Wakuu wa nchi na serikali za Jumuiya ya Afrika Mashariki waliokutana mjini Addis Ababa nchini Ethiopia siku ya tano walirejea wito wa kusitishwa kwa mapigano mashariki mwa Kongo. Vituo vya usajili vilivyo katika tarafa la Bagata katika jimbo la Kwilu havifanyi kazi. Mwanabunge Garisa Kata mchaguliwa wa huko anaomba seni iongeze muda kwa ajili ya maeneo yaliyoathiriwa na ukosefu wa usalama. Zaidi ya visa mia sita vya malisho mabaya vikiwemo vifo kumi na moja vimerekodiwa katika mtaa wa afya wa Bakwa Mulumba katika jimbo la Lomami tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Sababu ni nyingi amesema daktari Fred Bulobo, mganga mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Wakuu wa, wa nchi na serikali za jumuiya ya Afrika Mashariki waliokutana mjini Addis Ababa nchini Ethiopia siku ya tano tarehe kumi na saba Februari walirejea wito wa kusitishwa kwa mapigano, hususan mashambulizi ya M23 dhidi ya jeshi la FARDC na MONUSCO. Wakiwa wamekusanyika katika mfumo wa Umoja wa Afrika, wakuu wa nchi za EAC walisisitiza pamoja na mambo mengine kuheshimiwa kwa tarehe zilizowekwa na wakuu wa majeshi wa AC mjini Nairobi tarehe 9 Februari iliyopita, na pia kutumwa kikamilifu kwa kikosi cha kanda na utekelezaji wa haraka wa mamlaka yake. Kumbuka kwamba tangazo hii ilitiwa saini na nchi zote na wahusika wote waliohudhuria katika mkutano huu mdogo na wanaohusika na hali ya mashariki mwa DRC. Hali ya sasa ya usalama katika mkoa wa Ituri inachangia pakubwa ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya raia. Hayo yamesemwa na makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ahusikaye na haki za binadamu siku ya sita mjini Bunia, Brand Keris. Alizungumza baada ya mazungumzo na liwali wa jimbo hilo na kisha viongozi wa mahakama ya kiraia na kijeshi. Kulingana naye, suala la kutoadhibu lazima liishe, ili wale wote wanaohusika na uhalifu na ukiukwaji dhidi ya raia wajibu kwa matendo yao. Alipongeza juhudi za viongozi wa kijeshi wa mkoa kutetea haki za binadamu. Brand Keris iko kwenye mikrofoni ya Marcel Kizebya Mungu. La situation securitaire, donc hali ya usalama ambamo Ituri yapatikana wakati huu inatuonyesha zaidi shida kubwa iliyo ya ukiukaji wa haki za binadamu. Kuna kesi zilizoripotiwa mbele na kesi zingine zaendelea kuripotiwa hata leo, na tunaona ya kwamba wanaotenda vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu hawahukumiwe. Inabidi kukomesha hali hii. Nafurahi na hali ya kuwa kuna juhudi nyingi zinazoonekana kuelekea lengo hilo, na liwali wa jimbo pia, timu letu la ofisi ya haki za binadamu kwa MONUSCO. Ila mipango zote hizi zinachukua muda na ninaelewa huzuni ya wakaaji ambao wanalia na ambao wanapaswa subiri ili waone matokeo fulani. Kwangu najua ya kwamba kuna kazi kubwa ya kufanya ili mambo yaendelee vema. Huko Maindombe, shughuli ya utambuzi na uandikishaji wa wapiga kura bado haijaanza katika tarafa la Kwamouth ambalo lilikumbwa na ukosefu wa usalama kutokana na mzozo baina ya jamii tume huru ya taifa ya uchaguzi CENI bado inasubiri maendeleo katika hali ya usalama kabla ya kuzindua operesheni