Gereza, oh, la makala mjini Kinshasa lina sasa wafungwa zaidi ya elfu kumi kuliko elfu moja mia tano kulingana na uwezo wake. Wafungwa makumi saba wamefariki tangu mwezi wa kwanza kwa sababu ya msongamano. Shirika la Fondation Bill Clinton pour la Paix linatoa changamoto kwa serikali juu ya ukimya wake kuhusu swala hilo. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC Bintu Keita alipokelewa na liwali wa kijeshi wa Kivu Kaskazini jana siku ya kwanza huko Goma. Walizungumza kuhusu utekelezaji wa tamko la Luanda kuhusu hali ya usalama katika jimbo hilo. Serikali ya mkoa wa Lomami inaomba raia wote walio na silaha za moto waandikishwe na inakataza rasmi raia kuvaa sare zinazofanana na za kijeshi. Hamujambo na karibuni kwa wote, na hii ndo habari kamili. Kama nilivyotanguliza hapo awali, wafungwa waliohukumiwa na haki wanakufa kwa kukosa hewa katika gereza kuu la Makala hapa Kinshasa. Gereza hili limezidiwa na mahakimu wakuu wa gereza wanaomba kupunguzwa kwa msongamano mkubwa wa gereza hilo. Shirika la Fondation bill Clinton pour la paix linahesabu kuanzia Januari hadi Februari wafungwa makumi saba ambao wamekufa na linatoa changamoto kwa serikali juu ya ukimya wake kuhusu swala hilo hadi siku ya pili hii tarehe 28 Februari, idadi ya wafungwa wa gereza la Makala ni elfu kumi mia saba makumi tisa ambao asilimia makumi mbili na tano tu ndio wamehukumiwa wakati gereza hilo lina uwezo wa kupokea tu wafungwa elfu moja mia tano na ni mahakimu wanaotuhumiwa kwa msongamano wa watu, licha ya kuletwa kawaida kwa chakula ndani ya gereza hilo. Kati ya mabanda kumi na moja ya gereza moja limefanyiwa ukarabati tangu zaidi ya mwaka mmoja sasa, na kazi bado haijakamilika. Wafungwa elfu moja wanalala chini kwenye udongo usiku, wengine wanasimama au wanajikunja upande mmoja tu. Mia nane wanasongamana katika chumba cha meta nne kwa urefu wa pande moja. Akiwa bado hii siku ya kwanza mjini Goma, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC Bibi Bintu Keita alipokelewa na liwali wa kijeshi wa Kivu kaskazini katika ofisi yake ya kazi kama sehemu ya ushirikiano kati ya MONUSKO na huduma za usalama za Jamhuri. Watu hao wawili pia walizungumza kuhusu utekelezaji wa tamko la Luanda la tarehe makumi mbili na tatu Novemba, lakini pia ulinzi wa anga ya Goma kuhusiana na mashambulizi ya hivi punde dhidi ya helikopta za kibinadamu. Bintu Keita katika maneno haya yaliyochaguliwa na Jules Ngala. Pia tulizungumza kuhusu utekelezaji wa tamko la Luanda la Novemba 23, jinsi litakavyokuwa na majukumu husika ya kila mmoja yangekuwaje kuhusiana nayo. Pia tulijadili shida ya usafirishaji wa anga toka uwanja wa ndege wa Goma na ajali zinazotukia, tunadhani hata ni kwa kusudi kupiga risasi kwenye ndege, na hapo, kwa uwazi kabisa, ni jambo ambalo litalazimika kusimamiwa na kutatuliwa kwa sababu hatuwezi kuwa na barabara ambazo zimezibiwa na kuwa na anga ambayo inakuwa chanzo cha hatari kubwa kwa wale wanaochukua ndege. Lakini pamoja na ugumu huo, nadhani tulielewana vyema na, na liwali wa jimbo, pia timu yake, kwa kushirikiana tena kupanga kwa umoja, ili tupate matokeo ambayo yaweza kukomesha mateso ya wakazi katika Kivu Kaskazini, utulivu mdogo ulionekana siku ya pili hii asubuhi kwenye uwanja mbalimbali wa mapigano katika tarafa la Masisi, ni hasa Luhonga na Malehe karibu na Sake katika tabaka Kamuronza, lakini pia Rubaya, mji wa uchimbaji madini, ambapo