Kazi oh, hazi kufanyika jijini Goma leo hii. Siku ya kwanza maandamano ya raia yalifanyika, wakiomba kuondoka kwa askari jeshi wa EAC. Zaidi ya wa washambuliaji elfu moja wenye silaha tayari wamejisalimisha kwa tume ya kuleta amani ya Bandundu kubwa chini ya siku kumi kabla ya kumalizika kwa muda wa kuongezwa kwa shughuli ya utambuzi na usajili wa wapiga kura, jimbo la Mongala linatarajia kufikia idadi inayotarajiwa. Katibu mtendaji wa seni katika jimbo hilo Benjamin Ebambe ndo alisema hayo. Hamjambo wasikizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili. Katika Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, mvutano uliendelea kuwa juu mwanzoni mwa saa za baada ya saa sita mchana siku ya kwanza hii, katika jiji la Goma, waandamanaji wenye hasira walikusanyika kwenye pande kubwa kubwa za jiji ambapo wanaendelea kudumisha vizuizi vyote vya barabara kwenye barabara kuu za jiji. Shughuli zote hazikufanyika licha ya ombi la utulivu lililotolewa asubuhi na liwali wa mkoa. Katika kata Ndosho, kusini kidogo ya jiji, kuna taarifa za baadhi ya maduka kuvunjwa na waandamanaji. Polisi wakiungwa mkono na jeshi wamewekwa katika hali ya tahadhari kufuatilia waandamanaji. Taarifa kuhusu hali hiyo na Gabriel Amenya. hadi baada ya mchana kati, hali ya wasiwasi wasi imeonekana ndani ya mji wa Goma. Waandamanaji waliendelea na ghasia zao, vipingamizi vyote viliowekwa barabarani viliendelea kuonekana hadi baada ya mchana kati ndani ya mji wa goma kufikia. Uko Ndosho, waandamanaji ambao wengi kati yao ni watembeza pikipiki na vijana wasio na kazi ndani ya mji wa Goma waliweza kujikusanya kunako mizunguko za barabara, sawa vile sinya instigo afya bora entre president na terminis na ndani ya kitongoji Ndosho aliko laliwali wa jimbo kwa waandamanaji kwa kusitisha maandamano zao haikuweza kusikika. Ni kupitia kupanda kwa gasia hiyo ndani ya mji wa Goma ndiyo viongozi waliweza kutawanyisha vikosi vya FRDC kwa kusaidia vikosi vya polisi kwa kujaribu kuepuka vitendo vibaya wakati ya maandamano. Tukumbushe kwamba wanasiasa jimboni Kivu ya Kaskazini wamezidisha aliko zao za utulivu kwa waandamanaji na kuwaomba kujiepusha na vitendo vya uporaji wa vitu vya wakaaji Goma. Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Na katika Kivu Kaskazini mapigano makali yalifanyika tangu asubuhi ya leo siku ya kwanza, kati ya jeshi na waasi wa M23 katika tabaka la Kamuronza katika usultani wa Bahunde tarafa la Masisi, kulingana na vyanzo ambavyo havikutaka kutajwa jina na vilivyothibitishwa na viongozi wa kimila. Waasi hao walianzisha mashambulizi katika jaribio la kukata barabara ya Goma Sake kwa kupita kando ya kambi za jeshi la FARDC katika mbuga la wanyama. Hakuna tathmini ya mapigano haya inayopatikana kwa sasa, lakini kuna ripoti kwamba wakazi walikimbia kwa wingi ambao wamefika katika mji wa Sake. Tukibaki huko Kivu Kaskazini, mji wa Sake ulio kwa umbali wa kilomita makumi mbili na saba kutoka mji wa Goma kusini mwa tarafa la Masisi ni eneo la kimkakati katika masuala ya usalama na kiuchumi kulingana na jiji la Goma. Eneo hili la tabaka Kamuronza katika usultani wa Bahunde ni njia panda inayounganisha mji wa Goma hadi Kivu Kusini kupitia Minova, lakini pia Goma hadi Masisi hadi tarafa la Walikale. Mji wa Sake ambao unajikuta kwenye katikati ya mapigano kati ya jeshi la far de se na waasi wa M23 kwenye tarafa la Masisi sasa ni tishio kubwa kwa mji wa Goma. Tayari mji wa Goma ukiwa umekatishwa mbali na Masisi na Ruchuru kwenye barabara ya kitaifa namba mbili, sasa unaelekea katika hali mbaya ya uchumi. Sifa Maguru anatueleza zaidi. Kuhusu uchumi, eneo la Sake ndipo chakula yote yapita kutoka Minova, Kale na vijiji vingine