hii katika sehemu hii ya nchi. Makamu wake wa kwanza wa mkuu Bienvenu Ilanga ambaye alikuwa katika mji wa Bandundu, mji mkuu wa jimbo la Kwilu, siku ya nne tarehe kumi na sita Februari mwaka tunao, alisema kuwa mazungumzo yanaendelea na serikali na viongozi wa usalama kuandaa haraka iwezekanavyo operesheni hii katika upande huo wa nchi. Na katika jimbo hilo ambako tunabaki, vituo vya usajili vilivyo katika tarafa la Bagata hasa katika sekta ya Uamba ambayo imeathiriwa na ukosefu wa usalama havifanyi kazi. Raia wanalazimika kwenda katika mji wa Fatundu, mji mkuu wa sekta iliyotajwa ili kuandikishwa. Si rahisi kwa wengi ambao hawakufanikiwa kwa kukosa uwezo. Haya yalitangazwa na naibu wa kitaifa Garisa Kata aliyechaguliwa kutoka Bagata bado kulingana na yeye, katika eneo lote vituo vingine vingi vimeacha kufanya kazi tangu zaidi ya siku kumi sasa, haswa kwa sababu ya kuisha kwa kadi za kuchapisha kadi za wapiga kura na kuharibika kwa mashine. Kwa mwakilishi huyu aliyechaguliwa wa wananchi, miezi nne ingetosha kwa operesheni hii, kulingana na kutizama uchelewi na ongezeko la watu, tofauti na msimu uliopita ambao ulichukua miezi tatu. Naibu wa kitaifa Garisa Kata alizungumza kwa njia ya simu na Irene Mboma. Nimeona bado kuna watu wengi ambao hawajajiandikisha kwa sababu karibu mashine zote ziliharibika na watu wanaosubiri ni wengi sana. Hiyo ni kwa upande mmoja, na kwa upande mwingine, naona kuna vituo kadhaa katika eneo la Bagata vinakosa kadi, na hali hii inasumbua wakaaji ambao mwishowe hawajui jinsi ya kujiandikisha. Kama mnavyojua, maeneo ambapo kulikuwa mizozo, operesheni zaendeshwa tu katika mji mkuu wa sekta ya Wamba, watu wa Kimpana, Bukusu na penginepo wajielekeza huko na huko pia. Mashine zinaharibika na watu wa kusubiri wanakuwa wengi. Operesheni haiwezi kukamilika hivyo, kwani watu wanaosubiri kuorozwa ni wengi. Na hili ni ombi letu kwa Seneti, lazima tuongeze muda hadi mwananchi wa mwisho awe na kadi yake. Jumla ya miezi minne inatosha, si miezi miwili wala mitatu. Unakumbuka miaka ya nyuma ilikuwa miezi mitatu, lakini idadi ya watu iliongezeka. Kwa upande wake, katibu mtendaji wa mkoa wa seni huko Kwilu Jean Robert Muyense alipojibu kuhusiana na suala hili, alirejea tangazo ya hivi karibuni kutoka seni kuashiria kuwa muda wa kuongezwa utatolewa kwa vituo ambavyo vilipata matatizo ya uendeshaji. Katika tarafa la Beni, jimboni Kivu Kaskazini ambako tunaelekea hususan katika Manispa Oicha, siku tatu baada ya uzinduzi wa shughuli za utambuzi na usajili wa wapiga kura, visa vya unyanyasaji tayari vinarekodiwa na askari polisi wakati wa doria za mchana. Wanadai kadi hiyo mpya kutoka kwa wananchi, jambo ambalo linalaaniwa na shirika la raia ambalo linaomba viongozi wa polisi na jeshi kuelekeza ipasavyo askari polisi na jeshi wao katika suala hili kwa sababu muda wa kudai kadi hiyo mpya bado haujafika. Kutokana na operesheni hizo, uandikishaji unaendelea. Maneno ya Darius Siaira, ripota wa kwanza wa shirika la raia la Owicha, yalikusanywa na Mark Marofimbo. obligation Aiezi kuwa mara moja du moment ndimomake tumefanya 