Oh, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC Bintu Keita aliwasili Bunia jana siku ya tatu, ambapo alifanya kikao cha kazi na liwali wa mkoa. Homa ya matumbo imeua watu makumi mbili na nne katika mtaa wa afya wa Panzi huko Kasongalunda jimboni Kwango. Sababu ni ukosefu wa maji ya kunywa, anasema Daktari Leo Makambu, mratibu wa pepo wa Kwangu. Shirika la Justice Asbel linaamini kwamba bado kuna baadhi ya wafungo wa kisiasa na wafungo wa maoni katika magereza ya Jamhuri na sio kama vile rais alivyosema katika kikao huko Geneva kwamba wamefunguliwa. Asubuhi njema, na asante kuungana nasi. Hii hapa habari kamili. Kuna ushirikiano wa dhati kati ya Umoja wa Mataifa na mkoa wa Ituri katika mapambano dhidi ya taarifa za uongo, matumizi ya kudanganya ambayo wakati mwingine inasababisha vifo miongoni mwa raia na askari wa Umoja wa Mataifa. Hayo yamesemwa siku ya ya tatu hii mjini Bunia na mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC Bintu Keita. Ilikuwa ni baada ya kikao cha kazi na liwali wa mkoa pamoja na wajumbe wa kamati ya usalama ya mkoa. Hata hivyo, anasikitishwa na kuanza tena kwa ukatili licha ya kutiwa saini kunako makubaliano na makundi yenye silaha na ushiriki wao katika mashauriano ya Nairobi ya tatu. Sauti zimeanza kusikika katika jimbo la Kivu Kaskazini zikipendekeza na nukuu kupa kipaumbele kwa suluhisho la kisiasa kwa mzozo wa kivita mashariki mwa DRC mwisho wa nukuu. Sauti ya hivi punde ni ile ya manaibu wa kijimbo wa jimbo hili ambao katika barua ya wazi kwa mkuu wa nchi Felix Chisekedi, wanaamini kuwa wakati umefika wa kupendelea njia hii ya amani ili kuepusha vifo zaidi katika jimbo hilo ambavyo vinahesabika kwa mamia. Wawakilishi waliochaguliwa wa jimbo la Kivu Kaskazini hawakatai kufunguliwa kwa njia za kibinadamu ili kuweza kufika kunako raia wanaoteseka katika maeneo yanayokaliwa, kama vile wanapendekeza kuundwa kwa hali ya kutuliza na usalama wa pande zote kati ya nchi za wilaya ni kama ilivyothibitishwa hapa na mkuu wa bunge la mkoa la Kivu Kaskazini, Robert Seninga, kwa maneno haya yaliyochaguliwa na Jules Ngala. Ombi tunaomba ni kuwa mapigano iweze kusimamishwa. Ya tatu ni kuprivilege resolution politike solution pacifique. Ya nne ni kuweza kufungua njia ili watu waweze kupata kuhudumiwa na ile mashirika za huduma. Ya tano ni kuweza kufanya iwezekanavyo ili salama na amani ikuwe ndani ya sous region kwa kila nchi husika. Ya saba ni kuweza kuleta nguvu kwa ile brigade ya FIB huko Goma. Watoto wavulana wawili wa familia moja wenye umri wa miaka nne na miaka tisa Walipatikana wamekufa na miili yao ikiwa imefungwa kwenye mifuko na kisha kutupwa kwenye bandari ya umma ya Goma. Majina yao ni Jonathan na Hippolite Kamate walikuwa wanafunzi kwenye shule mama yetu katika mwaka wa kwanza na watatu. Tukio hili la mara nyingine tena liliamsha hasira ya raia, haswa madereva wa teksi za pikipiki ambao walisababisha fujo asubuhi ya jana shuleni ambako watoto hawa walikuwa wanasoma. Swali hili linafufua tatizo la utekaji nyara wa watoto katika jiji la Goma ambalo limelalamikiwa sana na wakaazi katika jimbo la Chopo, mashirika ya kiraia na yale ya kutetea haki za binadamu yanapinga kuwepo kwa wanajeshi wa Kenya mjini Kisangani, wanawafananisha na askari jeshi wa AAC wanaopaswa kuleta amani mashariki mwa nchi. Walisema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa siku ya sita iliyopita katika kituo cha kichungaji. Kulingana na msemaji wao, raia wa Kisangani wakiwa na majeraha ya kisaikolojia kufuatana na makosa yaliyofanywa siku za nyuma na wanajeshi wa kigeni pamoja na uasi unaopita katika mji huu, hawaungi mkono tena uwepo wa watu wenye silaha katika eneo hilo mbali