vikosi vya kujilinda vya Nyatura vimewatimua waasi wa M23 tangu jana hii siku ya kwanza baada ya mapigano makali, vinasema vyanzo kadhaa. Hii wakati kijiji cha Mweso kilomita ya 15 kutoka Kichanga katika tabaka Bashali Mokoto imepita mikononi mwa waasi wa M23 RDF tangu jana siku ya kwanza jioni, vinaeleza vyanzo vinavyofanana. Katika jimbo la Bazwele, watu wenye silaha walivamia mwendo wa saa kumi za asubuhi siku ya pili hii katika kijiji cha Banda katika usultani wa Mopoi katika tarafa la Ango lililo kwa umbali wa zaidi ya kilomita mia nane kaskazini mwa Kisangani. Walibeba watu karibu kumi, haswa watoto, na kupora mali nyingi za raia kabla ya kuondoka kuelekea mabondeni. Msimamizi wa tarafa la Ango anahofia hatari kutokana na mchakato unaoendelea wa kujiandikisha ikiwa mipango yote ya usalama haitafanywa. Maelezo na Jacques Mukongoli. Huko Banda watu hawa wenye sila wanaodaiwa kuwa ni wafuasi wa Seleka wasi wa Afrika ya kati waliingia karibu saa tatu asubuhi, wa walipora bari ya nyumba na maduka, lakini kabla walifanya kazi katika vijiji viwili vya jirani. Kwa jumla waliwateka nyara watoto 25 ambao umri wao unatofatiana kati ya miaka kumi na 18 katika vijiji vitatu, kama ilivyoshuhudiwa na Teofil Zakbi na rais Jumuiya ya kiraia ya eneo hilo, kufatana na hali ya usalama ndogo katika eneo ili msimamizi wa eneo la Ango anaofia hatari kwenye mchakato wa uandikishaji, sababu ambayo inatangaza Marcelin Likabisia, vifaa vya uandikishaji bado hazizatumiwa katika vituo vyote vya mtaa huo. Lazima kuongeza idadi wa FRDC katika mazingira haya, isipokuwa hivyo itakuwa mbaya. Ndiyo sababu walijadiliana na huduma za ANER na FRDC kwamba wachunge vifaa hivyo katika kituo cha Banda wakisubiri majibu ya uongozi wao. Mujikisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi huko Maniema. Mgombea wa urais wa jamhuri Augustin Matata Ponyo Mapon alijiandikisha siku ya pili hii tarehe makumi mbili na nane Februari katika kituo cha usajili cha Ubora. Huyo anasikitika kwamba ilikatazwa kuandamana wakati wagombea wa UDPS wanaorodheshwa wakisindikizwa na wafuasi wao. Kabla ya kuandikishwa kwake, hatua za usalama zilizingatiwa katika kituo cha Mikelenge ambapo alipaswa kuandikishwa Augusta Matata Ponyo. Hata hivyo, anasema ana furaha kutimiza wajibu wake wa kiraia. Anawaalika watu wote kujiandikisha kwa wingi. Katika tarafa la Beni jimboni Kivu Kaskazini, bunge la vijana la kijiji cha Eringeti linakaribisha uendeshaji mzuri wa shughuli za utambuzi na usajili wa wapiga kura katika eneo hili. Umati wa watu ambao wanataka kupewa kadi za wapiga kura unaonekana katika vituo vya uandikishaji. Hata hivyo, mkuu wa shirika hili la vijana anasema ana wasiwasi kuhusu ucheleweshaji unaoonekana wakati wa operesheni hizi, lakini pia kuhusu idadi ndogo ya mashine zilizo pelekwa Eringeti ambayo hata hivyo ina idadi kubwa ya watu ambao wengine ni wakimbizi toka tarafa jirani za Irumu na Mambasa huko Ituri. Timu ya ufundi ya seni katika wilaya ya Beni inasema kuwa hali hiyo itaboreshwa katika saa zijazo na pamoja na wale wanaoandika. Hata hivyo timu hiyo inahakikishia kwamba wakazi wote wa Eringeti wataandikishwa. Katika jimbo la Lomami serikali ya mkoa imechukua hatua nyingi za kukabiliana na ongezeko la ukosefu wa usalama katika jimbo hilo. Hii ni hasa usajili wa raia wote walio na silaha za moto pamoja na kupigwa marufuku rasmi kwa raia kuvaa sare