3 jours seulement wataweza kugandamiza watu kuweza kuleta karti ya mupya kama maoperasion zimeweza kufikia mwisho ndani ya komini ya Wicha, na pale njo wanaweza kugandamiza watu kuonesha ya mupya, kusema watakulomba pesa juu umekosa karti ya mupya ile. Tunawambia population mkue makini na tuweze kudenose, kwa sababu kumekuwa makaa fulani fulani ambazo watu fulani tu wanashipatia lelipsi ya kuweza kulomba pesa juu mtu alikosa karti ya mupya ni kusema karti ya mupya itakuwa ya kila mtu kama maoperation hizi zimeweza kufikia mwisho, na kusema tukue makini kwa maelema fulani fulani ambao wanafanya visa kawa na hivi, na ni kupaza sauti kwa mkubwa wa polisi, mkubwa wa arme, wenyewe wanaweza kuestire vizuri maelema ambazo wanakuwa na jukumu ya kuweza kutafutisha usalama ndani ya komini ya wicha na kandokando. Kwa upande wake, msimamizi wa tarafa la Beni anawaomba wananchi kuwa watulivu, na yeyote ambaye atakuwa mhanga wa unyanyasaji huo lazima awasilishe malalamiko yake, kwa sababu si haki, kwani shughuli za uandikishaji wa wapiga kura zinaendelea, alisema Kanali Charles Euta Omeonga. Kama nilivyotanguliza katika jimbo la Lomami zaidi ya visa mia sita vya malisho mabaya vikiwemo vifo kumi na moja vimerekodiwa katika mtaa wa afya wa Bakwa Mulumba tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Ugonjwa huu unaathiri zaidi watoto wa chini ya miaka tano. Kulingana na daktari mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa, sababu ni nyingi, zikiwemo uuzaji wa chakula kutoka kwa wakulima na kukula chakula kisicho na usawa, ndio msingi wa kuanza tena kwa malisho mabaya hii katika mtaa huu wa afya. Daktari Fred Bulobo, mganga mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa akizungumza kwenye kipaza sauti cha Esther Ndalafina na kutafsiriwa na Sifa Maguru, hali hiyo inatokana zaidi na kutumia chakula kisichofalia kwa mwili. Wakaaji wanalima chakula ila wanakitumia vibaya, ni kusema hawana tabia nzuri kwa ngambo ya chakula, namna ya kupiga na hata kujua kuchanga chakula kama vile yenye kuleta nguvu na yenye kutunza mwili. Watu wengi wana tabia ya kukula mihogo japo ni hingi ndiyo inajenga mwili tena. Zaidi ya hayo, mavuno yote yanaenda kuuzishwa mbali na eneo la afya, kwa sababu watu wana haja ya pesa kwa kulipa shule ya watoto wao. Jambo la kwanza tunalofanya ni kuzidisha uhimizaji wa wakaaji kwa kuwaonyesha nini ndiyo ya lazima kwao, na hasa zaidi kwa watoto, namna gani kutengeneza chakula ili wapate kukomaa vema. Jueni kama ni kupitia msa ndio tuliweza kuokoa maisha ya, ya watoto avec, uh, sans que on a turudi. Katika jimbo la Kwilu ambako zaidi ya watoto mia tano wakimbizi wa, wa mzozo baina ya makabila huko kwa Mut ambao wameandikishwa katika shule fulani katika mji wa Bandundu hawatalipa karo zote za shule za aina yoyote, wamzi ambao umechukuliwa na mkuu wa jimbo la elimu la Kwilu. Eh, habari hizi zimo katika barua ya uamuzi uliochukuliwa na mkurugenzi wa mkoa wa elimu wa epeste Kwilu a na ambayo kopi yake ilitumwa siku ya sita tarehe kumi na nane ne Februari mwaka tunao kwa redio Kapi, kwa mujibu wa Deni