na vikosi vya jeshi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na polisi wa kitaifa wa Kongo. Kujibu wasiwasi wasi huu, kamanda wa kikosi cha makumi tatu na moja cha kijeshi anatuliza raia. Kwa mujibu wa Brigedia Jenerali Timothee Mujingameji wanajeshi hao wa Kenya sio wale wa EAC katika mabonde ya Uvira jimboni Kivu Kusini. Uvamizi wa watu wanaoshukiwa kuwa wapiganaji wa Twiraneho Gumino uliripotiwa katika usiku wa kuamkia hii siku ya tatu, katika kambi ya wakimbizi huko Bijombo. Kiongozi wa tabaka Bijombo, Tetea Missi, anaripoti kwamba karibu ngombe makumi mbili na tano za mfugaji mmoja ambaye pia ni mkimbizi wa pahali zilichukuliwa na washambuliaji. washambuliaji hawakufyatua risasi wakati wa uvamizi kwenye kambi hii iliyoko karibu na ngome la FRDC kulingana na kiongozi wa groupema la Bijombo tete ya misi ngombe zilizoibiwa zilipelekwa jijini Muramvya. Duru zingine zinaeleza kuwa ngombe makumi tano ziliibiwa na kuelekezwa kijiji cha Kagogo. President wa shirika la kiraia Bijombo Chima Kakozi pamoja na president wa jamii ya Wafuliru Bijombo Bernard Rukubita Kijanda wanathibitisha kuwa hakuna shughuli yoyote ya vijijini iliyofanyika Jumatano hii. Wakimbizi awa hii wa ndani wanaofia kwamba kesi ya wizi wa ngombe ndio msingi wa kuanza tena kwa uhasama na migogoro baada ya kujiondoa kwa Monisco katika sehemu ya nyanza za juu za Uvira huko Mikenge. Katika eneo jirani la Itombwe tarafani Mwenga, askari wa FRDC waliingilia kati Jumatatu iliyopita ili kusukuma mbali jaribio la kuiba ngombe ya wakimbizi wa ndani wa Nyamlenge karibu na kambi ya Monisco. Wapiganaji wa, wa majimaji cha Kibukila walikuwa wamejipanga karibu na kambi kwa nia ya kuiba ngombe kwenye malisho. Uwepo wao ulileta hofu. FRDC iliwakimbiza kuelekea bonde la Kasiru, kilomita mbili kutoka Mikenge. Duru za kijeshi wa mahali avitoi matokeo yoyote ya kurushiana risasi na wapiganaji wa majimaji. Nilivyotanguliza hapo awali, homa ya matumbo au tifoid imekuwa zaidi kabisa katika mtaa wa afya wa Panzi katika tarafa la Kasongolunda, jimbo la Kwango. Katika miezi mitano tu, kuanzia Oktoba mwaka jana hadi Februari mwaka tunao, zaidi ya kesi mia saba zimerekodiwa pamoja na vifo makumi mbili na nne kulingana na mratibu wa matibabu wa mpango uliopanuliwa wa chanjo e wa Kwango Daktari Leo Makambu. Sababu ya mlipuko huu huko Panzi ni ukosefu wa maji ya kunywa. Anaomba viongozi husika kuchukua hatua za haraka kuhudumia jimbo la Kwango kwa maji ya kunywa. Ripoti ya Irene Mboma inasomwa na Jacques Mkongole. Kwa jumla makesi 771 za homa ya matumbo zilirekodiwa katika eneo la afya la Panzi lililopo eneo la Kasongolunda katika jimbo la Kwango katika kipindi cha kuanzia Oktoba mwaka jana hadi wiki ya saba ya mlipuko wa ugonjwa huo mwaka huu, yani mwezi wa Februari. Watu walioathiriwa zaidi ni wale wenye umri wa miaka 25 hadi 30, kama imejulishwa na vyanzo vya afya. Miongoni mwa kesi hizi, angalau watu ishirini na nne walikufa, ikiwa ni pamoja na mtoto chini ya umri wa miaka tatu ambaye alikufa baada ya upasuaji. Daktari Leo Mkambu, mratibu wa tiba wa mpango wa kupanua chanjo ya Kwangu, anahusisha mlipuko huu wa kesi za homa ya matumbo na unywaji wa maji yasiyoweza kunyewa na wakaaji wa eneo hili la afya. Anaomba hatua za haraka za kuhudumiwa jimbo la Kwangu na maji ya kunywa. Ikumbukwe kwamba homa ya tifoid inaonyeshwa hasa na homa kali, tumbo kuluma, kuhara au kuvimbiwa na wengine ambao wanaweza kuwa mgumu na utobowa katika Kongo Central usimamizi wa mkoa wa Regi des Eaux unatoa angalisho kwa wahusika wa usambazaji wa maji kwa wizi na washirika wao waliogunduliwa katika mtandao wake wa usambazaji wa maji katika baadhi ya kata za jiji la Matadi. Kwa mujibu