kandokando kando ya ziwa katika jimbo la Kivu ya kusini. Vilevile vile, Sake linaunganisha Goma na maeneo mingi ya Masisi kama vile eneo la Madini la Rubaya na migini ingine ambako kunaendeshwa mlimo na ufugo na kunatokea chakula mbalimbali mbali, kama vile fromage na maziwa ya ngombe. Kwa ngambo ya usalama, Sake linakuwa kama vile mpaka wa ukingo wa mji wa Goma upande wa magharibi, kama vile Kibumba inapatikana upande wa mashariki mtaani Nyiragongo, tena ni karibu na Sake. Tukitaja pale Mubambiro, ndio kunapatikana ngome kubwa ya askari jeshi wa EAC na askari wa Monisco na hata senta kubwa ya wapiganaji wa zamani. Tuelekee jimboni Ituri ambako raia kumi na moja waliuawa na wengine makumi tatu na saba kujeruhiwa katika shambulio la usiku wa kuamkia siku ya kwanza hii lililohusishwa na kundi la waasi wa Zaire katika kijiji cha Jambu katika tarafa la Jugu. Wahusika wa shirika la raia la eneo hilo wanalaani ukatili huo ambao unaamsha mivutano ya jamii. Wanaiomba jeshi la FARDC kurejesha mamlaka ya serikali katika eneo hili ambalo tayari limekumbwa na vitisho vya vita tangu mwaka elfu mbili kumi na saba. Kulingana na jeshi huko Ituri, operesheni za kijeshi zinaendelea katika eneo hilo. Vyanzo vya usalama viliweka idadi ya waliofariki kuwa mia mbili makumi mbili na tatu mwezi Januari katika tarafa la Jugu pekee. Ukosefu wa usalama katika tarafa la Kwamut huko kwa Maindombe siku hizi, zaidi ya washambuliaji elfu moja wenye silaha tayari wamejisalimisha kwa tume ya kuleta amani ya Bandundu kubwa inayoongozwa na mfalme Minikongo Fabrice Kavabioko. Tume hiyo iko katika misheni ya amani katika eneo hili tangu miezi mingi sasa ujumbe wa amani katika tarafa hilo pamoja na viongozi wa kimila Teke na Yaka, jumuiya mbili zenye migogoro tangu mwezi Juni mwaka jana, mzozo ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu mia mbili. Kwa mujibu wa mkuu wa wajumbe hao, hadi kufikia leo amani imerejea kwa angalau asilimia makumi saba na tano huko kwa moto Chini ya siku kumi kabla ya kumalizika kwa muda wa kuongezwa kwa shughuli ya utambuzi na usajili wa wapiga kura, Jimbo la Mongala linatarajia kufikia idadi iliyosubiriwa. Kwa mujibu wa katibu mtendaji wa Seni katika jimbo la Mongala Benjamin Ebambe, awamu hii ya pili iliwezesha timu yake kufanya jitihada, licha ya matatizo fulani, kuandikisha idadi kubwa ya wapiga kura katika jimbo hili ambalo linajumuisha tarafa tatu, hasa Bumba, Lisala na Bongandanga. Karibu wapiga kura milioni moja mia tano wanatarajiwa katika jimbo la Mongala. Kulingana na idadi iliyowasilishwa kwetu na Benjamin Ebambe Mambya, katibu mtendaji wa mkoa wa Seni, ikumbukwe kuwa zaidi ya vituo mia tano vya kujiandikisha vinafanya kazi katika jimbo lote la Mongala. Jimbo la Tanganyika, shughuli za utambuzi wa wapiga kura na usajili katika tarafa la Moba zinaendelea kama kawaida, anaripoti mkuu wa tawi la Seni, lakini katika tarafa la Kongolo vyanzo vinaripoti papo hapo matatizo fulani katika vituo vya uandikishaji. Maelezo na Pole Munanga. Katika eneo la Moba mkuu wa kituo cha Seni anaonyesha kwamba alizunguka katika vituo vya ujandikishaji ili kujihakikishia uendeshaji mzuri wa operesheni. Polikarpe Bwezo anaeleza ya kwamba kila kitu kinaendelea kama kawaida katika eneo la Moba ambalo lina hesabu ya vituo mia mbili makumi ine na saba, na linatarajia kupokea zaidi ya watu elfu mia tatu watakao jiandikisha. Tumsikilize. Ile makiti yote ilishaenda na bantu bote bamambwe ba mubiro ba, ba ops ba pepe bale bote balishaenda, alo marezo kukwetu ni probleme ni kujua sasa ile sa maronde ma supervision a ba ctt batupatie ma realite ya terrain apa sasa partout kulishakwa makiti denroulemen na mashine Plus de 300,000 