zinazofanana na, na za kijeshi. Maelezo na Esther Ndalafina inasomwa hapa na Florence Kizalunga. Katika uamuzi huo uliowekwa adzarani siku ya Jumatatu, waziri wa mambo ya ndani mambo ya kimila na usalama wa mkoa anawataka wamiliki wote wa silaha kujisajili mara moja na shirika la kitaifa la ujasusi ANR kwa ufupi. Uamuzi huu unahusu wale ambao wana hati zinazowaidhinisha kubeba silaha na wale ambao hawana hati yoyote kutoka kwa wizara ya mambo ya ndani. Kwa lengo hili, waziri pia anawaalika watengenezaji wa silaha wa ndani katika eneo hili kutambulishwa na ANR. Uamuzi mwingine uliochukuliwa na Elimu Tombo ni kupigwa marufuku rasmi kwa idadi ya watu kuvaa mavazi sawa na yale ya jeshi. Waziri wa mambo ya ndani wa jimbo hilo anadai kuchukua maamuzi hayo ili kushughulikia visa vingi vya uhalifu vilivyozingatiwa katika siku hizi karibuni katika mji wa Kabinda na mazingira yake. Mashirika ya kiraia kwa siku fulani ya milaani kuzuka upya kwa visa vya uchomaji moto katika nyumba za baadhi ya wakazi wanaoishi nje kidogo ya jiji na watu ambao hawajatambuliwa vinginevyo. Tunajua mengi zaidi kuhusu mauaji ya mchungaji Salomo Katele na mkewe katika tarafa la Moba, jimbo la Tanganyika washukiwa wanne walikamatwa weekend iliyopita. Msimamizi wa tarafa hilo anatangaza kwamba swala hilo linachunguzwa katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa Moba. Maelezo na Pola Munanga. Miongoni mwa watu wanayoshtakiwa kwa mauaji wa mchungaji huo na mke wake kuna wanaume wawili na wanawake wawili. Kulingana na vyanzo vya habari huko Moba, ni wanamgambo wanayoitwa Elema ambao waliwakamata watu hawa baada ya kufanya uchunguzi na kuwapeleka kwa maskari wa FRDC. Msimamizi wa wilaya ya Moba anaeleza kwamba watu waliokamatwa wanapelekwa kwa ofisi ya mwendesha mashtaka wa Moba. Bwana Victor Kamfwa anajulisha kama walikuwa wanatafuta namna ya kushika majambazi waliouwa mchungaji na mke wake, na anahakikisha kuwa mpaka sasa kuna watu wachache wamekamatwa. Tukumbuke kwamba mwanzoni mwa juma iliyopita mchungaji huo na mke wake walitekwa nyara na watu wasiojulikana shambani walipokuwa katika usiku. Mili yao ilipatikana siku ya nne iliyopita pembeni za mto Luvunzu, kijiji cha Maseba, eneo la Moba. Toka Kalemi, Pole Munanga, radio Kapi. katika jimbo la Kwilu waalimu wa shule tatu za EPST Kwilu a zilizo mjini Bandundu wanadai kulipwa mishahara yao ya miezi miwili iliyozuiwa na benki ya Ecobank, benki inayosimamia malipo ya mishahara yao. Katika mahojiano yaliyotolewa kwa redio Kapi siku ya kwanza, tarehe makumi mbili na saba Februari mwaka tunao, wanaonyesha kuwa bado ni waathiriwa wa ucheleweshaji wa mara kwa mara wa malipo yao unaofanywa na benki hiyo hiyo. Wanaomba viongozi wa kitaifa wa EPST kutafuta suluhu ya hali hii ili mshara wao usipitie tena katika bengi ya eco Bank. Ni ripoti ya Irene Mboma inasomwa na Jean Baptiste Ndonga. Wako kwa ujumla walimo makumi na kenda wa shule tatu za kiserikali za hapo Bandunduville ni epe Molende, Institut Molende ya pili ya 37 kadek na institut sabiti ya jamii ya Uislamu na ambao hawalipwe tangu miezi mbili Januari na Februari elfu mbili makumi mbili na tatu. Walimu hao walisema kwenye redio Okapi kwamba wanalipwa kila mara nyuma na benki Ecobank, yani kisha siku makumi sita na tano na hiyo kwa magumu. Mabanza Zuzubi, muratibu wa walimu hao, anaomba kwa viongozi wajihusishe ili mishahara yao isipitie tena kwenye