Copy? Go, copy. Okay. Maaskofu memba wa Senko wanasema kuwa na wasiwasi kuhusu hali ya usalama inayoendelea katika eneo la Mashariki mwa Kongo. Wanaomba Rais wa Jamhuri kuendeleza kuwahimiza vijana kujiandikisha jeshini na pia akitafuta msaada kutoka nje. Operesheni ya usajili wa wapiga kura ilianza jana siku ya nne katika sehemu ya tatu ikiwemo mashariki mwa Kongo lakini haikuanza katika vijiji vingi jimboni Kivu kaskazini na Ituri kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Ugonjwa wa homa unatikisa familia nyingi huko Mbujimai jimboni Kasai Oriental. Daktari Jean-Pierre Sumba naomba wagonjwa kufanya uchunguzi hospitalini ili kujua aina ya homa hii. Hamjambo sizaji, wapenzi na asubuhi njema kwenu. Kamati ya kudumu ya Baraza la Kitaifa la Maaskofu wa Kongo Senko ina wasiwasi kuhusu hali ya usalama inayoendelea katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Katika barua ya malalamiko iliyotumwa tarehe 8 Februari kwa rais wa jamhuri, maaskofu wa Senko wanasema wako tayari kuchangia mpango wowote utakaokuwa na lengo ya kuhakikisha usalama wa taifa, kudumisha mipaka utulivu wa serikali na taasisi zake kijamii, amani. Pia wanasisitiza wito wa mkuu wa nchi wa kuendeleza uhamasishaji wa vikosi vya ndani kwa kuwahimiza jana kujiandikisha jeshini wakati pia akitafuta msaada kutoka nje. Hafla ya kubadilishana ahadi iliandaliwa na shirikisho la makampuni ya Congo FEC hii siku ya nne tarehe 16 Februari mbele ya rais wa jamhuri Felix Antoine Tshisekedi. Wakati wa tukio hili, Albert Yuma, mkuu wa FEC, alitangaza kwamba mojawapo ya mambo yanayoathiri hali ya biashara nchini DRC ni tatizo la kodi. Katika Kivu Kaskazini kulizinduliwa rasmi siku ya nne hii tarehe kumi na sita Februari mwaka tunao mchakato wa uchaguzi wa eneo la tatu na la mwisho la kufanyia kazi jiliwali wa kijeshi wa jimbo la Kivu Kaskazini Luteni Jenerali Costan aliyesimamia hafla ya uzinduzi wa shughuli za utambuzi na usajili wa wapiga kura, operesheni zinazoanza Kivu Kaskazini katika mazingira magumu yanayohusishwa na vita vya uchokozi vya M23 vinavyoungwa mkono na Rwanda. Bernardin Jambu ameripoti. Sifa Maguru anatusomea. Viongozi mbalimbali mbali wa serikali na wajeshi waakilishi wa seni kutoka Kinshasa na viongozi wa msingi wote walihudhuria sherehe hiyo. Operesheni hiyo ya kuoroza wakaaji kwa ajili ya uchaguzi inaendeshwa wakati jimbo la Kivu kaskazini linapatikana katika hali mbaya ya usalama mdogo. Ila kiongozi wa jimbo anahakikisha kama operesheni itaendeka vema. Liwali wa jimbo, Jemadari Constantima alihakikisha tena kama operesheni itaendeshwa ndani ya makampi ya wakimbizi na baadaye katika vijiji wakati usalama utarudi. Naye bwana Paul Muindo, mratibu wa seni, anajulisha kama wanangojea kuoroza watu yapata milioni ine katika jimbo. Mji wa Goma unakuwa na senta makumi tatu na mbili. Operesheni hii itamalizika tarehe 17 Machi kulingana na kalendari Goma, Sifa maguru, Radio kapi. Katika Kivu Kaskazini kulianzishwa siku ya nne hii shughuli za utambuzi wa wapiga kura na usajili huko Beni. Uzinduzi huo rasmi ulifanyika katika shule ya msingi ya Bungulu mbele ya meya wa jiji ambaye alihakikishia juu ya ulinzi wa maeneo ya uandikishaji dhidi ya tishio lolote la