electeurs huko Kongolo. Kwa upande mwingine, kiongozi wa baraza la vijana la eneo anaeleza ya kama operesheni ya kujiandikisha inaendelea polepole pole. Mwanalenge wa Kabambi aliona kama katika vituo fulani vya kujiandikisha watu wanatenda rushwa rushwa. Pole Munanga, Radio Kapi. Na operesheni ya utambuzi na usajili wa wapiga kura kwa eneo la pili la uendeshaji inaendelea kwa kawaida huko Pretoria, mji mkuu wa Afrika Kusini. Hata hivyo, kuna tatizo la kuelewa kwa baadhi ya wakongomani kuhusu masharti ya kushiriki katika operesheni hii. Kwa mujibu wa sheria ya utambulisho na usajili wa wapiga kura ya Kongo, wakongomani wanaoishi nje ya nje lazima waonyeshe pasipoti halali ya Kongo au kadi ya kibalozi. Hata hivyo, kila moja ya vyeti hivi viwili inawasilishwa kwa jumla pamoja na kadi ya makazi au cheti au kwa kibali halali cha makazi. Kulingana na baadhi ya vyanzo vya pahali huko, wengi kati ya wakongomani wanaoishi Afrika Kusini hawana vyeti hivi, ni mfano wa wakimbizi ambao kwa hiyo hawataweza kujiandikisha, kama alivyosema Profesa Ferdinand Kapanga, mshauri mkuu wa ripota anayeongoza timu ya Seni pa Pretoria, na alimwambia mjumbe wetu maalum Grace Amzati ambaye yuko huko Pretoria. Katika jimbo la Maniema, serikali ya Kongo inatoa miradi miwili ya kilimo kwa jimbo hili, ni hususan mradi wa usaidizi wa ukuzaji wa minyororo ya thamani ya kilimo katika mikoa sita na mradi wa dharura wa uzalishaji wa chakula. Miradi hii ambayo itatekelezwa katika tarafa tatu ya Maniema kusini ilizinduliwa wikendi hii na liwali wa muda Afani Idrisa Mangala. Kulingana na katibu mkuu wa kilimo, miradi hii miwili inalenga hasa kuboresha hali ya maisha ya wakazi wa Maniema. Florence Kizalunga kwa ripoti. Miradi hii ya serikali ya Kongo inakuja kwa wakati unaofaa katika jimbo la Manyema kwa sababu jimbo hilo linakabiliwa na uhaba wa chakula. Kwake kiongozi wa miradi hiyo miwili bwana Engineer Omar Babene, miradi hii inalenga kuboresha hali ya idadi ya watu kwa kuongeza tija ya kilimo na uzalishaji wa kilimo ndani ya jimbo la Manyema. Kwake gavana kwa muda wa jimbo la Manyema anasema anatarajia utekelezaji ufao wa hii. Afani Idrisa Mangala amefurahi kuona kuongezwa kwa mshirika mpya bade na miradi miwili. Miradi miwili ya bade inayoanzia Manyema imekuja kwa wakati unaofaa. Nia yake ni kuona miradi miwili mipya iendeshwe kwa kufuata taratibu za kitaasisi zilizopangwa na hivyo kufikia malengo yake yote. Ikumbukwe kuwa miradi hii inayofadhiliwa na bade itatekelezwa katika maeneo ya Kabambare, Kasonga na Kibombo toka Kindu. Mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Okapi. Radio Okapi invité en soirée Monusco kupitia kitengo chake cha kukuza afya na kinga ilizindua wiki moja iliyopita kampeni ya uhamasishaji kwa wafanyakazi wake na sehemu zingine za raia juu ya kuzuia magonjwa ya moyo na mishipa. Kulingana na muundo huu wa Monusco, magonjwa haya yanaathiri watu wengi nchini DRC na karibu watu milioni 17.7 walikufa kutokana nayo mwaka 2015 duniani kote. Daktari Charles Kisamba ndiye mgeni wetu, anajibu kwa maswali ya Jean-Claude Lokidi. Tangu leo unaanja kampanya ya kusensiblise watu wakaji kuhusu magonjwa ya moyo na kichwa le siku napela fonse maladi cardiovasculaire. Ifo tuanze pale, nini tunaita magonjwa ya moyo kama na kichwa ya ya damu, moyo ikifungana ama ikipasuka, fulani bongo, moyo ya moyo inalungula. Sasa nini inasukuma hii shida ifike mpaka pale hivi? Bon kuko kuna factor mingi mingi, inaweza kuwa mtu kumnono, mtu anakula mbaya, anakula mingi hakontroli chakula, kuna kula graisse mingi, chumvi mingi, volume ya chakula mingi na chakula nyewe ko mal conservé bien préparé na mna mbaya. Sasa mabichi, masharkiteri, masosis, masalami, kuko