu sana ukosefu wa amani, na inatosha, inatosha kabisa kwa maana watoto wamezaliwa ndani ya vita, wamekomanda ndani ya vita, wameolewa na kuoa ndani ya vita. Imekuwa mingi. Tumechoka. Wanamemba wa kamati ya usalama ya Umoja wa Kimataifa waliwaomba wamama wa wa Kivu Kaskazini kuelekeza ombi zao kwa serikali ya jimbo, alisema Mama Neli Lumbulumbu wa Sauti ya Mama Mkongomani. Na sisi tuliwaonesha ya kuwa responsabilite ni kweli inatoka katika nchi yetu, lakini wao pia wako na ile responsabilite ya kuweza kutuletea amani, juu vita ambao tunaipitia ndani. Si vita kama ya kawaida, sema watoto wa nchi wanagombana. Hapana, vita ambao tunaipata ni vita ya agresion, na wakati tunakuwa agression nchi ingine natuvamia, tunawoza ya kuwa inaomba Conseil de Securite kama vile mamlaka yake iweze kurudisha amani na kuambia kila mtu arudi kwao, ili wakongomani waishi ndani ya amani na mapendo. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi katika Kivu Kaskazini, ujumbe wa wanamemba kumi na tano wa kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ulitembelea jana Jumapili wakimbizi walio katika kambi ya Bushagara katika tabaka Kibati, takriban kilomita kumi kutoka Goma. Fursa kwa ujumbe huu kujionea kwa macho hali mbaya ya kibinadamu iliyosababishwa na vita vya M23 vinavyoungwa mkono na Rwanda. Ujumbe pekee uliotumwa kwa Baraza la Usalama ni kumaliza vita ili raia warudi katika makazi yao na kuendelea na maisha ya kawaida huko ituri wakimbizi wa kambi ya savo katika tarafa la jugu wanaishi katika uoga mkubwa tangu siku chache sasa hofu hii inatokana na vitisho vya mashambulizi ya watu wenye silaha shambulizi la mwisho lilifanyika mwezi januari iliyopita kutokana na hofu familia hizi zinaondoka katika kambi usiku kwenda kulala katika mji wa bule ulio kwa umbali wa kilomita 4 licha ya hatari zinazotokana na hali hii wanaomba kurejea kwa amani katika eneo hili. Marcel Kizabia Mungu alikutana nao, hii hapa ripoti yake. Tuko saa moja ya usiku. Kundi ya watu wenye kubeba mizigo wameonekana hapa kwenye senta ya Bule wamebeba mikononi mambuzi, vyombo vya jikoni na mirago ya kulalia, kati yao wanawake na watoto wengi. Watu hawa ni wakimbizi wa kempi la Savo, lakini kila usiku wanakimbia kempi yao ajili ya matisho ya mashambulio ya wahasi ya Kodeko. Wanajielekeza hapa Bule kwa kupitisha usiku, kisha asubuhi watarudi kwenye kempi yao. Emmanuel Lendalo, prezidenti ya wakimbizi ya kempi ya Savo, amelomba amani ipate kurudi mtahani njugu mzima kwa kumaliza tabu ya mafamilia zote hizi. Anaongeza kusema kempi yao ya Savo imezungurukwa kwa sasa na wahasi ya Kodeko, hali yenye kuleta uoga kati ya wakimbizi. Kwa ukumbusho, tarehe moja Februari mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili wahuni wenye kubeba silaha walishambulia kempi ya Savo na kuhua wakimbizi zaidi ya mia moja. Mwezi ya Januari imepita, kempi hii tu ya Savu ilishambuliwa tena na wanamkambo wenye kubeba silaha na kuhua watu wa saba, kati yao watoto wahine, vitendo vyenye kuleta uoga kati ya wakimbizi, hila ya kuwa kumepatikana jeshi la FRDC karibu ya kempi yao. Nikirudi pale bule, Martial Kiza Biamungu, Radio Okapi. Tuelekee huko Kivu Kusini. Karibu watu makumi mbili waathiriwa wa vitendo visivyo vya kibinadamu wamewasilisha malalamiko dhidi ya wahalifu wao katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa Bukavu. Wengi ambao ni wanawake na watoto wanasema wanatarajia haki kutokana na madhara yote waliopata kutoka kwa watesi wao. Habari hiyo ilitangazwa siku ya tano mjini Bukavu. Ilikuwa wakati wa uhamasishaji wa kuhusu sheria mpya ya usafirishaji haramu wa binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Alei