Shanga Kapinga Oshanga. Uamuzi huo ulichukuliwa na waziri wa mkoa wa epeste wa Kwilu, ambaye alitangaza kwa maneno kwa wakuu wa shule zinazohusika, lakini hawa hawakutii uamzi huo uliotangazwa kwa maneno, jambo ambalo lilisukuma kiongozi huyo wa elimu kuandika. Mfumo wa mashauriano wa shirika la raia katika jimbo la Mongala unapaza sauti yake na kuitaka serikali ya jamhuri kuokoa mji wa Lisala, mji mkuu wa jimbo hilo unaotishiwa na zaidi ya miporomoko ya udongo makumi mbili. Mkuu wake Ambroise Mongole anasikitika kwamba jiji la Lisala limewekwa kwenye orodha ya kusubiri mradi wa serikali wa kupambana na mporomoko wa ardhi unaoongozwa na wizara ya mipango miji na makazi. Hata hivyo, jiji hilo limezungukwa na mabonde madogo madogo ambayo mengine yamemeza barabara Mobutu na Mama Yemo. Kwake yeye, mabonde madogo madogo hayo yanaweza kufikia zaidi ya mita mia moja kwa kina. Ambroise Mongole anaiomba serikali inayoongozwa na Jean-Michel Sama Lukonde kuokoa Lisala ambayo iko hatarini kufutiliwa mbali kwenye ramani ya nchi. Ambroise Mongole, mkuu wa mfumo wa mashauriano wa jimbo wa shirika la raia la Mongala, yuko kwenye kipaza sauti cha Jacques Yves Molima chini ya utafsiri wa Rosali Zawadi. Mji wa Lisala unasumbuliwa na maeneo isiyopungua makumi mbili ambayo yaweza poromoka na maji, na wakaaji wa Mongala wana hofu sana hali hii, zaidi wale wa mji wa Lisala. Tayari nina habari kwamba kuna mpango wa serikali ili kupiganisha miporomo Inayosababishwa na maji. Lisala haiwezi wekwa kwenye orodha ya miji itakayosaidiwa baadaye ila Lisala inabidi ipewe kipao mbele kati ya miji zitakazochaguliwa katika mradi huu wa serikali nchini. Namna gani Lisala itabaki kisubiri ijapo Lisala ni mji kama miji mingine nchini? Ombi letu ni kwamba palisala kuendeshwe kazi kubwa, isipo hivyo mji huu utapotea, hautakuwapo tena nchini. Hapo mbeleni Lisala ilikuwa na tarafa kama vile Mubutu yemo ila tarafa hizi zote zimepotea na ni jina peke yake zinazobaki. Ndio maana benide inaomba kwa haraka wakisa. kazi hizo kwa kusaidia mji wa Lisala. Mgeni wetu anatoka Kivu Kaskazini, jina lake ni Rafael Ngirisa, memba wa shirika la vijana wa kujitolea kwa amani VP iliyo huko Sake anazungumza nasi kuhusu tatizo la taarifa za kudanganya watu kimakusudi ambalo linachukua hali ya kutia wasiwasi wasi hasa katika kipindi hiki cha migogoro ya silaha. Huu ndio msingi wa vurugu na ubaguzi ndani ya jamii mbalimbali mbali. Rafael Ngirisa alikutana na sifa Maguru. jambo baba. Jambo baba sana, hii mazungumzo yenye napitika hapa Sake Mazungumzo yenye inapitika a Sake ni juu tutafute tafute balabala yenye inaweza weza kufikizia watu chakula waenjetu wenye kuteseka huku mweso na kichanga wa ndugu wetu wenye kuwa pale karibu ya kambi ya Monisco na wenye waliweza wakikimbia mweso, ili chakula iweze ikawafikizia na Monisco iweze tena kenda kwa utaratibu na kwenda bila fujo. Sasa ni juu ya nini vijana na wakaji wa Sake wanakatala ile chakula isipite? Woga wao ni ofete kuna kitu moya yenyewe anaita rimere kwa lugha la Kiswahili, wanaita uvumi. Ni hatari sana, ni bunduki kubwa ambayo