wa mkuu wa divisheni ya usambazaji kwa muda, karibu asilimia kumi na tano ya maji ya kunywa yanayotolewa na kampuni yake yanaibiwa na kwa hii Regideso inapoteza. Jonas Bazodulwa anawaalika wateja ambao ni wahanga wa wizi huu wa maji kuripoti kwa Regideso ili kuepusha kuonekana kama washiriki na kujibu mbele ya mahakama. Shirika lisilo la kiserikali la Justicia Asbel ambalo ni la haki za binadamu linakaribisha hotuba ya mkuu wa nchi huko Geneva nchini Uswisi, na kuunga mkono serikali katika mambo mengi. Hata hivyo, kuhusu suala la wafungwa wa kisiasa na wafungwa wa maoni, kinyume na alivyosema rais wa jamhuri, mkuu wa shirika hili lisilo la kiserikali Timothe Mbuya anaamini kwamba bado kuna baadhi katika magereza ya jamhuri. Mgeni wetu ni profesa wa chuo kikuu Matabishi Samuel, daktari wa sayansi ya lugha kutoka chuo kikuu cha Rouen nchini Ufaransa. Matabishi Samuel anazungumza nasi kuhusu umuhimu wa lugha mama ndani ya jamii za Kiafrika. Ni kuhusiana na siku ya kimataifa ya lugha ya mama ambayo inaadhimishwa kila mwaka mnamo tarehe makumi mbili na moja Februari. Anazungumza na Jean Kasami. Bwana Matabishi Samuele, jambo. Dunia nzima inasherehekea sikukuu ya lugha ya mama. Ni nini lugha ya mama? Lugha ya mama ni lugha ambayo mtoto anafunzwa na mama yake tangia tumboni hadi anafikia wakati ambao ataweza kuzungumza sawa mtu mzima. Ni lugha ambayo mtoto amebebwa matiti ya mama yake anapozaliwa hadi awe na utu uzima ni lugha ambayo analia ndani kwa mara ya kwanza, na hasa ile ambayo inamupatia uwezo wa kutamka maneno yake ya kwanza kama vile baba, mama, kaka, dada, shangazi na kuomba hata chakula na kadhalika. Namna gani kufanya kusudi mtu ajifunze lugha ya mama? Ili kujifunza lugha ya mama, ni muhimu kukumbuka kwamba ujuzi wa lugha huanza wakati mtoto bado ni fetus ghaliliai katika tumbo ya mama yake. Ujifunzaji huu lazima uanze mapema sana, kwani tangu kuzaliwa hadi umri wa miaka mitatu mtoto anaweza kujifunza lugha bila juhudi nyingi. Vijana ama watoto wafunzwe lugha ya mama namna gani? Wazazi wanapaswa kufanya mazoezi kila siku nyumbani na watoto wao. Sababu ni kwamba familia huwa mazingira mazuri ambapo lugha lazima zisambazwe na kufunzwa kwa watoto. Ni muhimu tena kuonyesha mtoto mdogo umuhimu na faida za ujuzi wa lugha ya mama. Kwa hiyo ni swali la kuhimiza na kumpa mtoto mdogo na vijana wengine ladha au guu na tamaa na usimamizi wa kujifunza lugha mama za wazazi wao, kupanga likizo tena nayo ni ya mzuri. Likizo gani za kusaidia watoto kujifunza lugha pamoja na wazazi na mababu zao, ambao bado wanazoweza lugha za mama na zinazohusika kila siku kwa fanisi. Kwa kila mara, wazazi hao wanasaidia sana watoto wao, wajukuu wao, na ni furaha kwao kuwafundisha lugha, na wanapotoka kwa wakijua maneno ya lugha zao wanafurahishwa sana wale watoto. Neno ingine ni kuendeleza mbinu za kujifunza lugha zilizosemwa katika kusimamishwa au katika umwagaji wa lugha ile, ambayo tunaita kujifunza lugha immersion, apprendre le langue immersion, na natia watoto katika watoto. Wengine wanajifunza hata watoto ambao wanatoka kwenye vijiji, unapowaleta katika muji wao wanajifunza lugha mbili, na ukitosha watoto Kubukavu unawekwa kwenye muji nao watajifunza lugha mbio pembeni ya wenzao watoto. Ingine jambo ni kupanga masomo ya jioni juu ya lugha za mama ili watoto wetu waweze kujifunza kupata namna na kujifunza lugha wakiwa katika furaha. Ingine jambo ni watoto wawekwe vijana katika mawasiliano na maandishi, nyimbo, mafundisho na mahubiri na ingine mipango mbalimbali mbali ifanyike katika lugha na tena kuwahimiza vijana kufanya mijadala katika lugha zao za asili, hiyo nayo itasaidia. Kuna faida gani mtu kujua lugha ya mama