pia sigareti, pombe, l'alcool. Unakunywa marofu modere modere, marofu ngufu ngufu na ongeza ba risk ya crise cardiaque. Mtu afanye kazi, anaongeza poa. Kwa sababu wanasema kama mtu kumnono ndio kuna franga Alikuwa tu sasa tu mzuri jana yeah. Tulikuwa naye vile kusoko, tulikuwa naye mzuri, alikuwa anaongea. Tulikuwa na konflit na mujomba na shangazi, ndio anafariki, ndio wa, wakati mingi banasimaka tu vile Oh, banamuua oh poison. Ah, ifo mganga angalie afanye autopsie kujua kitu gani iliwa ule mutu. Hapa kwetu kwa autopsie batgauona mutu mlozi kabisa, na benye biko mlozi t na baordinateur na bamashin bio. Ifo kutembea kila siku 15 minutes 30 minutes après kazi, marche marche à pied kwenda kununua mkati kwenda à pied itasaidia sana. Sino kamata kamba, ruka kamba, hapana sigara, hapana malofu, acha vitu ile. Sababu gani kwa village, sa, sa, watu, watu, atusikia kabisa, kwa kile magonjwa kama, kama a kama tension ni sambo gani doctor? watu wa village wa, wa wanakula mzuri chakula ko naturel na wanafanya kazi constamment, nyama mbuzi, na, na, na, sa, sa ndio me unajua, ku village mbuzi luba haiko jua kukula nyama iko iko kuluba iko jua ba probleme magonjwa shida unawezisha una, una ku permettre ulipe hospital. Wanakula nyama sike ya feti iko hmm. rare mais si, c'est juste mayani jurubi sombe les choses comme ca hii wanakusikia na kusikia na tamani, kuna usumiaji wa kufanya maexamen ya kujua hali ya afya kila mtu. Saa zingine huko mgonjwa mwenyewe haujijue kama kweli huko katika hatari ya kifo. Kama unasikia maumivu kifua ifu, kwenda kumuona daktari, usiseme itapita ama hakuna kitu, daktari atakwambia hakuna kitu au kitu iko. Ukisikia mode tete ya nguvu, hauna fever, haiko malaria, wende kuangalia uka muona daktari, naweza kuwa AVC ama kama ngamu, mwana choke na poza, haitike pende movement, fuende mwana daktari et ensuite manaweza fanya maexamen kidogo kidogo, wenyewe haitaomba pesa mingi. Huko Goma, katika Kivu Kaskazini, wanawake mia tisa wa wajasiriamali wadogo wanaonufaika na usaidizi wa serikali chini ya mpango wa usaidizi wa maendeleo ya biashara ndogo ndogo walianza siku ya tatu Jumajana kupokea usaidizi wa vifaa. Ni makamu waliwali wa jimbo hilo Jenerali Jean Ekukalipopo Kalipopo aliyeongoza hafla hiyo. Kila mwanamke atapokea vifaa vyenye thamani ya dola elfu mbili za Marekani maelezo zaidi ni katika ripoti hii ya Rosalie Zawadi. Wamama watakaofaidia vifaa wanajitumikia katika sekta mbalimbali mbali, kama vile kushona nguo, kutengeneza nyele, ma restaurant, pia viwanda vya kutayarisha jusi na chakula mbalimbali mbali kwa matumizi ya baadaye. Mama huyu ni moja wa waliopokea vifaa hiyo siku ya tatu. Minafurahi sana paske ilikuwa projet mrefu sana, ni projet nyee ilikamata 3 a Njonko, merci sana. Mama Esther Kalanga ndiye asimamia mpango wa Padem PME mjini Goma. Yeye atumaini kwamba vifaa hivi vitawasaidia wamama hawa kuboresha kazi yao na kufikia kuunda viwanda vikubwa. formation plus materiel tutampatia na akili yake yenye iko nayo itamupermettre kutia un plus mumenage yake na kugeuka un operateur economique dans la ville de Goma. Kwa upande wake bwana Rafael Kakuji, mmoja wa viongozi wa mpango huu, alitoa mafasirio kuhusu mwendo wa kazi hii ya kugawa vifaa vya kazi kwa wamama waliojiundia wenyewe kazi zao. Hapa goma tuko na 900 mama, 900 femmes beneficiaires Aps Lubumbashi tukimaliza, ndo tunapanda sa Kinshasa, tunapanda na Matadi. Liwali makamu wa jimbo General Jean Romuald Ekukalipopu alifurahia mradi huu utakaopiganisha umaskini ndani ya jamii za wamama hawa. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Ni mwisho wa idhaa hii ya jioni ya leo. Asante kwa kutufuata, kwaherini.