Ecobank ambayo wanasema haiko hapo Bandundu. Alisema pia kwamba wanapoita watumishi wa Ecobank hawajibu kitu. Wanaomba kwa waziri wa elimu nchini na kwa kiongozi wa Sekope nchini wapate suluhisho ya kuwatosha kwenye Ecobank na kuwatia kwenye tembe hapo Bandundu. Walimu wanaomba pia kwa mhusika na malipo kwenye Ecobank kwamba tangu kesho awalipe mishahara yao ya miezi miwili ja na Februari, kwani wakati huu wenzao wanapokea kwenye TMB. Wanawake wanaweza kuchangia nini katika mapato ya familia wakati ambapo hali ya kiuchumi inaathiriwa pakubwa na mzozo wa usalama katika Kivu Kaskazini? Profesa Kakule Milando Erasme ambaye ni mgeni wetu ameliangalia swala hili hii ni mwishoni mwa utafiti wake katika tawi la uchumi na usimamizi. Anaeleza hapa matokeo ya utafiti huu katika mahojiano haya na Bernard Nyangi. Kakule Milando rasmi ya jambo ulitumika hapa mjini Goma, ulitumika pia huko Sake, ulitumika Nyiragongo, ulitumika kwa idadi ngapi ya wanawake? Nilitwala menage elfu moja na mbili alio tuligabula katika mitaa mbalimbali Goma, Nyiragongo na muji wa Saki. Na wale wanamke wote uliowachagua ni wenyewe wanakuwa wanatumika kwa, tuliangalia kwanza wanamke walio na, na kazi ya kuchunga jamaa, akuwa naolewa akuwa olewe, lakini imefaa kuwe iko nashimamia ile jamaa yake. Ni wale wanamke tulipima, uliza maulizo mbalimbali kuangalia namuna gani wanachangia kuendelesha jamii zao, na kwa mwisho tulikuta kama mwanamke anastahili kufunzwa, na akifunzwa sana atapata cheti. Ile cheti itamusaidia apate kazi, na ile kazi itamusaidia kusudi awendelesha jamaa yake kwa kuleta uchango wake, kusudi jamaa iendelee mbele. Kabla wapate kazi ya kusajiliwa, kwa mfano kwa kampuni, ama kwa masomo kama hii yako hapa, tunaona wanawake wengi sana wanakuwa masokoni, wanakuwa wakiendesha kazi huku na kule. Hizo kazi hazitoe kabisa mchango ama haziwasaidie kwa kuweza kujibu kwa hitaji za jamaa zao. Unajua, huku tunaishi vita ni nyingi, wanaume wengi hawana tena kazi Alolo, tuliona kama ni mwanamke leo ndiye anayeshimamia jamaa. Sana kazi mbalimbali wanaofanya inawasaidia waendeleshe jamaa, wasomeshe watoto, wawalishe, wawatunze, na inasaidia jamaa iendelee mbele na inasaidia ile jamaa iweze ishi, iweze ishi siku nyingi. Alo, kufatana na ile yote inatuomba kupatia wanamke mafunzo kusudi hata kama anafanya ile kazi mbalimbali mbali, akikuwa alisoma itamsaidia aweze kuendelesha ile jamaa yake kwa kwenda mbele. Wale wapato ndogo dayeri ni wale wanaochunga leo jamaa. Utaona hapa kwa shule tulipo, utaona mtoto unamuuliza, kazi gani baba anafanya? atakwambia baba atumike, ni mama ndiye ananilipia donge, ile uchuzi wake kidogo kidogo anaujisha, inamsaidia endeleshe jamaa yake. Donge na ya lazima ni kuomba government iweze kuwa support kusudi uendeleshe zile kazi naziwasaidie kuchunga jamaa zema. Na kunakuwa tofauti kati ya wanawake wanaoishi Goma kwa mfano na wale wanaoishi huko Nyiragongo kama sema hivisema wala saki Bo. Tofauti ni kubwa sana utaona wanamke wa Goma tufika katika jamaa mbalimbali, anakueleza yeye hatumiki bwana, njaa anatumika. Utafika katika, katika vijiji utakuta mwanamke kazi yake anaenda lima, utakuta anakuambia mimi nafaa uchuuzi. Tulikuta kama wanamke walio katika miji ya pembeni ya kandokando, sawa sake Nyiragongo wanachangia sana kuendeleza jamaa zao wanachangia sana kuliko wanawake wanaoishi katika miji mikubwa mikubwa. Juu miji mikubwa, wengi