ikizingatiwa kama msingi ambao utambulisho wowote hujengwa? Lugha ya mama ina faida nyingi sana, kujitambua kama mtu wa jamii fulani ya kijamii au kabila fulani Lugha za wamama huruhusu kujua na kuzidhibiti utamaduni wa mtu wa asili. Lugha inakuza ujifunzaji wa lugha zingine, kadiri sauti za kwanza zinazofunzwa katika lugha mama zinavyokuza ujifunzaji wa sauti za lugha zingine. Heri ya Siku ya Kimataifa ya Lugha ya Mama kwa watoto wote, kwa vijana wote wa DRC na wale watu wote wanaofanya kazi ya kukuza lugha za mama duniani mzima. Huko Goma angalau vijana makumi saba wenye umri wa miaka kumi na tano na zaidi wanasimamiwa katika kituo cha mafunzo ya ufundi cha Boscola. Boskolak ni miongoni mwa vituo vya vijana vya kutaniko hili ambalo limekuwa likifanya kazi katika kusimamia vijana tangu zaidi ya miaka makumi nne sasa huko Goma. Vijana wanaosimamiwa huko Boskolak wanaishi katika kata za magharibi za mji wa Goma. Usimamizi huu unafanywaje na hali ya akili ya vijana wanaofuata mafunzo ikoje? Rosalie Zawadi alitembelea kituo cha Boskolak na anatupa ripoti hii. Kijana Akonkwa Bahati ana umri wa miaka kumi na nane. Pamoja na wanafunzi wenzake anajenga nguzo ya matofali kwake. Yeye mpango huu wa mafunzo ya kazi za mikono ni bahati, kwani alikuwa amesimamisha masomo sababu ya kukosewa pesa. Mwaka mwaka nyuma makuta njo kusikana, prime ilikuwa nguvu. Ndio wazazi akanambia kaa la kwanza nisikake bosko lake kutangia formation. Ndio nikaingia nikasema, na mimi fa na fafu formasio na vingine, lakini nisukuma hapa, naona juu kazi ya mikono na kwa kazi ya mzuri maisha na mtu anajifunza kazi ya mikono ashomaki. Hii matumaini ya kuweza kutumika baada ya mafunzo ndio ilimpelekea binti Naomi Furaha kuja kujifunza kazi ya kutengeneza nyele pia kuwapodoa wanawake. Nilipata diplome nisoma ecole secondaire yote nikemaliza nikeshome nikeona asipate kazi nikesema, umwe nikefanya kazi ya mkono juu nijidebrie proje yangu inapenda nifungule salenye Igoma. Pembeni yake kijana Jean de Dieu Mihigo wa miaka makui mbili mbili anafurahi kueleza ujuzi ambao tayari ameupata hapa. zaidi ya masomo ya kujenga na hii ya kuafure estetik, kuna pia mafunzo ya kushona. Mama Desange Kimanuka, mwalimu wa kushona, afurahi kuona wengi waliosoma kushona hapa wajitegemea mjini, wanatoka hapa washayua kelke shoz, wanaenda kule la robe de base te dorye, na gant. Frère Honorato Alonso anayesimamia kazi ya wasalezie wa Don Bosco ku Bosco Lac alisema kama kwa mpango huu wa mafunzo wafadhili watawapatia wote watakao maliza mafunzo vifaa vya kazi ili kila mmoja apate namna ya kuanza kutumika na mafunzo ni ya miezi kenda. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi, huko Kivu Kaskazini, wafungwa makumi mbili kutoka gereza la Ruchuru waliokuwa wakitumikia vifungo vyao katika gereza la Kakwangura huko Butembo waliachiliwa juzi siku ya pili baada ya kufaidika na msamaha wa raisi. Kulingana na vyanzo vyetu watu hawa ni miongoni mwa wafungwa mia moja kutoka Ruchuru ambao walikuwa wamehamishiwa Butembo siku chache kabla ya kukaliwa kwa Ruchuru na uasi wa M23. Watu hawa makumi mbili walifunguliwa mashtaka ya uvuvi haramu kunako ziwa Edward, kinasema chanzo chetu. Mbusa Mukanda Eme, mtendaji mmoja wa shirika la raia kutoka Ruchuru, anapongeza juhudi za viongozi za kupunguza uwingi wa wafungwa katika magereza katika kipindi hiki ambacho jimbo hilo linatishiwa bado. Kulingana na yeye, kati ya wafungwa mia moja makumi nne na moja wa Ruchuru, sita walikufa wakati wa kuhamishwa, wawili walikufa pa Butembo na wengine waliachiliwa polepole pole, kwa sasa wamebaki takriban makumi sita huko Butembo. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Siku njema kwenu.