inatumiwa vijana, wiko manipule kwepesi na kiwanja. Verification ilienda ikatombea kwamba vijana walikuwa wamekwisha kuwa manipule ya kwamba Monisco imeingiza mule wa bandia wakati tulienda tukaona tukakutana tuka ndani ni wa journaliste tukakutana, ndani ni wa ni wa soda FARDC njo wako mule ndani ndani ya basi ya Monisco, tukakutana watu wengine lakini wavijana wao walikuwa wamekwisha kuja na makaliko wanasema, ndani munavichika watu wa bandia. Hata mimi nilitoka pale wakati helikopta ya kwanza iliweza ikienda, sababu nilikuwa ndani ya uchunguzi ya ile yenyewe wanaita uvumi. Sikuona hata bandia moja mwenye alipanda, niliona ni wote ni we, watu wenye mimi ninajua. Ni kusema yenye mimi nitaita kwa mwito wa vijana ni kitu kimoja, wakati huu tunakuwa ndani ya ya ya hii vita Tuye vita ile yenyewe wanaita vita ya, ya hakili, sababu wataweza kutumia kwetu uvumi ile ambao wanaita rimere na ile rimere italeta ile wanaita desinformation, na desinformation italeta vitu mingi. Ndio maana nitaambia vijana kwa siku hizo wajitenge na mambo ya habari zisizochunguziwa vizuri, waweze wakiwa na namna ya kuweza kuchunguza habari vizuri, na ile itawaletea ukingo wao kwa muda huyu. Asante sana. Radio Okapi, Dossier en Swahili. Shughuli ya usajili na utambuzi wa wapiga kura katika Kivu Kusini ilianza siku ya nne tarehe kumi na sita Februari mwaka tunao. Huko Bukavu vituo vyote vilivyo kwa sehemu kubwa ndani ya eneo la shule vilivamiwa na uwingi wa watu wakisubiri kusajiliwa. Jean Kasami alizunguka ili kuona mambo yanapitaje, anatueleza katika ripoti hii. Shida ingine ni kwamba vyumba vya masomo vinatumikishwa kama mahali pa kuruzeshea watu, hiyo inaharibu utaratibu ndani ya shule ambazo darasa zinakuwa pua kwa pua na vituo vya kuorozeshea. Mfano wa karibu ni wa shule ya msingi Witi Msepake Nguba. Hapo kiongozi wa shule Shekia na Megabe Ibrahimu anaonea huruma wanafunzi wa madarasa mawili ya somo la sita, mlango ya centre darolma inakaribiana na mlango ya madarasa ya masomo sasa wanafunzi wako wanasikia fujo ya wale watu wenye wanakuyafanya arolema pale, ina bapertiribe sana. Walikamata darasa la shule masizu yamezote mbili watoto wenye walikuwa wanasomea ndani, tukaenda watia mu kasale kadogo sana kadogo sana, tukivumilia ile mwezi moja ya rolema basipite vile me watoto mule mwenye wanasomea biko etufe ndani ya vituo vya shule Bwindide na Koleji Alfajiri hakuna tatizo la watu wanaokuja ajiorozesha kusonga wanafunzi afya sababu vyumba vya kuorozeshea vinapatikana nje mbali kidogo na vyumba vya madarasa. Lalamiko lililoko pale Bwindide ni uzembe wa watumishi wa seni ambao wanashitumiwa kutumika polepole pole wa polisi nao wanashutumiwa kushindwa kuwapa wazee wajawazito na walemavu fursa ya kuingia haraka ili wapate orozeshwa mapema. Bimarte alikuwa pale katika hali ya kusubiri operesheni ambayo ilianzishwa Kivu ya kusini tarehe kumi na sita Februari itaendelea hadi tarehe kumi na saba Machi mwaka huu. Tunao Bukavu Jean Kasami Radio Kapi, na huo ndo mwisho wa idhaa ya asubuhi ya leo. Asante kwa kutufuata na watakieni mwanzo mzuri wa juma. Kwa herini.