shambulio la bomu. Vituo vyote makumi tatu na tatu katika mji wa Beni vimefungua milango yao, lakini katika tarafa la Beni vifaa hivyo bado havijasambazwa katika baadhi ya vijiji. Mwanajeshi na polisi yeyote atakayejiandikisha ataadhibiwa kwa mujibu wa sheria, anaonya gavana wa kijeshi wa Ituri, luteni jenerali Jonika Shama Luboya. Alisema hayo siku ya tatu wakati wa kuanza vyema kwa shughuli ya uandikishaji wa wapiga kura iliyoanza siku ya nne hii mkoani humo. Hata hivyo, anatoa wito kwa watu walio katika umri wa kupiga kura kujiandikisha ili kutimiza wajibu wao wa kiraia. Anakumbusha kuwa idadi ya wapiga kura pia itakuwa muhimu kwa kupata vitambulisho vya kitaifa katika siku zijazo na ofisi ya kitaifa kwa ajili ya utambuzi wa raia ya ONIP. Sehemu ya ujumbe wa mkuu wa mkoa imechaguliwa na Marcial Kizabia Mungu. Kabla ya kulomba wabibi na watoto ya waskari jeshi na polisi kwenda kujiorozesha, na sisitiza na kuvutia isaya ya jeshi na polisi ya kwamba hawana haki ya kupiga kura na hawawezi kujiandikisha, na hivyo hawana haki ya kupata kadi ya kupiga kura. Mutu yoyote atafanya kinyume hatafuatiliwa na sheria. kwa hivyo na lumba na raia wote wa miaka ya kujandikisha wajibu kwa haki yao kama wananchi nchi haji ili wapate kupiga kura siku zijayo. Wanapasha kujua pia ya kwamba kadi hii itawasaidia siku zijayo, kama kitambulisho yenye itatolewa na ofisi ya utambulizi ya idadi ya wananchi. Huko Manyema kulianzishwa pia kwa shughuli ya uandikishaji siku ya nne hii na gavana wa mkoa kwa muda. Angalau wapiga kura milioni moja waliosambazwa katika maeneo mia sita makumi tisa na tatu yakiwemo maeneo makumi mbili na nane ya Kindu wanatarajiwa jimboni humo. Katika hafla hii, liwali wa jimbo kwa muda aliomba raia wajiandikishe kwa wingi kwa operesheni hii, ili kuboresha idadi ya viti vya wabunge huko Manyema, alisema na katibu mtendaji wa tume huru ya taifa ya uchaguzi huko hoka Tanga anasisitiza shughuli za kujiandikisha ni bila malipo. Wale wote wanaofanya maelewano wanaadhibiwa tayari, watu kumi wamefukuzwa na wengine watafukuzwa wakati watashutumiwa, anaripoti. Mimi Fabien Mukulumoya alisema hayo siku ya nne hii, alimwambia Jean Gandu. Tarehe 16 Februari mwaka 1992 hadi tarehe 16 Februari 2023 ni miaka makumi tatu na moja sasa tangu siku ambayo Wakristo wa Kongo waliuawa na vikosi vya ulinzi na usalama chini ya utawala wa Mobutu. Shirika la Collectif du 16 Février lilitoa pongezi zinazostahili kwa binti na wana hawa wanaostahili ambao walipoteza damu yao kwa ujio wa demokrasia kupitia mfululizo wa shughuli. Mada ya mwaka huu ni siku kumi na sita Februari 1992 siku kumi na sita Februari 2023, kutembea ya matumaini, kutembea hadi demokrasia, maendeleo na changamoto. ile demokrasia tuyaona kwa mikono hiv. Kwa habari za afya, tuzungumzie homa hii ambayo hivi karibuni imetikisa familia nyingi katika jiji la Mbujimai, jimboni Kasai Oriental. Wagonjwa wanaonyesha dalili zifuatazo: homa, kikohozi, kidogo koo kutekenya, uchovu na baridi. Bila kutoa takwimu, daktari wa magonjwa ya janga Jean Pierre Sumba anasema kuwa ni mafua ya msimu. Anasema kuwa kuna mvua inayonyesha siku hizi na kwa hiyo kuna joto kupitia kiasi ndo maana hali hii inahusiana na mabadiliko hayo