Rung anatusomea ripoti hii ya Emmanuel Elamizi wa Kabedi. Kujulisha kanuni mpya ambayo imekataza uchuguzi wa watu, imeendeshwa na urais wa nchi na usaidizi wa shirika OIM. Marcelin Kabugo akiwa mdai wa watu ambaye wamechuguziwa jimboni Kivu ya Kusini amehakikisha kama walihesabu kwa jumla watu makumi mbili na moja, na watu hawa wamestaki hali hiyo mbele ya aki, aki ya Kivu ya Kusini imenena kama ina uwezo wa kufuatilia na kusambisha watu wenye kutenda mabaya hizo kwa sasa. Raia wote wamesubiri kuanzishwa kwa mara ya kwanza kwa haki kuhusu hali hiyo ya kuchunguza watu nchini DRC. Kama nilivyotanguliza, katika jimbo la Kwango, majengo ya serikali na nyumba za watu binafsi katika mji wa Kenge, mji mkuu wake, zinakabiliwa na hatari ya kubomoka na mporomoko unaosababishwa na maji ya mvua. Meya mpya wa jiji hilo, ambaye anadai kuhesabu zaidi ya vichwa makumi nne vya mporomoko wa udongo katika kila manispa ya jiji hilo, anadhani kuwa hii inatokana na umbile la eneo hilo ambalo lina mabonde mengi. Kulingana na Noel Kuketuka, nyumba zingine nyingi tayari zimechukuliwa na kufanya familia kukosa makao. Anasema ataweka kikosi cha usafi wa mazingira na kuchukua hatua inayowalazimu watu kusimamia ipasavyo maji yanayotiririka ili kupigana na mabonde haya. Katika jimbo la Kwango hali ya kufungwa katika gereza kuu la Kenge haikubaliki. Jela hili lina msalani mmoja tu isiyofaa na inatumiwa na wafungwa zaidi ya mia mbili wa kiume na wa kike wakiwemo watoto. Ikikabiliwa na upungufu huu mkubwa wa kibinadamu, mfumo wa mashauriano wa shirika la raia wa jimbo la Kwango, ambao unatoa habari hii, unahitaji uingiliaji kati wa haraka ili kujenga vyoo vinavyofaa kwa gereza kuu la Kenge, ili pia kuwalinda wafungwa dhidi ya magonjwa fulani. Radio Kapi, invité en Swahili. Wanawake wa Ituri lazima waimarishe mshikamano wao ili kuwawezesha kushiriki kwa wingi katika michakato ya uchaguzi inayoendelea lakini pia katika vyombo vya maamuzi vya kitaifa. Haya ndiyo wanataka, kama walivyoeleza wakati wa kikao na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC Bintu Keita. Zaidi ya watendaji 20 kutoka shirika la raia mashirika ya wanawake walishiriki mazungumzo haya. Jean Alasha mratibu wa mienendo ya wagombea wanawake anazungumzia hilo akijibu kwa maswali ya Ezekiel Muzalia. Mama Jean Alasha, unatoka kupokelewa na mkuu wa MONUSCO na tunaweza kujua basi ni nini ilikuwa kati ya maongezi yenu? Kwa hiyo maongezi mingi ilikuwa juu ya vita kuyuwa, namona kani MONUSCO na guvernema batafanya ba babuya nguvu sana juu ma vita iishi kuituri, njo pale societe civile na kila mutu alionesha, ke makonsekansi ya vita iko mingi badeplase bureau yake ya afaire politique kwa hapa na bureau ya genre na PNUD boko na ile batachanga kwa kusema baendeleshe kusaidia kuse bamama juu tukwe na badepute mingi juu apa kuituri unaoa tukutuina badepute ba bawili bana bake au niveau national na bana bake tatu au niveau provincial. Hakuna namuna kuendelesha inchi kaba bamama habiko kwenye biko nakamata badesizio mbali na ile kuna kuwa pia shida ya kiuchumi ambayo wamama wanakuwa wanateseka nayo na pia shida za usalama hasa. Namna gani mulionesha uh, azimio ya kuweka kwanza usalama na kwa ajili ya kuleta amani ndani ya jimbo lote la Ituri? bo priorite likuwa gouvernement central na gouvernement provincial bafanye nguvu juu bao njo biko na ile mulaka ya kuprotege population. Ile njo ilikuwa priorité balionyesha na Monusco mwenye anakuwa kusaidia aendelee kusaidia juu mawaji iishe kuituri. Hasa niwe bamama, munafanya kitu gani ndani ya kituo yenu ya dynamique de femmes pour les elections? ni nini munafanya kwanza, uh, kwa