wanakaa nyumbani, wanachunga wanawo, waume wao wawasaidie kwa wote, me haiko wote vile. Utaangalia katika mji kwa mfano wa Goma, wanawake wanaofanya ile kazi ndogo ndogo, wao pia wanachangia Tungi, inafatana na namuna gani jamaa inaishi na pendekezo gani ulishoweza kutokeza katika kitabu eh, chako kuhusu eh, kile ambacho kinaweza kufanyika ili kwamba mwanamke wa jimbo la Kivu Kaskazini akuwe msaada zaidi kwa jamii? Tulitosha rekomandasyon mingi, me tunaweza tia tatu. Kwanza ya kwanza inafanya hii gratuite ya enseignement ikuwe reel, kusudi wanawake na wanaume wawe na shaba wote ya kuendelesha masomo ya kusoma. Ya pili nafaa government yetu naweza ita kwa kifaransa bon gouvernance ikuwe ya kweli. Na ya tatu inaomba kupatia bahati mwanaume na mwanamke, ile tunaita leo jenda, wawe na bahati yote. Kama kuko poste fulani, wote waichangie, isikuwe kusema hii ni kazi ya mwanaume, ni ya mwanamke. Nafaa wote wakuwe na ile bahati moja kuchangia kumaendeleo ya inji na kukazi mbalimbali. Profesa Kakula Milando, asante. Radio Kapi, dossier en swahili. Huko Bunia, wakazi walio nje kidogo ya gereza kuu wanashutumu mtiririko wa uchafu na maji machafu kutoka kwa gereza hili. Wanasema wanakabiliwa na magonjwa na wanaomba uingiliaji wa haraka wa viongozi husika. Mkurugenzi wa gereza hili anatuliza na kuthibitisha kuwa tayari hatua zimechukuliwa kutatua tatizo hili. Hiyo ndo ripoti yetu ya siku imesainiwa na Marcel Kizabya Mungu. Mamia ya mafamilia wenye kuishi nyuma ya gereza kuu ya Bunya wanasema wanaishi maisha mbaya sana. Maji ya uchafu na mavi yenye kuondoka katika gereza kuu ya Bunya hutupwa ngambo ya viwanja ya wakaaji kila siku; wakati ya mvua ni hatari. Harufu mbaya inahuzuru wakaaji wenye kulazimishwa kufunga milango ya nyumba zao mchana yote kwa kuepusha watoto Moto Wasigonjoe. Iko matata tana, nteseka tu batutafute tu solution jo ayi mavi. Mu prison centrale mole ndo mavi natoka kaba na fungulaka tu ya hapa katati ya mafi ile, mu iko na vuya mingi, mutafute mu solution jo ya mafi ile inatoka kuzo inapitaka hapa nyumba yangu ko hapa batoto kidogo kidogo, mimi natoka kuzala bebe ya demwa mwae aiko tiku chambre harufu kuna ingi. Doke mbule kisha nyesha au tapita hapa kote kuna kwa mafi na mafi. Vere mafi njoku na kanyange vuna tembelea kumafi. Tuna Si uharibifu wa mazingira hii inakuwa hatari sana kwa afya ya watoto, ametamka Dr. Sharle Kisamba. Ameongeza kusema kuwa inaweza kuwa chanzo cha ugonjwa kama vile ya kipindupindu, kuwarisha na homa ya tumbo, hama fievre tifoide. Anapendekeza kuchakata na kutupa maji ya uchafu kwa ajili ya kuzuia magonjwa. Tumsikie kati ya mwingine nyuma ya prison mbele ya mlango ya mtu mwingine, inaleta magonjwa mengi. Kwa kuona uchafu mtu unaweza tapika, kwa kuona uchafu mwingine na harufu yake, mwingine haishi mzuri, anapasha kujifungia munyumba, donc moi aishi bien. Mkurugenzi ya gereza kuye Bunya amesema tayari amehomba msaada kwa Monisco ajili ya kuondosha uchafu ndani ya shimo yacho. Kwa, so kwa sasa kila mara shimu ikijaa tutajiandaa kuyaondosha ili wakaaji ya kandokando waishi katika mazingira safi, wawe na uhakika. Si likiwa na uwezo wa kuchukua wafungwa mia mpili, gereza kuu ya Bunya kwa sasa lina wafungwa zaidi ya elfu mbili mia saba ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Marcial Kizapya Pya Mungu, Redio Okapi. La ziada sina. Ni mwisho wa habari. Jioni njema kwenu, kwaherini.