ya hewa. Daktari Jean Pierre Sumba anaomba wagonjwa kufanya uchunguzi hospitalini ili kujua aina ya homa hii. Radio Kapi, invité en soirée Mgeni wetu ni Sadam Patanguli, mmoja wa wasimamizi wa vijana wa usultani wa Bashu katika tarafa la Beni. Anazungumza kuhusu shughuli zilizoanzishwa katika eneo hili la uhamasishaji wa raia kwa mchakato wa uchaguzi na vikwazo vya usalama katika eneo hili. Sadam Patanguli anazungumza na Mark Marofimbo. Sadam Patanguli, jambo, jambo. Ndiyo. Kinaendelea kipi matayarisho ya wakaaji kwa ajili ya mchakato mbalimbali ya uchaguzi ya hivi karibuni nchini huku kwenu katika usultani wa Bashu? Tuseme kwa bahati mbaya operesheni za kuweza kuwaorodhesha wananchi kwa, kwa kuweza kupiga kura inatufikia wakati tuko katika hali ya ukosefu wa usalama, na hiyo hali ya ukosefu wa usalama inatokana na mauaji ambayo yako yakifanyika siku kwa siku, na wengine wanaanza kuhama vijiji vyao. Lakini baina ya hayo, tuko tunafanya juu chini, ili kuweza kuwahimiza wanaraia kuhusu operesheni ya kuweza kujiorozesha waweze kupata kadi ya kupiga kura, lakini hayo tuko tunakuwa na vizuizi mbalimbali mbali kutokana na hali ya ukosefu wa usalama. Wananchi wiko wanajiuliza, kweli operesheni ziko zinakuja, lakini operesheni hizo zitapitika katika hali gani wakati watu wiko wanafariki? Operesheni yanaweza yakaanza kukaja kukatokea shambulizi za waasi na operesheni zikamalizika hapo, wakati i wanaraia wengi watakuwa bado hawajojiorozesha, na ndiyo maana sisi tuko tunawaza serikali ingelifanya juu chini, kwanza kulinda usalama ya wanaraia. Wakati serikali italinda usalama ya wanaraia, itapelekea operesheni hizo ziweze kupitika katika hali tulivu. Alafu hofu mashaka majuto ndani ya wakaaji walio wahanga wa usalama mdogo. Nini kabisa mnapanga kwa kuwaelewesha vema kuhusu thamani ya mchakato huo? tumeweza kuzidisha vipindi kwenye redio za pahali na kwa lugha za pahali ambazo zinasikika na wanaraia wa kwetu. Mnamo Shifiria Bashu, tuko tunapita makanisani kuweza kuwaonyesha wanaraia umuhimu wa kujiorodhesha ili kuweza kupiga kura. Tuko tunawaonyesha wanaraia, hata kama kwa siku zilizopita baadhi ya wanaraia wamekata tamaa, lakini kunaweza kukaja kukatokea watu ambao wiko na haja ya kutumikia nchi hii na ndio maana haibidi wanaraia, wakati tamaa, sisi hatuna kadi za uraia katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ni hiyo kadi ya uchaguzi ndio inakuwa kitambulisho ambacho kinatambulisha kila umoja kuwa ni Mkongomani. Lakini tukakataa kwenda kujiorozesha, hayo yatapelekea baadhi ya wanaraia wawe na vizuizi mbalimbali kuweza kupita njia, kuweza kusafiri. Itakuwa sio jambo nzuri, hata kama tuko katika hali isiyo nzuri, tuweze tukasimama imara, tuwe nguvu, ili tuonyeshe ulimwengu ya kwamba baina ya mambo yote ambayo tuko tunapitia, lakini tunayo nguvu ya kwenda kujiorodhesha, ili tuweze kuamua kuhusu nchi yetu ya kesho itakuwaje, tuweze kuamua ni wanani ambao wanahitajika kuweza kutuongoza sisi wanaraia. Ila uh, mnawashirikisha pia viongozi wa mahali kwa kazi hii ya uhamasishaji ili ifaulu? Ndio, tuko tunatumika pamoja na viongozi wa vijiji, tunatumika na kiongozi wa shefiria Bashu, wakati anatupatia mwanya katika gwarida ama mikutano mbalimbali