ajili ya kusaidia wamama waweze kujua ya kwamba inaomba kukuwe wamama wengi kwenye uh, eneo za uongozi wa nchi? Tuku naelezea bamama baone kua situation ya ituri baangalie, bafungule mecho ba nani biko nafaa fuju kuituri ni babwana ba fungule mecho baone eske ku Ituri mko na ba depute banabake habiko. Ile njoto kuna ba, ba sensibiliser, lakini kuna kwa pia mama ambao wanakuwa katika usalama mtoko no tena. Tunaelezea tuna ba mama ba ji implike kuingia ku politiki, usi mama basibake nje kusema, oh, politiki ya babwana apana. Kama politiki ya babwana tutaendelea kulia kila siku. Njoto kuna ba sensibiliser tena tukuta sensibiliser ba mama akili bila kulamusha masemo, tuseme na watu yote, vita iishe, tuingie kwa community yetu, tuingie kwa family yetu, juu vita kwa rancha, kwa family, mwenye kuna create group ifo, unatoka kwa nyumba ya mtu ifo, kula family, kila mtu afaye nguvu, au niveau ya family, au niveau ya community, kuba elezea atunisha kuteseka ca fait 5 ans mauaji, deplacement hivi na hivi ma viol, mais il faut iishe Mchakato wa utambuzi na usajili wa wapiga kura pia unafanyika katika maeneo yanayofichwa zaidi ya tarafa la Kalehe dhidi ya uwezekano wowote. Msimamizi wa tarafa hilo anasema anaishukuru MONUSCO ambayo iliwezesha kutumwa kwa vifaa hivyo kwa ndege. Hata hivyo, matatizo madogo yanazingatiwa ya katika baadhi ya vituo vya uandikishaji. Jean Kasami anarudi kutoka Kalehe, fuata ripoti yake. Shida ya usafirishaji wa vifaa vya seini kwa njia ya barabara ilizusha mashaka mengi moyoni mwa kiongozi wa mtaa wa Kalehe. Tomas Bakenga alikuwa na hofu kwamba haitawezekana vifaa vya kuorozesha na kuhesabu wachaguzi vifikie ndani ya eneo lake. Kwa mshangao mkubwa, amefurahi kuona vituo vyote makumi mnane na kenda vya ndani ya eneo nzima la mtaa wa Kalehe vimepokea vifaa vya seni. Toma Bakenga anatolea Monisco shukurani kwa kukodi ndege kwa ajili hiyo. Tumeanza lakini kwa ubaridi kidogo, kwa sababu sisi barabara zetu ni mbovu kidogo. Tulianza hapa Kalehe litorale ku siège des institutions tariki kumi na saba kwa sababu kulikuwa kuchelewa kidogo ya vyombo Bunyakiri. Kulikuwa magumu pia ya barabara sana, tulipata msaada ya ndege za MONUSCO tukavichukua Kavumo mpaka Bunyakiri na ngambo ya Kalonge pia vimefika leo. Kwenye mtaa mkoa wote ya Kalehe tusha kuwa na makiti zote kwenye masantre makumi munane na kenda yote na aroleme afanyika kama ilivyo, vikundi vya silaha havisababishe vifaa visifike mahali fulani wala operasio isifanyike. Kwenye tumepita kule kuuma ho plateau Bunyakiri na Kalonge, tikuona hata mumoja nakuwa kutuambia eti tusipite. Shirika la raia ya Kalehe linafurahi pia licha ya matatizo yanayoendelea kuripotiwa sehemu fulani za mtaa. Kasole Ngonyozi Martin ndiye mwenyekiti wa shirika la raia Kalehe. Mu certain coin du territoire wala mumagroupema zimwazi moya arolema haifanyike mzuri, mbinga sida siku kwa siku, mashine ziko zinakuwa bloke na watu wanarudia bila kukua arole na mho plateau ya groupeman ya Buzi village ya shange mashine zote zihibloke pale, na kwa hiyo populasion haiko nashaarole na hiyo, na iko natutiaboga sana kwamba watu hawataisha. Kwa hiyo mwezi moya ambayo seni ilisema kwamba njo populasion inapashwa jarole kila mahali. Tatizo la namna sawa limekwisha ripotiwa, seni imeliletea suluhisho, na ndivyo hivyo wakaji wa Kalehe nao wanahitaji watendewe. Kalehe, Shabunda na Fizi ni mitaa mitatu ya jimbo la Kivu ya kusini ambayo yanakabiliwa na matatizo ya ukosefu wa barabara, zote zimekwisha haribika lakini vifaa vya seni vimefikishwa huko kwa neema. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari. Mwanzo mwema wa juma kwenu, kwa heri.