mbali ambayo yanafanyika kunako ofisi yake inapelekea watu ambao wanashiriki katika gwarida hizo waweze pia kutapanya habari katika vijiji vyao. Hata kama baadhi ya wanaraia wiko wanapuuza ujumbe wa kuweza kujiorodhesha, lakini tuko tunawaonyesha thamani ya uorodheshaji. Lakini kwa sasa jambo la muhimu ambalo raia yanapenda ni kuweza kurejesha usalama. Usalama ungelikuwepo hakungelikuwa shida lolote kuhusiana na operesheni za kuwaorodhesha wanaraia. Sadam Mepata Ngoli, tunakushukuru sana. Nami nakushukuru. Tatizo la afya ya akili limekuwa ukweli katika jimbo la Kivu Kusini. Miongoni mwa mambo yanayozidisha hali hiyo, wataalamu wanataja vita, ukosefu wa kazi na kukata tamaa ya kesho iliyo bora miongoni mwa vijana wengi. Uratibu wa mkoa wa programu ya afya ya akili ulikutanisha pamoja watendaji wa shirika la raia, waandishi wa habari na viongozi wa vitongoji kutoka Bukavu kwa siku mbili kutafakari juu ya swala hili. Jean Kasami kwa ripoti. Chumba cha uratibu wa mpango wa afya ya kipsikolojia kilitisha kikao cha fikara muda wa siku mbili kwenye kituo Rio cha Nguba. Tangu tarehe 13 Februari mwaka huu, maeneo ya afya ya Nyantende, Nyangezi, Kaniola na Minova yalishirikishwa pia. Lirike Mudekereza wa Heartland Alliance International aeleza kuhusu kikao. Vita inaleta pia mashida kwa sababu inaleta stress, inaleta matraumatisme, lakini pia pako yingine mashida yenyee natuma watu wasikuwe na hali ya afya nzuri notama, kuko shida ya umaskini, mavolkan, watu kubebewa na maji, watu kulunguliwa na manyumba. Hiyo mashida yote inaleta mawazo kustokuwa pamoya, na ndio maana tunasema inabidi, mwisho ya kikao hiki, nia ni kufikia watu wenye waliitiwa wawe na ufahamu wa zaidi kuhusu mashida za sante mantal na pia waweze kukuwa na uwezo wa kukomunike vilivyo kuhusu hiyo maswali. Mratibu wa kitengo cha afya ya kipsikolojia jimboni Kivu ya Kusini, Devote Chiregano anaongelea naye mpango wao: Tunakazana kusudi wa kubwa waweze kukuwa na ambie ya wale wa intervena musante kisante mantal pia ni kipande ya sante koma... OMS inaisema ungambo ya kominote populasion haziyajua kama huyu mutu iko na problemu ya sante mentale, namna gani fo kuishi naye. Kungambo ya waganga wetu, tunakuta ni wengi hawatie kabisa priorite kutunza wale wagonjwa wakimwona, wanasema huyu ameesha kufa kichwa, inakufa hakuna vya kufanya. Mmoja wa waliohudhuria kiongozi wa kata Ndendere anasema Ubora wa afya ya akili unaweza changia maendeleo kwenye uongozi wa ngazi za msingi. Mikabo Albert. Kuna wale utaona unamwambia tu kidogo hii tungefanya hii kazi, anatomboka mbio mbiombio, na wengine wanakutana huko, anaambia bengine vile batafanya meiko. Anasikiliza kwa mbali, kisha ndio anakuja, anaonyesha kama vile na anaambia havina maana, na kuko bengine wenyewe wanakutana bakimwambia kitu mbio mbio sana, anatafuta kugombanisha wengine hata murenio, na wengine hata wanakamata fimbo, na wengine wanafanya vitu vingine, kisha kazi inagushinda mwa ile hali. Mtaalam katika maswali ya afya ya kipsikolojia, Kashinzi Teofile, naye atoa kauli yake. Watu mingi wanawaza kama sante matani kusema mtu wa bazimu haiko njo hivyo. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kuungana nasi, siku njema kwenu.